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TAARIFA YA MATOKEO YA UPIMAJI WA KITAIFA WA DARASA LA NNE NA 

KIDATO CHA PILI ILIYOFANYIKA OKTOBA/NOVEMBA 2023 

 

1.0 UTANGULIZI 

Katika Mkutano wake wa 157 uliofanyika tarehe 07 Januari, 2023 katika ofisi 

za Baraza la Mitihani la Tanzania zilizopo Dar es Salaam, Baraza la Mitihani la 

Tanzania liliidhinisha kutangazwa rasmi kwa matokeo ya Upimaji wa Kitaifa wa 

Darasa la Nne na Kidato cha Pili iliyofanyika mwezi Oktoba/Novemba, 2023. 

 
2.0 USAJILI NA MAHUDHURIO 

 

2.1 Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne 

Jumla ya wanafunzi 1,693,444 walisajiliwa kufanya Upimaji wa Kitaifa wa 

Darasa la Nne wakiwemo Wasichana 864,482 sawa na asilimia 51.05 na 

Wavulana 828,962 sawa na asilimia 48.95. Kati ya wanafunzi 

waliosajiliwa, wanafunzi 1,545,607 walifanya Upimaji, wakiwemo 

Wasichana 803,647 (92.96%) na Wavulana 741,960 (89.50%). 

Wanafunzi 147,837 (8.73%) hawakufanya Upimaji, kati yao Wasichana 

ni 60,835 (7.04%) na Wavulana ni 87,002 (10.50%). 

 
2.2 Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili 

Jumla ya wanafunzi 759,799 walisajiliwa kufanya Upimaji wa Kitaifa wa 

Kidato cha Pili wakiwemo Wasichana 405,878 sawa na asilimia 53.42 na 

Wavulana 353,921 sawa na asilimia 46.58. Kati ya wanafunzi 

waliosajiliwa, wanafunzi 695,639 walifanya Upimaji, wakiwemo 

Wasichana 376,927 (92.87%) na Wavulana 318,712 (90.05%). 

Wanafunzi 64,160 (8.44%) hawakufanya Upimaji, kati yao Wasichana ni 

28,951 (7.13%) na Wavulana ni 35,209 (9.95%). 

 

3.0 MATOKEO YA UPIMAJI 

3.1 Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne 

3.1.1 Ufaulu wa Ujumla 

Jumla ya wanafunzi 1,287,934 kati ya 1,545,330 wenye matokeo 
sawa na asilimia 83.34 wamefaulu kwa kupata Madaraja ya A, B, C 
na D. Mwaka 2022 Wanafunzi waliofaulu walikuwa 1,320,700 sawa 
na asilimia 82.95. Hivyo, kumekuwa na ongezeko la ufaulu kwa 
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asilimia 0.39 kwa wanafunzi waliopata fursa ya kuendelea na Darasa 
la Tano ikilinganishwa na mwaka 2022. 
 
Kati ya wanafunzi waliofaulu kuendelea na Darasa la Tano, 
Wasichana ni 681,259 sawa na asilimia 84.79 na Wavulana ni 
606,675 sawa na asilimia 81.78. Takwimu zinaonesha kuwa, 
Wasichana wamefaulu vizuri ikilinganishwa na Wavulana.  
 
Mchanganuo wa ufaulu katika madaraja mbalimbali umeainishwa 
katika Jedwali Na. 1. 
 

