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Tahariri: Mageuzi ya
Kihistoria Katika Elimu,
Sayansi na Teknolojia

Katika mwaka wa fedha 2024/25,
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, chini ya uongozi wa Rais
Dkt. Samia Suluhu Hassan, imefanya
mageuzi makubwa katika sekta ya
elimu ikiwa ni pamoja na kuzindua
Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka
2014 Toleo la 2023, inayolenga
kuzalisha nguvu kazi mathubutiyenye
maarifa, stadi stahiki na ujuzi.

Serikaliimeongezafursa za upatikanaji
wa elimu kwa makundi yote ya jamii
kupitia sera ya utoaji wa elimu bila
malipo, inayo jumuisha elimu ya awali
hadi sekondari ya juu. Aidha imepiga
hatua kubwa kwa kuongeza fursa
za mikopo ya elimu ya juu, hatua hii
imewawezesha vijana wengi kufikia
ndoto zao za kielimu.

Kwa kutambua kuwa walimu ni
nguzo muhimu katika maendeleo
ya elimu nchini, Serikali imeongeza
fursa za ajira, kuboresha maslahi ya
walimu ili kuongeza motisha kazini
na kuwezesha mafunzo endelevu ya
walimu kazini kuwajengea ujuzi mpya
na mbinu za kisasa za ufundishaji.

Wizara ya Elimu, Sayansi
inamshukuru  Mheshimiwa Dkt. Samia
Suluhu Hassan, kwa muongozo thabiti katika
kuimarisha sekta ya elimu. Inaishukuru

na Teknolojia

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Elimu,
Utamaduni na Michezo, Wizara za Kisekta,
Wadau wa Maendeleo, wadau wa elimu na
jamii kwa ujumla, tunatambua mchango
wenu umetuwezesha kufikia malengo katika
utoaji wa elimu bora nchini.




Elimu na Ujuzi Kujenga
Taifa Lenye Uchumi Imara

Serikali ya Awamu ya Sita imeandika
historia mpya kwa kuzindua Sera ya
Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014, Toleo
la 2023. Hatua hii ya kimkakati inalenga
kubadilisha mfumo wa elimu nchini
kuwa wa kisasa, jumuishi na wenye
ufanisi zaidi.

Akizungumza wakati wa uzinduzi, Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
alieleza kuwa lengo la mabadiliko ya
sera ni kuwaandaa vijana kwa kuwapatia
nyenzo sahihi zitakazowawezesha
kushindana kikanda na kimataifa, il
waweze kunufaika kiuchumi kupitia
rasilimali za taifa.

Mhe. Dkt. Samia alisisitiza kuwa Wizara ya
Fedha, Wizara ya Mipango na Uwekezaji,
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
na Ofisi ya Rais TAMISEMI, kusimamia
kikamilifu utekelezaji wa Sera na Mitaala
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mipya ya Elimu, ili ilete matokeo
yaliyokusudiwa katika kuimarisha sekta
ya elimu

Naye, Makamu wa Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania Mhe. DKkt
Philip Mpango alisisitiza kuwa kuyakabili
mabadiliko ya teknolojia Sera ya elimu
inapaswa kuzalisha nguvu kazi yenye
ujuzi wa kumudu teknolojia mbalimbali
na ushindani mkali wa kibishara duniani.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia
Prof. Adolf Mkenda alifafanua kuwa
katika sera hiyo, muda wa elimu ya
lazima umeongezwa kutoka miaka saba
hadi miaka 10, hatua inayojumuisha
elimu ya awali ya mwaka mmoja, elimu
ya msingi ya miaka sita, na sekondari ya
chini ya miaka mitatu.



Serikali Yawarejesha
Wanafunzi Zaidi 22,000
Shuleni

Hatua hii ni
utekelezaji wa
Waraka wa Elimu

Na. 2 wa mwaka
2021, uliotolewa na
Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia,
ukiruhusu wanafunzi
waliokatiza masomo
kurejea shuleni kwa
mfumo rasmi na usio
rasmi.

