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JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA ELIMU SAYANSI NA 

                                    TEKNOLOJIA CHUO CHA UALIMU KLERRUU 
 

SMU: 026-2702804/2701631 
 

 

Baruapepe:    klerruutc@gmail.com                                            Chuo Cha Ualimu Klerruu 

   Fax Na. 026-2701631 IRINGA.                                                                    S.LP. 549, 

              IRINGA 
 

Kumb. Na. KLERCU/TV48/………                                                             16/05/2022 

 

 

Jina 
 

 

YAH: MASHARTI YA KUJIUNGA NA MAFUNZO YA STASHAHADA MAALUM YA UALIMU 

(SAYANSI NA HISABATI), STASHAHADA YA UALIMU - SEKONDARI KWA MASOMO YA 

SAYANSI 2022/2023. 

Ninayo furaha kukujulisha kuwa umechaguliwa kujiunga na mafunzo ya stashahada katika chuo hiki kwa mwaka wa masomo 

2022/2023. Wanachuo   wa stashahada maalum (Sayansi na Hisabati) mwaka wa kwanza watatakiwa kuripoti chuoni bila kukosa 

ifikapo tarehe 13/06/2022. Hii ni nafasi muhimu kwako itakayokuwezesha kuwa mwalimu aliyekidhi vigezo kitaaluma. Hivyo 

ninakupongeza sana. 

 

Wahitimu katika mafunzo haya wanatarajiwa kufundisha masomo ya Sayansi na Hisabati katika shule za sekondari. Kufika 

chuoni kwa muda muafaka kutakupa nafasi ya kushiriki katika mafunzo kabilishi; mafunzo haya yatahusisha kufahamu kwa undani 

kuhu kozi uliyochaguliwa, kutambua na kuelewa sheria na taratibu za chuo pia kujengewa uelewa wa awali katika kozi ya 

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA). 
 

Unatakiwa kusoma kwa umakini na kuelewa masharti yote ya kujiunga na mafunzo na pia kuripoti chuoni kwa muda muafaka. 

.Utapoteza nafasi endapo utashindwa kuripoti  ndani ya. WIKI MBILI tangu tarehe ya kuripoti chuoni. 

 
Wazazi/Walezi/Waajiri na wanachuo watatakiwa kujaza fomu ya makubaliano iliyoambatanishwa na kuwasilishwa chuoni siku ya 

usajili. Kila mwanachuo atatakiwa kufanyiwa vipimo vya afya katika hospitali/vituo vya afya vinavyotambulika na serikali na 

kuleta fomu ya majibu ya Daktari siku ya usajili. 
 

 
Tunakutakia kila la kheri katika maandalizi ya kujiunga na chuo chetu. 

Karibu,                                                     

                                                                                ……………………………… 

TUMAINI A. MANGILIMA 
 

MKUU WA CHUO 
 

 
Nakala: 1. Mkurugenzi, 

Idara ya Ualimu, 

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

S.L.P. 10 

40479 DODOMA 

. 

 
2. Wakuu wa vyuo, 

Vyuo vya Ualimu vya Serikali, 

Tanzania Bara. 

 
3. Afisa Elimu Mkoa, 

Tanzania Bara.
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WIZARA YA ELIMU SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

CHUO CHA UALIMU KLERRUU 
 

 

Mahitaji ya kujiunga na chuo ni kama ifuatavyo; 
 

1. KUFUNGUA 
 

Muhula wa masomo utaanza tarehe 13/06/2022, kwa wanachuo wote wa stashahada maalum ya sayansi na 

hisabati mwaka wa kwanza (2022/2023). Wanachuo wote wanatakiwa kuripoti chuoni muda wa kazi (kabla ya 

saa tisa na nusu mchana). Mafunzo kabilishi ni muhimu kwa wanachuo wote na yataanza mapema zaidi 

baada ya chuo kufungua. 
 

