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TAARIFA YA MATOKEO YA MTIHANI WA KUMALIZA ELIMU YA MSINGI (PSLE) 
ULIOFANYIKA SEPTEMBA, 2023 

 

1.0 UTANGULIZI 

Katika Mkutano wake wa 156 uliofanyika tarehe 22 Novemba, 2023 katika ofisi 
za Baraza la Mitihani la Tanzania zilizopo Dar es Salaam, Baraza la Mitihani la 
Tanzania liliidhinisha kutangazwa rasmi kwa matokeo ya Mtihani wa Kumaliza 
Elimu ya Msingi uliofanyika Septemba, 2023. 
 

2.0 USAJILI NA MAHUDHURIO 
 
Jumla ya watahiniwa 1,397,293 walisajiliwa kufanya Mtihani wa Kumaliza Elimu 
ya Msingi wakiwemo Wasichana 742,690 (53.15%) na Wavulana 654,603 
(46.85%). Kati ya watahiniwa waliosajiliwa, watahiniwa wenye mahitaji maalum 
walikuwa 4,599 sawa na asilimia 0.33. 

 
Kati ya watahiniwa 1,397,293 waliosajiliwa, watahiniwa 1,356,392 sawa na 
asilimia 97.07 walifanya mtihani wakiwemo Wasichana 726,078 (97.76%) na 
Wavulana 630,314 (96.29%). Aidha, Watahiniwa 40,901 (2.93%) hawakufanya 
Mtihani, kati yao Wavulana ni 24,289 (3.71%) na Wasichana ni 16,612 (2.24%). 

 
3.0 MATOKEO 

 
3.1 Ufaulu wa Jumla 

 
Jumla ya watahiniwa 1,092,960 sawa na asilimia 80.58 ya watahiniwa 
1,356,296 wenye matokeo ya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi 2023 
wamefaulu ambapo wamepata madaraja ya A, B, na C. Wavulana 
waliofaulu ni 507,920 sawa na asilimia 80.59 na Wasichana waliofaulu ni 
585,040 sawa na asilimia 80.58. Mwaka 2022 watahiniwa waliofaulu 
walikuwa ni 1,073,402 sawa na asilimia 79.62. Hivyo, ufaulu wa jumla 
umeongezeka kwa asilimia 0.96. 

 
Katika ubora wa ufaulu, watahiniwa wengi wamepata daraja la B na C 
ambapo daraja la B ni watahiniwa 314,646 (23.20%), daraja la C ni 
watahiniwa 724,371 (53.41%). Aidha, watahiniwa 53,943 (3.98%) 
wamepata daraja la A. 

 
Ubora wa ufaulu kwa Wasichana umeongezeka kwa kiasi kikubwa hadi 
asilimia 80.58 ikilinganishwa na asilimia 78.91 katika mwaka 2022 
ambapo ongezeko katika daraja la A ni asilimia 0.13, daraja la B ni 
asilimia 0.96 na daraja la C ni asilimia 0.57. 
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Ubora wa ufaulu kwa Wavulana umeongezeka hadi asilimia 80.59 
ikilinganishwa na asilimia 80.41 katika mwaka 2022 ambapo ongezeko 
katika daraja la A ni asilimia 0.42 na daraja la B ni asilimia 0.58. Aidha, 
ufaulu wa daraja la C umeshuka kwa asilimia 0.83. 
 
Kwa ujumla, ufaulu wa Wavulana na Wasichana unafanana ambapo 
Wavulana wamefaulu kwa asilimia 80.59 na Wasichana wamefaulu kwa 
asilimia 80.58. 
  
Mchanganuo wa ufaulu katika madaraja mbalimbali umeainishwa katika 
Jedwali Na.1. 
 

