JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA
CHUO CHA UALIMU BUNDA

MKOA WA MARA

Simu: 028-2621028 S.L.P 01,
Fax: 028-2621028 BUNDA- MARA,
Simu : 0756-066361/0621079460 TANZANIA.
Baruapepe:bundatc@gmail.com
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YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA CHUO
(JOINING INSTRUCTION) 2026/2027.
Uongozi wa chuo unafurahi kukuarifu kuwa umechaguliwa kujiunga na kozi ya Stashahada ya

Ualimu Elimu ya Msingi Mchepuo wa Sayansi ya Jamii na Lugha ya Kiswahili (Kwa kutumia
Lugha ya Kiswahili) miaka miwili (2) au Stashahada ya ualimu Elimu Msingi miaka mitatu hadi
minne (3-4) kwa njia ya Masafa.

Kwa mwanachuo wa bweni unatakiwa kufika chuoni kuanzia tarehe 17/08/2026 hadi tarche
31/08/2026. Baada ya tarehe tajwa hapo juu hutapokelewa na kusajiliwa. Ni vema uwahi ili
usipoteze nafasi yako hii adimu pia upate maelekezo ya msingi katika mafunzo Kkabilishi
(orientantion) kwa ajili ya kujua mambo mbalimbali ya kufuata na kuzingatia katika kipindi chote

cha mafunzo kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu za chuo.

1. MAELEZO MAFUPI KUHUSU CHUO:
Chuo kilianzishwa mwaka 1983 katika wilaya ya Bunda mkoa wa Mara. Bunda ni mahali pazuri
na chuo chetu ni kizuri sana. Moto au kauli yetu ni “HEKIMA NA UMOJA”. Dira ya Chuo
chetu ni “Kuwa Taasisi ya mfano katika kutoa huduma za kielimu zinazokubalika kwa
wateja”
Chuo kipo umbali wa km 2 kutoka Bunda mjini pembezoni kulia mwa barabara kuu iendayo
Musoma/Tarime katika eneo liitwalo Nyasura. Shuka katika kituo cha mabasi kiitwacho

Nyasura Stendi ili kuepuka usumbufu chukua usafiri wa pikipiki ambao ni Tsh 1000/=.
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Mahitaji kwa ajili ya usajili ni kama ifuatavyo:

& Cheti halisi cha kidato cha nne, cheti cha kidato cha sita na cheti cha Ualimu kwa
waliohitimu Ualimu nganzi ya cheti (GATCE) na nakala moja kwa Kila cheti

< Score sheets / hati ya matokeo yoyote haitapokelewa isipokuwa kwa wahitimu
ambao vyeti vyao havijatoka

%+ Cheti cha kuhitimu shule (school leaving certificate).

« Barua hii ya kukuita chuoni (Joining instruction).

& Kitambulisho cha shule au kitambulisho kingine kinachokutambulisha kama vile
kitambulisho cha kazi, kitambulisho cha taifa (NIDA) au “passport” au cheti cha
kuzaliwa.

< Aliyeajiriwa awe na kitambulisho cha kazi na barua ya ruhusa toka kwa mwajiri wake

ya kumruhusu kuja masomoni.

MALIPO YA ADA NA MICHANGO YA CHUO.

ADA.

Ada ya mafunzo kwa mwaka ni. Tsh 450,000/=. Fedha hii italipwa kupitia Control number
inayotengenezwa katika ofisi ya Mhasibu wa chuo au ofisi ya Usajili.

MICHANGO

Michango inayopaswa kulipwa ni sh. 150,000/=. Fedha hii italipwa kupitia akaunti ya chuo,
Miscellaneous Account 30103500086 NMB BUNDA.

Michango hiyo ni kama ifuatavyo.