 

2. TAARIFA ZA CHUO KILIPO 
 

Chuo cha Ualimu Klerruu kipo Mkoa wa Iringa – Manispaa ya Iringa Mjini; wastani wa kilomita 2.5 toka 

ofisi za Makao makuu ya Posta mkoa wa Iringa chuo kipo pembezoni mwa barabara kuu ya Iringa – 

Dodoma – Mtaa wa Gangilonga katika kata ya Gangilonga. 
 

 

3. KAULI MBIU YA CHUO “Ufahamu na Ustadi ni Uhuru’’ 
 
 

4. KOZI ZITOLEWAZO NA MUDA WA KOZI 
 

Stashahada Maalum ya Ualimu Sekondari (Sayansi na Hisabati) – Miaka mitatu (3) 

Stahahada ya Ualimu Sekondari (Sayansi na Hisabati) – Miaka miwili (2) 
 

 

4.1 YAHUSUYO KOZI 
 

Mafunzo ya Ualimu yanahusisha shughuli za kimtaala na zisizo za kimtaala katika mfumo wa; Mihadhara, 

Semina, Mafunzo Ualimu kwa vitendo (MUV), Utunzaji wa mazingira, Michezo na fani mbalimbali. 
 

4.2 MAHITAJI YA MUHIMU YA KOZI 
 

Kila mwanachuo atatakiwa kuwasilisha katika ofisi ya Msajili kwa utambuzi vifaa vifuatavyo: 

 Nakala mbili za mihtasari ya elimu ya sekondari kwa masomo atayosomea  

  Vitabu vya kiada vya masomo utakayosomeaa (Hususani vitabu maalumu kwa masomo ya 

kufundishia shule za sekondari) 

 Daftari kubwa 12 

 Seti ya vifaa vya hisabati ikiwemo kikokotozi cha kisayansi (Scientific calculator) 

 Nakala  mbili  za  Mihitasari  ya  elimu  ya  sekondari  kwa masomo atayosomea
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4.3 MAVAZI/VIFAA YA MICHEZO 
 

Kila  mwanachuo  atapaswa  kushiriki  katika  michezo  kwa  kuzingatia  ratiba  ya  chuo.  Hivyo 

atapswa kuja na vifaa vifuatavyo kwa ajili ya michezo: 
 

1.    Trakisuti — Rangi ya bluu nyeusi (Dark Blue) 

2.    Jezi ya bluu na bukta yake (blue jersey) 

3.    Kaptura ya bluu-nyeusi (Dark blue) kwa wavulana 

4.    Sketi ya bluu-nyeusi (Dark blue) kwa wasichana. 

5.    Raba za mazoezi 

6.    Soksi zenye ufito wa rangi nyeupe na bluu. 
 

4.4 SARE ZA CHUO 
 

Kuanzia Julai 2008, W i z a r a  ya Elimu, Sayansi  na Teknolojia ilirudisha utaratibu wa uvaaji wa 

sare maalumu kwa wanafunzi wa vyuo vya Ualimu. Sare za chuo chetu ni kama ifuatavyo; 

Suti pea mbili bluu-nyeusi (Dark blue) (koti na suruali/sketi Mbili na Tai ya bluu-nyeusi) 

- Suruali iwe na marinda mawili na upana chini uwe na inchi 16. 

- Sketi iwe ya rinda boksi, mifuko miwili na urefu iwe inchi tano kutoka katika goti. 

-Koti la suti liwe na vifungo viwili 
 

Mashati mawili ya mikono mirefu rangi ya bluu bahari 
 

Viatu vya ngozi vya kamba rangi nyeusi (jozi mbili). 
 

Koti la maabara rangi nyeupe la mikono mirefu (Laboratory coat) 

Fulana yenye nembo ya Chuo utalipia Tsh. 15,000/= (Itapatikana chuoni) 

 

 

MUHIMU:  

 Wanafunzi wa kike wa dini ya kiislamu wataruhusiwa kuvaa vazi la "HIJAB". 

