

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA
CHUO CHA UALIMU BUNDA.

MKOA WA MARA
Simu: 028 – 2621028
Fax: 028 – 2621028
Mobile 0756066361/0742050457/0757695078
E- mail: bundattc@gmail.com.



S.L.P. 01,
BUNDA, MARA
TANZANIA.

Kumb. Na. BUNDA/TC/GF/VOL.II/42/104

10/07/2020

Mr /MS
.....
.....

**YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA CHUO
(JOINING INSTRUCTION) 2020/2021.**

Uongozi wa chuo unafurahi kukuarifu kuwa umechaguliwa kujiunga na kozi ya **Stashahada ya Ualimu Elimu ya Awali / Stashahada ya Ualimu Elimu ya Sekondari** katika chuo cha Ualimu Bunda. Mafunzo ya haya Stashahada ya Ualimu Elimu ya Awali yatachukua miaka mitatu (03) na mafunzo ya Stashahada ya Ualimu Elimu ya Sekondari yatachukua miaka miwili (02).

Unatakiwa kufika chuoni kuanzia tarehe 01/10/2020 hadi tarehe 14/10/2020 kwa **Stashahada ya Ualimu Elimu ya Awali** na tarehe 01/10/2020 hadi tarehe 14/10/2020 kwa **Stashahada ya Ualimu Elimu ya Sekondari**. Baada ya tarehe tajwa kwa kila kozi hapo juu hutapokelewa na kusajiliwa. Ni vema uwahi ili usipoteze nafasi yako hii adimu pia upate maelekezo ya msingi katika mafunzo kabilishi (**orientation**) kwa ajili ya kujua mambo mbalimbali yakufuata na kuzingatia katika kipindi chote cha mafunzo kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu za chuo.

1. MAELEZO MAFUPI KUHUSU CHUO:

Chuo kilianzishwa mwaka 1983 katika wilaya ya bunda mkoa wa mara. Bunda ni mahali pazuri na chuo chetu ni kizuri sana. Moto au kauli yetu ni **“HEKIMA NA UMOJA”**. Dira ya Chuo chetu ni **“Kuwa Taasisi ya mfano katika kutoa huduma za kielimu zinazokubalika kwa wateja”**

Chuo kipo umbali wa km 2 kutoka Bunda mjini pembezoni kulia mwa barabara kuu iendayo Musoma/Tarime katika eneo litwalo **Nyasura**. Shuka katika kituo cha mabasi kiitwacho **Nyasura Stendi** ili kuepuka usumbufu na kuchukua usafiri wa pikipiki ambao ni Tsh 1000/=.

2. Mahitaji kwa ajili ya usajili ni kama ifuatavyo:

- ◆ Vyeti halisi vya kidato cha nne na cheti cha ualimu wanaotoka kazini.
- ◆ Score sheets / hati ya matokeo yoyote haitapokelewa.
- ◆ Cheti cha kuhitimu shule (**school leaving certificate**).
- ◆ Barua hii ya kukuita chuoni (**Joining instruction**).
- ◆ Vitambulisho vya shule au kitambulisho kingine kinachokutambulisha kama

vile kitabu cha benki au “passport” au cheti cha kuzaliwa.

- ◆ Aliyeajiriwa awe na kitambulisho cha kazi na barua ya ruhusa toka kwa mwajiri wake ya kukuruhusu.

3. MICHANGO/ADA

- ◆ Unatakiwa kuja na fedha taslimu ya ada hapa chuoni na baada ya kufika utapewa control namba toka ofisi za muhasibu kwa ajili ya kulipa **ADA** katika benki ya NMB **Bunda** na kisha utatakiwa kukabidhi risiti ya benki (**Bank pay-in- slips**) kwa uthibitisho.
- ◆ Yanatakiwa majina ya mwanachuo yaonekane katika hati ya malipo (**Bank pay- in- slips**) **Risiti ya benki** utakayo pewa kama yanavyosomeka katika vyeti vya kuhitimu.
- ◆ Michango yote iwekwe kwenye Miscellaneous Account:**No.30103500086 NMB Bunda** Malipo yafanyike kwenye **Akaunti** tajwa hapo juu kwenye tawi lolote la **NMB** na si vinginevyo kulingana na maelekezo yaliyopo kwa kila mchango

- ❖ **ADA.** Ada ya mafunzo ni . TSH 450,000/= kwa mwaka au unaweza kulipa Tsh. 225,000/= kwa muhula.

