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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

 

Simu:027-2553066  Chuo Cha Ualimu Patandi, 

Nukushi: 027 - 2553245.  S.L.P 66, 

Barua pepe: patanditc@moe.go.tz 

  Duluti, 
     Arusha 

Tovuti: http://www.patanditc.ac.tz. 
    

             

 NDUGU: …………………………………………………….. 

 

YAH: MAELEKEZO KWA WANACHUO WALIOCHAGULIWA KUJIUNGA NA 

MAFUNZO YA UALIMU ELIMU MAALUMU NGAZI YA STASHAHADA           

2026/2027 

 

1. UTANGULIZI.  
Ninafurahi kukutaarifu kuwa umechaguliwa kujiunga na Mafunzo ya Ualimu Elimu Maalumu 

ngazi ya Stashahada mwaka wa masomo 2026/2027. Nakupongeza kwa kuchaguliwa kwako. 

Karibu sana. Unatakiwa kuripoti Chuoni kuanzia tarehe 17/08/2026 hadi tarehe 30/08/2026 

Kuchelewa kufika chuoni kutasababisha kupoteza nafasi yako ya kujiunga na chuo hiki. 

  

Mahali chuo kilipo. Chuo cha Ualimu Patandi kipo Kilomita 11.5 kutoka Arusha mjini katika 

eneo la Tengeru, kijiji cha Patandi kando kando ya Mlima Meru katika barabara kuu ya Arusha-

Moshi-Dar-es-Salaam. Popote utakapotokea omba kushushwa katika kituo cha mabasi cha 

Tengeru ambapo utaona ukuta wa chuo. Geti la chuo lipo umbali wa mita 200 tu toka kituo cha 

magari. 
 

Vision: To be a Center of Excellence in Promoting Special Needs Education and Inclusion 

worldwide by preparing teachers with specialized skills to meet the diverse needs of learners for 

equal access to quality education and become a leading institution aiming at fostering an inclusive 

society that values the education for all individuals. 

Mission: To prepare quality Special Needs Education (SNE) and Inclusive Education (IE) 

teachers in educating vulnerable learners to become independent and supporting society on how to 

live with special needy children. 

MOTTO:  LEAVE NO ONE BEHIND 

MAHITAJI KWA AJILI YA USAJILI 

 

a) MWALIMU TARAJALI (PRE-SERVICE) 
 
Ili kuthibitisha kwamba wewe ndiye uliyechaguliwa kwa Mafunzo ya Ualimu Elimu Maalumu, 
lazima uje na vitu vifuatavyo:- 

i. Cheti halisi (Original Certificate na kopi zake 02) cha kufuzu mtihani wako wa Kidato cha 
nne na sita 

ii. Nakala ya fomu ya kuitwa chuoni (‘print’fomu/joining insruction hii) 
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iii. Fomu ya kuthibitisha hali ya afya yako iliyojazwa taarifa za ukweli na Daktari wa 
Hospitali     ya Serikali (Wilaya/Mkoa). (Fomu imeambatanishwa).  

iv. Cheti cha kuzaliwa (nakala 02 za vivuli vyake) 

v. Unatakiwa kuja na kadi ya bima ya afya (NHIF) kutokana na umuhimu wake wa 

kurahisisha matibabu yako 

 

b) MWALIMU ALIYEHITIMU MAFUNZO YA UALIMU AMBAYE HAJAAJIRIWA 

 

Mahitaji yake ya kiusajili ni kama ya mwalimu kazini kasoro kigezo cha barua ya ruhusa 

kutoka kwa mwajiri na kitambulisho cha kazi. 

 

c) MWALIMU KAZINI 

 

Ili kuthibitisha kwamba wewe ndiye uliyechaguliwa kwa Mafunzo ya Ualimu Elimu 

Maalumu, lazima uje na vitu vifuatavyo: - 

 

i. Kitambulisho chako cha Kazi. 

ii. Barua kutoka kwa Mwajiri ya kukuruhusu kuja kusoma (Release Letter original) na nakala 

02 za vivuli vya barua hiyo   
iii. Cheti cha kidato cha Nne na cha Ualimu (original Certificates) na nakala 02 za vivuli vya 

vyeti hivyo.   
iv.  Nakala ya fomu ya kuitwa chuoni (‘print’fomu/joining insruction hii) 

v. Fomu ya kuthibitisha hali ya afya yako iliyojazwa taarifa za ukweli na Daktari wa 
Hospitali ya Serikali (Wilaya/Mkoa). (Fomu imeambatanishwa). 

vi. Cheti cha kuzaliwa (nakala 02 za vivuli vyake), 
vii. Unatakiwa kuja na kadi ya bima ya afya (NHIF) kutokana na umuhimu wake wa 

kurahisisha matibabu yako 

 

TANBIHI: 

i. Mara ufikapo chuoni ripoti katika Ofisi ya Msajili/Mhasibu/Mwadili wa wanachuo kabla 

hujaenda mahali popote ukiwa na mahitaji yote yaliyoorodheshwa hapo juu. 

ii. Hutasajiliwa bila kuonesha vifaa hivyo hapo juu. 
 

 B. ADA. 

 

Ada ya Mafunzo kwa mwaka mmoja ni TShs. 450,000/= tu. Fedha hiyo inaweza kulipwa kwa 

mkupuo mmoja, au nusu yake kila mwanzo wa muhula. Malipo ya fedha ya ada yanafanyika 

kwa njia ya mfumo wa kielectroniki wa kiserikali Government Electronic Payment Getway 

(GePG), hivyo unashauriwa kufanya mawasiliano na Mhasibu wa chuo ili akupatie namba ya 

malipo ya serikali (control number) na maelekezo zaidi kupitia namba za simu hizi; 

 0754 269121/0781269121/0657269121 

 

C: MICHANGO MBALIMBALI  

 

Unatakiwa kulipia benki michango ifuatayo kama ilivyooneshwa kwenye jedwali hapo chini, 
na hivyo kukabidhi stakabadhi ya malipo ya benki (pay-in-slip) mara unaporipoti chuoni; 
 

S.NA MCHANGO KIASI MAONI 

1 Serikali ya Wanachuo 5,000/= Kwa mwaka 

2 Huduma ya kwanza  10,000/= Kwa mwaka 
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3 Usafi na mazingira  20,000/= Kwa mwaka 
4 Usajili na kitambulisho 20,000/= Kwa mwaka wa kwanza tu. 
5 Michezo 30,000/= Kwa mwaka 
6 Ulinzi 30,000/= Kwa mwaka 
7 Kukodisha godoro 10,000/= Kwa mwaka 

8 Bima ya Afya 50,400/= Kwa mwaka kwa asiye na bima  

9 Ukarabati 25,000/= Kwa mwaka 
 Jumla ya michango yote 200,400/=  

 
    

Fedha zote za michango zilipwe kwenye akaunti ya chuo Na. 0150685268200, jina la 

akaunti ni PATANDI T.C EXPENDITURE iliyoko katika benki ya CRDB. 

 

 MUHIMU 

 Uje na Tsh, 15,000/= tu kwa ajili ya Tisheti. 

 Kila mwaka chuo hufanya mahafali ya kuwaaga wanaohitimu ambapo kila mwanachuo 

hutakiwa kushiriki katika shughuli hiyo kwa kuchangia Shilingi 15,000/= tu ili kufanikisha 

maandalizi ya maafali hayo. 

 

D. SARE YA CHUO 

  
Nguo fupi na za kubana haziruhusiwi. 

KWA WAVULANA/WANAUME  
i.  Shati la mikono mirefu rangi ya maji ya bahari (light blue). Ni vema ukanunua mashati aina ya 

tomato light blue ili kuepuka utofauti wa muonekano wa rangi. Kama utashindwa kuipata huko, 

njoo ununue kwenye maduka ya huku Arusha/chuo.  
ii. Suti nyeusi (Suruali zenye upana wa kutosha na koti zenye kitambaa cha kufanana), tai nyeusi 

na soksi nyeusi. Uje na sweta jeusi lenye kola ya V kwa ajili ya kujikinga na baridi. 
iii. Viatu vyeusi vya ngozi (viwe vya kufunika miguu. NB: Viatu aina ya buti haviruhusiwi.  
iv. Nguo za michezo T/shirt na bukta (rangi ya bluu), trucksuit rangi ya bluunyeusi (darkblue) na 

raba. 
 

 

TANBIHI: suruali iliyoshonwa kwa   mtindo wa ‘modo’ haitaruhusiwa kuvaliwa chuoni. 

 

KWA WASICHANA/WANAWAKE  
i. Shati la mikono mirefu rangi ya maji ya bahari (light blue). Ni vema ukanunua mashati aina ya 

tomato light blue ili kuepuka utofauti wa muonekano wa rangi. Kama utashindwa kuipata huko 

uliko, njoo ununue kwenye maduka ya huku Arusha/chuo. 

  
ii. Suti nyeusi (sketi mshono wa box/Ʌ shape na koti zenye kitambaa cha kufanana), tai nyeusi 

na soksi nyeusi. Uje na sweta jeusi lenye kola ya V kwa ajili ya kujikinga na baridi.  
iii. Viatu vyeusi vya ngozi (viwe vya kufunika miguu) na vyenye kisigino kifupi.  
iv. Nguo za michezo T/shirt rangi ya bluu), trucksuit rangi ya bluunyeusi (darkblue) na raba. 
 

