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- Mhe. Majaliwa



Miaka 50 ya TEWW - Safari
ya Maarifa bila Kikomo

TAHARIRI

Mnamo Agosti 25, 2025, Tanza-
nia imeadhimisha miaka 50 tangu 
kuanzishwa kwa Taasisi ya Elimu 
ya Watu Wazima (TEWW), taasisi 

ambayo imekuwa nguzo muhimu katika kuen-
deleza elimu jumuishi kwa Watanzania wote. 
Maadhimisho haya yameongozwa na kauli 
mbiu “Elimu Bila Ukomo kwa Maendeleo En-
delevu” kauli inayodhihirisha dhamira ya taifa 
kuhakikisha kila Mtanzania, bila kujali umri, 
hali ya kijamii au mahali alipo, anapata fursa ya 
kujifunza na kujiendeleza

Kwa kipindi cha miaka 50, TEWW imekuwa 
mshirika wa karibu wa Serikali katika kushauri 
sera, kutekeleza miradi ya kimkakati kama SE-
QUIP na IPOSA, na kuwafikia makundi yaliyo-
ko nje ya mfumo rasmi wa elimu. Kupitia ute-
kelezaji wa programu hizo Wasichana zaidi ya 
13,000 wameweza kurejea shuleni, na vijana 
10,000 wamepata stadi za maisha na ujasiria-
mali kupitia programu hizi.

Akizungumza katika kilele cha maadhi-
misho hayo, Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa, 
alisisitiza kuwa elimu ya watu wazima siyo 

tu njia ya kuongeza maarifa na ujuzi, bali ni 
nyenzo muhimu ya kuchochea maendeleo ya 
kijamii na kiuchumi. Alieleza kuwa mafanikio 
ya TEWW ni ushahidi wa dhamira ya Serikali 
ya kuhakikisha hakuna Mtanzania anayebaki 
nyuma katika safari ya maendeleo

Aidha, tumeshuhudia Serikali kupitia Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, imeende-
lea kuonesha uongozi thabiti kwa kuweka sera 
madhubuti, kusimamia kwa makini utekelezaji 
wa programu, na kuwezesha rasilimali zinazo-
hitajika. 

Matokeo yake ni TEWW kuwa nguzo imara 
ya kuwainua Watanzania waliokosa fursa za 
awali za elimu, na hivyo kuchochea ushiri-
ki wao kupitia mfumo wa sasa wa Elimu bila 
Ukomo.

Mafanikio haya si tu kielelezo cha 
uwekezaji wa Serikali katika maarifa, bali pia 
ni mwanga wa matumaini kwa vizazi vijavyo. 
Ni ushuhuda kuwa elimu haina kikomo, na 
kwamba kila hatua ya kujifunza ni mchango 
katika ujenzi wa taifa lenye usawa, ustawi na 
maendeleo endelevu.

Elimu na Ujuzi Mpango Mzima.
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Elimu ya Watu Wazima 
nyenzo muhimu kujikomboa

kiuchumi - Mhe. Majaliwa
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muun-

gano wa Tanzania, Mhe. Kassim 
Majaliwa Majaliwa, amesema 
Elimu ya Watu Wazima ni nyenzo 

muhimu ya kuwawezesha Watanzania kujik-
omboa kiuchumi na kushiriki kikamilifu kati-
ka maendeleo ya taifa, hivyo ameitaka Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kuendelea 
kupanua wigo wa utolewaji wa elimu hiyo.

Akizungumza katika kilele cha Kongamano 

la Maadhimisho ya Miaka 50 ya Taasisi ya Elimu 
ya Watu Wazima kilichofanyika Jijini Dar es 
Salaam, Agosti 25, 2025, Mhe. Majaliwa ames-
isitiza umuhimu wa elimu hiyo kuwa jumuishi, 
inayozingatia mahitaji halisi ya jamii. Aidha, 
amehimiza kuhakikisha elimu hiyo inawafikia 
wananchi wote bila kujali hali zao za kiuchumi, 
umri, au mahali wanapoishi.