Jedwali Na. 1: Ufaulu wa Jumla Kimadaraja 
 

Daraja Mwaka 
Wavulana Wasichana Jumla 

Idadi % Idadi % Idadi % 

A 
2022 31,551 4.08 29,779 3.63 61,330 3.85 

2023 21,869 2.95 20,219 2.52 42,088 2.72 

B 
2022 109,557 14.18 113,506 13.85 223,063 14.01 

2023 102,860 13.87 102,134 12.71 204,994 13.27 

C 
2022 249,876 32.34 284,634 34.73 534,510 33.57 

2023 264,969 35.72 297,328 37.00 562,297 36.39 

A-C 
2022 390,984 50.60 427,919 52.22 818,903 51.43 

2023 389,698 52.53 419,681 52.23 809,379 52.38 

D 
2022 235,169 30.43 266,628 32.54 501,797 31.52 

2023 216,977 29.25 261,578 32.55 478,555 30.97 

A-D 
2022 626,153 81.03 694,547 84.76 1,320,700 82.95 

2023 606,675 81.78 681,259 84.79 1,287,934 83.34 

E 
2022 146,606 18.97 124,929 15.24 271,535 17.05 

2023 135,142 18.22 122,254 15.21 257,396 16.66 

 

3.1.2 Ufaulu wa Shule katika Makundi ya Umahiri  

Idadi ya shule katika makundi ya Umahiri inaonesha kuwa, kati ya 
shule zote 19,264 zenye matokeo ya Upimaji wa Kitaifa wa Darasa 
la Nne 2023, shule 18,939 sawa na asilimia 98.31 zimepata wastani 
wa Daraja la A-D ikilinganishwa na shule 18,319 sawa na asilimia 
98.27 zilizopata wastani wa madaraja hayo mwaka 2022. Hivyo, 
kumekuwa na ongezeko la asilimia 0.04 ya shule zilizopata wastani 
wa Daraja la A-D ikilinganishwa na mwaka 2022.  

 
Mchanganuo wa idadi ya shule katika Makundi ya Umahiri 
umebainishwa katika Jedwali Na. 2. 
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Jedwali Na. 2:  Idadi ya Shule katika Makundi ya Umahiri kwa 
Mwaka 2023 ikilinganishwa na Mwaka 2022 

 

Daraja 
2022 2023 

Idadi % Idadi % 

A [241-300] 891 4.78 585 3.04 

B [181-240] 1,663 8.92 1,692 8.78 

C [121-180] 7,703 41.32 8,020 41.63 

D [61-120] 8,062 43.25 8,642 44.86 

E [0-60] 322 1.73 325 1.69 

Jumla 18,641 100 19,264 100 

 
3.2 Ufaulu wa Wanafunzi Kimasomo 

  
(a) Masomo ya Lugha 

 
Ufaulu wa somo la Kiswahili ni asilimia 84.15 na ufaulu wa somo 
la English Language ni asilimia 72.54 ambapo katika somo la 
Kiswahili umepanda kwa asilimia 0.96 na somo la English 
Language umepanda kwa asilimia 0.82 ikilinganishwa na mwaka 
2022. Aidha, katika masomo ya Lugha, Wasichana wana ufaulu 
mkubwa zaidi kuliko Wavulana ambapo katika somo la Kiswahili 
Wasichana wamefaulu zaidi kuliko Wavulana kwa asilimia 3.67 na 
katika somo la English Language Wasichana wamefaulu zaidi 
kuliko Wavulana kwa asilimia 5.20. 

(b) Masomo ya Sayansi Jamii 
 

Ufaulu wa somo la Maarifa ya Jamii na Uraia na Maadili ni mzuri 
ambapo ufaulu wa somo la Maarifa ya Jamii ni asilimia 86.75 na 
katika somo la Uraia na Maadili ni asilimia 85.52. Katika masomo 
ya Sayansi Jamii, Wasichana wana ufaulu mkubwa zaidi kuliko 
Wavulana ambapo katika somo la Maarifa ya Jamii Wasichana 
wamewazidi Wavulana kwa asilimia 1.95 na katika somo la Uraia 
na Maadili Wasichana wamewazidi Wavulana kwa asilimia 1.86. 
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(c) Masomo ya Sayansi na Hisabati 
 

Ufaulu wa somo la Sayansi na Teknolojia ni asilimia 86.86 na 
somo la Hisabati ni asilimia 54.00 ambapo katika somo la Sayansi 
na Teknolojia umepanda kwa asilimia 3.67 na somo la Hisabati 
umepanda kwa asilimia 4.30 ikilinganishwa na mwaka 2022. 
Aidha, katika somo la Sayansi na Teknolojia Wasichana 
wamefaulu zaidi kuliko Wavulana kwa asilimia 1.63 na katika somo 
la Hisabati Wavulana wana ufaulu mkubwa kuliko Wasichana 
ambapo Wavulana wana ufaulu wa asilimia 55.40 na Wasichana 
wana ufaulu wa asilimia 52.70. 