Aidha, Serikali imeweka
mikakati ya kutoa
msaada wa-kisaikolojia,
huduma za malezi ya
watoto, na ufadhili wa
“elimu kwawanafunzi .

waligrejeashuleni,,. o4 /&

Katika hatua ya kihistoria ya
kuimarisha usawa wa fursa za
elimu, Serikali ya Awamu ya Sita
imefanikiwa kuwarejesha shuleni
jumla ya wanafunzi 22,844
waliokuwa wamekatiza masomo
kwa sababu mbalimbali, ikiwvemo
ujauzito, ndoa za utotoni, na
changamoto za kifamilia.

Mpango huu
umepongezwa na
wadau wa elimu,
mashirika ya kijamii,
na wazazi, wakisema
ni hatua ya kuondoa
unyanyapaa na
kuimarisha haki ya
elimu kwa wasichana
na wavulana
waliokumbwa na
changamoto za
maisha.

Wanafunzi

5,142

wamejiunga tena
kupitia mfumo
rasmi wa elimu

wakirejea kupitia
mfumo usio rasmi
kama vile Mradi wa
Kuimarisha Elimu ya
Sekondari (SEQUIP).

Wanafunzi

17,702

Wanafunzi waliorejea wamesema wanajisikia kuthaminiwa
na kupewa nafasiya pili ya kujenga maisha yao.

“Nashukuru kwa kurudishuleni, natamani-kuwa muuguzi
na kusaidiawdasichanhd wengine wasikate tamad. 22

““ Mwanafunzi, kidato cha pili - Morogoro.
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Uboreshaji wa Miundombinu

Madarasa

«-- Msingi Sekondari .-s

ol

334

katika shule
za sekondari
Matenki ya kuhifadhia maji

katika shule
Zza msingi 139

Matundu ya vyoo
- Msingi

3,799

Nyumba za walimu

katika shule
za msingi

Ukarabati vituo vya
ualimu (TRCs)

ya Elimu Msingi, Sekondari
na Valimu

Sekondari .-.

408

Mabwalo




Aidha, serikali imefadhili wanachuo 787,

Wanaume WERREWELGE

kusoma Stashahada ya Ualimu
wa Elimu Maalum

Sambamba na hayo, Serikali imenunua na
kusambaza
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kompyuta
mpakato 35

o
©

vishikwambi 45

vitimwendo 120

vinasa sauti
vya kidigiti 48

kwa wanafunzi wa shule za msingi na
sekondari 120 katika halmashauri ambazo
Zilibainika kuwa na wanafunzi wengi
wenye ulemavu wa viungo.

Vilevile, jumla ya wanafunzi 691
wamepatiwa vifaa mbalimbali ikiwemo
kompyuta mpakato, vitimwendo na
vinasa sauti.

Aidha katika kuongeza fursa za elimu
ya amali, Serikali imewezesha ujenzi
wa shule mpya 103 za sekondari za
amali. Kati ya shule hizo, 29 ni za amali
za kihandisi na 74 ni za amali zisizo za
kihandisi, ambapo kukamilika kwake
kutaongeza idadi ya shule za amali
kutoka tisa (9) hadi 112.




BOOST Yaweka Msingi
Imara Ya Miundombinu
Elimu Ya Awali Na Msingi

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatekeleza Mradi wa
Kuimarisha na Kuboresha Elimu ya Awali na Msingi Tanzania Bara kupitia
Mkopo wa Masharti nafuu wa Benkiya Dunia. Mradi huu wa miaka 5 ulianza
kutekelezwa Disemba 2021 hadi Disemba 2026, ukigharimu kiasi cha Dola
za Marekani milioni 500.

A
-H- Mafunzo ya walimu yameimarishwa
7,230 Madarasa

Yamejengwa

Program hii imewezesha
ujenzi wa vyumba vya
madarasa 7,230 katika

Halmashauri mbalimbali
nchini, madarasa 3,880

yamejengwa katika shule
mpya 302 na madarasa

3,350 yamejengwa shule

zilizokuwa na uhaba. Aidha,
imewezesha ujenzi wa -

matundu ya vyoo 11,295,

majengo ya utawala 302 na
nyumba za walimu 40.