Waziri Mkuu ameitaka Taasisi hiyo kuonge-
za tafiti na ubunifu katika utoaji wa elimu 

Elimu ya Watu Wazima ni Ukombozi >

nje ya mfumo rasmi, ili kukabiliana na kasi ya 
mabadiliko ya teknolojia. Aidha, amehimiza 
ushirikiano wa karibu kati ya Wizara na wadau 
wa elimu katika uwekezaji wa miundombinu, 
ili kuhakikisha elimu inayotolewa katika vituo 
vya elimu bila ukomo inakuwa bora na inakidhi 
mahitaji ya walengwa

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Adolf Mkenda, amesema moja ya ma-
fanikio makubwa ya taasisi hiyo yametokana 
ni kutekeleza agizo la Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, linalohimiza wanafunzi walioacha 
shule kurejea masomoni. 

Kupitia mpango huo, zaidi ya wanafun-
zi elfu 13 wamerudi shuleni na kupata elimu 
nje ya mfumo rasmi. Elimu hiyo imewasaidia 
kubadilisha maisha yao kwa njia chanya na 
kuimarisha nafasi yao katika jamii.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Prof. Carolyne Nombo amese-
ma kuwa Kongamano hilo limewakutanisha 
wadau mbalimbali kujadili kwa kina namna 
ya kuimarisha upatikananji wa elimu jumuishi 
kwa makundi yote na kutathimini mafanikio na 
changamoto ili kuboresha sera na mikakati ya 
utoaji wa elimu.

Mkuu wa Taasisi hiyo, Prof. Philipo Sanga, 
amesema kuwa Taasisi hiyo imejipanga kuim-
arisha utoaji wa huduma kwa kutumia Tekno-
lojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA), ili 
kuwafikia wananchi wengi zaidi na itaendelea 
kushirikiana na wadau wadau wa elimu, na ku-
endelea kutoa elimu kwa makundi mbalimbali 
ikiwemo maafisa usafirishaji na wageni kutoka 
nje wanaokuja kujifunza.
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Fursa za Ufadhili >
Serikali inajenga miundombinu ya

elimu na kuongeza fursa za ufadhili 
Elimu ya Juu - Prof. Mkenda
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Waziri wa Elimu, Sayansi na Tekno-
lojia Prof. Adolf Mkenda, Agosti 
23, 2025 ameweka jiwe la msingi 
Mradi wa Ujenzi wa Shule ya Se-

kondari ya Wasichana Tukuta iliyopo Kata ya 
Terat, Wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara. 
Mradi huu unaotekelezwa na ECLAT Develop-
ment Foundation Tanzania chini ya ufadhili wa 
Shirika la Upendo la Ujerumani, unagharimu 
zaidi ya Shilingi Bilioni 4.6.

Waziri Mkenda amelishukuru Shirika hilo, 
kuwezesha ujenzi wa jumla ya shule 55 nchini, 
amesisitiza kuwa ushirikiano bado unahitaji-
ka katika ujenzi wa miundombinu mbalimbali 
ili kuwezesha utekelezaji wa Sera ya Elimu, 
akikumbusha kuwa ifikapo mwaka 2027, kila 
mtoto atatakiwa kusoma hadi kufikia kidato 
cha Nne.

Mkurugenzi wa Shirika la Upendo Foun-
dation Dkt. Fred Heimbach ameipongeza Ser-
ikali kwa kufanya uboreshaji na ujenzi wa mi-
undombinu ya elimu, ameitaka jamii kutumia 
vema fursa hiyo kuhakikisha Watoto wote wa-
napata elimu bora

Naye, Mwenyekiti wa Kijiji cha Terrat Bw. 
Kone Medukenya amesema wanajivunia ujen-
zi wa shule hiyo inayojumuisha vyumba vya 
madarasa 12, maabara za sayansi 4, mabwe-
ni 6, majengo sita ya vyoo, nyumba za walimu 
16, jengo la utawala, chumba cha kompyu-
ta na seva, kisima cha maji na miundombinu 
mingine.

Katika ziara yake mkoani humo, Wazi-
ri Mkenda ametembelea Shule ya Sekondari 
Emboreet iliyopo Kata ya Emboreet, ambapo 
amewahamasisha wanafunzi kusoma kwa bi-
dii na kutumia fursa mbalimbali za ufadhili wa 
masomo elimu ya juu ikiwemo Samia Skolash-
ipu kwa fani za Sayansi, Teknolojia, Uhandisi, 
Elimu Tiba na Hisabati.

Pia amesema mwaka huu Serikali imetan-
gaza ufadhili wa masomo katika ngazi ya Sha-
hada ya kwanza na Shahada ya umahiri kupitia 
program ya Samia Scholarship Extended AI/
DS kwa wanufaika wa fani za Data Science, 
Artificial Intelligence, Cybersecurity, Machine 
Learning na Allied Science, watakaosoma ka-
tika Vyuo Vikuu bora duniani.