 
Mchanganuo wa ufaulu wa wanafunzi katika masomo mbalimbali 
umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 3. 

 

Jedwali Na. 3: Asilimia ya Ufaulu kwa Wanafunzi katika Masomo    
Mbalimbali 

 

Somo Mwaka Idadi 

%Waliopata 

A 
[41-50] 

%Waliopata 

A hadi B 
[31-50] 

%Waliopata 

A hadi C 
[21-50] 

% Waliopata 

A hadi D 
[11-50] 

%Waliopata 

E 
[0-10] 

Was. Wav. Jumla 

Kiswahili 
2022 1,591,755 11.23 31.96 62.66 85.60 80.63 83.19 16.81 

2023 1,544,579 20.83 43.44 66.63 85.91 82.24 84.15 15.85 

English 
Language 

2022 1,591,090 4.42 7.91 20.44 73.63 69.69 71.72 28.28 

2023 1,544,931 4.40 7.75 23.94 75.04 69.84 72.54 27.46 

Maarifa ya 
Jamii  

2022 1,591,676 7.43 27.38 57.41 85.99 84.11 85.08 14.92 

2023 1,544,782 2.98 18.01 54.98 87.69 85.74 86.75 13.25 

Hisabati 
2022 1,591,345 2.45 6.88 17.89 48.80 50.65 49.70 50.29 

2023 1,544,799 2.14 7.42 23.28 52.70 55.40 54.00 46.00 

Sayansi na 
Teknolojia 

2022 1,591,329 6.75 29.22 57.70 84.59 81.70 83.19 16.81 

2023 1,544,860 2.58 18.22 54.62 87.64 86.01 86.86 13.14 

Uraia na 
Maadili 

2022 1,591,632 13.08 37.00 61.37 86.13 83.48 84.85 15.15 

2023 1,544,875 5.70 33.85 62.33 86.41 84.55 85.52 14.48 

 
3.3 Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili 

3.3.1 Ufaulu wa Ujumla 

Jumla ya wanafunzi 592,741 kati ya 694,769 wenye matokeo ambao 
ni sawa na asilimia 85.31 wamefaulu ambapo wamepata Madaraja 
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ya I, II, III na IV. Mwaka 2022 Wanafunzi waliofaulu walikuwa 
539,645 sawa na asilimia 85.18. 
Hivyo, kumekuwa na ongezeko la ufaulu kwa asilimia 0.13 pamoja 
na ongezeko la idadi ya wanafunzi 53,096 sawa na asilimia 9.84 ya 
wanafunzi waliopata fursa ya kuendelea na Kidato cha Tatu 
ikilinganishwa na mwaka 2022. 
 
Kati ya wanafunzi waliofaulu kuendelea na Kidato cha Tatu, 
Wasichana ni 314,949 sawa na asilimia 83.66 na Wavulana ni 
277,792 sawa na asilimia 87.28. Takwimu zinaonesha kuwa, 
Wavulana wamefaulu vizuri ikilinganishwa na Wasichana. 
Mchanganuo wa ufaulu katika madaraja mbalimbali umeainishwa 
katika Jedwali Na. 4. 