Serikali imewajengea uwezo wakufunzi 189 wa Vyuo
vya Ualimu 16 vinavyoandaa walimu wa Elimu ya
Awali ngazi ya Astashahada wamejengewa uwezo na
Wathibiti ubora wa Shule 480 kutoka Halmashauri

zote wa kufuatilia utolewaji wa elimu ya awali.

89.6% Kiwango cha
Uandikishaji

Utekelezaji wa Program hii umechagiza
uandikishaji wa Elimu ya Awali
uliongezeka kwa zaidiya 1.6%, iliyowekwa
kila mwaka na kufikia asilimia kati ya 5%
na 9%. Hadi kufikia 2024/25 uwiano wa
uandiskishaji umefikia asilimia 89.62%

Programu ya Shule Salama

Mpango wa Shule salama unawapa uwezo

maelfu ya maafisa na viongozi wa elimu,
wakiwemo washauri wa walimu 3,800 na
waratibu wa kata 680, ili kuhakikisha mazingira
salama ya kujifunzia.

Walimu Wakuu 18,798 Shule za
Msingi wapata mafunzo

Mafunzo kuhusu usimamizi bora wa Shule,
uwezo juu ya masuala ya Utawala bora. Maafisa
Elimu Mkoa, Maafisa Elimu Msingi, Wakaguzi
wa Hesabu wa ndani wa Halmashauri na
Maafisa Mipango wa Halmashauri zote.

Walimu 49,300 Wapata
Mafunzo

Walimu wapatao 49,300
wamepatiwa mafunzo
mbalimbali endelevu Kazini
(MEWAKA) kuhusu utambuzi
wa vifaa vya TEHAMA. Hii
ni pamoja na kuweka vifaa
vya TEHAMA katika vituo
vya Walimu 400 kurahisisha
ujifunzaji na ufundishaji



Primary Student
Learning Program




SEQUIP Yaboresha
Miundombinu ya Sekondari

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, kwa kushirikiana na Ofisi ya
Rais - TAMISEMI, inatekeleza mradi wa Mradi wa Kuboresha Elimu ya

Sekondari (SEQUIP), unaofadhiliwa na Benki ya Dunia kwa mkopo wa
Dola za Marekani milioni 500. Mradi huu umeleta mafanikio makubwa
katika miundombinu ya shule za sekondari nchini.

Ujenzi wa Madarasa na Majengo Mengine

Vyumba vya | mabweniya | matundu ; maabara
madarasa wanafunzi ya vyoo za sayansi

nyumba
za walimu

Katiya shule za sekondari za Kata 231 zinazojengwa kupitia Mradi
huu, shule 23 tayari zimekamilika, huku shule nyingine 208 zikiwa
katika hatua mbalimbali za ukamilishwaji. Vile vile ujenzi Shule
za sekondari za Amali 103 kupitia mpango huu, nazo zimepewa
kipaumbele, zikihusisha shule 29 za kihandisi na shule 74 zisizo
za kihandisi.

Uwezeshaji Masomo ya Sayansi kwa Wasichana

Mafanikio ya SEQUIP yameonyesha ubora wake kupitia ujenzi
wa Shule ya Sekondari ya Dkt. Samia Suluhu mkoani Ruvuma,
yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi1,200. Shule hii nisehemu
ya mpango wa shule za sayansi za wasichana za mikoa yote 26
zinazojengwa kupitia mradi huu.




Fursa za Elimu ya Ufundi
Zaongezeka: VETA kila Wilaya

Shule 103 Mpya Sekondari za
Amali Zajengwa

o
Katika kuongeza
fursa za elimu
ya amali, Serikali
imewezesha ujenzi
wa shule mpya 103 -

za sekondari za
amali.

