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Moduli hii ni ya mafunzo ya Kiswahili kwa mwalimu mwanafunzi wa Stashahada  

mwaka wa pili aliyeko katika mazoezi kwa vitendo.  Moduli hii ina mada nane.   

 

Mada zote zimezingatia kumjengea Ujuzi mlengwa utakaomsaidia yeye mwenyewe 

kujijenga Kitaaluma na Kitaalamu.   Baada ya kusoma mada zote mwalimu 

mwanafunzi anatarajiwa apate ujuzi ufuatao:- 

1. Kuandika na kuzungumza Kiswahili kwa usahihi. 

2. Kubaini, kukusanya na kuhifadhi kazi za fasihi. 

3. Kuhakiki kazi za fasihi simulizi na andishi kwa kuzingatia vigezo  

           vya uhakiki. 

4. Kutunga kazi za fasihi simulizi na fasihi andishi. 

5. Kubaini hatua mbalimbali za kukuza na kueneza Kiswahili nchini  

Tanzania na duniani kwa ujumla. 
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NAMNA YA KUTUMIA 

Ili kufaidika barabara na moduli hii mwalimu mwanafunzi anatarajiwa asome vitabu 

vingine vilivyoainishwa mwisho wa moduli hii  na vinginevyo ili kujijengea uwezo 

wa kufanya mazoezi yaliyoainishwa katika kila mada ndogondogo, kutunza 

kumbukumbu za kazi mbalimbali, ukusanyaji wa kazi za fasihi na kuzihifadhi 

pamoja na matumizi bora ya mkoba wa kazi. 

 

Vilevile ni matarajio yetu kuwa mwalimu mwanafunzi ataitumia vyema moduhi hii 

ili kumjengea uwezo kitaaluma na kitaalamu, ili kumsaidia katika mtihani wake wa 

mwisho anaotarajia kuufanya baada ya kumaliza mazoezi kwa vitendo. 

 

Ni matarajio yetu kuwa moduli hii itamjengea mwalimu mwanafunzi ujuzi 

uliobainishwa kwenye utangulizi wa moduli hii. 
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MADA YA KWANZA 

UTUMIZI WA MSAMIATI NA MIUNDO YA KISWAHILI 

 

1.1  Kutumia maneno ya Kiswahili kwa Usahihi. 

 

Maudhui  

Katika mada hii umejifunza aina za maneno kwa kutumia mawazo ya 

wanaisimu mbalimbali.  Umejifunza pia jinsi ya kutumia maneno hayo ya 

Kiswahili katika mazingira tofauti.  Sasa unapaswa kujikumbusha yafuatayo 

ili kujipima kitaaluma na kitaalamu. 

 

Ujuzi 

Baada ya kujifunza mada hii utaweza: 

(a) Kufafanua aina za maneno ya Kiswahili 

(b) Kutumia aina mbalimbali za maneno ya Kiswahili katika miktadha 

mbalimbali. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Shughuli za Kufanya 

1. Kwa kutumia mawazo ya wataalamu mbalimbali jadili aina za maneno 

ya Kiswahili. 

2. Kwa kutumia mifano dhahiri eleza jinsi utakavyomsaidia mwanafunzi 

Kutofautisha 

(a)  Kiwakilishi na kivumishi  

(b)  Kiunganishi na kielezi. 

3. Andaa somo la dakika 80 ukionyesha namna utakavyofundisha aina za 

maneno ya Kiswahili.  

4. Fundisha somo hilo na bainisha yafuatayo: 

 (a) Wanafunzi wenye matatizo katika kutofautisha kiwakilishi na 

                         kivumishi, kiunganishi na kielezi 

 

5. Bainisha mbinu utakayotumia kuwasaidia wanafunzi hawa kupata 

dhana hizi kwa uhalisia na urahisi zaidi. 

6. Tumia mbinu hiyo na chunguz matokeo 
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1.2 Kutumia tungo za Kiswahili kwa Usahihi. 

 Maudhui  

 Mpendwa mwalimu mwanafunzi, katika mada hii umejifunza: 

� Maana ya tungo 

� Aina za tungo za Kiswahili 

� Miundo mbalimbali ya tungo za Kiswahili 

� Namna ya kuitumia tungo katika mawasiliano  

Sasa unapaswa kujikumbusha yafuatayo:- 

 

Ujuzi 

Baada ya kujifunza mada hii utaweza: 

(a) Kueleza tungo za Kiswahili 

(b) Kueleza miundo ya tungo mbalimbali za Kiswahili 

(c) Kutumia tungo mbalimbali kwa usahihi katika mawasiliano. 