TANBIHI: kwa mtindo wa mashono ya suruali kwa wavulana na sketi kwa wasichana, angalia 

kiambatisho cha ushonaji wa sare hapo chini; 
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PICHA 1: SKETI PICHA 2:                               

                                                                                                                       SURUALI  
 
 
                                                              MFANO WA RANGI YA SHATI 
 
   
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
SARE KWA AJILI YA WANACHUO WA KIKE WA KIISLAMU.  
i. Kwa wanachuo wa Kiislamu wanaruhusiwa kushona Hijab. Blauz inatakiwa ipite magoti na 

iwe pana (short kanzu) yenye rangi ya light blue (blue bahari). Kama utashindwa kupata aina 

ya rangi hiyo huko (tomato light blue) ni vema uje kununua kwenye maduka ya huku Arusha ili 

kuepuka utofauti wa muonekano wa rangi.  

ii. Suruali nyeusi pana. 

iii. Kitambaa cha kichwani kinapaswa kuwa cha rangi ya light blue aina ya tomato light blue 

 

3. MAVAZI MENGINE MUHIMU  
Mavazi unayotakiwa kuja nayo hapa chuoni ni yale ya heshima, yenye kuonyesha maadili ya 

Ualimu. Mavazi hayo yatakuwa yanavaliwa mara baada ya ratiba ya masomo darasani siku za 

mwisho wa juma na mapumziko ya sikukuu. 

 

ANGALIZO: Kandambili ni marufuku kuvaliwa bwaloni, ofisini, darasani na kwenye mikutano 

yote ya Chuo. Aidha ukikutwa na vitu vilivyokatazwa hapo juu hautarudishiwa na adhabu kali 

zitatolewa.  
 

4. MAHITAJI MUHIMU KWA AJILI YA MALAZI NA CHAKULA  
Ili kufanikisha masomo yako na maisha yako kwa ujumla unapokuwa hapa, vifaa vifuatavyo ni 
vya lazima: - 

  
i. Blanketi 1 na chandarua cha mbu rangi nyeupe pembe nne kwani eneo hili lina mbu wengi 

na baridi kali.  
ii. Shuka jozi mbili rangi ya bluu bahari. 

iii. Mto na foronya mbili za bluu bahari. 

iv. Sahani, bakuli, kikombe, (Visiwe vya plastiki) na kijiko kwa ajili ya chakula. 

v. Koti la mvua au mwamvuli. 

vi. Gum boots.  
vii. Ndoo za maji mbili (moja ya usafi na nyingine ya maji ya kunywa)    
 

5. MAHITAJI YA LAZIMA KWA AJILI YA TAALUMA. 

i. Daftari zisizopungua 10 (3 quire) na vifaa vya kuandikia.  
ii. Rimu mbili kwa mwaka kwa ajili karatasi za kutolea vivuli (photocopy) ukubwa wa A4. Aina 

ya karatasi iwe mojawapo kati ya hizi zifuatazo: Nopa Top; Golden Star; Rotatrim; Logic 
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700 au aina nyingineyo ili mradi ni ya kutolea photocopy. {Tafadhali usilete “Dublicating au 

Typing Papers”}. Rim itahitajika kila muhula wa masomo.  
iii. Kila muhula, utatakiwa kuandaa zana za kufundishia ambazo zitakaguliwa na kupewa alama 

kama sehemu ya kozi yako.  
iv. Kukamilika kwa kozi yako ni pamoja na kufanya Utafiti. Kazi hiyo sharti ikamilike na 

ikabidhiwe kwa Mkufunzi atakayekuwa anakusimamia kabla ya mtihani wa mwisho. 

 

6. MAAGIZO MUHIMU KWA AJILI YA AFYA YA MWANACHUO 
 
i. Chuo hakina zahanati. Matibabu yote yatafanyika kwenye Hospitali ya Wilaya iliyoko umbali 

wa mita 500 kutoka Chuoni. 

ii. Unatakiwa kujiandalia akiba ya fedha kwa ajili ya matibabu pindi utakapoumwa. Hata hivyo, 

ili kuepuka matatizo na usumbufu, mzazi unaelekezwa na unasisitizwa kumkatia bima ya 

afya mwanao, au kumpatia fedha ya kukatia kadi ya bima ya afya mara atakapofika 

chuoni. Kadi ya bima ya afya ya NHIF ni shilingi 50,400/= tu. (Ni lazima kila mwanchuo 

kuwa na bima ya afya ya NHIF wakati wote akiwa masomoni).  
iii. Chuo hakitoi chakula maalumu (special diet). Iwapo una matatizo ya chakula ni vema 

ujiandalie fedha za kutosha kwa ajili hiyo 

 
NB: Matatizo ya kiafya yasiyoelezwa katika Fomu ya matibabu, chuo hakitashughulikia 

changamoto zitokanazo na matatizo hayo. Hivyo unatakiwa kuwa mkweli. Aidha FOMU kwa 
ajili ya kupima afya imeonyeshwa katika (KIAMBATISHO NA.1) 

  
7. MAWASILIANO  

i. Taarifa zote muhimu kama maafa au msiba toka nyumbani zipitie kwa Mkuu wa Chuo na 
si kwa mwanachuo moja kwa moja.  

ii. Unatakiwa kuwaelekeza ndugu zako kutoa taarifa kwa uongozi wa Chuo kuhusiana na 
tatizo la nyumbani na siyo kukutaarifu WEWE moja kwa moja. 

iii. Barua zote za kuitwa au kualikwa kwenye vikao mbalimbali hazina budi zipitie kwa Mkuu 
wa Chuo. 

 

NB: Taarifa itakayoletwa na mwanachuo haitasikilizwa. 

 

8. MENGINEYO.  
i. Kila mwanachuo anatazamiwa awe na mwenendo wa kiualimu na tabia nzuri wakati wote 

wa kozi yake.  
ii. Kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu za vyuo vya Ualimu mwanachuo, atalazimika 

kulala ndani ya Chuo na si Vinginevyo. 

iii. Unatakiwa kushiriki kikamilifu katika Shughuli zote zinazoendeshwa Chuoni Hapa.  
iv. Hereni, vidani, uwekaji wa madawa kwenye nywele (Relaxer, curl), kuvaa nywele za 

bandia (wig), kupaka wanja, kupaka rangi midomo na kucha, kufuga knywele ndefu au 

kunyoa panki na kufuga ndevu na kuvaa nguo fupi zinazobana au kuangaza haviruhusiwi 

wakati wowote uwapo chuoni hapa.  
v. Kipindi chote cha mafunzo mwanachuo wa kike haruhusiwi kubeba ujauzito, kuoa au 

kuolewa. 

 

9. NGUZO/KANUNI NA TARATIBU ZA MWENENDO BORA CHUONI  
i. Nidhamu inapewa kipaumbele katika kufanikisha taaluma na maadili bora ya kiualimu, 

hivyo unatarajiwa kuzingatia kanuni hizo ili uweze kuwa mwalimu uliye bora.  
ii. Nguzo za Chuo zimeambatishwa; unatakiwa uzisome na kuzielewa. Iwapo unaona 

zitakuwia vingumu kuzifuata, ni heri ukate shauri kutokuja. Utakapofika Chuoni,  
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utapewa maelekezo maalumu kuhusu Nguzo-Adili hizo. 

  
 

MWISHO:Kwa maelezo zaidi tafadhali wasiliana na watu wafuatao kwa namba zifuatazo; 

Simu ya Mkuu wa Chuo 0767-275920 / 0716-767380 

Simu ya Msajili   0625991519/0754991226/0622041727 

Simu ya Mtaaluma 0759050839/0713589353 

        

Chuo kinakukaribisha sana Patandi, pamoja na kukutakia safari njema ya kufika hapa chuoni. 

Pia fomu hii inapatikana kwenye tovuti ya Wizara ya Elimu Sayansi na teknolojia: http:// 

www.moe.go.tz  

 

 

 

Lucian Segesela 

MKUU WA CHUO 
 
 
 
 

 
 

 
 

      
 
 
 

http://www.moe.go.tz/
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KIAMBATISHO NA 1. 

 

GOVERNMENT OF TANZANIA 

REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION 

PART A: 
 
 
 
 
 
 
                                                                                                                 
 

TO: The Medical Officer 

 
 
From: Principal, 
Patandi Teachers’ College. 
P. O. Box 66, 
DULUTI.

 

…………………………………… 

 

Name of student teacher 

……………………………………….. 

………………………………………. …………………………………… 

 
Please examine the above named as to his/her physical and mental fitness for a full-time teacher’s course.  
A:1.    (a) sickle cell 

(b) Diabetes 

(c) Venereal Diseases 

(d) Leprosy 

(e) Limbs 

(f) Epilepsy 

2. Neuroses 

3. Other serious diseases. 

B: Blood Group 
 

Date: …………………….. 
 

Signature…………………………  
Official Stamp  

****************************************************************** 

 

PART B: MEDICAL CERTIFICATE. 

 

(To be completed by Government Medical Officer)  
I have examined the above named student that he/she is physically fit/unfit and mentally *fit/unfit for a 
full time teacher Education course.  

(a) sickle cell………………………………………………………… 

(b) Diabetes ……………………………………………………………. 
(c) Limbs………………………………………………… 

(d) Speech………………………………………………………………. 

(e) Leprosy………………………………………………………………. 

(f) Neuroses………………………………………………………………………… 

(g) Other serious diseases…………………………………………………………….. 

(h) Pregnancy…………………………………………………………………….. 
 

Date……………………………………….…Signature…………………………… 

 

Official Stamp 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

CHUO CHA UALIMU ELIMU MAALUMU PATANDI 

SHERIA ZA CHUO 

Sheria hizi ni mwongozo wa namna ya kuishi na kuenenda ipsavyo kwa wanachuo wote 

wa chuo cha Ualimu Elimu Maalumu Patandi wawapo chuoni na nje ya Chuo. Hivyo ni 

lazima kwa mujibu wa sheria za Chuo kila mwanachuo kupata nakala ya sheria za 

Chuo. Aidha, mwanachuo anapaswa kuweka saini na kurudisha nakala ya sheria 

iliyosainiwa kwa Mwadili wa Wanachuo ili kuhifadhiwa kwenye kumbukumbu zake. 