 

 Maelekezo ya namna ya kupata sare za chuo na yatatolewa mara ufikapo chuoni ili kuondoa 

utofauti baina ya wanachuo. 
 

 
 

 

4.5  UTUNZAJI WA MAZINGIRA 
 

Kila mwanachuo anapaswa kuishi katika mazingira safi na salama. Ambapo atatakiwa kufanya usafi bwenini, 

karakana, darasani, Maabara, ukumbi wa chakula, ukumbi wa mikutano na maeneo yote kuzunguka chuo. 

 

5.0 USAJILI 

5.1. UTAMBULISHO NA VIGEZO VYA KITAALUMA 
 

Kila mwanachuo anapo ripoti chuoni lazima alete vyeti vyake halisi kwa ajili ya uthibitisho na utambulisho. 

Kama ifuatavyo; 

Barua na fomu ya kujiunga na chuo. 

Vyeti halisi vya kitaaluma (sio nakala). Nakala za matokeo ya awali (Result slips) zitapokelewa tu, 

kwa wanafunzi waliomaliza kidato cha nne mwaka 2021 na wa kidato cha sita waliomaliza mwaka 

2022. 

Cheti cha kuzaliwa. 

Cheti cha uchunguzi wa afya (Medical Examination Certificate) kilichothibitishwa na kupigwa muhuri 

kutoka katika hospitali/kituo cha afya kinachotambuliwa na serikali. (Udanganyifu unaweza 

kukosesha huduma stahiki juu ya afya yako) 

    
 

ZINGATIA:  

 Toa Nakala nyingi za vyeti kwa matumizi binafsi ya baada. 
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  Kushindwa kuwasilisha nakala tajwa hapo juu siku ya usajili itakupelekea kutosajiliwa.
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5.2. UCHANGIAJI WA GHARAMA 

   5.2.1.ADA                                                                                                                                                                       

 
   Gharama za mafunzo ya Ualimu zinachangiwa kwa kiasi fulani na serikali. Mwanafunzi atahitajika kulipa 

ada ya kiasi cha Shilingi 450,000 /= kwa kila mwaka wa masomo. Kiasi hicho kitatakiwa kulipwa kwa 

mkupuo mara moja kwa mwaka au kulipwa kwa awamu mbili kwa mwaka wa masomo kwa kila mwanzo wa 

muhula wa masomo.  

  Huruhusiwi kuripoti chuoni bila kiasi tajwa cha ada hapo juu. Malipo ya ada yatahitajika kulipwa kwa 

kutumia mfumo wa malipo serikalini, baada ya kupata namba ya malipo (CONTROL NUMBER) kutoka 

kwa Mhasibu wa Chuo mara baada ya kuwasili chuoni. Mwanafunzi atatakiwa kuwasilisha nakala ya benki 

ya malipo ya ada (Bank pay-in slip) kwa ajili ya mchakato wa usajili. 
 

5.2.2 MICHANGO MINGINE 

 
Mchango wa Serikali ya wanachuo sh. 5,000/= (kwa mwaka) 

Huduma ya kwanza sh.10,000/= (kwa mwaka) 

Michezo sh. 30,000/= (kwa mwaka) 

Kitambulisho na Usajili sh.20,000/= (Mara moja) 

Mchango wa mahafali utatangazwa muda ukifika kwa kuzingatia mahitaji ya wakati husika 

Usafi na utunzaji mazingira sh. 20,000/= (Kwa mwaka) 

Ulinzi sh. 30,000/= (Kwa mwaka) 

Matengenezo sh.25,000/= (kwa mwaka) 

Godoro sh. 10,000/= (kwa mwaka) 

 BIMA ya Afya (NHIF) sh 50,400/= kwa mwaka (hii ni lazima kwa wote wasiokuwa na bima ya afya) 

Ada ya Mtihani wa Taifa kwa mwaka wa pili na wa tatu sh.50,000/= 
 

 
Malipo yote ya michango yatatakiwa kulipwa kwa kupitia benki ya NMB-Mkwawa kwa akaunti namba 

60501100006 Jina la akaunti Mkuu wa Chuo, Chuo cha Ualimu Klerruu. Mwanafunzi atatakiwa 

kuwasilisha nakala ya malipo siku ya usajili. Michango yote ni ya lazima ili kukamilisha sifa za kusajiliwa. 

