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Jarida hili linatolewa na
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Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

Januari 29, 2026, jijini Dar es 
Salaam, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

alizindua rasmi Mpango Mkakati 
wa Kisayansi wa Kujenga Umahiri 
Kusoma, Kuandika na Kuhesabu 
(KKK) kwa watoto wa Elimu ya Awali 
na wanafunzi wa Darasa la I na II. 
 
Uzinduzi huu ni hatua kubwa ya 
utekelezaji wa ahadi za siku 100 
alizotoa wakati wa kampeni za 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2025. 
Mkakati wa KKK unalenga kuhakikisha 
kila mtoto anapata stadi za msingi 
za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu 
mapema kabla ya kufika darasa la 
tatu, ili waweze kujifunza kwa ufanisi 
zaidi katika ngazi zinazofuata za elimu. 
 
Haya ni maono ya Rais Samia kuondoa 
dhana kwamba watoto wetu wanafika 
madarasa ya juu ya shule za msingi 
wakiwa hawajui Kusoma, Kuandika 
na Kuhesabu. Waswahili wanasema 
ugonjwa umepata mwarobaini. 

 
Mkakati huu ni sehemu ya utekelezaji 
wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2030, Sera ya Elimu na Mafunzo 
ya Mwaka 2024 (Toleo la 2023) na 
utekelezaji wa Agenda ya Afrika 
2063 pamoja na Lengo la Nne la 
Malengo ya Maendeleo Endelevu 
(SDG 4) linalosisitiza upatikanaji wa 
elimu bora kwa usawa na ujumuishi. 
 
Hakika Tanzania haitabaki nyuma, 
kwani Mkakati huu unaangalia mbinu 
za ufundishaji, walimu, vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia pamoja 
na miundombinu. Bila kusahau 
nafazi ya mzazi katika kuhakikisha 
mtoto wa darasa la awali mpaka 
la pili anamudu stadi za KKK.  
 
Tunampongeza Rais wetu kwa maono 
haya na Serikali kwa ujumla. Heko kwa 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
kwa kutekeleza Mkakati huu. Hivyo 
macho na masikio tuelekeze kwenye 
utekelezaji.
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RAIS SAMIA ATOA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI 
WA MKAKATI WA ELIMU 

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, 
ametoa maelekezo kwa 

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Ofisi ya Waziri Mkuu TAMISEMI na 
Wizara nyingine zinazoshughulika 
na elimu kuhakikisha utekelezaji 
kamili wa Mkakati wa Kisayansi wa 
Kujenga Umahiri Kusoma, Kuandika 
na Kuhesabu (KKK). 

Mhe. Samia ametoa maelekezo 
hayo jijini Dar es Salaam akizindua 
Mkakati huo, amesema Wizara husika 
lazima zihakikishe mkakati huo 
unatekelezwa kikamilifu katika ngazi 
zote ili kuleta matokeo yanayopimika 
na yenye manufaa kwa watoto na 
taifa kwa ujumla.  

Aidha, ameelekeza tathmini 
za maendeleo zifanyike mapema ili 
kubaini watoto wenye changamoto na 
kuwapatia msaada kwa wakati, huku 
akisisitiza uwajibikaji wa walimu, 
wakuu wa shule na maafisa elimu 
katika kufuatilia utekelezaji wake.  

Rais Samia amesema Serikali 
itaendelea kusimamia kwa karibu 
utekelezaji wa Mkakati huo, 
kuhakikisha rasilimali na mifumo 
vinakwenda sambamba na matokeo 
yaliyokusudiwa. 

ufundishaji kupitia mafunzo endelevu 
kwa walimu, maandalizi ya vifaa 
shirikishi vya kufundishia, mapitio 
ya mitaala hususan masomo ya 
sayansi, tathmini ya mara kwa 
mara ya maendeleo ya wanafunzi, 
na ushirikishwaji wa jamii katika 
mchakato wa elimu. 

Amesisitiza kuwa mpango huo 
utatekelezwa kwa miaka mitano hadi 
2030, na kutakuwa na mrejesho wa 
kila mwaka kuonyesha hatua ilifikiwa 
ya umahiri wa wanafunzi.

