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Nafasi ya wadau kuchangia 
kwenye Elimu

TAHARIRI

N chi yoyote ili iweze kuende-
lea inashirikisha wadau kati-
ka masuala ya maendeleo, na 
nchi nyingi zilizoendelea ni zile 

zilizoshirikisha wadau katika mambo yake 
ikiwemo elimu hivyo uchangiaji wa masu-
ala ya maendeleo duniani kote ni jambo 
lenye tija.

Vivyo hivyo Tanzania imekuwa 
ikishirikisha wadau katika kuchangia 
elimu na ndio maana Agosti 31, 2023 Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
iliandaa hafla ya kutambua mchango 
wa wadau kwenye sekta ya elimu, kupi-
tia mikoa kwa kushirikiana na wadau wa 
maendeleo chini ya Taasisi ya Ushirikiano 
wa Elimu Duniani (GPE).

Utambuzi huo unaonesha dhahiri 
kwamba Serikali inatambua mchango 
mkubwa wanaoutoa wadau na ina dhami-
ra ya dhati ya kuendelea kushirikiana nao 
katika kuhakikisha elimu ya mtoto wa ki-
tanzania inakuwa bora.

Utayari wa Serikali unaonekana wazi 
pale inapoweka mazingira mazuri ya 
kila mdau wa elimu kuweza kuchangia 
kwenye elimu. Hii imeonekana pia kupi-
tia Mfuko wa Elimu chini ya Mamlaka ya 
Elimu Tanzania (TEA) ambapo wachangia-
ji wamekuwa wakitambuliwa na kupewa 
hati maalum kutokana na mchango wao 

kwenye elimu. Hii ndio chachu kubwa kwa 
wadau kuendelea kuchangia. 

Waziri wa Elimu, Sayansi na Tekno-
lojia Prof. Adolf Mkenda, Katibu Mkuu 
Prof. Carolyne Nombo kwa nyakati tofauti 
katika hotuba zao wamekuwa wakizung-
umzia juhudi za Serikali katika kuboresha 
elimu na kutambua kila wakati mchango 
wadau katika kufikia azma ya kutoa elimu 
bora 

“Hakuna namna ya kukwepa kuweke-
za kwenye elimu na kuwekeza kwenye 
elimu ni kuwekeza kwa vizazi na vizazi 
kwa hiyo Rais wetu alivyoongeza fedha 
kwenye elimu hakuangalia hakuangalia 
uchanguzi ujao anaangalia kizazi kija-
cho,” Prof. Adolf Mkenda

“Tunawashukuru wadau kwa namna 
mavyowekeza kwenye elimu, niwaombe 
katika kutekeleza majukumu yenu 
muyafikie maeneo ambayo yamefikiwa 
kwa ucache au hajafikiwa kabisa badala ya 
kupeleka eneo moja mahitaji yanayofa-
nana isipokuwa yanatekelezwa na wadau 
wawili tofauti,” Prof. Carolyne Nombo

Cha kukumbukwa ni kwamba nchi 
yetu itajengwa na sisi watanzania na vivyo 
hivyo elimu yetu itaimarishwa na kuwa 
bora sisi wenyewe. 

Heko kwa Wizara ya Elimu kwa kuen-
delea kutambua wadau wanaoendelea 
kuchangia katika ngazi mbalimbali za 
elimu.
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Wadau waahidi
kuchangia elimu kwa 

zaidi ya Sh. bilioni 465

T anzania kwa awamu mbili tofauti 
imenufaika na Mfuko wa kusaidia 
maendeleo ya elimu duniani kuan-
zia mwaka 2014 hadi sasa kwa kia-

si cha sh bilioni 518.8 ambazo zimeelekezwa 
kwenye miradi ya elimu ya msingi.

Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne ambae 
pia ni Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
iliyo chini ya Taasisi ya Ushirikiano wa elimu 
Duniani (GPE) Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kik-
wete amesema hayo kwenye Hafla ya Ku-
tambua Mchango wa Wadau wa Sekta ya 
Elimu mkoani Dar es Salaam.

Dkt. Kikwete amesema awamu ya kwan-
za ilikuwa ni mwaka 2014 hadi 2018 na ya pili 
ni mwaka 2019 hadi 2023. Alitaja baadhi ya 
mafanikio yaliyopatikana kutokana na fedha 
hizo katika awamu ya pili kuwa ni ujenzi wa 
madarasa ya shule za msingi 2,980, ujenzi wa 
matundu ya vyoo 7,673, nyumba za walimu 
64, shule mpya 18 na mabweni ya wanafunzi 
wenye mahitaji maalum 15.

Mengine ni ujenzi wa madarasa ya mfa-
no ya elimu ya awali 300, ukarabati wa shule 
zenye vitengo vya elimu elimu maalum 13 na 
ujenzi, ukarabati na ununuzi wa vifaa kwa vi-

tuo vya walimu 252.
“Uboreshaji wa miundombinu hii 

umewezesha serikali kuimarisha mazingira 
ya ujifunzaji na ufundishaji shuleni kuendana 
na ongezeko la idadi ya wanafunzi,” amese-
ma Mhe. Kikwete

Alisema ufadhili wa GPE pia umeweze-
sha upatikanaji wa jumla ya nakala za vitabu 
36, 118,566 zilizochangia kuimarisha ubora 
wa elimu katika ngazi mbalimbali za elimu 
ya msingi kwa kuimarisha ujifunzaji na upa-
tikanaji wa maarifa.

