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Ndugu Wanahabari
Mabibi na Mabwana

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

A. UTANGULIZI

Ndugu Wanahabari, mtakumbuka kuwa mnamo tarehe 10/10/2021, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan alizindua
Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano Dhidi ya
UVIKO 19. Mpango huo wenye thamani ya Dola za Marekani milioni 567 sawa
na Shilingi Trilioni 1.3 zilizotolewa na Shirika la Fedha la Kimataifa — IMF kwa
ajili ya utekelezaji wa miradi mbalimbali inayolenga kuleta maendeleo kwa ustawi
wa Taifa na kuwezesha mapambano dhidi ya UVIKO-19. Lengo kuu likiwa ni
kufufua uchumi kutokana na athari za ugonjwa huo.

Ndugu Wanahabari, leo tumekutana hapa kwa lengo la kutoa taarifa kwa
umma kuhusu namna ambavyo Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia itatumia
fedha zilizotolewa chini ya Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na
Mapambano Dhidi ya UVIKO 19. Katika Mpango huo, Sekta ya Elimu kwa
ujumla imetengewa Shilingi bilioni 368.9 ambapo Ofisi ya Rais — Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) imepewa Shilingi bilioni 304 na

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia imetengewa Shilingi
64,902,000,000.00 kwa ajili ya miradi tunayosimamia.



Ndugu Wanahabari, kabla ya kuanza kuelezea mpango wa Wizara, nianze kwa
kumpongeza sana Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kwa jitihada zake za kutuletea maendeleo na pia kwa
namna anavyotuongoza katika mapambano dhidi ya UVIKO-19. Jitihada zake
zimetuwezesha kupata rasilimali fedha za kutekeleza afua za kufufua uchumi

kutokana na athari za ugonjwa huo.

Kwa upande wa Wizara, Mpango huo utahusisha maeneo yafuatayo:
I.  kuimarisha ujifunzaji na ufundishaji kwa wanafunzi wenye mahitaji
maalum ambapo Shilingi 1,477,000,000.00 zimetengwa;
ii. kuimarisha Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi ambapo kiasi
cha Shilingi 57,985,000,000.00 zimetengwa; na
iii. kuimarisha mazingira ya utoaji wa Elimu ya Ualimu ambapo kiasi cha
Shilingi 5,440,000,000.00 zimetengwa.

Ndugu Wanahabari, Athari za UVIKO-19 katika Sekta ya Elimu zilichangiwa na
changamoto zilizopo katika mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji, uwiano wa
miundombinu kwa wanafunzi na walimu; na uchache wa vifaa vya kufundishia na
kujifunzia katika taasisi za elimu. Kutokana na changamoto hizo, namshukuru
tena Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano

wa Tanzania kwa kuipa kipaumbele Sekta ya Elimu katika kutatua changamoto

hizo.




B. UTEKELEZAJI WA MPANGO WA MAENDELEO KWA USTAWI NA
MAPAMBANO DHIDI YA UVIKO-19 KUPITIA WIZARA YA ELIMU,
SAYANSI NA TEKNOLOJIA

1. Kuimarisha Ujifunzaji na Ufundishaji kwa Wanafunzi Wenye
Mahitaji Maalum.

Ndugu Wanahabari, katika kuongeza upatikanaji wa elimu kwa wanafunzi
wenye mahitaji maalum, Serikali imepanga kutumia shilingi 1,477,000,000.00
kwa ajili ya kuimarisha ujifunzaji na ufundishaji kwa wanafunzi wenye mabhitaji
maalum. Lengo ni kuhakikisha kuwa kila mwanafunzi wa Kitanzania anapata
elimu bora. Katika kutekeleza hili, fedhé hizi zimeelekezwa kufanya mambo
yafuatayo:

a) Serikali imepanga kuchapisha vitabu kwa ajili ya wanafunzi 353 wasioona
na wenye uoni hafifu 3,591 wa elimu ya sekondari ambapo kiasi cha
Shilingi 707,000,000.00 kimetengwa. Uchapaji wa vitabu hivyo
utawezesha uwiano wa kitabu kimoja kwa mwanafunzi mmoja na hivyo
kumaliza kabisa changamoto ya upungufu wa vitabu kwa wanafunzi hao
wa elimu ya sekondari. Vitabu vitakavyochapishwa vitajumuisha:

e nakala 93,366 za vitabu vya kiada vya maandishi yaliyokuzwa
(large prints) kwa ajili ya wanafunzi wenye uoni hafifu katika shule
za sekondari. Jedwali Na. 1a; na

e vitabu vya kiada vya Nukta Nundu (Braile Books) nakala 9,178 kwa

ajili ya wanafunzi wasioona wa shule za sekondari. Jedwali Na. 1b.