 

 

 

 

 

 

 

Tafakuri 

1. Ni mambo gani yaliyokusaidia katika kuwafahamu wanafunzi wenye 

matatizo katika kuelewa mada? 

2. Kwa kuzingatia mbinu uliyotumia katika 5 + 6 (shughuli za kufanya).  

Ni mambo gani ungeyarekebisha katika ufundishaji wako wa baadaye? 

3. Ujuzi ulioupata katika mada hii utakusaidiaje katika kutumia tungo za 

Kiswahili kwa Usahihi kwenye ufundishaji wako? 

Shughuli za Kufanya 

a) Kwa kutumia mawazo yako mwenyewe eleza maana ya tungo. 

b) Andaa zana utakazotumia kufundisha aina za tungo na miundo 

yake. 

c) Tungo kishazi ni kubwa kuliko tungo kirai kwa kutumia mifano 

dhahiri.   Eleza utakavyoongoza wanafunzi wako kuthibitisha kauli 
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1.3 Kuchambua sentensi za Kiswahili 

 Maudhui  

 Katika mada hii umejifunza:- 

(i) Aina mbalimbali za sentensi na miundo yake. 

(ii) Mbinu mbalimbali za uchanganuzi wa   sentensi za Kiswahili. 

(iii) Kuchambua aina mbalimbali za sentensi. 

 

Ujuzi 

Baada ya kusoma mada hii utaweza: 

(a) Kuainisha sentensi za Kiswahili. 

(b) Kuchanganua sentensi za Kiswahili. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Tafakuri: 

1. Ni kwa vipi zana ulizotumia kufundishia aina za tungo 

zimeweza kufikisha ujumbe au maarifa uliyokusudia. 

 

2. Ni maboresho gani muhimu yanahitajika katika maandalizi na 

matumizi ya zana katika ufundishaji wa mada husika? 

Shughuli za Kufanya 

1) Ainisha aina kuu unazozifahamu za sentensi za Kiswahili. 

2)  Ukitumia mifano muafaka eleza  mbinu utakazotumia katika 

ufundishaji wa: 

(a)  Sentensi   (b)  Sentensi Sahili  (c)  Sentensi ambatani 

(d)  Sentensi changamano. 

3) Tumia mifano thabiti kuonyesha miundo mbalimbali ya sentensi sahihi 

kwa wanafunzi wako. 

4) Kwa kutumia mbinu ya majadiliano, onyesha namna 

utakavyowaongoza wanafunzi  kuchambua sentensi zifuatazo kwa njia 

ya matawi. 

(a) Baba yangu alinunua machungwa jana usiku 

(b) Abasi ni kijana mzuri 

(c) Juma ni mrefu lakini Ally mfupi. 
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1.4 Utata katika mawasiliano 

 

 Maudhui  

 Katika mada hii umejifunza kwa kina yafuatayo: 

(i) Maana ya utata katika mawasiliano. 

(ii) Kubainisha chanzo cha utata. 

(iii) Maana mbalimbali zinazojitokeza katika tungo tata.  

(iv) Njia/mbinu za kuondoa utata katika tungo. 

 

Ujuzi 

      Mwalimu mwanafunzi utaweza: 

a) Kueleza dhana ya utata katika mawasiliano 

b) Kufafanua chanzo cha utata katika mawasiliano 

c) Kufafanua maana zinazojitokeza katika tungo tata 

d) Kuonyesha njia mbali mbali za kuondoa utata katika tungo. 

 

 

 

 

 

 

 

Tafakuri 

1. Baada ya kumaliza mada hii ya uchambuzi wa sentensi unafikiri ni njia 

gani nyepesi ya kuchambua sentensi inayoweza kukusaidia wewe katika 

mtihani wako?  Na ipi nyepesi inayoweza kueleweka kwa wanafunzi 

wako? 

 

Kazi za Kufanya 

1. Kwa kutumia mbinu ulizojifunza darasani/chuoni, elekeza wanafunzi 

wako kubainisha mambo yanayosababisha utata katika tungo na jinsi 

ya kuzuia utata huo. 
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1.5 Kutumia Kamusi 

Maudhui  

Katika mada hii umejifunza namna ya kutumia kamusi ya Kiswahili Sanifu 

kujifunza maneno mapya.  Pia kwa njia ya mazoezi umebaini maana, aina na 

matumizi ya maneno kwa kutumia kamusi na mazoezi ya kupanga maneno Ki-

kamusi.  Pia umejifunza taarifa muhimu zilizoingizwa kwa kutumia Istilahi ya 

Kidahizo na Vibadala.  Vilevile umejifunza utaratibu wa kuyagawa maneno 

katika makundi mbalimbali kulingana na kazi zianzofanywa na maneno hayo 

katika lugha pamoja na sifa zao nyingine za msingi. 