EShuIe za amali
. za kihandisi

amali zisizo za
kihandisi

ambapo kukamilika kwake
kutaongeza idadi ya shule za amali
kutoka tisa (9) hadi 112.

Udahili wa wanafunzi katika vyuo vya
elimu ya ufundi umeongezeka hadi
kufikia

Ikilinganishwa
199,118

2024/25 2021/22

- 4

Ikiwa ni ongezeko
la wanafunzi @ - Z?Dm
Mafanikio hayo yanatokana na
kuongezeka kwa vyuo vya elimu
ya ufundi kutoka vyuo 441 mwaka
2021/22 hadi kufikia vyuo 512
mwaka 2024/25.

Mwaka 2025 wanafunzi 11,232 walidahiliwa
katika wvyuo wya VETA. Vyuo hivyo
vimeongezeka hadi kufikia 905 mwaka
2025 kutoka vyuo 810 mwaka 2022. Aidha
wanafunzi 391 wamedahiliwa katika Chuo
cha Ualimu wa Mafunzo ya Ufundi Stadi
Morogoro.

Serikali inaendelea na ujenzi wa vyuo 64
vya wilaya, ujenzi wa vyuo 63 umefikia
wastani wa asilimia 45, chuo cha wilaya
ya Chamwino asilimia 88 na cha mkoa
wa Songwe kimefikia asilimia 40. Vilevile,
ujenzi wa miundombinu ya nyongeza
katika vyuo 10 vya mafunzo ya ufundi stadi
umefikia wastani wa asilimia 82.

Serikaliimefadhilimafunzokwavitendokwa
wanafunzi 1,724 katika kutoka Chuo Kikuu
cha Sayansi na Teknolojia Mbeya, Chuo cha
Ufundi Arusha, na Taasisi ya Teknolojia Dar
es Salaam. Aidha, imewezesha huduma ya
chakula kwa wanafunzi 17,411 katika vyuo
husika.




EASTRIP Yaleta Mapinduzi
Elimu ya Ufundi Tanzania

za Kimarekani
Milioni 75

Tanzania imefungua ukurasa mpya wa
maendeleo kwa sekta ya elimu ya ufundi
kupitia Mradi wa Kujenga Ujuzi na
Mtangamano wa Kikanda wa Afrika
Mashariki (EASTRIP), unaofadhiliwva na
Benki ya Dunia kwa lengo la kuinua ubora
na upatikanaji wa elimu ya ufundi katika
vituo maalum vya umahiri nchini Tanzania,
Kenya na Ethiopia

2%%

Serikaliimepokea Dola za Kimarekani
milioni 75 kuboresha miundombinu,
mitaala, na mafunzo ya walimu ikiwa
ni sehemu ya kuimarisha ushirikiano
na sekta za viwanda katika vyuo vya
ATC, NIT, DIT pamoja na DIT kampasi
ya Mwanza.

Chuo cha NIT imefadhili mafunzo
walimu 17 katika nchi mbalimbali
duniani, na kutoa ufadhili kwa
wanafunzi 44 wa kike katika fani za
usafiri wa anga na operesheni za
usafirishaji.

Kwa upande wa uchakataji wa
ngozi, DIT Mwanza imeongeza idadi
ya wanafunzi kutoka 81 hadi 791
kwa mwaka, na kusaini mikataba
na viwanda kwa ajili ya mafunzo
kwa vitendo. Aidha Chuo cha ATC
kimejipatia sifa kutokana na ujenzi wa
kituo cha mafunzo ya nishati jadidifu
katika kampasi ya Kikuletwa.

Kwa upande wa uchakataji wa
ngozi, DIT Mwanza imeongeza
idadi ya wanafunzi kutoka 81
hadi 791 kwa mwaka, na kusaini
mikataba na viwanda kwa ajili ya
mafunzo kwa vitendo. Aidha Chuo
cha ATC kimejipatia sifa kutokana
na ujenzi wa kituo cha mafunzo ya
nishati jadidifu katika kampasi ya
Kikuletwa.

