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DIBAJI

Jamii na Serikali inaona haja kubwa ya kuhakikisha kuwa elimu inaboreshwa na
ubora wake unadumishwa ili kuwawezesha wanafunzi kupata matokeo tarajiwa ya
kujifunza. Hivyo, Serikali ilianzisha Idara ya kitaifa ya Ukaguzi wa Shule ili kufikia
lengo hili muhimu.

Haja ya kupata njia kamili na shirikishi ya kufikia elimu bora iliichochea Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia kuhama kutoka katika mfumo wa zamani wa Ukaguzi
kwenda kwenye Mfumo wa Uthibiti Ubora wa Shule unaotumia Ziara ya Tathmini
ya Jumla ya Shule na kuhusisha wadau mbalimbali, wakiwemo wanajamii.

Mwongozo wa Uthibiti Ubora ulianzishwa mwaka 2017 kusaidia utekelezaji wa
Mfumo wa Uthibiti Ubora Shule, ulioridhiwa mwaka 2017 kama mchakato wa ku-
fuatilia, kutathmini, kuhakiki, na kuripoti viwango vya ubora vilivyokubaliwa katika
nyanja zote za shule. Lengo ikiwa ni kuhakikisha kuwa viwango vinavyokubalika
vinapatikana na kudumishwa. Baada ya miaka mitano ya matumizi ya awali, ilion-
ekana kuwa ni wakati sahihi wa kuupitia mfumo huu ili kutathmini utendaji wake
kwa kuangalia mafanikio yake, udhaifu wake, fursa, na changamoto, ili kuja na
mfumo jumuishi na nyumbufu.

Mwongozo wa Uthibiti Ubora wa Shule ulioboreshwa, mbali na kushughulikia uju-
muishwaiji katika elimu ya ufundi, kama Sera ya Elimu na Mafunzo ya 2014 (toleo
la 2023) inavyohitaji, umeandaliwa kuwa shirikishi zaidi katika uthibiti ubora wa
elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji tofauti, na kuzingatia elimu maalumu, isiyo
rasmi, ya msingi, ya ufundi, na ualimu. Mwongozo huu wa Uthibiti Ubora wa Shule
umeboreshwa kushughulikia suala linalojitokeza la maendeleo na matumizi ya
teknolojia mpya za kufundishia na kujifunzia, na pia kushughulikia changamoto
za kijamii zinazotokana na utandawazi. Changamoto hizi ni pamoja na kupungua
kwa maadili na uaminifu kutokana na utandawazi, kushuka kwa utamaduni, na
kupotea kwa uzalendo. Changamoto hizi zinahitaji kutatuliwa kwa kujenga uta-
maduni chanya wa shule, kukuza maadili, na kujenga utamaduni wa ushirikishwaji
katika kuleta ustawi na maendeleo kamili ya wanafunzi.

Mwongozo wa Uthibiti Ubora wa Shule ni muhimu katika kutekeleza mfumo ulio-
wekwa wa Uthibiti Ubora wa Shule wa Kitaifa. Vilevile, kinatoa maelezo ya jinsi Ut-
hibiti Ubora wa Shule utakavyochangia na kusaidia ufikiaji wa maono ya Tanzania
ya kuboresha elimu kwa wote, lakini pia kinabainisha mabadiliko yanayohitajika
kufanywa ili kuleta mabadiliko, kuanzia kwenye kufuata sheria hadi kufikia viwan-
go bora vya elimu. Pia, kinaweka viwango vya kitaifa, mwongozo wa utekelezaji,
na hatua sahihi za kufuata ili kuhakikisha kuwa mfumo uliofikiriwa unasababisha
mabadiliko na kutimiza maono ya Tanzania kwenye elimu.
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Ninatarajia kuwa wadau wote wanaohusika na uthibiti ubora wa shule watatu-
mia mwongozo huu kama dira yao katika utekelezaji wao kivitendo na kitaalamu
wakati wa kufanya shughuli za Uthibiti Ubora wa Shule ili kuboresha matokeo
tarajiwa ya kujifunza na ubora wa elimu kwa ujumla.

Prof. Adolph F, Mkenda

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia
June, 2024
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SHUKRANI

Napenda kutoa shukrani za dhati kwa timu yenye ari ya kiufundi ya Dkt. Janeth
Kigobe, Dkt. Winfrida Malingumu na Dkt. Clarence Mgina, kwa juhudi zao endelevu
katika kufanya marekebisho ya Mwongozo huu. Ujuzi wao na kujitoa kwao, kwa
kiasi kikubwa, umechangia kupatikana kwa Mwongozo huu ambao ni muhimu, wa
kina na wenye viwango. Ningependa pia kutoa shukrani zangu kwa viongozi wa
taasisi mbalimbali, ikiwvemo Taasisi ya Elimu Tanzania, Baraza la Mitihani la Taifa la
Tanzania, Mamlaka ya Mafunzo na Ufundi Stadi, Tume ya Taifa ya Mafunzo ya Kiu-
fundi na Ufundi, Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima, Bodi ya Huduma za Maktaba
ya Tanzania, na Wakala wa Maendeleo ya Usimamizi wa Elimu; pamoja na wadau
muhimu wa elimu, ikiwa ni pamoja na viongozi wa shule, vyuo na wadau wote wa
elimu walioshiriki katika kutoa maoni yao na mapendekezo katika mchakato wa
kufanyia marekebisho Mwongozo huu.

Jitihada hizi za pamoja zilizoungwa mkono na Programu mbalimbali ikiwemo Pro-
gramu ya Lipa Kulingana na Matokeo (EPforR) na Shule Bora. Programu hizi si
tu zimesaidia kupata kazi bora bali pia zimeweka dira madhubuti itakayotumika
kuongoza shughuli za Uthibiti Ubora wa Shule nchini.

Napenda kumshukuru Mheshimiwa Waziri, Profesa Aldolf Mkenda (MB), wa Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, na Mheshimiwa Waziri wa Nchi, Mohamed
Omary Mchengerwa (MB), wa Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), kwa dhamira yao isiyoyumba katika uboreshaji wa elimu. Uongozi
wao umekuwa muhimu katika kukazia ajenda hii katika sekta ya elimu.

Prof. Carolyne Nombo

Katibu Mkuu
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
June, 2024
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UFAFANUZI WA ISTILAHI ZILIZOTUMIKA

Usimamizi wa Karibu na Shule ni uangalizi, usaidizi, na mwongozo wa karibu
wa wasimamizi wa ndani ya shule, hasa Wakuu wa Shule/walimu wakuu ili
waweze kuendelea kuboresha elimu katika kiwango cha shule. Maafisa Elimu
Kata watafanya uangalizi wa karibu wa shule na watakuwa na jukumu la kila
kitu kinachohusiana na utoaji wa elimu bora katika ngazi ya Kata.

Nyanja ni sehemu muhimu za elimu ambazo huwa zinaathiri sana uboreshaji
wa shule. Huweka mfumo, na yakinifu ambao huwezesha tathmini ya ubora wa
shule. Timu ya Wathibiti Ubora wa Shule na wale wanaothibiti ubora wa shule
kwa ukaribu wanaweza kutumia vipengele ili kila mtu ajikite katika mambo
muhimu zaidi.

Usimamizi wa Nje ya Shule unasimamia kazi za wasimamizi wa ndani ya shule,
wasimamizi wa shule kwa ukaribu, na wafanyakazi wengine wanaohusika na
kutoa elimu. Maafisa Elimu wa Wilaya, Mkoa, na Wizara watatekeleza jukumu
hili.

Uthibiti Ubora wa Nje ya Shule ni mchakato unaofanywa na Maafisa Uthibiti
Ubora wa Shule ili kusaidia shule kugundua njia ya kuelekea kwenye ufanisi
na ubora wa hali ya juu. Mbinu na njia zinajumuisha tathmini madhubuti, us-
aidizi, ushauri na mwongozo wakati wa kuhakiki utekelezaji wa sera, sheria, na
kanuni zilizoelezwa katika Sheria ya Elimu na Viwango vya msingi vya elimu
vya Kitaifa..

Usimamizi wa Ndani ya Shule unasimamia elimu katika ngazi ya shule unao-
fanywa na Walimu Wakuu/Wakuu wa Shule/Vyuo kwa kushirikiana na Timu ya
Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule na Kamati/Bodi ya Shule. Uangalizi huu wa
msingi unawezesha shule kuwa na jukumu na kuwajibika zaidi katika ubore-
shaji endelevu wa shule.

Uthibiti Ubora wa Shule Ndani ya Shule ni jitihada za ushirikiano zinazoon-
gozwa na Mkuu wa Shule/Mwalimu Mkuu na Timu ya Uthibiti Ubora wa Ndani
ya Shule/Timu ya Uongozi wa Shule. Kwa pamoja, wanafuatilia, kuchambua,
na kuripoti viwango vilivyowekwa vya ubora katika nyanja zote za maisha ya
shule. Hii inahakikisha udumishaji wa viwango bora na uboreshaji endelevu
wa matokeo tarajiwa ya ujifunzaji, mazingira salama na ushirikishwaji wa jamii
katika ujifunzaji.

Uthibiti Ubora ni programu ya tathmini iliyopangiliwa na kuwekewa utaratibu
ili kubainisha uendelezaji na ukuzaji wa viwango bora vya elimu. Programu hii
inakusudia kuijengea jamii imani kwa kuhakikisha kuwa elimu inatolewa kwa
kuzingatia viwango vya ubora vilivyokubalika na kwamba wanafunzi wanafikia
matarajio ya kujifunza.
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Viashiria vya Ubora vinatoa maelezo yasiyobadilika ya taratibu za elimu. Vi-
naweza kutumika kuhakikisha na kudumisha tathmini ya elimu, lakini zaidi ya
yote, vinaweza pia kutumiwa na shule kama zana ya kuelezea viwango vya
ubora kutamania kuvifikia na kufanya juhudi za kuzifikia.

Shule maana yake ni mkusanyiko wowote, taasisi, shirika, au mahali ambapo
hutoa elimu ya msingi, sekondari, elimu ya juu au elimu ya watu wazima kwa
watu saba au zaidi, bila kujali ikiwa ni wakati huo huo au la na, kuhusu ufundis-
haji, yanaweza kutolewa kwa kutumia usafirishaji kwa miguu au kupitia hudu-
ma ya posta, taasisi au mahali ambapo mafundisho yanatayarishwa au mahali
ambapo kazi za wanafunzi zinapelekwa, au kupokelewa hufanyiwa uchunguzi
(Sheria ya Elimu ya Kitaifa, Namba 25 ya mwaka 1978, 1 [2]). Katika muktadha
wa Mwongozo huu, neno hili linajumuisha shule, vyuo vya ualimu na ufundi,
elimu maalumu, elimu ya watu wazima na elimu nje ya mfumo rasmi. Ut-
hibiti Ubora wa Shule unahakikisha kuwa shule inazingatia Sheria ya Elimu na
kubaini ikiwa inaendeshwa kwa usahihi na kwa ufanisi. Inajumuisha kufanya
maamuzi kuhusu ubora wa shule kulingana na viashiria vya viwango vya kitaifa
vya elimu ya awali, msingi, sekondari, ualimu, ufundi, mahitaji maalumu, elimu
ya watu wazima na programu za elimu nje ya mfumo rasmi.

Uthibiti Ubora wa Shule ni mchakato wa ndani na nje ya shule wa kukuza, ku-
saidia, na kutoa viwango vilivyokubaliwa vya ubora kwa nyanja zote za maisha
ya shule ili kuhakikisha upatikanaji wa viwango vinavyokubalika na uboreshaji
endelevu wenye mafanikio. Hii inaweza kufikiwa kupitia ufuatiliaji makini, tath-
mini, uchukuaji wa hatua, na utoaji wa taarifa kuhusu viwango vya ubora.

Afisa Mthibiti Ubora wa Shule ni mtu aliyeteuliwa na mamlaka husika kusi-
mamia na kuhakikisha shule inakuwa bora na kuwa na mipango ya maendeleo
ya shule inayozingatia sera, sheria na kanuni kama zilivyoanishwa katika Sheria
ya Elimu na Viwango vya Taifa vya ubora wa elimu. Hivi pia vimeelezwa katika
Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 (toleo la 2023).

Usimamizi wa Shule unajumuisha usimamizi na uongozi wa kusimamia uhu-
siano kati ya viwango vya sekta ya elimumsingi katika mtindo wa kuanzia juu-
kwenda-chini. Kwa maneno mengine, Wizara inasimamia kazi katika mikoa:
mkoa unasimamia kazi za Halmashauri, Halmashauri inasimamia kazi za Kata,
na Kata inasimamia kazi za shule katika eneo lake la utawala.

Uthibiti Ubora wa Elimu Jumuishi ni njia yakinifu inayoshirikisha wadau wote
husika katika kuhakikisha na kuboresha elimu. Wazo kuu ni kuhusisha kila mtu
mwenye jukumu au maslahi katika utoaji wa elimu. Njia hii jumuishi inalenga
kukuza hisia ya umiliki na uwajibikaji wa pamoja katika kudumisha na kubore-
sha elimu.

Mpango Nyumbufu wa Uthibiti Ubora umepangwa kubadilika na kuzingatia
mahitaji na muktadha tofauti wa masomo, mazingira, na wanafunzi. Aina hii ya
muundo huthamini tofauti zilizopo katika mazingira ya elimu na lengo lake ni
kutoa muundo unaoweza kubadilishwa ambao unaweza kufanyiwa marekebi-
sho kulingana na hali maalumu ya matokeo tarajiwa ya ujifunzaji.

Ukaguzi wa Utendaji wa Walimu ni tathmini yakinifu na ya kina ya utendaji
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wa walimu ndani ya taasisi ya elimu inayolenga zaidi katika matokeo ya utend-
aji wa walimu ikijikita zaidi katika umahiri. Mchakato huu unalenga kutathmini
na kupima ufanisi wa walimu katika kutimiza majukumu yao, ikizingatia kui-
marisha ubora wa ufundishaji na matokeo tarajiwa ya ujifunzaji wa wanafunzi.

= Uthibiti Ubora wa Shule Unaomlenga Mwalimu inamaanisha mbinu katika
elimu inayozingatia uboreshaji endelevu wa taratibu za ufundishaji na ubora
wa jumla wa ufundishaji ndani ya shule. Njia hii inatambua kwamba ubora
wa ufundishaji ni kigezo muhimu katika kujifunza na mafanikio ya wanafunzi.
Uthibiti Ubora wa Shule unaomlenga mwalimu unajumuisha vipengele na mi-
kakati muhimu, ambayo mara nyingi inahusishwa na maendeleo ya kitaaluma
ya walimu, tathmini ya walimu, mafunzo na maelekezo, jamii za ujifunzaji wa
pamoja, mifumo ya utoaji mrejesho, maamuzi yaliyojengwa kwenye msingi wa
taarifa sahihi, urekebishaji wa mtalaa, uongozi wenye msaada, mgawanyo wa
rasilimali, na utamaduni wa uboreshaji endelevu.

= Uthibiti Ubora wa Shule Unaomlenga Mwanafunzi unazingatia mahitaji,
uzoefu, na matokeo tarajiwa kwa wanafunzi ili kuhakikisha uzoefu bora na
wa hali ya juu wa elimu. Mbinu hii inatambua kuwa wanafunzi ni muhimili
muhimu katika mchakato wa elimu na inalenga kujenga mazingira yanayo-
chagiza mitindo yao ya kujifunza, uwezo wao, na maendeleo yao kiujumla.
Katika mbinu hii, Uthibiti Ubora wa Shule unahitaji kuzingatia zaidi wanafunzi
na matokeo tarajiwa ya kujifunza kwa kutathmini ushiriki wao katika mchakato
wa kujifunza, wakiwepo walimu au bila walimu. Mbinu hii inalingana na falsafa
kwamba elimu inapaswa kumuona mwanafunzi kama muhimili, kuwawezesha
wanafunzi kufikia uwezo wao kamili katika mazingira saidizi na jumuishi ya
elimu.
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UTANGULIZI

Mwongozo wa Uthibiti Ubora wa Shule ulioboreshwa unaeleza jinsi Uthibiti Ubora
wa Shule utakavyochangia na kusaidia kufikia maono ya Tanzania ya kuboresha
elimu. Mwongozo huu utawaelekeza Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule, walimu,
waelimishaji, wasimamizi, na wapangaji sera wanaohusika katika utekelezaji wake,
ukioanishwa na maono makuu ya kuboresha elimu. Mwongozo unatoa muktadha
wa mabadiliko yanayohitajika kuleta mageuzi makubwa ya elimu yaliyopende-
kezwa katika Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 (toleo la mwaka 2023) na
Mtaala, ambao unasisitiza elimu ya ufundi katika mfumo jumuishi. Hii ni pamoja na
kuboresha ubora wa elimu na ujifunzaji unavyoweza kutathminiwa na kuhakikiwa
ili kukidhi mahitaji ya ujuzi katika karne ya 21.

Kiunzi cha Uthibiti Ubora wa Shule cha Kitaifa cha Tanzania kilichoboreshwa ni
rejea muhimu kwa Mwongozo huu. Kinatoa ufafanuzi na kanuni za msingi zilizo-
pelekea uamuzi wa kuboresha Mwongozo huu, ukishughulikia changamoto na
mapungufu katika toleo la awali. Aidha, Mwongozo huu unakidhi mahitaji ya sasa
katika tathmini ya ubora wa elimu. Uthibiti Ubora wa Shule ni mchakato nyum-
bufu na jumuishi kwa nujibu wa Mwongozo huu. Unahusisha juhudi za pamoja
kati ya Wizara na kati ya taasisi za kusimamia, kuratibu, na kuwasiliana kuhusu
masuala ya uthibiti ubora, ukilenga kukuza uelewa na uwajibikaji wa pamoja.

:Kuwa na Mtanzania aliyeelimika, :
: mwenye maarifa, stadi na mtazamo :
: chanya utakaomwezesha kuchangia :
- katika kuleta maendeleo endelevu ya -

Taifa.

. | DHAMIRA

: Kuinua ubora wa elimu na mafunzo :
: kwa kuweka mifumo na taratibu zita- :
: kazowezesha kupata idadi kubwa ya :
- Watanzania walioelimika, wenye stadi -
- . na wanaopenda kujiendeleza kielimu -
: - ili waweze kuchangia katika kufikia :
: : malengo ya maendeleo ya Taifa.
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Ni namna gani Uthibiti Ubora wa Shule utachangia katika utekelezaji wa
Dira ya Elimu

Tanzania itafikia mfumo wa elimu wa viwango vya kimataifa inayotamani kufikia
kwa:

i. Kuweka viwango vya juu na kufanya kazi kuelekea lengo la kila mwanafunzi
nchini Tanzania kuhudhuria shule nzuri;

ii. Kupima kwa uhakika na mara zote ubora wa utendaji wa shule, na kutumia
matokeo hayo kuelewa na kujifunza kuhusu mahitaji ya kitaifa, kikanda, kata,
na wenye shule mojamoja kuongoza mipango ya uboreshaji;

iii. Kukuza na kuwezesha uongozi wa shule kufanya uthibiti ubora wake wa
ndani na kusaidia kubaini maeneo muhimu ya kuzingatia katika mipango
yake ya uboreshaji kwa njia ya kujitathmini kwa usahihi na kupanga kwa
ufanisi maendeleo ya shule nzima;

iv. Kusaidia kazi ya Maafisa Elimu Kata katika ufuatiliaji wa karibu wa shule na
kuhakikisha kuwa uboreshaji wa kazi ya mtu mmoja mmoja na vikundi vya
shule unafanyika kwa wakati, kwa njia endelevu, na inayoweza kupimika;

v. Kushirikisha jamii katika elimu ya wanafunzi wao kwa kuwaalika kushiriki
katika kazi za shule na kutumia ujuzi wao kuongeza ujifunzaji;

vi. Kukuza mwongozo shirikishi wa Uthibiti ubora ambao unahusisha sehemu
zote zinazohusika katika usimamizi na uongozi wa elimu nchini;

vii. Kukuza muundo wa Uthibiti ubora nyumbufu utakaowasaidia wadau wote
kufanya kazi katika mazingira ya elimu jumuishi kwa ufanisi; na

viii. Kuendeleza zana za tathmini kwa ajili ya tathmini ya umahiri, ikiwa ni pamoja
na kuchochea elimu ya ufundi katika mitaala ya ngazi zote za elimu, inahitaji
zana thabiti za tathmini na ambazo zinahakiki kwa ufanisi matokeo ya
ufundishaji na ujifunzaji katika elimu ya ufundi.

MAADILI YA MSINGI

Maadili ya msingi yanayoongoza uthibiti ubora wa shule ni pamoja na:
i. Uadilifu katika mawasiliano na michakato yote ili matokeo yaweze kuaminika;

ii. Moyo wa kujitoa katika mchakato wa uthibiti ubora wa shule unaozingatia
kuboresha viwango vya elimu na matokeo tarajiwa ya kujifunza kwa watoto
na vijana wa Kitanzania;

iii. Ubora wa hali ya juu katika Uthibiti Ubora wa Shule, unaotumia taarifa zenye
uhakika, salama, na tathmini inayotokana na taarifa sahihi katika kutoa
matokeo yanayofaa kwa kuboresha shule na mfumo wa elimu; na

iv. Uwazi katika mawasiliano kabla, wakati na baada ya ziara ya Uthibiti Ubora
wa Shule, ikiwa ni pamoja na matokeo ya tathmini na taarifa ya muhtasari
wa shule. Ushirikiano na shule, wazazi, jamii, na wadau wengine ili kuongeza
ushiriki na matarajio.
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Madhumini ya kuboresha Kiunzi na Mwongozo wa Uthibiti Ubora wa Shule

Changamoto kadhaa zimejitokeza pamoja na mafanikio yaliyoonekana katika
kutekeleza Mwongozo wa kwanza wa Uthibiti Ubora wa Shule. Kwa mfano,
kumeonekana haja ya kuongeza vigezo vya kutathmini Elimu ya Awali, Elimu
ya Ufundi, Elimu Maalumu, Elimu ya Ualimu, na Elimu Nje ya Mfumo Rasmi.
Kutokuwepo kwa vigezo vya kutosha na viashiria vya uchambuzi kwa kila uwanja
kulipelekea uamuzi wa jumla wakati wa kutathmini ubora wa elimu, na hivyo
kusababisha ugumu. Zaidi ya hayo, changamoto katika mawasiliano kati ya wizara
na ngazi za maamuzi kuhusu masuala ya uthibiti ubora zilisababisha juhudi za
utekelezaji wa kujirudiarudia bila kufanya tathmini ya pamoja yenye kuleta
mabadiliko, hivyo kusababisha ucheleweshaji wa maamuzi muhimu. Kielelezo Na.
1 kinaelezea michakato iliyopangwa ya kuhusisha wadau mbalimbali, kuhakikisha
kwamba:

i. Uthibiti Ubora wa Shule ni mchakato wa wazi na muhimu ambao
unamuwezesha kila mdau kushiriki uboreshaji wa matokeo tarajiwa ya
ujifunzaji;

ii. Kuna mawasiliano kati ya wizara na taasisi juu ya maamuzi kuhusu masuala
mbalimbali ya uthibiti ubora;

iii. Uthibiti Ubora wa Shule unaendeshwa katika mfumo wa mabadiliko ambao
unaruhusu shughuli/mchakato wake kuwa jumuishi;

iv. Timu ya Ndani ya Uthibiti Ubora wa Shule imeundwa kwa njia inayowezesha
Uthibiti Ubora wa Ndani ya Shule kufanyika kwa uwazi bila kificho;

v. Taarifa na mrejesho kutoka kwenye Tathmini ya Uthibiti Ubora wa Shule wa
Ndani zinatumika kikamilifu na maafisa Wathibiti Ubora wa Shule wa Nje na
wasimamizi wa elimu ngazi zote;

vi. Wathibiti Ubora wa Shule wataongozwa na mwongozo maalumu ili kuweza
kutathmini ubora wa elimu katika mazingira na viwango tofauti vya elimu,
haswa maeneo ambayo yalikuwa na changamoto katika Kiunzi cha Awali
cha Uthibiti Ubora wa Shule, ikiwa ni pamoja na zana za tathmini za elimu
maalumu, elimu ya ufundi, elimu ya ualimu, na elimu ya awali;

vii. Muda uliopangwa wa Kiunzi cha Awali cha Uthibiti Ubora wa Shule na zana
zake za utekelezaji umepita; kwa hivyo, kuna haja ya kupitia nyaraka hizo;

viii. Mabadiliko katika mtaala na sera za elimu yanahitaji mapitio ya Kiunzi
cha Uthibiti Ubora wa Shule na zana zake za utekelezaji ili kusaidia Mtaala
uliobadilishwa na Sera ya Elimu.
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KUFANYA ZIARA YA
UTHIBITI UBORA WA SHULE

Mtindo wa Uthibiti Ubora wa Shule unaweka kipaumbele kwenye matokeo ya
ujifunzaji. Hivyo, kila mmoja anafanya kazi kwa kushirikiana ili kutimiza lengo
hili. Ni muhimu, kwa kadri iwezekanavyo, jamii na shule kutambua umuhimu na
mchango wa mchakato huu. Shule itambue kwamba inaweza kujifunza wakati
wote kutokana na matokeo ya Uthibiti Ubora wa Shule na kwamba matokeo ya zi-
ara za uthibiti ubora wa jumla ni ya maana, yenye kufanyika na yamejikita kwenye
mahitaji ya shule; hivyo, yana manufaa. Maafisa Elimu Kata, ambao hutoa usaidizi
na usimamizi wa karibu kwa shule, viongozi wa shule, bodi za shule na kamati za
utawala pia wanapaswa kuhakikisha ziara imefanywa bila upendeleo, kwa ukamili-
fu, kwa usikivu, utiifu na kwamba watendaji hawa pia wanaweza kutumia matokeo
haya kusaidia maboresho ya shule. Mchango wa wazazi na jamii kwenye Uthibiti
Ubora wa Shule uthaminiwe na waone kuwa taarifa na matokeo yaliyowasilishwa
ni ya maana na wanaweza kuyapata kwa urahisi.

Kanuni za kimaadili ni muhimu katika kuhakikisha kuwa Tunu Kuu zinakuwapo
na kuonekana zikifanya kazi. Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wote watatia saini
fomu ya maadili kabla ya kuanza ziara za ndani ya shule. Hii ina maana kwamba
kila mmoja atalazimika kuonesha weledi, usikivu na utiifu na kufanya mawasiliano
wakati wote.

Kutia saini Fomu ya Maadili inamaanisha kwamba:
Nitafanya tathmini isiyo na upendeleo na sahihi na kuwa tathmini hizi zitategemea
ushahidi, sambamba na Mfumo wa Taifa wa Uthibiti Ubora wa Shule;

ii. Nitafanya kazi bila upendeleo au ubaguzi wowote, na sina mahusiano yoyote
na shule ambayo yanaweza kunizuia kufanya kazi bila upendeleo;

ili. Nitakusanya ushahidi na kutoa matokeo bila woga au upendeleo;

iv. Nitasikiliza kwa umakini ushahidi utakaowasilishwa na shule na wajumbe wa
timu zingine;

v. Nitamhudumia kila nitakayekutana naye kwa usikivu na heshima, na kuweka
maslahi ya mwanafunzi mbele katika kila jambo ninalolifanya, na kukumbuka
kwamba ni fadhila kufanya kazi pamoja na shule ndani ya shule na jamii
inayoizunguka;

vi. Nitajenga mahusiano mazuri ya kikazi na wenzangu, hususan Walimu
Wakuu/Wakuu wa Shule/Vyuo, walimu na watumishi wote nikizingatia hoja
na mazingira yao wanayofanyia kazi;

vii. Nitatumia taarifa za kujitathmini za shule kama pahali pa kuanzia kwenye
ziara ya Uthibiti Ubora wa Shule na kuzungumzia waziwazi masuala ya
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kwenye taarifa hizo na Walimu Wakuu/Wakuu wa Shule/Vyuo, walimu na
watumishi wote wakati wa ziara;

viii. Nitatunza taarifa kwa siri;

ix. Nitapanga na kusimamia mchakato wa Uthibiti Ubora wa Shule kwa ufanisi
ili kuhakikisha kuwa mchakato huo unaenda bila vikwazo vyovyote kwa kadri
inavyowezekana;

x. Nitatoa matokeo ya Uthibiti Ubora wa Shule kwa ufasaha na kutoa msaada;

xi. Nitatoa mrejesho kwa Walimu Wakuu/Wakuu wa Shule/Vyuo, Kamati za
Utawala za Shule/Bodi za Shule/Vyuo, Maafisa Elimu Kata na watumishi wa
shule ambao utakuwa fasaha na utajikita katika kusaidia kuboresha taasisi
mbalimbali; na

xii. Wakuu wa Shule/Vyuo na watumishi pia watategemewa kuzingatia viwango
vya juu vya weledi wakati wa ziara za Uthibiti Ubora wa Shule na kuhakikisha
kuwa Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapewa msaada na heshima stahiki.