 

Ujuzi 

Baada ya kujifunza matumizi ya kamusi utaweza:- 

� Kubaini maana, aina na matumizi ya maneno kwa kutumia kamusi. 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

Tafakuri 

1. Ni kwa vipi umeweza kuwabainisha wanafunzi wenye uelewa 

mdogo? 

 

2. Umewasaidiaje au unaweza vipi kusaidia kundi hili? 

 

3. Ni changamoto zipi unaweza kukabiliana nazo katika 

kuwasaidia wanafunzi wenye uelewa mdogo? 

 

4. Unazikabili vipi changamoto hizi? 

Shughuli za Kufanya 

1. Kwa kutumia  kamusi waelekeze wanafunzi wako kutoa mifano dhahiri 

maana ya:- 

(a) Kidahizo 

(b) Vibadala vya Kidahizo. 

 

2. Andaa somo la dakika 80 na ufundishe ugawaji wa maneno katika 

kategoria kwa kuonyesha bayana mbinu utakazotumia katika kuwasilisha 

mada hii/maarifa haya 
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Tafakuri 

1. Bainisha changamoto uliyopata katika kutumia mbinu 

uliyo/zochagua. 

2. Onyesha namna ambayo unaweza kukabili changamoto hii katika 

ufundishaji wa mada nyingine 

3. Je matumizi ya kamusi yanakusaidiaje katika ufundishaji wa somo 

la Kiswahili? 

4. Jiulize, je katika ufundishaji wako wa kila siku kuna ulazima wa 

kutumia kamusi? 
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MADA YA PILI: 

MATAMSHI NA LAFUDHI YA KISWAHILI 

 

2.1 Kutumia matamshi na lafudhi sahihi ya Kiswahili. 

Maudhui  

Katika mada hii umejifunza 

i. Kutamka maneno ya Kiswahili kwa usahihi kwa kutumia jedwali la irabu na 

jedwali la konsonanti. 

ii. Lafudhi mbalimbali za  matamshi yanayotokana na athari za mazingira. 

iii. Sauti za Kiswahili Sanifu na jinsi zinavyotamkwa na mahali pa kutamkia. 

iv. Irabu za Kiswahili sanifu na Konsonanti za Kiswahili Sanifu na Viyeyusho 

vyake. 

v. Maandishi ya kifonetiki. 

 

Ujuzi 

Baada ya kujifunza mada hii mwalimu utaweza:- 

(a) Kutamka maneno ya Kiswahili kwa usahihi. 

(b) Kutumia lafudhi sahihi ya Kiswahili katika mawasiliano. 

(c) Kusahihisha makosa ya utamkaji wa maneno ya Kiswahili. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Shughuli za kufanya 

1. Andaa somo na uonyeshe jinsi utakavyofundisha wanafunzi wako tofauti 

kutofautisha Lafudhi na Kiimbo, Irabu, konsonanti na kiyeyusho. 

 

2.   Andaa  kazi itakayokusaidia kuwaelekeza wanafunzi kutofautisha maana  

      ya sauti ghuna na zisizo ghuna (hafifu) 

3. Onyesha jinsi utakavyofundisha wanafunzi wako kuandika maneno 

yafuatayo katika maandishi ya kifonetiki. 

       (a)  thamani (b)  thelathini (c) ng’ombe (d) gharama. 
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Tafakuri 

1. Unaeleza vipi uwezo wako katika kufundisha mada ulizoelekezwa? 

 

2. Ni mambo yapi ungependa kujifunza zaidi juu ya ufundishaji wa mada 

ulizofundisha? 

 

4. Ikiwa mwanafunzi wako anashindwa kutamka na kutofautisha kati ya  

(a) r  na l 

(b) s na � 

(c) f na v 

(d) s na z. 

 

(a) Andaa somo uonyeshe utakavyomsaidia kutamka vizuri vitamkwa 

hivyo. 

(b) Eleza sababu zinazosababisha kushindwa kutamka vizuri vitamkwa 

hivyo. 
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MADA YA TATU: 

FASIHI 

2.2 Kukusanya na kuhifadhi kazi za fasihi 

Maudhui  

Mpendwa mwalimu mwanafunzi, katika mada hii umejifunza maana ya fasihi 

kwa kutumia mitazamo mbalimbali ya wanafasihi.  Vilevile umejifunza 

umuhimu wa kukusanya na kuhifadhi kazi mbalimbali za fasihi.  Pia umeweza 

kuainisha mbinu/njia za kukusanyia kazi za fasihi na kubainisha ubora na 

udhaifu unaojitokeza katika uhifadhi wa kazi za fasihi. 