Mkakati wa KKK  >

Aidha, ameipongeza Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknoloji kwa 
maandalizi thabiti ya Mkakati huo, 
akieleza kuvutiwa na matumizi 
ya mbinu shirikishi za ujifunzaji 
zilizooneshwa wakati wa uzinduzi 
kwa kutumia zana na nyenzo bunifu 
zinazopatikana nchini. 

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia Prof. Adolf Mkenda, 
ameeleza maeneo makuu ya 
utekelezaji wa Mkakati huo ni pamoja 
na kuimarisha njia za
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WAZIRI MKENDA: SAYANSI NA TEKNOLOJIA 
NGUZO YA MAENDELEO YA TAIFA

Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Prof. Adolf 
Mkenda, amesema kuwa 
sayansi na teknolojia ni 

nguzo kuu za maendeleo ya taifa na 
kwamba Serikali imejipanga kutoa 
fursa za masomo na mafunzo ndani 
na nje ya nchi kupitia programu 
mbalimbali.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
katika hafla ya kuwaaga vijana 16 
wanaokwenda masomoni nchini 
Afrika Kusini chini ya ufadhili wa 
Samia Scholarship Extended DS na 
AI+, Prof. Mkenda amesisitiza dhamira 
ya Serikali kuendeleza vipaji vya 
sayansi kwa vijana wa Kitanzania ili 
kuchochea maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi.

Amewataka wazazi na wanafunzi 
kuzitambua fursa za masomo 
zinazopatikana duniani na kuhimiza 
wanafunzi wenye uwezo wa kitaaluma 
kuendeleza vipaji vyao.

Aidha, Prof. Mkenda amesema 
licha ya jitihada za Serikali, bado kuna 
changamoto ya uhaba wa walimu 
wenye ujuzi wa kutosha katika fani za 
sayansi, hivyo kunahitajika uwekezaji 
mkubwa katika mafunzo ya walimu ili 
kuhakikisha utoaji wa elimu bora.

Ameongeza kuwa Serikali 
itaendelea kuboresha mazingira ya 
kujifunza na kutoa nafasi kwa walimu 
kupata mafunzo ya kitaalamu ili 
kuendana na mahitaji ya dunia ya sasa. 
Pia ametoa wito kwa wadau wote, 
ikiwemo taasisi za elimu, kushirikiana 
na Serikali kusaidia wanafunzi wenye 
changamoto mbalimbali ili wasiachwe 
nyuma.

Samia Scholarship  >

Dhamira ya Serikali 
kuendeleza vipaji vya 
sayansi kwa vijana wa 

Kitanzania
“
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Siku 100 za Rais Samia  >

Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Prof. 
Adolf Mkenda, amesema 
kuwa Serikali imezindua 

Mkakati wa Kisayansi wa Miaka Mitano 
wa Kujenga Umahiri wa Kusoma, 
Kuandika na Kuhesabu (KKK) wenye 
kauli mbiu “Elimu ya Awali Msingi 
wa Maendeleo Endelevu”. Lengo ni 
kuhakikisha kila mtoto anapofikia 
darasa la tatu anakuwa na umahiri wa 
KKK. 

Prof. Mkenda ameeleza hayo jijini 
Dodoma, akizungumza na Waandishi 
wa Habari kuhusu utekelezaji wa 
ahadi za Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan katika siku 100 za uongozi wa 
Awamu ya Sita, muhula wa pili katika 
sekta ya elimu, sayansi na teknolojia. 

“Lengo letu ni kuhakikisha kila 
mtoto anapofikia darasa la tatu awe 
na umahiri wa kusoma, kuandika na 
kuhesabu bila shida. Katika utekelezaji 
wa Mkakati huu, UNICEF wameahidi 
kutoa shilingi TZS Bilioni 2 kwa ajili ya 
kuanza utekelezaji wa mafunzo kwa 
walimu.,” amesema Prof. Mkenda.

Amesema Serikali imetekeleza 
ahadi ya kuajiri walimu 6,044 kati ya 
7,000 wa sayansi na hisabati, huku 
taratibu za ajira kwa waliobaki 

UTEKELEZAJI WA AHADI ZA RAIS SAMIA NDANI 
YA SIKU 100 

zikiendelea. Aidha, shule 26 maalum 
za sayansi kwa wasichana na shule 5 
za vipaji kwa wavulana zimekamilika, 
na nyingine zipo katika hatua za 
ujenzi. 