Wakuu wa Shule/vyuo na wafanyakazi pia wanatarajiwa kudumisha viwango
vya kitaaluma vya juu wakati wa ziara za Uthibiti Ubora wa Shule na kuhakikisha
kwamba Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapewa msaada na wanaheshimiwa.

HATUA YA 1:

Shule kujitathmini yenyewe na maandalizi ya Ziara ya Tathmini ya Jumla ya
Kwa nini shule ijitathmini yenyewe?

Kujitathmini kwa Shule ni kiini cha maboresho ya shule na hivyo imejumuishwa
kwenye muundo wa Taifa wa Uthibiti Ubora wa Shule. Bila kujitathmini, uongozi
na jamii hawatakuwa na mtazamo halisia na sahihi wa mambo mazuri na mapun-
gufu wa shule yao, na hatua za kufanya maboresho hazitaweza kushughulikia
mambo muhimu au kusaidia kupata matokeo bora kwawanafunzi. Kujitathimini
kuna mtazamo wa kusonga mbele. Kunahusu kufanya mabadiliko na maboresho
endelevu. Kunatokana na tafakuri yenye weledi, matumizi ya taarifa na kupata
ushahidi. Kunahusu kufikiria kuhusu hatua za kuchukua ili kuboresha, kujifunza
kutoka kwa wengine na wakati wote kuweka akilini nini kitakuwa na manufaa kwa
ustawi wa wanafunzi na matokeo ya ujifunzaji.

Kujitathmini kunatumia changamoto na usaidizi kutoka ndani ya shule kwa ajili ya
uthibiti ubora wa ndani ya shule na mchakato huu pia unawawezesha wale wa-
naotoa usaidizi na usimamizi wa karibu na shule, kama vile Maafisa Elimu Kata na
watumishi ngazi ya wilaya kuchangia katika Uthibiti Ubora.

Illi shule ijitathmini yenyewe, itapaswa itumie Fomu ya Shule Kujitathmini Yenyewe,
ambayo imefungamanishwa na nyanja na viashiria vya ubora katika Miongozo na
viwango vya kitaifa. Fomu ya kujitathmini inajazwa na shule kwa msaada wa Afisa
Elimu Kata, ambaye atahakiki taarifa zilizotolewa kama ni sahihi kwa kulinganisha
na taarifa za kilamwaka za sensa ya shule na vyanzo vingine vya taarifa.

Majadiliano kuhusu jinsi shule ifanye tathmini yake yenyewe yatakuwa na manu-
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faa katika kusaidia timu ya Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule kujua shule, na Wakuu
wa Shule/vyuo wataweza kuona jinsi wanavyoweza kutumia tathmini ya shule/
vyuo vyao wenyewe na matokeo ya ziara katika kuboresha utendaji wao. Hivyo
basi, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule na viongozi wa shule wanawezeshwa ku-
fanya kazi pamoja tangu mwanzo wa Ziara ya Tathmini ya Jumla ya Shule, kama
inavyodhihirishwa katika Kielelezo Na 2.

Kuna maswali manne katika Fomu ya Shule Kujitathmini Yenyewe, yenye nia ya
kuboresha shule:
i. Tunafanyaje?

ii. Tunajuaje (ushahidi gani tunao?
iii. Wengine wanafanya vipi ikilinganishwa na sisi?
iv. Tutafanya nini kuboresha? (hatua gani tuchukue na lini?)

Maswali haya yanaungana moja kwa moja na Mpango Kazi na Mpango wa Jumla
wa Maendeleo ya Shule. Kwa kujibu maswali haya, Shule Kujitathmini Yenyewe
na Mpango wa Jumla wa Maendeleo ya Shule huwezesha shule kuingia katika
mpango unaojirudia wa kuitathmini yenyewe. Afisa Elimu Kata pia atatumia Fomu
ya Shule Kujitathmini Yenyewe na Mpango wa Jumla wa Maendeleo ya Shule ku-
funza na kusaidia uongozi wa shule.

Shule kujitathmini yenyewe ni kuangalia mbele kwa lengo la kuwa na mabadiliko
kwa kufanya maboresho endelevu. Tathmini hii inajikita katika taaluma inayoakisi,
matumizi ya takwimu kwa kukusanya ushahidi. Hii inahusisha kujifikiria hatua gani
zichukuliwe ili kuwe na maboresho, kujifunza kutoka kwa wengine kila wakati na
kujua ni kitu gani wanafunzi wanafanya kitanufaisha ustawi wao na matokeo ya

ujifunzaji.
‘ . KUJITAZAMA
NJE
Ujifunzaji unaweza kutokea
popote pale ili kupata
mawazo na changamoto
L] { mpya - kufanya kazi pamoja
1 na shule nyingine katika
D) kundi na wilaya yetu.
T KUJITAZAMA J
% NDANI
< Kujifahamu sisi wenyewe
__mazingira ya nje na ndani
< = kupitia Kujitathmini /
—— wenyewe kwa ufanisi-
O z Kwa kufanya uthibiti
— ubora wa ndani na
< L kutumia kwa ufanisi
N = usimamizi wa karibu na
< < shule ili kuendelea S Sh i
— kujiboresha Nini tunahitaji kufanya ili
T = kujiboresha? Kuchukua hatua za
Q) = kukamilisha Mpango Kazi na
S Mpango wa Jumla wa Maendeleo
ya shule na kufuatilia kuona
tuna ufanisi kiasi gani wa kufikia
malengo na shabaha zetu?
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Maandalizi kabla ya ziara

The SQAO team leader will use the information provided to:

Kiongozi wa timu ya Maafisa Wathibiti Ubora wa Shule atatumia taarifa zilizotolewa
kufanya yafuatayo:

i. Kupata muhtasari wa utendaji wa hivi karibuni wa shule na muktadha wake
kama ilivyoripotiwa katika Fomu ya Shule Kujitathmini Yenyewe, ambayo
inajumuisha taarifa kutoka kwenye Sensa ya Kila Mwaka ya Shule, Baraza la
Mitihani la Tanzania, na vyanzo vingine vya kuaminika;

ii. Kupitia na kuchambua Mpango Kazi na Mpango wa Jumla wa Maendeleo ya
Shule na nyaraka zingine muhimu zilizotolewa na shule; na

iii. Kutambua mapendekezo yaliyotolewa katika tathmini za awali za Uthibiti
Ubora wa Shule ili kuhakikisha kuwa kuna maboresho wakati wa ziara ya
tathmini inayokuja.

Kiongozi wa timu ataandika mpango mfupi wa kabla ya ziara ili kuwatumia wa-
jumbe wengine wa Timu kupitia mtandao kabla ya ziara ambapo atafanya yafua-
tayo:
i. Kukumbushia na kusisitiza umuhimu wa kuzingatia Kanuni za Maadili wakati
wote;

ii. Kuwakumbusha wanatimu kuangalia na kutunza kumbukumbu kwa usahihi
na kufuata protokali na taratibu zilizokubaliwa;

iii. Kutoa taarifa kwa wanatimu kuhusu masuala yoyote yanayotokana na Fomu
ya Shule Kujitathmini Yenyewe;

iv. Kugawa na kujadili majukumu binafsi ya wanatimu kulingana na sifa na
uzoefu wa Uthibiti Ubora wa Shule; na

v. Kukumbusha timu juu ya uwajibikaji wa pamoja katika kutathmini.

Wajumbe wa timu watajiandaa kwa:
i. Kupitia Mpango wa Kabla ya Ziara na kufanya rejea kwenye Mwongozo wa
Uthibiti Ubora wa Shule ili kujiandaa na majukumu yao maalumu wakiwa
kwenye eneo la kazi;

ii. Kujipa uzoefu kuhusu Fomu ya Shule Kujitathmini yenyewe, pamoja
na Mpango Kazi na Mpango wa Jumla wa Maendeleo ya Shule (kama
vinapatikana).

iii. Kuandika kwenye kitabu cha rekodi kuhusu vitu muhimu vya kuzingatia na
maswali ya kuuliza wakati wa tathmini.

HATUA YA 2:

Ziara yenyewe

Siku ya kwanza
Mwanzo wa siku ya kwanza ya ziara ya shule ya nje, kiongozi wa timu ya Uthibiti
Ubora atakutana na Walimu Wakuu/Wakuu wa Shule/Vyuo na/au uongozi wa juu
wa Shule kwa ufupi ili:

I. Kutambulisha timu na lengo la ziara ya Wathibiti Ubora wa Shule;
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i. Kufanya matayarisho ya kikao kirefu katika muda muafaka na Mwalimu
Mkuu/Mkuu wa Shule/Vyuo ili kujadili tathmini ambayo shule imejifanyia
yenyewe na/au kuibua maswali yoyote;

iii.  Kukubaliana kuhusu ratiba na itifaki za majadiliano ya vikundi na wanafunzi,
wazazi, bodi za shule na kamati za usimamizi, walimu/wakufunzi wa masomo,
na wafanyakazi wengine;

iv.  Kuthibitisha utaratibu wa kutoa mrejesho kwa walimu baada ya kufuatilia
ufundishaji na ujifunzaji;

v. Kuomba taarifa kuhusu kutokuwepo kwa wafanyakazi na kukubaliana
kuhusu masuala mengine yanayohitaji utekelezaji au mazingira ambayo timu
inapaswa kuwa na ufahamu nacho;

vi. lkiwezekana, kukutana na wafanyakazi wote ili kuwatambulisha wajumbe wa
Timu ya Wathibiti Ubora wa Shule na kufafanua lengo la ziara yao.

Ukusanyaji wa ushahidi

Timu ya Wathibiti Ubora wa Shule itashiriki katika shughuli mbalimbali ili kupata
picha kamili na sahihi ya jinsi shule inavyofanya kazi. Mbali na nyaraka na ushahidi
unaotolewa na shule, Timu ya Wathibiti Ubora wa Shule itakusanya ushahidi kupi-
tia shughuli zifuatazo wakati wa ziara kwenye eneo husika:

i.  Ushuhudiaji wa moja kwa moja wa ujifunzaji na ufundishaji katika madarasa
na maeneo mengine ya kujifunzia;

ii.  Tathmini ya kazi za wanafunzi;
iii.  Mapitio na tathmini ya nyaraka zilizotolewa shuleni; na

iv. Mazungumzo vya vikundi na viongozi, walimu/walimu wa masomo,
wafanyakazi wengine, wanafunzi, wazazi, kamati za shule/bodi, na wanajamii
wengine wa karibu.

Tathmini ya Uthibiti Ubora wa Shule inapaswa itokane na ushahidi wa kuaminika
badala ya mrengo na maoni binafsi. Ili kufikia lengo hili, timu itakusanya ushahidi
mbalimbali na kuhakikisha uhalali wake kwa kufuatilia moja kwa moja, kuzung-
umza na watu, na kutathmini taarifa. Pia, wataelezea ushahidi wao na kukubaliana
juu ya ubora wa kazi ya shule kwa kutumia Viashiria vya Ubora.

Kielelezo Na. 3 kinaonesha njia ambayo Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wata-
tumia kuhakikisha kuwa ushahidi unalindwa na maoni binafsi yanazuiliwa. Kwa
mfano, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanaweza kuanza kwa kupitia waraka wa
Sera na kujadili na walimu/wakufunzi wa masomo ili kupata ufahamu wa jinsi Sera
hiyo inavyotekelezwa. Kisha wanaweza kutazama taarifa ambazo itawaarifu zaidi
kuhusu athari ya Sera hiyo kwenye matokeo tarajiwa ya kujifunza na kisha kufanya
ufuatiliaji wa darasani kubaini uhusiano wake wa moja kwa moja na ufundishaji na
ujifunzaji. Kuzingatia ushahidi kwa njia hii - kupitia lenzi tatu - huhakikisha uhalali
wake, na zaidi, huwezesha timu kutathmini athari ya Sera husika kwenye ufundis-
haji na ujifunzaji.
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TAARIFA YA
KUPIMIKA
(IDADI)

TAHTHMINI
YA UBORA

TAARIFA,

USHUHUDIAIJI &
NYARAKA

UKUSANYAJI WA USHAHIDI

KWA KUTUMIA

Utumiaji wa ushahidi kufanya maamuzi

Katika kujibu maswali yaliyoainishwa katika kila nyanja, Maafisa Uthibiti Ubora wa
Shule watabuni na kutegemea vigezo mbalimbali vya ushahidi na viashiria. Kila
shule itakuwa na upekee wake katika vipengele vya mafanikio na udhaifu. Ut-
hibiti Ubora wa Shule utatumia viashiria vya ubora kufanya tathmini na kukadiria
utendaji wa shule katika maeneo mbalimbali. Viashiria vya Ubora huisaidia shule
na Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule katika kufanya maamuzi yanayolingana; na ya
uhakika. Wakati wa kufanya maamuzi kwa kutumia skeli ya pointi tano, Maafisa
Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kujua kinachofaa zaidi, kwa kurejelea Mwon-
gozo wa Viashiria vya Ubora unaotolewa kwa kila nyanja. Hii haipaswi kufanyika
tu kihisabati, ambapo jibu fulani linapatikana kikanuni endapo tu sheria fulani zi-
metimizwa. Badala yake, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule lazima watumie weledi
na mwongozo uliotolewa kuamua na kubaini kiwango cha ubora cha kuipa shule
husika.

Uhusiano wa nyanja mbalimbali

Katika shule yoyote, kuna uwezekano mkubwa wa uhusiano imara kati ya ufanisi
wa uongozi na usimamizi, ubora wa kujifunza na kufundisha, na maendeleo ya
wanafunzi. Uwepo wa uongozi na usimamizi, huleta ubora wa kujifunza na ku-
fundisha na maendeleo ya wanafunzi. Ili Nyanja ya 3 ionekane “nzuri” au “Nzuri
Sana”, lazima kuwe na ushahidi wa athari endelevu kwa muda fulani. Hivyo basi,
Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanaweza kuamua kuwa uongozi na ufundishaji
ni mzuri pale tu ambapo vimeonesha kuwa na athiri chanya kwa wanafunzi. Ikiwa
viongozi waliopo ni wapya, ni vizuri kutoa alama za chini kwenye ushuhudiaji ulio-
fanyika wakati wa ziara. Hata hivyo, ripoti ya mwisho inapaswa kusisitiza uwezo
wa uongozi.
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Kitabu cha Kumbukumbu

Ziara ya Tathmini ya Jumla ya Shule kila mshiriki wa Uthibiti Ubora wa Shule ata-
tunza kumbukumbu ya uchunguzi na matokeo yote katika sehemu sahihi ndani
ya Kitabu cha Kumbukumbu. Kiongozi wa Timu ya Wathibiti Ubora wa Shule atac-
hunguza Kitabu cha Kumbukumbu kila siku, na wanatimu watajadili ushahidi ulio-
rekodiwa katika mikutano ya wanatimu. Kiongozi wa Timu ya Wathibiti Ubora wa
Shule atakusanya Kitabu cha Kumbukumbu mwishoni mwa ziara ya kutembelea
sehemu. Kitabu cha Kumbukumbu lazima kiwe kamili na kieleweke, kwani ndio
msingi wa Ushahidi unaoweza kutumika baadaye kuhakiki ubora wa shule.

Ratiba ya Ziara ya Tathmini ya Jumla ya Shule

Jedwali Na. 1 linaonesha aina ya shughuli ambazo zitafanyika wakati wa ziara ya
siku mbili. Kabla ya kufanya ziara, Mkuu wa Shule/chuo atapaswa kukubaliana
kuhusu mpango mzima wa ziara.

JEDWALI 1: Mfano wa ratiba ya ziara ya siku mbili ya uthibiti ubora

Muda Siku ya kwanza Siku ya pili
1:30-2:15 |Kukutana na Mkuu wa Shule/chuo Kiongozi wa timu kukutana na Mkuu wa Shule/chuo
2:15-2:45 |Kukutana na wafanyakazi wa shule/kuzuru Kutoa muhtasari kwa timu kuhusu shughuli za siku
majengo hiyo.
3:00-3:20 [Majadiliano ya vikundi kuhusu ripoti ya uthibiti  |Majadiliano ya vikundi kuhusu ripoti ya uthibiti ubora
ubora wa ndani ya shule wa ndani.
3:30-4:00 [Kutembelea madarasa Ziara darasani/majadiliano ya vikundi.
4.00-5:00 |Ziara darasani/majadiliano ya vikundi na bodi. |Majadiliano ya vikundi/ziara darasani.
5:00-6:00 |Kutembelea madarasa Kutembelea madarasa/majadiliano na wafanyakazi
waandamizi
6:00-6:30 |Kutembelea madarasa Kukusanya ushahidi zaidi/majadiliano na wafanyakazi/
mafundisho.
6:30-7:00 |Majadiliano ya vikundi/ziara darasani. Ushuhudiaji
7:00-7:30 |Majadiliano ya vikundi/kupitianyaraka Kukutana na Mkuu wa Shule/chuo
7:30-8:00 |Kutembelea madarasani Tathmini/Tafakuri ya timu
8:00-8:30 |Kuchunguza nyaraka/majadiliano ya vikundi Mrejesho kwa Mkuu wa Shule/chuo/walimu/wakufunzi,
wajumbe wa kamati ya shule, wajumbe wa bodi,
8:30-9:00 |Ushuhudiaji wa mwisho wa siku/majadiliano ya |Kiongozi wa timu kukutana na Mkuu wa Shule/chuo
vikundi
9:00-9:45 [Kukutana na Mkuu wa Shule/chuo Viongozi wa jamiikijij
9:45-10:00 |Tafakuri ya timu
10:00-11:30{Mkutano wa timu

Moja ya shughuli muhimu kabisa ya ziara ya Uthibiti Ubora wa Shule ni kukusanya
ushahidi kuhusu ubora wa ufundishaji na ujifunzaji ndani ya shule kwa ujumla
wake. Ushuhudiaji darasani ni shughuli muhimu katika kutathmini “ufanisi wa
jumla wa shule”, na inatarajiwa kwamba Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule watatu-
mia zaidi ya asilimia 80% ya ziara yao kufuatilia ufundishaji na ujifunzaji darasani,
utoaji maoni, na kukusanya ushahidi kuhusu athari za uongozi na usimamizi, mi-
taala, na mazingira ya shule katika ubora wa ufundishaji na ujifunzaji. Shughuli
nyingine muhimu ambayo Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji kufanya
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wakati wa ziara ya shule ni kufanya majadiliano ya kikundi na Timu ya Wathibiti
Ubora wa Shule ya Ndani ili kujadili taarifa ya Uthibiti Ubora wa ndani. Taarifa za
Uthibiti Ubora wa Ndani ya Shule zinapaswa kutumiwa kama kianzio wakati wa
ziara za Uthibiti Ubora wa Shule. Taarifa hizo zinapaswa kutumiwa na Maafisa
Uthibiti Ubora si tu kusifia kazi iliyofanywa na Timu ya Wathibiti Ubora wa Shule
ya Ndani, lakini pia kuwaelewesha Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule kuhusu ma-
suala ya uthibiti ubora yanayoendelea shuleni/chuoni, changamoto, na masuala
ambayo walimu na wasimamizi wanabhitaji kuzishughulikia kwa tahadhari ya hali
ya juu.

Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule watapata nafasi ya kujadiliana na wanafunzi waka-
ti na baada ya ziara za darasani na kuangalia madaftari yao kila inapowezekana
bila kuingilia ufundishaji utakaokuwa unaendelea. Afisa Mthibiti Ubora wa Shule
anapaswa kukuta maandalio ya somo na mpango mzima wa ufundishaji darasani.
Pamoja na hayo, Afisa Mthibiti Ubora wa Shule anapaswa kufuatilia kinachoen-
delea darasani na kubaini ikiwa wanafunzi wanajifunza kutokana na ufundishaji
unaoendelea. Ni utaratibu mzuri kwa Mkuu wa Shule/chuo kuambatana na ki-
ongozi wa Timu ya Wathibiti Ubora wa Shule kufanya ushuhudiaji angalau mara
moja darasani; kufanya hivyo kunasaidia kuimarisha uwezo na uelewa wa pamoja
wa ubora wa ufundishaji na ujifunzaji shuleni. Itifaki iliyopangwa ya ushuhudiaji
wa ufundishaji na ujifunzaji darasani pamoja na utoaji wa mrejesho kwa mwalimu/
mkufunzi, itaafikiwa kati ya Mkuu wa Shule/chuo na kiongozi wa timu ya wathibiti
ubora wa shule mwanzoni mwa ziara.

Ushuhudiaji wa ufundishaji na ujifunzaji darasani unafanyika ili kukusanya usha-
hidi kuhusu shule nzima. Baada ya kila uangalizi wa somo, Afisa Mthibiti Ubora wa
Shule atachambua ushahidi uliokusanywa darasani ili kujibu maswali mawili rahisi
lakini muhimu sana kuhusu somo lililoonwa:

i. Kujifunza kulikuwa bora wakati gani......?

ii. Kujifunza kungeweza kuwa bora zaidi ikiwa.......ni nini kinahitaji kuboreshwa?

Ushahidi huu unatoa picha kamili ya ubora wa ufundishaji na athari yake kwa
ujifunzaji, ambayo inaweza kuchambuliwa kuonesha ni kundi gani la wanafunzi
wanafanya vizuri na mahali ambapo maboresho yanahitajika zaidi. Majadiliano
kadhaa ya vikundi yatahitajika kufanyika wakati wa ziara ya Uthibiti Ubora wa
Shule, ambayo ni pamoja na: Afisa Mthibiti Ubora wa Shule ataongoza majadilia-
no, ataweka kanuni za msingi za majadialiano ya vikundi, kwa mfano, kwamba
siri ya majadiliano isitoke nje ya chumba, na kwamba maoni au lawama binafsi
kwa watu hayatakubalika. Idadi bora ya washiriki katika majadiliano ya vikundi
inapaswa kuwa kati ya watu 6 - 8, na idadi hiyo inapaswa kuzingatia uwakilishi wa
jinsia, mahitaji maalumu ya wanafunzi na majukumu.

Timu ya Uongozi na Utawala

Mikutano na Mwalimu Mkuu/Mkuu wa Shule/Chuo na viongozi wengine inatoa
ushahidi wamaana. Wakati wa mikutano hii, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule,
watauliza maswali yanayohusiana na Nyanja husika, maeneo lengwa kwa ajili ya
ufuatiliaji wa Fomu ya Shule Kujitathmini au kupata uelewa zaidi kuhusu taarifa ya
mafanikio ya mwanafunzi.
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Kiongozi wa Timu ya Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule, anaweza pia kupanga na
Mwalimu Mkuu/Mkuu wa Shule/Chuo ili kuwaona watumishi wengine muhimu
kama itakavyoonekana inafaa watakaokuwapo wakati wa ziara (mf. watumishi
wakitaalam, viongozi wa walimu, Wakuu wa Idara).

Majadiliano ya vikundi na wazazi/wanajamii

Mikutano na wazazi itafanyika bila ya kuwapo kwa watumishi wa shule ili kuwapo
na uhuru katika kubadilishana mawazo. Hoja za mikutano zitakwenda sambamba
na yaliyomo kwenye Fomu ya Shule, Nyanja na Viashiria vya Ubora. Ni vyema
kualika wigo mpana wa wazazi kadri inavyowezekana, na Maafisa Uthibiti Ubora
wa Shule, wanaoendesha mijadala wataweka kanuni za mijadala; mawazo hayo
yatakuwa ni ya siri lakini maoni au malalamiko kuhusu watu binafsi hayatakub-
aliwa. lli kuhakikisha hakuna upendeleo, wazazi watakaoshiriki watapatikana kwa
kutumia njia mbalimbali kama vile Ushirikiano wa walimu na wazazi, mapende-
kezo ya Walimu Wakuu/Wakuu wa Shule na wazazi ambao ni wajumbe wa kamati/
bodi ya shule

Majadiliano na Watumishi

Mikutano na wafanyakazi itafanyika bila uwepo wa Mkuu wa Shule/chuo ili kuwe
na kubadilishana maoni huru. Maswali katika mikutano hiyo yataendana na Fomu
ya Shule Kujitathmini Yenyewe, nyanja, na viashiria vya ubora. Ni vizuri kuwaalika
wafanyakazi mbalimbali, na wengi kutegemeana na ukubwa wa shule. Maoni ya
walimu/wakufunzi wapya wa shule na walimu wa kawaida ni ya muhimu sana,
kama ilivyo tu ya walimu/wakufunzi wenye uzoefu ambao wanaweza kuelezea
jinsi shule ilivyobadilika.

Kuzungumza na wanafunzi

Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule watazungumza na wanafunzi madarasani, pale
itakapoonekana inafaa, kwenye maeneo mengine ya shule na katika mijadala ya
vikundi ili kupima uelewa na ufahamu wao kuhusu kile wanachojifunza, fikra zao
kuhusu kile wanachojifunza, hisia zao kwa ujumla kuhusu namna shule inavyowa-
saidia vyema na kama wanabhisi wako salama na wanajaliwa. Mijadala ya wana-
funzi (wastani wa wanafunzi 8 hadi 10) haitahudhuriwa na watumishi wa shule.
Wanafunzi watakuwa na uwakilishi wa rika zote na wigo wa kijiografia wa idadi
yote ya wanafunzi shuleni na unaweza kujumuisha vikundi vya wanafunzi, au wale
wenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji.

Mrejesho kwa njia ya mdomo

Wakati wa ziara, kiongozi wa Timu ya Wathibiti Ubora wa Shule atakutana na
Mkuu wa Shule/chuo mara kwa mara kutoa mrejesho juu ya maendeleo ya ziara
na kubainisha maeneo yanayohitaji tahadhari ya haraka. Kiongozi wa Timu ya
Wathibiti Ubora wa Shule atatoa muhtasari wa kila siku ya ushuhudiaji uliofanywa
juu ya ufundishaji na ujifunzaji na kutoa fursa ya kuuliza maswali, kutafuta ufa-
fanuzi, na kutafuta ushahidi zaidi ikiwa kuna ulazima.

Mkutano wa kuhitimisha
Mwishoni mwa ziara, Timu ya Wathibiti Ubora wa Shule, chini ya uongozi wa ki-
ongozi wa timu, itatoa mrejesho wa mdomo kwa Mkuu wa Shule/chuo pamoja na
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wengine kutoka shuleni, kutoka kwenye kamati ya usimamizi/bodi, kutoka kwe-
nye jamii na Afisa Elimu Kata.

Maoni yajikite katika mafanikio ya shule na maeneo ya kuboresha, kulingana na
ushahidi uliokusanywa na maamuzi yaliyofanywa wakati wa ziara. Alama kamili
iliyopewa taasisi haitatangazwa katika mkutano huu. lkiwa kiongozi wa Timu ya
Wathibiti Ubora wa Shule atawasilisha vizuri, na hasa ikiwa shule ilikwisha jitath-
mini yenyewe na kuona mapungufu yake, mrejesho huu hautakuwa na jambo
lolote la kushangaza.

HATUA YA 3:

Taarifa ya mwisho na Kadi ya Muhtasari wa Taarifa ya Shule

Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule watatumia ushahidi uliokusanywa kuamua ubora
wa kazi ya shule. Wataandika muhtsari huu kwa njia ya madokezo kueleza mambo
yanayosaidia kujifunza, mambo yanayozuia kujifunza kwa ufanisi, na mapende-
kezo ya hatua stahiki kwa kila kipengele.