Mkuu wa Shule hiyo Aziza Msengese 
amesema Shule hiyo ya Serikali ilijengwa kwa 
ufadhili wa ECLAT Development Foundation 
kwa kushirikiana na Shirika la Upendo la Uje-
rumani na inajivunia mafanikio mbalimbali iki-
wemo ongezeko la ufaulu kwa wanafunzi.



Samia Scholarship DS/AI+ >

50 wapata ufadhili wa Samia 
Scholaship Extended fani za 

Akili Unde na Sayansi ya Data

Wahitimu 50 waliofanya vizuri ka-
tika masomo ya Sayansi kwenye 
matokeo ya Kidato cha Sita mwa-
ka 2025 wamechaguliwa kupata 

ufadhili wa Samia Scholarship Extended, ku-
somea programu za Akili Unde, Sayansi ya Data 
na Sayansi zingine Shirikishi katika vyuo vikuu 
mahiri duniani.
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Taarifa hiyo imetolewa Agosti 31, 2025 ji-
jini Dar es Salaam na Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Carolyne 
Nombo, ambaye amesema kuwa wahitimu 
waliochaguliwa walitokana na ufaulu wao bora 
katika masomo ya PCM, PMC na PGM.

Prof. Nombo amesema kuwa wanafun-
zi hao watawekwa katika Kambi Maalumu ya 
Maarifa (Boot camp), ambapo watapatiwa 
mafunzo ya kujenga misingi katika matumizi 
ya kompyuta, programu na uchambuzi wa mi-
fumo, pamoja na kusaidiwa kufanya maombi 
ya udahili katika vyuo vya nje kwa kushirikiana.

Ameeleza kuwa mafunzo hayo yatatolewa 
na wataalamu wabobezi kutoka ndani na nje 
ya nchi, wakiwemo kutoka sekta binafsi na di-
aspora, kwa kipindi cha miezi 10.

 Aidha watapata fursa ya kufanya mitihani 
itakayowawezesha kupata vyeti vya kitaaluma 
mfano IBM, Certificate-Machine Lerning for 
for Data Science Projects, Certified Certificate 
in Cyber Security Standards na AWS Certified 
Cloud Practitioner vinavyotambulika kimatai-
fa.

Ufadhili huu ni utekelezaji wa Sera ya 
Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014, toleo la 
2023, inayolenga kutoa elimu inayozinga-
tia ujuzi kulingana na soko la ajira na stadi za 
karne ya 21 ili kuchangia katika maendeleo ya 
Taifa na kimataifa.



Shahada za Umahiri >

Vijana 10 waagwa kwenda
Ireland kusoma Shahada za Umahiri

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. 
Daniel Mushi, amesema kuwa 
Serikali ya Tanzania inaendelea 

kuchukua hatua madhubuti kuhakikisha 
vijana wanapata fursa za elimu na ujuzi un-
aoendana na mahitaji ya dunia ya sasa.

Akizungumza tarehe 15 Agosti 2025 
katika semina maalum ya kuwaaga Watan-
zania 10 waliopata ufadhili wa masomo ya 
Shahada ya Umahiri (Masters) kutoka Ser-
ikali ya Ireland kupitia Ubalozi wa Ireland 
nchini Tanzania, Prof. Mushi amesisitiza 
umuhimu wa kuandaa nguvu kazi yenye 
uwezo wa kushindana kimataifa.

‘’Tunaishi katika dunia inayobadilika 
kwa kasi kubwa, hivyo hatuwezi kubaki 
nyuma kama watazamaji; tunapaswa kuan-
daa nguvu kazi yetu ili iweze kuendana na 
kasi ya mabadiliko hayo,” amesema Prof. 
Mushi.

Amewahimiza wanufaika hao kutumia 
kikamilifu fursa waliyoipata kwa kuzingatia 
ubora wa kitaaluma, na kuhakikisha wana-
rejea nyumbani wakiwa na maarifa na ujuzi 
utakaosaidia kuchochea maendeleo ya tai-
fa.

Kwa upande wake, Balozi wa Ireland 
nchini Tanzania, Mhe. Nicola Brennan, 
amewapongeza washindi hao kwa kufau-
lu mchakato wa ushindani mkali, akiele-
za kuwa waombaji walikuwa wengi lakini 
Watanzania 10 walijitokeza na kuibuka 
kidedea.