1. RUHUSA KWA WANACHUO:- 

i. Ruhusa za siku kwa mwanachuo yeyote zitatolewa na Mkufunzi wa zamu kwa 

kibali cha maandishi. 

ii. Ruhusa zote za kwenda kulala nje ya Chuo zitatolewa na Mkuu wa Chuo kupitia 

ofisi ya Uadili. Hivyo ni marufuku kwa mwanachuo kujiamulia kuondoka chuoni 

kwa muda mfupi au mrefu pasipo ruhusa/ kibali cha maandishi. Kulala nje ua 

Chuo bila kibali itapelekea mwanachuo kuchukuliwa hatua za kinidhamu ikiwemo 

kusimamishwa mafunzo au kuachishwa mafunzo. 

iii. Ruhusa ya jumla kwa wanachuo kwa siku ya Jumamosi (kwa wanachuo wasio 

wa dhehebu la sabato) na sikukuu zisizo za kidini zitatolewa kuanzia saa 4:00 

asubuhi mpaka saa 10:30 jioni. Kwa siku ya Jumapili wanachuo wa dini ya 

kikristo) wasio wasabato wanatakiwa kwenda ibadani na wanachuo wote 

wanatakiwa kuwa wamerudi chuoni saa 10;30 jioni.  

iv. Ni lazima kila mwanachuo kuwahi rollcall (mwitiko wa pamoja) saa 11:00 jioni  

kila Jumamosi, Jumapili na siku za sikukuu. Aidha kwa siku za kawaida 

mwanachuo hatakiwi kuwa nje ya Chuo baada ya saa 12:00 jioni. 

v. Mwanachuo yeyote atakayekutwa katika mazingira ya chuo bila kibali cha 

maandishi juu ya uwepo wake kutoka Uongozi wa Chuo wakati angali akitumikia 

adhabu ya kusimamishwa Chuo kwa muda ikiwa haijakoma atakuwa ametenda 

kosa. 

 

2. MATUMIZI YA VILEO NA MADAWA YA KULEVYA: 

i. Hairuhusiwi Mwanachuo kutumia kilevi cha aina yeyote kama vile bangi, madawa 

ya kuelvya, mirungi, sigara, kuberi, ugoro na shisha ndani na nje ya chuo. 

ii. Pia ni marufuku kwa mwanachuo kuonekana amelewa. Aidha ni kosa kwa 

mwanachuo kunywa au kupeleka pombe aina yeyote ya kilevi bwenini au 

darasani na maeneo yote ndani ya Chuo. 

iii. Ni marufuku kwa mwanachuo awapo nje ya chuo kuonekana katika nyumba za 

wageni kama hayupo safarini au maeneo ya starehe ikiwemo bar, vilabu vya 

pombe, madanguro nk. 
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Mwanachuo atakayebainika kutenda makosa haya atachukuliwa hatua za kinidhamu 

ikiwemo kusimamishwa mafunzo au kuachishwa mafunzo au kupelekwa kwenye 

vyombo vya Dola. 

3. UMILIKI WA SILAHA:- 

i. Ni kosa kwa mwanahuo yeyote kumiliki silaha au kushikilia zana ya kivita au 

kutumia kifaa chochote tofauti na matumizi yake na kupelekea kuhatarisha amani 

ya wanajamii. Iwapo mwanachuo atakuwa na kosa hilo atachukuliwa hatua 

stahiki za kinidhaamu kwa mujibu wa taratibu na sheria zilizopo ikiwemo 

kupelekwa kwenye vyombo vya Dola. 

ii. Mwanachuo atakayefanya vitendo vitakavyosababisha kushambulia,kufanya 

tishio la kudhuru mtu mwingine au kujidhuru mwenyewe, katika mazingira ya 

Chuo, mwanachuo huyo atachukuliwa hatua za kinidhamu/ kisheria kadri yake. 

 

4. USAFI, AFYA NA MAVAZI:- 

i.  Wakati, wote ndani na nje ya Chuo, mwanachuo anatakiwa kuvaa mavazi yenye 

nidhamu, safi na yenye haiba ya kiualimu kulingana na mwongozo wa mavazi. 

ii. Sare ya Chuo itavaliwa wakati wote wa vipindi au mwanchuo anapotoka nje ya 

chuo.  mavazi mengine yaliyokubaliwa chuoni (Mfano Tshrts, trucksuit na nguo 

za michezo zingine) yatavaliwa kwa mujibu wa ratiba na mwongozo wa chuo 

uliopo.  

iii. Hairuhusiwi kwa mwanachuo kuvaa kaptula, malapa, nguo za mipasuo 

inayovuka magoti, sketi fupi kuvuka magoti, suruali za kubana (Modal), kuvaa 

mlegezo na kofia Pamoja na nguo zozote zisizofaa kwa mwanachuo wa kiume 

na kike kadri yake. 

iv. Ni marufuku kwa mwanachuo kuwa na nywele zisizo punguzwa (ndefu) au 

zisizotunzwa vizuri. Mwanachuo pia haruhusiwi kuacha kucha ndefu na 

zilizowekwa rangi, kufuga ndevu, kunyoa panki kadiri yake. Mwanachuo 

anatakiwa kutunza meno yake vizuri na kinywa. Wasichana wanaruhusiwa 

kusuka nywele zao lakini haiuruhusiwi kutumia kemikali katika nywele na ngozi 

au kubadilisha rangi ya nywele pamoja na kusuka nywele za rangi au rasta. 

v. Ni marufuku kwa mwanachuo kupeleka chakula bwenini. Chakula chote kitaliwa 

bwaloni au canteen, isipokuwa kwa idhini maalumu kutoka ofisi ya uadili. 

Mwanachuo atakayebainika kuwa na makosa hayo atachukuliwa hatua staiki za 

kinidhamu. Tanbii: Chuo hakitoi chakula maalumu. 

vi. Mwanachuo haruhusiwa kutoa mimba, kushawishi au kumsaidia mwanchuo 

mwingine kutoa mimba. Mwanachuo atakayebainika kufanya kitendo hicho, 

atachukuliwa hatua stahiki za kinidhamu na kisheria. 

 

5.  TAALUMA:- 

i. Mwanachuo anapaswa kuhudhuria darasani vipindi vyote vya masomo 

kulingana na ratiba kwa kipindi chote cha mafunzo. 
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ii. Mwanachuo anapaswa kuwa na vifaa vyote vya kujifunzia ikiwemo madaftari 

kalamu na vingine vitakavyokuwa vimeagizwa na ofisi ya taaluma au idara za 

masomo. 

iii. Mwanachuo anapaswa kufanya kazi binafsi, majaribio na mitihani yote 

kulingana na miongozo ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na Chuo. 

iv. Mwanachuo anapaswa kushiriki katika clubs za masomo, makongamano ya 

kitaaluma na siku za watu wenye ulemavu kulingana na ratiba ya chuo. 

v. Mwanachuo anapaswa Kushiriki masomo ya jioni (prepo) katika kipindi chote 

cha mafunzo. 

Adhabu: 

i. Kushindwa kuhudhuria vipindi darasani bila sababu mwanachuo anaweza 

kupewa adhabu, kusimamishwa mafunzo kwa siki 14 au 21 au kuachishwa 

mafunzo kwa mujibu wa sharia na taratibu. 

ii. Mwanachuo kushindwa kuwa na vifaa vyote muhimu vya kujifunzia 

hatasajiliwa au kuruhusiwa kuingia darasani. 

iii. Kufanya vitendo vya kugushi au udanganyifu wakati wa kazi za vikundi, 

majaribio na mtihani, kutapelekea mwanachuo atakayebainika kufutiwa 

matokeo yake yote.   

iv. Kutokufanya kazi za vikundi, kazi binafsi, majaribio na mtihani bila sababu, 

mwanachuo husika anaweza kupewa adhabu/kusimamishwa masomo kwa 

siku 7 au 14. 

v. Kutokushiriki clubs za masomo, kujisomea muda wa jioni vipindi vya dini 

kutapelekea mwanachuo kupewa adhabu. 

 

6. MASUALA YA USAWA WA KIJINSIA NA UJUMUISHI(UKU): - 

Unyanyasaji wa kijisia au wa kimaumbile na ubaguzi wa aina yoyote haukubaliki 

chuoni.  

Vitendo hivyo ni kama: - 

i. Kumlazimisha mtu kwa kumtaka kimapenzi kwa kutumia maneno, ishara, 

picha au vitisho vyenye maudhui ya kimapenzi au kufanya vitendo, au 

kutumia lugha inayosababisha mtu mwingine  kukosa amani ama kushindwa 

kuendelea na masomo/kazi yake au kujisikia vibaya kutokana na hali yake na 

maumbile  yake. 

ii. Hairuhusiwi kwa mwanachuo kuandika au kuchora picha zinazoashiria 

matusi, kejeli au udhalilishaji wa mtu mwingine yeyote ndani na nje ya Chuo. 

Kwa njia yeyote ile. 

Kwa mwanachuo au mtu yeyote atakayepatikana na kuthibitika kuhusika na 

vitendo vya aina hiyo, atachukuliwa hatua stahiki kwa mujibu wa kanuni, sheria 

na taratibu na miongozo iliyopo. 

7. ULINZI NA USALAMA: - 

i. Kila mwanachuo ni lazima kuwa mlinzi wa mali zake, za wenzake na za 

umma. 
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ii. Mwanachuo akipoteza au kuharibu mali ya chuo au ya mtu mwingine, 

atachukuliwa hatua za kinidhamu/sheria ikiwa ni Pamoja na kulipa gharama 

za mali husika. 

iii. Wizi wa mali ya mwingine au mali ya umma itapelekea mwanachuo 

kuchukuliwa hatua za kinidhamu/ sheria ikiwemo kusimamishwa mafunzo au 

kuachishwa mafunzo Pamoja na kurejesha kitu hicho kwa gharama yake. 

iv. Ni kosa kwa mwanachuo kufanya vitendo vinavyohatarisha usalama au 

kuleta hasara kwa watu au chuo, kwa mwanachuo atakaye tenda kosa hilo 

hatua za kinidhamu zitachukuliwa dhidi yake ikiwemo kusimamishwa 

masomo. 

v. Mwanachuo anapaswa kujiepusha na vitendo vya utapeli na kujipatia mali au 

manufaa mengine kwa njia ya ulaghai, na isiyohalali. Akibainika kufanya 

hivyo, hatua za kinidhamu na kisheria zitachukuliwa dhidi yake ikiwemo 

kusimamishwa au kuachishwa mafunzo. 

vi. Hairuhusiwi kuhamisha samani za chuo, (viti na meza) kutoka sehemu moja 

Kwenda sehemu nyingine bila ya kibali kutoka kwa mlezi husika. 

vii. Ni marufuku kwa mwanachuo kuandika maandishi yoyote katika majengo au 

katika vifaa mablimbali. Kwa mwanachuo atakayetenda kosa atachukuliwa 

hatua stahiki za kinidhamu. 

viii. Ni kosa kufanya matumizi mabaya na hatarishi ya umeme katika Chuo cha 

Ualimu Patandi. Matumizi ya mishumaa, chemli, na jiko la umeme/gesi, 

heater, au birika za umeme. Mwanachuo atakayebainika na makosa haya 

atachukuliwa hatua za kinidhamu Pamoja na kunyang’anywa vifaa hivyo na 

kulipa gharama za hasara itakayopatikana.  