. Ulinzi Tsh 30,000/= kwa mwaka

[S—

2. Ukarabati Tsh 25,000/= kwa mwaka.
3. Usafi na Mazingira Tsh 20,000/=  kwa mwaka.
4. Huduma ya kwanza  Tsh 10,000/= kwa mwaka.
5. Michezo Tsh 30,000/= kwa mwaka.
6. Kukodisha godoro  Tsh 10,000/= kwa mwaka.
7. Serikali ya wanachuo Tsh 5,000/= kwa mwaka.
8. Usajili na kitambulisho  Tsh 20,000/= kwa mwaka wa kwanza tu.
9

. Bima ya Afya Tsh 50,400/= kwa mwaka.
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ZINGATIA
< Unatakiwa kulipa fedha ya Ada baada ya kupata control namba kutoka ofisi ya Mhasibu
au Usajili kisha kukabidhi risiti ya benki ( Bank pay-in- slips) kwa uthibitisho wakati wa usajili.
Piga simu ya Mhasibu namba 0756439917 au Msajili namba 0742050457/075 7695078 kwa ajili
ya kutengenezewa Control Number.
< Malipo ya Michango yote ya chuo yafanyike kwenye Miscellaneous Account:
No0.30103500086 NMB Bunda. Akaunti tajwa ni kwa ajili ya Malipo ya michango tu na si
vinginevyo. Malipo yafanyike kwenye tawi lolote la NMB kulingana na maelekezo yaliyopo
kwa kila mchango kisha utatakiwa kukabidhi risiti ya benki (Bank pay-in- slips) kwa uthibitisho
wakati wa usajili.
% Wakati wa kulipa hakikisha kwenye risiti ya benki (Bank pay- in- slips) linaandikwa jina
la mwanafunzi kama lilivyo katika vyeti vyake vya taaluma vya sekondari.
< Kama una bima ya Afya ya (NHIF) usilipe huo mchango wa bima ya Afya, njoo na kadi
yako ya bima ya afya ya NHIF.
< Tafadhali usifanye malipo yoyote kama hauna ufaulu wa daraja la I, II na III (division I,
division II na division III kidato cha sita au hujafaulu Ualimu ngazi ya cheti (GATCE).
< Malipo ya mafunzo kwa njia ya masafa ni kama ifuatavyo: Ada ni Tsh 450,000/=, michango

Tsh 150,000/= na ada ya maombi ya kujiunga na mafunzo Tsh 5,000/=.

4. SARE YA WANACHUO

Utatakiwa kushona nguo maridadi nadhifu yenye kuonesha haiba nzuri ya Ualimu kama
ifuatavyo:

» WANAUME/WAVULANA.

% Suruali moja ya kitambaa chenye rangi ya Dark blue na koti lake kisichoteleza (Suti)
na Suruali moja ya kitambaa chenye rangi nyeusi na koti lake kisichoteleza (Suti).
Suruali zisiwe za kubana bali ziwe nchi “16” chini kwenye miguu

% Shati moja ya rangi ya zambarau mpauko yenye mikono mirefu na shati moja ya

rangi ya light blue (bluu bahari) ambazo zinapatikana chuoni.

)

% Tai mbili ambazo ni za rangi ya dark blue na rangi nyeusi.

K7

% Viatu vyeusi vya ngozi vya kufunga na kamba vinavyofunika miguu visiwe na
visigino virefu.

% T- shirt moja yenye nembo ya chuo. Hii inapatikana chuoni kwa Tshs. 20,000/~
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» WANAWAKE / WASICHANA.

< Sketi moja ya kitambaa chenye rangi ya Dark blue na koti lake kisichoteleza (Suti)
na Sketi moja ya kitambaa chenye rangi nyeusi na koti lake kisichoteleza (Suti)
Shona Linda boksi Inchi 7 kuvuka magoti. Sketi isiwe na mpasuo. Min Sketi

haziruhusiwi hapa chuoni.

rangi ya light blue (bluu bahari) ambazo zinapatikana chuoni.

visingino virefu.

% Michoro iliyopo hapo chini inaelekeza jinsi ya kushona Sketi na Suruali.

L)

< Tai mbili ambazo ni za rangi ya dark blue na rangi nyeusi.