 
Jedwali Na. 4: Ufaulu wa Jumla Kimadaraja 
 

Daraja Mwaka 
Wavulana Wasichana Jumla 

Idadi % Idadi % Idadi % 

I 
2022 27,952 9.57 19,933 5.84 47,885 7.56 

2023 33,359 10.48 24,821 6.59 58,180 8.37 

II 
2022 25,643 8.78 19,643 5.75 45,286 7.15 

2023 29,359 9.22 22,635 6.01 51,994 7.48 

III 
2022 40,620 13.91 33,739 9.88 74,359 11.74 

2023 44,140 13.87 38,319 10.18 82,459 11.87 

I-III 
2022 94,215 32.25 73,315 21.47 167,530 26.44 

2023 106,858 33.57 85,775 22.78 192,633 27.73 

IV 
2022 161,889 55.42 210,226 61.57 372,115 58.74 

2023 170,934 53.70 229,174 60.87 400,108 57.59 

I-IV 
2022 256,104 87.67 283,541 83.05 539,645 85.18 

2023 277,792 87.28 314,949 83.66 592,741 85.31 

0 
2022 36,011 12.33 57,881 16.95 93,892 14.82 

2023 40,498 12.72 61,530 16.34 102,028 14.69 

 

(a) Ufaulu wa Shule katika Makundi ya Umahiri  
 
Idadi ya shule katika makundi ya Umahiri inaonesha kuwa, kati ya 
shule zote 5,515 zenye matokeo ya Upimaji wa Kitaifa wa Kidato 
cha Pili 2023, shule 5,485 (99.45%) zimepata wastani wa Daraja 
la A-D ikilinganishwa na shule 5,187 (98.83%) zilizopata wastani 
wa madaraja hayo mwaka 2022. Hivyo, kumekuwa na ongezeko 
la asilimia 0.62 la shule zilizopata wastani wa Daraja la A-D 
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ikilinganishwa na mwaka 2022. Mchanganuo zaidi umebainishwa 
katika Jedwali Na. 5. 

 
Jedwali Na. 5:  Idadi ya Shule katika Makundi ya Umahiri kwa 

Mwaka 2023 ikilinganishwa na Mwaka 2022 
 

Daraja 
2022 2023 

Idadi % Idadi % 

A 69 1.31 96 1.74 

B 411 7.83 471 8.54 

C 690 13.15 765 13.87 

D 4017 76.54 4153 75.30 

F 61 1.16 30 0.54 

 
(b) Ufaulu wa Wanafunzi Kimasomo  

 
(a) Masomo ya Sayansi Jamii 

 
Ufaulu wa somo la History na Geography ni wa wastani 
ambapo katika somo la History ni asilimia 50.71 na katika 
somo la Geography ni asilimia 53.78. Katika somo la Civics 
ufaulu umeimarika kutoka asilimia 31.12 kwa mwaka 2022 
hadi 48.27 kwa mwaka 2023. Mchanganuo wa ufaulu katika 
masomo ya Sayansi Jamii umeoneshwa katika Jedwali Na. 
6. 
 

Jedwali Na. 6: Asilimia ya Ufaulu katika Masomo ya Sayansi Jamii 
 

SOMO MWAKA IDADI 

% 
waliopata 

A 
[75-100] 

% 
waliopata 
A hadi B 
[65-100] 

% 
waliopata 
A hadi C 
[45-100] 

% 
waliopata 
A hadi D 
[30-100] 

% 
waliopata 

F 
[0-29] 

Civics 
2022 633,095 0.50 1.77 11.25 31.12 68.88 

2023 694,373 0.72 2.96 18.19 48.27 51.73 

History 
2022 633,109 3.51 7.05 20.99 53.80 46.20 

2023 694,068 2.84 6.11 19.24 50.71 49.29 

Geography 
2022 633,140 4.00 9.10 27.80 55.00 45.00 

2023 694,237 2.43 6.40 24.66 53.78 46.22 
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(b) Masomo ya Lugha 
 

Ufaulu wa somo la Kiswahili na Chinese 
Language ni mzuri sana ambapo katika somo la 
Kiswahili ni asilimia 95.18 na somo la Chinese 
Language ni asilimia 93.39. Masomo ya English 
Language na French Language yana ufaulu wa 
wastani ambapo somo la English Language ni 
asilimia 68.27 na katika somo la French Language 
ni asilimia 55.61. Aidha, somo la Arabic Language 
ufaulu unaendelea kuimarika kutoka asilimia 47.83 
kwa mwaka 2022 hadi 48.72 kwa mwaka 2023. 
 