 

8. MAHUSIANO YA KIMAPENZI, UBAKAJI, ULAWITI USAGAJI NA USHOGA: - 

i. Ubakaji, ulawiti, usagaji na ushoga haviruhusiwi katika chuo na mahali, 

pengine popote ndani na nje ya Chuo. Mwanachuo atakayebainika 

kujihusisha na vitendo hivyo, atachukuliwa hatua stahiki za kinidhamu 

ikiwemo kusimamishwa mafunzo, kuachishwa mafunzo au kupelekwa 

kwenye vyombo vya dola kadiri yake. 

ii. Ni kosa kwa mwanachuo kuonyesha kwa njia yeyote ile kujihusisha na 

vitendo vya umalaya, uzinzi na uasherati, au kuonekana kuishi kama mtu na 

mpenzi wake au mume na mke katika maisha yake hapa chuoni. 

iii. Mwanachuo haruhusiwi kuoa au kuolewa awapo chuoni katika kipindi chote 

cha mafunzo  

iv. Mwanachuo haruhusiwi kupata ujauzito au kumpa ujauzito mwanachuo 

mwenzake au mtu mwingine wakati wote wa kipindi cha mafunzo. 

Mwanachuo atakayebainika kujihusisha na vitendo hivyo hapo juu (ii, iii, na iv), 

atachukuliwa hatua stahiki za kinidhamu Pamoja na kupewa ushauri mbadala 

kadiri yake. 

 

9. HESHIMA NA UTII: - 
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i. Kila mwanachuo ajiheshimu kwa kuweka mwili wake na mavazi yake katika 

hali ya usafi na heshima. 

ii. Awe na lugha yenye staha na hadhi ya Ualimu na matendo yake yawe 

yanakuza heshima ya Ualimu. 

iii. Kila mwanachuo awe na utii kwa viongozi wa Serikali ya 

wanachuo(SEWAPA), walezi wake, Uongozi wa Chuo na mamlaka zingine 

ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

iv. Ni kosa kwa mwanachuo kutotekeleza adhabu au maelekezo aliyopewa na 

viongozi wa SEWAPA, walezi au mamlaka ya chuo. 

v. Kila mwanachuo anapaswa kuwa mtiifu kwa kengele au ishara yoyote 

itakayomuhitaji kufika mahali panapo takiwa. 

vi. Ni marufuku kwa mwanachuo wa kike au wakiume kutembelea bweni la jinsi 

nyingine bila ruhusa au kibali maalumu kutoka kwa mkufunzi wa zamu, 

mwadili, matroni au patroni. 

vii. Kila mwanachuo anapaswa kuwa na mazoea ya kusalimia, kusimama kwa 

heshima pale anapopita mkubwa na kupokea mzigo kwa mkubwa wake, 

viongozi na walezi 

viii. Mwanachuo hapaswi kuwa na matumizi ya lugha ya matusi, kejeli au kutishia 

zinazofanya na mwanachuo dhidi ya wanachuo wenzake, walezi wake au mtu 

yeyote wa ndani au nje ya chuo. 

ix. Mwanachuo atakayebainika kutokuzingatia vitendo vinavyoonesha heshima 

na utii atachukuliwa hatua za kinidhamu. 

 

10. UCHOCHEZI: - 

i. Mwanachuo hairuhusiwi kushiriki au kuchochea, kushawishi, migomo ya aina 

yoyote au maandamano wakati wowote awapo Chuoni 

ii. Wakati wote mwanachuo atatakiwa kutumia busara na hekima katika 

kutatatua changamoto au migogoro chuoni na mahali pengine popote. Hii ni 

Pamoja na mwanachuo kutumia vikao halali na vyombo/ mifumo ya 

mawasiliano iliyowekwa chuoni kuwasilisha n akutatua changamoto zake. 

Mwanachuo atakayebainika kujihusisha na vitendo vya na i. na ii hapo juu 

atachukuliwa hatua kali za kinidhamu ikiwemo kusimamishwa mafunzo au 

kuachishwa mafunzo. 

 

 

11. MIKUTANO NA MAWASILIANO CHUONI: - 

i. Mwanchuo anapaswa kuhudhuria mikutano yote iliyopangwa na Chuo 

ii. Mikutano mingine yoyote ya wanachuo chuoni, lazima ofisi ya Uadili 

ifahamishwe kabla ya kufanyika. Tafrija, video, disko, mikutano ya dini, vikao 
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vya Serikali ya wanachuo nk vinaingia katika fungu hili. Si ruhusa kuitisha 

mkutano bila kibali. 

iii. Taarifa zinazomhusu mwanachuo kutoka nyumbani kwao mfano zinazohusu 

msiba ugonjwa nk. Ni lazima zipitie kwa Mkuu wa Chuo ikiwemo ofisi ya uadili 

au Makamu Mkuu wa Chuo. 

iv. Mwanachuo atapaswa kueleza habari za kweli pale atakapotakiwa na 

mamlaka ya chuo kufanya hivyo. Ni kosa kwa mwanchuo kutoa taarifa za 

uongo au kuficha siri/taarifa ya kutendeka kwa kosa au uhalifu wowote, 

ikidhihirika hatua za kinidhamu zitachukuliwa dhidi ya mwanachuo huyo. 

v. Wasemaji wa mambo ya wanachuo kwa uongozi wa chuo ni serikali ya 

wanachuo 

vi. Ni kosa kwa mwanachuo yeyote kutoa taarifa za chuo kwa mtu yeyeote au 

kupeleka taarifa za chuo kwenye vyombo vya habari ikiwemo mitandao ya 

kijamii (radio, TV, magazeti nk) bila kibali cha Mkuu wa Chuo. Ikumbukwe 

kuwa msemaji wa chuo kuhusu masuala mbalimbali yahusuyo Chuo ni 

Mkuu wa Chuo. Hatua za kinidhamu zitachukuliwa kwa yeyote 

atakayebainika kukiuka misingi na taratibu za Chuo. Ikumbukwe msemaji 

Mkuu wa chuo ni Mkuu wa Chuo. 

vii. Mwanachuo haruhusiwi kutumia mitandao ya mawasiliano kinyume na sheria 

za mitandao zilizowekwa na mamlaka husika (TCRA). Mwanachuo akibainika 

kufanya hivyo hatua za kinidhamu na kisheria zitachukuliwa dhidi yake. 

viii. Mwanachuo haruhusiwi kutembelea nyumba za Watumishi bila kibali cha 

Mkufunzi wa zamu na ofisi ya Uadili. 

ix. Wageni wa wanachuo wataruhusiwa kuwatembelea wanachuo siku ya 

Jumamosi au Jumapili kuanzia saa 5:00 asubuhi na mwisho wa kuwepo 

chuoni nis aa 11:00 jioni. Mwanachuo anapaswa kutoa taarifa ya mgeni wake 

ofisi ya Uadili au mkufunzi wa zamu. Hairuhusiwi mgeni wa mwanachuo 

yeyote kupelekwa bwenini. 

x. Mwanachuo haruhusiwi kuwabughubudhi wanachuo wenzake kwa makelele 

ya aina yeyote ileikiwemo mayowe na miziki. 

Mwanachuo atakayebainika kutenda makosa yaliyobainishwa atachukuliwa 

hatua za kinidhamu. 

 

 

 

 

 

12.  SHERIA ZA NCHI:- 
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i. Kila Mwanachuo ni lazima kuzitii na kuzifuata sheria za Nchi na alama za 
Taifa. 

ii. Ni kosa la kijinai kwa mwanachuo kughushi vyeti au kufanya udanganyifu 
mwingine unaompa sifa za kitaaluma. Ukibainika utaachishwa mafunzo na 
kushitakiwa mahakamani 

iii. Ni kosa kwa mwanachuo kujihusisha na mambo ya siasa awapo Chuoni. Hii 
ni kutokana na Chuo kuwa Taasisi ya Serikalin a hivyo hakifuati itikadi yoyote 
ya kisiasa. 

Kila mwanachuo anafahamu kuwa mwanachuo sio kigezo cha kutotii sheria za 
Nchi. 

13. Kwa mwanachuo ambaye ni mwajiriwa wa Serikali chini ya masharti ya utumishi wa 
Umma (Ualimu) TSD kanuni zinazotawala maadili ya ualimu zitazingatiwa. 
 
 
 
 

 
TAMKO LA MWANACHUO MUHUSIKA 

 
Mimi ______________________________ nimezisoma sheria za chuo cha Ualimu 

Elimu Maalumu Patandi  na kuzielewa. Baada ya kuzisoma na kuzielewa, naahidi 

kuishi kwa kuzifuata kwa muda wote nitakaokaa hapa Chuoni/ Nimeona nitashindwa 

kuziishi na kuzifuata sheria hizi na hivyo naomba kuahirisha mafunzo haya. 