Vilevile ufadhili huo umesaidia kuimar-
isha mfumo wa kutathimini ubora wa shule 
kwa ngazi ya awali na msingi pamoja na ku-
saidia utekelezaji wa mpango wa mafunzo 
endelevu kwa walimu kazini ambao ume-
kuwa ni nyenzo muhimu katika kuimarisha 
utendaji wa kuboresha matokeo ya ujifunzaji 
kwa wanafunzi nchini.

Akizungumzia ahadi ziliotolewa na 
Wakuu wa Mikoa Mhe. Kikwete ametoa rai 
kwao  kuhakikisha wanakamilisha  ahadi hizo  
za zaidi ya Sh Bilioni 465 ili zisaidie  nchi kupa-
ta fedha za ruzuku kiasi cha Dola milioni 50. 

Kwa upande wake Waziri wa Elimu, 

Uwezeshaji Elimu >

Sayansi na Teknolojia Prof. Adolf Mkenda 
amesema kutambua mchango wa wadau 
kwenye Sekta ya elimu ni kuendelea kuhimi-
za Sekta binafsi na wadau kushirikiana na 
Serikali ili kufanikisha utoaji wa elimu nchini 
pamoja na mageuzi ya elimu.

Amesema kuwekeza kwenye elimu ni 
nyenzo muhimu ya kusaidia nchi kwenda 
mbele na kwamba tofauti ya maendeleo ya 
nchi duniani haitokani kuwa na mafuta, ma-
dini na rasilimali za asili bali inatokana zaidi 
na watu wake kuelimika na kuweza katika 
kutumia sayansi, teknolojia

“Hakuna namna ya kukwepa kuwekeza 
kwenye elimu na kuwekeza kwenye elimu 
ni kuwekeza kwa vizazi na vizazi, kwa hiyo 
Rais wetu alivyoongeza fedha kwenye elimu 
haangalii uchaguzi ujao anaangalia kizazi ki-
jacho,”amesema Prof. Mkenda.

Nae Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia Prof. Carolyne Nombo 
amewashukuru wadau wa elimu ambao 
kwa uzalendo wao wamechangia kwa dhati 
jitihada za Serikali kwa kuongeza bajeti ya 
Sekta ya elimu.

Prof. Nombo amesema mchango wa 
wadau hao umelenga kuleta mabadiliko 
makubwa katika sekta ya elimu na kwamba 
hii inaashiria umoja na ushirikiano wa dhati 
uliopo katika kuboresha Sekta ya elimu

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam Mhe. 
Albert Chalamila amemshukuru Rais Samia 
kwa namna anavyoboresha elimu katika 
mkoa huo na kwamba mpaka sasa mkoa 
huo unatekeleza miradi ya elimu yenye tha-
mani ya Sh bilioni 85.



Elimu ni Maisha >

W
aziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Prof. Adolf 
Mkenda amesema elimu 
ndio mtaji na kwamba 

itabadilisha taifa liweze kusonga mbele.
Waziri Mkenda amesema hayo Mkoani 

Tanga alipokuwa akizindua Kampeni ya 
Niache Nisome Pangani Inanitegemea ili-
yobuniwa na Mkuu wa Wilaya ya Pangani 
Mhe. Zainabu Abdallah.

Amesema nchi inahitaji wataalam 
wazuri katika fani mbalimbali akitolea 
mfano madaktari, walimu na wahandisi 
ili iweze kusonga mbele hivyo ni vizuri ku-
waacha watoto wasome ili waweze kutimi-
za ndoto zao.

“Elimu ni ufunguo wa maisha ukim-
nyima mtoto elimu unamnyima maisha, 
mafanikio ya watu waliosoma ni chachu 
katika kuleta mabadiliko,” amesema Prof. 
Mkenda

Akizungumzia kampeni ya Niache 
Nisome Pangani Inanitegemea inayo-
fanyika katika Halmashauri ya Pangani 
Mkoani Tanga   Waziri Mkenda amem-

pongeza Mkuu wa Wilaya hiyo Mhe. Zain-
abu Abdallah pamoja na Mbunge wa Jimbo 
hilo Jumaa Aweso na kusema kuwa kuna la 
kujifunza kutoka katika halmashauri hiyo 
ili kuleta mageuzi ya elimu na amehimiza 
watu kujifunza kwenye mambo mazuri 
kama hayo.

Kufuatia ombi la Mhe. Aweso kuhusu 
VETA ya wilaya hiyo  kuanza kutoa mafun-
zo  Prof. Mkenda amemuahidi kuhakikisha 
VETA zote za Wilaya za Mkoa wa Tanga zi-
naanza  kutoa mafunzo mwezi Septemba 
2023.

Pia amesema kuwa kwa maelekezo 
ya Mhe. Samia Suluhu Hassan Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuhu-
su kuweka Kampasi za Vyuo Vikuu katika 
mikoa 14 ambayo haina Vyuo hivyo, Tanga 
inakwenda kupata Kampasi ya Chuo Kikuu 
Mzumbe.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Elimu, 
Utamaduni na Michezo Mhe. Husna Seki-
boko amemuomba Waziri Mkenda  kuupa 
Mkoa wa Tanga kipaumbele kwa fursa za 

elimu hasa wilaya ya Pangani kwa kuwa ni 
moja ya wilaya ambayo wanafunzi wana-
tembea umbali mrefu kufuata shule.