Masomo ya Chinese Language, Arabic 
Language na French Language siyo masomo ya 
lazima kwa mwanafunzi ambapo yana idadi ndogo 
ya wanafunzi ambayo ni kati ya wanafunzi 1,921 
hadi 10,269 sawa na asilimia kati ya 0.28 hadi 1.48 
ya wanafunzi waliofanya Upimaji wa Kitaifa wa 
Kidato cha Pili 2023. Mchanganuo wa masomo ya 
Lugha umeoneshwa katika Jedwali Na. 7. 
 

Jedwali Na. 7: Asilimia ya Ufaulu katika Masomo ya Lugha 
 

SOMO MWAKA IDADI 

% 
waliopata 

A 
[75-100] 

% 
waliopata 
A hadi B 
[65-100] 

% 
waliopata 
A hadi C 
[45-100] 

% 
waliopata 
A hadi D 
[30-100] 

% 
waliopata 

F 
[0-29] 

Kiswahili 
2022 633,253 12.47 29.51 75.28 95.66 4.34 

2023 694,400 4.24 14.19 64.15 95.19 4.81 

English 
Language 

2022 633,202 2.99 6.20 22.12 60.31 39.69 

2023 694,321 5.10 10.52 31.48 68.27 31.73 

French 
Language 

2022 9,222 1.94 4.25 16.51 50.95 49.05 

2023 10,269 5.91 10.97 29.28 55.61 44.39 

Arabic 
Language 

2022 2,116 2.79 6.57 24.15 47.83 52.17 

2023 2,506 3.71 8.46 27.85 48.72 51.28 

Chinese 
Language 

2022 1,561 8.20 16.40 49.58 89.81 10.19 

2023 1,921 18.32 34.31 67.52 93.39 6.61 
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(c) Masomo ya Sayansi Asili, Hisabati na Teknolojia 
 
Ufaulu wa masomo ya Biology, Engineering 
Science, Information & Computer Studies, 
Additional Mathematics na Home Economics ni 
wa wastani ambao ni kati ya asilimia 55.74 hadi 
asilimia 70.29.  
 
Masomo ya Physics, Chemistry, Agriculture na 
Basic Mathematics yana ufaulu ulio chini ya 
wastani ambao ni kati ya asilimia 19.06 hadi 39.24. 
Hata hivyo, ufaulu wa masomo ya Physics, 
Agriculture na Basic Mathematics umepanda kati 
ya asilimia 0.85 hadi 4.52. Aidha, ufaulu wa somo la 
Chemistry umeshuka kwa asilimia 5.29 
ikilinganishwa na ufaulu wa mwaka 2022.  
 
Masomo ya Agriculture, Engineering Science, 
Information & Computer Studies, Additional 
Mathematics na Home Economics siyo masomo 
ya lazima kwa mwanafunzi ambapo yana idadi 
ndogo ya wanafunzi ambayo ni kati ya wanafunzi 
441 hadi 27,022 sawa na asilimia kati ya 0.06 hadi 
3.91 ya wanafunzi waliofanya Upimaji wa Kitaifa wa 
Kidato cha Pili 2023. Mchanganuo wa masomo ya 
Sayansi Asili, Hisabati na Teknolojia umeoneshwa 
katika Jedwali Na. 8. 
 

Jedwali Na. 8: Asilimia ya Ufaulu katika Masomo ya Sayansi Asilia, 
Hisabati na Teknolojia 

 

SOMO MWAKA IDADI 

% 
waliopata 

A 
[75-100] 

% 
waliopata 
A hadi B 
[65-100] 

% 
waliopata 
A hadi C 
[45-100] 

% 
waliopata 
A hadi D 
[30-100] 

% 
waliopata 

F 
[0-29] 