Mwisho wa yote wataandaa taarifa kamili yenye uchambuzi kamili wa mafanikio
ya shule na maeneo yanayohitaji kuboresha. Matokeo ya timu yanategemea ush-
ahidi uliowasilishwa, kwa hiyo, ni ya mwisho. Maamuzi yaliyofanywa katika taarifa
hii hayawezi kupingwa. Hata hivyo hitilafu yoyote kwenye ukweli uliyomo katika
taarifa itashughulikiwa.

Kadi ya Muhtasari wa Taarifa ya Shule

Kiongozi wa Timu ya Wathibiti Ubora wa Shule pia ana jukumu la kukamilisha Kadi
ya Muhtasari wa Taarifa ya Shule. Kiambatisho maalumu kinawasilisha taarifa za
kina kuhusu lengo la Kadi ya Muhtasari wa Taarifa ya Shule na maelekezo juu ya
jinsi inavyopaswa kukamilika.
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NYANJA ZA KUZINGATIA NA
VIASHIRIA VYA UBORA

Nyanja na viashiria vya ubora vimechaguliwa kwa sababu ni muhimu sana katika
shughuli ya Uthibiti Ubora wa Shule duniani kote. Vinatoa mwongozo wa kufanya
tathmini madhubuti kwa kutumia ushahidi uliokusanywa kupitia ushuhudiaji wa
moja kwa moja, kusoma na kutafakari nyaraka, na majadiliano na wanajumuiya
ya shule, ikiwa ni pamoja na uongozi wa shule, walimu/wakufunzi, maafisa elimu
kata, wanafunzi, wazazi, na wanajamii.

Hizi ni muhimu kwa kuwa:

Vi.

Vii.

viil.

Nyanja na viashiria vya ubora huleta uelewa wa pamoja kati ya Maafisa
Uthibiti Ubora wa Shule na wadau wengine kwa matumizi yao na kwa shule.
Vinalenga katika mambo muhimu zaidi katika elimu na pia mambo yenye
athari kubwa katika ujifunzaji;

Matumizi ya Mjumuisho wa nyanja na viashiria vya ubora hufanya ufikiaji
uamuzi kuwa sawa miongoni mwa wadau wengine na Maafisa Uthibiti Ubora
wa Shule;

Matumizi ya mjumuisho wa nyanja na viashiria vya ubora katika kufanya
maamuzi na kutoa taarifa, yatasaidia viongozi wa juu kufanya maamuzi
yenye msingi wa uelewa kuhusiana na uboreshaji wa matokeo na ujifunzaji;

Viashiria vya ubora wa viwango vya juu zaidi vya utendaji vinaelezea ufanisi
wa elimu ambao shule zinaweza kutamani kuzifikia;

Taarifa kuhusu viwango vya chini zaidi vya utendaji huzipatia shule uelewa
mzuri wa viwango vya utendaji ambavyo ninaonekana kutokukubalika, hivyo
ni lazima viboreshwe haraka iwezekanavyo;

Shule na Maafisa Elimu Kata wanaweza kutumia nyanja na viashiria vya
ubora kwa ajili ya kujitathmini wenyewe na kupanga mipango ya jumla ya
maendeleo ya shule;

Kushirikishana taarifa kuhusu nyanja na viashiria vya ubora kunaweza
kuwasaidia wazazi na wengine katika jamii kuelewa vyema mchakato wa
Uthibiti Ubora wa Shule, ikiwemo namna ya kutoa taarifa kwenye Kadi ya
Muhtasariwa Taarifaya Shule, na kuwa namaonoyajinsishuleinavyotamaniwa
kuwa; na

Nyanja na viashiria vya ubora husaidia kuongeza uwazi wa mchakato wa
Uthibiti Ubora wa Shule na ushirikishwaji wa kila mtu katika kuboresha shule.

Nyanja
Uchaguzi wa Nyanja umefanywa kulingana na mambo mazuri ya kiutafiti wa ki-
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kanda na kimataifa na uzoefu wa kiutendaji wa ufanisi wa shule na mambo ya ma-
boresho ya shule katika muktadha wa Tanzania. Lengo ni kupata matokeo mazuri
kabisa ya kitaaluma wakati huohuo tukilenga katika maendeleo ya mwanafunzi
kibinafsi, kimaumbile, kijamii, kimaadili na makuzi ya hisia.

Katika Mwongozo wa Uthibiti Ubora wa Shule ulioboreshwa, mpangilio wa nyan-
ja umeboreshwa kimkakati kutoka katika wasilisho la toleo la awali. Maboresho
haya yako katika sehemu mbili: kwanza, nyanza sasa zimepangwa kufuatana na
mchakato halisi wa utekelezaji wa mtaala, ili kuhakikisha uwepo wa mtiririko we-
nye mantiki na nzuri zaidi. Pili, maboresho ya mpangilio huu yanaongeza mtiririko
mzuri katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji na kujenga uzoefu mzuri na
shirikishi. Mpangilio huu wa maboresho unalenga kuwezesha maudhui ya kielimu
kwenda sambamba na ufanisi wa mbinu na mchakato wa ufundishaji.

Nyanja za Uthibiti Ubora wa Shule ni:

i. Ubora wa Mtaala katika Kukidhi Mahitaji ya Wanafunzi;

ii. Ubora wa Ufundishaji kwa Ujifunzaji na Upimaji Mzuri;

iii. Ubora wa Uongozi na Utawala: Uongozi wa Ujifunzaji, Uongozi wa Watu na
Rasilimali Nyingine;

iv. Uborawa Mazingira ya Shule na Athari Zake Kwenye Ustawi, Afya na Usalama;
v. Ushirikishwaji wa Jamii;

vi. Nidhamu, Maadili, Utamaduni na Uzalendo;

vii. Matumizi mazuri ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano; na

viii. Mafanikio ya Wanafunzi.

Nyanja na Maeneo Lengwa

Maeneo lengwa yametolewa kwa kila Uwanja itakayotathminiwa. Hii inatoa
mwongozo kwa Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule kuhusu maeneo ya kufanyiwa
kazi ndani ya kila nyanja. Hata hivyo, maeneo haya hayako peke yake na isiwazuie
Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule kuchukua kumbukumbu za mambo mazuri am-
bayo ni ya kipekee kwa shule husika.

Maoni

Mwongozo huu unawezesha maamuzi kuhusu kiwango cha ubora wa shule kuto-
kana na majumuisho ya alama (asilimia) zilizopatakana kwenye kila kiashiria/kip-
engele cha ubora/swali katika eneo fulani. Mthibiti Ubora wa Shule lazima afanye
maamuzi kwa kila swali, kwa kutumia kiwango cha pointi tano na kutoa alama
kati ya 5, 4, 3, 2, na 1. Tarakimu hizi zinamaanisha: vizuri sana, vizuri, Inaridhisha,
dhaifu, na dhaifu sana, mtawalia.

01 UBORA WA MTAALA KATIKA KUKIDHI MAHITAJI YA WANAFUNZI

Tathmini ya ubora wa mtaala katika kukidhi mahitaji ya wanafunzi wakati wa tath-
mini ya uthibiti ubora wa shule inahusisha tathmini kamili ya maudhui ya elimu,
muundo, na njia za utoaji wake. Tathmini hii ni pamoja na mapitio ya uwiano wa
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mtaala na viwango vya elimu, hitaji la kuwa uwazi na ufaafu wa malengo tarajiwa
ya kujifunza, na ujumuishaji wa mikakati mbalimbali ya kufundisha na kujifunza.
Pia inazingatia uwezo wa mtaala kubadilika sawia na mitindo tofauti ya kujifunza
na utoaji wa rasilimali kusaidia utekelezaji wa mtaala kwa ufanisi. Lengo ni ku-
hakikisha kwamba mtaala unakidhi mabhitaji mbalimbali ya wanafunzi na maslahi
yao, kuchochea uzoefu wa kujifunza wenye maana, na kuendeleza maarifa na ujuzi
unaolingana na malengo ya elimu. Tathmini endelevu ya mara kwa mara inachan-
gia kuboresha mtaala ili kukidhi mahitaji endelevu ya wanafunzi. Ubora wa mtaala
katika kukidhi mahitaji ya wanafunzi unaweza kupimwa kupitia viashiria kama vile:

Na.

Viashiria vya jumla

5

43

2

1

1.1

Shule hutoa vifaa vya mtaala kikamilifu, ikiwa ni pamoja na Mihtasari,
maandalio ya masomo, miongozo ya kufundishia, vifaa na vitabu vya rejea
na Kiada, madaftari na karatasi zenye maelekezo ya ujifunzaji, vifaa vya
TEHAMA, na rasilimali nyingine.

1.2

Mpango wa mtaala katika shule unajumuisha mada/mahiri kutoka katika
masomo mbalimbali kama vile mabadiliko ya hali ya hewa, ukatili dhidi ya
wanawake na watoto, afya ya uzazi, magonjwa ya milipuko na majanga,
ukizingatia stadi na mada mbalimbali kwa njia ambayo inalingana na
uwezo wa mtaala wa kitaifa, kuhakikisha uzoefu kamili wa kujifunza kwa
wanafunzi.

1.3

Shule inajumuisha utoaji wa elimu binafsi, ya jamii, na elimu afya inayoakisi
mahitaji ya wanafunzi wake na vipaumbele vya kitaifa katika mtaala.

1.4

Shule hutoa elimu mbalimbali ya nje ya darasa kama vile michezo, sanaa,
mijadala, vikundi vya sayansi, huduma kwa jamii, na makundi ya kitaaluma
ili kuimarisha vipaji vya kila mwanafunzi.

1.5

Mtaala unatekelezeka, kwani unalingana na rasilimali zilizopo, unabadilika
kulingana na mahitaji tofauti ya wanafunzi, unakidhi viwango vya elimu,
na unafaa na muda halisi uliowekwa, huku ikihusisha elimu jumuishi na
yenye uwiano na mbinu faafu katika muktadha wa shule.

1.6

Mtaala na vifaa vyake ni sahihi kwa umri husika, kiwango, na mahitaji ya
wanafunzi

1.7

Yaliyomo kwenye mitaala inayotumiwa na walimu/wakufunzi ni ya kisasa,
ya kufaa, kamilifu, na yanayoendana na viwango vya elimu pamoja na
mahitaji ya wanafunzi.

1.8

Kuna ushirikishwaji wa mada/mahiri zinazohusiana na ukatili wa kijinsia,
mahusiano yenye heshima, na elimu ya afya ya uzazi inayofaa kulingana
na umri katika mtaala.

1.9

Mtaala na mbinu za kufundishia zinajali tamaduni, na kuhakikisha kuwa
majadiliano kuhusu ukatili wa kijinsia na afya ya kingono yanajumuisha na
kuheshimu mitazamo tofauti ya kitamaduni.

1.10

Vifaa vya kujifunzia vinajumuisha maudhui yanayojadili masuala ya ukatili
wa kijinsia, watoto dhidi ya watoto, na mada/mahiri za afya ya uzazi
zinazoendana na umri.

Viash

iria mahususi kwa shule maalumu/madarasa maalumu

1.1

Vifaa vya mtaala vinaendana na mahitaji ya wanafunzi wenye mahitaji
maalumu, vipo na vinatoa msaada katika darasa maalumu
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1.12 |Walimu/wakufunzi wanafuata mtaala na kanuni za elimu jumuishi.

1.13 |Upatikanaji wa vifaa mbalimbali vya kufundishia na kujifunzia
vinavyoendana na hatua tofauti na mahitaji mbalimbali ya ujifunzaji.

1.14 |Upatikanaji wa vifaa vilivyopo ndani ya uwezo, ikiwa ni pamoja na
maandishi makubwa, sauti, nukta nundu na aina nyinginezo kufanikisha
ujifunzaji kwa milango anuwai ya fahamu.

1.15 |Uwiano wa mtaala na malengo yaliyoainishwa katika mipango binafsi ya
elimu ya wanafunzi.

Viashiria mahususi kwa shule ya Awali/Darasa la Awali

1.16 |Vifaa vya mtaala vinavyosaidia ujifunzaji na maendeleo ya haraka vipo na
vinatoa msaada katika madarasa ya awali.

1.17 |Kuwepo kwa shughuli na vifaa vinavyolingana na maendeleo ya kimwili,
kiakili, kijamii, na kihisia ya watoto.

1.18 |Upatikanaji wa aina mbalimbali za vifaa vya kuchezea na shughuli
zinazosaidia maendeleo katika nyanja tofauti.

1.19 |Kuwepo kwa vitabu vingi, simulizi za hadithi, na vifaa vingine vyenye
kufundisha lugha kwa urahisi katika mazingira ya darasa.

Viashiria mahususi kwa vyuo vya ualimu

1.20 |Kuna fursa kwa walimu tarajali kushiriki katika uzoefu wa kufundisha kwa
vitendo kulingana na mpango wa mafunzo kwa vitendo.

1.21 |Kujumuisha maudhui na mbinu za kufundishia zinazofaa katika mazingira
mbalimbali ya elimu ambako wanachuo wanaweza kufundisha baada ya
kuhitimu.

1.22 |Ujumuishaji wa vitendo vinavyoakisi mtaala ili kusaidia walimu tarajali
kutathmini njia za kufundishia na kujifunzia na kuendelea kuziboresha.

Viashiria mahususi kwa shule/madarasa ya ufundi

1.23 |Vifaa vya mtaala vinavyosaidia ufundishaji na ujifunzaji wa masomo ya
ufundi vipo na vinatumika kwa ufanisi katika masomo ya ufundi.

1.24 |Mtaala unakidhi viwango stahiki katika mahitaji soko la sasa

1.25 |Marekebisho ya mara kwa mara ya maudhui ya mtaala ili kuhakikisha
kwamba yanaakisi maendeleo ya kiteknolojia ya hivi karibuni.

1.26 |Ujumuishaji wa fani na ujuzi mbalimbali ili kuandaa wanafunzi kwa ajili ya
majukumu mbalimbali katika sekta ya viwanda.

1.27 |Ujumuishaji wa mafunzo ya stadi saidizi katika mtaala, ikiwa ni pamoja na
mawasiliano, ufanyaji kazi kwa pamoja, na utatuzi wa matatizo.

Viashiria mahususi kwa shule/darasa lisilo rasmi

1.28 |Ujumuishaji wa maendeleo ya stadi za maisha katika mtaala, ukiangazia
stadi za vitendo na zinazofaa kwa maisha ya kila siku.

1.29 |Ujumuishaji wa matumizi halisi ya vitu na mifano ya vitendo katika mtaala.

1.30 |Chambua vifaa vya kufundishia ili kuhakikisha vinalingana na vinatoa
msaada kwa mtaala wa elimu ya sekondari isiyo rasmi.
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1.31 |Kuandaa na kutumia mtaala nyumbufu inayoweza kurekebishika il kukidhi
mahitaji mbalimbali, maslahi, na malengo ya wanafunzi katika mazingira
yasiyo rasmi.

Viashiria mahususi kwa shule za kimataifa

1.32 |Shule inachukua mtaala wa kimataifa au wa kigeni ambao unalingana
na tamaduni za nchi na viwango vya kitaifa vya uwezo wa mafanikio ya
kitaaluma, ili kuhakikisha uzoefu wa elimu kamili na unaofaa

1.33 |Shule hutumia mtaala wa kimataifa au wa kigeni ambao unaoana vizuri
na tamaduni za nchi yetu na matarajio ya watu kuhusu elimu, kuhakikisha
wanafunzi wanajifunza kuhusu ulimwengu huku wakiheshimu mila na
malengo ya ndani.

oz UBORAWAUFUNDISHAJIKWAUJIFUNZAJINATATHMINIYAKINIFU

Tathmini ya ubora wa ufundishaji kwa ujifunzaji na tathmini yakinifu katika uthibiti
ubora wa shule inahusisha tathmini kamili ya taratibu za ufundishaji ili kuhakiki-
sha yana mchango chanya katika matokeo ya ujifunzaji wa wanafunzi. Tathmini
hii inajumuisha uwazi na urekebishaji malengo ya ujifunzaji, ufanisi wa mikakati
ya ufundishaji inayoweza kubadilishwa kuakisi mitindo mbalimbali ya ujifunzaji,
na ufaafu wa njia za tathmini. Pia inazingatia ushirikishwaji wa teknolojia, uwezo
wa kubadilika ili kukidhi mahitaji ya wanafunzi moja moja, usimamizi wa darasa,
na maendeleo ya kitaalama endelevu kwa walimu. Lengo ni kuhakikisha kwamba
taratibu za ufundishaji yanaendana na malengo ya elimu, yanakuza mazingira ch-
anya na jumuishi ya ujifunzaji, na yanasaidia daima wanafunzi kupitia taratibu za
ujifunzaji na njia za tathmini nzuri. Ubora wa ufundishaji kwa ujifunzaji na tathmini

yakinifu unaweza kupimwa kupitia viashiria kama vile:

Na. |Viashiria vya jumla o413 2 1

2.1 |Ufundishaji huwezesha wanafunzi kupata maarifa mapya na kufanya
maendeleo kufikia viwango vya umahiri vya kitaifa ili waweze kuongeza
uelewa wao na kuendeleza stadi zao kwa njia endelevu na thabiti

2.2 |Kuna uwiano mzuri kati ya mafunzo kwa vitendo na nadharia katika
masomo

2.3 |Walimu/wakufunzi huonesha uelewa mzuri wa mahitaji ya wanafunzi, ikiwa
ni pamoja na viwango vya mafanikio, mazingira ya kijamii na kitamaduni,
jinsia, mahitaji binafsi na ya kujifunza, na hutumia taarifa hii kupanga na
kufundisha kwa ufanisi

2.4 |Walimu/wakufunzi hutumia vizuri rasilimali walizo nazo, ikiwa ni pamoja na
muda darasani, ili kuboresha ujifunzaiji

2.5 |Mbinu za ufundishaji zenye ufanisi na hatua za kujifunza shirikishi na
hamasishi kwa wanafunzi kulingana na mahitaji yao tofauti, ikiwa ni pamoja
na wale wenye mahitaji maalumu na ya kiufundi.
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2.6 [Walimu/wakufunzi wana maarifa na uelewa wa kutosha wa somo
linalofundishwa ili kuwezesha ujifunzaji wenye ufanisi

2.7 |Kuna uwiano mzuri kati ya hatua za ufundishaji na ujifunzaji katika somo

2.8 [Matendo na mabadiliko katika tabia ya wanafunzi huhakikiwa kwa kila
mara na kwa kina, na taarifa kutoka kwenye tathmini hutumika kupanga
ufundishaji ili wanafunzi waweze kuendelea mbele.

2.9 |Wanafunzi wanaweza kuhusianisha dhana za kinadharia na matumizi
yake kivitendo.

2.10 |Walimu/wakufunzielimishaji huhamasisha wanafunzi kushirikiana na
kujifunza kutoka kwa wenzao katika somo

2.11 |Walimu/wakufunzi hutoa kazi zinazowapa changamaoto wanafunzi mara
kwa mara kupitia chemsha bongo au utafiti ili waweze kutumia stadi zao
katika muktadha na mada tofauti (haswa uwezo wa kusoma na kuandika,
uwezo wa kuzungumza na kusikiliza, na uwezo wa kihisabati) kwa
kuendana na kiwango cha elimu husika

2.12 |Walimu/wakufunzi hutumia fursa waliyonayo kufundisha wanafunzi kuwa
na ufahamu wa usalama binafsi na mitindo salama ya maisha

2.13 |[Walimu/wakufunzi hutoa maoni muhimu na kwa wakati kwa wanafunzi, iwe
kwa maneno au maandishi, ambayo huwasaidia kuelewa wanachohitaji
kufanya ili kuboresha

2.14 |Kazi za nyumbani zinazotolewa hutoa fursa kwa wanafunzi kujifunza kwa
kujitegemea, kuendeleza uijifunzaji, na/au kuthibitisha stadi. Hii husaidia
kuimarisha akili za kitafiti za wanafunzi, ubunifu, na kujiamini wao wenyewe

2.15 |Walimu/wakufunzi hutumia tathmini endelevu vizuri. Walimu/wakufunzi
huuliza maswali ya kuchunguza uelewa

2.16 (Walimu/wakufunzi hutumia matokeo ya tathmini kurekebisha ufundishaji
wao ili kuongeza ujifunzaji.

217 (Wanafunzi wanafurahia ujifunzaji wao; wanadhihirisha hamasa na
kuonesha mitazamo chanya

2.18 [Ufundishaji huwawezesha wanafunzi wote kukuza maarifa yao binafsi,
heshima yao, na kujiamini
2.19 |Walimu huhamasisha wanafunzi kutumia vitabu vya kiada wakati wa na/au

baada ya darasa. Katika shule zenye mahitaji maalumu, tathmini inaakisi
wanafunzi wenye mahitaji maalumu

2.20 |Watoto wa shule ya awali ni mahiri katika kueleza/kuonesha stadi
muhimu waliyojifunza, kama vile kuimba, kutamka maneno kwa usahihi,
na kuonesha mbinu za kufundisha; uwezo wa kutambua picha na aina
mbalimbali na kutekeleza majukumu yaliyopewa.

Viashiria mahususi kwa shule maalumu/madarasa maalumu

2.21 |Kurekebisha na kubadilisha mtalaa ili uweze kupatikana na kuwa wenye
maana kwa wanafunzi wenye uwezo tofauti.

2.22 |Ufundishaji unajumuisha mazoezi ambayo huchochea hisia za wanafunzi
kushiriki wakati wote kwenye ujifunzaji darasani.
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2.23 [Ujumuishaji wa teknolojia husaidia kuboresha uzoefu wa kujifunza kwa
wanafunzi wenye ulemavu.

2.24 Matumizi na utekelezaji wenye ufanisi wa Programu ya Elimu kwa Mtu
Binafsi ili kutoa maelekezo na huduma zenye msaada kwa kulingana na
malengo na mahitaji maalumu ya kila mwanafunzi.

Viashiria mahususi kwa shule/darasa la awali

2.25 [Mafunzo yanayolingana na umri yamepangwa vizuri ili kukidhi mahitaji ya
wanafunzi wa madarasa ya chini ya awali

2.26 |Mafunzo yanawawezesha wanafunzi kuwa na stadi za kuongea/kusikiliaza/
kusoma/ kufanya hesabu

2.27 |Walimu huachunguza na kukidhi mahitaji na maslahi ya watoto moja moja
darasani

2.28 |Kujumuisha hatua michezo yenye lengo la kukuza udadisi, ubunifu, na
stadi za kijamii katika ufundishaji na ujifunzaji

2.29 |Kuhamasisha hadithi, majadiliano, na mazoezi yenye kuongeza msamiati.

2.30 |Ujumuishaji wa ujifunzaji wa usomaji na hesabu mapemaili kuweka msingi
wa ujifunzaji wa baadaye.

Viashiria mahususi kwa chuo cha ualimu

2.31 [Kuhamasisha ujifunzaji motomoto, ufikiriaji kwa kina, na ushirikishaji
wanafunzi.

2.32 (Mafunzo ya ualimu yanasisitiza kuhudumia mahitaji mbalimbali ya
kujifunza, ikiwa ni pamoja na wanafunzi wenye ulemavu na asili mbalimbali
za kitamaduni ili kusaidia walimu wanafunzi katika kumudu madarasa yao
ya baadaye.

2.33 |Fursa za walimu tarajali kutumia maarifa ya kinadharia katika madarasa
halisi

2.34 \Ujumuishaji wa stadi ya kitamaduni katika kuandaa walimu kwa madarasa
yenye utofauti wa kitamaduni.

Viashiria mahususi kwa shule za ufundi

2.35 |Utoaji wa mafunzo ya vitendo unaowawezesha wanafunzi kutumia maarifa
ya kinadharia kivitendo.

2.36 [Upatikanaji wa maabara na karakana zenye vifaa vya kutosha kwa ajili ya
maendeleo ya stadi za kiufundi.

2.37 |Fursa kwa wanafunzi kufanya kazi na zana na vifaa vinavyotumika kwenye
magzingira halisi ya kazi.

2.38 |Kujumuishwa kwa mradi na tafiti halisi zinazoakisi mazingira ya kazi.

2.39 (Mafunzo yamepangwa vizuri ili kukidhi mahitaji ya wanafunzi katika
masomo ya ufundi, na kuwasaidia kuendelea mbele.

Viashiria mahususi kwa shule/darasa lisilo rasmi

2.40 |Uhusianishaji wa mafunzo na uzoefu wa kila siku ya washiriki wa mazingira

2.41 |Matumizi ya mbinu za ufundishaji nyumbufu ambazo zinaweza kubadilishwa
kulingana na mahitaji na asili tofauti za washiriki katika mazingira yasiyo
rasmi.
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2.42 |Kutekeleza mbinu za ufundishaji zinazomlenga mwanafunzi kuwawezesha
wanafunzi kushiriki kikamilifu katika mchakato wa ujifunzaji.

2.43 (Ushirikishwaji wa washiriki katika kufanya maamuzi kuhusu uzoefu wao
wa kujifunza.

2.44 |Kutambua na kuthibitisha maarifa na uzoefu uliopita wa washiriki, na
kuyajumuisha katika mchakato wa kujifunza.

o UBORA WA UONGOZI NA USIMAMIZI: USIMAMIZ]I WA
UJIFUNZAJI, UONGOZI WA WATU NA RASLIMALI

Tathmini ya ubora wa uongozi na usimamizi katika Uthibiti Ubora wa Shule kuna-
jumuisha kutathmini kwa kina vipengele vitatu muhimu: usimamizi wa ujifunzaji,
uongozi wa watu, na uongozi wa raslimali. Usimamizi wa ujifunzaji unachunguza
ufanisi katika ukuzaji wa utamaduni wa uboreshaji endelevu katika ufundishaji
na ujifunzaji. Uongozi wa watu unakagua uwezo wa kusisimua, kukuza, na kusi-
mamia walimu, ukuzaji wa ushirikiano na utamaduni chanya wa shule. Uongozi wa
raslimali unatathmini ugawaji na usimamizi wenye ufanisi wa raslimali za kifed-
ha, kiteknolojia, na binadamu. Lengo kuu la tathmini hii ya pande mbalimbali
ni kuhakikisha kwamba taratibu za uongozi zinalingana na malengo ya elimu,
yanachangia utamaduni chanya na jumuishi ya shule, na kuboresha raslimali ili
kufikia viwango vya elimu vinavyokidhi mahitaji mbalimbali ya wanafunzi na ku-
waandaa kwa mafanikio ya baadaye.

Ubora wa uongozi na usimamizi: usimamizi wa ujifunzaji, uongozi wa watu na
raslimali unaweza kupimwa kupitia viashiria, kama vile:

Na. |Viashiria vya jumla 5 4 13 12 1

3.1 |Uongozi, ikiwa ni pamoja na kamati ya shule/bodi, hutoa mwelekeo wazi
wa elimu, kama inavyoonekana katika ubora wa elimu, huduma kwa
wanafunzi, na utekelezaji wa maono na tamko la dhamira ya shule

3.2 |Kwa kiasi kikubwa Mpango wa Jumla wa Maendeleo ya Shule
hurekebishwa, hupewa wadau ndani ya jamii ya shule, na hutumika kwa
ajili ya kuboresha. Mkuu wa Shule/chuo hushirikisha wanajamii wengine
wa shule katika kutengeneza mipango.

3.3 |Uongozi wa shule una maono ya kimaendeleo, matumaini, na hamu
kubwa ya mafanikio kwa wanafunzi na jamii. Uongozi huwawezesha
wafanyakazi, wazazi, wanafunzi, na jamii kushiriki na kushirikiana katika
juhudi zake za uboreshaji

3.4 |Viongozi huonesha kufahamu kuwa marekebisho zaidi kwa usahihi
kulingana na vipaumbele vyao. Viongozi wanahakikisha kwamba
hawaruhusu vikwazo tarajiwa haviwazuii kuongoza mabadiliko ya
kuelekea kwenye ubunifu

3.5 |Viongozi wa shule wanashirikiana kwa ufanisi na wengine kama vile
walimu/wakufunzi, wazazi, wanafunzi, na wanakamati wa shule /bodi
katika kuunda maono ya pamoja, ambayo hufikishwa kwa wadau wote
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3.6 |Je, kuna Timu ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule inayofanya kazi?
Je, wanashirikiana kwa ufanisi kuboresha matokeo ya wanafunzi na
kukuza afya, usalama, na ustawi?

