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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

CHUO CHA UALIMU SUMBAWANGA 

 

  

 

 

 

 

P.O Box 350 Sumbawanga, simu 0759298359, 0714189701, Email: sumbawangatc@moe.go.tz  
  

 

Unapojibu taja SBA/CCU/JI/153/25                                   Tarehe: 04.06.2026  
                                                         
 

Ndugu …………………………………………  

…………………………………………………….  

…………………………………………………….                             

MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA STASHAHADA YA UALIMU ELIMU YA 

MSINGI MWAKA WA MASOMO 2026/2027 

UTANGULIZI  

Nafurahi kukujulisha kuwa umechaguliwa kujiunga na mafunzo ya Ualimu ya 

Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi kwa kozi ya Sayansi na Hisabati Mafunzo 

haya yatachukua muda wa miaka miwili, kwa wale watakaokaa chuoni moja kwa 

moja na Miaka (03 hadi 04) kwa wale watakaosoma Stashahada ya Ualimu kwa 

njia ya Masafa.  

CHUO CHA UALIMU SUMBAWANGA kipo mkoani Rukwa katika 

Manispaa ya Sumbawanga.  

Pamoja na barua hii nakutumia maelekezo ya kujiunga na Chuo (Joining 

Instruction) ikiwa pamoja na fomu ya uthibitisho wa afya yako kuwa 

inakuruhusu kuhudhuria mafunzo ya Ualimu (Ijazwe kabla ya kufika 

chuoni). Baada ya kusoma maagizo na kuyaelewa vizuri, kama unakubali 

kujiunga na mafunzo hayo katika Chuo hiki jiandae haraka kwa 

kuzingatia maelekezo yote yaliyotolewa ili uripoti chuoni tarehe 

iliyopangwa. 
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A: TAREHE YA KURIPOTI CHUONI  
 

Tarehe ya kuripoti ni  17 Agosti, 2026, unapaswa kufika Chuoni siku iliyopangwa. 

Ukifika chuoni muone Msajili wa Wanachuo ambaye atakupokea na kukupa 

maelekezo zaidi. Wanachuo wa Masafa watapaswa kusajiliwa rasmi na kuanza 

masomo yao haraka iwezekenavyo. Mwisho wa kuripoti chuoni ni tarehe 

31/08/2026. 

B: MAHITAJI MUHIMU  

Karo/Ada ni Tsh 450,000/= kwa mwaka, Karo inaweza kulipwa mara moja au 

mara mbili yaani Tsh 225,000/= kwa kila muhula. 

Utalipa kupitia Mfumo wa kielektroni wa malipo ya Serikali (GEPG),ambapo 

utatakiwa kuchukua namba hiyo kwa mhasibu wa Chuo ili uweze kulipa ada ya 

Chuo. Unaweza kufanya mawasiliano na mhasibu  kwa namba 0753011287 ili 

kupatiwa namba ya malipo (Control Number) ukiwa nyumbani. Baada ya kupewa 

namba ya malipo utafanya malipo katika Benki yoyote iliyo karibu nawe au kwa 

kutumia mitandao ya simu kama M-PESA, TIGO PESA, AIRTEL MONEY n.k  

Kumbuka, utatakiwa kuja na hati ya malipo ambayo utaikabidhi kwa mhasibu ili 

upatiwe Stakabadhi ya malipo. 

C: SARE YA CHUO:  

Utatakiwa kuwa na sare za Chuo (Buluu nyeusi (darkblue) na suti 

nyeusi) kama ifuatavyo:  
 

(a) WASICHANA  
Sketi ndefu juu kidogo ya kisigino rangi Buluu na nyeusi yenye rinda box nyuma 

(Kitambaa kizito) na shati ya mikono mirefu rangi ya light blue (Aina ya 
Kangaroo bluu bahari). Koti jeusi lisilo na mpasua nyuma, tai nyeusi. Kwa 

Waislamu wataruhusiwa kuvaa hijabu ya light blue ambayo haina 
urembo wowote. Viatu vyeusi vya ngozi vya kufunga na kamba, visivyo na 

kisigino kirefu, soksi nyeupe, pamoja na T-Shirt mbili zenye nembo ya Chuo Tsh 
30,000/= zinapatikana Chuoni.     
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                                  Mbele                                         Nyuma  

(b) WAVULANA  
Suruali (Kitambaa kizito) rangi buluu na nyeusi, shati la mikono mirefu 

rangi ya light blue (aina ya kangaroo blue bahari).  
       i. Viatu vya ngozi, rangi nyeusi, vya kufunga na kamba, visivyo na  

           kisigino kirefu.  

       ii. Koti rangi nyeusi aina ya suti (kujikinga na baridi)  

       iii. Soksi rangi nyeupe na tai nyeusi. 
       iv.T-Shirt mbili zenye nembo ya Chuo Tsh 30,000/= zinapatikana Chuoni.     