Prof. Mkenda ameongeza kuwa 
Wizara kwa kushirikiana na waajiri, 
VETA na vyuo vikuu imeandaa mfumo 
wa kulinganisha mafunzo na mahitaji 
ya soko la ajira katika sekta za nishati, 
TEHAMA na viwanda, utakaotolewa 
Februari 9, 2026. 

Sambamba na hilo, amesema 
kuwa ujenzi wa vyuo 64 vya VETA 
ngazi ya wilaya umefikia asilimia 67 na 
vitakapokamilika vitadahili wanafunzi 
33,000 kwa mwaka.

Serikali imeongeza mikopo ya 
Elimu ya Juu na diploma kutoka Shilingi 
Bilioni 460 hadi Trilioni 1.2 kwa mwaka 
wa fedha 2026/27. Pia inakamilisha 
ujenzi wa kampasi mpya 16 za Vyuo 
Vikuu katika mikoa ya Kigoma, Lindi, 
Tanga, Tabora na Zanzibar ili kupanua 
fursa za elimu ya juu.

Pia, Serikali imenunua na 
kusambaza vifaa vya kidijitali na saidizi 
vyenye thamani ya Shilingi Bilioni 5.35 
kwa ajili ya walimu na walimu tarajali 
wenye ulemavu katika halmashauri 
184, hatua inayolenga kuhakikisha 
usawa katika upatikanaji wa elimu.

Elimu ya 
Awali; Msingi 

wa Maendeleo 
Endelevu

“
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Mageuzi ya Elimu  >

MAGEUZI YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA KUJENGA 
UCHUMI IMARA NA ENDELEVU  

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan amesema 
kuwa Serikali imedhamiria 

kufanya mageuzi ya elimu, sayansi, 
utafiti na ubunifu ili kujenga uchumi 
imara na endelevu. 

Mhe. Samia amesema hayo 
baada ya kuzindua Jengo la Taaluma 
na Utawala la Taasisi ya Sayansi za 
Bahari Zanzibar Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM - MSI). Amesisitiza 
kuwa Taasisi hiyo, ni mdau muhimu 
kwa Serikali katika kujenga uchumi 
shindani na shirikishi. 

Mhe. Rais ameongeza kuwa 
Taasisi hiyo ya kimkakati itachangia 
uvuvi endelevu, utalii wa bahari na 
uchumi wa Bluu. Ameishukuru Benki 
ya Dunia kwa kushikiana na Serikali 
katika kutekeleza Mradi wa Elimu ya 
Juu kwa Mageuzi ya Kiuchumi (HEET). 

Aidha, ameipongeza Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa 
kusimamia mradi wa HEET kwa ufanisi 
na kuleta matokeo chanya huku 
akiwataka vijana kutumia fursa ya 
kusoma kwa bidii ili kupata maarifa 
na ujuzi.

Amewataka Wahadhiri na 
watafiti kuimarisha ushirikiano na 
sekta binafsi kuleta maendeleo, na 
amewahimiza wanafunzi kujifunza 
kwa bidii, kuwa mabalozi na walinzi 
wa rasilimali za bahari. 

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
amesema kuwa Mradi wa HEET 
unajenga jumla ya majengo 1,177 
ya elimu ya juu kote nchini, ikiwemo 
majengo mapya 130, maabara na 
karakana 309, mabweni na hosteli 26, 
maktaba, ofisi, nyumba za watumishi, 
zahanati na cafeteria. 

Prof. Mkenda ameishukuru 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kwa kuujumuisha uzinduzi wa 
jengo hilo katika maadhimisho ya 
Miaka 62 ya Mapinduzi Matukufu ya 
Zanzibar, akibainisha kuwa hatua 
hiyo inaimarisha juhudi za kuleta 
mageuzi katika elimu, sayansi, utafiti 
na ubunifu.
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TEKNOLOJIA ZA KIDIJITALI KUWEZESHA 
UJIFUNZAJI ELIMU MAALUM NA JUMUISHI

Elimu Maalum  >

Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Mhe. 
Prof. Adolf Mkenda 
amesema kuwa, Serikali 

inaendelea na utekelezaji wa sera na 
maboresho ya mitaala, na kwamba 
jitihada za uwekezaji zimewezesha 
wanafunzi wenye mahitaji maalum 
kupata elimu bora. 