❖ MICHANGO

Michango ifuatayo utapaswa kulipa kwa mwaka isipokuwa usajili na Kitambulisho utalipa mara moja tu kwa miaka yote miwili:

1. Ulinzi - - Tsh 30,000/= kwa mwaka.
2. Ukarabati - - Tsh 25,000/= kwa mwaka.
3. Usafi na Mazingira Tsh 20,000/= kwa mwaka.
4. Huduma ya kwanza Tsh 10,000/= kwa mwaka.
5. Michezo - - Tsh 30,000/= kwa mwaka.
6. Kukodisha godoro Tsh 10,000/= kwa mwaka.
7. Serikali ya wanachuo Tsh 5,000/= kwa mwaka.
8. Usajili na kitambulisho Tsh 20,000/= kwa mwaka wa kwanza tu.

4. SARE YA CHUO

Utatakiwa kushona nguo maridadi nadhifu yenye kuonesha haiba nzuri ya ualimu kama ifuatavyo:

➤ WANAUME/WAVULANA.

- ◆ Suruali mbili au zaidi za kitambaa cha suti chenye rangi ya Dark blue.
- ◆ Shati mbili au zaidi zenye mikono mirefu ya rangi ya zambarau mpauko ambazo **zinapatikana chuoni**
- ◆ Tai dark blue mpya.
- ◆ Viatu vyeusi vya ngozi vinavyofunika miguu visiwe na visigino virefu.
- ◆ T- shirt moja yenye nembo ya chuo. **Hii inapatikana chuoni kwa Tshs. 15,000/=.**

➤ WANAWAKE / WASICHANA.

- ◆ Sketi mbili au zaidi za kitambaa cha suti rangi (Dark blue) za kushona Linda boksi Inchi 7 kuvuka magoti isiwe na mpasuo. Min Sketi haziruruhusiwi hapa chuoni.
- ◆ Shati mbili za mikono mirefu rangi ya zambarau mpauko ambazo **zinapatikana chuoni.**
- ◆ Michoro iliyopo hapo chini inaelekeza jinsi ya kushona Sketi na Suruali. (Picha No.01 Sketi na Picha no.02 suruali)

NB: Kwa wanachuo wa kike wa kiislamu wanatakiwa kushona hijabu yenye mafanano na rangi ya shati ya chuo ambayo ni rangi ya zambarau mpauko.



5. MAVAZI YA MICHEZO:

Michezo ni sehemu ya maisha hapa chuoni. Hivyo wanachuo wote hamna budi kushiriki kikamilifu katika michezo uje na viatu vya raba, bukta na fulana (T-shirt rangi nyeupe ya real madreed) Lazima uwe na track suti ya **rangi ya bluu bahari (light blue)**. Wasichana wanatakiwa kuwa na sketi fupi ya kuvalia juu ya bukta.

6. VIFAA MUHIMU VYA KUJA NAVYO CHUONI.

Kwa wasichana na wavulana mnatakiwa kuja na:-

- ◆ **Shuka**-Njoo na shuka mbili za laiti bluu kwa ajili ya kujifunika na kutandika, neti na blanketi.
- ◆ Leta picha (03) passport size za rangi kwa ajiri ya rekodi za ofisi ya usajili na uadili.
- ◆ Picha ioneshe uso kwa mbele, masikio yote mawili na iwe na background ya rangi ya blue.
- ◆ Njoo na ndoo, sahani, kikombe, bakuli na kijiko kwa matumizi binafsi.

7. VIFAA VYA TAALUMA (*Hivi vinapatikana Chuoni*)

- ◆ Kalamu za kuandikia za kutosha rangi nyeusi na blue.
- ◆ Magic markers kwa ajili ya kuchorea vielelezo vya kufundishia rangi nyeusi, nyekundu, bluu na kijani.
- ◆ Kumbukumbu za kila siku (portfolio) mafaili (10) na bahasha kubwa moja kwa ajili ya kutunzia vyeti.
- ◆ Ream ya karatasi 4 quire (double A) yenye **jarada la rangi ya bluu**.