Physics 
2022 630,564 0.40 1.17 5.91 18.21 81.79 

2023 691,055 0.73 1.80 7.26 19.06 80.94 

Chemistry 
2022 632,840 1.79 3.94 13.71 33.45 66.55 

2023 694,343 1.98 4.00 12.30 28.16 71.84 

Biology 
2022 633,191 3.42 7.12 21.17 46.96 53.04 

2023 694,013 6.05 11.07 27.91 55.74 44.26 

Agriculture 2022 23,870 0.94 2.94 15.30 38.88 61.12 
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SOMO MWAKA IDADI 

% 
waliopata 

A 
[75-100] 

% 
waliopata 
A hadi B 
[65-100] 

% 
waliopata 
A hadi C 
[45-100] 

% 
waliopata 
A hadi D 
[30-100] 

% 
waliopata 

F 
[0-29] 

2023 27,022 1.22 3.40 16.26 39.24 60.76 

Engineering 
Science 

2022 1,818 0.50 2.48 21.01 47.03 52.97 

2023 1,889 1.54 7.36 34.83 59.40 40.60 

Information & 
Computer 
Studies 

2022 12,862 3.42 10.90 35.04 59.73 40.27 

2023 14,731 4.47 13.03 41.93 67.62 32.38 

Basic 
Mathematics 

2022 633,185 1.96 3.30 8.15 16.56 83.44 

2023 694,275 4.67 7.08 13.42 21.08 78.92 

Additional 
Mathematics 

2022 398 6.53 16.58 52.26 76.88 23.12 

2023 441 16.78 28.12 51.70 70.29 29.71 

Home 
Economics 

2022 5,608 0.34 2.94 26.84 57.26 42.74 

2023 5,302 1.47 6.37 30.33 59.79 40.21 

 

(d) Masomo ya Biashara 
 

Ufaulu wa masomo ya Commerce na Book-
Keeping ni wa wastani ambapo ufaulu wa somo la 
Commerce ni asilimia 50.28 na ufaulu wa somo la 
Book-Keeping ni asilimia 52.84.  Aidha, ufaulu wa 
somo la Commerce umepanda kwa asilimia 0.01 na 
ufaulu wa somo la Book-Keeping umepanda kwa 
asilimia 1.36. Mchanganuo wa masomo ya Biashara 
umeoneshwa katika Jedwali Na. 9. 

 
Jedwali Na. 9: Asilimia ya Ufaulu katika Masomo ya Biashara 

 

SOMO MWAKA IDADI 

% 
waliopata 

A 
[75-100] 

% 
waliopata 
A hadi B 
[65-100] 

% 
waliopata 
A hadi C 
[45-100] 

% 
waliopata 
A hadi D 
[30-100] 

% 
waliopata 

F 
[0-29] 

Commerce 
2022 74,040 3.54 8.53 26.31 50.27 49.73 

2023 70,704 3.86 9.83 29.03 50.28 49.72 

Book-Keeping 
2022 74,426 2.01 5.83 25.59 51.48 48.52 

2023 70,994 3.71 8.86 29.33 52.84 47.16 
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(e) Masomo ya Utamaduni, Sanaa na Michezo 
 

Ufaulu wa somo la Fine Art na Music ni mzuri 
ambapo katika somo la Fine Art ni asilimia 81.89 
na somo la Music ni asilimia 74.36. Masomo ya 
Physical Education na Theatre Art yana ufaulu 
wa chini ya wastani ambapo somo la Physical 
Education ni asilimia 27.93 na katika somo la 
Theatre Art ni asilimia 48.95. Hata hivyo, ufaulu 
wa somo la Physical Education umepanda kwa 
asilimia 20.35 na ufaulu wa somo la Theatre Art 
umepanda kwa asilimia 22.13 ikilinganishwa na 
ufaulu wa mwaka 2022. 
 
Masomo ya Utamaduni, Sanaa na Michezo siyo 
masomo ya lazima kwa mwanafunzi ambapo yana 
idadi ndogo ya wanafunzi ambayo ni kati ya 
wanafunzi 273 hadi 7,282 sawa na asilimia kati ya 
0.04 hadi 1.05 ya wanafunzi waliofanya Upimaji wa 
Kitaifa wa Kidato cha Pili 2023. Mchanganuo wa 
masomo ya Utamaduni, Sanaa na Michezo 
umeoneshwa katika Jedwali Na. 10. 