 

MUHIMU:Akaunti hii ni kwa ajili ya michango tu, ada ilipwe kwa kutumia Control number. 

 

5.2.3. HUDUMA ZA AFYA NA MALAZI 
 

Kila mwanafunzi atahitajika kuja na vitu vifuatavyo kwa matumizi yake binafsi kwa ajili ya huduma za malazi 

na chakula: Mashuka mawili ya kutandika rangi ya bluu (kwa wavulana) na rangi ya waridi/pink (kwa 

wasichana), blanketi, chandarua, mto na foronya. Magodoro yanapatikana chuoni kama iliyoanishwa kwenye 

sehemu ya michango. Pia utatakiwa kuja na pazia rangi ya bluu (wavulana) na waridi/pink (wasichana). 

 
Vitu vifuatavyo ni muhimu pia kuja kuwa navyo; Ndoo, sahani ya chakula, bakuli, bilauri na kikombe. Pia 

uwe na chupa kubwa/kidumu cha kuhifadhia maji ya kunywa yaliyochemshwa. Unashauriwa kuja na hela kwa 

ajili ya matumizi binafsi. Chuo hakitoi mlo maalumu kwa mwanafunzi yeyote. 

 
Wanafunzi wote wanatarajiwa kuzingatia usafi wa mwili na mazingira yake kwa kiwango cha hali ya 

juu. Uvaaji usio ruhusiwa/usiokubalika hautavumiliwa kwa mwanafunzi yeyote. 
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6.0. TARATIBU NA KANUNI ZA CHUO 
 

 

Taratibu na kanuni za chuo wakati wote wa mafunzo zitapewa kipaumbele katika kukujenga kuwa 

mwalimu mwenye haiba na tabia njema kwa jamii, na taifa kwa ujumla. Upendo na Amani ni NGUZO 

muhimu katika maisha ya hapa chuoni. Utatakiwa kushirikiana katika kutumia huduma za jamii kama maji, 

umeme, na nyinginezo ikiwa ni pamoja na miundo mbinu mbalimbali ya Chuo. Pamoja na hayo chuo cha 

Ualimu Klerruu kinatoa nafasi sawa kwa wanafunzi wote kwa kuzingatia usawa wa kijinsia na ujumuishi. 

Hivyo ninakutaka kutosita kujiunga na Chuo chetu. Hapa utapata elimu ya Ualimu kwa kiwango stahiki na 

kukuwezesha kuwa mwalimu mahiri. 

 

 

Karibu Chuo Cha Ualimu Klerruu.
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WIZARA YA ELIMU SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

CHUO CHA UALIMU KLERRUU 

FOMU YA MAKUBALIANO 

KUKUBALI KANUNI ZA KUJIUNGA NA CHUO  

       

     Kwa  Mkuu wa Chuo, 

        Chuo Cha Ualimu Klerruu, 
  S.L.P  549,  
   IRINGA. 
 

SEHEMU 1:  IJAZWE NA MWANAFUNZI 

 

 
 

Mimi                                                                           (Jina kamili), ninapenda kukujulisha kuwa 

nipo tayari kujiunga na chuo cha Ualimu Klerruu, na; 

a. Nimesoma na kuelewa mahitaji yote kama yalivyoainishwa kwenye masharti ya kujiunga na chuo. 

b.    Nina ahidi kufuata na kutekeleza yote yaliyoainishwa kwenye masharti ya kujiunga na chuo. 