 

  

Tarehe ___________________ saini___________________________ 

 

 

 

 

Lucian E. Segesela 

MKUU WA CHUO 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

 

Simu:027-2553066  Chuo Cha Ualimu Patandi, 

Nukushi: 027 - 2553245.  S.L.P 66, 

Barua pepe: patanditc@moe.go.tz 

  Duluti, 
     Arusha 

Tovuti: http://www.patanditc.ac.tz. 
    

             

 NDUGU: ESTER JAIRO SANGA 

 

YAH: MAELEKEZO KWA WANACHUO WALIOCHAGULIWA KUJIUNGA NA 

MAFUNZO YA UALIMU ELIMU MAALUMU NGAZI YA STASHAHADA           

2025/2026 

 

2. UTANGULIZI.  
Ninafurahi kukutaarifu kuwa umechaguliwa kujiunga na Mafunzo ya Ualimu Elimu Maalumu 

ngazi ya Stashahada mwaka wa masomo 2025/2026. Nakupongeza kwa kuchaguliwa kwako. 

Karibu sana. Unatakiwa kuripoti Chuoni kuanzia tarehe 18/08/2025 hadi tarehe 01/09/2025 

Kuchelewa kufika chuoni kutasababisha kupoteza nafasi yako ya kujiunga na chuo hiki. 

  

Mahali chuo kilipo. Chuo cha Ualimu Patandi kipo Kilomita 11.5 kutoka Arusha mjini katika 

eneo la Tengeru, kijiji cha Patandi kando kando ya Mlima Meru katika barabara kuu ya Arusha-

Moshi-Dar-es-Salaam. Popote utakapotokea omba kushushwa katika kituo cha mabasi cha 

Tengeru ambapo utaona ukuta wa chuo. Geti la chuo lipo umbali wa mita 200 toka kituo cha 

magari. 
 

Vision: To be a Center of Excellence in Promoting Special Needs Education and Inclusion 

worldwide by preparing teachers with specialized skills to meet the diverse needs of learners for 

equal access to quality education and become a leading institution aiming at fostering an 

inclusive society that values the education for all individuals. 

Mission:To prepare quality Special Needs Education (SNE) and Inclusive Education (IE) 

teachers in educating vulnerable learners to become independent and supporting society on how 

to live with special needy children. 

MOTTO:  LEAVE NO ONE BEHIND 

MAHITAJI KWA AJILI YA USAJILI 

 

d) MWALIMU TARAJALI (PRE-SERVICE) 
 
Ili kuthibitisha kwamba wewe ndiye uliyechaguliwa kwa Mafunzo ya Ualimu Elimu Maalumu, 
lazima uje na vitu vifuatavyo:- 
vi. Cheti halisi (Original Certificate na kopi zake 02) cha kufuzu mtihani wako wa Kidato 

cha nne na sita 

vii. Nakala ya fomu ya kuitwa chuoni (‘print’fomu/joining insruction hii) 
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viii. Fomu ya kuthibitisha hali ya afya yako iliyojazwa taarifa za ukweli na Daktari wa 
Hospitali     ya Serikali (Wilaya/Mkoa). (Fomu imeambatanishwa).  

ix. Cheti cha kuzaliwa (nakala 02 za vivuli vyake) 

x. Unatakiwa kuja na kadi ya bima ya afya (NHIF) kutokana na umuhimu wake wa 

kurahisisha matibabu yako 

 

e) MWALIMU ALIYEHITIMU MAFUNZO YA UALIMU AMBAYE 

HAJAAJIRIWA 

 

Mahitaji yake ya kiusajili ni kama ya mwalimu kazini kasoro kigezo cha barua ya ruhusa 

kutoka kwa mwajiri na kitambulisho cha kazi. 

 

f) MWALIMU KAZINI 

 

Ili kuthibitisha kwamba wewe ndiye uliyechaguliwa kwa Mafunzo ya Ualimu Elimu 

Maalumu, lazima uje na vitu vifuatavyo: - 

 

viii. Kitambulisho chako cha Kazi. 

ix. Barua kutoka kwa Mwajiri ya kukuruhusu kuja kusoma (Release Letter original) na 

nakala 02 za vivuli vya barua hiyo   
x. Cheti cha kidato cha Nne na cha Ualimu (original Certificates) na nakala 02 za vivuli 

vya vyeti hivyo.   
xi.  Nakala ya fomu ya kuitwa chuoni (‘print’fomu/joining insruction hii) 

xii. Fomu ya kuthibitisha hali ya afya yako iliyojazwa taarifa za ukweli na Daktari wa 
Hospitali ya Serikali (Wilaya/Mkoa). (Fomu imeambatanishwa). 

xiii. Cheti cha kuzaliwa (nakala 02 za vivuli vyake), 
xiv. Unatakiwa kuja na kadi ya bima ya afya (NHIF) kutokana na umuhimu wake wa 

kurahisisha matibabu yako 

 

TANBIHI: 

iii. Mara ufikapo chuoni ripoti katika Ofisi ya Msajili/Mhasibu/Mwadili wa wanachuo kabla 

hujaenda mahali popote ukiwa na mahitaji yote yaliyoorodheshwa hapo juu. 

iv. Hutasajiliwa bila kuonesha vifaa hivyo hapo juu. 
 

 B. ADA. 

 

Ada ya Mafunzo kwa mwaka mmoja ni TShs. 450,000/= tu. Fedha hiyo inaweza kulipwa kwa 

mkupuo mmoja, au nusu yake kila mwanzo wa muhula. Malipo ya fedha ya ada yanafanyika 

kwa njia ya mfumo wa kielectroniki wa kiserikali Government Electronic Payment Getway 

(GePG), hivyo unashauriwa kufanya mawasiliano na Mhasibu wa chuo ili akupatie namba ya 

malipo ya serikali (control number) na maelekezo zaidi kupitia namba za simu hizi; 

 0754 269121/0781269121/0657269121 
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C: MICHANGO MBALIMBALI  
Unatakiwa kulipia benki michango ifuatayo kama ilivyooneshwa kwenye jedwali hapo chini, 
na hivyo kukabidhi stakabadhi ya malipo ya benki (pay-in-slip) mara unaporipoti chuoni; 
 

S.NA MCHANGO KIASI MAONI 

1 Serikali ya Wanachuo 5,000/= Kwa mwaka 

2 Huduma ya kwanza  10,000/= Kwa mwaka 
3 Usafi na mazingira  20,000/= Kwa mwaka 
4 Usajili na kitambulisho 20,000/= Kwa mwaka wa kwanza tu. 
5 Michezo 30,000/= Kwa mwaka 
6 Ulinzi 30,000/= Kwa mwaka 
7 Kukodisha godoro 10,000/= Kwa mwaka 

8 Bima ya Afya 50,400/= Kwa mwaka kwa asiye na bima  

9 Ukarabati 25,000/= Kwa mwaka 
 Jumla ya michango yote 200,400/=  

 
    

Fedha zote za michango zilipwe kwenye akaunti ya chuo Na. 0150685268200, jina la 

akaunti ni PATANDI T.C EXPENDITURE iliyoko katika benki ya CRDB. 

 

 MUHIMU 

 Uje na Tsh, 15,000/= tu kwa ajili ya Tisheti. 

 Kila mwaka chuo hufanya mahafali ya kuwaaga wanaohitimu ambapo kila mwanachuo 

hutakiwa kushiriki katika shughuli hiyo kwa kuchangia Shilingi 15,000/= tu ili 

kufanikisha maandalizi ya maafali hayo. 

 

D. SARE YA CHUO 

  
Nguo fupi na za kubana haziruhusiwi. 

KWA WAVULANA/WANAUME  
v.  Shati la mikono mirefu rangi ya maji ya bahari (light blue). Ni vema ukanunua mashati 

aina ya tomato light blue ili kuepuka utofauti wa muonekano wa rangi. Kama utashindwa 

kuipata huko, njoo ununue kwenye maduka ya huku Arusha/chuo.  
vi. Suti nyeusi (Suruali zenye upana wa kutosha na koti zenye kitambaa cha kufanana), tai nyeusi 

na soksi nyeusi. Uje na sweta jeusi lenye kola ya V kwa ajili ya kujikinga na baridi. 
vii. Viatu vyeusi vya ngozi (viwe vya kufunika miguu. NB: Viatu aina ya buti haviruhusiwi.  
viii. Nguo za michezo T/shirt na bukta (rangi ya bluu), trucksuit rangi ya bluunyeusi 

(darkblue) na raba. 
 

 

TANBIHI: suruali iliyoshonwa kwa   mtindo wa ‘modo’ haitaruhusiwa kuvaliwa chuoni. 

 

KWA WASICHANA/WANAWAKE  
i. Shati la mikono mirefu rangi ya maji ya bahari (light blue). Ni vema ukanunua mashati aina ya 

tomato light blue ili kuepuka utofauti wa muonekano wa rangi. Kama utashindwa kuipata huko 

uliko, njoo ununue kwenye maduka ya huku Arusha/chuo. 
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ii. Suti nyeusi (sketi mshono wa box/Ʌ shape na koti zenye kitambaa cha kufanana), tai nyeusi 
na soksi nyeusi. Uje na sweta jeusi lenye kola ya V kwa ajili ya kujikinga na baridi.  

iii. Viatu vyeusi vya ngozi (viwe vya kufunika miguu) na vyenye kisigino kifupi.  
v. Nguo za michezo T/shirt rangi ya bluu), trucksuit rangi ya bluunyeusi (darkblue) na raba. 
 