% Shati moja ya rangi ya zambarau mpauko yenye mikono mirefu na shati moja ya

< Viatu vyeusi vya ngozi vya kufunga na Kamba vinavyofunika miguu na visivyo na

« T-shirt moja yenye nembo ya chuo. Hii inapatikana chuoni kwa Tshs 20,000/=

NB: Kwa wanachuo wa kike wa kiislamu wanatakiwa kushona hijabu yenye mfanano na rangi ya

shati ya chuo ambayo ni rangi ya zambarau mpauko.

(Picha No.01 Sketi na Picha no.02 suruali)

SKETI YA LINDA BOKSI LA MBELE

SURUALI

5. MAVAZI YA MICHEZO:

Michezo ni schemu ya maisha hapa chuoni. Hivyo wanachuo wote hamna budi kushiriki

kikamilifu katika michezo.

Kila mwanachuo anapaswa kuja na vifaa vifuatavyo vya michezo

* Viatu (Raba).
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* T-shirt na bukta yake ya rangi nyeupe ya Real Madrid ambazo Zinapatikana chuoni.
* Track suti ya rangi ya bluu bahari (light blue) ambayo Inapatikana chuoni.
e Wasichana wanatakiwa kuwa na sketi fupi ya kuvalia juu ya bukta.

6. VIFAA MUHIMU VYA KUJA NAVYO CHUONL
Kwa wasichana na wavulana mnatakiwa kuja na fedha kwa ajili ya manunuzi ya vifaa hivi:-
% Shuka mbili moja ya rangi ya laiti bluu na moja ya rangi ya pinki kwa ajili ya kujifunika
na kutandika, neti moja na blanketi.
% Picha (03) passport size za rangi kwa ajili ya rekodi za ofisi ya usajili na uadili. Picha
ioneshe uso kwa mbele, masikio yote mawili na iwe na background ya rangi ya bluu.
< Ndoo, sahani, kikombe, bakuli na kijiko kwa matumizi binafsi. Vinapatikana chuoni.
< Fagio moja aina ya chelewa (yenye mpini). Unapatikana chuoni.
% Vifaa vya usafi ambavyo ni Mopper rubber (Squizeer) na hardbroom moja.
Vinapatikana chuoni.
< Kumbukumbu za kila siku (portifolio) mafaili (12) na bahasha kubwa moja kwa ajili
va kutunzia vyeti. Zinapatikana chuoni.
% Ream ya karatasi mbili (02) quire 4 aina ya (double A) yenye jarada la rangi ya bluu.
Zinapatikana chuo kwa Tsh 20,000/=

7. KOZI ZINAZOTOLEWA NA CHUO.
i STASHAHADA YA UALIMU ELIMU YA MSINGI MCHEPUO WA SAYANSI YA
JAMII NA LUGHA YA KISWAHILI (KWA KUTUMIA LUGHA YA KISWAHILI).

ii STASHAHADA YA UALIMU ELIMU MSINGI KWA MIAKA MITATU HADI
MINNE (3-4) KWA NJIA YA MASAFA.

8. MAELEKEZO MENGINE
s 1li kuthibitisha kwamba afya yako ni njema kwa ajili ya mafunzo haya inakupasa

upimwe katika Hospitali ya serikali ya Wilaya, Mkoa, Rufaa au Hospitali Teule.
& Hairuhusiwi kuleta majiko, hita, friji, tv au vifaa vya kielektroniki vya umeme
isipokuwa simu ya mkononi.
Utasajiliwa na jopo la wakufunzi ambao watahakikisha kila ulichoagizwa umeleta
usipokuwa navyo hautapokelewa.
& Kila mzazi anapaswa kumfungulia mwanachuo anayeripoti chuoni akaunti katika
benki ya NMB kama Mwanachuo hajafikisha umri wa kufungua akaunti afunguliwe
akaunti ya watoto (Junior Account). Akaunti ifunguliwe kwa Jina sawa na lile lililoko
kwenye vyeti vya taaluma vya kidato cha nne na kidato cha sita vya Mwanachuo.