Prof. Mkenda ameeleza hayo jijini 
Dodoma, akizindua ugawaji wa vifaa 
vya kielimu na saidizi kwa walimu, 
wakufunzi na walimu tarajali wenye 
ulemavu vyenye thamani ya Sh. Bilioni 
5.3. 

Waziri huyo amekumbusha 
alichosisitiza Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Tanzania kuwa, 
Serikali inapotekeleza maendeleo 
jumuishi, itaendeleza jitihada 
zilizoanza za kuweka miundombinu na 
vifaa kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalum katika ngazi zote za elimu. 

Vifaa vilivyozinduliwa ni pamoja 
na kompyuta mpakato 688, mashine 
ya kidijiti ya kurekodi sauti 377, 
tabuleti 196, machine ya braille ya 
kielektroniki 19, emboza 6, machine ya 
kuongeza sauti 7 na seti 4 za kupima 
usikivu. 

Vifaa hivyo vimesambazwa katika 
shule za Msingi 309, shule za Sekondari 
629 na Vyuo vya Ualimu 10 kwa ajili 
ya waalimu, wakufunzi na walimu 
tarajali wenye mahitaji maalum katika 
halmashauri zote 184. 

Kamishna wa Elimu, Dkt. 
Lyabwene Mtahabwa, amesisitiza 
kuwa msingi wa elimu ni walimu, 
na katika Karne ya 21 hawapaswi 
kuwa hodari wa kushika chaki 
pekee bali wanapaswa kuijua na 
kuitumia teknolojia kikamilifu katika 
ufundishaji na ujifunzaji. 

Naye, Mkurugenzi wa Elimu 
Maalum, Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Dkt. Magreth Matonya, 
amesema walibaini walimu 1,055 
wanakabiliwa na changamoto za 
ufundishaji, ikiwemo 342 wenye 
ulemavu wa viungo wasiokuwa na 
vifaa vya kufundishia na 310 wenye 
ulemavu wa uoni, usikivu, viziwi na 
ualbino. 
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ELIMU KIDIJITALI, HITAJI SIYO CHAGUO 
- PROF. NOMBO 

Elimu Kidijitali  >

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia 
Prof. Carolyne Nombo 
amesema kuwa Miongozo 

ya Kitaifa ya Elimu ya Kidijitali kwa 
ngazi zote za elimu na Mwongozo 
wa Kitaifa wa Matumizi ya Akili Unde 
(AI) katika Elimu inatoa mwelekeo wa 
namna taasisi zinavyoweza kutumia 
teknolojia za kidijitali na AI katika 
ufundishaji, utafiti, tathmini na 
utawala. 

Prof. Nombo ameeleza hayo jijini 
Dodoma wakati akifungua Warsha 
ya kujenga uelewa wa pamoja juu ya 
Mkakati huo na

Miongozo yake, akisisitiza kuwa 
mabadiliko ya kidijitali si chaguo tena, 
bali ni hitaji la lazima katika elimu, ili 
kuzalisha nguvu kazi mahiri.

Katibu Mkuu huyo, amewataka 
walimu na waelimishaji kutumia 
kikamilifu teknolojia katika 
kufundishia na kujifunzia ili kwenda 
sambamba na mabadiliko yanayojiri 
duniani katika nyanja hiyo. 

‘’Vyuo vya ualimu, vyuo vikuu na 
taasisi zote za mafunzo zinapaswa 
kuzingatia ufundishaji wa kidijitali, 
ujumuishaji wa TEHAMA, uelewa wa 
Akili Bandia (AI), pamoja na stadi za 

data katika programu za mafunzo ya 
awali na mafunzo kazini’’, amesema 
Prof. Nombo. 