“Tunajivunia sana nyinyi kwa kupata 
fursa hii. Hakikisheni safari hii inakuwa na 
maana kwa kuleta ujuzi na maarifa ambayo 
yanatarajiwa katika maeneo mnayokwenda 
kusomea,” amesema Bi. Brennan.

Miongoni mwa fani ambazo wanafaika 
hao watazisomea ni shahada ya umahiri 
kwenye Data Science and Analytics, Ar-
chitecture, Urbanism & Climate Action, 
Work and Organisational Behaviour, Global 
Health, Public Health, International Devel-
opment, Data Analytics, Sustainable Fi-
nance na Robotics and Intelligent.
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Mageuzi ya Elimu >

Vijana ni muhimili katika mageuzi
ya elimu nje ya Mfumo Rasmi

Kamishna wa Elimu, Dkt. Lyabwene 
Mtahabwa, amesisitiza kuwa vijana ni 
nguzo ya mageuzi ya elimu. Amesema 
ni muhimu washirikishwe kikamilifu 

katika mapitio ya miongozo ili iendane na ma-

hitaji ya kizazi cha sasa na kijacho, na kuimar-
isha utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo 
ya 2014, Toleo la 2023.

Dkt. Mtahabwa ametoa rai hiyo Agosti 
21, 2025 jijini Dar es Salaam katika mdahalo 
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maalumu uliowahusisha vijana balehe waliopo 
nje ya mfumo rasmi wa elimu. Ukilenga kuku-
sanya maoni ya vijana kuhusu aina ya ujuzi wa-
naohitaji ili waweze kushiriki kikamilifu katika 
shughuli za kiuchumi.  

“Tunahitaji kuhakikisha kuwa elimu nje ya 
mfumo rasmi inatoa maarifa, maadili, na ujuzi 
unaoendana na muktadha wa Tanzania, kikan-
da na kimataifa” amesema Dkt. Mtahabwa.

Ameongeza kuwa, ushirikiano wa karibu 
na vijana utasaidia kujenga mfumo wa elimu 
unaoendana na muktadha wa dunia ya sasa, 
hususan katika nyanja za teknolojia, ajira, na 
ubunifu. 

Vijana walioshiriki mdahalo huo wameele-
za changamoto mbalimbali wanazokumbana 
nazo, ikiwemo; ukosefu wa fursa za mafunzo 
ya vitendo, kukosa stadi za maisha na mbinu 
madhubuti za kujiajiri. 

Mwakilishi Kiongozi wa Elimu kutoka 
Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia 
Watoto (UNICEF) Bi. Simone Vis, amesema 
shirika hilo linajivunia kushirikiana na Wizara 
na wadau wengine katika kuleta mageuzi ya 
elimu. Ameeleza kuwa miradi bunifu inayo-
tekelezwa inalenga kuwawezesha vijana hasa 
wasichana kujifunza, kujiamini, na kushiriki 
kikamilifu katika maendeleo ya jamii.



Maendeleo ya Elimu >

Serikali ya Tanzania na Italia 
kuimarisha Taasisi za Elimu ya Ufundi 

kupitia mradi wa TELMS II

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa kushirikiana na Serika-
li ya Italia, kupitia Mradi wa TELMS 
II, imeazimia kuendeleza mageuzi 

makubwa katika sekta ya elimu ya ufundi 
kwa kuimarisha Taasisi za elimu ya ufundi ili 
kuchochea maendeleo endelevu nchini.

Katika kikao cha Kamati ya Pamoja kili-
chofanyika tarehe 5 Agosti 2025, Dkt. Ken-
neth Hosea, Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya 
Elimu ya Juu, akimwakilisha Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, aliele-
za kuwa Mradi wa TELMS II unatekelezwa 
kwa bajeti ya Euro milioni 19.79, sawa na Sh. 
Bilioni 54. Fedha hizo ni mkopo nafuu kuto-
ka Serikali ya Italia kwa Serikali ya Tanzania 
kupitia makubaliano rasmi ya ushirikiano wa 
maendeleo.

Dkt. Hosea alifafanua kuwa mradi huo wa 
miaka mitano (2025-2030) unalenga kute-
keleza Sera ya Elimu na Mafunzo kwa kuhimi-
za matumizi ya teknolojia, kukuza ubunifu na 
ujasiriamali, pamoja na kuimarisha maendeleo 
ya nishati endelevu na uhifadhi wa mazingira.