“Mhe. Waziri wanafunzi wanatembea 
umbali mrefu kuifuata shule katika wilaya 
hii, niliamua kutoa fedha zangu kuwaweka 
hostel kutokana na changamoto hiyo ili  ku-
waepusha na vishawishi njiani naomba fur-
sa yoyote ikitokea ilete Pangani,”amesema  
Mhe. Sekiboko

Naye Mbunge wa Jimbo hilo Mhe. Ju-
maa Aweso amemshukuru Waziri Mkenda  
kwa kuwajengea VETA ya wilaya na kumu-
omba amfikishie salamu hizo kwa Mhe. 
Rais huku akimuomba kuifanya shule ya 
Funguni iliyopo wilayani humo kuwa na ki-
dato cha tano na sita.

Naye Mkuu wa Wilaya hiyo Zainabu 
Abdallah amesema katika Halmashauri 
hiyo wameamua kuifanya elimu kipaum-
bele  kutokana na wilaya hiyo kuwa nyu-
ma kielimu na kwamba kupitia Kampeni 
waliyoianzisha ya Niache Nisome Pangani 
Inanitegemea halmashauri  hiyo  itakuwa 
na mageuzi makubwa kwenye elimu.

‘Ukimnyima mtoto elimu 
unamnyima maisha’
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Kufanikisha mageuzi ya elimu >

Ushiriki wa wadau 
katika kufanikisha 
mageuzi ya elimu 

ni muhimu - Nombo

Jarida la Mtandaoni la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia: Toleo Na.31, 2023  < ELIMU Bulletin | 5

K atibu Mkuu Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia Prof. Carolyne 
Nombo amesema Sekta ya Elimu 
ipo kwenye mageuzi makubwa ya 

elimu na hivyo kuhitaji wadau wengi kushirik-
iana na Serikali katika kufanikisha mageuzi 
hayo.

Prof. Nombo amesema hayo jijini Dodoma 
alipokutana na wawakilishi kutoka Benki ya 
Stanbic  waliofika ofisi kwake kwa  lengo la 
kutambulisha programu na bidhaa za benki 
zinazochangia maendeleo ya  Sekta ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia na kuona namna ya 
kushirikiana katika utekelezaji wenye tija.

Amesema mwelekeo wa nchi kwa sasa 
ni kutoa elimu ujuzi ili kuzalisha  nguvu kazi 
itayoweza kujiajiari na kuchangia katika 
maendeleo ya nchi.

“ Nimefurahi sana kuwa tunazungumza 
lugha moja na wadau , jana tulikuwa na Benki 
moja ya hapa nchini na imesema inatoa ma-
funzo kwa vijana 5000 inatia moyo maana huu 
ndio mwelekeo wa nchi, sasa kupitia programu 
yenu ya uwekezaji kijamii (CSI) mnaweza kuo-
na tutashirikiana vipi katika eneo hili na lile la 
kukuza ubunifu. Nashauri pia mkutane na OR- 
TAMISEMI ambao ni wamiliki na waendeshaji 
wa shule,” amesema Prof. Nombo.

Kwa upande wake Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo Prof. James Mdoe amewaomba 
kuangalia maeneo ya sayansi, teknolojia na 
ubunifu kwa lengo la kuwaendeleza wabunifu 
wazawa  lakini pia kusaidia wanafunzi wa vyuo 
vya kati na vyuo vikuu kupata elimu ya fedha.

Akizungumza katika kikao hicho Mene-
ja Mawasiliano wa Benki ya Stanbic Doreen 
Diminic amesema lengo la kuwa na kikao  na 
Wizara ni kuona maeneo ya kipaumbele am-
bayo Benki inaweza kushirikiana na Wizara 
pamoja na wadau wengine  katika kuhakikisha 
elimu ya mtoto wa kitanzania inakuwa bora.

Amesema tangu benki hiyo kuanza mwa-
ka 1995 imekuwa pamoja na kufanya shughuli 
za kibiashara lakini kurejesha kwenye jamii kile 
wanachozalisha ikiwemo kununua madawati 
na kujenga miundombinu ya shule lakini pia 
kwa sasa benki imekuja na program ya Na-
tional School Championship kwa ajili ya kutoa 
elimu ya ujasiriamali  na fedha kwa wanafunzi.

“Mahali pote tulipo tunafocus kwenye 
elimu ndio kipaumbele cha Benki na ndio maa-
na leo tumefika hapa Wizarani kuona namna 
tunavyoweza kushirikana, tunashukuru tume-
pata mwelekeo sahihi wa maeneo ya kuchan-
gia,” amesema Doreen.



Kiswahili chashika kazi ng’ambo >

Kiswahili kuanza 
kufundishwa Brazili

L
ugha ya Kiswahili ikiwa ni moja 
ya lugha zinazotambuliwa 
kimataifa na kupewa siku ya 
kuadhimishwa, Nchi mbalim-

bali zimeanza kufundisha lugha hiyo na 
nyingine kujipanga kuanza kuifundisha 
ikiwemo nchi ya Brazil.

Hayo yamebainishwa jijini Dodoma 
wakati Balozi wa Tanzania nchini Brazil 
Mhe. Prof. Balozi Adelardus Kilangi ali-
pokutana na  kuzungumza na Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia Prof. Adolf 
Mkenda kuhusu utekelezaji wa azma 
hiyo nchini humo.