Kwa upande wake Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara hiyo, Prof. Daniel 
Mushi amesema kuwa, Mkakati huo 
pamoja na Miongozo yake, imezingatia 
ubora wa elimu, usawa wa fursa, 
ubunifu, na matumizi yanayolengwa 
ya teknolojia za kidijitali nchini. 

Amehimiza ushirikiano na wadau 
ili kufikia malengo yaliyokusudiwa 
katika kutekeleza Mwongozo wa 
Kitaifa wa Matumizi ya Teknolojia 
za Kidijitali katika Shule na Vyuo vya 
Ualimu na Mwongozo wa Kitaifa wa 
Matumizi ya Teknolojia za Kidijitali 
katika Vyuo vya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi. 

Ametaja miongozo mingine ni 
Mwongozo wa Kitaifa wa Matumizi 
ya Teknolojia za Kidijitali katika Vyuo 
Vikuu na Mwongozo wa Kitaifa wa 
Matumizi ya Akili Unde katika Elimu.

Mabadiliko ya 
kidijitali si chaguo 
tena, bali ni hitaji 
la lazima katika 

elimu

“
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VETA na Ajira  >

VETA MOSHI YATAKIWA KUIMARISHA 
USHIRIKIANO NA MAKAMPUNI KUKUZA AJIRA 

NA TEKNOLOJIA MPYA

Naibu Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, 
Mhe. Wanu Hafidh Ameir, 
ameielekeza VETA Moshi 

kuimarisha ushirikiano na makampuni 
na viwanda ili kuongeza ajira kwa 
wahitimu na matumizi ya teknolojia 
mpya, kwa kuzingatia uelekeo wa 
nchi kama ulivyoainishwa katika Dira 
ya Maendeleo ya Taifa 2050, sera za 
kisekta na miongozo mbalimbali ya 
kitaifa. 

Mhe. Ameir ametoa maelekezo 
hayo alipotembelea chuo hicho, 
akisisitiza kuwa ushirikiano huo 
unaboresha mafunzo kulingana na 
mahitaji ya soko la ajira.

 
Aidha, amesema kuwa utekelezaji 

wa mafunzo ya sekta ya madini kupitia 
programu jumuishi ya ufundi wa 
teknolojia ya uchimbaji madini kwa 
kushirikiana na Chemba ya Madini 
Tanzania utawezesha utoaji wa 
mafunzo yanayoakisi mahitaji halisi 
ya sekta hiyo muhimu kwa taifa. 

Amesema kuwa Serikali 
itaendelea kuwekeza katika kuongeza 
fursa na kuinua ubora wa mafunzo 
ya ufundi stadi kwa kununua vifaa 
vya kisasa, kuimarisha miundombinu 
ya kufundishia na kujifunzia, pamoja 
na ujenzi wa vyuo vipya vya VETA 64 
nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi (VETA), CPA Anthony Kasore, 
amesema kuwa Chuo hicho, 
kimeendelea kushirikiana na viwanda 
na migodi ili kuhakikisha mafunzo 
yanayofundishwa yanaakisi mahitaji 
ya soko la ajira na kuwawezesha vijana 
kupata fursa za ajira kwa haraka.

Ameongeza kuwa Chuo hicho 
kimekuwa kivutio kwa vijana kutoka 
ndani na nje ya nchi, ikiwemo Comoro, 
Congo na Rwanda, ambao hujiunga 
kusomea fani mbalimbali, hali 
inayodhihirisha ubora na umahiri wa 
mafunzo yanayotolewa.

Mhe. Wanu Hafidh Ameir
Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia

Aidha, ameongeza kuwa VETA 
imeweka mkakati wa kuhakikisha 
watu wenye mahitaji maalum 
wanajiunga na mafunzo ya ufundi 
stadi bila kulipa ada. Hatua hii inalenga 
kuwaonyesha jamii kuwa nao wana 
uwezo wa kushiriki kikamilifu katika 
kuinua uchumi wa taifa.