3.7 |Viongozi wanajua mahitaji ya kisheria kuhusu mtalaa, afya na usalama,
na usimamizi wa wafanyakazi. Viongozi wanahakikisha kuwa shule
inazingatia mahitaji ya kisheria na je, wanayatumia kwa ajili ya kuboresha/
afya na usalama?

3.8 |Kamati ya shule/bodi wanachagiza na kusaidia vema uongozi wa shule
kuboresha kwa njia endelevu, wakilenga hasa uongozi na usimamizi wa
Mkuu wa Shule/chuo.

3.9 |Mkuu wa Shule/chuo amejikita katika kuendeleza mahusiano ya
kitaaluma na hivyo, huongeza hali ari katika shule.

3.10 | Wajibu na majukumu yanaeleweka wazi na kufahamika na walimu/
wakufunzi na viongozi. Kuna ugawaji wa majukumu na uwajibikaji wenye
ufanisi.

3.11 |Mkuu wa Shule/chuo ana ufahamu mzuri wa mafanikio na udhaifu wa
walimu/wakufunzi

3.12 [Mkuu wa Shule/chuo anajitahidi kufanya usawa wakati wa kugawa
wafanyakazi kuhusu mahitaji ya mtalaa, umri unaofaa, idadi ya wanafunzi,
na mahitaji tofauti ya wanafunzi.

3.13 |Mkuu wa Shule /chuo na viongozi wengine wa shule wanahamasisha na
kusaidia uongozi wa wanafunzi na ushiriki wao.

3.14 |[Mkuu wa Shule/chuo na viongozi wengine wa shule wanadhihirisha
uwajibikaji na ubunifu katika kutumia rasilimali zote zilizopo ili kuboresha
ujifunzaji wa wanafunzi na mazingira mazuri ya kujifunza

3.15 [Jumuiya na mazingira mahalia hutumiwa kama rasilimali ya kujifunza.
Shule hutumiwa kama rasilimali na jumuiya kwa ajili ya watu wazima
kujifunza, matukio, sherehe, na mikutano ya wanajamii, ili kuboresha
ujifunzaji wa kila mtu.

3.16 |Viongozi wa shule wana ufahamu mzuri wa mtalaa na taratibu bora za
ufundishaji, ujifunzaji, na tathmini. Viongozi wa shule hutumia maarifa
hayo kukuza maarifa na stadi za wafanyakazi wote.

3.17 |Viongozi wa shule wanapitia na kutumia taarifa za matokeo ya wanafunzi
wote kuweka malengo ya juu na kutathmini ni wapi mambo yanakwenda
vizuri na wapi kuna haja ya kufanya marekebisho

3.18 |Viongozi wa shule hukutana na walimu/wakufunzi mara kwa mara kujadili
taarifa za tathmini na kupanga mipango ya maboresho.

3.19 |Mkuu wa Shule/chuo na/au Timu ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule
hufanya ziara za kila mara katika madarasa kuchunguza ufundishaji na
ujifunzaji na kutoa maoni ya kujenga kwa walimu/wakufunzi.

3.20 |Mkuu wa Shule /chuo au viongozi wengine wa kitaaluma hurudi kwa
walimu/wakufunzi ili kuona iwapo wamechukua hatua baada ya kupokea
maoni ili kuboresha ufundishaji na ujifunzaji.

3.21 [Mkuu wa Shule/chuo anahamasisha walimu/wakufunzi kujifunza kutoka
kwa wenzao na kutumia maarifa wanayopata kuboresha ufundishaji wao

. \|\WWONGOZO WA UTHIBITI UBORA WA SHULE m



Viashiria mahususi kwa shule/maktaba maalumu au madarasa maalumu

3.22 |Kuendeleza na kuwasilisha maono fasaha, jumuishi na saidizi za elimu
kwa wanafunzi wote.

3.23 |Ushirikiano na wataalamu, wapishi, na wafanyakazi wa usaidizi ili
kuhakikisha wanafunzi wanapata msaada na matunzo yanayohitajika.

Viashiria mahususi kwa shule ya awali/darasa la awali

3.24 |Kutoa fursa za mafunzo ya kitaaluma endelevu kwa walimu wa shule ya
awali ili kuongeza maarifa yao na stadi za ufundishaii.

3.25 |Umakini katika kuunda mazingira salama, yenye kuvutia, na yanayofaa
kwa watoto darasani ambayo yanasaidia ujifunzaji na uchunguzi.

Viashiria mahususi kwa chuo cha ualimu

3.26 |Kuonesha ufanisi wa kielimu miongoni mwa walimu, ikiwa ni pamoja na
matumizi ya taratibu zilizotokana na utafiti katika ufundishaji na ujifunzaiji.

3.27 |Ugawaji wa rasilimali kwa ufanisi, ikiwa ni pamoja na watu, vifaa, na
teknolojia, ili kukidhi mahitaji mbalimbali ya mipango ya elimu ya ualimu.

Viashiria mahususi kwa shule ya ufundi/darasa la ufundi

3.28 |Kukuza uzoefu wa kujifunza kwa vitendo ili kupunguza pengo kati ya
maarifa ya kinadharia na matumizi yake katika maisha halisi.

3.29 |Kukuza fursa za ushirikiano na muungano kati ya walimu na wataalamu
walioko maeneo ya kazi ili kurahisisha uhamishaji wa maarifa.
Viashiria mahususi kwa shule/chumba cha darasa lisilo rasmi

3.30 |Kujenga uongozi unaojali tamaduni, kuziheshimu na kusherehekea asili
tofauti za kitamaduni za washiriki.

3.31 |Ushirikiano na mashirika ya jamii mahalia, mashirika yasiyo ya kiserikali,
na wadau kuboresha fursa za kujifunza na huduma za usaidizi.

3.32 |Kukuza utamaduni wa kuwawezesha washiriki, kuwaruhusu kuamua juu
ya ujifunzaji wao na kufanya chaguzi kuhusu njia zao za elimu.

3.33 |Utekelezaji wa mifumo ya uthibiti ubora na tathmini za mara kwa mara
za programu ili kupima na kuboresha ufanisi wa programu za elimu isiyo
rasmi.

3.34 |Kuanzisha njia za kutoa mrejesho ili kukusanya mawazo ya washiriki
kuhusu ufanisi wa uongozi, ufundishaji, na uzoefu wa jumla wa kujifunza.

UBORA WA MAZINGIRA YA SHULE NA MCHANGO WAKE KATIKA
USTAWI, AFYA, NA USALAMA

Uthibiti ubora wa mazingira ya shule na athari zake katika ustawi, afya, na usalama
unajumuisha tathmini yakinifu ya kimazingira, kijamii, na kihisia katika muktadha
wa elimu. Uhakiki huu unajumuisha mambo kama hali na muundo wa miundom-
binu, usafi, upatikanaji, na hali ya jumla ya shule. Pia unachunguza sera na taratibu
zilizopo kwa lengo la kukuza ustawi, afya, na usalama wa wanafunzi, walimu, na
wafanyakazi. Lengo ni kuhakikisha kuwa mazingira ya shule yanakuza hali chanya,
ni jumuishi na salama kwa ufundishaji na ujifunzaji wenye ufanisi huku ukiipa ki-
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paumbele ustawi na usalama wa wadau wote. Ubora wa mazingira ya shule na
mchango wake katika ustawi, afya, na usalama unaweza kupimwa kupitia viashiria
vifuatavyo:

Na. (Viashiria vya jumla 5 |4 32 |1

4.1 |Shule inafanya kazi kwa ufanisi kuwalinda wanafunzi kutokana na madhara
kama vile unyanyasaji, na huwasaidia kuendeleza mtazamo chanya wa
kutatua na kukabiliana na hali ngumu.

4.2 |Shule ina sera zilizoandikwa ambazo zinatekelezwa kwa lengo la kuzuia
unyanyasaji na kukuza ustawi wa wanafunzi shuleni.

4.3 |Wanafunzi wanapewa msaada wa kuendeleza ujuzi, maarifa, na uelewa
wa kudumisha mtindo wa maisha wenye afya na kuwalinda wenyewe.

4.4 |Shule inakuza na kutuza wanafunzi bora katika vipengele mbalimbali
kama vile tabia njema, matokeo mazuri ya masomo, na mahusiano yenye
heshima.

4.5 [Matukio makubwa na adhabu (ikiwa ni pamoja na adhabu za kimwili)
hutolewa na hurekodiwa kulingana na miongozo sahihi

4.6 |Shule inaonekana kuwa na vifaa bora vya usalama dhidi ya moto kulingana
na mahitaji ya kisheria ya eneo husika.

4.7 |Wafanyakazi wa shule wameandaliwa kutoa uangalizi sahihi wa usalama
wa wanafunzi

4.8 |Shule inaonesha kuendelea kuweka kumbukumbu ya usajili wa wanafunzi
na kumbukumbu ya mahudhurio kulingana na mahitaji ya kisheria ya eneo
husika

4.9 |[Shule inaendesha programu ya lishe shuleni, programu ya chekechea,
mradi wa huduma za maji, elimu ya afya na usafi wa mazingira, na uondoaji
wa minyoo. Hii inaonesha kuwa taratibu hizo zinaleta mabadiliko chanya
kwa afya na ustawi wa wanafunzi.

4.10 (Wanafunzi huonesha na kudhihirisha fahari katika kazi zao na ujifunzaiji
wao pamoja na mafanikio yao shuleni.

4.11 |Shule na walimu hujenga mazingira rafiki kwa watoto kujifunza na kucheza
kwa usalama.

4.12 |Shule na mwalimu wanabainisha vitu vya hatari na vinavyoweza kuungua,
na hivyo zinahitaji tahadhari katika kuzitumia.

413 [Mazingira ya shule ni safi, yanahudumiwa vizuri na yanafaa kwa ujifunzaji

4.14 |Mazingira ya shule ni salama na yanatoa uhakika, na vile vile hatua
zimechukuliwa kuzuia ubaguzi au majeraha. Hii ni pamoja na usimamizi,
sheria za wazi, na vifaa vya usalama kama inavyohitajika.

4.15 |Karakana/maabara, na madarasa huzingatia viwango vya usalama vya
juu kabisa, ikiwa ni pamoja na uingizaji hewa unaofaa, vifaa vya usalama,
na utaratibu wa wazi wa usalama na vile vile mafunzo kwa wanafunzi na
wafanyakazi.

4.16 |Kuna ushirikishwaji wa elimu ya mazingira katika mtaala

417 |Walimu/wakufunzi wanapatiwa elimu ya mazingira, na kupewa maarifa na
ujuzi wa kujumuisha masuala ya mazingira katika ufundishaji wao.
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418 |Vifaa vya kujifunzia vinajumuisha maudhui yanayohusiana na masuala
ya mazingira, kukuza uelewa na ufahamu wa dhana za ekolojia kwa
wanafunzi.

4.19 [Kuwepo kwa programu zinazoinua uelewa wa mazingira miongoni mwa
wanafunzi, wafanyakazi, na jamii nzima ya shule, kuchochea utamaduni
wa kujali mazingira.

4.20 (Tathmini matumizi ya taratibu rafiki kwa mazingira ndani ya shule, ikiwa
ni pamoja na kupunguza taka, urejelezaji wa vitu vilivyokwishatumika, na
hatua za kupunguza matumizi ya nishati.

4.21 (Tathmini ufanisi wa taratibu za usimamizi wa taka, ikiwa ni pamoja na
urejelezaji wa vitu vilivyokwishatumika, jithada za kupunguza taka, na
utupaji sahihi wa vifaa hatari.

Viashiria mahususi kwa shule maalumu/darasa maalumu

4.22 Madarasa yamepangwa kusaidia mahitaji ya kujifunza ya wanafunzi, na
mipangilio nyumbufu ya viti, mpangilio wa wazi na thabiti, na uwepo wa
maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya shughuli tofauti (k.m., maeneo yenye
ukimya, maeneo yenye harakati)

4.23 (Shule inafikika na wanafunzi wote, ikiwa ni pamoja na wale wenye
changamoto za kujongea. Hii ni pamoja na baiskeli za walemavu, lifti, vyoo
vinavyopatikana, na mpangilio wa madarasa unaokidhi mahitaji ya vifaa
vya kusaidia kujongea.

Viashiria mahususi kwa shule ya awali/darasa la awali

4.24 e Darasa limeundwa kusaidia harakati za watoto (eneo la kutosha
kwa shughuli na harakati)

Kuna samani na vifaa vya kujifunzia vinavyoendana na umri
Maeneo ya kujifunzia yenye starehe na mvuto

4.25 Upatikanaji wa vitabu vinavyolingana na umri, vitu vya kuchezea,
vifaa vya uchapishaiji, na vifaa vya kuhamasisha ubunifu.

4.26 ¢ Upatikanaji wa vifaa vyenye rangi na vinavyochagiza kuona, kama
vile michoro, picha, n.k.

Upatikanaji wa maonesho ya kazi na mradi za wanafunzi.
Upatikanaji wa mbao za matangazo ambazo zinakuza mazingira
chanya ya kuijifunza.

Viashiria mahususi kwa chuo cha ualimu

4.27 |Jengo la maktaba lililosheheni vitabu na vifaa vingine husika vya elimu.
4.28 |Ofisi za idara zenye utulivu

Viashiria Mahsusi kwa Shule ya Ufundi/Darasa la Ufundi

4.29 |Upatikanaji wa karakana na maabara za kutosha na zilizojengwa vizuri
kwa mafunzo kwa vitendo.

4.30 e Ufuataji wa sheria na itifaki za usalama katika karakana na
maabara.
e Upatikanaji wa vifaa vya usalama na alama za kiusalama.

4.31 |Miundombinu kwa programu maalumu za mafunzo ya ufundi (k.m., magari,
upishi, umeme).
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Viashiria mahsusi kwa shule/darasa lisilo rasmi

4.32 |Utekelezaji wa hatua za usalama na itifaki ili kuhakikisha ustawi wa
washiriki katika mazingira ya elimu isiyo rasmi.

4.33 |Uundaji wa maeneo ya kujifunzia yanayofikika, salama na yanayokidhi
mahitaji ya washiriki mbalimbali.

4.34 {Unyumbufu katika upangaji wa ratiba za madarasa na shughuli ili kukidhi
vikwazo vitokanazo na muda na majukumu ya washiriki.

05 USHIRIKISHWAJI WA JAMII

Ushirikishaji wa jamii katika uthibitiubora wa shule unahusu ushiriki, na ushiriki-
ano kati ya shule na jamii yake kwa ujumla, ikiwa ni pamoja na wazazi, mashirika
ya ndani, na wadau wengine. Inahusisha kukuza uhusiano imara kati ya shule na
jamii ili kusaidia na kuboresha uzoefu wa elimu kwa pamoja. Ushirikiano huu un-
aweza kufanyika kwa namna mbalimbali, kama vile kushiriki katika matukio ya
shule, kujitolea, programu za kusaidia jamii, na michakato ya kufanya maamuzi
kwa pamoja. Ushirikishaji wa jamii wenye ufanisi unachangia kuwa na mazingira
ya elimu nzuri na yenye msaada zaidi katika kuongeza ubora wa jumla wa shule.
Ushirikishwaji wa jamii unaweza kupimwa kupitia viashiria vifuatavyo:

Na. |Viashiria vya jumla 112 3415

5.1 |Shule/chuo hutumia njia mbalimbali nzuri za mawasiliano na wazazi au
bodi za shule; na vilevile njia hizo zinaboreshwa ili kuruhusu wazazi wote
na wanachama wa bodi kupata taarifa.

5.2 [Shule inatafuta mrejesho kutoka kwa wazazi na wanajamii ili kuboresha
ushiriki wa wazazi na jamii katika maendeleo ya shule.

5.3 |Shule hutoa mara kwa mara, msaada, taarifa kamili, na sahihi kwa wazazi
kuhusu mafanikio ya mtoto wao na malengo kwa ajili ya uboreshaji.

5.4 |[Shule inafanya jitihada katika kuwasiliana na wazazi/walezi ikiwa kuna
tatizo la utoro au uchelewaji. Maelezo faafu hutolewa kuhusu umuhimu
wa uhudhuriaji wa kila mara ili kuwasaidia kutatua vizuizi vyovyote vya
mahudhurio.

5.5 |Wazazi wanathamini fursa wanazopata za kuchangia katika ujifunzaji
na maendeleo ya watoto wao na kujua jinsi wanavyofanya vizuri na
wanachohitaji kufanya ili kuboresha.

5.6 |Wazazi na jamii wanakaribishwa shuleni na shule huchukua hatua muafaka
na za haraka kutatua shida yoyote.

5.7 |Shule na jamii yote inanufaika na ushirikiano imara unaisaidia sana kwenye
maendeleo ya wanafunzi. Uhusiano na washirika wa nje, ikiwa ni pamoja
na shule nyingine, makampuni ya biashara, watu wenye ushawishi, na
mashirika ya kijamii hutumiwa kuboresha uzoefu na ujifunzaji wa wanafunzi.

5.8 |Ushirikishwaji wa wazazi na jamii katika majadiliano yanayohusiana na
nidhamu, maadili, maadili, utamaduni, na uzalendo, ikiwa ni pamoja na
mada zinazohusiana na jinsia, vurugu, na afya ya uzazi.
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Viashiria mahususi kwa shule maalumu/darasa maalumu

5.9 |Ushiriki wa mara kwa mara wa wazazi katika mikutano ya Programu ya
Elimu kwa Mtu Binafsi, mikutano ya wazazi na walimu, na matukio ya shule.

5.10 [Mawasiliano wazi na yakinifu kati ya wazazi na wafanyakazi wa shule
kuhusu maendeleo ya wanafunzi, mafanikio, na changamoto.

5.11 |Ushiriki wa hali ya juu wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika
matukio ya jamii ya kienyeji.

5.12 |Kuandaa matukio na sherehe zenye kushirikisha wanafunzi wenye mahitaji
maalumu, familia zao, na jamii nzima.

5.13 |Shule inaanzisha mahusiano ya kitaaluma na hospitali, wataalamu wa
tiba, na watoa huduma wengine na mashirika ili kuwasaidia watoto wenye
changamoto za ubongo, lugha, na changamoto zingine za maendeleo.

5.14 |Shule imekwisha anzisha kituo cha habari cha kijamii ndani ya shule kutoa
taarifa kuhusu elimu maalumu na huduma.

Viashiria mahsusi kwa shule ya awali/darasa la awali

5.15 [Ushiriki wa kila mara wa wazazi katika matukio ya shule, kama vile
mikutano ya wazazi na walimu

5.16 |Upatikanaji na matumizi ya fursa za kujitolea kwa wazazi ndani ya mazingira
ya shule.

5.17 [Matumizi ya njia mbalimbali za mawasiliano na lugha tofauti ili kukidhi asili
mbalimbali za familia.

5.18 |Kushirikishana rasilimali na jamii husika, kama vile maktaba, huduma
za afya, na taasisi za kitamaduni, ili kuboresha uzoefu wa kujifunza wa
wanafunzi wa awali.

5.19 |[Kuhamasisha wazazi kushiriki katika mafunzo yanayoendelez uzoefu wa
darasani kwenye mazingira ya nyumbani.

5.20 |Kukuza mipango ya kusoma inayojumuisha wazazi kusoma na watoto wao
nyumbani.

Viashiria mahususi kwa chuo cha ualimu

5.21 |Vifaa vya vyuo vinapatikana kwa wanajamii wakati wa matukio, mikutano,
au shughuli.

5.22 |Vyuo vikuu vinashirikiana na shule za jamii na taasisi nyingine za elimu
katika mafunzo ya vitendo, ushauri juu ya uchaguzi wa fani na ajira, stadi
za kazi, michango ya vifaa ili kuhakikisha wanafunzi wanapata uzoefu na
kujuana na watu muhimu katika fani ya ufundi.

5.23 |Shule/chuo huchunguza maeneo yenye maslahi ya pamoja na jamii
inayoizunguka kwa ajili ya ushirikiano wa pande zote. Haya yanaweza
kuwa masuala ya kiuchumi, kiufundi, na huduma na shughuli za kijamii.
5.24 |Shule/chuo huwahusisha wanajamii na viongozi katika vyombo vya shule/
shuo kama vile bodi.

Viashiria mahususi kwa shule ya ufundi/darasa la ufundi

5.25 |Shule zinashirikiana na viwanda vya ndani, karakana, na taasisi kwa ajili
ya mafunzo ya vitendo, ushauri juu ya fani na ajira, na mafunzo kazini, ili
kutumia vifaa vilivyopo kwa pamoja kuhakikisha kuwa wanafunzi wanapata
uzoefu na kufahamiana na watu muhimu katika fani ya ufundi.

m MWONGOZO WA UTHIBITI UBORA WA SHULE .



5.26 | Availability and quality of internships and apprenticeship programs that
allow students to apply technical skills in a workplace setting.
Upatikanaji wa programu ubora za mafunzo kazini ili kuwaruhusu wanafunzi
kutumia stadi za kiufundi katika mazingira ya mahali pa kazi.

5.27 |Kutembelea mara kwa mara viwanda vya ndani ili kuwazoeza wanafunzi
mazingira na mazoea ya mahali pa kazi.

9.28 |Ushiriki katika miradi ya jamii au mipango inayohusisha matumizi ya ujuzi

Viashiria mahsusi kwa shule isiyo rasmi/darasa lisilo rasmi

5.29 |Kutilia mkazo miradi ya inayoshirikisha jamii na kujumuisha wazazi, walezi,
na wanajamii wa eneo husika katika mchakato wa kujifunza.

5.30 [Matumizi ya rasilimali na ujuzi wa jamii ya eneo husika kuimarisha
mchakato wa kujifunza.

06 NIDHAMU, MAADILI, UTAMADUNI NA UZALENDO

Katikauthibitiuborawashule, tathminiyanidhamu, maadili,utamaduni, nauzalendo
unajumuisha kutathmini namna tunu hizi za kitamaduni zinavyojumuishwa katika
mazingira ya elimu na athari zake kwa ukuaji wa tabia za wanafunzi. Tathmini
hii inachunguza ufanisi wa juhudi za shule katika kuimarisha maadili, kanuni za
maadili, ufahamu wa utamaduni, na hisia za kiizalendo miongoni mwa wanafunzi.
Unajumuisha pia kutathmini maudhui ya mtaala, njia za kufundishia, na jinsi
michakato ya ujifunzaji nje ya darasa zinavyosaidia ufikiaji wa maamuzi kimaadili,
kuthamini utamaduni, na kuona fahari kwa taifa. Lengo kuu ni kuhakikisha kuwa
shule inatoa elimu inayothamini maadili, na kuchangia ukuaji kamili wa wanafunzi,
hasa kwa kusisitiza maadili na msingi wa maadili katika jamii ya shule. Maadili,
utamaduni, na uzalendo yanaweza kupimwa kupitia viashiria vifuatavyo:

Na. |Viashiria vya jumla 5 413 21

6.1 |Adhabu kwa wanafunzi wanapofanya makosa hutolewa kwa njia ya uwazi
kwa walimu/wakufunzi, wanafunzi, na wazazi, na hutumiwa kwa ufanisi na
kila mtu kwa umakini.

6.2 |Kuna matumizi ya kimaadili ya teknolojia katika elimu, ikiwa ni pamoja na
kulinda faragha ya wanafunzi na kuhakikisha matumizi sahihi ya taarifa.
6.3 |Kuna ujumuishaji wa elimu ya uraia anayohimiza uraia na tabia ya kimaadili
katika jamii.

6.4 [Upatikanaji wa dawati la msaada kushughulikia unyanyasaji wa kijinsia,
huduma za ushauri nasaha zinapatikana kwa wanajamii wote wa shule.
6.5 Kﬁm.ati ya Ushauri na Kamati ya Maadili zimeanzishwa kwa mujibu wa
sheria

6.6 |Taasisi za kidini/wanajamii wanashirikishwa kukuza maadili na tabia za
kimaadili.

6.7 |Kuna sera na taratibu za wazi kushughulikia uwajibikaji ikiwa majukumu
hayajatimizwa (Kanuni ya Maadili na Mwenendo ya Shule). Hii inaweza

kuhusisha uchukuaji wa hatua za kinidhamu, mafunzo ya ziada, au hatua
nyinginezo kulingana na suala la uwajibikaji husika.
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6.8 |Majadiliano ya kimaadili na tunu za jamii zinaingizwa katika masomo
mbalimbali, ikionesha umuhimu wa kuzingatia maadili katika muktadha
tofauti. Programu za elimu ya mwenendo ambazo zimejikita katika maadili
kama vile uaminifu, heshima, jukumu, usawa, na uraia zinatekelezwa

6.9 o Kuna fursa kwa wanafunzi kushiriki katika majadiliano na shughuli
zinazoshadidia masuala/mienendo ya kimaadili

e Kushirikisha wanafunzi katika mijadala inayohitaji uchambuzi
yakinifu na maamuzi ya kimaadili

6.10 [Kuna upatikanaji sawa na wa haki wa huduma kwa wanafunzi wote bila
kujali asili zao, hali yao kiuchumi, kijamii, au sifa nyinginezo.

6.11 |Wizi wa kazi za wengine au aina yoyote ya udanganyifu katika masomo
inaepukwa na walimu na wanafunzi.

6.11 |Kuna mazingira ya kujifunza jumuishi na anuwai na ambayo yanaheshimu
na kuthamini kila mtu kwa jinsi alivyo.

6.12 o Waraka inayoelezea sera za upimaji na vigezo kwa kila kozi
inaandaliwa na kusambazwa

e Kuna unafafanuzi wa uwazi ya tofauti ya ugawaji wa alama;
kati ya mitihani, kazi za nyumbani, mradi, ushiriki, na vipengele
vinginevyo,

6.13 |Shule inawashirikisha wanafunzi katika matukio ya kitamaduni na shughuli
zinazokukuza ushiriki wa jamii na mabadilishano ya tamaduni.

6.14 |Shule inashirikiana na wazazi na jamii nzima kuwasaidia wanafunzi
kuelewa masuala ya kimaadili, kitamaduni, na kizalendo.

6.15 |Shule inahakikisha kuwa sheria na kanuni za shule za kudhibiti tabia,
unyanyasaji, na hatua za kinidhamu zinaakisi viwango vya maadili na
kuheshimu tofauti ili kuleta utengamano mzuri wa tamaduni.

6.16 {Walimu wanapewa rasilimali na mafunzo ya kujumuisha elimu ya uzalendo,
kidadisi na kichambuzi katika ufundishaji wao wa kila siku.

6.17 |Mazingira ya shule yanabainisha na kukuza tabia za kimaadili, utofauti wa
kitamaduni, na tabia za kizalendo. Hii inaweza kujumuisha vipeperushi,
mabango, alama, na ujumuishaji wa mazingira kwa ujumia.

6.18 e Historia ya Tanzania, fasihi, na masomo ya kitamaduni
yamejumuishwa katika mtaala na masomo mbalimbali

e Matukio na shughuli za kusherehekea sikukuu za kitaifa za
Tanzania na maonesho ya kitamaduni hufanyika.

e Ziara za elimu kwenda maeneo ya kitamaduni na ya kihistoria
ndani ya Tanzania zimepangwa.

6.19 |Walimu/wakufunzi na viongozi wa shule hutumia na huunda fursa
zinazowawezesha  wanafunzi/walimu/wafanyakazi ~ wasio  walimu
kutofautisha mema na mabaya na kuheshimu sheria za Tanzania

6.20 |Huduma za Ushauri na Uelekezi zinatolewa kwa ufanisi ili kuhakikisha

kwamba wanafunzi wanajielewa, kuwa wabunifu, na kuelewa jinsi
wanavyoweza kuchangia katika maisha ya jamii

6.21 [Shule inatoa fursa ya kukuza maarifa binafsi, kujithamini, na kujiamini ili
kujenga tabia za ndani na za binafsi kwa wanafunzi.
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6.22 |Mawasiliano madhubuti kati ya walimu na wanafunzi katika kujadili masuala
nyeti kama afya ya uzazi na ukatili wa kijinsia na wa watoto, kuhakikisha
kuwa majadiliano yanafanyika kwa uwazi na kwa kusaidiana

6.23 |Taarifa zinazohusiana na ukatili wa kijinsia, ukatili dhidi ya watoto, na afya
ya uzazi na kinga dhidi ya magonjwa ya zinaa zinapatikana kwa wanafunzi
wote kulingana na mahitaji yao tofauti ya kujifunza.