Akizungumza katika kikao hicho Wa-
ziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Prof. 
Adolf Mkenda amesema Vyuo Vikuu 
vina nafasi ya kutoa wataalamu wana-
oweza kwenda kufundisha huku waki-
jiendeleza kimasomo.

Baadhi ya Vyuo vilivyopendekezwa 
kuingia kwenye mpango wa mwanzo 
wa  kufundisha lugha ya Kiswahili nchi-

ni huko kwa utaratibu wa makubaliano 
kati ya Vyuo vya Tanzania na Vyuo vya 
Brazil ni pamoja na Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam ( UDSM) Chuo Kikuu Dodoma 
(UDOM), Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar 
(SUZA), Chuo Kikuu Huria cha Tanzania 
(OUT) na Chuo Kikuu kimoja cha Binafsi 
kitakachopendekezwa.

“Mhe Balozi tunaomba usaidie 
kupata udhamini wa masomo nchini 
humo watu wetu waje wasome mafun-
zo mbalimbali ikiwemo ukalimani na 
lugha, Sayansi, Teknolojia na uhandisi 
huku wakiendelea kufundisha lugha ya 
Kiswahili “,  amesema Prof. Mkenda

Kwa upande wake Balozi wa Tan-
zania nchini Brazil Mhe. Balozi Prof. 
Adelardus Kilangi amesema amefika 
nchini na ujumbe wake akiwa na agen-
da mbalimbali ikiwemo kushirikiana na 
Wizara kuhakikisha lugha ya Kiswahili 
inafahamika nchini Brazil.

Amesema lugha ya Kiswahili inat-

ambulika rasmi hivyo Balozi zetu zime-
paswa kuikuza lugha hiyo akisema nchi 
nyingi zimeanza kufundisha.

Ametaja baadhi ya mipango waliyo 
nayo katika kuikuza lugha ya Kiswahili 
nchini humo kuwa ni kuhakikisha ina-
fundishwa kwenye moja ya Chuo Kikuu 
kilichopo  katika mji wa Brasilia nchini 
humo ambacho kinafundisha lugha za 
Afrika.

Aidha amesema wataanzisha da-
rasa ubalozini ili kutoa fursa kwa watu 
wengi zaidi kuendelea kujifunza lugha 
hiyo pamoja na kuanzisha “ _Tanza-
nia House”_itakayotangaza na kunadi 
utamaduni na bidhaa za Tanzania ikiwe-
mo Kiswahili.

“Tayari tumepata fedha za kuanzisha 
Tanzania House katika mji wa SaoPau-
lo, tunataka kuona vitu vinavyotangaza 
utamaduni wa mtanzania vikiwekwa 
pale na kuendelea kuikuza pia lugha ya 
nchi yetu,”amesema Balozi Kilangi
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S
erikali kupitia Tume ya Taifa ya 
Sayansi na Teknolojia  (COSTECH) 
imetoa  Sh. bilioni 1.29 kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi saba ya ki-

tafiti kutoka katika taasisi mbalimbali hapa 
nchini.

Akizungumza wakati wa kuhitimi-
sha mafunzo na utoaji ufadhili huo kwa 
watafiti wanufaika wa miradi hiyo Katibu 
Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na Tekno-
lojia Prof. Carolyne Nombo amesema fed-
ha hizo zinatokana na tengeo katika bajeti 
kuu ya serikali pamoja na michango ya 
washirika wa maendeleo hususan Shirika 
la Kimataifa la Maendeleo ya Utafiti la Can-
ada (IDRC) na Shirika la Maendeleo la Taifa 
la Norway (NORAD).

Amesema Serikali imeendelea kuonge-
za rasilimali fedha, kuweka mazingira rafi-
ki na wezeshi ili kuvutia wadau wengine 
ndani na nje ya nchi kuwekeza katika shu-
ghuli za utafiti na ubunifu nchini.

“Mazingira rafiki yamewezesha Seri-

kali katika kipindi cha miaka mitano (2019-
2022), kugharamia jumla ya miradi 49 ya 
utafiti, iliyojumuisha zaidi ya watafiti 235 
kutoka Taasisi za Elimu ya Juu na zile za 
Utafiti na Maendeleo nchini,” amesema 
Prof Nombo

Ameongeza kuwa Taasisi 11 za Elimu 
ya Juu na Utafiti zimewezeshwa kukaraba-
ti na kununua vifaa vya maabara za utafiti 
na miundombinu mingine. Katika kipindi 
husika, kiasi cha Shilingi Bilioni 9.04 kime-
tumika katika kutekeleza matokeo hayo.

Akizungumzia matokeo ya utafiti 
utakaofanyika  kupitia ufadhili uliotolewa 
Prof. Nombo amesema inatarajiwa kuim-
arisha ufaulu katika somo la hisabati kwa 
shule za msingi na sekondari, na kuongeza 
matumizi ya teknolojia zinazoibukia  husu-
san matumizi ya akili bandia katika kucha-
giza maendeleo katika sekta za Kilimo na 
Uvuvi, Afya, Elimu, na Manunuzi serikalini.