Kwa upande wake, Balozi wa Italia nchi-
ni Tanzania, Mhe. Giuseppe Sean Coppola, 
alisisitiza kuwa Serikali ya Italia inajivunia 
mahusiano chanya ya kidiplomasia na Tan-
zania, hasa kupitia miradi ya elimu inayolenga 
kuwajengea Watanzania ujuzi na maarifa kwa 
maendeleo ya taifa.

Mratibu wa Mradi huo, Dkt. Fredrick Sa-
lukele, ambaye pia ni Mkurugenzi wa Elimu 
ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi ka-
tika Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
alieleza kuwa wanufaika wakuu wa Mradi wa 
TELMS II ni Chuo Kikuu cha Sayansi na Te-
knolojia Mbeya (MUST), Chuo cha Ufundi 
Arusha (ATC), Taasisi ya Teknolojia Dar es Sa-
laam (DIT) na Taasisi ya Sayansi na Teknolojia 
ya Karume (KIST). 

Kikao hicho pia kilihudhuriwa na Makamu 
Mkuu wa Chuo cha MUST Prof. Aloys Mvu-
ma, Makamu Mkuu wa Chuo ATC Prof. Musa 
Chacha, Mkuu wa Taasisi DIT Prof. Preksedis 
Ndomba na Mkuu wa Taasisi ya KIST Dkt. 
Mahmoud Abdulwahab Alawi, ambao waliele-
za dhamira yao ya kuhakikisha taasisi wana-
zoongoza zinatumia fursa hiyo kuboresha 
ubora wa elimu ya ufundi nchini.
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Fursa Vituo vya Umahiri >

Vijana watakiwa kuchangamkia 
fursa za Vituo vya Umahiri kwa 

Maendeleo ya Taifa

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Dkt. Hussein 
Omar, ametoa wito kwa vijana kote 
nchini kutumia kikamilifu fursa zin-

azotolewa na Vituo vya Umahiri ili kupata ujuzi 
utakaowawezesha kushiriki kikamilifu katika 
sekta muhimu za kiuchumi.

Dkt. Omar ametoa rai hiyo Agosti 07, 2025 

jijini Dar es Salaam, katika kikao kilichowa-
kutanisha wajumbe kutoka Jumuiya ya Vyuo 
Vikuu Afrika Mashariki, watekelezaji wa mra-
di, wawakilishi wa Benki ya Dunia, na viongozi 
mbalimbali wa Wizara.

Amesema kuwa elimu ya ufundi stadi na 
mafunzo yanayotolewa sasa yanalenga mahi-
taji halisi ya soko la ajira na kwamba msisiti-
zo mkubwa umewekwa katika kuhakikisha 
wahitimu wanapata ujuzi wa vitendo unaow-
awezesha kuingia moja kwa moja katika ajira 
au kujiajiri.

Dkt. Omar alifafanua kuwa Vituo vya Uma-
hiri vilivyoanzishwa kupitia Mradi wa EASTRIP 
vimejengwa kwa viwango vya kimataifa na vina 
vifaa vya kisasa vinavyowezesha utoaji wa ma-
funzo bora. Alitoa rai kwa vijana na wananchi 
kwa ujumla kuchangamkia fursa hizo ili kuji-
andaa kushiriki kikamilifu katika maendeleo 
ya taifa.

Cosam Joseph, mmoja wa wajumbe ku-
toka Jumuiya ya Vyuo Vikuu Afrika Mashariki 
na ambao ndio wasimamizi wa Mradi Kikanda, 
alieleza kuridhishwa na utekelezaji wa mra-
di huo nchini Tanzania. Alisema majengo na 
vifaa vya kisasa vilivyowekwa vitawawezesha 
wanafunzi kupata ujuzi unaolingana na mahi-
taji ya soko la ajira ndani ya nchi, kikanda na 
kimataifa.