Mradi huu pia umeongeza
ushirikiano wa kikanda kwa
kuhimiza ubadilishanaji wa sera,
utafiti wa pamoja, na mafunzo ya

walimu katika nchi washirika.




Katika kutekeleza Sera ya Elimu na
Mafunzo, Serikali kupitia Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknlojia imechukua hatua
ya kihistoria katika kuinua ubora wa
elimu kwa kutumia teknolojia, baada ya
kuzindua rasmi Mwongozo wa Taifa wa
Matumizi ya Akili Mnemba (Artificial
Intelligence) katika Elimu.

Mwongozo huo unatoa miongozo ya
kielimu kuhusu matumizi salama na
madhubutiya teknolojia ya akili mnemba,
kuanzia upangaji wa masomo, upimaji wa
maendeleo, mpaka usimamizi wa taarifa
za shule. Unalenga pia kuhimiza utafiti
na bunifu zinazotumia Akili Unde, hasa
katika masomo ya STEM.

Sambamba na kugawa vishkwambi zaidi
ya 285,000 kwa walimu na wakufunzi nchi
nzima vikiwa vimeunganishwa na mifumo
ya TEHAMA yenye maudhui ya kitaaluma,
mitaala ya kidijitali, na programu maalum
za ufundishaji.

Aidha, kuongeza ufanisi katika ufundishaji,
kurahisisha ujifunzaji wa wanafunzi, na
kufuatilia maendeleo yao kitaaluma kupitia
mifumo vya kidijitali. Vishkwambi hivyo
vimegawiwa kwa walimu wa shule za
msingi, sekondari, vyuo vya ualimu na taasisi
za elimu ya juu.




Tuzo ya Mwalimu Nyerere
Yaleta Mapinduzi ya Fasihi
Tanzania: Waandishi Wazidi
Kung’ara
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Tuzo ya Taifa ya Mwalimu Nyerere ya Washindi wa Tuzo

Uandishi Bunifu ni mpango wa Kkitaifa

Ellogr_wmshvya na Serllkal| ya Tanz_ama Sh. milioni 10

upitia “W|_z.ara ya. Elimu, Sayansi na_ (cheti cha heshima

Teknolojia, ili kuenzi mchango wa Hayati na miswada yao

Mwalimu Julius Nyerere katika elimu na kuchapishwa na ,

fasihi. Tuzo hii inalenga kuhamasisha cusambazwe mashulen
: o : o na kwenye maktaba)

ubunifu wa waandishi wa Kiswahili,

kukuza usomaji, na kurudisha heshima

ya fasih_i kama nyenzo ya _njaa_rifa na milioni 7

mabadiliko ya kijamii. Kupitia jukwaa

hili, waandishi wanapata nafasi ya

kuonyesha vipaji vyao kwa kuchapishwa

na kusambaza kazi zao nchini.

milioni 5

tuzo hii imeendelea
kuonyesha ukuaji
mkubwa kwa

kupokea jumla ya
miswada 282 kutoka
kwa waandishi wa

ndani ya nchi a ’:;;gi'




KUPITIA
TAASISI YA ELIMU TANZANIA (TET)
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Fursa za Mikopo Elimu ya
Juu Zaimarika

Bajeti ya Mikopo
Elimu ya Juu Yapaa
na Kufikia
Sh. bilioni 787.4

Bil 787.4
Bil 570 )

-, ~
&

2021/22 2024/25

Katika mwaka wa fedha 2024/25
Serikali kupitia Bodi ya Mikopo ya
Wanafunziwa ElimuyaJuuimeongeza
bajeti ya mikopo kwa wanafunzi wa
elimu ya juu hadi kufikia Sh. bilioni
787.4 kutoka Sh. bilioni 570 zilizotolewa
mwaka 2021/22.