“Nimefarijika kuona tafiti zimejik-
ita katika maeneo muhimu ya jamii 

Ufadhili miradi ya utafiiti >

Shilingi bilioni 1.29
kutumika kwenye
miradi ya utafiti

na yanashirikisha sekta husika, kipe-
kee niwapongeze TAKUKURU ambao 
mmeshirikiana na vyuo kuingia katika ush-
indani na kushinda  kupata ufadhili Hivyo 
nasisitiza watafiti kuhusisha wadau wa 
sekta husika na tafiti mnazofanya na kuzin-
gatia vipaumbele vya tafiti kitaifa( National 
Reserch Agenda)”, Amesema Nombo

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu 
wa COSTECH, Dkt. Amos Nungu amese-
ma kupitia mashirikiano hayo yaliyopo, 
COSTECH imefanikiwa kuleta fedha 
za utafiti hapa nchini zenye thamani ya 
takribani TZS. 9 bilion kwa kipindi cha mi-
aka minne. Fedha hizi zimepitia COSTECH 
kwenda kwa watafiti wetu, na zingine zi-
meenda moja kwa moja kwao.

Ametaja  baadhi ya maeneo yaliyonu-
faika na fedha hizi ni kuwa ni  Uanzishwaji 
wa Vigoda viwili vya utafiti katika chuo 
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA) na 
Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya Afrika 
ya Nelson Mandela (NM-AIST) Arusha na 
Tathmini ya madhara ya COVID19 kupitia 
MUHAS na UDOM.

“Nitoe wito kwa taasisi za utafiti na vyuo 
vikuu kuleta Tungo zao (proposals) kwenye 
eneo la usalama wa chakula. Mwisho wa 
kuwasilisha ni tarehe 10.09.2023 na kiasi 
cha fedha za kitanzania shilingi milion 650 
zitatumika kufadhili miradi ya utafiti ita-
kayoshinda,”amesema Dkt. Nungu.
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Mafunzo kwa walimu >

Walimu wa masomo ya 
ufundi wapewa mafunzo
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W
alimu wanaofundisha 
masomo ya ufundi nchini 
wanapatiwa mafunzo ili 
kuwaongezea mbinu za 

kuweza kufundisha masomo hayo kwa 
umahiri.

Akizungumza wakati wa ufunguzi wa 
mafunzo hayo mkoani Morogoro Naibu 
Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia Prof. James Mdoe amesema 
Wizara ipo kwenye mageuzi makubwa 
ya elimu ili iweze kutoa ujuzi hivyo ma-
funzo hayo ni katika kuwajengea uwezo 
walimu wa kuenenda na mageuzi hayo 
ya elimu.

“Elimu ya ufundi lazima ikimbizane 
na kasi ya mabadiliko ya teknolojia hivyo 
walimu mnapaswa kuwa chachu kwa 
wanafunzi kuvutika na masomo hayo 
kupitia mbinu mnazotumia kufundishia, 
amesema Prof. Mdoe

Amewataka walimu hao kuhakiki-
sha wanatumia mbinu watakazozipata 
kuleta mageuzi katika ufundishaji wa 
masomo hayo na kuwafanya wanafunzi 
wapende kusoma masomo ya ufundi.

Kwa upande wake Mkurugenzi Msaid-
izi wa Mafunzo ya elimu ya ualimu Huru-
ma Magheni amesema lengo la mafunzo 
hayo ni kuwajengea uwezo walimu wa 
ufundi kuendana na kasi ya mabadiliko 
ya teknolojia katika ufundishaji ikiwemo 
kutumia zana mpya kama vishikwam-
bi na kompyuta ambavyo vilitolewa hivi 
karibuni kwa walimu nchini kote.

Wakizungumza Kwa nyakati tofauti 
Walimu wa masomo ya ufundi walioshiri-
ki mafunzo hayo wameishukuru Wizara 
kwa kuandaa mafunzo hayo kwa kuwa 
yatawasaidia kuboresha ufundishaji na 
hatimaye kuzalisha vijana wenye ujuzi.

Mafunzo ya walimu wanaofundisha 
masomo ya ufundi yanatolewa na Wizara 
kupitia Mradi wa Kuendeleza Elimu ya 
Ualimu (TESP) unaofadhiliwa na Serikali 
ya Canada.



Wadhibiti ubora nyinyi ndio 
jicho la wizara - Dkt Rwezimula

N
aibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia 
Dkt. Franklin Rwezimula ame-
wataka Wadhibithi Ubora wa 

Shule Nyanda za Juu Kusini kujiandaa ki-
kamilifu kwenda sambamba na matumizi 
ya TEHAMA katika utekelezaji wa shu-
ghuli mbalimbali katika ofisi hiyo.

Dkt. Rwezimula ametoa rai hiyo Ago-
sti 9, 2023 wakati akizungumza na Wa-
tumishi Ofisi ya Udhibiti Ubora Nyanda za 
Juu Kusini mkoani Iringa, ambapo amese-
ma suala la TEHAMA haliepukiki kwao na 
hivyo inawapasa kujielimisha vya kutosha 
kwenda sambamba.

 “Sasa hivi tunaanza kusajili Shule 

kwenye mtandao, nyie mtakuwa wa 
kwanza, kwa maana maombi yataletwa 
kwenu, vile viambatisho vyote vya kuk-
agua mtafanya nyinyi. Tutaleta mafunzo 
juu ya matumizi ya huo mfumo wa kusajili 
shule kwa mtandao” alisema Dkt. Rwezi-
mula.