TANBIHI: kwa mtindo wa mashono ya suruali kwa wavulana na sketi kwa wasichana, angalia 

kiambatisho cha ushonaji wa sare hapo chini; 

  

PICHA 1: SKETI PICHA 2:                               

                                                                                                                       SURUALI  
 
 
                                                              MFANO WA RANGI YA SHATI 
 
   
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
SARE KWA AJILI YA WANACHUO WA KIKE WA KIISLAMU.  
ii. Kwa wanachuo wa Kiislamu wanaruhusiwa kushona Hijab. Blauz inatakiwa ipite magoti na 

iwe pana (short kanzu) yenye rangi ya light blue (blue bahari). Kama utashindwa kupata aina 

ya rangi hiyo huko (tomato light blue) ni vema uje kununua kwenye maduka ya huku Arusha 

ili kuepuka utofauti wa muonekano wa rangi.  

ii. Suruali nyeusi pana. 

iii. Kitambaa cha kichwani kinapaswa kuwa cha rangi ya light blue aina ya tomato light blue 

 

4. MAVAZI MENGINE MUHIMU  
Mavazi unayotakiwa kuja nayo hapa chuoni ni yale ya heshima, yenye kuonyesha maadili ya 

Ualimu. Mavazi hayo yatakuwa yanavaliwa mara baada ya ratiba ya masomo darasani siku za 

mwisho wa juma na mapumziko ya sikukuu. 

 

ANGALIZO: Kandambili ni marufuku kuvaliwa bwaloni, ofisini, darasani na kwenye mikutano 

yote ya Chuo. Aidha ukikutwa na vitu vilivyokatazwa hapo juu hautarudishiwa na adhabu kali 

zitatolewa.  
 

4. MAHITAJI MUHIMU KWA AJILI YA MALAZI NA CHAKULA  
Ili kufanikisha masomo yako na maisha yako kwa ujumla unapokuwa hapa, vifaa vifuatavyo ni 
vya lazima: - 
  
viii. Blanketi 1 na chandarua cha mbu rangi nyeupe pembe nne kwani eneo hili lina mbu 

wengi na baridi kali.  
ix. Shuka jozi mbili rangi ya bluu bahari. 

x. Mto na foronya mbili za bluu bahari. 

xi. Sahani, bakuli, kikombe, (Visiwe vya plastiki) na kijiko kwa ajili ya chakula. 
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xii. Koti la mvua au mwamvuli. 

xiii. Gum boots.  
xiv. Ndoo za maji mbili (moja ya usafi na nyingine ya maji ya kunywa)    
 

 

5. MAHITAJI YA LAZIMA KWA AJILI YA TAALUMA. 

v. Daftari zisizopungua 10 (3 quire) na vifaa vya kuandikia.  
vi. Rimu mbili kwa mwaka kwa ajili karatasi za kutolea vivuli (photocopy) ukubwa wa A4. Aina 

ya karatasi iwe mojawapo kati ya hizi zifuatazo: Nopa Top; Golden Star; Rotatrim; Logic 

700 au aina nyingineyo ili mradi ni ya kutolea photocopy. {Tafadhali usilete “Dublicating au 

Typing Papers”}. Rim itahitajika kila muhula wa masomo.  
vii. Kila muhula, utatakiwa kuandaa zana za kufundishia ambazo zitakaguliwa na kupewa 

alama kama sehemu ya kozi yako.  
viii. Kukamilika kwa kozi yako ni pamoja na kufanya Utafiti. Kazi hiyo sharti ikamilike na 

ikabidhiwe kwa Mkufunzi atakayekuwa anakusimamia kabla ya mtihani wa mwisho. 

 

7. MAAGIZO MUHIMU KWA AJILI YA AFYA YA MWANACHUO 
 
i. Chuo hakina zahanati. Matibabu yote yatafanyika kwenye Hospitali ya Wilaya iliyoko umbali 

wa mita 500 kutoka Chuoni. 

ii. Unatakiwa kujiandalia akiba ya fedha kwa ajili ya matibabu pindi utakapoumwa. Hata hivyo, 

ili kuepuka matatizo na usumbufu, mzazi unaelekezwa na unasisitizwa kumkatia bima 

ya afya mwanao, au kumpatia fedha ya kukatia kadi ya bima ya afya mara atakapofika 

chuoni. Kadi ya bima ya afya ya NHIF ni shilingi 50,400/= tu. (Ni lazima kila mwanchuo 

kuwa na bima ya afya ya NHIF wakati wote akiwa masomoni).  
iii. Chuo hakitoi chakula maalumu (special diet). Iwapo una matatizo ya chakula ni vema 

ujiandalie fedha za kutosha kwa ajili hiyo 

 
NB: Matatizo ya kiafya yasiyoelezwa katika Fomu ya matibabu, chuo hakitashughulikia 

changamoto zitokanazo na matatizo hayo. Hivyo unatakiwa kuwa mkweli. Aidha FOMU 
kwa ajili ya kupima afya imeonyeshwa katika (KIAMBATISHO NA.1) 

  
8. MAWASILIANO  

iv. Taarifa zote muhimu kama maafa au msiba toka nyumbani zipitie kwa Mkuu wa Chuo na 

si kwa mwanachuo moja kwa moja.  
v. Unatakiwa kuwaelekeza ndugu zako kutoa taarifa kwa uongozi wa Chuo kuhusiana na 

tatizo la nyumbani na siyo kukutaarifu WEWE moja kwa moja. 
vi. Barua zote za kuitwa au kualikwa kwenye vikao mbalimbali hazina budi zipitie kwa 

Mkuu wa Chuo. 

 

NB: Taarifa itakayoletwa na mwanachuo haitasikilizwa. 

 

9. MENGINEYO.  
vi. Kila mwanachuo anatazamiwa awe na mwenendo wa kiualimu na tabia nzuri wakati wote 

wa kozi yake.  
vii. Kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu za vyuo vya Ualimu mwanachuo, atalazimika 

kulala ndani ya Chuo na si Vinginevyo. 

viii. Unatakiwa kushiriki kikamilifu katika Shughuli zote zinazoendeshwa Chuoni Hapa.  
ix. Hereni, vidani, uwekaji wa madawa kwenye nywele (Relaxer, curl), kuvaa nywele za 

bandia (wig), kupaka wanja, kupaka rangi midomo na kucha,kufuga knywele ndefu au 
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kunyoa panki na kufuga ndevu na kuvaa nguo fupi zinazobana au kuangaza haviruhusiwi 

wakati wowote uwapo chuoni hapa.  
x. Kipindi chote cha mafunzo mwanachuo wa kike haruhusiwi kubeba ujauzito,kuoa au 

kuolewa. 

 

10. NGUZO/KANUNI NA TARATIBU ZA MWENENDO BORA CHUONI  
i. Nidhamu inapewa kipaumbele katika kufanikisha taaluma na maadili bora ya kiualimu, 

hivyo unatarajiwa kuzingatia kanuni hizo ili uweze kuwa mwalimu uliye bora.  
ii. Nguzo za Chuo zimeambatishwa; unatakiwa uzisome na kuzielewa. Iwapo unaona 

zitakuwia vingumu kuzifuata, ni heri ukate shauri kutokuja. Utakapofika Chuoni,  
utapewa maelekezo maalumu kuhusu Nguzo-Adili hizo. 

  
 

MWISHO:Kwa maelezo zaidi tafadhali wasiliana na watu wafuatao kwa namba zifuatazo; 

Simu ya Mkuu wa Chuo 0767-275920 / 0716-767380 

Simu ya Msajili   0625991519/0754991226/0622041727 

Simu ya Mtaaluma 0759050839/0713589353 

        

Chuo kinakukaribisha sana Patandi, pamoja na kukutakia safari njema ya kufika hapa chuoni. 

Pia fomu hii inapatikana kwenye tovuti ya Wizara ya Elimu Sayansi na teknolojia: http:// 

www.moe.go.tz  

 

 

 

 

Lucian Segesela 
 

MKUU WA CHUO 
 

 
      

 
 
 

http://www.moe.go.tz/


21 
 

KIAMBATISHO NA 1. 

 

GOVERNMENT OF TANZANIA 

REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION 

PART A: 
 
 
 
 
 
 
                                                                                                                 
 

TO: The Medical Officer 

 
 
From: Principal, 
Patandi Teachers’ College. 
P. O. Box 66, 
DULUTI.

 

…………………………………… 

 

Name of student teacher 

……………………………………….. 

………………………………………. …………………………………… 

 
Please examine the above named as to his/her physical and mental fitness for a full-time teacher’s course.  
B: 1.    (a) sickle cell 

(b) Diabetes 

(c) Venereal Diseases 

(g) Leprosy 

(h) Limbs 

(i) Epilepsy 

4. Neuroses 

5. Other serious diseases. 

C: Blood Group 
 

Date: …………………….. 
 

Signature…………………………  
Official Stamp  

****************************************************************** 

 

PART B: MEDICAL CERTIFICATE. 

 

(To be completed by Government Medical Officer)  
I have examined the above named student that he/she is physically fit/unfit and mentally *fit/unfit for a 
full time teacher Education course.  

(i) sickle cell………………………………………………………… 

(j) Diabetes ……………………………………………………………. 
(k) Limbs………………………………………………… 

(l) Speech………………………………………………………………. 

(m) Leprosy………………………………………………………………. 

(n) Neuroses………………………………………………………………………… 

(o) Other serious diseases…………………………………………………………….. 

(p) Pregnancy…………………………………………………………………….. 
 

Date……………………………………….…Signature…………………………… 

 

Official Stamp 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

CHUO CHA UALIMU ELIMU MAALUMU PATANDI 

SHERIA ZA CHUO 

Sheria hizi ni mwongozo wa namna ya kuishi na kuenenda ipsavyo kwa wanachuo wote 

wa chuo cha Ualimu Elimu Maalumu Patandi wawapo chuoni na nje ya Chuo. Hivyo ni 

lazima kwa mujibu wa sheria za Chuo kila mwanachuo kupata nakala ya sheria za 

Chuo. Aidha, mwanachuo anapaswa kuweka saini na kurudisha nakala ya sheria 

iliyosainiwa kwa Mwadili wa Wanachuo ili kuhifadhiwa kwenye kumbukumbu zake. 