6.24 Kuwepo kwa mifumo ya kufuatilia na kuripoti matukio ya ukatili wa kijinsia
na kuhakikisha kuwa shule ina itifaki za kushughulikia kesi hizo kwa njia
sahihi.

6.25 [Upatikanaji wa huduma za usaidizi, kama ushauri nasaha kwa wanafunzi
wanaoweza kuathiriwa na ukatili wa kijinsia au kuwa na maswali
yanahohusu ngono na afya ya uzazi.

Viashiria mahususi kwa shule maalumu/darasa maalumu

6.26 |Maelekezo fasaha kuhusu kanuni za maadili na mwenendo kulingana na
uwezo na uelewa wa wanafunzi.

6.27 |Kufundisha na kutathmini ujuzi wa kutatua migogoro kwa usisitiza
mawasiliano ya amani na utatuzi wa matatizo.

6.28 |Kuwepo kwa msisistizo katika maendeleo ya stadi za kijamii ambazo
ni pamoja na kuelewa na kufuata maadili, kuheshimu wengine, na
kushirikiana.

6.29 |Utekelezaji wa programu za kujifunza hisia za jamii zikilenga uzingatiaji
wa maadili, huruma kwa wengine, na udhibiti wa mihemuko.

Viashiria mahususi kwa shule ya awali/darasa la awali

6.30 |Kuna matumizi ya hadithi, methali, au visa vyenye mafundisho yenye
maadili.

6.31 |Kuna matumizi ya hadithi kuhusu historia ya nchi na tunu za uzalendo
zinazoendana na umri.

6.32 |Ushuhudiaji wa matumizi ya lugha yenye adabu, ugawanaji na
ushirikianano wa watoto, na kuzingatia wengine.

6.33 |Walimu wanachunguza jinsi watoto wanavyotatua migogoro na tofauti
zao.

Viashiria mahsusi kwa chuo cha ualimu

6.34 |Ujumuishaji wa maudhui ya kimaadili na kitamaduni wakati wa kutekeleza
mtaala wa mafunzo ya ualimu

6.35 |Matumizi ya mikakati ya ufundishaji inayochochea maendeleo kimaadili
na uelewa wa utamaduni.

Viashiria mahususi kwa chuo cha ufundi/darasa la ufundi

6.36 |Tathamini ya ufuataji wa taratibu za kiweledi katika maabara za ufundi,
karakana, na mazingira ya mradi.

6.37 |Tathmini ushirikiano wenye heshima na ufanyanji wa kazi pamoja katika
miradi ya ufundi.

Viashiria mahususi kwa shule isiyo rasmi/darasa lisilo rasmi

6.38 |Ujumuishaji wa taratibu za ufundishaji zinazoendana na tamaduni ili
kuheshimu na kufurahia asili tofauti za kitamaduni.
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6.39 |Ujumuishaji wa programu za elimu ya mwenendo zinazolenga kwenye
tunu kama vile uaminifu, uadilifu, uwajibikaji, na huruma katika darasa
lisilo rasmi.

6.40 |Kushiriki katika huduma za jamii na fursa za kujitolea ambazo zinasisitiza
uwajibikaji wa kimaadili na uchangiaji jamii

6.41 |Uzoefu wa kujifunza unaotegemea jamii, kushughulikia masuala ya kijamii
na kuhamasisha washiriki kuchangia mabadiliko chanya.

07 MATUMIZI BORA YA TEKNOLOJIA YA HABARI NA MAWASILIANO

Tathmini ya matumizi bora ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano katika uthibi-
ti ubora wa shule unahusisha kutathmini ujumuishaji na matumizi ya teknolojia
ndani ya mazingira ya elimu kwa ufanisi. Tathmini hii inajumuisha uhakiki wa jinsi
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano inavyooana na malengo ya elimu, inavyo-
boresha uzoefu wa kufundisha na kujifunza, na inavyosaidia mafanikio ya wana-
funzi. Unazingatia mambo kama upatikanaji na ufaafu wa rasilimali za kiteknolojia,
ujumuishaji wa ICT katika mtaala, uwezo wa walimu katika kutumia teknolojia, na
athari zake katika ushiriki na matokeo tarajiwa ya wanafunzi. Lengo ni kuhakikisha
kwamba matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano yanachangia vyema
katika ubora wa ujumla wa elimu, kukuza ustadi wa kidijitali, ubunifu, na kuwaan-
daa wanafunzi kwa ulimwengu unaotawaliwa na teknolojia. Tathmini ya mara kwa
mara husaidia kuboresha mikakati ya utekelezaji bora wa Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano na kutatua changamoto zozote zinazoweza kutokea. Matumizi
bora ya teknolojia ya Habari na mawasiliano yanaweza kupimwa kupitia Viashiria
vifuatavyo:

Na. |Viashiria vya jumla 514 13 121

7.1 Miundombinu ya teknolojia ya kisasa, ikiwa ni pamoja na vifaa, programu,
mtandao, na mtandao wa intaneti, ipo.

7.2 | e Matumizi ya mifumo inayojiendesha yenyewe (automatic) na walimu
kufuatailia mahudhurio; mfumo unawaruhusu kutunza kumbukumba
za mahudhurio kidijitali.

e Matumizi ya teknolojia ya kimtandao kunukuu alama na kutoa
matokeo, zikifanikisha uwepo wa jukwaa moja linalofikika kwa urahisi

e Kutumia teknolojia za ratiba zinazojiendesha yenyewe (otomatiki)
kutengeneza na kusimamia ratiba za madarasa, mitihani, na matukio
mengine.

¢ Mifumo ya Malipo Mtandaoni: Teknolojia inayowezesha ada za shule
kulipwa kupitia mifumo ya malipo mtandaoni ili kupunguza utegemezi
wa malipo ya ana kwa ana

7.3 |Ufanisi wa Mfumo wa Usimamizi wa Masomo uliopo. unasaidia katika
usimamizi wa mtaala, ujifunzaji mtandaoni, na tathmini na vile vile ni
jukwaa inayowashirikisha walimu na wanafunzi.
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74 |Kuna mfumo wa taarifa za wanafunzi. Majukwaa ya kuhifadhi na
kusimamia taarifa za wanafunzi, ikiwa ni pamoja na taarifa binafsi, rekodi
za mahudhurio, na mafanikio ya kitaaluma.

7.5 |Jinsi walimu wanavyojumuisha teknolojia katika masomo yao. Thibitisha
ikiwa teknolojia inaboresha njia za kufundisha, inawashirikisha wanafunzi,
na inasaidia mitindo tofauti ya kujifunza.

7.6 [Teknolojia inapatikana kwa wanafunzi wote, walimu, na wafanyakazi,
na kuna hatua zilizowekwa kushughulikia upendeleo wowote katika
upatikanaji wake.

7.7 |Upatikanaji na ufanisi wa programu za kuendeleza taaluma za walimu na
wafanyakazi katika matumizi ya teknolojia. Mafunzo endelevu ni muhimu
ili kumwezesha kila mtu kuendelea kufahamu zana na taratibu bora ya
hivi karibuni.

7.8 |Kuna hatua zilizochukuliwa kuhakikisha faragha na usalama wa
wanafunzi na taarifa za shule.

o |tifaki za usimbaji fiche (k.m., SSL/TLS) kwa ajili ya kuhakikisha
usalama wa taarifa zinatumwa mtanadanoi, kuhakikisha kuwa
taarifa inayotumwa kupitia kwenye mitandao inalindwa wakati
wa miamala na mawasiliano mtandaoni.

e Usalama wa Taratibu za Kuingia Mtandaoni: Uhakiki anauwai
wa utambulisho, Sera inayoowataka watumiaji kuwa na nenosiri
ngumu, kubadilisha nenosiri mara kwa mara

e Uzingatiaji wa Kanuni za Ulinzi wa Taarifa: Kuhakikisha ufuataiji
wa Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi ya Tanzania ya Mwaka
2022, Sheria Na. 11

7.9 [Teknolojia inaoana na malengo ya elimu na lengo la shule. Teknolojia
inapaswa kuwa chombo cha kuboresha ufundishaji na ujifunzaji, siyo
kero au Kizuizi.

7.10 [Matumizi ya teknolojia yanakidhi mahitaji tofauti ya kujifunza wanafunzi.
7.11 |Teknolojia hutumika kuunganisha ujifunzaji wa kinadharia na ya kivitendo
katika maisha halisi na kwenye ulimwengu halisi wa kazi. Matumizi ya
michezo ya kompyuta na maabara za kidijitali huwapa wanafunzi uzoefu
wa kujifunza kwa vitendo katika masomo kama sayansi, uhandisi, na
afya.

7.12 |Zana za tathmini mtandaoni hutumiwa katika tathmini za kigunduzi,
tathmini endelevu na tathmini ya mwisho.

7.13 |Kuna ujumuishaji wa njia za kawaida na za kimtandao za ufundishaji na
ujifunzaji (Ujifunzaji changamani).

7.14 |Kuna ujumuishaji wa maudhui ya midiaanuwai zinazohusiana kuboresha
ushiriki wa wanafunzi.

Viashiria mahususi kwa shule maalumu/darasa maalumu

7.15 [Matumizi yenye ufanisi ya teknolojia za kusaidia ujifunzaji.

7.16 |Tathmini ya mara kwa mara na ufanyaji marekebisho ili kuhakikisha kuwa
teknolojia inakidhi mahitaji ya kila moja.

Viashiria Mahususi kwa Shule ya Awali/Darasa la Awali
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7.17 |Matumizi ya teknolojia kwa ajili ya kukuza ujuzi wa awali kwa watoto
katika ngazi zote.

e Programu na michezo ya komyuta ya elimu zinazoshirikisha na
kuendana na umri, zikijikita hasa kwenye stadi za awali za kusoma,
kuhesabu, na kufikiri.

o \Watoto wanajulishwa tovuti za elimu na maudhui mengine mtandaoni
yaliyotengenezwa mahususi kwa watu wenye umri kam yao.

Viashiria mahususi kwa chuo cha ualimu

7.18 |Kuna tathmini ya uwezo wa wanafunzi wa walimu katika kutumia zana na
programu za Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

7.19 |Ujumuishaji wa teknolojia mpya zinazojitokeza, kama vile mashine
zinazofikiria kama binadamu (artificial intelligence), katika programu za
elimu ya ualimu.

7.20 [Ujumuishaji wa teknolojia katika ufundishaji na ujifunzaji, kuwaandaa
waelimishaji wa baadaye kutumia zana za kidijitali kwa ufanisi.

Viashiria Ubora Mahususi kwa Chuo cha Ufundi/Darasa la Ufundi

7.21 |Shule/walimu wanakabiliana na mabadiliko katika teknolojia au taratibu
za kazi.

7.22 |Ujumuishaji wa teknolojia na zana za hivi karibuni zinazotumiwa katika
tasnia husika.

7.23 |Matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) kufanikisha
uzoefu wa ujifunzaji shirikishi.

Viashiria mahsusi kwa shule isiyo rasmi/darasa lisilo rasmi

7.24 |Kuhakikisha upatikanaji sawa wa rasilimali za Teknlojia ya Habari na
Mawasiliano kwa washiriki wote, ukizingatia mambo kama ustadi wa
kidijitali, na upatikanaji wa vifaa wezeshi kwa washiriki.

7.25 |Ujumuishaji wa zana za Teknolojia ya Habari na Mawasiliano kuonesha
matumizi katika mazingira halisi na mazingira bandia, ili kuhamishia
maarifa ya kinadharia katika hali halisi ya kivitendo.

7.26 |Kutumia zana za kidijitali za tathmini na majukwaa kuchambua maendeleo
na uelewa wa washiriki.

o MAFANIKIO YA MWANAFUNZI

Tathmini ya mafanikio ya wanafunzi katika uthibiti ubora wa shule unahusisha ku-
tathmini na kupima kiwango ambacho wanafunzi wamefikia matokeo mahususi
ya kujifunza na malengo ya elimu. Mchakato huu unalenga kutoa ufahamu juu
ya mafanikio ya utendaji wa mwanafunzi moja moja na kikundi, kutambua mae-
neo yenye mafanikio na udhaifu ili kutoa ushauri juu ya ufundishashaji. Kutath-
mini mafanikio ya wanafunzi ni muhimu katika kufuatilia maendeleo, kurekebi-
sha mikakati ya ufundishaji, na kuhakikisha kuwa malengo ya elimu yanafikiwa
kwa ufanisi ndani ya kiunzi kipana cha uthibiti ubora wa shule. Mafanikio haya
yanaweza kupimwa kupitia viashiria vifuatavyo:

m MWONGOZO WA UTHIBITI UBORA WA SHULE .



Na. |Viashiria vya jumla 54 3211

8.1 |Wanafunzi wanaweza kukumbuka na kuelezea uelewa na Mawazo yao
kuhusu somo wanalofundishwa kwa kujibu maswali kwa ufasaha na kwa
kujiamini wanapoulizwa (kushuhudiwa darasani)

8.2 |Wanafunzi wanashiriki katika somo kwa kuuliza na kujibu maswali (hii
ishuhudiwe darasani).

8.3 |Wanafunzi wanashiriki katika shughuli mbalimbali za darasani kama vile
majadiliano, mijadala, michezo ya kufundhishia, mazoezi ya vitendo,
kufikiria kwa jozi, mafumbo, uchunguzi kifani, kazi za vikundi, na ujifunzaji
unaotokana na matatizo, n.k. (haya yashuhudiwe darasani).

8.4 |Wanafunzi wanatumia ujuzi waliopata kutekeleza majukumu kivitendo,
mradi na ziara za masomo (Yashuhudiwe darasani, ripoti za mradi au
mafunzo kwa vitendo)

8.5 |Wanafunzi wameongozwa kutengeneza majalada yanayoonesha kazi zao
bora, zikidhihirisha maendeleo yao na kina cha ujifunzaji wao.

8.6 |competencies Kuna majaribio yenye uhakika au tathmini zinazoendana na
viwango vya kujifunza vilivyowekwa ili kupima uwezo wa mtaala

8.7 |Wanafunzi wanafanya vizuri katika tathmini endelevu wakati wote wa
mchakato wa kujifunza

8.8 |Umahiri katika viwango vya mtaala vya kitaifa unadhihirisha mafanikio ya
wanafunzi katika kila kiwango husika cha elimu.

8.9 |Wanafunzi huonesha na kudhihirisha fahari katika kazi zao, ujifunzaji wao
na mafanikio ya shule yao.

8.10 |Wanafunzi huonesha maendeleo ya kimaadili na kimwenendo.

8.11 |Walimu wanatafakari mafanikio ya wanafunzi kwa kutathmini mwelekeo
wa utendaji wa wanafunzi katika tathmini za kitaifa za muhtasari (mitihani)
kama vile Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi, Mtihani wa Kidato cha
Nne, Mtihani wa Kidato cha Sita, Mtihani wa Cheti cha Walimu wa Daraja
A, Mtihani wa Diploma ya Elimu ya Sekondari, mitihani ya Baraza la Kitaifa
la Elimu ya Kiufundi na Mafunzo ya Ufundi.

8.12 |Mahusiano na wanajamii wengine kama wanafunzi, walimu, na wafanyakazi
wasio walimu kutoka shule au taasisi nyingine

Viashiria mahususi kwa shule maalumu/darasa maalumu

8.13 |Mpango mahususi wa tathmini ya mafanikio katika kujifunza uliotengenezwa
kwa kuzingatia uwezo wa mtu binafsi.

8.14 |Upatikanaji wa mipango ya kujifunza na tathmini iliyomlenga kila
mwanafunzi.

8.15 |Ujumuishaji wa stadi za maisha na masomo ya fani katika tathmini

8.16 [Matumizi ya njia za tathmini zilizorekebishwa ili kuendana na uwezo
mbalimbali ili kutoa taswira sahihi za ujifunzaji wa mwanafunzi.

8.17 |Ufuatiliaji wa kawaida na utunzaji kumbukumbu ya maendeleo ya
mwanafunzi kuelekea kwenye malengo binafsi.
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Viashiria mahususi kwa shule ya awali/darasa la awali

8.18 |Wanafunzi wanadhihirisha maarifa na ujuzi wao wakati wa shughuli za
darasani kama vile kusoma, kuandika, hesabu, na uchoraji (Ishuhudiwe
darasani).

8.19 |Walimu wanajihusisha na tathmini endelevu ya ustadi wa kusoma na
kuhesabu:
e Tathmini yakinifu ya kutambua herufi, nambari, na maumbo ya
msingi.
e Tathmini yakinifu ya ustadi wa kusoma na kuandika mapema.
8.20 |Utekelezaji wa tathmini ya michezo kuona kuwa ni faafu kwa umri husika.

8.21 |Matumizi ya ushuhudiaj, jalada, na tathmini isiyo rasmi kufuatilia maendeleo
binafsi.

Viashiria mahususi kwa chuo cha ualimu
8.22 |Tathmini ya utendaji wa kitaaluma katika tamrini na tathmini endelevu.

8.23 |Tathmini ya uwezo wa waalimu wa kubuni na kutekeleza tathmini zenye
ufanisi.

Viashiria mahususi kwa chuo cha ufundi/darasa la ufundi

8.24 |Walimu hufanya tathmini ya shughuli za maabara/karakana, utendaji na
maonesho kwa shule za sekondari na za ufundi.

8.25 |Walimu hutathmini mafanikio ya mwanafunzi kwa kuchanganya tathmini za
vitendo, mitihani ya nadharia, na mafunzo kazini katika sekta husika.

Viashiria mahususi kwa shule isiyo rasmi/darasa lisilo rasmi

8.26 |Matumizi ya njia za tathmini endelevu kama kigezo cha utoaji maelekezo
na ufuatiliaji wa maendeleo ya washiriki.

8.27 |Msisitizo wa kutumia njia mbadala za tathmini zenye wigo mpana kuliko
tathmini za kawaida.
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VIASHIRIA VYA UBORA

Ni muhimu kuelewa kwamba viashiria vya ubora sio msahafu wa ukaguzi; havifai
kutumiwa vyenyewe peke yake " neno kwa neno”. Bali uwiano wa ushahidi un-
apaswa kuzingatiwa kikamilifu na kwa haki, vile vile uamuzi wa kiweledi ya timu
itumike kubaini ni Daraja lipi kati ya madadaraja manne linafaa zaidi kwa kila kip-

engele.

MAANA KITAKWIMU: Kielelezo kilichopo hapa chini kinatoa maana za isitilahi
zinazotumika katika viashiria vya ubora kitakwimu.

Karibia wote
Zaidi ya 90% .
] Nzuri Sana
Wengi sana
70% - 89%
51% - 69% Nzuri
Baadhi . e s
30% - 50% Inaridhisha
Wachache .
1% - 299% Dhaifu
Wachache sana Dhaifu sana
Up to 10%

Ubora wa mtaala katika kukidhi mahitaji ya wanafunzi

Nzuri Sana

Ni vizuri mtaala na shughuli nyinginezo zikatoa mfano ambao wen-
gine wanaweza kujifunza kwacho. Mtaala ukidhi mabhitaji ya wana-
funzi mojamoja au vikundi vya wanafunzi mbalimbali. Hivyo, ingawa
wengi wanafikia maendeleo makubwa, wengine wanaweza kufikia
maendeleo ya kipekee zaidi.

Mtaala unakidhi mahitaji mengi, kama sio yote, ya kitaifa na unashu-
ghulikia masomo yote yanayofaa na masomo ya masuala mtambu-
ka. Karibu viongozi wote na walimu/wakufunzi wanaitumia wakati
wote kwa uangalifu kupanga mipango mizuri ya kazi kwa makundi
yote ya umri na masomo, ikiwa ni pamoja na stadi za msingi na ma-
suala mtambuka. Hizi hufanyika kupitia shughuli mbalimbali za ziada
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zilizokikita kwenye kutoa maarifa kwa makundi yote, vilvile ziara, wa-
geni, na ziara zinazonuia kuimarisha ujifunzaji na kuamsha hamasa
ya kujifunza.

Kwa kiasi kikubwa, mtaala ni faafu kwa mahitaji na maslahi tofauti
ya wanafunzi. Unamuwezesha karibu kila mtu kupata maendeleo
makubwa na mazuri kutoka pale alipoanzia, hasa katika kusoma,
kuhesabu/kufanya hesabu, kuzungumza na kusikiliza. Mtaala un-
arekebishwa kwa makini kukidhi mahitaji mengi ya vikundi tofauti
vya wanafunzi, ikiwa ni pamoja na wale wenye mabhitaji maalumu,
tofauti za kitamaduni, jinsia, na wale wenye vipaji, ili wote wapate
fursa sawa ya maendeleo kama wenzao shuleni. Wengi wa wanafunzi
hupokea ushauri wenye tija, unaolingana na vipaumbele vya kitaifa,
na wanapewa kila msaada kufanya chaguzi muhimu kuhusu afya na
usalama. Kupitia miongozo mizuri ya fani, wanafunzi wa sekondari
wanajiandaa vizuri sana kwa hatua inayofuata katika maisha yao.
Baadhi ya maeneo yanaboreshwa au ni sharti yaboreshwe kuhakiki-
sha mipangilio yote ya kipekee bora kwa mabhitaji tofauti. Mbali na
hayo, shughuli anuwai za ziada zinasaidia upatikanaji wa mabhitaji
yote, ikiwa ni pamoja na ziara, safari, na wageni, ambayo inashiriki-
sha maslahi ya wanafunzi na upanuzi wa mtaala.

Athari ya ubora wa mtaala na miongozo ni kwamba wanafunzi wen-
gi wanakuwa watu wanaojali na wana ujuzi kuhusu utamaduni na
urithi wa Kitanzania na wa wengine, na wanajiandaa vizuri sana na
majukumu ya uraia. Wazazi, jamii, wakala wengine, na wadau wa-
nahamasishwa daima kuchangia kwenye kuboresha upana na kina
cha mtaala kupitia mikakati ya ushirikishaji bunifu. Kazi ya nyumbani,
inapotolewa, huachangia vizuri sana kwenye mtaala kupitia fursa za
kujifunza zizofaazo, za kuvutia, na zenye kuthaminiwa sana.

(N
~_— / Mtaala una mafanikio kadhaa ya muhimu. Unakidhi mahitaji yote

ya kitaifa, unashughulikia masomo yote, yakiwemo masomo mtam-
buka, na pia ni wa kisasa. Viongozi wote na walimu/wakufunzi hu-
tumia mtaala huo kupanga taratibu za kujifunza kwa wanafunzi wa
umri zote na masomo yote, kuhakikisha kwamba wanafunzi wengi
wanahudumiwa vizuri na hushiriki kikamilifu katika ujifunzaji. Wana-
funzi wengi wanaendelea vizuri, na baadhi yao wanaendelea haraka
zaidi, hasa katika kusoma, hesabu/kufanya hesabu, kuzungumza na
kusikiliza, kwa kuwa mtaala unakidhi mabhitaji yao vizuri. Hii hutokea
kwa makundi yote ya wanafunzi, ikiwa ni pamoja na wale wenye ma-
hitaji maalumu, wenye asili za kitamaduni na jinsia tofauti, na wenye
vipaji maalumu.

Fursa za kuwaimarisha, ikiwa ni pamoja na shughuli za nje ya darasa,
ziara, wageni, ni anuwai na zenye kuvutia na hushirikisha wanafunzi
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wengi wenye mabhitaji tofauti. Kuna fursa za elimu zilizopangwa kwa
makini kuhusu afya, jinsi ya kujilinda na kubaini vipaumbele vya tai-
fa. Wanafunzi wana fursa zilizopangwa vizuri za kujifunza kuhusu na
kuheshimu utamaduni wa Kitanzania na urithi wao na wa wengine.

Wanafunzi wanapatiwa fursa mbalimbali nzuri za kuchangia na ku-
wajibika kwenye maandalizi ya uraia. Mikakati kadhaa kabambe
inawahamasisha wazazi, jamii, na mashirika mengine na wadau
kuchangia kwenye mtaala na elimu ya wanafunzi. Kazi ya nyumbani,
inapotolewa, inatoa fursa muhimu za kusaidia na kupanua yaliyomo
kwenye mtaala.

Mtaala hauna upungufu mkubwa katika eneo lolote muhimu na un-
aweza kuwa mzuri katika maeneo fulani. Kwa ujumla, mafanikio yake
yanazidi madhaifu yake. Unakidhi mahitaji mengi au yote ya kitaifa,
na kwa ujumla, ni mtaala mpana na wenye uwiano mzuri. Upangaji
na marekebisho yake ni ya kina ili kuwatoa wanafunzi wenye uzoefu
muhimu katika masomo yanayohitajika na katika maendeleo yao bi-
nafsi na ya kijamii, elimu ya afya, na maarifa ya jinsi ya kujilinda. Inaz-
ingatia mahitaji na umri binafsi wa wanafunzi. Inawawezesha wana-
funzi wengi kuendelea vya kutosha angalau katika kujifunza kwao na
kupata stadi za msingi, ikiwa ni pamoja na kusoma, hesabu/kufanya
hesabu, kuzungumza na kusikiliza.

Ingawa baadhi ya wanafunzi wanapata maendeleo mazuri, kundi
kubwa lina maendeleo yasiyotosheleza au yanayotofautiana mion-
goni mwao. Baadhi ya vipengele vya mtaala vinawavutia na kuwa-
hamasisha wanafunzi, lakini mara nyingi kuna ushahidi wa kutoku-
wepo kwa shauku, mvuto, au ushiriki. Taratibu za wanafunzi kupata
miongozo kuhusu ajira na fani na kupata maarifa kuhusu kuheshimu
utamaduni na urithi wa Kitanzania ni makini. Wanafunzi hupewa an-
galau fursa kidogo kukuza uwajibikaji na kuchangia katika maisha
ya shule. Baadhi ya jitihada zenye manufaa ni kushirikisha wazazi na
jamii kwa ujumla katika mtaala mpana, mikakati inayotakiwa kuwa
endelevu au yenye ratiba nzuri. Kazi ya nyumbani, ikitolewa, inat-
akiwa kuwa thabiti au inahitaji kuboreshwa ili kusaidia ufikiaji wa uji-
funzaji salama.

Mtaala una mapungufu makubwa ambayo yanathiri sana uzoefu na
maendeleo ya wanafunzi. Kuna ufahamu wa mabhitaji ya kitaifa kwa
mtaala. Hata hivyo, kuna mapungufu makubwa, kama vile kukoseka-
na masomo, kutokuwepo kwa marekebisho, kutokuwapo na umakini
wa kutosha katika kuzingatia stadi za msingi au upangaji dhaifu wa
uendelezaji kwa makundi tofauti ya umri. Mara nyingi mtaala hauen-
dani, vya kutosha, na mahitaji, mapendeleo, na matarajio ya wana-
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funzi, na kwa hiyo, hawajifunzi vizuri kama wanavyoweza au wana-
vyopaswa

Hii inajionesha katika kiu ya ushiriki na maslahi zaidi ya wanafunzi
wengi na manung’uniko. Mara nyingi, maendeleo hayatoshelezi au
ni tofauti tofauti miongoni mwa wanafunzi. Kuna haja ya kuweka
mkazo zaidi katika maandalizi ya uraia, elimu binafsi, elimu ya ki-
jamii, afya na usalama, elimu ya utamaduni, au miongozo kuhusu aji-
ra na fani. Shule ina shughuli chache za kuimarisha wanafunzi. Fursa
za kuonesha uwajibikaji na kuchangia katika maisha ya shule mara
nyingi ni chache. Shule inatambua haja ya kuwasiliana na wazazi na
jamii, lakini mara nyingi hufanya hivyo kwa nadra. Kazi ya nyumbani,
ikipatikana, ni ndogo na haitoi mchango mkubwa katika kushadadia
ujifunzaji au stadi za wanafunzi.