Dkt. Rwezimula amewata Watumi-
shi hao kutambua kuwa wana jukumu la 
kusimamia kikamilifu miradi mbalimbali 
kwani serikali inatoa fedha nyingi katika 
ujenzi wa miundombinu ya madarasa na 
maabara kwa Shule za Msingi, Sekondari 
na Vyuo.

“Sehemu nyingine tumekuta fedha 
matumizi yake sivyo, ujenzi wa Maabara 

haufuati michoro, Wadhibiti Ubora lazi-
ma mjue hilo ili kuisaidia serikali” alisema 
Dkt. Rwezimula.

Awali katika taarifa yake Mdhibiti 
Mkuu Ubora wa Shule Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini Mary Songorwa amesema 
kwa mwaka 2022/23 wamefanikiwa ku-
fanya tathimini kwa Shule za Msingi 652 
sawa na asilimia 54, shule za Sekondari 56 
sawa na asilimia 56 pamoja na Vyuo vya 
Ualimu Vinne sawa na asilimia 57.

 Ameongeza kuwa zoezi hilo lime-
kwenda sambamba na kutoa ushauri kwa 
Walimu, wazazi pamoja na wenye shule 
Juu ya namna bora ya kuboresha mazin-
gira ya kujifunza na kufundishia.
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W
aziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Prof. Adolf 
Mkenda amesema kuka-
milika kwa Mwongozo 

wa Kitaifa wa Elimu kwa Maendeleo Ende-
levu 2023/2030, ni ishara tosha kwa dunia 
kuwa Tanzania imejikita katika kutengeneza 
mazingira ya elimu yatakayochangia kwa 
kiasi kikubwa katika Maendeleo Endelevu ya 
taifa.

Prof. Mkenda ametoa kauli hiyo Septem-
ba, 22, 2023 jijini Arusha katika hafla ya utiaji 
saini Mwongozo wa Kitaifa wa Elimu kwa 
Maendeleo Endelevu 2023/2030, ambapo 
amesema Tanzania imefanikiwa kufika hatua 
hiyo, kufuatia makubaliano ya Mawaziri wa 
Elimu katika Nchi wanachama wa Jumuiya 
ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika (SADC), 
katika kuidhinisha maandalizi ya Mwongo-
zo wa namna ya kuwa na elimu inayondana 
na mahitaji ya Maendeleo Endelevu katika 
nyanja mbalimbali ikiwemo mabadiliko ya 
tabia nchi.

‘’Tunafurahi kwamba hatimaye sisi tuna 
mwongozo, na inawezekana ndio nchi ya 
kwanza ya SADC kukamilisha kazi hii. Tunai-
shukuru sana UNESCO na UNICEF kwa kazi 
kubwa waliyoifanya, pamoja Wizara mbalim-
bali Tanzania Bara na Zanzibar zilizoshiriki ka-
tika maandalizi ya mwongozo huo’’ amese-
ma Prof. Mkenda.

Aidha Prof. Mkenda ameeleza kuwa 
Mwongozo huu una akisi masuala yote yali-
yopo kwenye rasimu ya Sera ya elimu na Ma-
funzo 2014, Toleo la 2023, na kwamba elimu 
ambayo itakuwa inatolewa ya mafunzo ya 

Mkenda azindua 
mwongozo 
wa kitaifa 

wa elimu kwa 
maendeleo 
endelevu 

2023/2030

Maendeleo endelevu ya Elimu  >

Amali itawaandaa vijana kikamilifu katika 
maeneo mbalimbali ikiwemo kilimo.

‘’Ni ahadi kwa watoto wetu na vizazi vi-
javyo kwamba tumejitolea kuwapa elimu 
bora zaidi, ambayo inawapa maarifa na maa-
dili yanayohitajika katika ulimwengu unaoba-
dilika haraka huku tukikuza hisia ya uwajibi-
kaji kwa mazingira na jamii’’. Alibainisha Prof. 
Mkenda

Akimwakilisha Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar Salum 
Abdallah, amesema mwongozo huo umeku-
ja wakati muafaka, wakati Zanzibar ikiende-
lea kufanya maboresho ya Mitaala Elimu.

‘’kutoka kwenye Mitaala ya maarifa 
tunaingia kwenye Mitaala ya umahiri am-
bayo tunaamini kabisa itaweza kumjenga 
mwanafunzi kutumia maarifa wanayoyap-
ata kwa ajili ya kutatua changamoto zao 
mbalimbali za kimazingira, kijamii pamoja 
na kuwapatia maendeleo ya kiuchumi’’ Al-
isema Abdallah.

Mwakilishi Mkazi wa Shirika la Umoja 
wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni 
(UNESCO) Michel Toto ameishukuru Serikali 
kuendeleza kushirikiana na UNESCO, huku 
akiwataka Wadau wa Maendeleo kuunga 
mkono juhudi hizo zinazolenga kutekeleza 
kwa pamoja mkakati huo ili kufikia malengo 
yaliyokusudiwa.

‘’Tunaishukuru serikali ya Tanzania kupi-
tia wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
hapa Tanzania Bara na Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzibar, kwa nia yake ya 
dhati kushiriki kikamilifu katika maandalizi 
ya mwongozo huu wa kimkakati. Mwongo-
zo huu unaakisi matarajio yetu ya pamoja 
kwenye elimu ya baadaye katika taifa hili’’ 
alisema Toto.