 

Ujuzi 

Baada ya kujifunza mada hii utaweza: 

(a) Kueleza maana ya fasihi 

(b) Kueleza umuhimu wa kukusanya na kuhifadhi kazi za fasihi simulizi. 

(c) Kuwezesha wanafunzi kuainisha njia mbalimbali za kukusanya na 

kuhifadhi kazi za fasihi simulizi. 

(d) Kueleza ubora na udhaifu wa mbinu/njia mbalimbali za kukusanya na 

kuhifadhi kazi za fasihi simulizi. 

Shughuli za kufanya  

Ili kujijengea ujuzi wa hayo uliyojifunza fanya shughuli zifuatazo:- 

1. Kwa kutumia mitazamo mbalimbali ya wanafasihi eleza jinsi 

utakavyofundisha wanafunzi wako kueleza maana ya fasihi.  Pamoja na 

kubainisha tanzu zilizomo katika kila aina ya fasihi. 

 

2. Andaa somo linalolenga kuwasaidia wanafunzi wako kuonyesha na kueleza  

  njia/mbinu mbalimbali za kukusanyia na kuhifadhi kazi za fasihi. 
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Jipime 

1. Kwa kutumia jedwali, jadili ubora na udhaifu wa njia/mbinu za kukusanya 

na kuhifadhi kazi za fasihi. 

2. Eleza utakavyosimamia wanafunzi wako wa Kidato cha pili kukusanya na 

kuhifadhi kazi za fasihi simulizi zifuatazo: 

(i)  vitendawili  (ii)  methali     (iii)  ngano.   

3. Eleza utakavyotumia mkoba wako wa kazi kukusanya na kuhifadhi kazi za 

fasihi zilizoainishwa katika 2. 

4. Je, katika kusoma mada hii umegundua matatizo gani katika ukusanyaji na 

uhifadhi wa kazi za fasihi simulizi?  Katika mazingira yako ya kazi? 

 

2.3 Kutunga Kazi za Fasihi 

Maudhui 

Katika mada hii umejifunza kwa makini kwa kubainisha kanuni za utunzi wa 

kazi mbalimbali za fasihi simulizi na fasihi andishi.  Vile vile umejifunza 

kutunga kazi mbalimbali za fasihi simulizi na fasihi andishi kwa kutumia kanuni 

za Utungaji zilizoainishwa kwa kila utanzu wa fasihi.  Sasa jishughulishe na 

haya yafuatayo:- 

 

Ujuzi 

Baada ya kujifunza mada hii utaweza: 

(a) Kubaini kanuni za utunzi wa kazi mbalimbali za fasihi. 

(b) Kutunga kazi mbalimbali za fasihi. 
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Shughuli za kufanya 

1. Andaa somo la dakika 80 uoneshe jinsi utakavyowasaidia wanafunzi 

wako kubainisha kanuni za Utungaji wa fasihi simulizi (methali, 

vitendawili na hadithi). 

             a)   Ushairi 

            b)  Tamthiliya 

            c)  Hadithi (Riwaya) 

2. Bainisha na tumia mbinu mbalimbali ambazo zinaweza kuwawezesha  

wanafunzi kupenda kuandika. 

 

3. Eleza ubora na udhaifu katika uwezeshaji wa ushairi, tamthiliya na 

hadithi (riwaya)   

 

Tafakuri 

1. Eleza jambo moja lililokuvutia au lililokupendeza wakati unawezesha 

kutunga kazi za fasihi. 

2. Jambo hili lina maana gani katika ufundishaji na ujifunzaji darasani? 
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MADA YA NNE: 

UHAKIKI WA KAZI ZA FASIHI 

 

 4.1 Misingi ya Uhakiki 

Mpendwa mwalimu mwanafunzi, katika mada hii umejifunza maana ya uhakiki 

wa kazi za fasihi kwa kina.  Pia umejifunza na kubaini misingi ya uhakiki kwa 

kutumia vigezo mbalimbali vya Uhakiki wa kazi za fasihi.  Katika hatua hii 

unapaswa kujikumbusha ili kujenga uwezo wako Kitaaluma na Kitaalamu. 

  

  Ujuzi 

 Baada ya kumaliza mada hii utaweza: 

 kujijengea ujuzi ufuatao:- 

(a) Kueleza kwa mifano dhana ya uhakiki 

(b) Kubaini misingi ya uhakiki wa kazi za fasihi. 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Shughuli za kufanya 

1. Kwa kutumia mifano dhahiri wasaidie wanafunzi wako jinsi ya 

kubainisha vigezo vya uhakiki  wa kazi za fasihi. 