.
L

UONGOZI WA CHUO CHA UALIMU BUNDA UNAKUTAKIA SAFARI NJEMA KUJA CHUONI
KARIBU SANA.

Mwita MEheye

Mkuu wa chuo c\\\)%“‘\\’)“
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KIAMBATISHO NA. 2

GOVERNMENT OF TANZANIA
REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION

PART A:

TO: The Medical Officer o0 1 By 3 e T
Teachers’ College.

..............................................

----------------------------------------------

Please examine the above named as to his/her physical and mental fitness for a full time
teachers course.
A: 1. (a)Eye - sight
(b) Hearing
(c) Speech
(d) Venereal Diseases
(e) Leprosy
(f) Limbs
(g) Epilepsy
2 Neuroses
3.Other serious diseases.
B: Blood Group

b, TR e o T T SIgNAUTE....civuveurennancanannanasse
Official Stamp

*t‘*l‘t*#*t#t####tt#‘t‘il‘“ltt#ll####‘tttt##'#l#‘#"‘lt‘*****t#tttt#“t#‘*‘

PART B: MEDICAL CERTIFICATE.

(To be completed by Government Medical Officer)
I have examined the above named student that he/she is physically fit/unfit and mentally
*fit/unfit for a full time teacher Education course.

. (@) Eye—Sighl........ccovnnisserransaranssssssaasnaneassensnansinngsessasasass
(D)) FIOREINE...00cnssersssenssnssasastasststnantansassanassassannasssassansssians
(C) LATIDS.. 100 oeseesensrnsrannaranissdsansatsasssts snanasthinnsatiaasssssasasansy
(B) SPROCH. ... .- crminassssrerassaanissanastansarnaniiniitaasiasssiaiIsaiaiang
(@) LODIOBY. . .. vr1essssreseneesansssanasnasnsiagssstazsssatatitinnsanianasssssissss
TIN OIORAE i) isataiyatisTisaaarye=aztisatstaisiisasataassi it
[T, Other Serious diSBASES. ............oeeueeneensesseransrrsesnstastatassaisasstassastassintee
IV DEBRIMRDEY 21200 00srrse 00 nssa0natanaesstntaasheaanassnassatiatsaasaassatsasini ittt
DALES . eenrerrrenersessssesnnsinensrissarsssnrnsenn SIERALUFE. ...ovvrenernnannaeneneanssnanes

Official Stamp
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WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA
CHUO CHA UALIMU BUNDA

SHERIA ZA CHUO

Kwa kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia imevikabidhi Vyuo vya Ualimu dhamana ya
kuwaandaa Wanachuo kuwa Walimu na kuwaendeleza Walimu waliokazini: Sheria hizi zinatoa
mwongozo wa kufuatwa ili kufanikisha malengo hayo. Nazo ni:

I. SHERIA ZA NCHI:
Kila Mwanachuo anatakiwa afuate sheria zote za Jamhuri ya Muungano Tanzania
kikamilifu. Ni kosa kisheria kuvunja sheria za nchi. Hivyo utachukuliwa hatua kwa
kufuata sheria za nchi.

2. ALAMA ZA TAIFA.
Kila mwanachuo anatakiwa kuheshimu alama zote za Taifa. Mfano Bendera ya taifa, wimbo
wa Taifa. Ni kosa kisheria kutoheshimu alama za Taifa hivyo utachukuliwa hatua za kisheria

na kutafukuzwa chuo.

3. HESHIMA:
Waheshimu watumishi wote wa Chuo cha Ualimu Bunda, viongozi, Wageni na Wanachuo
wenzio hapa Chuoni na nje ya Chuo. Unyanyasaji wa kila aina hautavumiliwa kabisa. Tunza
amani na usalama wa Chuo. Ukipigana na kunyanyasa mwanachuo mwenzako
utachukuliwa hatua za kinidhamu au utafukuzwa chuo.