Usimamizi Rasilimali >

Vijana watakiwa kusimamia kwa 
uwazi na uadilifu rasilimali za umma

Waziri wa Elimu, Sayansi na Tekno-
lojia, Prof. Adolf Mkenda, ame-
toa wito kwa vijana wa Tanzania 
kuwajibika katika kusimamia 

matumizi sahihi ya rasilimali za umma, huku 
akisisitiza umuhimu wa kupambana na viten-
do vya rushwa vinavyokwamisha maendeleo ya 

taifa.
Akizungumza tarehe 14 Agosti 2025 jijini 

Arusha, wakati wa ufunguzi wa Jukwaa la Uwa-
jibikaji kwa Vijana 2025 lililoandaliwa na Youth 
Accountability Initiative Forum (YAIF), Prof. 
Mkenda alieleza kuwa vijana ni nguzo muhimu 
ya mabadiliko, na wanapaswa kuwa mstari wa 

10  |   Elimu Bulletin > Toleo Na.43, 2025  Jarida la Mtandaoni la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

mbele katika kuhimiza uwazi, uadilifu, na ut-
awala bora.

“Uwajibikaji si jukumu la viongozi pekee, 
bali ni wajibu wa kila Mtanzania, hususan vija-
na ambao ndio nguvu kazi ya taifa,” alisisitiza 
Prof. Mkenda.

Katika hotuba yake, Waziri Mkenda alii-
pongeza YAIF kwa kuandaa jukwaa hilo lenye 
lengo la kuwahamasisha vijana kushiriki kika-
milifu katika mijadala ya uwajibikaji. Alieleza 
kuwa hatua hiyo ni muhimu katika kujenga 
kizazi chenye maadili, uzalendo, na uelewa 
mpana wa masuala ya utawala bora.

Aidha, Prof. Mkenda aliwapongeza 
washiriki wa shindano la uandishi wa insha 
lililokuwa na maudhui ya “The Role of Public 
Accountability in the Proper Management of 
Public Resources”, pamoja na Klabu Bora ya 
Mwaka 2024/2025 kwa mchango wao katika 
kusukuma mbele ajenda ya uwajibikaji mion-
goni mwa vijana.

Naye, Mkurugenzi wa Taasisi ya Wajibu, 
FCPA Ludovick Utouh, alisisitiza kuwa ushiriki 
wa vijana ni nguzo muhimu katika kuhakikisha 
rasilimali za umma zinasimamiwa kwa uadilifu 
na uwazi. Aliahidi kuwa taasisi yake itaendelea 
kushirikiana na wadau mbalimbali kuimarisha 
misingi ya uwajibikaji nchini.

Jukwaa hilo limehudhuriwa na vijana kuto-
ka mikoa ya Arusha, Kilimanjaro na Manyara, 
likiwa na lengo la kuendeleza mijadala ya uwa-
jibikaji, uwazi, na uadilifu katika matumizi ya 
rasilimali za umma hatua muhimu kuelekea 
Tanzania yenye maendeleo jumuishi na ende-
levu.



Serikali kuimarisha
matumizi ya TEHAMA katika 

Ufundishaji na Ujifunzaji

Katibu Mkuu wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia Prof. Carolyne Nombo 
amesema Serikali imeendelea kute-
keleza kwa kasi mageuzi ya elimu 

nchini, ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa Sera 
ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 sambam-
ba na mwelekeo wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2050.

Prof. Nombo amebainisha hayo Agosti 18, 
2025 Jijini Dodoma akizungumza na ujumbe 
wa Benki ya Dunia ulioongozwa na Meneja wa 
Programu za Elimu kwa Afrika Mashariki Bi. 
Muna Meky, ambapo amesisitiza kuwa, ma-
geuzi hayo yanalenga kuimarisha maarifa, stadi 
stahiki na ujuzi kwa vijana sambamba na ma-
tumizi ya sayansi na teknolojia katika ufundis-

haji na ujifunzaji.
Amesema kuwa, mafanikio ya utekelezaji 

wa sera hiyo yanatokana na msaada wa kiufun-
di kutoka Benki ya Dunia na wadau mbalimbali 
wa maendeleo.

‘‘Kwa msaada wa wadau wetu, tumeanza 
kujenga msingi imara wa namna ya kuimari-
sha ujuzi wa karne ya 21. Tunahitaji kuongeza 
matumizi ya TEHAMA katika kufundishia na 
kujifunzia ili kuendana na mahitaji ya sasa ya 
kidunia ya kidijitali’’ amesema Prof. Nombo.

Aidha, Katibu Mkuu huyo ameeleza kuwa 
Serikali itahakikisha inatekeleza elimu ya 
lazima ya miaka 10, kuimarisha mafunzo ya 
walimu, pamoja na kuboresha elimu ya amali 
ili kuwajengea vijana maarifa, ujuzi na ubunifu 
unaohitajika katika soko la ajira la kitaifa, ki-
kanda na kimataifa.