14. RUHUSA KWA WANACHUO:- 

vi. Ruhusa za siku kwa mwanachuo yeyote zitatolewa na Mkufunzi wa zamu kwa 

kibali cha maandishi. 

vii. Ruhusa zote za kwenda kulala nje ya Chuo zitatolewa na Mkuu wa Chuo kupitia 

ofisi ya Uadili. Hivyo ni marufuku kwa mwanachuo kujiamulia kuondoka chuoni 

kwa muda mfupi au mrefu pasipo ruhusa/ kibali cha maandishi. Kulala nje ua 

Chuo bila kibali itapelekea mwanachuo kuchukuliwa hatua za kinidhamu ikiwemo 

kusimamishwa mafunzo au kuachishwa mafunzo. 

viii. Ruhusa ya jumla kwa wanachuo kwa siku ya Jumamosi (kwa wanachuo wasio 

wa dhehebu la sabato) na sikukuu zisizo za kidini zitatolewa kuanzia saa 4:00 

asubuhi mpaka saa 10:30 jioni. Kwa siku ya Jumapili wanachuo wa dini ya 

kikristo) wasio wasabato wanatakiwa kwenda ibadani na wanachuo wote 

wanatakiwa kuwa wamerudi chuoni saa 10;30 jioni.  

ix. Ni lazima kila mwanachuo kuwahi rollcall (mwitiko wa pamoja) saa 11:00 jioni  

kila Jumamosi, Jumapili na siku za sikukuu. Aidha kwa siku za kawaida 

mwanachuo hatakiwi kuwa nje ya Chuo baada ya saa 12:00 jioni. 

x. Mwanachuo yeyote atakayekutwa katika mazingira ya chuo bila kibali cha 

maandishi juu ya uwepo wake kutoka Uongozi wa Chuo wakati angali akitumikia 

adhabu ya kusimamishwa Chuo kwa muda ikiwa haijakoma atakuwa ametenda 

kosa. 

 

15. MATUMIZI YA VILEO NA MADAWA YA KULEVYA: 

iv. Hairuhusiwi Mwanachuo kutumia kilevi cha aina yeyote kama vile bangi, madawa 

ya kuelvya, mirungi, sigara, kuberi, ugoro na shisha ndani na nje ya chuo. 

v. Pia ni marufuku kwa mwanachuo kuonekana amelewa. Aidha ni kosa kwa 

mwanachuo kunywa au kupeleka pombe aina yeyote ya kilevi bwenini au 

darasani na maeneo yote ndani ya Chuo. 

vi. Ni marufuku kwa mwanachuo awapo nje ya chuo kuonekana katika nyumba za 

wageni kama hayupo safarini au maeneo ya starehe ikiwemo bar, vilabu vya 

pombe, madanguro nk. 



23 
 

Mwanachuo atakayebainika kutenda makosa haya atachukuliwa hatua za kinidhamu 

ikiwemo kusimamishwa mafunzo au kuachishwa mafunzo au kupelekwa kwenye 

vyombo vya Dola. 

16. UMILIKI WA SILAHA:- 

iii. Ni kosa kwa mwanahuo yeyote kumiliki silaha au kushikilia zana ya kivita au 

kutumia kifaa chochote tofauti na matumizi yake na kupelekea kuhatarisha amani 

ya wanajamii. Iwapo mwanachuo atakuwa na kosa hilo atachukuliwa hatua 

stahiki za kinidhaamu kwa mujibu wa taratibu na sheria zilizopo ikiwemo 

kupelekwa kwenye vyombo vya Dola. 

iv. Mwanachuo atakayefanya vitendo vitakavyosababisha kushambulia,kufanya 

tishio la kudhuru mtu mwingine au kujidhuru mwenyewe, katika mazingira ya 

Chuo, mwanachuo huyo atachukuliwa hatua za kinidhamu/ kisheria kadri yake. 

 

17. USAFI, AFYA NA MAVAZI:- 

vii.  Wakati, wote ndani na nje ya Chuo, mwanachuo anatakiwa kuvaa mavazi yenye 

nidhamu, safi na yenye haiba ya kiualimu kulingana na mwongozo wa mavazi. 

viii. Sare ya Chuo itavaliwa wakati wote wa vipindi au mwanchuo anapotoka nje ya 

chuo.  mavazi mengine yaliyokubaliwa chuoni (Mfano Tshrts, trucksuit na nguo 

za michezo zingine) yatavaliwa kwa mujibu wa ratiba na mwongozo wa chuo 

uliopo.  

ix. Hairuhusiwi kwa mwanachuo kuvaa kaptula, malapa, nguo za mipasuo 

inayovuka magoti, sketi fupi kuvuka magoti, suruali za kubana (Modal), kuvaa 

mlegezo na kofia Pamoja na nguo zozote zisizofaa kwa mwanachuo wa kiume 

na kike kadri yake. 

x. Ni marufuku kwa mwanachuo kuwa na nywele zisizo punguzwa (ndefu) au 

zisizotunzwa vizuri. Mwanachuo pia haruhusiwi kuacha kucha ndefu na 

zilizowekwa rangi, kufuga ndevu, kunyoa panki kadiri yake. Mwanachuo 

anatakiwa kutunza meno yake vizuri na kinywa. Wasichana wanaruhusiwa 

kusuka nywele zao lakini haiuruhusiwi kutumia kemikali katika nywele na ngozi 

au kubadilisha rangi ya nywele pamoja na kusuka nywele za rangi au rasta. 

xi. Ni marufuku kwa mwanachuo kupeleka chakula bwenini. Chakula chote kitaliwa 

bwaloni au canteen, isipokuwa kwa idhini maalumu kutoka ofisi ya uadili. 

Mwanachuo atakayebainika kuwa na makosa hayo atachukuliwa hatua staiki za 

kinidhamu. Tanbii: Chuo hakitoi chakula maalumu. 

xii. Mwanachuo haruhusiwa kutoa mimba, kushawishi au kumsaidia mwanchuo 

mwingine kutoa mimba. Mwanachuo atakayebainika kufanya kitendo hicho, 

atachukuliwa hatua stahiki za kinidhamu na kisheria. 

 

18.  TAALUMA:- 

vi. Mwanachuo anapaswa kuhudhuria darasani vipindi vyote vya masomo 

kulingana na ratiba kwa kipindi chote cha mafunzo. 
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vii. Mwanachuo anapaswa kuwa na vifaa vyote vya kujifunzia ikiwemo madaftari 

kalamu na vingine vitakavyokuwa vimeagizwa na ofisi ya taaluma au idara za 

masomo. 

viii. Mwanachuo anapaswa kufanya kazi binafsi, majaribio na mitihani yote 

kulingana na miongozo ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na Chuo. 

ix. Mwanachuo anapaswa kushiriki katika clubs za masomo, makongamano ya 

kitaaluma na siku za watu wenye ulemavu kulingana na ratiba ya chuo. 

x. Mwanachuo anapaswa Kushiriki masomo ya jioni (prepo) katika kipindi chote 

cha mafunzo. 

Adhabu: 

vi. Kushindwa kuhudhuria vipindi darasani bila sababu mwanachuo anaweza 

kupewa adhabu, kusimamishwa mafunzo kwa siki 14 au 21 au kuachishwa 

mafunzo kwa mujibu wa sharia na taratibu. 

vii. Mwanachuo kushindwa kuwa na vifaa vyote muhimu vya kujifunzia 

hatasajiliwa au kuruhusiwa kuingia darasani. 

viii. Kufanya vitendo vya kugushi au udanganyifu wakati wa kazi za vikundi, 

majaribio na mtihani, kutapelekea mwanachuo atakayebainika kufutiwa 

matokeo yake yote.   

ix. Kutokufanya kazi za vikundi, kazi binafsi, majaribio na mtihani bila sababu, 

mwanachuo husika anaweza kupewa adhabu/kusimamishwa masomo kwa 

siku 7 au 14. 

x. Kutokushiriki clubs za masomo, kujisomea muda wa jioni vipindi vya dini 

kutapelekea mwanachuo kupewa adhabu. 

 

19. MASUALA YA USAWA WA KIJINSIA NA UJUMUISHI(UKU): - 

Unyanyasaji wa kijisia au wa kimaumbile na ubaguzi wa aina yoyote haukubaliki 

chuoni.  

Vitendo hivyo ni kama: - 

iii. Kumlazimisha mtu kwa kumtaka kimapenzi kwa kutumia maneno, ishara, 

picha au vitisho vyenye maudhui ya kimapenzi au kufanya vitendo, au 

kutumia lugha inayosababisha mtu mwingine  kukosa amani ama kushindwa 

kuendelea na masomo/kazi yake au kujisikia vibaya kutokana na hali yake na 

maumbile  yake. 

iv. Hairuhusiwi kwa mwanachuo kuandika au kuchora picha zinazoashiria 

matusi, kejeli au udhalilishaji wa mtu mwingine yeyote ndani na nje ya Chuo. 

Kwa njia yeyote ile. 

Kwa mwanachuo au mtu yeyote atakayepatikana na kuthibitika kuhusika na 

vitendo vya aina hiyo, atachukuliwa hatua stahiki kwa mujibu wa kanuni, sheria 

na taratibu na miongozo iliyopo. 

20. ULINZI NA USALAMA: - 

ix. Kila mwanachuo ni lazima kuwa mlinzi wa mali zake, za wenzake na za 

umma. 
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x. Mwanachuo akipoteza au kuharibu mali ya chuo au ya mtu mwingine, 

atachukuliwa hatua za kinidhamu/sheria ikiwa ni Pamoja na kulipa gharama 

za mali husika. 

xi. Wizi wa mali ya mwingine au mali ya umma itapelekea mwanachuo 

kuchukuliwa hatua za kinidhamu/ sheria ikiwemo kusimamishwa mafunzo au 

kuachishwa mafunzo Pamoja na kurejesha kitu hicho kwa gharama yake. 

xii. Ni kosa kwa mwanachuo kufanya vitendo vinavyohatarisha usalama au 

kuleta hasara kwa watu au chuo, kwa mwanachuo atakaye tenda kosa hilo 

hatua za kinidhamu zitachukuliwa dhidi yake ikiwemo kusimamishwa 

masomo. 

xiii. Mwanachuo anapaswa kujiepusha na vitendo vya utapeli na kujipatia mali au 

manufaa mengine kwa njia ya ulaghai, na isiyohalali. Akibainika kufanya 

hivyo, hatua za kinidhamu na kisheria zitachukuliwa dhidi yake ikiwemo 

kusimamishwa au kuachishwa mafunzo. 

xiv. Hairuhusiwi kuhamisha samani za chuo, (viti na meza) kutoka sehemu moja 

Kwenda sehemu nyingine bila ya kibali kutoka kwa mlezi husika. 

xv. Ni marufuku kwa mwanachuo kuandika maandishi yoyote katika majengo au 

katika vifaa mablimbali. Kwa mwanachuo atakayetenda kosa atachukuliwa 

hatua stahiki za kinidhamu. 

xvi. Ni kosa kufanya matumizi mabaya na hatarishi ya umeme katika Chuo cha 

Ualimu Patandi. Matumizi ya mishumaa, chemli, na jiko la umeme/gesi, 

heater, au birika za umeme. Mwanachuo atakayebainika na makosa haya 

atachukuliwa hatua za kinidhamu Pamoja na kunyang’anywa vifaa hivyo na 

kulipa gharama za hasara itakayopatikana.  