Dhaifu sana

Mtaala unahitaji kuboreshwa, maana wanafunzi wengi wanapiga
hatua ndogo za maendeleo au wanahitaji kujifunza. Mtaala unahita-
jika kukidhi mabhitaji ya kitaifa kwa kiasi kikubwa, na kuna haja ya ku-
panga stadi za msingi vyema. Kuna haja ya haraka na dharura ya ma-
boresho kubwa. Wanafunzi mara nyingi hawana hamasa kwa sababu
mtaala haukidhi mahitaji yao wala kuwavutia. Tahadhari ya kutosha
inapaswa kuchukuliwa kuhusiana na elimu binafsi, ya kijamii, afya,
usalama, ukomavu wa kifikra, utamaduni, au kazi. Hii inamaanisha
kuwa wanafunzi hawapati stadi, maarifa, na ufahamu wa kufanya ch-
aguo salama na kuwajibika katika maandalizi ya uraia. Kazi ya nyum-
bani ingeweza kuwa kubwa zaidi na faafu iwapo ingetolewa. Shule
inahitaji mikakati ya kushirikiana na wazazi au jamii kwa ujumla.

|
Ubora wa ufundishaji kwa ajili ya kujifunza na tathmini nzuri
Nzuri Sana

Viwango vyote vya ‘uzuri’ vinazingatiwa na sehemu kubwa ya
ufundishaji ni mzuri sana, na katika baadhi ya vipengele, ni mfano wa
kuigwa. Matokeo yake, wanafunzi wengi au makundi mengi ya wana-
funzi, kama vile wale wenye mahitaji maalumu, tofauti za kitamaduni
na wenye vipaji maalumu, wote wanaendelea. Wengi wa wanafunzi
wanashiriki kwa bidii na wanataka kufanya vizuri, wakionesha fahari
katika kazi zao. Mbinu anuwai na nzuri sana hutumiwa kuwafundisha
wanafunzi na kuwafanya wawe na hamasa na tafakuri juu ya kazi zao,
na kujifunza kwa ujasiri, kwa kujitegemea, na kwa ushirikiano.

Problem-solvingMipango unatokana na maarifa thabiti juu ya ufanisi
wa wanafunzi, uwezo wao, mapungufu yao, na mahitaji yao ya ku-
jifunza. Walimu/wakufunzi hufanya ukaguzi wa mara kwa mara ku-
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hakikisha kwamba kuna uelewa mzuri wa masomo hivyo makosa
mengi yanagundulika. Walimu/wakufunzi huuliza maswali yanayo-
dadisi na kuchochea ufikiriaji yakinifu na mara nyingi huwajumuisha
wanafunzi katika viwango vyote vya maendeleo. Wanafunzi wanaha-
masishwa kuuliza maswali. Maarifa mazuri sana ya somo na uelewa
wa mtaala, ikiwemo stadi na umahiri za msingi, huhakikisha kwamba
wanafunzi wanapata stadi, maarifa, na uelewa endelevu na mara ny-
ingi hufundishwa kwa kutumia matumizi ya dhana katika mazingire
mapya.

Walimu/wakufunzi wanahakikisha kwamba wanafunzi wanajua wa-
nayotarajiwa kujifunza katika masomo na wanakuwa na uwezo wa
kutafakari maendeleo yao wenyewe kuelekea kwenye malengo yali-
yowekwa na kufikiria jinsi ya kuboresha. Walimu/wakufunzi hutoa
maoni muhimu sana kwa mdomo na maandishi na wanafunzi mara
nyingi hutumia taarifa hizi kwenye uboreshaji.

Tathmini ni nzuri sana au bora zaidi, kumbukumbu na ripoti zinaele-
za, kwa uwazi, kiwango cha maendeleo iliyofikiwa na wanafunzi na
mara kwa mara hupelekewa kwa wanafunzi ili wajue namna wana-
vyofanya vizuri. Walimu/wakufunzi hutumia kila fursa kukuza uelewa
wa wanafunzi juu ya chaguzi kuhusu afya na usalama binafsi. Kazi
ya nyumbani, pale inapokuwa imetolewa, hupangwa vizuri sana ili
kuendeleza, kutumika, na kuimarisha ujifunzaji, na vilevile wanafunzi
wanaonesha uwajibikaji na hamasa.

‘ ~. ., Wanafunzi wengi wanaendelea vizuri na baadhi yao wanamaende-
J/ leo mazuri sana na ya kipekee, kutokana na ufundishaji yakinifu na
thabiti au ufundishsji bora. Maandalio ya somo inatokana na uelewa
mazuri wa mahitaji ya wanafunzi na viwango vyao vya mafanikiona
unashughulikia mahitaji ya vikundi mbalimbali kama jinsia, mahitaji
maalumu, wenye vipaji zaidi, na wale wenye asili tofauti za kitamad-
uni. Hivyo, walio wengi wana fursa sawa za kujifunza na kufanikiwa.

Mipango inazingatia tathmini ya ufanisi, kumbukumbu, na ripoti.

Maarifa mazuri ya walimu/wakufunzi kuhusu mtaala na yaliyomo
kwenye somo, ikiwa ni pamoja na stadi za msingi, huwawezesha ku-
fundisha kwa ujasiri na usahihi. Kwa hiyo, wanafunzi hufanya kazi
vizuri, kwa ujasiri na mara nyingi huendeleza ushiriki mzuri. Tabia
yoyote isiyo ya kuridhisha ni nadra na inashughulikiwa ipasavyo pale
inapotokea. Kuna fursa muhimu za kujifunza jinsi ya kufanya kazi
kwa kujitegemea na kwa ushirikiano, kuzingatia stadi, na kutumia
maarifa na uelewa katika kutatua matatizo kwenye muktadha tofauti.

Walimu/wakufunzi wanakagua uelewa kupitia mazungumzo na
wanafunzi na kutumia maswali yanayohitaji wanafunzi kufikiri kwa
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kina kuhusu majibu yao. Hii inatoa taarifa za hatua inayofuata ka-
tika ufundishaji na ujifunzaji, kwa kuwa changamoto haziepukiki na
kazi, siku zote si rahisi. Walimu/wakufunzi husahihisha kazi mara kwa
mara na kutoa maoni kwa njia ya mdomo, ambayo wanafunzi wa-
nahamasishwa kuyatumia daima kuchukua hatua za kuboresha kazi
zao. Walimu/wakufunzi hupata fursa muhimu za kuimarisha elimu ya
afya na usalama binafsi kwa wanafunzi. Kazi ya nyumbani, endapo
inatumika, hutolewa mara kwa mara na ni muhimu katika kuimarisha
ujifunzaji.

(N TUfundishaji hauko duni katika eneo lolote muhimu, na huenda ni

e / mzuri katika maeneo fulani. Kwa ujumla, mafanikio ni sawa na ud-

: haifu. Ufundishaji unazingatia mahitaji binafsi na umri wa wanafunzi
na huwawezesha wengi kupata maendeleo yanayoridhisha. Hata
hivyo, wanafunzi wenye maendeleo mazuri ni wachache, ilhali kundi
kubwa wakiwa na maendeleo yasiyoridhisha au yanayotofautiana.
Mipango na tathmini kwa kawaida hufanywa kwa bidii lakini yanahi-
taji kuboreshwa ili kutoa mwongozo wa ufundishaji wenye uhakika
na unaokidhi mahitaji yote.

Walimu/wakufunzi wana maarifa ya mtaala na yaliyomo katika soma
ya kutosha, na mara nyingine mazuri, kiasi cha kuwawezesha ku-
fundisha kwa njia inayoridhisha na sahihi. Hivyo, wanafunzi mara
nyingi wako tayari kujifunza na kujaribu kufanya vizuri lakini wakati
mwingine hamasa yao hupungua kwa sababu masomo hayashiriki-
shi mara zote. Kwa kawaida, changamoto ndogo ndogo zinazovu-
ruga masomo hushughulikiwa kwa njia inayofaa.

Kuna baadhi ya fursa za kujifunza kufanya kazi kwa kujitegemea,
kushirikiana, na kuimarisha stadi, maarifa, na uelewa wa utatuzi wa
matatizo. Lakini mara nyingi sio nzuri. Walimu/wakufunzi huuliza
maswali, hata hivyo ni mara chache tu huwapa wanafunzi chan-
gamoto toshelevu na sahihi kukidhi mahitaji yote ya kujifunza. Hii
inamaanisha kwamba kazi huweza kuwa ngumu sana kwa baadhi
na rahisi sana kwa wengine. Vile vie ufanisi wa usahihishaji wa kazi
za wanafunzi na utoaji wa maoni ni tofauti katika kutoa mwongozo
wa uboreshaji. Wakati mwingine, walimu/wakufunzi hupata fursa
muhimu za kuimarisha elimu ya afya na usalama binafsi kwa wana-
funzi. Kazi ya nyumbani, endapo ikitumika, inaonesha taratibu fulani
zenye manufaa lakini zisizo na ufanisi wa jumla kwa wote

funzi katika kujifunza na katika maendeleo yao. Maendeleo mara
nyingi hayatoshelezi au yanatofautiana sana baina ya wanafunzi.
Ufundishaji mara nyingi hauendani vya kutosha na mahitaji, mapen-

e Ufundishaji una mapungufu muhimu yanayowaathiri sana wana-
/-—\)/
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deleo, na matarajio ya wanafunzi, na kwa hiyo hawajifunzi vizuri
ambavyo wangeweza au wanavyopaswa kujifunza. Hii inaonekana
kwenye ukosefu wa ushiriki na hamu ya wanafunzi wengi na kwa
manung’uniko au tabia mbaya kwa baadhi ya wanafunzi. Usimamizi
wa darasani unahitaji kuboreshwa. Kuna fursa chache za kujifunza
jinsi ya kufanya kazi kwa kujitegemea na kwa ushirikiano na kutumia
na kuimarisha stadi, maarifa, na uelewa wa utatuzi wa matatizo ka-
tika muktadha tofauti.

Walimu/wakufunzi wanakosa ujuzi muhimu na unaohitajika kupan-
ga taratibu za kujifunza. Walimu/wakufunzi huuliza maswali lakini
mara nyingi ni yale tu yaliyojikita kwenye kupima kumbukumbu ya
muda mfupi au majibu ya ndiyo au hapana tu, na hivyo hayacho-
chei tafakuri. Mara nyingi wanashindwa kugundua maeneo ambayo
wanafunzi hawajayafahamu na hivyo yanabaki bila utatuzi. Tathmini,
usahhishaji, na utafutaji wa mrejesho hufanyika kwa nadra na hivyo
hayatoshi kutoa taarifa zinazooweza kusaidia ufuatiliaji wa maende-
leo kwa ufanisi; hivyo walimu/wakufunzi hawana uelewa wa kutosha
wa mabhitaji ya wanafunzi. Walimu/wakufunzi hawatafuti fursa nyingi
za kuimarisha elimu ya afya na usalama binafsi wa wanafunzi. Kazi ya
nyumbani, endapo ikitumika, mara nyingi si yakinifu wala thabiti.

Dhaifu Sana

Kwa ujumla, wanafunzi hawana maendeleo yakutosheleza kwa sa-
babu ufundishaji mara nyingi haufikii viwango vya kuridhisha. Wa-
nafunzi hawafurahii kazi zao wala kujitahidi kwa sababu ufundishaji
hauwashirikishi wala kuwavutia. Mara nyingi tabia zao ni mbaya na/
au wanakosa umakini wa kuridhisha darasani kutokana na usimamizi
duni darasani au kutokuwepo kwa shughuli za kuvutia.

Uelewa wa walimu/wakufunzi kuhusu mtaala na maarifa ya somo,
pamoja na maeneo muhimu ya stadi za msingi, si ya kuridhisha. Uan-
daaji wa masomo hauongozwi taarifa sahihi ya somo wala mahitaji
ya wanafunzi. Kuna kiasi kidogo cha ujifunzaji kwa kujitegemea au
kwa ushirikiano au wanafunzi huwa hawajishughulishi.

Walimu/wakufunzi wanakosa ujuzi wa jinsi wanafunzi wanavyoweza
kujifunza vizuri darasani na utafiti kuhusu ujifunzaji ni mdogo sana.
Uwekaji alama kwa kazi za wanafunzi kwa ujumla ni dhaifu na tath-
mini ni chache sana na/au hazisaidii katika uandaaji wa masomo na
ufundishaji. Wanafunzi hawajui maendeleo yao ya kitaaluma au jinsi
ya kuyaboresha. Fursa za kukuza mtazamo na stadi za juu za afya
binafsi hazitumiki. Kazi ya nyumbani, endapo ikitumika, haiwasaidii
wanafunzi kikamilifu kuboresha utendaji wao.

. \|\WWONGOZO WA UTHIBITI UBORA WA SHULE m



Ubora wa uongozi na usimamizi: usimamizi wa ujifunzaji,
uongozi wa watu na rasilimali

Nzuri Sana

Uongozi na usimamizi wa shule unafanikiwa kufikia malengo ya
shule, kukuza ufanisi katika kujifunza na maendeleo binafsi ya wana-
funzi. Hivyo basi, ufanisi wa wanafunzi katika kujifunza na maende-
leo yao ni bora na pengine ya kipekee katika baadhi ya maeneo,
na vile vile maendeleo yoyote hafifu yanashughulikiwa kwa haraka.
Uongozi unakuwa mfano mzuri au kamili ambao wengine wanaweza
kuiga. Viongozi wanatamka maono ya shule wazi, wana matarajio
makubwa sana ya kile kinachoweza kufikiwa, na ni wenye msimamo
katika kuendesha shule mbele. Wamefanya iwezekane kwa wafan-
yakazi wote kuelewa na kushiriki katika utamaduni wa kuendelea
kuiboresha shule, na wanajitahidi kukidhi malengo ya shule. Morale
ni kubwa. Kama matokeo, wanafunzi wanathamini matarajio makub-
wa ya shule kwa elimu yao, wanajivunia kuwa sehemu ya shule na
wanafanikiwa katika vipengele vyote vya kujifunza na maendeleo
yao.

Wanafunzi na wazazi wanathamini kazi ya shule na kujivunia kuwa
sehemu yake. Wanafunzi wanajenga vizuri katika mbalimbali ya fursa
zinazotolewa. Kuboresha shule ni kipaumbele muhimu: mahitaji ya-
natambuliwa kwa kutumia ushahidi imara, mipango inapangwa vizuri
na kuhakikiwa, na malengo makubwa kwa kiasi kikubwa yanafani-
kiwa. Sera zinadhihirisha taratibu bora, zinakidhi mahitaji kikamilifu,
na zinaendelea kuboreshwa. Wadau wote kwa kawaida kiasi kikubwa
wanazitumia kote shuleni. Uongozi katika ufundishaji na ujifunzaji ni
wa ubora wa juu.

Utendaji wa walimu/wakufunzi hufuatiliwa kikamilifu kutokana na
athari zake katika kujifunza na maendeleo ya wanafunzi, na viongozi
wanaelewa kikamilifu maana ya ubora katika ufundishaji na ujifunzaiji.
Walimu/wakufunzi wanapewa mrejesho fasaha na faafu na mafunzo
yanatolewa kuwasaidia kuboresha na kufikia taratibu bora kabisa.
Karibu walimu/wakufunzi wote wanataka kuboresha na wanajitahidi
sana. Wafanyakazi wanaajiriwa na kupangiwa kazi kwa uangalifu ili
kukidhi mabhitaji ya shule na ubora wa elimu na pia wanatunzwa ili
wasiondoke. Rasilimali zote zinazopatikana zinatumika kwa busara
kusaidia maboresho endelevu na matokeo mazuri ya elimu. Uongozi
na wadau wote wanashiriki kikamilifu katika michakato ya Uthibiti
Ubora wa Shule, na ni wanyenyekevu na wenye bidii katika matumizi
yao bora ya mwongozo na usaidizi kufanya maboresho endelevu

Uongozi na usimamizi ni wenye ufanisi katika kuendeleza malengo
ya shule, na mafanikio yao yanaakisiwa na matokeo mazuri ya kita-
aluma ya wanafunzi na mafanikio mengine. Viongozi wanashirikisha
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vyema maono yao na ya wengine na wana matarajio mazuri katika
kuendelea kuboresha. Wamefanikiwa kuwashirikisha wengine katika
malengo yao kwa shule na wana mtazamo wa ‘tunaweza’ katika kue-
ndelea mbele. Wanafunzi na wazazi wanafurahia kuwa sehemu ya
shule na wanathamini elimu bora. Kwa ujumla, shule inapata msaada
mzuri kutoka kwa jamii ya eneo husika.

Vipaumbele vinawekwa kwa uangalifu kutumia ushahidi anuwai na
sahihi, mipango inakuwa ya kina, na maendeleo kuelekea malengo
yanafuatiliwa kwa uangalifu. Ajira za wafanyakazi zinafuata taratibu
sahihi za kuchagua wafanyakazi wenye ufanisi. Sera ni bora, zinaki-
dhi mahitaji, na kwa kiasi kikubwa zinaendana na wakati. Kwa kiasi
kikubwa, zinatekelezwa daima na wote shuleni. Kuna uangalifu ka-
tika kufuatilia utendaji wa walimu/wakufunzi, na viongozi wanaelewa
kinachohitajika katika ufundishaji na ujifunzaji wenye ufanisi.

Walimu/wakufunzi wanapewa maoni fasaha na usaidizi katika ku-
boresha taratibu zao. Kwa ujumla, walimu/wakufunzi wanatenda vy-
ema. Rasilimali zote zilizopo zinatumiwa vyema katika kuendelea ku-
boresha na kudumisha matokeo mazuri ya elimu. Uongozi unashiriki
vizuri katika mchakato wa Uthibiti Ubora wa Shule na unafanya kazi
kwa bidii katika kutumia usaidizi na mwongozo kikamilifu kuboresha
zaidi.

(N ) TUongozi na usimamizi una athari ya kuridhisha, lakini bado hai-

— J  jafikia viwango vya uzuri au ufanisi kamili katika kuendeleza malengo
ya shule. Hivyo basi, angalau wanafunzi wengi wana maendeleo ya
kuridhisha katika kujifunza kwao. Hata hivyo, ni wachache tu wenye
maendeleo mazuri, ilhali kundi kubwa lina maendeleo yasiyoridhisha
au yaliyo chini ya wastani. Viongozi wana maono imara kwa shule na
wanajitahidi kushirikisha wafanyakazi na wengine kwenye manono
hayo, ingawa bado kuna safari ndefu ya kukubaliwa kikamilifu na
wote. Shule imejenga mahusiano imara na jamii kubwa na wazazi.
Kwa ujumla, wanafunzi wana furaha ya kuhudhuria shuleni.

Kwa kawaida, viongozi wanaelewa kanuni za maboresho endelevu
na wana hamu ya shule kuimarika na wanafunzi kufanya vizuri. Vipa-
umbele vimepangwa, lakini ushahidi uliotumika mara nyingi havina
viwango vya kufanya malengo kuwa na ubora wa kutosha. Ingawa
kuna uangalifu katika kufuatilia maendeleo, ustadi na mikakati ya
viongozi kufanya hivyo inahitaji kuboreshwa ili kuwa nzuri. Ajira za
wafanyakazi inafuata taratibu za kuridhisha. Sera zinakidhi mabhitaji,
na ratiba kamili ya ukaguzi wa mara kwa mara ipo.

Kuna haja ya kuwa thabiti zaidi katika matumizi ya taratibu katika
shule nzima. Kwa kawaida, viongozi wanafuatilia utendaji wa walimu/
wakufunzi kwa kiasi cha kutosha lakini mara nyingi wanabhitaji ustadi
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zaidi wa kutoa mrejesho fasaha na wenye manufaa. Kwa kiasi cha
kuridhisha, wanaelewa kile kinachohitajika katika ufundishaji na ujif-
unzaji wenye ufanisi wa jumla. Walimu/wakufunzi wanatambua haja
ya kuboresha taratibu zao zaidi. Matumizi ya rasilimali zote zilizopo
yanaridhisha. Uongozi uko tayari kushiriki katika michakato ya Ut-
hibiti Ubora wa Shule na unaendelea kujifunza jinsi ya kufanya hivyo
vizuri. Wanahamasa ya kufuata mwongozo na kupokea usaidizi kwe-
nye hatua zao uboreshaji.

na maendeleo ya wanafunzi. Kwa sababu hii, wanafunzi hawajifunzi
vile ambavyo wangeweza au wanavyopaswa kujifunza, na maende-
leo mara nyingi hayatoshi au yanatofautiana miongoni mwa wana-
funzi. Ingawa viongozi wanatamani shule ifanye vizuri, maono yao
lazima iwe wazi zaidi ili wafanyakazi au wengine waweze kuielewa
na kushiriki kikamilifu. Malengo ya shule na goli ambalo wanafunzi
wanaweza kuifikia yanahitaji kufanyiwa mapitio, na wanahitaji kuta-
fakari kile kinachoweza kufikiwa. Uwezo wa viongozi wa kutambua
vipaumbele sahihi na kupanga vizuri unahitaji kuboreshwa, na wa-
nahitaji mwongozo na usaidizi. Imani na uungaji mkono wa wazazi,
wanafunzi, na jamii hutofautina. Mara nyingi, sera inahitaji kufafanu-
liwa, kuoanishwa, au kuboreshwa, na utekelezaji wake unatofautiana
sana.

' '/)/ Uongozi na usimamizi una mapungufu muhimu yanayoathiri uzoefu
-~

Viongozi wanahitaji kufuatilia utendaji wa walimu/wakufunzi mara
kwa mara, na ujuzi wao wa kufanya hivyo kikamilifu na kutoa maoni
fasaha na yenye manufaa unahitaji kukuzwa. Mara nyingi wanabhitaji
uelewa thabiti zaidi wa ufundishaji na ujifunzaji wenye ufanisi. Ufua-
tiliaji wa rasilimali ni dhaifu, na wanahitaji kuzingatia zaidi uboreshaji
wa viwango katika shule. Kwa ujumla, kiwango cha elimu kinatakiwa
kuimarika zaidi, na ufanisi na utendaji wa shule, kama taasisi, mara
nyingi huendana na hili. Kwa kawaida, viongozi wako tayari kushiriki
katika taratibu za Uthibiti Ubora wa Shule lakini bado wanahitaji ku-
pata ustadi au uelewa wa kutumia mchakato huo kwenye uboreshaiji.

Dhaifu Sana

Uongozi na usimamizi bado haujafanikiwa kuinua ufanisi wa wana-
funzi kulingana na malengo ya shule. Tathmini binafsi na uwekaji
wa vipaumbele ni wa kiwango cha chini, na matarajio ya kile shule
kinachoweza kukifikia kwa wanafunzi wake yanahitaji kupandishwa.
Imani na uungaji mkono wa wazazi, wanafunzi, na jamii unatakiwa
kuwa thabiti zaidi. Kwa kawaida wanafunzi hawapendi shule na mara
nyingi wanashindwa kufanikiwa vya kutosha. Mara nyingi sera haziko
wazi, hazifuatwi au zimepitwa na wakati, na utekelezaji wake unapas-
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wa kuwa bora zaidi. Viwango vya ufundishaji vya kutosha vinaweza
kufanya ujifunzaji na maendeleo ya wanafunzi kuwa ya kuridhisha
zaidi. Viongozi lazima waelewe kile kinachosaidia ufundishaji na uji-
funzaji yakinifu na washishindwe kufuatilia na kuboresha taratibu
zilizopo. Rasilimali inahitaji kufuatiliwa au kutumiwa kwa kaisi kikub-
wa kuinua viwango katika shule. Kiwango cha elimu kinahitaji kupiti-
wa upya na kwa ukamilifu. Mara kwa mara, taratibu zisizo na ufanisi
zinaathiri utendaji mzuri wa taasisi. Viongozi wanahitaji kuelewa na
kujitolea kikamilifu kutambua umuhimu wa Uthibiti Ubora wa Shule
na kwa hivyo kutoacha kutumia miongozo na visaidizi kuboresha
elimu ipasavyo.

Ubora wa mazingira ya shule na athari zake kwa ustawi, afya, na

usalama

Nzuri Sana

Mazingira na athari zake kwa ustawi, afya, na usalama wa wanafunzi
ni mzuri sana na, katika baadhi ya maeneo, ni bora kabisa. Hivyo basi,
wanafunzi wanaendelea vizuri katika Nyanja zote. Sera na taratibu
thabiti na bora zaidi zimeanzishwa kukuza ustawi, afya, na usalama
wa wanafunzi wakati wote, ikiwa ni pamoja na uwepo wa mikakati
yote iliyondani ya uwezo kufanya shule kuwahudumia kwa wana-
funzi wenye mabhitaji tofauti. Mikakati hii inazingatia vizuri sheria na
mwongozo wa serikali na inafuatiliwa kwa umakini na kutekelezwa
kwa kiwango cha juu.

Kwa kawaida, wanafunzi huchagua mtindo wa maisha wenye afya na
wanakubali taratibu zinazohakikisha usalama wao kwa ujasiri ili kue-
ndeleza maarifa na uelewa mzuri katika maeneo haya. Shule inajita-
hidi kuwa jamii jumuishi, ambapo wanafunzi wote, pamoja na wale
wenye ulemavu, wanajisikia salama na kuthaminiwa. Wanafunzi ni
wenye furaha, wanashirikiana vizuri, na wanajenga uhusiano mzuri
na chanya miongoni mwao na watu wazima wengine katika shule.
Hii ni kutokana na usaidizi na mwongozo mzuri sana kwa wanafunzi
wa kujielewa, kujiheshimu, na kujiamini.

Shule ina taratibu nzuri sana za kuelimisha wanafunzi kuhusu unyan-
yasaji na wanachopaswa kufanya ikiwa wana hoja. Wanapewa fursa za
kujifunza jinsi ya kushughulikia migogoro wao wenyewe na kwa njia
inayofaa. Sera za kuhakikisha tabia chanya zinatekelezwa kikamilifu
na zinajulikana vizuri na kutumiwa daima na wanafunzi, walimu, na
wazazi. Changamoto kuhusu ustawi na tabia inashughulikiwa vizuri,
na malalamiko au hoja zilizotolewa na wanafunzi, wazazi, au jamii
yanashughulikiwa haraka. Taratibu za kuhamasisha mahudhurio na
utunzaji wa kumbukumbu ni imara; utoro unaepukwa kwa kiasi ki-
kubwa, na uchelewaji shuleni ni nadra. Wengi wa wanafunzi wana-
hamasa ya kuhudhuria shule na wanajivunia shule yao na mafanikio
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yao. Wana mtazamo mzuri sana juu ya kujifunza.

Matokeo ya ubora wa mtaala na mwongozo ni kwamba wanafunzi
wanakuwa watu wazima wanaoheshimu utamaduni na urithi wa Ki-
tanzania na wa watu wengine na wanajiandaa vizuri kwa majukumu
ya uraia kupitia programu za shule za kuendeleza hili. Wazazi na
jamii wanaimani kamili na taratibu za ustawi, afya, na usalama wa
shule. Shule inafanya kila lililo ndani ya uwezo wake kujenga mazin-
gira yanayovutia na yanayosaidia kujifunza. Kazi za shule katika uga
huu inatoa mengi kwa wengine kujifunza kwacho.

‘e Sera na taratibu nzuri ambazo zinazingatia sheria na mwongozo wa
\-—// serikali zimeanzishwa, ikiwa ni pamoja na uchukuaji wa hatua iliyo
ndani ya uwezo wa shule kuwahudumia wanafunzi wenye mabhitaji
tofauti. Kwa ujumla, zinatekelezwa vizuri na kufuatiliwa. Wafanyakazi
wanaelewa vizuri majukumu yao na wanadhihirisha moyo wa kuji-
tolea na uwezo wa kuwajibika katika kukuza ustawi, afya, usalama wa
wanafunzi na kuwaandaa kwa uraia. Wanafunzi wanasimamiwa vizuri

shuleni na ziarani.

Taratibu za kukuza tabia njema ni kamilifu, inashirikisha wazazi, na zi-
nasababisha mazingira tulivu ya kujifunza; malalamiko na hoja hush-
ughulikiwa ipasavyo. Kuna jitahada kamilifu za za kuwafanya wa-
nafunzi kujisikia kuthaminiwa, kujiamini na kujielewa. Kwa kawaida,
wanafunzi ni wakarimu, wenye furaha, na wema kwa wenzao. Mahu-
siano kati ya watu wazima na wanafunzi, kwa kiasi kikubwa, ni yenye
heshima na yenye kujenga. Kwa ujumla, wanafunzi wanahamasika
kufuata mtindo wa maisha wenye afya na hufanya chaguzi salama
kwa sababu hupata elimu bora katika maeneo haya.