Vilevile, imetoa mikopo kwa ngazi ya
elimu ya stashahada (Diploma) kwa

kutoa mikopo yenye thamani ya Sh.
bilioni 19.95 kwa wanafunzi 7,534 wa
fani za sayansi na ufundi kwa mwaka
wa fedha 2024/25 ikiwa ni ongezeko
la asilimia 177.6 ikilinganishwa na
wanafunzi 2,714 waliopata mikopo
hiyo kwa mwaka wa fedha 2023/24.

SAMIA Skolashipu

Kupitia SAMIA Skolashipu Serikali
imetoa ufadhili wenye thamani
ya Sh. bilioni 7.29 kwa wanafunzi
646 wa mwaka wa kwanza
na wanafunzi wanaoendelea
(shahada wa kwanza 674 na ngazi
ya umahiri 80) wenye ufaulu
uliojipambanua katika fani za
Sayansi, Teknolojia, Uhandisi na
Hisabati.

SAMIA Extended
Skolashipu

Sambamba na ufadhilihuo, Serikali
kwa mara ya kwanza imeanza
kutoa ufadhili kwa wanafunzi wa
Kitanzania wanaosoma shahada
Za juu katika sayansi na teknolojia
ya nyuklia nje ya nchi kupitia
SAMIA Extended Skolashipu
ambapo wanafunzi watano (5)
wamenufaika.

Aidha, Serikali imetangaza
ufadhili wa masomo kwa mwaka
wa 2025/26 kupitia programu
ya SAMIA SCHOLARSHIP
EXTENDED DS/Al+ (SSE-DS/Al+),
kwa ngazi ya Shahada ya Kwanza
na Umahiri. Ufadhili huu unalenga
wanafunzi watakaojiendeleza
kitaaluma katika fani za Data
Science, Artificial Intelligence,
Cybersecurity, Machine Learning
na Allied Science.



HEET Yaweka Historia
Mpya Elimu ya Juu
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Bil. 25.7 Zazalisha Ubunifu
Mpya: COSTECH Yaipa Nguvu
Nguvu Kazi ya Kitaaluma

COSTECH yapatiwa
Sh. bilioni 25.7

Serikali ya Awamu ya Sita
imepiga hatua kubwa
katika kukuza sayansi,

teknolojia na ubunifu kwa
kuwekeza kiasi cha Sh.

bilioni 25.7 kupitia Tume
ya Taifa ya Sayansi na
Teknolojia (COSTECH) kwa
ajili ya kufadhili tafiti bunifu,
kuimarisha miundombinu
ya ubunifu, na kuchochea
uanzishaji wa biashara
mMpya zenye msingi wa
kiteknolojia.

2 WaaTens '

Tafiti Zafadhiliwa, Vituo Bunifu

Vyaimarishwa

Kwa mujibu wa taarifa kutoka COSTECH, fedha hizo
zimetumika kufadhili tafiti zaidi ya 50 zinazogusa

sekta mbalimbali

ikiwemo kilimo, afya, nishati

jadidifu, elimu, na TEHAMA. Pia, zaidi ya vituo 111 vya
ubunifu vimeimarishwa katika vyuo vikuu, taasisi za
elimu ya juu, na mabaraza ya ujasiriamali wa vijana

nchini.

uraznian

Kampuni 70 Mpya za Vijana
Zaundwa

Matokeoya uwekezajihuuyameonekana
moja kwa moja katika uundaji wa
kampuni 70 mpya zilizoanzishwa na
vijana waliopata msaada wa kifedha na
kiufundi kupitia COSTECH. Kampuni
hizo zinajihusisha na uzalishaji wa
bidhaa za teknolojia, mifumo ya kidijitali,
na huduma za ubunifu zinazotatua
changamoto halisi za jamii.

il

Hatua hii ni sehemu ya
utekelezaji wa Mpango wa
Taifa wa Maendeleo wa Miaka
Mitano, ambao unasisitiza
uboreshaji wa mazingira ya
utafiti na uanzishwaji wa
kampuni bunifu zinazoweza
kuhimili ushintdani wa
kimataifa.






JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOIJIA
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