Katika kuunga mkono juhudi za 
Serikali, Mbunge wa Moshi Mjini, Mhe. 
Ibrahim Shayo, ameahidi kufadhili 
masomo ya vijana 10 kila mwaka katika 
Chuo cha VETA Moshi. Amesema kuwa 
hatua hiyo ni fursa kwa vijana wa 
Mkoa huo, kujijengea ujuzi, kuboresha 
maisha yao na kuchangia maendeleo 
ya taifa.
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Ujuzi na Ajira   >

UJENZI WA VETA ZA WILAYA KUIBUA ARI YA 
VIJANA KUPATA UJUZI NA AJIRA

Chuo cha Ufundi na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi (VET) 
kinajivua kutekeleza ilani ya 
Chama cha Mapinduzi (CCM) 

kwa vitendo hususani katika eneo 
la kuwapatia watoto wa kitanzania 
ujuzi unaowawezesha kushiriki katika 
shughuli za kiuchumi na kijamii 
 
Hayo yameelezwa Januari 17, 2026 
jijini Dodoma na Mkurugenzi Mkuu 
wa VETA CPA Antony Kasore wakati 
wa ziara ya Jumuiya ya Umoja wa 
Wazazi CCM, Taifa katika Chuo hicho. 
 
Amesema ujuzi unaotolewa katika 
Vyuo vya VETA ni kwa vijana 
wote, ngazi zote,umri wowote na 
kwamba ni kitu ambacho hakitoki 
kichwani wala mikononi akisisitiza 
mara unapoupata unakusaidia 
muda wowote na wakati wowote 
 
Ametaja eneo lingine ambalo 
utekelezaji wake umefanikiwa 
kuwa ni ujenzi wa VETA akisema 
katika ilani ya CCM ya Mwaka 
2020-2025 wameweza kuongeza 
Vyuo vya ufundi Stadi takribani 33 
katika Mikoa na Wilaya mbalimbali 
hivyo kufikia VETA 80 mwaka 2024 
 
“Sasa hivi Rais Mhe. Samia na 
Serikali ametoa fedha tunajengewa 
tena vyuo vingine 65 katika Wilaya 
mbalimbali na Mkoa mmoja wa 
Songwe lengo ni kutoa fursa za vijana 
kupata ujuzi utakaowasaidia kuingia 
katika soko la ajira la hapa nchini 
na nje ya nchi” amesema Kasore   
 
Ameongeza kuwa ujenzi wa Vyuo 
hivi umeenda sambamba na 
kuviwekea vifaa vya kufundishia 
na kujifunzia na kuongeza udahili 
kutoka elfu 61 na kufikia elfu 80 
kwa mwaka kwa wale wanaosoma 
kozi za muda mfupi na mrefu. 
 
“Mwanafunzi anaesoma kozi ya 
muda mrefu wa kutwa analipa elfu 
sitini huku wa muda mrefu akilipa 
laki na ishirini, fedha nyingi za 
kugharamia masomo yao zinatolewa 
na Serikali,”ameongeza Kasore. 

 
Aidha Kasore amesema VETA imeweka 
mkazo katika eneo la mtoto wa kike 
kupata ujuzi na kwamba kwa sasa Chuo 
kimetoka katika asilimia 20 ya kudahili 
watoto wa kike na kufikia asilimia 30 
huku lengo likiwa kufikia asilimia 45. 
 

Akizungumzia eneo la kutambua 
ujuzi wa vijana ambalo liko wazi 
kwenye ilani, Kasore amesema kwa 
sasa ipo sera ya kurasimisha ujuzi 
waliokuwa nao na kuwapatia vyeti 
vinavyotambulika na kuwawezesha 
kupata ajira rasmi.
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SERIKALI YAENDELEA KUWEKEZA KATIKA 
MAFUNZO YA VYUO VYA UFUNDI STADI 

Serikali ya Awamu ya Sita 
imeendelea kuwekeza kwa kiasi 
kikubwa katika elimu ya ufundi 
nchini ikiwemo kugharimia 

chakula na mafunzo kwa vitendo 
viwandani kwa maelfu ya wanafunzi, 
ili kuzalisha rasilimaliwatu yenye ujuzi 
unaokidhi mahitaji ya soko la ajira na 
kuchochea maendeleo ya Taifa. 