4. MASOMO/RATIBA.
Masomo na shughuli zote zilizopangwa katika ratiba ni muhimu. Kila Mwanachuo
anawajibika kufuata ratiba ya chuo kwa kuwahi na kuhudhuria vipindi vyote na kuonyesha
bidii ya hali ya juu katika kila somo. Utaondolewa masomoni kwa uzembe wa kutohudhuria
masomo darasani na paredi. Kosa la kutozingatia ratiba unaweza kusimamishwa masomo au
kufukuzwa chuo.

5. MALI YA UMMA:
Kila mwanachuo anawajibu wa kutunza majengo na vifaa vyote vizuri: Tumia vifaa vizuri
na viweke katika hali ya usafi na usalama. Wizi wa aina yoyote ni marufuku kabisa.
Mwanachuo atakayebainika amefanya tendo la wizi, kupoteza au kuharibu kifaa chochote
cha chuo atachukuliwa hatua za kinidhamu ikiwa pamoja na kulipa kifaa hicho au

kufukuzwa chuo.

6. JUHUDI NA MAARIFA.
Kila Mwanachuo anapaswa kutumia juhudi na maarifa katika masomo, kazi za nje zote

zinazofanywa chuoni na michezo. Uvivu na uzembe hautavumiliwa.

7. USAFI:
a) Chuo kina sare maalum, kila Mwanachuo anapaswa kuvaa sare hiyo wakati wote wa

masomo na nje ya chuo '
b) Jiweke katika hali ya usafi kila wakati, aidha yaweke majengo na mazingira ya chuo

katika hali ya usafi wakati wote kwa kufanya usafi wa kufagia, kufyeka, kupanda miti,
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nyasi na mau. Mwanachuo atakayeonesha tabia ya kutofanya usafi atachukuliwa hatua
za kinidhamu au kufukuzwa chuo.

8. MIKUTANO NA MAWASILIANO:

a) Mikutano, tafrija, michezo yote hapa chuoni ni lazima ijulikane rasmi kwa Mkufunzi wa zamu,
Mwadili na Uongozi wa Chuo ili kibali kitolewe kabla.

b) Mikutano au michezo baina ya wanachuo na Jumuiya ya nje ya Chuo lazima taarifa yake itolewe
mapema kwa Mkuu wa Chuo kabla ya kufanyika ili kupata kibali maalum.

¢) Mazungumzo yote ya faragha yafanyike mahali pa wazi na siyo kwenye maficho au mahali pa
giza.

d) Barua zote za shughuli au Kiofisi ni lazima zipitie kwa Mkuu wa Chuo. Pia taarifa za dharura
kuhusu msiba, ugonjwa, n.k. zinazokuja kwa wanachuo lazima zijulikane kwa Mkuu wa chuo

e) Simu za mkononi haziruhusiwi kutumika katika vyumba vya madarasa, mitihani, katika
mikutano ya chuo na Katika shughuli zote rasmi za Chuo.

NB: Mwanachuo atakayevunja kipengele chochote hapo juu kati ya “a” hadi “e”
atachukuliwa hatua za kinidhamu au kufukuzwa chuo.

9. ULEVINA UVUTAJI SIGARA:
Ni kosa kuwa katika hali ya ulevi wa aina yoyote. Pombe na madawa ya kulevya ni marufuku kwa
wanachuo. Hili ni kosa la kukufukuza chuoni.