Meneja wa Programu za Elimu kwa Afri-
ka Mashariki, Bi. Muna Meky, ameipongeza 
Serikali ya Tanzania kupitia Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia kwa utekelezaji mzuri 
wa miradi ya elimu inayofadhiliwa na Benki 
ya Dunia. Amesema kuwa Tanzania imeonye-
sha mafanikio makubwa katika utekelezaji wa 
programu za elimu katika ukanda wa Afrika 
Mashariki.

Amesisitiza umuhimu wa kuendelea ku-
wekeza kwenye elimu ya msingi na kuhimiza 
matumizi ya mifumo jumuishi ya ufadhili kama 
vile Multi-Programmatic Approach (MPA), 
ambayo hutoa fursa ya kushirikisha rasilimali 
za kikanda na kimataifa, na kwamba Benki ya 
Dunia ipo tayari kushirikiana na Serikali katika 
kupanga vipaumbele vya ufadhili kwa miaka 
ijayo.

Matumizi TEHAMA >
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Anuani za Taasisi zilizo chini ya Wizara
Katibu Mtendaji,

Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU),
Jengo la Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,

S.L.P 6562,
7 Mtaa wa Magogoni,

11479 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2113694, 2113691

Barua Pepe: es@tcu.go.tz
 ------------------------------------------

Mkurugenzi Mtendaji,
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

(HESLB),
HESLB House, 1 Mtaa wa Kilimo -TAZARA,

Barabara ya Mandela,
P.O. Box 76068,

15471 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 736 665 533/ 739 665 533

Baruapepe: ed@heslb.go.tz
------------------------------------------

Katibu mtendaji,
Baraza la Mitihani la Tanzania (NECTA),

Eneo la Viwanda Mikocheni,
Barabara ya Bagamoyo,

S.L.P 2624 au 32019,
14112 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2700493-6/9  na 22 2772423
Barua Pepe: esnecta@necta.go.tz

------------------------------------------
Mtendaji Mkuu,

Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTVET),
S.L.P 17007, DODOMA.

Simu: +255 26 2323 121 / 0733 77 77 51 
Barua Pepe: info@nacte.go.tz

------------------------------------------
Mtendaji Mkuu,

Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu 
(ADEM),

Nunge Street, Old Catholic Church Road,
S.L.P 71, BAGAMOYO, PWANI.

Simu: +255 23 244 0216
Barua Pepe: adem@adem.ac.tz

------------------------------------------
Mkurugenzi Mkuu,

Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH),

Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,
S.L.P.  4302,

14113 Kijitonyama,
DAR ES SALAAM.

Simu: +255 (022) 2771358/ 2774023/ 2700749
Baruapepe: dg@costech.or.tz

------------------------------------------
Mkurugenzi Mkuu,

Taasisi ya Elimu Tanzania (TET),
Plot 132, Barabara ya Ali Hassan Mwinyi

S.L.P. 35094, DAR ES SALAAM.
Simu: +255 0735 041168

Barua Pepe: director.general@tie.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA),

S.L.P 34578,
Mikocheni B, Bima Road,

DAR ES SALAAM.
Simu:

Barua Pepe: info@tea.or.tz
 dg@tea.or.tz

Mkurugenzi Mkuu
VETA Makao Makuu,

Plot No. 18, Central Business Park (CBP)
Barabara ya VETA,

S.L.P 802,
26 DODOMA.

Simu: +255 26 2963661
Baruapepe: info@veta.go.tz

 ------------------------------------------
Mtendaji Mkuu, 

Tume ya nguvu za Atomic Tanzania (TAEC)
S.L.P 743,

23114 Engutoto, Block J, Plot No 216,
ARUSHA

Simu: +255 272 9700054
Barua Pepe:dg@taec.go.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Kampasi ya Mwalimu Julius Nyerere Mlimani,

S.L.P. 35091, Mtaa wa Chuo Kikuu
16103 Dar es Salaam

Simu: +255222410700
Baruapepe: vc@udsm.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Ardhi University (ARU),
Plot No. 3, Observation Hill Blok L,

University Road,
P.O. Box 35176, DAR ES SALAAM.

Simu: +255 738 357 310-12
Baruapepe: aru@aru.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi, 
Muhimbili (MUHAS),

9 Barabara ya Umoja wa Mataifa,
Upanga Magharibi,

S.L.P. 65001,
11103 DAR ES SALAAM.