8. KOZI ZINAZOTOLEWA NI:-

- (i) STASHAHADA YA UALIMU ELIMU YA AWALI.
- (ii) STASHAHADA YA UALIMU ELIMU YA SEKONDARI.

Stashahada ya ualimu Elimu ya Sekondari katika chuo hiki hutolewa katika tahasusi zifuatazo HGL, HKL, na HGK kwa mgawanyiko wa masomo mawili mawili HG, EK, GE, HK, na HE.

9. CHETI CHA DAKTARI:

- ◆ Ili kuthibitisha kwamba afya yako ni njema kwa ajili ya mafunzo haya inakupasa upimwe katika Hospitali ya serikali/Hospitali teule.
- ◆ Hairuhusiwi kuleta majiko, hita, friji, t.v n.k.
- ◆ Utasajiliwa na jopo la wakufunzi ambao watahakikisha kila ulichoagizwa umeleta usipokuwa navyo hautapokelewa.
- ◆ Aidha unatakiwa kuja na fedha za matumizi binafsi kwa ajili ya matumizi madogomadogo.

**UONGOZI WA CHUO UNAKUTAKIA SAFARI NJEMA KUJA CHUONI.
KARIBU SANA**

V. M. Mancheye
Mkuu wa chuo

GOVERNMENT OF TANZANIA
REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION

PART A:



TO: The Medical Officer

From:
Teachers' College.

.....
.....

Please examine the above named as to his/her physical and mental fitness for a full time teachers course.

- A: 1. (a) Eye – sight
- (b) Hearing
- (c) Speech
- (d) Venereal Diseases
- (e) Leprosy
- (f) Limbs
- (g) Epilepsy

2. Neuroses

3. Other serious diseases.

B: Blood Group

Date :

Signature.....
Official Stamp

PART B:

MEDICAL CERTIFICATE.

(To be completed by Government Medical Officer)

I have examined the above named student that he/she is physically fit/unfit and mentally *fit/unfit for a full time teacher Education course.

- (a) Eye – sight.....
- (b) Hearing.....
- (c) Limbs.....
- (d) Speech.....
- (e) Leprosy.....

II. Neuroses.....

III. Other serious diseases.....

IV. pregnancy.....

Date:.....Signature.....
Official Stamp

**WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA
CHUO CHA UALIMU BUNDA**

SHERIA ZA CHUO

Kwa kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia imevikabidhi Vyuo vya Ualimu dhamana ya kuwaandaa Wanachuo kuwa Walimu na kuwaendeleza Walimu waliokazini: Sheria hizi zinatoa mwongozo wa kufuatwa ili kufanikisha malengo hayo. Nazo ni:

1. SHERIA ZA NCHI:

Kila Mwanachuo anatakiwa afuate sheria zote za Jamhuri ya Muungano Tanzania kikamilifu. Ni kosa kisheria kuvunja sheria za nchi.

2. HESHIMA:

Waheshimu Walezi wako, viongozi, Wageni na Wanachuo wenzio hapa Chuoni na nje ya Chuo. Unyanyasaji wa kila aina hautavumiliwa kabisa. Tunza amani na usalama wa Chuo. Ukipigana utafukuzwa chuo.

3. MASOMO/RATIBA.

Masomo na shughuli zote zilizopangwa katika ratiba ni muhimu. Kila Mwanachuo anawajibika kufuata ratiba ya chuo kwa kuwahi na kuhudhuria vipindi vyote na kuonyesha bidii ya hali ya juu katika kila somo. Utaondolewa masomoni kwa uzembe wa masomo.

4. MALI YA UMMA:

Kila mwanachuo anawajibu wa kutunza majengo na vifaa vyote vizuri: Tumia vifaa vizuri na viweke katika hali ya usafi na usalama. Wizi wa aina yoyote ni marufuku kabisa. Ukiiba utafukuzwa chuoni. Ukipoteza kifaa chochote cha chuo utalipa.

5. JUHUDI NA MAARIFA.

Kila Mwanachuo anapaswa kutumia juhudi na maarifa katika masomo, kazi za nje zote zinazofanywa chuoni na michezo. Uvivu hautavumiliwa.