b) Serikali itawezesha ununuzi wa vifaa saidizi kwa wanafunzi 410 wenye
mahitaji maalum walioko katika Vyuo Vikuu 11 vya Serikali ambapo kiasi



cha Shilingi 770,000,000.00 kimetengwa. Jedwali Na. 1c linaonesha
mchanganuo huo. Aidha, vigezo vilivyotumika kugawa fedha ya Mradi
wa IMF kwa wanafunzi wa Elimu ya Juu wenye mahitaji maalum ni: idadi
ya wanafunzi wenye mahitaji maalum katika vyuo husika; na aina ya

ulemavu.

2. Kuimarisha Mafunzo ya Elimu ya Ufundi Stadi na Kuongeza Fursa

za Upatikanaji Wake

Ndugu Wanahabari, katika kuimarisha Mafunzo ya Elimu ya Ufundi na Ufundi
Stadi na kuongeza fursa za upatikanaji wake, Serikali imepanga kutumia Shilingi
57,985,000,000.00 ambazo zitawezesha kutekeleza yafuatayo:

a) kukamilisha ujenzi na kununua vifaa vya kufundishia na kujifunzia
katika Vyuo 25 vya Ufundi Stadi vya Wilaya ambapo kiasi cha Shilingi
28,762,344,780.75 kimetengwa. Ukamilishaji wa Vyuo hivi
utawezesha ongezeko la takribani wanafunzi 30,000 katika Vyuo vya

VETA. Orodha ya Vyuo hivyo na gharama itakayotumika inaoneshwa
katika Jedwali Na. 2.

b) Serikali imepanga kukamilisha ujenzi na kuweka samani katika Vyuo
vya VETA vinne (4) vya ngazi ya Mkoa katika mikoa ya Njombe,
Rukwa, Simiyu na Geita ambapo Shilingi 18,706,339,249.00
zimetengwa. Kukamilika kwa vyuo hivi kutaongeza jumla ya nafasi za
wanafunzi 5,600 katika mafunzo ya ufundi stadi. Mchanganuo wa
gharama kwa kila Chuo unaoneshwa katika Jedwali Na. 3a.




Aidha, Serikali imepanga kutumia Shilingi 1,046,557,536.08
kujenga mabweni katika Chuo cha Ualimu wa Ufundi Morogoro
(MVTCC). Lengo likiwa ni kuongeza fursa za mafunzo ya Ualimu wa
ufundi stadi ili kuendana na ongezeko la vyuo vya ufundi stadi nchini.

Gharama ya ujenzi zinaoneshwa katika Jedwali Na. 3c.

Katika kuimarisha Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi (Folk
Development Colleges - FDCs), Serikali imepanga kutumia Shilingi
6,800,000,000.00 kwa ajili ya ununuzi wa vifaa na mitambo ya
kufundishia na kujifunzia katika Vyuo 34. Mchanganuo wake

unaonekana katika Jedwali Na. 3b.

Ndugu Wanahabari, ikumbukwe kuwa Vyuo vya Maendeleo ya
Wananchi (Folk Development Colleges ~ FDCs) vilianzishwa mwaka
1975 kutokana na wazo la Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius
K. Nyerere, Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania. Vyuo hivi vilianzishwa kwa falsafa ya kutoa nafasi kwa
wananchi kujifunza kupitia mfumo usio rasmi katika mazingira yao ili
kuleta maendeleo ya kijamii, kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni kwa
kuzingatia rasilimali na fursa zilizopo katika maeneo yao.

Ndugu Wanahabari, kwa muktadha huo, natumia nafasi hii kwa
mara nyingine kumpongeza tena Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuendelea kumuenzi
Baba wa Taifa kwa vitendo. Kitendo cha kuboresha Vyuo hivi




kutawezesha malengo ya kuanzishwa kwake kuendelea kutimizwa
ambapo jumla ya wanachuo 9,804 watanufaika na vifaa

vitakavyonunuliwa na hivyo kuimarisha ujuzi watakaoupata.

d) Katika kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji kwa vitendo katika Chuo
cha Ufundi Arusha (ATC), Shilingi 2,669,758,432.08 zimetengwa
kwa lengo la kukamilisha Jengo la Chuo ambalo litakuwa na kumbi 2
za mihadhara, vyumba 6 vya madarasa, maabara 7 na ofisi 26.
Baada ya kukamilika jengo litakuwa na uwezo wa kuhudumia
wanachuo wapatao 911 na walimu 81 kwa wakati mmoja na hivyo
kuongeza fursa ya upatikanaji wa mafunzo ya ufundi katika mazingira
bora zaidi. Gharama za ujenzi zimeanishwa katika Jedwali Na. 3c.