Simu: +255 22 2150302-6
Baruapepe: vc@muhas.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu cha Sokoine (SUA),
S.L.P 3000,

Barabara ya Edward Moringe, Mtaa wa Kilimo,
01 MOROGORO

Simu: +255 23 260511-4
Barua Pepe: sua@sua.ac.tz

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Mzumbe (MU),
S.L.P 1, MOROGORO

Simu:
Barua Pepe: mu@mzumbe.ac.tz

info@mzumbe.ac.tz
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM),

S.L.P 259,
Mtaa wa Benjamin Mkapa,
Jengo la Benjamin Mkapa,

41107 DODOMA.
Simu: +255 26 2310001/2/3
Barua Pepe: vc@udom.ac.tz 

relations@udom.ac.tz

Makamu Mkuu wa Chuo,
Chuo Kikuu Huria Tanzania (OUT),

S.L.P. 23409,
14110 Open University Road,

Kinondoni Municipality,
DAR ES SALAAM

Simu: +255 22 2668820/ 2668992
Baruapepe: vc@out.ac.tz

------------------------------------------
RASI wa Chuo,

Chuo Kikuu kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam (DUCE),

Taifa Road Next to Benjamin Willium,
S.L.P 2329,

15105 DAR ES SALAAM.
Simu: +255 22 2850975

Barua Pepe: principal@duce.ac.tz
dpacademic@duce.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Ushirika Moshi,
06 Barabara ya Sokoine Moshi,

S.L.P 474
KILIMANJARO

Simu: +255 272 751 833
Barua Pepe: info@mocu.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo Kushiriki Cha Elimu Mkwawa (MUCE), 
 Mtaa wa Mkwawa Chuo,

S.L.P. 2513,
51111 IRINGA CBD.

Simu: +255 26 2702 751
Baruapepe: principal@muce.ac.tz

------------------------------------------
Makamu  Mkuu wa Chuo,

Chuo Kikuu Cha Sayansi na Teknolojia 
Mbeya (MUST),

S.L.P. 131,
Barabara ya 01 MUST,

01 MBEYA.
Simu: +255(0)25 2957542/4

Barua pepe: vc@mustnet.
------------------------------------------

Makamu Mkuu wa Chuo,
Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia

ya Nelson Mandela (NMIST), 
Kampasi ya Tengeru, Barabara ya Nelson Mandela,

S.L.P. 447,
23301 TENGERU, ARUSHA

Simu +255 272970001
Baruapepe: vc@nm-aist.ac.tz 

------------------------------------------
Makamu Mkuu wa Chuo, 

Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere,

S.L.P 976,  Butiama, MARA
Simu: 

Barua Pepe: info@mjnuat.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi
Bodi ya Huduma za Maktaba (TLSB),

27 Mtaa wa Bibi Titi Mohamed,
S.L.P 9283 

DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2150048/9
Barua Pepe: info@tlsb.go.tz

Katibu Mtendaji,
Tume ya Taifa ya UNESCO,

7 Magogoni Street,
P. O. Box 20384,

11479 DAR ES SALAAM
Simu: +255 22 2126598/ 22 2134292

Baruapepe: info@natcom.go.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima (TEWW)

23 Mtaa wa Bibi Titi Mohammed,
S.L.P. 20679,

11103 DAR ES SALAAM
Simu: 

Baruapepe: info@iae.ac.tz
------------------------------------------

Mkuu wa Chuo,
Chuo cha Ufundi Arusha (ATC),

Junction of Moshi-Arusha and Nairobi Roads,
P.O. Box 296,

23105 ARUSHA.
Simu: +255 (0) 27-297 0056

Baruapepe: rector@atc.ac.tz/pro@atc.ac.tz
------------------------------------------

Mkurugenzi,
Kituo cha Maendeleo Dakawa,

S.L.P 1733,
MOROGORO.

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT),
Kona ya Bibi Titi na Barabara ya Morogoro

S.L.P 2958
11104 DAR ES SALAAM 

Simu:
Barua Pepe: principal@dit.ac.tz

------------------------------------------
Mkuu wa Chuo,

Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere (MNMA),

30 Barabara ya Kibada,
S.L.P 9193,

17107 Kigamboni,
DAR ES SALAAM.

Simu: 
Baruapepe: rector@mnma.ac.tz
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