6. USAFI:

- (a) Chuo kina sare maalum, kila Mwanachuo anapaswa kuvaa sare wakati wote wa masomo na nje ya chuo
- (b) Jiweke katika hali ya usafi kila wakati, aidha yaweke majengo na mazingira ya chuo katika hali ya usafi wakati wote.

7. MIKUTANO NA MAWASILIANO:

- (a) Mikutano, tafrija, michezo yote hapa chuoni ni lazima ijulikane rasmi kwa Mkufunzi wa zamu, Mwadili na Uongozi wa Chuo ili kibali kitolewe kabla.
- (b) Mikutano au michezo baina ya wanachuo na Jumuiya ya nje ya Chuo lazima taarifa yake itolewe mapema kwa Mkuu wa Chuo kabla ya kufanyika ili kupata kibali maalum.
- (c) Mazungumzo yote ya faragha yafanyike mahali pa wazi na siyo kwenye maficho au mahali pa giza.
- (d) Barua zote za shughuli au Kiofisi ni lazima zipitie kwa Mkuu wa Chuo. Pia taarifa za dharura kuhusu msiba, ugonjwa, n.k. zinazokuja kwa wanachuo lazima zijulikane kwa Mkuu wa chuo.

8. ULEVI NA UVUTAJI SIGARA:

Kuwa na kiasi katika mambo ya starehe: Ni kosa kuwa katika hali ya ulevi wa aina yoyote. Pombe na madawa ya kulevya ni marufuku kwa wanachuo. Hili ni kosa la kukufukuza chuoni.

9. MATEMBEZI/RUHUSA:

- (a) Matembezi nje ya Mji wa Bunda ni lazima yapate kibali maalum kutoka kwa Mwadili au Mkuu wa chuo.
- (b) Ruhusa zote za kulala nje ya Chuo na kuwa nje ya Chuo usiku ni lazima zipate kibali cha Mkuu wa Chuo.
- (c) Wanachuo wa kike ni marufuku kuingia katika mabweni ya wanaume pia wanaume ni marufuku kuingia katika mabweni ya wasichana bila kibali cha mwadili.
- (d) Hairuhusiwi kutembelea nyumba za Wakufunzi au za Wafanyakazi wengine wa Chuo bila idhini maalumu kutoka kwa mwadili.
- (e) Wanachuo wakiwa nje ya Chuo ni marufuku kuingia sehemu za kuuzia pombe, mabaa, nyumba za kulala wageni na sehemu nyingine zinazofanana na hizo.
- (f) Mwanachuo anatakiwa awe chuoni wakati wote wa muhula, ruhusa ya kutoka nje kwa shida maalum hutolewa na Mkuu wa Chuo.
- (g) Zitakuwepo "Roll Call" kwa wanachuo wote kila siku ili kuhakikisha kuwa mwanachuo yuko kituoni. Pia zitakuwepo rekodi za mahudhurio kwa kila shughuli zilizo katika ratiba.

10. WAGENI:

- (a) Wapokee wageni wote wafikao chuoni kwa heshima na ukarimu. Wageni wa Wanachuo hawatakaribishwa chuoni baada ya saa 12:00 jioni na siku za masomo.
- (b) Mwanachuo apataye mgeni lazima atoe taarifa kwa Mkufunzi wa Zamu au Mwadili mara mgeni afikapo na aondokapo.
- (c) Wageni wote lazima waandikishwe katika kitabu maalumu cha wageni wa Wanachuo. Wageni waje siku na saa za mapumziko tu.
- (d) Hairuhusiwi mgeni yeyote kupeleka mabwenini.
- (e) Hairuhusiwi kupeleka chombo cha moto mabwenini.

11. UAMINIFU.

Uwe mzalendo, mvumilivu, mwenye haki, mwaminifu na mkweli katika jambo lolote utendalo na usemalo. Udanganyifu, Uchochezi na Uzushi havitavumiliwa. Hili ni kosa la kusimamishwa masomo au kufukuzwa chuo.

12. AFYA ZA WANACHUO:

Kila Mwanachuo anapaswa kuwa na afya njema/timamu. Aidha, kila mmoja anapaswa kujihadhari na vitendo vyovyote vinavyoweza kusababisha maambukizo ya virusi vya UKIMWI na UKIMWI na magonjwa ya zinaa.

V. M. Mancheye
Mkuu wa Chuo