Hayo yamesemwa mkoani

chakula kwa wanafunzi 18,316 
katika taasisi mbalimbali za elimu ya 
ufundi nchini pamoja na kugharamia 
mafunzo kwa vitendo viwandani 
(Industrial Practical Training - IPT) 
kwa wanafunzi 2,085. Ameeleza kuwa 
jitihada hizo ni sehemu ya mkakati wa 
Serikali wa kuhakikisha Taifa linakuwa 
na wataalamu wa fani za amali wenye 
uwezo wa kuchochea maendeleo 
ya kiuchumi na kusaidia kutatua 
changamoto za jamii. 

Akizungumza katika mahafali 
hayo, Prof. Mushi amewapongeza 
wahitimu wa Stashahada ya Uhandisi 
Ujenzi na wahitimu wa fani ya ufundi 
bomba ngazi ya pili, akisema kuwa 
elimu waliyoipata ni hazina kubwa 
kwao binafsi, familia zao na Taifa kwa 
ujumla.

Songwe na Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Daniel Mushi, katika Mahafali ya 
Kumi na Tisa (19), Duru ya Tatu (3) ya 
Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam 
(DIT), Kampasi ya Songwe. 

Prof. Mushi amesema kuwa 
Serikali itaendelea kugharamia elimu 
ya ufundi katika mwaka wa fedha 
2025/2026 ikiwemo kutoa huduma ya

Serikali 
itaendelea 

kugharamia 
elimu ya ufundi
“
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Katibu Mtendaji,
Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU),

Jengo la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
S.L.P 6562,

7 Mtaa wa Magogoni,
11479 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2113694, 2113691
Barua Pepe: es@tcu.go.tz

------------------------------------------
Mkurugenzi Mtendaji,

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu
(HESLB),

HESLB House, 1 Mtaa wa Kilimo -TAZARA,
Barabara ya Mandela,

P.O. Box 76068,
15471 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 736 665 533/ 739 665 533
Baruapepe: ed@heslb.go.tz

------------------------------------------
Katibu mtendaji,

Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA),
Eneo la Viwanda Mikocheni,

Barabara ya Bagamoyo,
S.L.P 2624 au 32019,

14112 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2700493-6/9 na 22 2772423

Barua Pepe: esnecta@necta.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTVET),

S.L.P 17007, DODOMA.
Simu: +255 26 2323 121 / 0733 77 77 51

Barua Pepe: info@nacte.go.tz
------------------------------------------

Mtendaji Mkuu,
Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu

(ADEM),
Nunge Street, Old Catholic Church Road,

S.L.P 71, BAGAMOYO, PWANI.
Simu: +255 23 244 0216

Barua Pepe: adem@adem.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia

(COSTECH),
Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,

S.L.P. 4302,
14113 Kijitonyama,

DAR ES SALAAM.
Simu: +255 (022) 2771358/ 2774023/ 2700749

Baruapepe: dg@costech.or.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Taasisi ya Elimu Tanzania (TET),

Plot 132, Barabara ya Ali Hassan Mwinyi
S.L.P. 35094, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 0735 041168
Barua Pepe: director.general@tie.go.tz

------------------------------------------
Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA),
S.L.P 34578,

Mikocheni B, Bima Road,
DAR ES SALAAM.

Simu:
Barua Pepe: info@tea.or.tz

dg@tea.or.tz

Mkurugenzi Mkuu
VETA Makao Makuu,

Plot No. 18, Central Business Park (CBP)
Barabara ya VETA,

S.L.P 802,
26 DODOMA.

Simu: +255 26 2963661
Baruapepe: info@veta.go.tz

------------------------------------------
Mtendaji Mkuu,

Tume ya nguvu za Atomic Tanzania (TAEC)
S.L.P 743,

23114 Engutoto, Block J, Plot No 216,
ARUSHA

Simu: +255 272 9700054
Barua Pepe:dg@taec.go.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Kampasi ya Mwalimu Julius Nyerere Mlimani,

S.L.P. 35091, Mtaa wa Chuo Kikuu
16103 Dar es Salaam

Simu: +255222410700
Baruapepe: vc@udsm.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Ardhi University (ARU),
Plot No. 3, Observation Hill Blok L,

University Road,
P.O. Box 35176, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 738 357 310-12
Baruapepe: aru@aru.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi,
Muhimbili (MUHAS),