2. Fani na maudhui ndivyo vigezo vikubwa vya uhakiki wa kazi.  

Kwa kutumia mbinu ulizojifunza jadili jinsi utakavyofundisha 

wanafunzi wako wa Kidato cha tatu 

3. Andaa somo la dakika 40 ukionyesha jinsi utakavyowafundisha 

wanafunzi wako wa Kidato cha tatu misingi ya uhakiki. 

Tafakuri 

1. Dhana ya kuwa “fani na maudhui” sawa na pande mbili za sarufi 

inajitoshelezaje katika uhakiki wa kazi za fasihi? 

2. Vigezo vya uhakiki ulivyojifunza vimekusaidiaje katika 

uchambuzi na uhakiki wa kazi za fasihi?  Hii ina maana gani kwa 

mwalimu? 
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4.2 Kuhakiki Kazi za Fasihi 

Maudhui  

Mada hii ya uhakiki ni mada muhimu sana katika uwanja wa fasihi.  Umejifunza 

katika nadharia na vitendo, natakiwa kujifunza zaidi kwa kupitia tahakiki 

mbalimbali na kuhakiki kazi mbalimbali za fasihi. 

 

Ujuzi 

Baada ya kufanya mapitio utaweza: 

Kuhakiki kazi mbalimbali za fasihi kwa kufuata misingi ya uhakiki. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Shughuli za kufanya 

1. Onesha jinsi utakavyofundisha wanafunzi wako kuhakiki kazi zifuatazo za 

fasihi:- 

      Tamthiliya:- 

      1.  Ngoswe – Penzi kitovu cha Uzembe (Edwin  Seimzaba) 

      2.  Mfalme Juha  (Farouk M. Topan  - Oxford University) 

      Riwaya 

     1.  Kusadikika            - Shabani Robert  

     2.  Watoto wa mama ntilie          -  Zainabu Mwanga. 

                   

    Ushairi.   

    1.  Mashairi ya Chekacheka – T. Mvungi 

    2.  Malenga Wapya               -  TAKILUKIZ 

    4.  Diwani ya Mloka              -   Charles Mloka. 

Tafakuri 

1. Kuna umuhimu gani kujifunza tamthiliya, riwaya, na ushairi? 

 

2. Ni tabia gani mwalimu anapaswa kuwa nayo ili kuwawezesha wanafunzi 

kupata maana au maudhui kutokana na tamthiliya, riwaya na ushairi? 
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MADA YA TANO: 

MAENDELEO YA KISWAHILI 

 

Maudhui: 

Mwalimu mwanafunzi, karibu kwenye sura hii ya maendeleo ya Kiswahili.  

Katika kujadili mada hii umejifunza nadharia zinazoeleza chanzo cha kuenea 

kwa Kiswahili, asili na chimbuko lake. 

 

Ujuzi  

Baada ya Kusoma na kuzingatia mada hii utaweza kueleza chimbuko la 

Kiswahili kwa kutumia ushahidi wa kihistoria.  Utaweza pia kuonesha ushahidi 

wa kimsamiati na kimuundo kuhusu ubantu wa Kiswahili. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Shughuli za kufanya 

Baada ya kusoma mada ya maendeleo ya Kiswahili na kuielewa inakubidi  ufanye 

kazi zifuatazo:- 

1. Andaa mifano mitano ukitumia Lugha yeyote ya kibantu ili kuthibitisha 

kuwa Kiswahili ni Kibantu.  Onyesha waziwazi muundo wa silabi 

zinazojitokeza. 

2. Fanya utafiti mdogo hapo shuleni na maeneo ya karibu na shule  ili uweze 

kuwaeleza wanafunzi wako tofauti kati ya asili ya Kiswahili na Chimbuko la 

Kiswahili.  Ni vema pia kuwatumia Wazee walio jirani na shule. 

3. Fanya kazi ndogo ya kukusanya mifano ya Lugha za Kibantu kimuundo na 

kimsamiati na uziweke kwenye mkoba wako wa kazi. 

Tafakuri 

1. (a) Jipime mwenyewe kama unaweza kueleza asili na chimbuko la  

            Kiswahili.     

(b) Jiulize kama una uwezo wa kuwasaidia wanafunzi wako kuonesha kwa 

kutumia mifano na ushahidi Ubantu wa Kiswahili. 
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5.1 Kukua na Kuenea kwa Lugha ya Kiswahili katika Afrika Mashariki 

 

Maudhui 

Baada ya kusoma na kuzingatia mada ndogo ya asili ya lugha ya Kiswahili 

tunakukaribisha usome juu ya kukua na kuenea kwa lugha hii .  Pia umejifunza 

vyombo mbalimbali vilivyohusika na ukuaji na ueneaji wa lugha ya Kiswahili 

hapa Tanzania. 