Aidha Toto amelishukuru Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Watoto na 
(UNICEF) kwa msaada wa Kifedha ambao 
umesaidia kuratibu maandalizi ya mwongo-
zo huo katika ngazi mbalimbali.
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Uwekezaji zaidi vifaa VETA >

K
amati ya Kudumu ya Bunge ya 
Elimu Utamaduni na Michezo 
imeiagiza serikali kupitia Wiz-
ara ya Elimu Sayansi na Tekno-

lojia kuhakikisha inawekeza vifaa muhimu 
vya kujifunzia katika chuo cha Veta Kagera 

ili kuunga mkono maono ya Rais Dkt. Samia 
Suluh Hassan.

Agizo hilo limetolewa na Mwenyekiti 
wa Kamati hiyo Mhe. Husna Juma Sekiboko 
Mbunge wa Viti Maalum kutoka mkoa wa 
Tanga aliyeongoza kamati hiyo na kufika 

Kamati ya Kudumu ya Bunge
yashauri Serikali kuwekeza

vifaa zaidi VETA Kagera

chuoni hapo ambapo wamekagua na kujio-
nea hali halisi na namna wanafunzi wana-
vyojifunza.

 Ametumia fursa hiyo kumpongeza na 
kumshukuru Dkt. Samia Suluh Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
kuwekeza fedha nyingi kwenye ujenzi wa 
vyuo vya Veta nchini ili kuweza kuwasaidia 
watanzania walio wengi ambao walikuwa 
wakikosa  fursa  ya  kupata  hata  elimu  ya 
ujuzi.

Ameitaka wizara ya elimu kuyaishi mao-
no hayo ya Mama Samia kwa kuacha kuwa-
fundisha wanafunzi kwa Nadharia na badala 
yake wawekeze vifaa vya kujifunzia ili wato-
to wanapotoka kwenye vyuo hivyo wawe 
na uwezo wa kujiajiri na sio kutangatanga 
tena mitaani kutafuta ajira.

Wakizungumza kwa niaba ya Wajumbe 
wa Kamati hiyo baadhi ya wabunge am-
bao ni Mwl. Aloyce Kamamba Mbunge wa 
Buyungu Kakonko ameipongeza serikali 
kwa uwekezaji mkubwa wa chuo kikubwa 
cha Veta Kagera na kusema kuwa kwenye 
vyuo vya Veta ndiko kunapatikana mafunzo 
yakumaliza changamoto kwa wananchi na 
kuongeza kuwa serikali iendelee kuwekeza 
vifaa pamoja na wahitimu kupewa fedha 
kama mtaji.

Kwa upande wake naibu waziri wa Elimu 
sayansi na teknolojia Mhe. Omary Kipanga 
na Mbunge wa Jimbo la Mafia amesema 
kuwa wizara imepokea maelekezo yote 
yaliyotolewa na kamati na kuaahidi kuyafa-
nyia kazi kwa haraka ili kutimiza malengo ya 
serikali.

Hata hivyo baadhi ya wananfunzi wana-
osoma kwenye chuo hicho wameishukuru 
serikali kwa kujenga chuo hicho ambacho 
kimetoa fursa kwa vijana ambao walikuwa 
vijijini na sasa wanapata ujuzi huku wengine 
wakiomba serikali kutoa fursa ya vijana hao 
kupata mikopo ili kuweza kupunguza ukali 
wa maisha hasa wawapo chuoni.

Chuo cha Veta Kagera kilichojengwa 
kwa ufadhili wa serikali ya China kwa ghara-
ma ya shilingi bilioni 22 katika kata Nyakato 
Halmashauri ya wilaya Bukoba kina uwezo 
wa kuwahudumia wanafunzi zaidi ya 400 
wa Bweni.
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Anuani za Taasisi zilizo chini ya Wizara

NUKUU > TUTAJIELEKEZA KATIKA KUFANYA MAPITIO YA SERA YA ELIMU NA 
MAFUNZO YA MWAKA 2014 NA KUFANYA MAREKEBISHO KWENYE 
MITAALA ILIYOPO ILI IELEKEZWE KWENYE KUTOA ELIMU UJUZI 
KULINGANA NA MAZINGIRA YA NCHI NA SOKO LA AJIRA

Katibu Mtendaji,
Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU),

Jengo la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
S.L.P 6562,

7 Mtaa wa Magogoni,
11479 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2113694, 2113691
Barua Pepe: es@tcu.go.tz

 ------------------------------------------
Mkurugenzi Mtendaji,

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB),

HESLB House, 1 Mtaa wa Kilimo -TAZARA,
Barabara ya Mandela,

P.O. Box 76068,
15471 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 736 665 533/ 739 665 533
Baruapepe: ed@heslb.go.tz

------------------------------------------
Katibu mtendaji,

Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA),
Eneo la Viwanda Mikocheni,

Barabara ya Bagamoyo,
S.L.P 2624 au 32019,

14112 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2700493-6/9  na 22 2772423

Barua Pepe: esnecta@necta.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTVET),

S.L.P 17007, DODOMA.
Simu: +255 26 2323 121 / 0733 77 77 51 

Barua Pepe: info@nacte.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu 

(ADEM),
Nunge Street, Old Catholic Church Road,

S.L.P 71, BAGAMOYO, PWANI.
Simu: +255 23 244 0216

Barua Pepe: adem@adem.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 

(COSTECH),
Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,

S.L.P.  4302,
14113 Kijitonyama,

DAR ES SALAAM.
Simu: +255 (022) 2771358/ 2774023/ 2700749

Baruapepe: dg@costech.or.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Taasisi ya Elimu Tanzania (TET),

Plot 132, Barabara ya Ali Hassan Mwinyi
S.L.P. 35094, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 0735 041168
Barua Pepe: director.general@tie.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA),

S.L.P 34578,
Mikocheni B, Bima Road,

DAR ES SALAAM.
Simu:

Barua Pepe: info@tea.or.tz
 dg@tea.or.tz

Mkurugenzi Mkuu
VETA Makao Makuu,

Plot No. 18, Central Business Park (CBP)
Barabara ya VETA,

S.L.P 802,
26 DODOMA.