9 Barabara ya Umoja wa Mataifa,
Upanga Magharibi,

S.L.P. 65001,
11103 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2150302-6
Baruapepe: vc@muhas.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Sokoine (SUA),
S.L.P 3000,

Barabara ya Edward Moringe, Mtaa wa Kilimo,
01 MOROGORO

Simu: +255 23 260511-4
Barua Pepe: sua@sua.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Mzumbe (MU),
S.L.P 1, MOROGORO

Simu:
Barua Pepe: mu@mzumbe.ac.tz

info@mzumbe.ac.tz
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM),

S.L.P 259,
Mtaa wa Benjamin Mkapa,
Jengo la Benjamin Mkapa,

41107 DODOMA.
Simu: +255 26 2310001/2/3
Barua Pepe: vc@udom.ac.tz

relations@udom.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu Huria Tanzania (OUT),

S.L.P. 23409,
14110 Open University Road,

Kinondoni Municipality,
DAR ES SALAAM

Simu: +255 22 2668820/ 2668992
Baruapepe: vc@out.ac.tz

------------------------------------------
RASI wa Chuo,

Chuo Kikuu kishiriki cha Elimu
Dar es Salaam (DUCE),

Taifa Road Next to Benjamin Willium,
S.L.P 2329,

15105 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2850975

Barua Pepe: principal@duce.ac.tz
dpacademic@duce.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Ushirika Moshi,
06 Barabara ya Sokoine Moshi,

S.L.P 474
KILIMANJARO

Simu: +255 272 751 833
Barua Pepe: info@mocu.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo Kushiriki Cha Elimu Mkwawa (MUCE),
Mtaa wa Mkwawa Chuo,

S.L.P. 2513,
51111 IRINGA CBD.

Simu: +255 26 2702 751
Baruapepe: principal@muce.ac.tz
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu Cha Sayansi na Teknolojia

Mbeya (MUST),
S.L.P. 131,

Barabara ya 01 MUST,
01 MBEYA.

Simu: +255(0)25 2957542/4
Barua pepe: vc@mustnet.

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia
ya Nelson Mandela (NMIST),

Kampasi ya Tengeru, Barabara ya Nelson Mandela,
S.L.P. 447,

23301 TENGERU, ARUSHA
Simu +255 272970001

Baruapepe: vc@nm-aist.ac.tz
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius

Kambarage Nyerere,
S.L.P 976, Butiama, MARA

Simu:
Barua Pepe: info@mjnuat.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi
Bodi ya Huduma za Maktaba (TLSB),

27 Mtaa wa Bibi Titi Mohamed,
S.L.P 9283

DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2150048/9

Barua Pepe: info@tlsb.go.tz

Katibu Mtendaji,
Tume ya Taifa ya UNESCO,

7 Magogoni Street,
P. O. Box 20384,

11479 DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2126598/ 22 2134292

Baruapepe: info@natcom.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW)

23 Mtaa wa Bibi Titi Mohammed,
S.L.P. 20679,

11103 DAR ES SALAAM
Simu:

Baruapepe: info@iae.ac.tz
------------------------------------------

Mkuu wa Chuo,
Chuo cha Ufundi Arusha (ATC),

Junction of  Moshi-Arusha and Nairobi Roads,
P.O. Box 296,

23105 ARUSHA.
Simu: +255 (0) 27-297 0056

Baruapepe: rector@atc.ac.tz/pro@atc.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Kituo cha Maendeleo Dakawa,

S.L.P 1733,
MOROGORO.

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT),
Kona ya Bibi Titi na Barabara ya Morogoro

S.L.P 2958
11104 DAR ES SALAAM

Simu:
Barua Pepe: principal@dit.ac.tz
------------------------------------------

Mkuu wa Chuo,
Chuo cha Kumbukumbu ya
Mwalimu Nyerere (MNMA),

30 Barabara ya Kibada,
S.L.P 9193,

17107 Kigamboni,
DAR ES SALAAM.

Simu:
Baruapepe: rector@mnma.ac.tz

Anuani za Taasisi zilizo chini ya Wizara

- KAZI NA UTU TUNASONGA MBELE -