 

Ujuzi 

Baada ya kusoma na kuzingatia maelezo ya mada hii, soma vitabu vingine 

vinavyoeleza juu ya kukua na kuenea kwa lugha ya Kiswahili.  Baada ya hapo 

unaweza:- 

(a) Kueleza dhana ya kukua na kuenea kwa lugha ya Kiswahili na kueleza 

mambo yaliyosaidia ukuaji na ueneaji wake katika Afrika. 

(b) Tunakutarajia uweze kueleza mafanikio na matatizo yanayovikumba 

vyombo vinavyokuza na kueneza lugha ya Kiswahili katika Afrika 

Mashariki. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Shughuli za kufanya 

Unatakiwa kufanya kazi mbili zifuatazo: 

1. Kuwasaidia wanafunzi wako kuibua na kuorodhesha vyombo 

vilivyosaidia katika ukuzaji wa lugha ya Kiswahili kuanzia Tanzania 

ilipata Uhuru. 

 

2. Kuwasaidia wanafunzi wako kueleza kazi ya kila chombo.   

 

3. Kuwasaidia wanafunzi kubaini matatizo na mafanikio yanayovikumba 

vyombo vinavyokuza na kueneza Kiswahili katika Afrika Mashariki? 

Tafakuri 

1. Jiulize kama unaweza kutoa maelezo ya kutosha kwa wanafunzi wako 

kuhusu kukua na kuenea kwa lugha ya Kiswahili. 
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MADA YA SITA: 

UFAHAMU 

 

6.1    Ufahamu wa Kusikiliza 

Baada ya kusoma na kujifunza mada hii ni matumaini yetu kuwa umebaini 

umuhimu wa Ufahamu wa kusikiliza kama mojawapo ya njia ya mawasiliano.  

Pia umejifunza umuhimu wa kusikiliza kwa makini ili kuelewa kiini 

kinachoongelewa.  Vile vile umeweza kueleza maana ya maneno na misemo 

mbalimbali iliyotumika katika matini mbalimbali. 

 

Ujuzi 

Baada ya kusoma na kuzingatia mada hii utaweza:- 

(a) Kueleza dhana ya ufahamu wa kusikiliza 

(b) Kubaini mawazo makuu kutokana na habari uliyosikiliza 

(c) Kujibu maswali yatokanayo na habari uliyosikiliza 

(d) Kueleza maana za maneno na misemo kama ilivyotumika kwenye habari 

uliyosikiliza. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Shughuli za kufanya 

1. Andaa habari kwa kuiandika.  Waweza kuipata pia hii habari kutoka 

kwenye Redio au Luninga kisha ubaini mawazo makuu kutokana na 

habari hiyo.   

2. Elekeza wanafunzi waisome habari hii kwa sauti na hakikisha kuwa 

wote wameisikia.  Andaa maswali ambayo unaweza kumuuliza 

mwanafunzi ili uweze kufahamu kiasi chake cha ufahamu juu ya habari 

uliyosikiliza. 

Tafakuri 

1. Jipime mwenyewe kama unaweza kuwasaidia wanafunzi kusoma habari 

na kueleza maneno magumu na misemo ilivyotumika katika habari. 

2. Orodhesha matatizo yanayoweza kujitokeza unapofundisha kusikiliza na  

kisha jiulize kama unaweza kuwasaidia wanafunzi kutatua matatizo 

hayo. 
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6.2       Ufahamu wa Kusoma 

Maudhui 

Mpendwa mwalimu mwanafunzi, baada ya kusoma mada ndogo hii umebaini 

aina za kusoma.  Vilevile umebaini mawazo makuu na kueleza maana ya 

maneno na misemo iliyotumika katika matini mbalimbali uliyosoma. 

 

Ujuzi 

Baada ya kusoma na kuzingatia mada hii utaweza:- 

a) Kueleza dhana ya ufahamu wa kusoma. 

b) Kubaini mawazo makuu kutokana na habari uliyosoma. 

c) Kujibu maswali kutokana na habari uliyosoma. 

d) Kueleza maana na misemo kama ilivyotumiwa kwenye habari/matini 

uliyosoma. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

. 

 

 

 

 

 

 

 

Shughuli za kufanya 

1. (a)  Andaa habari ya kusoma kisha andaa maswali utakayowauliza  

            wanafunzi wako kutokana na habari hiyo yanayohitilafiana katika    

             ugumu wa fikra. 