10. MATEMBEZI/RUHUSA:

a) Matembezi nje ya Mji wa Bunda ni lazima yapate kibali maalum kutoka kwa Mwadili au Mkuu
wa chuo.

b) Ruhusa zote za kulala nje ya Chuo na kuwa nje ya Chuo usiku ni lazima zipate kibali cha Mkuu
wa Chuo. '

¢) Wanachuo wa kike ni marufuku kuingia katika mabweni ya wanaume. Pia wanachuo wa
wanaume ni marufuku kuingia katika mabweni ya wasichana bila kibali cha mwadili.

d) Hairuhusiwi kutembelea nyumba za Wakufunzi au za Wafanyakazi wengine wa Chuo bila idhini
maalumu kutoka kwa mwadili.

e) Wanachuo wakiwa nje ya Chuo ni marufuku kuingia sehemu za kuuzia pombe, mabaa, nyumba
za kulala wageni na sehemu nyingine zinazofanana na hizo.

f) Mwanachuo anatakiwa awe chuoni wakati wote wa muhula, ruhusa ya kutoka nje kwa shida
maalum hutolewa na Mkuu wa Chuo.

g) Zitakuwepo “Roll Call” kwa wanachuo wote kila siku ili kuhakikisha kuwa mwanachuo yuko
kituoni. Pia zitakuwepo rekodi za mahudhurio kwa kila shughuli zilizo katika ratiba.

NB: Mwanachuo atakayevunja kipengele chochote hapo juu kati ya “a” hadi “g”
atachukuliwa hatua za kisheria na kufukuzwa chuo.

11. WAGENI:
a) Wapokee wageni wote wafikao chuoni kwa heshima na ukarimu. Wageni wa Wanachuo

hawatakaribishwa chuoni baada ya saa 12:00 jioni na siku za masomo.
b) Mwanachuo apataye mgeni lazima atoe taarifa kwa Mkufunzi wa Zamu au Mwadili mara mgeni

afikapo na aondokapo.
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¢) Wageni wote lazima waandikishwe katika kitabu maalumu cha wageni wa Wanachuo. Wageni

waje siku na saa za mapumziko tu.
d) Hairuhusiwi mgeni yeyote kupelckwa mabwenini.

¢) Hairuhusiwi kupeleka chombo cha moto mabwenini

12. UAMINIFU.
Uwe mzalendo, mvumilivu, mwenye haki, mwaminifu na mkweli katika jambo lolote utendalo na

usemalo. Udanganyifu, Uchochezi na Uzushi havitavumiliwa. Hili ni kosa la kusimamishwa
masomo au kufukuzwa chuo.

13. AFYA ZA WANACHUO:
Kila Mwanachuo anapaswa kuwa na afya njema/timamu. Aidha, kila mmoja anapaswa kujihadhari
na vitendo vyovyote vinavyoweza kusababisha maambukizo ya virusi vya UKIMWI na UKIMWI
na magonjwa ya zinaa. Mwanachua atakayebainika anasambaza magonjwa atafukuzwa chuo.

14. MAHUSIANO YA KIMAPENZI
Ni marufuku kwa mwanachuo kujihusisha na tabia au mambo yafuatayo;

" Kuwa na uhusiano wa kimapenzi na mwanachuo mwenzie au mlezi wake hali ambayo inapelekea
kushuka kwa nidhamu na kiwango chake kitaaluma. Mwanachuo atakayevunja sharti hili
atafukuzwa chuo.

© Mwanachuo hatakiwi kuwa mjamzito katika kipindi chote cha mafunzo yake. Mwanachuo
atakayevunja sharti hili atafukuzwa chuo.

" Pia ni marufuku Kujaribu kutoa mimba au kushiriki kutoa mimba kwa vyovyote vile.
Ukibainika utakamatwa na kupelekwa polisi kwasababu ni kosa la jinai.
15. PICHA ZA UTUPU
Ni marufuku kwa mwanachuo kupiga, kuonesha au kusambaza picha au video za utupu kwa
mwanachuo mwenzake au kwa mtu yeyote. Ukikutwa na kosa la namna hiyo adhabu yake ni

kufukuzwa chuo.

Mwita Venance Mancheye
Mkuu wa Chuo Pgﬁ“g‘\“f)"
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Katibu Mkuu

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
S.L.P. 10,

DODOMA.

Afisa Elimu Wa Mkoa

S.L.P 299

MARA.

Mwenyekiti

Bodi ya Ushauri ya Chuo
S.L.P. 01

BUNDA .
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