Ninatambua kuwa kushindwa kutekeleza hayo, nitawajibika na kukubali hatua za kinidhamu ambazo 

zitachukuliwa dhidi yangu. 

c. Nina ahidi kushiriki ipasavyo katika shughuli za kitaaluma, kimichezo, shughuli za usafi na  

shughuli zote kadri ya ratiba ya chuo itakavyoniongoza. 

d. Nina ahidi kutenda na kuonesha tabia njema ndani ya chuo na kuwa mfano wa kuigwa katika jamii 

kwa kufuata sheria na taratibu za kazi ya Ualimu. 

e. Nina ahidi kufika chuoni kwa tarehe za kufungua chuo zitakavyoonesha na kuleta mahitaji yote 

muhimu. 

f. Nitarudi kwa wazazi/walezi/muajiri wangu kipindi cha likizo kwa anuani ifuatayo: Jina 

Anuani. 

Wilaya 

Mkoa 

Simu 
 

Saini ya mwanafunzi                                                      Tarehe
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SEHEMU ll: MZAZI/MLEZI MUAJIRI 

Mimi                                                      (Jina kamili) ni mzazi/mlezi/muajili wa(Jina kamili la 

Mwanafunzi). 
 

 
 

1.   Ninathibitisha kuwa mwanafunzi alichaguliwa yupo chini ya usaidizi na uangalizi wangu. 

Ninakubali yale yote aliyoahidi kufata. Nina ahidi kutoa msaada wa hali na mali kwa ajili ya 

kumsaidia kufanya vizuri katika masomo yake. 

2.   Nina  ahidi  kwamba  mwanafunzi  huyu  atapata  mahitaji  yote  ya  Vitu  na  fedha(Ada)  ili 

kumuwezesha kusajiliwa na kumaliza mafunzo yake. 

3.   Nina ahidi kushirikiana na Uongozi wa chuo na jamii katika kumuwezesha mwanafunzi huyu kuwa na 

tabia na maadili mema yanayoenda na taaluma ya Ualimu. 

4.   Nitashirikiana na Uongozi wa chuo na jamii nzima katika kuchukua hatua stahiki katika kujengea 

mwanafunzi tabia njema katika njia sahihi. 

 

 Jina …………………………………………………….. Anuwani ………………………….. 

Wilaya ………………………. Mkoa ……………………….. simu…………………/ ……………. 

Sahihi …………… 
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GOVERNMENT OF TANZANIA 
 

REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION FORM 

THE PRINCIPAL, 

                                                                                                     KLERRU TEACHERS' COLLEGE,                   

                                                                                                         P.O.BOX 549, IRINGA 

 

TO: The Medical Office, 
 
 

RE: MR/MRS/MISS 
 

(Full name) 
 

Please examine the above as to his/her physical and mental fitness for a full time to attend the course (Special 

Diploma in Secondary Education/Diploma in Secondary Education). 

The examination should include the following  

 

a) Eye sight 
b) Hearing 
c) Limbs 
d) Speech 
e) Neuroses  
f) Pregnancy 
g) Mental and physical fitness 
h) Venereal diseases 
i) Leprosy 
j) Peptic ulcers  
k) Epilepsy 
l) Tuberculosis 

 

 

  

PART B 

MEDICAL CERTIFICATE 
 

(To be completed by a Government Medical Officer) 

I have examined the above named and consider that he/she is physically fit/unfit and mentally fit/unfit for full 

time teacher training course. 
 

 

 

(a) Eye — sight …… (f) Venereal disease…………………………………… 

 

(b) Hearing………. 
 

(g) Leprosy…………………………………………. 

 

(c) Limbs ………… 
 

h) Peptic Ulcers………………………………. 

 

(d) Speech.  ………… (i) Epilepsy…………… 

 

e) Venereal Disease.… 
 

(j) Tuberculosis……… 
 

 

(i) Neurosis.... . . . . . . . . . . . . . ..  (ii) Mental and physical fitness ……………... (iii) Other serious disease ……… 
 

 

 

 

Station                            . . . . . ....  Official Stamp. . . 