Wanajua maana ya unyanyasaji na mtu wa kuzungumza naye ikiwa
wana changamoto: wanashirikiana vizuri na wafanyakazi kutatua
migogoro. Wanafunzi wana fursa zilizopangwa vizuri za kujifunza
kuhusu kuheshimu utamaduni wa Kitanzania na wa wengine. Shule
inadumisha mazingira yanayofaa kwa kujifunza kwa rasilimali na
uwezo wake. Mahudhurio yanarekodiwa kwa njia sahihi, na mifu-
mo mizuri ya kuhakikisha wanafunzi wanahudhuria kwa wingi ime-
anzishwa. Kwa kawaida, wanafunzi huwasili kwa wakati kwa sababu
wanathamini shule yao na elimu inayotolewa. Kwa kawaida, wana-
funzi na wazazi wana imani na shule na usaidizi wake kwa wanafunzi,
na vile vile jamii inashirikishwa kutoa maoni yao.

Mazingira ya kujifunza wanafunzi yamekamilika kwa kiasi kikubwa, na
j yanaweza kuwa bora katika baadhi ya maeneo. Kwa ujumla, mafani-
kio yake yanazidi madhaifu yake. Ubora wa huduma kwa wanafunzi
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unaonekana kupitia hoja za wafanyakazi kuhusu ustawi wao, afya na
usalama, na maandalizi yao kwa uraia na juhudi zao za kawaida za
kukuza mambo haya. Sera na taratibu zimeanzishwa kulingana na
sheria na mwongozo wa serikali. Shule inafanya jitihada kuhakikisha
kuwa inawahudumia wanafunziwote, ikiwa ni pamoja na wale wenye
ulemavu, na inatambua haja ya kuboresha hili zaidi kwa rasilimali
zake za ndani. Utekelezaji na ufuatiliaji wa sera kwa ujumla ni wa
kuridhisha, ingawa kuna mambo kadhaa yanayoweza kuboreshwa.
Wafanyakazi wanaelewa majukumu yao vya kutosha, na wengi wao
wanadhihirisha hili kwa kujitolea kuleta ustawi, afya, na usalama kwa
wanafunzi.

Taratibu za usimamizi na usalama shuleni na wakati wa ziara ni nzuri
lakini inaweza kuhitaji marekebisho kwenye maeneo kadhaa ili kuwa
nzuri zaidi na wanafunzi kujihisi salama daima. Sera za urekebishaiji
tabia ni sahihi, ingawa kuna visa vya utovu wa nidhamu au tabia
isiyo sahihi, hii ikimaanisha kuwa mazingira ya kujifunza mara nyingi
hayachochei ujifunzaji kwa namna invyopaswa kuwa. Kuna mabore-
sho yanapaswa kufanywa katika sera na usimamizi wa tabia. Kwa
kawaida, malalamiko na hoja hushughulikiwa kwa njia inayofaa, la-
kini baadhi ya wazazi au wengine wana wasiwasi kuhusu uchukuaji
hatua au ufuatiliaji.

Mahusiano ya wanafunzi na wenzao na watu wazima kwa kawaida
ni chanya. Fursa zinazotolewa kujifunza kuhusu mtindo wa maisha
wenye afya, kujilinda, na masuala kama unyanyasaji ni ya kuridhisha,
kwa ujumla. Wanafunzi wana fursa mbalimbali za kujifunza kuhusu
kuheshimu utamaduni wa Kitanzania na wa wengine. Juhudi za shule
kujenga mazingira yanayofaa kwa kujifunza kwa kutumia rasilimali
zake za ndani hufanyika tu mara moja moja. Mahudhurio yanarekodi-
wa na kuhimizwa, na viwango vya mahudhurio, pamoja na kuwabhi, ni
vya kuridhisha lakini vinahitaji maboresho zaidi. Kwa kawaida, wana-
funzi, wazazi na jamii wameridhika na shule kwa ujumla, na viwango
na aina za hoja zinazotolewa zinaweza kushughulikiwa.

athari kubwa kwa ustawi, afya, usalama, na maendeleo ya wana-
funzi. Wanafunzi hawafanikiwi vizuri kama ambavyo wangeweza au
wanavyopaswa kwa sababu ya hili. Kwa kawaida wafanyakazi wana
nia njema, lakini kuna maeneo muhimu ya kuboresha katika sera na
utekelezaji wake. Wakati mwingine wanafunzi wanajihisi kuwa ha-
tarini. Kwa ujumla, kuna visa vingi sana vya unyanyasaji, migogoro,
vurugu, na hali zisizo salama zinazozuia mazingira kuwasaidia wana-
funzi.

0 Mazingira yaliyoundwa na shule yana udhaifu mkubwa ambao una
/—\)/

Bado kuna haja ya usimamizi wa tabia kuimarishwa zaidi. Maandalizi
ya uraia na ubora wa elimu ya utamaduni, afya na usalama ni dhaifu.
Malalamiko na hoja mara nyingi hayashughulikiwi vizuri. Mahusiano

. \|\WWONGOZO WA UTHIBITI UBORA WA SHULE m



kati ya wanafunzi na watu wazima na wanafunzi ni tofauti sana au
mara nyingi hayana msaada unaofaa, chanya, na wa heshima. Kurid-
hika kwa wazazi na jamii mara nyingi ni chini. Mahudhurio yangali
hayaridhishi, na uchelewaji ungali bado unahitaji kushughulikiwa
ipasavyo.

Dhaifu Sana

Mifumo ya shule ni dhaifu sana, na wafanyakazi hawajafunzwa vya
kutosha au hawana uangalifu katika kukuza afya, usalama, na ustawi
wa wanafunzi. Wanafunzi wanaripoti kwamba mara nyingi wanabhisi
kuwa katika hatari kutokana na unyanyasaji, migogoro, au mipang-
ilio isiyokuwa salama. Shule inapaswa kukuza tabia njema kati ya wa-
nafunzi wake na kutunza kumbukumbu sahihi za utovu wa nidhamu.
Mahusiano kati ya wanafunzi na wenzao au watu wazima mara ny-
ingi hayana msaada, sio ya heshima, wala chanya. Shule iko katika
hatari kubwa ya afya na usalama, na haina mazingira yanayofaa kwa
kujifunza.

Mahudhurio hayafuatiliwi ipasavyo na ni ndogo. Kuwabhi si kipaum-
bele. Kuna haja ya kutilia mkazo elimu ya kujitambua, kijamii, kita-
maduni, afya, na usalama. Hii inamaanisha wanafunzi hawaendelezi
ujuzi, maarifa, na ufahamu ya kufanya chaguo salama na uwajibikaji
katika maandalizi ya uraia. Wazazi hawaridhiki na huduma zinazo-
tolewa na shule.

|
Ushirikishwaji wa Jamii

Nzuri Sana

Kwa ujumla, ushirikishwaji wa jamii ni mzuri sana, na ni bora katika
baadhi ya maeneo, na unapewa kipaumbele pia. Shule inaendeleza
mahusiano mazuri sana na wazazi kupitia malengo na maono yake.
Wazazi wanafurahia sana taratibu za shule kwa watoto wao, ikiwa
ni pamoja na matokeo mazuri ya wanafunzi. Mawasiliano na wazazi
yanadumishwa kwa njia anuwai kuhakikisha kuwa wazazi wengi wa-
napata urahisi wa kupata taarifa.

Shule inahamasisha uwazi na upatikanaji wa taarifa kwa jamii. Kwa
mfano, kunaweza kuwa na jarida la mara kwa mara lenye taarifa
muhimu na za kuvutia: taarifa kuhusu jinsi shule inavyoendeshwa,
sera na maelezo ya kina ya mtaala uliopo, na matumizi ya kibunifu ya
teknolojia kama rasilimali ya shule. Hoja na malalamiko hushughu-
likiwa vizuri, na wazazi wanaridhika sana. Shule inawashirikisha wa-
zazi kutoa maoni kuhusu kazi za shule, na maoni yao yanathamini-
wa, kuchunguzwa kwa uangalifu, na kuzingatiwa wakati wa kupanga
mipango ya maboresho endelevu. Hivyo basi, wazazi na wanajamii
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wengine wanajua vizuri kuhusu shule.

Viongozi na wafanyakazi wanapatikana wakati unaofaa wa siku, na
wazazi wanathamini hatua za kina, za wakati, na za kibinadamu za
kutatua changamoto. Wazazi, jamii, mawakala wengine, na wadau
wanahamasishwa kila mara kuchangia upanuzi na kina cha mtaala
na ujifunzaji wa wanafunzi, hasa kwa njia ya kupitia mikakati ya kibu-
nifu ya ushirikishwaji. Kuna ushirikiano kadhaa zilizoundwa vizuri na
mawakala, shule nyingine, biashara, na vikundi vya jamii, kuboresha
fursa za kujifunza kwa njia mbalimbali.

Mipango na ripoti kuhusu shule zinatumwa kwa wazazi mapema.
Shule inaweka kipaumbele katika vipengele vyote vya ushirikiano na
jamii. Matokeo yake, jamii ina uelewa wa kutosha kuhusu kazi za
shule, na hivyo msaada na fahari kubwa ya wadau kwa shule zinad-
hihirika. Kuna ushirikiano kadhaa zilizoundwa vizuri na mawakala,
shule nyingine, biashara, na vikundi vya jamii, kuboresha fursa za
kujifunza kwa njia mbalimbali.

Shule inatimiza malengo yake ya kudumisha mahusiano mazuri na
chanya na wazazi, ambayo inajidhihirisha katika kuridhika kwa wa-
zazi na elimu inayotolewa. Wazazi wanaunga mkono kazi za shule
kwa njia mbalimbali na kuonesha fahari katika matokeo yake. Ta-
arifa zinapatikana kwa wazazi wengi kwa njia mbalimbali. Wazazi
wanapokea taarifa zote muhimu kwa mujibu wa sheria. Vile vile wa-
napokea ripoti kamilifu mara kwa mara kuhusu maendeleo ya mwa-
nafunzi.

Kuridhika na jinsi hoja zinavyoshughulikiwa ni kwa kiwango cha was-
tani. Viongozi na wafanyakazi ni wakarimu na wenye msaada kila
wazazi wanapoitembelea shule. Wazazi wanapata mipango na ripoti
kuhusu shule ili waweze mrejesho wowote utakaozingatiwa wakati
wa kuainisha vipaumbele vya maendeleo ya shule. Shule ina mikakati
mbalimbali nzuri za kuhamasisha wazazi, vikundi vya jamii, mawaka-
la wengine, na shule nyingine kushirikiana nayo, mikakati ambayo
huathiri shule kwa njia chanya.

Ushiriki wa jamii upo katika maeneo yote muhimu na pengine ni
mzuri katika baadhi ya maeneo. Hata hivyo, eneo hili linapewa kipa-
umbele mara chache na kwa kiwango cha chini. Kwa ujumla, mafani-
kio yanazidi madhaifu. Mikakati yakuridhisha ya kuhakikisha ushiriki
na usaidizi wa jamii inajidhirisha katika mahusiano ya kawaida na
wazazi na wadau wengine muhimu katika jamii. Kwa ujumla, inga-
wa wazazi wanaonesha kuridhika, maoni yao yanatuonesha kuwa
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wangependa kuboresha maeneo kadhaa.

Fursa kadhaa za wazazi kushiriki shuleni zipo, na ushiriki ni wa was-
tani, ingawa bado unahitaji kuboreshwa. Taarifa muhimu zinatolewa
ipasavyo kwa wazazi, japo shule haijatafiti njia nzuri zaidi za kufiki-
sha taarifa kwa baadhi ya wazazi. Utumaji ripoti za maendeleo ya
wanafunzi kwa wazazi angalau inaridhisha. Kwa ujumla, wafanyakazi
na viongozi ni wakarimu na wenye msaada kwa wazazi na wageni,
na hatua zinazochukuliwa dhidi ya changamoto na hoja ni bora na
faafu.

Mrejesho kutoka kwa wazazi hutafutwa kwa nadra na siyo kipengele
muhimu katika tathmini binafsi na mipango ya shule. Shule imeen-
deleza mikakati mbalimbali faafu na toshelevu za kuhimiza wazazi,
vikundi vya jamii, mawakala wengine, shule nyingine, na biashara
kuchangia kwenye mtaala na elimu ya wanafunzi. Hata hivyo, kuna
haja ya kuendelea kuboresha hili ili kupata athari nzuri zaidi.

mkazo wa kutosha uboreshaji. Wazazi na jamii hawana imani kubwa
na mara nyingi hutoa hisia za kutokuridhika na ufahamu wao wa kazi
za shule, na hoja na malalamiko yao mara chache hufuatiliwa kwa
uangalifu. Upatikanaji wa taarifa muhimu au ufahamu wa mtu wa
kuongea naye kwa msaada mara nyingi haupatikani au hautoshi.

(N} Kwa ujumla, kazi za shule katika kipengele hiki ni dhaifu na haitilii
=%

Wazazi hawawapati viongozi na wafanyakazi kwa urahisi, na mara
nyingi hawajisikii kukaribishwa. Kuna baadhi ya fursa za kushiriki kazi
za shule, lakini wazazi mara nyingi hawashiriki kwa sababu hawapewi
msukumo wa kufanya hivyo. Mara nyingi ripoti ni mahsusi na ya ku-
hamasisha. Hata hivyo hazifany jitihada za kutosha kueleza kasi ya
maendeleo au kupendekeza jinsi wanafunzi wanavyoweza kubore-
sha kazi zao.

Mrejesho hutafutwa kwa nadra na sio kipengele kwenye mipango ya
kujitathmini wenyewe. Shule ina mikakati michache ya kushirikisha
jamii pana, mawakala wengine, au shule nyingine kwa manufaa ya
elimu ya wanafunzi.

Dhaifu Sana

Shule haina lengo lililo wazi la kukuza mahusiano na wazazi na mara
nyingi haina msaada au inajikongoja kwenye kujibu maswali na hoja
zao. Mara nyingi, ni kwa sababu wazazi hawana au hawaelewi namna
ya kupata taarifa muhimu au mtu wa kuongea naye wakihitaji msaa-
da. Mara chache wazazi huenda shuleni, na kushiriki kikamilifu katika
uendeshaji na kazi za shule.

Kuna fursa chache za mawasiliano. Taarifa muhimu kuhusu shule
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Nidhamu,

bado hazijawezeshwa kupatikana kwa urahisi. Mara nyingi ripoti sio
za wazi wala manufaa kwa kadri inavyotakiwa. Shule inahitaji mika-
kati ya kushirikisha jamii pana ya shule, mawakala wengine, au shule
nyingine ili kunufaisha elimu ya wanafunzi. Shule inafurahia imani
na uungwaji mkono kutoka kwa sehemu ya jamii, japo wazazi wengi
hawaridhiki na kazi na fursa zinazotolewa na shule.

maadili, utamaduni, na uzalendo

Nzuri Sana

Shule na vyuo vya ualimu huonesha azma thabiti ya kukuza tabia
njema kwa njia ya kuwa na sera zilizowazi, zinazojulikana vizuri, na
kutekelezwa kwa nguvu. Zinaonesha dira thabiti ya maadili, yenye
viwango vya juu vya maadili, heshima, uadilifu, na wema katika shu-
ghuli zote za jamii. Zinajivunia utamaduni hai na jumuishi, unaot-
ambua tofauti, uelewa, na heshima, pamoja na ushiriki mpana ka-
tika shughuli za kitamaduni. Zinaonesha uzalendo mkubwa kupitia
kuthamini na kuelewa kwa kina historia na maadili ya nchi, huku ziki-
kuza ushiriki na uwajibikaji wa kiraia.

Kwa ujumla, shule na vyuo vya ualimu hufuata maadili na kukuza
maendeleo yake, ingawa hutokea mapungufu mara kwa mara. Sera
huongoza tabia, na kuna uelewa wa maadili unaojihidhirisha kwenye
juhudi za kuheshimu na kutenda kiadilifu. Mfumo unaruhusu uhuru
wa utamaduni na tofauti za kikabila kupitia njia madhubuti na juhudi
za kielimu. Huhamasisha maadili ya kizalendo, uelewa na fahari ya
nchi, ingawa si kwa kina wala viwango vha juu ipasavyo.

Shule na vyuo vya ualimu vinazingatia mwongozo wa maadili ya
msingi na hukidhi viwango vya kimaadili katika jamii, lakini huenda
wakakosa sera kamili au dira thabiti ya maadili. Kuna uelewa na juhu-
di fulani za kukuza tabia njema, hata hivyo kuna haja ya kuzibore-
sha. Wanatambua umuhimu wa utamaduni na uzalendo lakini wana
uhamasishaji au ushirikiano mdogo katika shughuli za kitamaduni
na elimu. Wanadhihirisha kiwango kidogo cha uzalendo na utam-
buzi wa baadhi ya tunu za kitaifa na historia, lakini juhudi zao ni za
kawaida au za juu juu.

Shule na vyuo vya ualimu hushindwa kukidhi viwango vya msingi
vya maadili ns mwenendo, na vile vile haziipi kipaumbele cha dhahiri
misingi ya tabia njema na masuala ya maadili yanayojitokeza. Kuna
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haja ya kuongeza azma ya kujenga tabia za kimaadili na kufuata
kanuni za maadili. Wanahitaji kuthamani zaidi na kumakinikia tofauti
za kitamaduni na elimu, na vile vile kuongeza juhudi za kukuza uta-
maduni chanya na shirikishi. Kwa kiasi kikubwa, wanashindwa ku-
jieleza kizalendo au kiweledi, na kuna jitihada ndogo za kuelewa au
kuthamini historia ya nchi na wajibu wa kiraia.

Dhaifu Sana

Shule, walimu, na vyuo havizingatii viwango vya msingi vya maadili
na mwenendo, na kuna dharau ya dhahiri kwa masuala ya maadili
na misingi ya maadili. Hakuna nia ya kuhamasisha tabia za kimaadili
na kufuata kanuni za maadili. Hakuna uonaji fahari au kero juu ya
utofauti wa kitamaduni na elimu, na hakuna jitihada za kukuza
utamaduni wenye shirikishi na chanya. Hakuna dalili za uzalendo au
elimu inayotilia mkazo uelewa au fahari ya historia ya nchi na wajibu
wa raia.

Matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano katika elimu

Nzuri Sana

Shule inatumia teknolojia ya hali ya juu na njia mpya za kufundisha,
kujifunza, mawasiliano, na utawala. Ushirikishwaji: teknolojia imeju-
muishwa kwa kiasi kikubwa katika mtaala, ikiboresha uzoefu wa kuiji-
funza katika masomo yote. Wanafunzi na wafanyakazi wote, pamoja
na wale wenye mahitaji maalumu, wanapata na kutumia teknolojia.
Mafunzo kamili yanatolewa kwa wafanyakazi, na kuna usaidizi mzuri
wa kiufundi. Teknolojia inatumika vizuri kushirikisha wanafunzi na
kuboresha matokeo tarajiwa ya elimu. Hatua thabiti zinachukuliwa
kuhakikisha usalama wa taarifa na matumizi ya teknolojia kimaadili.

Teknolojia inayotumiwa ni ya sasa na imehifadhiwa vizuri, ingawa sio
lazima iwe ya hali ya juu. Teknolojia inatumika katika maeneo kadhaa
ya elimu na utawala, japo inaweza kuhitaji kujumuishwa zaidi. Wa-
nafunzi na wafanyakazi wengi wanapata na kutumia teknolojia, na
juhudi zinafanywa kukidhi mahitaji maalumu. Wafanyakazi wanapata
mafunzo ya msingi, na kuna usaidizi wa kiufundi kwa kiasi fulani.
Teknolojia inachangia vizuri kwenye ushirikishwaji wa wanafunzi na
ujifunzaji, japo ni katika baadhi tu ya maeneo. Hatua za msingi za
usalama zimewekwa, na kuna tahadhari fulani kuhusiana na masuala
ya kimaadili.
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Teknolojia inayotumiwa ni ya kutosha na inafanya kazi, japo inaweza
kuhitaji maboresho. Teknolojia inatumika katika maeneo fulani isi-
pokuwa kwenye kujifunza au utawala. Upatikanaji wa teknolojia ni
mdogo, na hakuna vifaa maalumu na vya kutosha. Mafunzo yanayo-
tolewa ni yale tu ya muhimu; na usadizi wa kiufundi unaweza kuwa
mdogo au wenye kuhitaji maboresho. Matumizi ya teknolojia yana
athari mbalimbali kwenye ushiriki na matokeo tarajiwa ya kujifunza.
Hatua za kiusalama zilizopo ni ndogo, na matumizi ya teknolojia
kimaadili sio lengo kuu.

Teknolojia inahitaji kuboreshwa, kwa kuwa mara nyingi hushindwa
kufanya kazi vizuri, au inapatikana katika sehemu ndogo tu. Teknolo-
jia hutumiwa tu kwa kazi maalumu na haijajumuishwa katika mipan-
go kabambe ya elimu. Wanafunzi na wafanyakazi wengi hawapati
na kutumia teknolojia muhimu; na mahitaji maalumu hayazingatiwi.
Kuna haja ya mafunzo zaidi kwa wafanyakazi, na usaidizi wa kiufundi
hautoshelezi au hauko kabisa. Matumizi ya teknolojia hayaboreshi
au wakati mwingine yanazuia matokeo tarajiwa ya elimu na ushiriki-
shwaji. Kuna tahadhari ndogo juu ya usalama, faragha, au maadili
katika matumizi ya teknolojia.

Dhaifu Sana

Teknolojia haipatikani, na haijajumuishwa katika mikakati ya elimu.
Wanafunzi na wafanyakazi hawapati wala kutumia teknolojia, na vile
vile mahitaji maalumu hayazingatiwi. Hakuna mafunzo kwa wafan-
yakazi, na usaidizi wa kiufundi haupo. Kutokuwepo kwa teknolojia
kunazuia ufikiaji wa matokeo tarajiwa ya elimu na ushiriki. Haku-
na tahadhari juu ya usalama, faragha, au matumizi ya teknolojia
kimaadili.

Mafanikio ya Wanafunzi

1

Nzuri sana

Mafanikio ya wanafunzi ni ya mfano na yanaweka kielelezo kwa shule
zingine. Wanafunzi wengi wanafanya maendeleo makubwa katika
ujifunzaji, na wengi wakipata maendeleo ya kipekee katika kujifunza.
Wanafunzi wanaweza kukumbuka na kueleza kwa ujasiri uelewa na
mawazo yao juu ya somo walilojifunza kwa kujibu maswali ipasavyo.
Wanafunzi wanajihuisha sana katika usomaji, wanauliza na kujibu
maswali kikamilifu. Wanafunzi wanashiriki kikamilifu katika shughuli
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za darasani kama vile majadiliano, mijadala, maigizo dhima, ma-
simulizi, vitendo, fikra-shiriki, chemsha bongo, masomo kifani, kazi
za vikundi, na ujifunzaji unaotegemea matatizo. Pia hutumia ujuzi
waliojifunza katika kufanya kazi za vitendo, miradi, na ziara za ma-
funzo na kuunda portfolios zinazoonyesha kazi zao bora, kuonyesha
maendeleo yao na kina cha kujifunza. Walimu wanatoa majaribio au
tathmini zilizosanifiwa kwa kulinganisha na viwango vilivyowekwa
vya ujifunzaji ili kupima umahiri wa mtaala. Wanafunzi hufaulu vy-
ema katika upimaji endelevu katika mchakato mzima wa kujifunza,
huku mafanikio yakionyesha umahiri katika viwango vya mtaala wa
kitaifa katika kila ngazi ya elimu. Wanaonyesha fahari katika kazi zao
na mafanikio ya shule na maendeleo ya uadilifu na maadili. Walimu
huakisi mafanikio ya wanafunzi kwa kutathmini mwelekeo wa ufaulu
wa wanafunzi katika tathmini za muhtasari wa mitihani ya taifa, na
kuna uhusiano mazuri kati ya wanafunzi, walimu, wafanyakazi wasio
walimu na jamii inayozunguka Shule.

‘e Mafanikio ya wanafunzi ni mazuri na yanakidhi viwango vya kitaifa.
v/ Wanafunzi wengi hufanya maendeleo mazuri, na kupata maende-
leo bora. Wanafunzi wanaweza kukumbuka na kueleza uelewa wao
kwa ujasiri na wanashirikishwa, kuuliza na kujibu maswali mara kwa
mara. Wanashiriki katika shughuli mbalimbali za darasa, ingawa kwa
kiasi kidogo, na kutumia ujuzi waliojifunza katika kazi na miradi ya
vitendo. Wanafunzi huunda majalada, ingawa kina na ubora vinawe-
za kutofautiana, na majaribio sanifu hupima umahiri wa mtaala kwa
ufanisi. Tathmini endelevu inatekelezwa vyema, huku mafanikio ya-
kionyesha umahiri mwingi katika viwango vinavyotakiwa katika vya
mtaala wa kitaifa. Wanafunzi wanaonyesha fahari katika kazi zao na
wanaonyesha ukuaji wa uadilifu na maadili, ingawa sio kwa kiasi ki-
kubwa. Walimu hutathmini ufaulu wa wanafunzi katika tathmini za
muhtasari wa mitihani ya taifa, na kuna uhusiano mazuri kati ya
wanafunzi, walimu, wafanyakazi wasio walimu na jamii inayozunguka

Shule.

‘e Ufaulu wa wanafunzi hautoshi lakini unahitaji uboreshaji ili uwe
—— /' mzuri. Nguvu zinazidi udhaifu, lakini maeneo muhimu yanabhitaji kui-
' marishwa. Wanafunzi wanaweza kukumbuka na kueleza uelewa wao
lakini wanahitaji kujiamini zaidi. Wanahusika kwa kiasi fulani, huku
ushiriki ukitofautiana, na ushiriki katika shughuli za darasa unahitaji
kuwa thabiti zaidi. Wanafunzi hutumia ujuzi katika kazi za vitendo,
lakini maboresho yanahitajika. Majalada yapo lakini zinahitaji ubora
na uthabiti bora. Majaribio sanifu yapo lakini yanahitaji uboreshaji,
na tathmini endelevu ipo lakini inahitaji utekelezaji bora zaidi. Ma-
fanikio yanakidhi viwango vingi vya mtaala wa kitaifa lakini yanahi-
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taji kuboreshwa, na wanafunzi wanahitaji kuonyesha fahari mara kwa
mara. Ukuaji wa kiuadilifu na kimaadili upo lakini unahitaji kuimarish-
wa, na walimu hutathmini utendakazi wa wanafunzi lakini wanahitaji
mbinu thabiti zaidi. Mahusinao ya wanafunzi, walimu, wafanyakazi
wasio walimu na jamii inayozunguka Shule yanahitaji mipango na
utekelezaji bora.

wa wanafunzi katika ujifunzaji. Wanafunzi wanahitaji usaidizi wa ku-
kumbuka na kueleza uelewa wao, na ushirikishwaji ni mdogo, huku
wanafunzi wachache wakiuliza au kujibu maswali. Ushiriki katika shu-
ghuli za darasani ni mdogo, na wanafunzi mara chache hutumia ujuzi
katika kazi za vitendo. Wanafunzi hawaandai majalada au wanaadaa
majalada ya ubora duni, na mitihani inayotolewa na walimu haioan-
ishwi vyema na viwango vya mtaala. Tathmini endelevu haitabiriki na
haina ufanisi; na wala haizingatii viwango vya mtaala wa kitaifa. Wa-
nafunzi mara chache huonyesha fahari katika kazi zao, na maendeleo
ya uadilifu na kimaadili ni dhaifu. Walimu hawatathmini utendaji wa
wanafunzi kiasi cha kutisha, na mahusiano ya wanafunzi, walimu,
wafanyakazi wasio walimu na jamii inayozunguka Shule ni dhaifu.