Ndugu Wanahabari, uimarishaji wa Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi
Stadi utawezesha kuandaa rasilimaliwatu kwa maendeleo ya uchumi wa viwanda
na kuongeza tija katika uzalishaji mali. Aidha, itachangia katika kupunguza tatizo
la ajira kwa vijana na hivyo kutekeleza agenda ya maendeleo na ustawi wa jamii

kwa ufanisi.

3. Kuimarisha Mazingira ya Utoaji wa Elimu ya Ualimu

Ndugu Wanahabari, katika kuimarisha mazingira ya uandaaji wa walimu na
kuongeza fursa za upatikanaji wa Elimu ya Ualimu, Serikali katika mpango huu
imepanga kujenga vyumba vya madarasa 41, kumbi 3 za mihadhara na
mabweni 15 na kuweka samani katika majengo hayo. Ujenzi huo utazingatia
mahitaji ya ufundishaji na ujifunzaji, utekelezaji wa afua hizi utagharimu jumla ya
shilingi 5,440,000,000.00 kwa kutekeleza yafuatayo:



a mihadhara katika Vyuo vitatu (3) vya Ualimu

i. kujenga kumbi z . <
Kasulu na Morogoro kwa kutumia Shilingi

ambavyo ni Butimba,

1,092,158,767.04;

i. kujenga madarasa katika Vyuo vya Ualimu 15 ambapo Shilingi

1,536,774,915.00 zimetengwa, na
iii. kujenga mabweni katika Vyuo vya Ualimu 15 ambapo Shilingi

2,811,066,318.00 zimetengwa. Jedwali Na. 4 limeainisha

mchanganuo kwa kila eneo.

D: HITIMISHO NA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI

Ndugu Wanahabari, nitumie fursa hii kuhitimisha taarifa kuhusu namna Wizara
ilivyojipanga kutekeleza Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na
Mapambano dhidi ya UVIKO-19. Nawaelekeza watendaji wa Wizara na

Taasisi zitakazotekeleza shughuli za Mpango kuzingatia yafuatayo:

i. Ifikapo tarehe 30/10/2021 kukamilisha maandalizi ya utekelezaji wa miradi
yote mapema ikiwa ni pamoja na: kuandaa mpango kazi utakaoainisha
hatua mabalimbali za taratibu za manunuzi ya huduma na vifaa na lini
ununuzi utafanyika hadi kukamilika kwa mradi;

ii. Ununuzi wa vifaa vyote ufanyike kwa kuzingatia bei ya soko;

iii. Utekelezaji wa miradi hii ukamilike kabla au ifikapo tarehe 30 Mej 2022;
iv. Matokeo ya utekelezaji wa miradi yaendane na thamani ya fedha

zilizotolewa;



V. Katibu Mkuu aandae mfumo wa uratibu, usimamizi na ufuatiliaji wa Mradi
utakaowezesha kubaini changamoto  zitakazokuwa zinajitokeza na
kuchukua hatua stahiki kwa wakati; na

vi. Taarifa za utekelezaji zitolewe kila mwezi kwa Katibu Mkuu.

Angalizo muhimu ni kwamba Fedha za Mpango wa Maendeleo kwa
Ustawi wa Taifa na Mapambano dhidi ya UVIKO-19 hazihusishi posho
ya aina yoyote. Hivyo, narudia tena kusisitiza maelekezo ya
Mheshimiwa Rais kuwa, fedha hizi zisitumike kulipia posho ya aina
yoyote na viongozi wote wa Taasisi zinazonufaika. Nitafuatilia kwa
karibu kuhakikisha maagizo ya Mheshimiwa Rais kuhusu matumizi
sahihi ya fedha hizi yanatekelezwa kikamilifu. Nawapa tahadhari
watumishi wote wa Wizara wanaohusika na utekelezaji wa Mpango huu kuwa
nitakuwa makini katika kuhakikisha kuwa mpango huu unatekelezwa kwa ufanisi

kuanzia hatua ya maandalizi hadi utakapokamilika kwa wakati uliopangwa.

Ahsanteni kwa Kunisikiliza

"Tunaboresha Elimu yetu, Kazi iendelee”
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