Simu: +255 26 2963661
Baruapepe: info@veta.go.tz

 ------------------------------------------
Mtendaji Mkuu, 

Tume ya nguvu za Atomic Tanzania (TAEC)
S.L.P 743,

23114 Engutoto, Block J, Plot No 216,
ARUSHA

Simu: +255 272 9700054
Barua Pepe:dg@taec.go.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Kampasi ya Mwalimu Julius Nyerere Mlimani,

S.L.P. 35091, Mtaa wa Chuo Kikuu
16103 Dar es Salaam

Simu: +255222410700
Baruapepe: vc@udsm.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Ardhi University (ARU),
Plot No. 3, Observation Hill Blok L,

University Road,
P.O. Box 35176, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 738 357 310-12
Baruapepe: aru@aru.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi, 
Muhimbili (MUHAS),

9 Barabara ya Umoja wa Mataifa,
Upanga Magharibi,

S.L.P. 65001,
11103 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2150302-6
Baruapepe: vc@muhas.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Sokoine (SUA),
S.L.P 3000,

Barabara ya Edward Moringe, Mtaa wa Kilimo,
01 MOROGORO

Simu: +255 23 260511-4
Barua Pepe: sua@sua.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Mzumbe (MU),
S.L.P 1, MOROGORO

Simu:
Barua Pepe: mu@mzumbe.ac.tz

info@mzumbe.ac.tz
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM),

S.L.P 259,
Mtaa wa Benjamin Mkapa,
Jengo la Benjamin Mkapa,

41107 DODOMA.
Simu: +255 26 2310001/2/3
Barua Pepe: vc@udom.ac.tz 

relations@udom.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu Huria Tanzania (OUT),

S.L.P. 23409,
14110 Open University Road,

Kinondoni Municipality,
DAR ES SALAAM

Simu: +255 22 2668820/ 2668992
Baruapepe: vc@out.ac.tz

------------------------------------------
RASI wa Chuo,

Chuo Kikuu kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam (DUCE),

Taifa Road Next to Benjamin Willium,
S.L.P 2329,

15105 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2850975

Barua Pepe: principal@duce.ac.tz
dpacademic@duce.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Ushirika Moshi,
06 Barabara ya Sokoine Moshi,

S.L.P 474
KILIMANJARO

Simu: +255 272 751 833
Barua Pepe: info@mocu.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo Kushiriki Cha Elimu Mkwawa (MUCE), 
 Mtaa wa Mkwawa Chuo,

S.L.P. 2513,
51111 IRINGA CBD.

Simu: +255 26 2702 751
Baruapepe: principal@muce.ac.tz

------------------------------------------
Makamu  Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya (MUST),

S.L.P. 131,
Barabara ya 01 MUST,

01 MBEYA.
Simu: +255(0)25 2957542/4

Barua pepe: vc@mustnet.
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia

ya Nelson Mandela (NMIST), 
Kampasi ya Tengeru, Barabara ya Nelson Mandela,

S.L.P. 447,
23301 TENGERU, ARUSHA

Simu +255 272970001
Baruapepe: vc@nm-aist.ac.tz 

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo, 

Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere,

S.L.P 976,  Butiama, MARA
Simu: 

Barua Pepe: info@mjnuat.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi
Bodi ya Huduma za Maktaba (TLSB),

27 Mtaa wa Bibi Titi Mohamed,
S.L.P 9283 

DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2150048/9
Barua Pepe: info@tlsb.go.tz

Katibu Mtendaji,
Tume ya Taifa ya UNESCO,

7 Magogoni Street,
P. O. Box 20384,

11479 DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2126598/ 22 2134292

Baruapepe: info@natcom.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW)

23 Mtaa wa Bibi Titi Mohammed,
S.L.P. 20679,

11103 DAR ES SALAAM
Simu: 

Baruapepe: info@iae.ac.tz
------------------------------------------

Mkuu wa Chuo,
Chuo cha Ufundi Arusha (ATC),

Junction of Moshi-Arusha and Nairobi Roads,
P.O. Box 296,

23105 ARUSHA.
Simu: +255 (0) 27-297 0056

Baruapepe: rector@atc.ac.tz/pro@atc.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Kituo cha Maendeleo Dakawa,

S.L.P 1733,
MOROGORO.

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT),
Kona ya Bibi Titi na Barabara ya Morogoro

S.L.P 2958
11104 DAR ES SALAAM 

Simu:
Barua Pepe: principal@dit.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere (MNMA),

30 Barabara ya Kibada,
S.L.P 9193,

17107 Kigamboni,
DAR ES SALAAM.

Simu: 
Baruapepe: rector@mnma.ac.tz

–  Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Bungeni - April, 2021