 
Jedwali Na. 10: Asilimia ya Ufaulu katika Masomo ya Utamaduni, Sanaa 

na Michezo 
 

SOMO MWAKA IDADI 

% 
waliopata 

A 
[75-100] 

% 
waliopata 
A hadi B 
[65-100] 

% 
waliopata 
A hadi C 
[45-100] 

% 
waliopata 
A hadi D 
[30-100] 

% 
waliopata 

F 
[0-29] 

Fine Art 
2022 1,242 0.48 3.62 43.24 87.92 12.08 

2023 1,496 1.07 6.89 49.87 81.89 18.11 

Music 
2022 411 7.54 10.71 25.06 34.31 65.69 

2023 273 26.37 32.97 56.78 74.36 25.64 

Physical 
Education 

2022 7,572 0.00 0.00 0.48 7.58 92.42 

2023 7,282 0.04 0.30 6.33 27.93 72.07 

Theatre Art 
2022 466 0.00 0.21 9.01 26.82 73.18 

2023 429 0.00 1.86 20.28 48.95 51.05 
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(f) Masomo ya Ufundi 

 
Ufaulu wa masomo yote manane ; Building 
Construction, Architectural Draughting,  Civil 
Engineering Survey,  Woodwork and Painting 
Engineering, Electrical Engineering,  Electronics 
and Communications Engineering, Mechanical 
Engineering na Engineering Drawing upo juu ya 
wastani ambapo ufaulu ni kati ya asilimia 57.98 hadi 
77.85 na somo la Electronics and 
Communications Engineering lina ufaulu wa juu 
ambao ni asilimia 77.85 na somo la  Building 
Construction lina ufaulu wa chini ambao ni asilimia 
57.98 ikilinganishwa na ufaulu wa mwaka 2022.  
 
Masomo ya Ufundi yana idadi ndogo ya wanafunzi 
ambayo ni kati ya wanafunzi 192 hadi 545 sawa na 
asilimia kati ya 0.03 hadi 0.08 ya wanafunzi 
waliofanya Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili 
2023. Mchanganuo wa ufaulu wa masomo ya Ufundi 
umeoneshwa katika Jedwali Na. 11. 
 

Jedwali Na. 11: Asilimia ya Ufaulu katika Masomo ya Ufundi 
 

SOMO MWAKA IDADI 

% 
waliopata 

A 
[75-100] 

% 
waliopata 
A hadi B 
[65-100] 

% 
waliopata 
A hadi C 
[45-100] 

% 
waliopata 
A hadi D 
[30-100] 

% 
waliopata 

F 
[0-29] 

Building 
Construction 

2022 510 0.59 2.16 23.73 55.49 44.51 

2023 545 0.00 3.30 30.28 57.98 42.02 

Architectural 
Draughting 

2022 490 0.41 1.22 15.10 40.61 59.39 

2023 526 1.52 7.22 33.84 58.56 41.44 

Civil Engineering 
Survey 

2022 336 0.00 1.49 17.86 48.51 51.49 

2023 281 1.07 3.20 35.94 61.57 38.43 

Woodwork and 
Painting 
Engineering 

2022 214 0.00 0.00 7.94 41.12 58.88 

2023 192 0.00 0.52 34.90 63.02 36.98 

Electrical 
Engineering 

2022 387 1.03 4.91 29.46 65.37 34.63 

2023 371 0.00 2.16 31.27 65.77 34.23 

Electronics and 
Communications 
Engineering 

2022 451 0.00 0.22 6.43 31.49 68.51 

2023 307 0.65 13.03 57.00 77.85 22.15 
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SOMO MWAKA IDADI 

% 
waliopata 

A 
[75-100] 

% 
waliopata 
A hadi B 
[65-100] 

% 
waliopata 
A hadi C 
[45-100] 