Jedwali Na.1: Ufaulu wa Jumla Kimadaraja 
 

Daraja Mwaka 
Wavulana Wasichana Jumla 

Idadi % Idadi % Idadi % 

A 
2022 28,071 4.39 22,129 3.12 50,200 3.72 

2023 30,292 4.81 23,651 3.26 53,943 3.98 

B 
2022 163,426 25.54 139,509 19.70 302,935 22.47 

2023 164,630 26.12 150,016 20.66 314,646 23.20 

C 
2022 323,080 50.49 397,187 56.09 720,267 53.43 

2023 312,998 49.66 411,373 56.66 724,371 53.41 

A- C 
2022 514,577 80.41 558,825 78.91 1,073,402 79.62 

2023 507,920 80.59 585,040 80.58 1,092,960 80.58 

D 
2022 120,363 18.81 145,529 20.55 265,892 19.72 

2023 118,859 18.86 138,349 19.06 257,208 18.96 

E 
2022 4,962 0.78 3,817 0.54 8,779 0.65 

2023 3,474 0.55 2,654 0.37 6,128 0.45 

 
3.2 Ufaulu wa Shule katika Makundi ya Umahiri  

 
(a) Viwango vya Ufaulu 

 
Shule hupangwa kwenye moja ya makundi matano (05) ya ufaulu 
wa umahiri kwa kutegemea ufaulu wa shule husika. Shule 
zinazopata wastani wa Alama 181 - 300 kwa masomo sita ambao ni 
sawa na wastani wa alama 31 - 50 kwa kila somo, ni kundi la shule 
zenye ufaulu wa juu na linaoneshwa kwa rangi ya Kijani. Shule 
zinazopata wastani wa Alama 121 - 180 sawa na wastani wa alama 
21 - 30 kwa kila somo ni kundi la shule zenye ufaulu wa kati na 
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huoneshwa kwa rangi ya Njano. Aidha, shule zinazopata wastani 
wa Alama 0 - 120 sawa na wastani wa alama 0 - 20 kwa kila somo 
ni kundi la shule zenye ufaulu wa chini na huoneshwa kwa rangi 
Nyekundu.  
 
Mchanganuo wa Makundi ya Ufaulu umeoneshwa katika Jedwali 
Na. 3. 

 
 Jedwali Na. 3:  Makundi ya Ufaulu wa Umahiri  

 

Gredi 
Alama 

kwa somo  
Alama kwa 

masomo sita  
Umahiri 

A 41-50 241 – 300 Bora (Kijani Daraja la I) 

B 31-40 181 – 240 
Nzuri Sana (Kijani 
Daraja la II) 

C 21-30 121 – 180 Nzuri (Njano) 

D 11-20 61 – 120 
Inaridhisha (Mwekundu 
Daraja la II) 

E 0-10 0 – 60 
Hairidhishi (Mwekundu 
Daraja la I) 

 
(b) Idadi ya Shule katika Makundi ya Umahiri 

 
Idadi ya shule katika makundi ya Umahiri inaonesha kuwa, kati ya 
shule zote 18,314 zenye matokeo ya PSLE 2023, shule nyingi 
ambazo ni 13,822 (75.47%) zimepata wastani wa Daraja la C (utepe 
wa Njano) ikilinganishwa na madaraja mengine ya ufaulu.  

 
Shule zilizopata wastani wa Daraja la A-C zimeongezeka kwa 
asilimia 1.71 kutoka idadi ya shule 16,294 (91.02%) mwaka 2022 
hadi kufikia idadi ya shule 16,984 (92.73%) mwaka 2023. Aidha, 
hakuna shule yenye wastani wa Daraja la E.  
 
Mchanganuo wa idadi ya shule katika Makundi ya Umahiri 
umebainishwa katika Jedwali Na. 4. 
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Jedwali Na. 4:  Idadi ya Shule katika Makundi ya Umahiri kwa 
Mwaka 2023 ikilinganishwa na Mwaka 2022 

 

Daraja 
2022 2023 

Idadi % Idadi % 

A [241-300] 789 4.41 786 4.29 

B [181-240] 2,191 12.24 2,376 12.97 

C [121-180] 13,314 74.37 13,822 75.47 

D [61-120] 1,608 8.98 1,330 7.26 

E [0-60] 0 0.00 0 0.00 

JUMLA 17,902 100 18,314 100 

 
3.3 Ufaulu wa Watahiniwa Kimasomo 

  
3.3.1 Masomo ya Lugha 

 
Ufaulu wa somo la English Language ni asilimia 34.35 na ufaulu 
wa somo la Kiswahili ni asilimia 87.91 ambapo katika somo la 
English Language umepanda kwa asilimia 4.96 na somo la 
Kiswahili umeshuka kwa asilimia 1.59 ikilinganishwa na mwaka 
2022. Aidha, katika somo la English Language Wavulana wana 
ufaulu wa asilimia 34.39 na Wasichana wana ufaulu wa asilimia 
34.32 na somo la Kiswahili Wasichana wanaufaulu mkubwa wa 
asilimia 88.91 kuliko Wavulana ambao wana ufaulu wa asilimia 
86.76. 

Ubora wa ufaulu, katika somo la Kiswahili umeongezeka kwa 
watahiniwa waliopata daraja la A hadi asilimia 30.44 ikilinganishwa 
na asilimia 29.96 katika mwaka 2022 japokuwa asilimia ya 
watahiniwa waliopata daraja la B imepungua kwa asilimia 2.01. 
Katika somo la English Language ubora wa ufaulu umeongezeka 
kwa watahiniwa waliopata daraja la A na B hadi asilimia 11.40 
ikilinganishwa na asilimia 8.65 katika mwaka 2022. 