 

21. MAHUSIANO YA KIMAPENZI, UBAKAJI, ULAWITI USAGAJI NA USHOGA: - 

v. Ubakaji, ulawiti, usagaji na ushoga haviruhusiwi katika chuo na mahali, 

pengine popote ndani na nje ya Chuo. Mwanachuo atakayebainika 

kujihusisha na vitendo hivyo, atachukuliwa hatua stahiki za kinidhamu 

ikiwemo kusimamishwa mafunzo, kuachishwa mafunzo au kupelekwa 

kwenye vyombo vya dola kadiri yake. 

vi. Ni kosa kwa mwanachuo kuonyesha kwa njia yeyote ile kujihusisha na 

vitendo vya umalaya, uzinzi na uasherati, au kuonekana kuishi kama mtu na 

mpenzi wake au mume na mke katika maisha yake hapa chuoni. 

vii. Mwanachuo haruhusiwi kuoa au kuolewa awapo chuoni katika kipindi chote 

cha mafunzo  

viii. Mwanachuo haruhusiwi kupata ujauzito au kumpa ujauzito mwanachuo 

mwenzake au mtu mwingine wakati wote wa kipindi cha mafunzo. 

Mwanachuo atakayebainika kujihusisha na vitendo hivyo hapo juu (ii, iii, na iv), 

atachukuliwa hatua stahiki za kinidhamu Pamoja na kupewa ushauri mbadala 

kadiri yake. 

 

22. HESHIMA NA UTII: - 



26 
 

x. Kila mwanachuo ajiheshimu kwa kuweka mwili wake na mavazi yake katika 

hali ya usafi na heshima. 

xi. Awe na lugha yenye staha na hadhi ya Ualimu na matendo yake yawe 

yanakuza heshima ya Ualimu. 

xii. Kila mwanachuo awe na utii kwa viongozi wa Serikali ya 

wanachuo(SEWAPA), walezi wake, Uongozi wa Chuo na mamlaka zingine 

ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

xiii. Ni kosa kwa mwanachuo kutotekeleza adhabu au maelekezo aliyopewa na 

viongozi wa SEWAPA, walezi au mamlaka ya chuo. 

xiv. Kila mwanachuo anapaswa kuwa mtiifu kwa kengele au ishara yoyote 

itakayomuhitaji kufika mahali panapo takiwa. 

xv. Ni marufuku kwa mwanachuo wa kike au wakiume kutembelea bweni la jinsi 

nyingine bila ruhusa au kibali maalumu kutoka kwa mkufunzi wa zamu, 

mwadili, matroni au patroni. 

xvi. Kila mwanachuo anapaswa kuwa na mazoea ya kusalimia, kusimama kwa 

heshima pale anapopita mkubwa na kupokea mzigo kwa mkubwa wake, 

viongozi na walezi 

xvii. Mwanachuo hapaswi kuwa na matumizi ya lugha ya matusi, kejeli au kutishia 

zinazofanya na mwanachuo dhidi ya wanachuo wenzake, walezi wake au mtu 

yeyote wa ndani au nje ya chuo. 

xviii. Mwanachuo atakayebainika kutokuzingatia vitendo vinavyoonesha heshima 

na utii atachukuliwa hatua za kinidhamu. 

 

23. UCHOCHEZI: - 

iii. Mwanachuo hairuhusiwi kushiriki au kuchochea, kushawishi, migomo ya aina 

yoyote au maandamano wakati wowote awapo Chuoni 

iv. Wakati wote mwanachuo atatakiwa kutumia busara na hekima katika 

kutatatua changamoto au migogoro chuoni na mahali pengine popote. Hii ni 

Pamoja na mwanachuo kutumia vikao halali na vyombo/ mifumo ya 

mawasiliano iliyowekwa chuoni kuwasilisha n akutatua changamoto zake. 

Mwanachuo atakayebainika kujihusisha na vitendo vya na i. na ii hapo juu 

atachukuliwa hatua kali za kinidhamu ikiwemo kusimamishwa mafunzo au 

kuachishwa mafunzo. 

 

 

24. MIKUTANO NA MAWASILIANO CHUONI: - 

xi. Mwanchuo anapaswa kuhudhuria mikutano yote iliyopangwa na Chuo 

xii. Mikutano mingine yoyote ya wanachuo chuoni, lazima ofisi ya Uadili 

ifahamishwe kabla ya kufanyika. Tafrija, video, disko, mikutano ya dini, vikao 
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vya Serikali ya wanachuo nk vinaingia katika fungu hili. Si ruhusa kuitisha 

mkutano bila kibali. 

xiii. Taarifa zinazomhusu mwanachuo kutoka nyumbani kwao mfano zinazohusu 

msiba ugonjwa nk. Ni lazima zipitie kwa Mkuu wa Chuo ikiwemo ofisi ya uadili 

au Makamu Mkuu wa Chuo. 

xiv. Mwanachuo atapaswa kueleza habari za kweli pale atakapotakiwa na 

mamlaka ya chuo kufanya hivyo. Ni kosa kwa mwanchuo kutoa taarifa za 

uongo au kuficha siri/taarifa ya kutendeka kwa kosa au uhalifu wowote, 

ikidhihirika hatua za kinidhamu zitachukuliwa dhidi ya mwanachuo huyo. 

xv. Wasemaji wa mambo ya wanachuo kwa uongozi wa chuo ni serikali ya 

wanachuo 

xvi. Ni kosa kwa mwanachuo yeyote kutoa taarifa za chuo kwa mtu yeyeote au 

kupeleka taarifa za chuo kwenye vyombo vya habari ikiwemo mitandao ya 

kijamii (radio, TV, magazeti nk) bila kibali cha Mkuu wa Chuo. Ikumbukwe 

kuwa msemaji wa chuo kuhusu masuala mbalimbali yahusuyo Chuo ni 

Mkuu wa Chuo. Hatua za kinidhamu zitachukuliwa kwa yeyote 

atakayebainika kukiuka misingi na taratibu za Chuo. Ikumbukwe msemaji 

Mkuu wa chuo ni Mkuu wa Chuo. 

xvii. Mwanachuo haruhusiwi kutumia mitandao ya mawasiliano kinyume na sheria 

za mitandao zilizowekwa na mamlaka husika (TCRA). Mwanachuo akibainika 

kufanya hivyo hatua za kinidhamu na kisheria zitachukuliwa dhidi yake. 

xviii. Mwanachuo haruhusiwi kutembelea nyumba za Watumishi bila kibali cha 

Mkufunzi wa zamu na ofisi ya Uadili. 

xix. Wageni wa wanachuo wataruhusiwa kuwatembelea wanachuo siku ya 

Jumamosi au Jumapili kuanzia saa 5:00 asubuhi na mwisho wa kuwepo 

chuoni nis aa 11:00 jioni. Mwanachuo anapaswa kutoa taarifa ya mgeni wake 

ofisi ya Uadili au mkufunzi wa zamu. Hairuhusiwi mgeni wa mwanachuo 

yeyote kupelekwa bwenini. 

xx. Mwanachuo haruhusiwi kuwabughubudhi wanachuo wenzake kwa makelele 

ya aina yeyote ileikiwemo mayowe na miziki. 

Mwanachuo atakayebainika kutenda makosa yaliyobainishwa atachukuliwa 

hatua za kinidhamu. 

 

 

 

 

 

25.  SHERIA ZA NCHI:- 
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iv. Kila Mwanachuo ni lazima kuzitii na kuzifuata sheria za Nchi na alama za 
Taifa. 

v. Ni kosa la kijinai kwa mwanachuo kughushi vyeti au kufanya udanganyifu 
mwingine unaompa sifa za kitaaluma. Ukibainika utaachishwa mafunzo na 
kushitakiwa mahakamani 

vi. Ni kosa kwa mwanachuo kujihusisha na mambo ya siasa awapo Chuoni. Hii 
ni kutokana na Chuo kuwa Taasisi ya Serikalin a hivyo hakifuati itikadi yoyote 
ya kisiasa. 

Kila mwanachuo anafahamu kuwa mwanachuo sio kigezo cha kutotii sheria za 
Nchi. 

26. Kwa mwanachuo ambaye ni mwajiriwa wa Serikali chini ya masharti ya utumishi wa 
Umma (Ualimu) TSD kanuni zinazotawala maadili ya ualimu zitazingatiwa. 
 
 
 
 

 
TAMKO LA MWANACHUO MUHUSIKA 

 
Mimi ______________________________ nimezisoma sheria za chuo cha Ualimu 

Elimu Maalumu Patandi  na kuzielewa. Baada ya kuzisoma na kuzielewa, naahidi 

kuishi kwa kuzifuata kwa muda wote nitakaokaa hapa Chuoni/ Nimeona nitashindwa 

kuziishi na kuzifuata sheria hizi na hivyo naomba kuahirisha mafunzo haya. 

 

  

Tarehe ___________________ saini___________________________ 

 

 

 

 

Lucian E. Segesela 

MKUU WA CHUO 

 
 