% 
waliopata 
A hadi D 
[30-100] 

% 
waliopata 

F 
[0-29] 

Mechanical 
Engineering 

2022 424 0.24 1.65 32.31 70.05 29.95 

2023 381 1.84 15.22 56.69 75.07 24.93 

Engineering 
Drawing 

2022 479 5.64 15.24 49.06 72.86 27.14 

2023 431 2.78 14.39 47.33 73.55 26.45 

 

(g) Masomo ya Dini 
 

Ufaulu wa masomo ya Bible Knowledge na Elimu 
ya Dini ya Kiislamu ni mzuri ambapo ufaulu wa 
somo la Bible Knowledge ni asilimia 84.01 na 
ufaulu wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu ni 
asilimia 68.32.   
 
Masomo ya Dini yana idadi ndogo ya wanafunzi 
ambapo katika somo la Bible Knowledge ni 
wanafunzi 22,175 (3.21%) na somo la Elimu ya Dini 
ya Kiislamu ni wanafunzi 87,272 (12.63%) ya 
waliofanya Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili 
2023. Mchanganuo wa masomo ya Dini 
umeoneshwa katika Jedwali Na. 12. 

 

Jedwali Na. 12: Asilimia ya Ufaulu katika Masomo ya Dini 
 

SOMO MWAKA IDADI 

% 
waliopata 

A 
[75-100] 

% 
waliopata 
A hadi B 
[65-100] 

% 
waliopata 
A hadi C 
[45-100] 

% 
waliopata 
A hadi D 
[30-100] 

% 
waliopata 

F 
[0-29] 

Bible Knowledge 
2022 20,527 1.78 9.40 47.34 73.60 26.40 

2023 22,175 13.12 34.48 70.20 84.01 15.99 

Elimu ya Dini ya 
Kiislamu 

2022 84,470 0.06 0.56 11.98 48.77 51.23 

2023 87,272 0.23 2.05 26.78 68.32 31.68 
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4.0 MATOKEO YALIYOFUTWA 

 
Baraza la Mitihani limefuta matokeo yote ya wanafunzi; 
 

(a) 178 waliofanya udanganyifu na watatu (03) waliandika matusi kwenye 
skripti zao katika Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne. 
 

(b) 28 waliofanya udanganyifu na 14 waliandika matusi kwenye skripti zao 
katika Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili.  
 

Matokeo hayo yamefutwa kwa mujibu wa Kifungu cha 5 (2) (j) cha sheria ya 
Baraza la Mitihani sura ya 107 kikisomwa pamoja na Kifungu cha 30(2) (b) 2016 
cha Kanuni za Mitihani. 

 
5.0 PONGEZI ZA BARAZA 

Baraza la Mitihani la Tanzania linapenda kuchukua fursa hii kuzipongeza 
Kamati za Uendeshaji Mitihani za Mikoa na Halmashauri/Manispaa/Jiji, Wakuu 
wa Shule, Wasimamizi na Wasahihishaji wa Upimaji uliyofanyika 
Oktoba/Novemba, 2023 kwa kazi kubwa na nzuri waliyoifanya katika kutekeleza 
jukumu la Uendeshaji Upimaji huo.  Aidha, Baraza linawapongeza wanafunzi 
wote waliofanya Upimaji kwa kuwa na utulivu na kuzingatia taratibu za mitihani 
katika kipindi chote cha Uendeshaji wa Mitihani. 
 

6.0 UPATIKANAJI WA MATOKEO 
 
Matokeo ya Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne na Kidato cha Pili (FTNA) 

iliyofanyika Oktoba/Novemba, 2023 yanapatikana katika tovuti zifuatazo:  

• www.necta.go.tz, 

• www.moe.go.tz, 

• www.tamisemi.go.tz. 
 
 

 

 

 

Dkt. Said A. Mohamed 

KATIBU MTENDAJI 

07/01/2024 

http://www.matokeo.necta.go.tz/
http://www.moe.go.tz/
http://www.tamisemi.go.tz/