 

     (b)  Katika habari hiyo hiyo andaa mazungumzo utakayoanza kabla ya  

            kufundisha somo na baada ya kusoma na kuwauliza maswali ya  

            mdomo 

Tafakuri 

1.   Unadhani mazungumzo ya awali kabla ya kusoma kwa ufahamu yana  

      faida kwako na kwa wanafunzi wako? 

2.  Jiulize kama unaweza kuwapa muda wanafunzi wataje makosa ya 

     matamshi wenyewe.  Je unafikiri kuwa unaweza  kusaidia kurekebisha  

     makosa yanayojitokeza mara kwa mara  katika matamshi? 
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6.3       Ufupisho wa Habari 

Maudhui 

Baada ya kusoma kwa makini ufahamu wa kusikiliza na kusoma umebaini 

mambo muhimu ambayo yataweza kukusaidia katika kufupisha yale 

uliyoyasoma. 

 

Pia umejifunza namna ya kuchambua mawazo makuu yatakayoweza kukusaidia  

wewe na wanafunzi wako kufupisha habari mtakazozisoma kutoka kwenye 

vyanzo mbalimbali vya habari. 

 

Ujuzi 

Baada ya kusoma na kuzingatia mada hii utaweza: 

(a) Kueleza dhana ya ufupisho. 

(b) Kufafanua misingi ya ufupisho wa habari. 

(c) Kufupisha habari uliyosikiliza au uliyosoma kwa kuzingatia misingi ya 

kufupisha habari. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Shughuli za kufanya 

1. Andaa kazi ya ufupisho kwa kidato cha pili kisha ifupishe kazi hiyo 

kwa ¾ kutoka  habari ya asili kisha iweke kwenye mkoba wa kazi. 

2. Andaa kazi ya ufupisho kwa kidato cha nne kisha ifupishe kazi hiyo 

kwa ⅓ kutoka habari ya asili kisha iweke kwenye mkoba wa kazi. 

3. Tumia stadi ya ufupisho katika shughuli zako za kuandika shajara, 

kumbukumbu zako za somo darasani kisha andika  ripoti ya 

ufundishaji wako kwa wiki nzima na iweke kazi hii kwenye mkoba wa 

kazi. 
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Tafakuri 

1. Jiulize kama unaweza kueleza dhana ya ufupisho, misingi ya 

ufupisho  na kama unaweza kufupisha habari uliyosoma au 

kusikiliza. 

 

2. Je unaweza kutumia stadi ya ufupisho kwa kufupisha habari  

kuanzia fupi, rahisi hadi ndefu na ngumu?. 

 

3.   Je, unaweza kuandaa matini/habari ya ufupisho 

itakayokusaidia wewe kufundishia darasani? 
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MADA YA SABA: 

UANDISHI 

 

Mpendwa mwalimu mwanafunzi katika mada hii, umejifunza juu ya uandishi wa 

insha za aina mbalimbali.  Pia umejifunza ufafanuzi wa aina mbalimbali za 

insha, mambo ya kuzingatia katika uandishi wa insha.  Mwisho umejifunza pia 

kuandika insha kwa kuzingatia muundo wa insha na masuala mtambuko 

 

Ujuzi 

Mwalimu mwanafunzi utaweza: 

(a) Kueleza dhana ya uandishi wa insha. 

(b) Kufafanua aina za insha 

(c) Kueleza mambo ya kuzingatia katika uandishi wa insha 

(d) Kuandika insha kwa kuzingatia muundo wa insha na masuala mtambuko. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Shughuli za kufanya  

Baada ya kusoma maelezo ya mada ndogo hiyo andaa matini za mifano ya insha 

za  

(a) Kusimulia, kujieleza, kuhoji na kubuni.  Unaweza kuwapa wanafunzi 

mfano wa insha ya masimulizi wakaandika na ziweke ubaoni au ukutani 

ili wazisome.  Waonyeshe masuala mtambuko yanavyoweza kujitokeza 

na kujumuishwa katika kazi zao. 

(b) Onyesha wanafunzi wako hatua kwa hatua miundo mbalimbali ya insha 

Tafakuri 

1. Jipime mwenyewe kama unaweza kuandika insha mbalimbali na  

   kuingiza maswala mtambuko katika kazi zako.   

2. Umewezaje kuwasaidia wanafunzi waingize maswala mtambuko kwenye  

    kazi ya uandishi. 
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7.1  Uandishi wa Hotuba 

Maudhui 

Mpendwa mwalimu mwanafunzi, katika mada hii ndogo tunakukaribisha tena 

katika mambo muhimu uliyojifunza juu ya uandishi.  Katika mada ndogo hii 

umejifunza:- 

• Maana ya hotuba 

• Mambo muhimu ya kuzingatia katika uandishi wa hotuba na 

• Kuandika hutoba kwa kuzingatia mada za masuala anuai ya jamii. 