 
3.3.2 Masomo ya Sanaa 

 
Ufaulu wa somo la Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi ni asilimia 
77.40 na somo la Uraia na Maadili ni asilimia 82.12 ambapo katika 
somo la Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi umepanda kwa 
asilimia 6.17 na somo la Uraia na Maadili umepanda kwa asilimia 
0.25 ikilinganishwa na mwaka 2022. Aidha, katika somo la Maarifa 
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ya Jamii na Stadi za Kazi Wavulana wana ufaulu wa asilimia 
79.41 na Wasichana wana ufaulu wa asilimia 75.66 na somo la 
Uraia na Maadili Wavulana wana ufaulu wa asilimia 81.96 na 
Wasichana wana ufaulu wa asilimia 82.25. 
 
Ubora wa ufaulu, katika somo la Maarifa ya Jamii na Stadi za 
Kazi umeongezeka kwa watahiniwa waliopata daraja la A na B 
hadi asilimia 35.68 ikilinganishwa na asilimia 26.66 katika mwaka 
2022. Katika somo la Uraia na Maadili, ubora wa ufaulu 
umeshuka kwa watahiniwa waliopata daraja la A na B hadi asilimia 
42.53 ikilinganishwa na asilimia 47.88 katika mwaka 2022. 
 

3.3.3 Masomo ya Sayansi na Hisabati 
 

Ufaulu wa somo la Sayansi na Teknolojia ni asilimia 74.08 na 
somo la Hisabati ni asilimia 48.83 ambapo katika somo la Sayansi 
na Teknolojia umepanda kwa asilimia 2.45 na somo la Hisabati 
umeshuka kwa asilimia 4.46 ikilinganishwa na mwaka 2022. Aidha, 
katika somo la Sayansi na Teknolojia Wavulana wana ufaulu wa 
asilimia 75.78 na Wasichana wana ufaulu wa asilimia 72.60 na 
somo la Hisabati Wavulana wana ufaulu mkubwa wa asilimia 
52.45 kuliko Wasichana ambao wana ufaulu wa asilimia 45.69. 

 
Ubora wa ufaulu, katika somo la Sayansi na Teknolojia 
umeongezeka kwa watahiniwa waliopata daraja la A na B hadi 
asilimia 28.11 ikilinganishwa na asilimia 26.32 katika mwaka 2022. 
Katika somo la Hisabati, ubora wa ufaulu umeshuka kwa 
watahiniwa waliopata daraja la A na B hadi asilimia 10.88 
ikilinganishwa na asilimia 13.10 katika mwaka 2022. Pamoja na 
ubora wa ufaulu wa somo la Hisabati kushuka, ufaulu wa 
watahiniwa waliopata daraja la A umeongezeka kwa asilimia 0.33. 
Aidha, asilimia ya watahiniwa waliopata daraja la mwisho ambalo 
ni E sawa na alama 0 hadi 10 imepungua kwa kiasi kikubwa hadi 
0.15 ikilinganishwa na asilimia 1.21 katika mwaka 2022. 

 
Mchanganuo wa ufaulu wa watahiniwa katika masomo mbalimbali ni 
kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 5. 
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Jedwali Na. 5: Asilimia ya Ufaulu kwa Watahiniwa katika Masomo 
Mbalimbali 

 

Somo Mwaka Idadi 

%Waliopata 

A 
[41-50] 

%Waliopata 

A hadi B 
[31-50] 

% Waliopata 

A hadi C 
[21-50] 

%Waliopata 

D 
[11-20] 

%Waliopata 

E 
[0-10] 

Was. Wav. Jumla 

Kiswahili 
2022 1,347,979 29.96 70.94 89.94 89.01 89.50 7.74 2.76 

2023 1,356,140 30.44 69.41 88.91 86.76 87.91 9.15 2.94 

English 
Language 

2022 1,347,933 4.45 8.65 28.84 29.99 29.39 67.71 2.90 

2023 1,356,207 5.42 11.40 34.32 34.39 34.35 61.44 4.21 

Maarifa ya 
Jamii na 
Stadi za Kazi 

2022 1,347,973 4.35 26.66 69.54 73.10 71.23 26.25 2.52 

2023 1,356,224 5.66 35.68 75.66 79.41 77.40 21.82 0.78 

Hisabati 
2022 1,347,982 3.22 13.10 50.03 56.89 53.29 45.51 1.21 

2023 1,356,216 3.55 10.88 45.69 52.45 48.83 51.02 0.15 

Sayansi na 
Teknolojia 

2022 1,347,993 4.98 26.32 69.34 74.17 71.63 26.71 1.66 

2023 1,356,230 4.31 28.11 72.60 75.78 74.08 23.01 2.91 

Uraia na 
Maadili 

2022 1,347,991 4.69 47.88 81.67 82.10 81.87 15.04 3.08 

2023 1,356,228 2.49 42.53 82.25 81.96 82.12 14.05 3.83 

 
4.0 MATOKEO YALIYOZUILIWA 
 

Baraza la Mitihani la Tanzania limezuia kutoa matokeo ya watahiniwa 360 
ambao walipata matatizo ya kiafya na kushindwa kufanya Mtihani kwa masomo 
yote au idadi kubwa ya masomo. Watahiniwa husika wamepewa fursa ya 
kurudia kufanya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi (PSLE) mwaka 2024 kwa 
mujibu wa Kifungu cha 32(1) cha Kanuni za Mitihani. 