          
NB: Ili kuleta usawa wa rangi ya suti, na mishono inayofanana, 

unashauriwa uje ushonee sare kwa fundi aliyepo hapa Chuoni kwa 
gharama ya TSh 100,000 tu. Gharama hizi zitahusu Suruali/sketi 2, 

mashati 2, koti 1 na tai 1. 

 
SARE ZOTE ZITASHONWA AU KUPATIKANA HAPA HAPA CHUONI ILI 

KULETA USAWA WA RANGI NA MISHONO 
 

D: MAHITAJI MUHIMU 
 

Kumbuka wanachuo wote watakaa bweni na Chakula kitatolewa chuoni 
bila gharama yoyote. Hivyo unatakiwa kuja na vifaa vifuatavyo; 

 

i. Vyombo vya chakula na matumizi mengine mfano; Sahani, Bakuli, 

Kikombe (Vyote vya udongo), na kijiko. 

ii. Blanketi la kujifunika (Kuna baridi) 

iii. Shuka 3, moja jeupe na la pili Pinki na la tatu rangi yoyote kwa ajili 

ya kulalia. 

iv. Chandarua 

v. Nguo za michezo; tracksuit (rangi ya light blue) na raba. Ifahamike 

kuwa, wakati wa michezo kila mwanachuo anatakiwa kuvaa sare za 

michezo. 

vi. Squezer,brush za kusugulia choo na fyekeo kwa wavulana 

vii. Reki, mopa na fagio ngumu kwa wasichana  

 

E. MAHITAJI MENGINE YA LAZIMA  

 

(i) Wanachuo Wanaosoma Stashahada ya Ualimu Kozi ya Sayansi na 

Hisabati  kwa miaka Miwili: 

Unatakiwa kuja na michango ifuatayo: 

  

Na Aina ya Mchango Kiasi Maelezo 

1 Huduma ya Kwanza 10,000/= Kwa mwaka 
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2 Ukarabati na matengenezo 25,000/= Kwa mwaka 

3 Usajili na Kitambulisho  20,000/= Italipwa Mara moja mwaka1 

4 Serikali ya wanachuo 10,000/= Kwa mwaka 

5 Kukodi godoro 10,000/= Kwa mwaka 

6 Elimu ya michezo 25,000/= Kwa mwaka 

7 Ulinzi  25,000/= Kwa mwaka 

8 Matumizi ya ICT/TEHAMA 10,000/= Kwa mwaka 

9 Usafi, Mazingira na EK 20,000/= Kwa mwaka 

10 Bima ya afya 50,400/= Kwa mwaka kwa wasio na 
Bima ya Afya 

 JUMLA TSH 200,400  

     

(ii) Michango Mingine kwa Wanachuo Wanaosoma Stashahada ya 

Ualimu Kozi ya Sayansi na Hisabati kwa njia ya Masafa Miaka (03 

hadi 04) 

Na  Aina ya mchango  Kiasi  Maelezo 

1  Serikali ya wanachuo  5,000/= Kwa mwaka 

2  Huduma ya kwanza  10,000/=  Kwa mwaka 

3  Usafi wa mazingira 20,000/=  Kwa mwaka 

4  
Ufuatiliaji na uendeshaji wa 

Mafunzo 
40,000/= Kwa mwaka 

5  Usajili na kitambulisho  20,000/=  Kwa mwaka wa kwanza tu 

6  Michezo  30,000/=  Kwa mwaka 

7 Ukarabati  25,000/=  Kwa mwaka 

         JUMLA 150,000/= 
 

 
Fedha zote zilizotajwa katika kipengele (E) za mahitaji mengine ya 

lazima, zilipwe kwenye akaunti ya Chuo ambayo ni Chuo Cha Ualimu 
Sumbawanga Benki ya CRDB akaunti namba 01J1068657500, na si 

vinginevyo 
 

 