 

Ujuzi 

Mwalimu mwanafunzi utaweza: 

(a) Kueleza maana ya hotuba. 

(b) Kufafanua mambo ya kuzingatia katika uandishi wa hotuba. 

(c) Kuandika hotuba kwa kuzingatia mada za masuala anuai ya jamii. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Shughuli za kufanya 

Baada ya kusoma mada ndogo hii na kuielewa.  Andaa kazi zifuatazo:- 

1. Kusanya hotuba mbalimbali zilizosomwa hapo shuleni, mfano Baraza la 

shule la wanafunzi, siku ya Wazazi, siku ya Mahafali na sikukuu 

mbalimbali.  Angalia muundo wa hotuba hizo kuanzia utangulizi – kiini na 

hitimisho. 

 

2. Husisha hotuba hizo na zile ulizotolea mifano darasani.  Ni Mambo gani 

yaliyopungua na unajifunza nini zaidi.  Soma ili upate ufahamu zaidi.  

Tumia shajara na mkoba wako wa kazi ili kutunza kazi zako. 

3. Jifikirie kuwa wewe ni Mkuu wa Shule unayofundisha, na unatakiwa kuwa 

mgeni rasmi  katika sherehe ya ufunguzi wa mradi mpya wa maji katika 

shule jirani.  Fikiria kuwa umepewa nafasi ya kusoma risala ya kupokea  

mradi huo chini ya ufadhili wa  nchi ya Canada.  Andaa/andika risala 

itakayotumika katika tukio hilo. 
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Tafakuri 

 

1. Je, unaweza kuwapa wanafunzi wako mwongozo wa kuandika hotuba 

nzuri? 

2. Ni jambo gani jipya umejifunza katika uandishi wa hotuba?  Tafsiri yake 

ni nini katika kufundisha na kujifunza? 
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MADA YA NANE: 

SARUFI 

 

Mpendwa mwalimu mwanafunzi, baada ya kusoma na kujifunza mada ya 

kwanza  hadi ya saba tunakukaribisha katika mada ya Sarufi   kwa ujumla. 

 

Katika mada hii umejifunza 

• Maana ya sarufi na tanzu zake. 

• Pia umejifunza kwa kina miundo mbalimbali ya sarufi. 

• Umejifunza pia ngeli za majina na muainisho wake. 

 

Ujuzi 

Mwalimu mwanafunzi mpaka wakati huu tunakutarajia wewe uweze; 

1. Kuunda maneno mbalimbali ya Lugha ya Kiswahili.   

2. Kuainisha ngeli za nomino kwa msingi wa maana.   

3. Kutoa maelezo ya kutosha kwa wanafunzi wako kuhusu dhana ya 

uambishaji wa maneno na upatanisho wa kisarufi. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Shughuli za kufanya 

Baada ya kusoma kwa undani vitabu vyenye mada hiyo hapo juu, tunakupa kazi 

zifuatazo. 

(i) Fundisha mada ya uundaji wa maneno kwa wanafunzi wako.  Wape kazi 

za kutosha ili waweze kuunda maneno mengi kwa kufuata kanuni 

ulizowaelekeza. 

 

2.  Katika  idara yenu ya Kiswahili hapo shuleni jaribu  

(ii) kuainisha ngeli kwa msingi wa maana.  Baada ya kazi hiyo jaribu wewe 

mwenyewe na wanafunzi wako darasani mkitumia mifano mingi zaidi. 

3.  Weka kazi zote ulizofanya wewe, ulizofanya na wanafunzi na ulizofanya 

             na walimu wenzako katika mkoba wako wa kazi. 
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Tafakuri 

1. Jipime kama unaweza kuchunguza mizizi viambishi na mashina katika 

maumbo ya maneno ya Kiswahili. 

2. Kwa kawaida Lugha nyingi za Ulimwengu zina mizizi funge na mizizi   huru 

je unaweza kuwasaidia wanafunzi kutafuta mifano katika Lugha zao. 

3.  Jiulize kama unaweza kutoa mifano ya kutosha kuhusu 

     -  Viambishi vya njeo 

     -  Viambishi vya unyambulishi katika vitenzi 

     -  Viambishi vya nafsi 

     -  Viambishi vya hali 

     -  Viambishi  virejeshi 

     -  Viambishi vya Nomino 

     -  Viambishi kanushi. 
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