 
5.0 MATOKEO YALIYOFUTWA 

 
Baraza la Mitihani la Tanzania limefuta matokeo yote ya watahiniwa 31 sawa 
na asilimia 0.002 ya watahiniwa 1,356,392 waliofanya mtihani ambao 
wamebainika kufanya udanganyifu katika Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi 
(PSLE) 2023 kwa mujibu wa Kifungu 30(2)(b) cha Kanuni za Mitihani 2016 
kikisomwa pamoja na kifungu cha 5(2)(i) na (j) cha sheria cha Baraza la 
Mitihani Sura ya 107.  
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6.0 SHULE ZILIZOFUNGIWA KUWA VITUO VYA MTIHANI 
 
Baraza la Mitihani la Tanzania limefungia vituo vya mtihani viwili (02) ambavyo 
ni Twibhoki (PS0904095) na Graiyaki (PS0904122) vyote vya Halmashauri ya 
Serengeti mkoa wa Mara vilivyothibitika kupanga kufanya udanganyifu katika 
Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi (PSLE) 2023 kwa mujibu wa Kifungu 4(8) 
cha Kanuni za Mitihani mwaka 2016 mpaka hapo Baraza litakapojiridhisha 
kuwa ni salama kwa uendeshaji wa Mitihani ya Taifa.  
 

7.0 SHULE ZILIZOPEWA ONYO 
 
Baraza la Mitihani limeziandikia barua za onyo vituo vya mtihani vinne (04) 
ambavyo ni Mother of Mercy (PS0203133), St. Marys’ Mbezi Beach 
(PS0203088) vya Halmashauri ya Kinondoni mkoa wa Dar es Salaam, Charm 
Modern (PS0103111) cha Halmashauri ya Karatu mkoa wa Arusha pamoja na 
Morotonga (PS0904042) cha Halmashauri ya Serengeti mkoa wa Mara 
ambavyo vilijaribu kujihusisha na vitendo vya udanganyifu katika mtihani. Vituo 
hivyo vitakuwa chini ya uangalizi wa Baraza la Mitihani mpaka hapo Baraza 
litakapojiridhisha kuwa ni vituo salama kwa uendeshaji wa Mitihani ya Taifa.  
 

8.0 PONGEZI ZA BARAZA 
 
Baraza la Mitihani la Tanzania linapenda kuchukua fursa hii kuzipongeza 
Kamati za Uendeshaji Mitihani za Mikoa na Halmashauri/Manispaa/Jiji, Wakuu 
wa Shule, Wasimamizi na Wasahihishaji wa Mtihani wa Kumaliza Elimu ya 
Msingi, 2023 kwa kazi kubwa na nzuri waliyoifanya katika kutekeleza jukumu 
la Uendeshaji wa Mtihani huo. Aidha, Baraza linawapongeza watahiniwa wote 
waliofanya Mtihani kwa kuwa na utulivu na kuzingatia taratibu za mitihani katika 
kipindi chote cha Uendeshaji wa Mitihani. 

 
9.0 UPATIKANAJI WA MATOKEO 

 
Matokeo ya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi (PSLE) 2023 uliofanyika 
Septemba, 2023 yanapatikana katika tovuti zifuatazo: 

• www.necta.go.tz, 

• matokeo.necta.go.tz, 

• www.moe.go.tz 

• www.tamisemi.go.tz, 
 
 
 

http://www.necta.go.tz/
https://matokeo.necta.go.tz/
http://www.moe.go.tz/
http://www.tamisemi.go.tz/
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Baraza la Mitihani la Tanzania limewasilisha Matokeo haya kwenye Mamlaka 
zinazohusika ili zifanye uchaguzi wa watahiniwa wa kujiunga na elimu ya 
Sekondari. Hivyo,  matokeo ya uchaguzi wa watahiniwa kujiunga  na Kidato cha 
Kwanza yatatangazwa na Mamlaka husika mara baada ya zoezi la uchaguzi 
kukamilika. 

 
 
 
 

Dkt. Said A. Mohamed 

KATIBU MTENDAJI 

23/11/2023 