“Tafadhali, Fedha ya Ada isiingizwe katika akaunti ya Michango” 
 

F: VIFAA VYA MASOMO 
 

Unapaswa kuja na vifaa vifuatavyo; 
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i. Daftari 14 (Counter books 2quire) 

ii. Kalamu za wino (Red, blue/black na kalamu ya  HB) 

iii. Rimu mbili (2) za karatasi A4 kwa mwaka 

iv. Mkebe wa Hisabati (Mathematical set) 

v. Fedha kwa ajili ya mahitaji madogomadogo (Kwa matumizi binafsi, 

usafi na kwa ajili ya kununulia vifaa vya kutengenezea zana za 

kufundishia na kujifunzia) 

 

G: SHERIA NA TARATIBU ZA CHUO 

Mwanachuo mara afikapo Chuoni atapaswa kufuata na kuzingatia 

taratibu na sheria za Chuo, mwanachuo atajaza fomu maalumu 

kukubaliana na sheria hizo. 
 

H: VYETI NA VITAMBULISHO  

 
Utasajiliwa kama utakuwa na vitu vyote vilivyotajwa pamoja na vifaa 

vifuatavyo:  
 

i. Vyeti cha kumaliza kidato cha NNE na SITA (Original) chenye 

picha yako na muhuri wa shule yako yaani leaving certificate.  

ii. Vyeti vya BARAZA LA MITIHANI vya kidato cha NNE na SITA, 
Na kwa walimu wanaojiendeleza (Bweni na kwa njia ya Masafa) 

waje na cheti cha kidato cha nne na cheti cha astashahada ya 
ualimu daraja la IIIA (Grade IIIA) njoo na (Original Academic 

Certificate) Usije na photocopy. Ukija na photocopy  hutasajiliwa 

iii. Barua ya kuitwa Chuoni (Joining instructions)  

iv. Fomu iliyojazwa kuthibitisha afya yako kuruhusu kuendelea na 

mafunzo (Ijazwe katika hospitali ya Serikali).  

v. Cheti halisi cha kuzaliwa. 
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I: HALI YA CHAKULA 
 

Chuo hutoa chakula kizuri kwa wanachuo wote. Chuo hakina uwezo wa 

kugharamia au kutoa chakula maalum (Special diet) kwa wanachuo wenye 

matatizo. 

J: USAFIRI 

Baada ya kupata barua hii fanya mipango ya usafiri kuja chuoni. Chuo kipo ndani 

ya Sumbawanga Manispaa (Eneo la PITO), km 7 toka kituo kipya cha mabasi 

kilichopo Katumba katika Kijiji cha Pito. 

Kama unatokea njia ya Mbeya au Mpanda unatakiwa kushuka kituo cha 

mabasi/stendi ya katumba na kuchukua usafiri kuja chuo kilipo. 

Karibu sana Chuo cha ualimu Sumbawanga. 
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GOVERNMENT OF TANZANIA REQUEST FOR MEDICAL 
EXAMINATION 

 

To Medical Officer                                                               From ………………………..  
 

………………………………….                                                          ………………………………… 
 …………………………………                                                           

 

PART A 

Please examine the above named as to his/her physical and mental fitness for a 

full time teachers course. 

A: 1 a) Eye-sight 

       b) Hearing 

       c) Speech 

       d) Venereal diseases 

       e) Leprosy  

       f) Limbs 

       g) Epilepsy 

 

    2. Neuroses 

    3. Other serious diseases  

B: Blood Group 

                                                                          Signature ………………… 

Date ………………………                                         Official stamp …………………. 
 

………………………………………………………………….. 
 

PART B MEDICAL CERTIFICATE 

(To be completed by Government medical officer) 

I have examined the above named student that he/she is physically fit/unfit and 

mentally fit/unfit for pursuing full time teacher education course. 

I.  a) Eye- Sight …………………………………………………………………….  

    b) Hearing ……………………………………………………………………….  

    c) Limbs …………………………………………………………………………..  

    d) Speech ………………………………………………………………………..  

    e) Leprosy ……………………………………………………………………….. 

II. Neuroses ………………………………………………………………………….  

III. Other serious diseases ……………………………………………………  

IV. Pregnancy ……………………………………………………………………….. 

                                                                          Signature …………………………. 

Date ……………………….                                         Official stamp………………………….. 