(N} ! Ufaulu wa wanafunzi upo dhaifu na unaathiri maendeleo na ushiriki

Dhaifu Sana

Ufaulu wa wanafunzi ni dhaifu sana, huku wanafunzi wengi wakiwa
na maendeleo dhaifu. Wanafunzi wanahitaji usaidizi wa kukumbuka
au kueleza uelewa wao, na hawajihusishi sana katika ujifunzaji na
mara chache hushiriki darasani. Wanafunzi hawashiriki kabisa katika
shughuli za darasani, na wanafunzi hawashiriki ujuzi katika kazi za
vitendo. Majalada hayapo, na walimu hawafanyi tathmini katika ujif-
unzaji wa wanafunzi. Tathmini endelevu haifanyiki vyema na mafan-
iko ya ujifunzaji hayaakisi viwango vya mtaala wa kitaifa. Wanafunzi
hawajivunii kazi yao, na maendeleo yauadilifu na maadili hayapo.
Walimu hawapimi ufaulu wa wanafunzi, na hakuna kabisa uhusiano
mzuri kati wanafunzi, walimu, wafanyakazi wasio walimu na jamii in-
ayozunguka Shule ni dhaifu.
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UAMUZI WA JUMLA

Maoni
Utoaji wa alama katika viashiria

Mwongozo wa Uthibiti Ubora wa Shule ulioboreshwa unaelekeza ufikiaji wa ua-
muzi wa jumla kwa kujumlisha alama zilizopatikana kutoka katika kila kiashiria au
swali katika eneo fulani. Kwa kila swali, Uthibiti Ubora wa Shule lazima iamue kwa
kitumia skeli (kipimo) cha alama tano, ikitoa alama kati ya 5, 4, 3, 2, na 1, kuwakili-
sha Nzuri Sana, nzuri, inaridhisha, na dhaifu, mtawalia. Ni muhimu sana na lazima
kwamba kwa Uthibiti Ubora wa Shule kutoa alama kwa msingi wa ukweli na usha-
hidi, na kujadili na mteja (mwishoni mwa tathmini) sababu za alama fulani kutole-
wa kwa kiashiria fulani. Hii ni kwa sababu alama hizo huchangia kwa njia chanya
au hasi uamuzi wa jumla. Kwa hiyo, alama kwa kila kipengele itakuwa ndio Uamuzi
wa Jumla (DF), inayopatikana kwa: Alama za Zilizopatikana Katika Kipengele (PS)
kugawanya kwa Jumla ya Alama ya Kila Kipengele Hicho (TP), yaani DF = PS/TP:

Alama za kipengele kimoja na jumla ya alama katika nyanja

Mwongozo wa Uthibiti Ubora wa Shule ulioboreshwa una uchambuzi wa nyanja
nane. Kila nyanja kinapewa alama za jumla ya vipengle vyote (Overall Domain
Percentage) kulingana na umuhimu wake na athari yake kwenye asilimia ya jumla
ya ubora wa elimu (100%). Nyanja zenye alama nyingi zaidi zitakuwa na asilimia
kubwa ya jumla ya eneo. Alama ya Asilimia ya Nyanja (Domain Percentage Mark)
itapatikana kwa kuzidisha Uamuzi wa Jumla (DF) (DF) na Asilimia ya Jumla ya Kip-
engele (ODP), yaani DPM = DF X ODP. Baada ya kuongeza asilimia za jumla za
nyanja zote, uamuzi unaweza kufanywa kulingana na skeli ya pointi tano, kama
ifuatavyo..

70% -100% Nzuri Sana
51% - 69% Nzuri
30% - 50% Inaridhisha
1% - 29% Dhaifu

1% -10% Dhaifu Sana

Timu ya Wathibiti Ubora wa Shule itatumia uelewa uliotokana na ushahidi wa kazi
za shule, kama zilivyotathminiwa kwa njia ya viashiria vitano vya ubora na ushahidi
uliokusanywa kwenye nyanja husika, kutathmini jinsi shule inavyofanya kazi vizuri.
Wakati wa ziara, watakuwa wamekusanya ushahidi na kuzithibitisha kwa njia anu-
wai, yaani majadiliano ya wanatimu na matumizi ya viashiria vya ubora ili kuhakiki-
sha kuwa uamuzi juu ya kila kipengele unafikiwa kwa pamoja na kwa uhakika.
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Kiongozi wa timu ya Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule ataongoza timu katika ku-
fanya uamuzi wa pamoja kuhusu ubora wa jumla wa shule. Kwa kuongozwa na
Kielelezo kilichopo hapa chini na viashiria vya ubora, timu watakubaliana kuhusu
ubora wa jumla wa shule. Kielelezo kinaweka vigezo na wigo wa maamuzi, am-
bavyo lazima vizingatiwe na timu wanapofanya uamuzi wao.

Nyanja namba 2 na 3 lazima zizingatiwe kila inapofanyika uamuzi wa jumla. Uon-
gozi na usimamizi hupewa alama kwa kulingana na athari zao na uwezo wa ku-
boresha masuala muhimu ya kazi, kama vile ufundishaji na ujifunzaji. Shule hai-
wezi kuamuliwa kuwa ni “Bora”, endapo ubora wa ufundishaji na ujifunzaji uko
chini ya daraja la “Nzuri Sana”, au kuamuliwa kuwa “Nzuri” ikiwa mazingira yake si
salama kwa wanafunzi au wafanyakazi. Kwa hiyo, eneo la 2 na 3 (yaani Ubora wa
Ufundishaji Katika Ujifunzajazi Mzuri na Ubora wa Uongozi na Usimamizi) hupewa
Asilimia 20 kila moja katika jumla ya alama za vipengele husika. Vipengele vingine
sita huwa na Asilimia 10% kila moja.
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VIAMBATANISHO
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA

VISAIDIZI KWA WATHIBITI UBORA

Kisaidizi kwa Mthibiti Ubora ni andiko muhimu lililoandaliwa mahususi kuongoza
Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule kuelewa muktadha mbalimbali za kazi zao na
kuwezesha kutathmini vyema maeneo nane yaliyoelezwa katika kitabu hiki. Ni
muhimu kutambua kuwa visaidizi vya Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule sio nyan-
ja zenyewe, bali ni nyaraka zilizokusudiwa kuwasaidia Maafisa Uthibiti Ubora wa
Shule kufanya maamuzi sahihi wanapotathmini nyanja hizo. Nyaraka tisa za msaa-
da kwa Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule zimezingatia nyanja nane tofauti za elimu.
Nyaraka tisa za visaidizi kwa Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule zimezingatia mae-
neo tisa tofauti ya elimu:

(i)  Kusaidia kutathmini vyuo vya ualimu,

(i)  Kusaidia kutathmini madarasa/shule za awali,

(i) Kusaidia kutathmini timu za uthibiti ubora za ndani ya shule

(iv)  Kusaidia kutathmini madarasa jumuishi na shule maalumu,

(v)  Kusaidia kutathmini elimu ya ufundi,

(vi)  Kusaidia kutathmini elimu isiyo rasmi,

(vii) Kusaidia kutathimini darasa la janja na la mtandaoni

(viii) Kusaidia kutathimini ubora wa uangalizi, tathmini na ujifunzaji shuleni,na

(ix) Kusaidia kufanya utafiti unaonuia kutatua changamoto kwenye elimu
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KISAIDIZ]I KWA MTHIBITI UBORA
KATIKA ELIMU YA UALIMU

m MWONGOZO WA UTHIBITI UBORA WA SHULE .



KISAIDIZI KWA MTHIBITI UBORA
KATIKA ELIMU YA UALIMU

Utangulizi

Kisaidizi hiki kinawasilisha masuala muhimu ya kuzingatiwa katika mazingira ya
elimu ya ualimu ambayo yataweza kuwasaidia Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule
katika kutathmini ufundishaji na ujifunzaji katika vyuo vya ualimu. Kutathmini
ubora wa elimu katika vyuo vya ualimu ni muhimu katika kudumisha na kuimarisha
ubora wa elimu. Kutathmini utendaji wa walimu katika vyuo kunahusisha vipengele
kadhaa muhimu na vinavyowahusisha wadau wengi kama waalimu, wanafunzi,
Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule, wazazi, na jamii kwa ujumla. Hivyo, tathmini hizi
zinapaswa kuwa kamilifu na zenye kuzingatia mafanikio ya kitaaluma, nidhamu,
maadili, na mienendo ya walimu wanafunzi wanaowajibika kufundisha watoto
shuleni. Vyuo vya ualimu vina muktadha maalumu kulinganisha na shule. Kwa
hiyo, kutathmini ubora wa elimu kwenye vyuo vya ualimu kunahitaji njia na
mbinu timilifu il kuwasaidia Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule kufanya uamuzi
sahihi na kutoa mapendekezo mazuri kwa waalimu na uongozi wa vyuo kwa ajili
ya uboreshaji endelevu ya elimu. Mwongozo huu umetayarishwa kuwasaidia
Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule kutathmini ubora wa ufundishaji na tathmini
katika muktadha wa elimu ya ualimu. Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa
kuzingatia mambo mbalimbali na vigezo vya kutathmini ufundishaji na tathmini
katika vyuo vya ualimu kwa kubainisha sifa tofauti za elimu ya ualimu ikilinganishwa
na shule za msingi na sekondari. Mwongozo huu una masuala muhimu ambayo
yanaweza kuwasaidia Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule kutathmini ufundishaji na
ujifunzaji katika vyuo vya ualimu bila kujali kama ni utaalamu wa elimu au la.
Mwongozo unasisitiza kuwa Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule lazima wafahamu
kwamba hata njia ya tathmini inayofaa kwenye muktadha anuwai huenda isifae
kutathmini ubora katika muktadha wa vyuo vya ualimu. Hata hivyo, kulingana na
muktadha na hali, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanaweza kuomba msaada
kwa wataalamu wa elimu ya ualimu, pale ambapo hawana uhakika kuhusu umabhiri
wa walimu. Masuala muhimu ambayo Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa
kuyazingatia katika kutathmini vyuo vya ualimu ni kama ifuatavyo:

1. Majadiliano ya awali na mkufunzi: Kabla ya zoezi la uthibiti ubora, Maafisa
Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji kujitambulisha kwa mkufunzi na kubainisha
somo litakalofundishwa na kutathminiwa. Hii ni muhimu katika kuunda
mazingira rafiki na inayokubalika kwa mkufunzi na Maafisa Uthibiti Ubora wa
Shule.

2. Vigezo fasaha na mahususi: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji
kueleza vigezo mahususi vya kutathmini utendaji wa wakufunzi na wanafunzi
walioko katika muktadha wa ualimu.

3. Ufaafu wa muktadha: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kuzingatia
ufaafu wa muktadha wa mkufunzi katika tathmini zao. Mara nyingi vyuo vya
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ualimu inawafunza watu wazima wanaohitaji stadi za muhimu za mtaala na
njia za kufundisha.

4. Matokeo ya utendaji wa wanafunzi: Katika tathmini halisi ya utendaji wa
mwanafunzi wa ualimu, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kuzingatia
yafuatayo:

i. Maarifa na uelewa: Jinsi wakufunzi wanavyotathmini uwezo wa
wanafunzi wa kuelewa nadharia za elimu, njia za kufundishia na maarifa
mahsusi ya masomo.

ii. Matumizi ya mafunzo: Tathmini ubora wa jinsi wanafunzi wanavyotumia
maarifa ya kinadharia katika muktadha halisi ya ufundishaji, kama vile
maandalio ya somo na usimamizi wa darasa.

iii. Uzuzi wa kivitendo: Tathmini ubora wa jinsi wanafunzi wanavyotumia
ujuzi wa kivitendo kwenye usimamizi wa darasa, ufundishaji wa maarifa
na utumiaji wa teknolojia kufundishia na kujifunzia.

iv. Karama ya kitaaluma: Tathmini jinsi wakufunzi wanavyotathmini maadili,
mwenendo, tafakuri na kujota kwao kwenye taaluma ya ualimu.

5. Matumizi timilifu ya teknolojia: Katika kutathmini matumizi timilifu ya
teknolojia Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji kuzingatia katika
vipengele vifuatavyo.

i. Maandalio ya Somo kwa Kutumia Teknolojia: Tathmini jinsi wakufunzi
wanavyojumuisha teknolojia kwenye maandalio ya somo ili kukuza
matokeo tarajiwa ya kujifunza.

ii.  Ufundishaji mtandaoni: Angalia ufanisi wa walimu katika kutumia wakati
wa masomo, kuhakikisha inaboresha badala ya kuvuruga ujifunzaji.

iii. Uhusishaji wa wanafunzi: Tathmini jinsi matumizi ya teknolojia
yanavyoathiri ushirikishwaji wa wanafunzi na ushiriki wao.

iv. Matumizi ya Rasilimali za Kidijitali: Tathmini matumizi ya rasilimali
za kidijitali kama vile makala za mtandaoni, video za elimu, na mifano
inayohusisha.

v. Matumizi ya tathmini za kielektroniki na mitihani ya mitandaoni:
Tathmini matumizi ya teknolojia kutathmini wanafunzi, mfano maswali ya
mtandaoni, jalada la mtandaoni (e-portfolio), au mradi

vi. Upokeaji Mrejesho kwa Zana za Kidijitali: Tathmini jinsi wakufunzi
wanavyotumia teknolojia kutoa mrejesho wenye kujenga na kwa wakati
kwa wanafunzi.

6. Mbinu kamilifu za kufundisha: Kutathmini ufundishaji bora katika vyuo vya
ualimu, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanatakiwa kuzingatia vipengele
vifuatavyo:

i.  Tathmini jinsi wakufunzi wanavyotumia mbinu bora za ufundishaji ju-
muishi, bunifu na zinazoelekezwa na tafiti ili kuinua ubora wa jumla wa
ufundishaji.

ii.  Tathmini jinsi wakufunzi wanavyotumia mbinu mbalimbali za ufundishaji
zinazofaa kwa wanafunzi ambao ni watu wazima.

iii.  Tathmini jinsi wakufunzi wanavyotumia mbinu mbalimbali za kufundishia
kushughulikia mitindo tofauti ya kujifunza.

iv.  Tathmini jinsi ya kuhamasisha ujifunza kivitendo, ambayo huongeza
huongeza mawasiliano kati ya wanafunzi na wakufunzi na masomo.
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V.

Tathmini jinsi wakufunzi wanavyokuza ushiriki wa wanafunzi kupitia mi-

jadala ya darasani, mradi, na shughuli zingine za kukuza mwingiliano.

7. Utekelezaji wa mtaala kikamilifu: Ili kutathmini utekelezaji wa mitaala
katika vyuo vya ualimu kikamilifu, Afisa Mthibiti Ubora wa Shule wanapaswa
kuzingatia vipengele vifuatavyo.

i.
ii.
iii.
iv.

V.

Vi.

Tathmini jinsi wakufunzi wanavyooanisha mtaala na viwango vya sasa
vya elimu na umabhiri wa walimu.

Tathmini mafaniko ya wakufunzi katika kuifanya maudhui ya mtaala ifae
kuleta matokeo tarajiwa ya kujifunza.

Tathmini jinsi wakufunzi wanavyoifanya mtaala kuwa na uwiano wa
maarifa ya kinadharia na stadi za vitendo faafu kwa ufundishaji.
Tathmini jinsi wakufunzi wanavyohakikisha kuwa mtaala na mbinu za ku-
fundishia ni jumuishi na zinakidhi mahitaji mbalimbali ya wanafunz.
Tathmini mwitikio wa vyuo vya ualimu wa kufanya marekebisho ya la-
zima ya mtaala katika muktadha na mahitaji yanayojitokeza ya elimu ya
ualimu.

Tathmini uwezo wa mkufunzi wa kutathmini mafanikio ya mtaala katika
kukuza stadi na ujuzi muhimu kwa wanafunzi.

8. Ukamilifu wa mbinu za tathmini: Katika kutathmini ufanisi wa mbinu za tathmini
zinazotumiwa na wakufunzi, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa
kuzingatia yafuatayo.:

iv.

Tathmini mbinu zinazotumiwa na wakufunzi kutathmini ujifunzaji wa
wanafunzi. Je, ni za haki, kamilifu, na zinaendana na malengo ya kujifunza?
Tathmini ukamilifu wa mrejesho unaotolewa na wakufunzi kwa wanafunzi
kuwawezesha kukua kitaaluma.

Tathmini matumizi ya taarifa za tathmini endelevu katika tathmini ya
muhtasari wa chuo.

Tathmini uwiano kati ya mafanikio ya kitaaluma na kitabia katika tathmini
ya wanafunzi.

9. Ushirikiano kati ya jamii na wadau: Katika kutathmini ushirikiano mzuri wa
jamii na ushirikishwaji katika elimu ya ualimu, Maafisa wa uthibiti Ubora wa
Shule wanapaswa kuzingatia vipengele vifuatavyo.

iv.

Tathmini jinsi vyuo vya ualimu vinavyoshirikiana na washikadau kutoka
nje kama vile mashirika ya serikali, washirika wa sekta hiyo na jamii.
Tathmini jinsi walimu na vyuo hutafuta maoni kutoka kwa washikadau
wakuu, wakiwemo wanafunzi, wahitimu, waajiri wa wahitimu, na jumuiya
ya elimu.

Tathmini jinsi vyuo vya ualimu vinashirikisha jamii zilizo karibu kwa njia
ya kuanzisha mfumo wa mawasiliano ya pande zote, ambapo jamii hutoa
taarifa kwa chuo kuhusu ustawi na ulinzi wa wanafunzi katika jamii, na
chuo huifahamisha jamii kuhusu mafanikio, changamoto na masuala
yanayohitaji maamuzi ya pamoja na ushirikiano kati yao.

Tathmini jinsi vyuo vya ualimu vinavyoanzisha jukwaa la pamoja ambapo
wazazi, wanajamii na washikadau wengine wanaweza kupata taarifa
kuhusu matukio na shughuli muhimu za vyuo.

Tathmini jinsi vyuo vya ualimu na jamii vinavyoshiriki rasilimali kwa
manufaa ya pande zote.
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v.  Tathmini jinsi jJumuiya inavyoshiriki katika matukio ya chuo na jinsi vyuo
vinavyoitikia matukio ya jumuiya.

10.Uongozi na utawala: Katika kutathmini mifumo bora ya uongozi na utawala
katika elimu ya ualimu, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wnabhitaji kuzingatia
vipengele vifuatavyo.
i.  Tathmini jinsi vyuo vya ualimu hudumisha na kukuza mawasiliano fasaha
na wakufunzi na wanafunzi.

i.  Tathmini muundo wa vyombo vya usimamizi kama vile bodi za vyuo na
uongozi wa wanafunzi.

iii.  Tathmini jinsi wazazi na jamii hushiriki katika kufanya maamuzi juu ya
mambo muhimu yanayohusiana na maendeleo ya chuo, wakufunzi na
ustawi wa wanafunzi.

iv.  Tathmini uwepo wa sheria na sheria ndogo ndogo, kanuni, sera,
miongozo, mikataba na taratibu katika masuala muhimu ya vyuo, kama
vile sheria ndogo za wanafunzi, bodi za uongozi, ushirikishwaji wa jamii,
uthibiti ubora wa ndani na kamati mbalimbali.

v.  Kutathmini jinsi vyuo vinavyorekebisha sera na taratibu zinazokuza
utofauti, heshima na ushirikishwaji ndani ya taasisi.

vi.  Tathmini uwazi na umakini katika usimamizi wa fedha, ikiwa ni pamoja na
bajeti, ugawaji wa rasilimali, na ripoti ya fedha.

vii.  Tathmini ufanisi wa huduma za usaidizi kwa wanafunzi. Tathmini mifumo
ya ushauri wa wanafunzi, ushauri nasaha na huduma za usaidizi, na
ikiwa uongozi wa chuo unakuza mazingira yanayowalenga wanafunzi na
kukuza ufaulu wa wanafunzi.

11.Maadili na nidhamu: Katika tathmini halisi ya maadili katika vyuo vya ualimu,
Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kufuata vipengele vifuatavyo.
i Tathmini jinsi vyuo vya ualimu vinavyokuza ujumuishaji na usawa katika
michakato ya kufanya maamuzi.
i.  Tathmini jinsi vyuo vya ualimu vinavyokuza uwazi na uwajibikaji katika
michakato ya kufanya maamuzi.
iii.  Tathmini jinsi wakufunzi na wafanyakazi wasaidizi wanavyodumisha ush-
irikiano, heshima, maadili na nidhamu ya kazi.
iv.  Tathmini jinsi wakufunzi wanavyojumuisha maadili na nidhamu katika
kutathmini ufaulu wa wanafunzi.
v.  Tathmini jinsi vyuo vya ualimu vinavyotengeneza mazingira ya heshima
na ukaribishaji kwa wote.
vi.  Tathmini jinsi wakufunzi wanavyojumuisha elimu ya maadili na nidhamu
katika elimu ya ualimu.

vii. ~ Tathmini mifumo iliyopo ya kuripoti na kushughulikia masuala ya kinid-
hamu au ukiukaji.
viii. ~ Tathmini jinsi chuo kinavyojihusisha na jamii na kushughulikia uwajibikaji

wa kijamii kama sehemu ya mfumo wake wa maadili.

Pamoja na mwongozo, kabla ya kuanza zoezi halisi la uthibiti ubora Afisa
Mthibiti Ubroa atahitaji kukagua kama mkufunzi ana hati zifuatazo:
i.  Mpango wa mafunzo
i.  Mpango wa ufundishaji
iii.  Vifaa na Rasilimali za Kufundishia
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KISAIDIZ]I KWA MTHIBITI UBORA
KATIKA DARASA LA AWALI/SHULE YA
AWAL]
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KISAIDIZI KWA MTHIBITI UBORA KATIKA DARASA
LA AWALI/SHULE YA AWALI

Utangulizi

Mwongozo huu unajumuisha masuala ya msingi ya kuzingatiwa katika muktadha
wa elimu ya awali ili kuwasaidia Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule kutathmini
ufundishaji na ujifunzaji katika madarasa ya awali na shule za awali. Uthibiti ubora
katika madarasa au shule za awali ni muhimu katika kujenga mazingira chanya na
madhubuti ya kujifunzia watoto wadogo. Tathmini ya mchakato wa ufundishaji
na ujifunzaji inapaswa kuzingatia vipengele mbalimbali, ikiwemo mbinu za
kufundisha/kujifunzia, usimamizi wa darasa, mwingiliano na watoto/walimu/vifaa,
na maendeleo endelevu ya kitaaluma. Uboreshaji na ushirikiano unaoendelea kati
ya wanafunzi, waelimishaji, wazazi, na wasimamizi ni muhimu katika kuhakikisha
upatikanaji wa matokeo bora zaidi ya elimu ya awali. Tathmini za utendaji wa
kitaaluma wa walimu/wanafunzi, ujifunzaji na ufundishaji zinapaswa kuwa za
kina, na za kuzingatia mahitaji ya kipekee ya watoto wadogo, na kukuza ukuaji na
maendeleo yao. Elimu ya awali inahitaji ujuzi wa kipekee, subira, na unyumbulifu.
Hivyo, kutathmini ufanisi wa walimu katika muktadha huu ni muhimu kwa
kudumisha na kuimarisha ubora wa elimu inayotolewa.

Mwongozo huu umetayarishwa ili kuwasaidia Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule
kutathmini madarasa/shule za awali. Afisa Mthibiti Ubora wa Shule lazima
wazingatie vipengele na vigezo mbalimbali vya kutathmini ufundishaji na ujifunzaji
katika madarasa ya awali ili kutoa mrejesho sahihi kwa walimu, shule, na wizara
zinazowajibika na elimu.

Mwongozo huu unasisitiza kwamba Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule, wawe na
uzoefu wa elimu ya awali au la, lazima wajue kwamba hata njia ya tathmini inayofaa
kwenye muktadha anuwai huenda isifae kutathmini ubora katika muktadha wa
elimu ya awali. Hata hivyo, kulingana na muktadha na hali, Maafisa Uthibiti Ubora
wa Shule wanaweza kuomba msaada kwa wataalamu wa elimu ya awali, pale
ambapo hawana uhakika kuhusu umahiri wa walimu katika kushughulikia watoto
katika madarasa ya awali.

Masuala muhimuambayo Maafisa Uthibiti Uborawa Shule wanapaswa kuyazingatia
katika kutathmini madarasa ya awali/shule za awali ni kama ifuatavyo:

1. Majadiliano ya awali na mwalimu/mwezeshaji: Kabla ya zoezi la uthibiti
ubora, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule aahitaji kupata uelewa wa somo
litakalofundishwa na kutathminiwa. Hii ni muhimu katika kuunda mazingira
rafiki na inayokubalika kwa walimu na Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule.

2. Vigezo fasaha na mahususi: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji
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kueleza vigezo mahususi vya kutathmini utendaji wa walimu walioko katika
muktadha wa darasa la awali.

3. Ufaafu wa muktadha: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa
kuzingatia ufaafu wa muktadha wa madarasa ya awali katika tathmini yao.
Mara nyingi madarasa ya awali yanahusisha shughuli mbalimbali zenye lengo
la kutengeneza mazingira ya ujifunzaji kwa njia ya michezo.

4. Usalama na ustawi wa mtoto: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa
i.  Kutathmini jinsi shule zinavyohakikisha kwamba kuna sera na taratibu
zinazohakikisha ulinzi na usalama wa watoto na
ii.  Kuathmini mkabala wa shule kuhusu afya ya watoto, lishe na usalama wa
kihisia.

5. Utendaji wa wanafunzi kitaaluma: Katika kutathmini utendaji mzuri wa
wanafunzi kitaaluma, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kuzingatia
vipengele vifuatavyo:

i.  Utendaji wa watoto kwa mkabala wa matokeo tarajiwa ya jumla, kwa
kizingatia sifa na mabhitaji ya kipekee ya wanafunzi wachanga.

ii.  Jinsi walimu wanavyowaangalia watoto wakati wa shughuli mbalimbali,
zenye taratibu na zisizo na taratibu, darasani.

iii.  Jinsi walimu wanavyoandika ushuhudiaji unaohusiana na mwingiliano
wa kijamii, utatuzi wa matatizo, ustadi wa mawasiliano, na ujihusishaji
katika kujifunza.

iv.  lkiwa walimu hutayarisha jalada maalumu kwa kila mtoto, huandaa
sampuli za kazi zao, michoro na mafanikio mengine.

v. Jinsi walimu wanavyotumia tathmini kwa uangalifu na kwa kuchagua,
kuhakikisha kuwa zinafaa kimakuzi na zinaendana na malengo ya elimu
ya awali.

6. Matumizi ya Teknolojia: Katika kutathmini matumizi bora ya teknolojia,

Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kuzingatia vipengele vifuatavyo:

i.  Ujumuishaji wa Teknolojia: Tathmini jinsi mwalimu anavyojumuisha
teknolojia vizuri katika mchakato wa kujifunza ili kuboresha ujifunzaji
katika darasa la awali au shule ya awali.

ii.  Matumiziya teknolojia anuwai za kufundishia: Jinsi walimu wanavyotumia
visaidizi vya kiteknolojia, kama vile vielelezo vya kuona, shughuli
za vitendo, michakato mbalimbali ya kutenda, teknolojia, na zana
zinazohusisha milango mingi ya fahamu ili kukidhi mapendeleo tofauti
ya watoto wakati wa kujifunza.

iii.  Utumiaji wa Zana na Programu za Kompyuta: Tathmini ustadi wa mwalimu
katika kutumia zana na programu za kompyuta husika katika kufundishia
katika darasa la awali au shule ya awali.

7. Unyumbufu na uoanishaji wa mtaala: Katika kutathmini utekelezaji kamilifu
wa mtaala, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kuzingatia vipengele
vifuatavyo.

i.  Jinsi walimu wanavyorekebisha uzoefu wa kielimu ili iendane na mahitaji
ya mtoto mmoja mmoja, huku wakihakikisha kwamba mtaala wa jumla
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unawiana na taratibu za maendeleo, viwango na malengo ya elimu.

i.  Tathmini jinsi walimu wanavyotafsiri mtaala kulingana na mahitaji ya
watoto, zana zinazoendana na umri, ujihusishaji na zana/wenzake/
walimu, na ukuzaji wa jumla (kiutambuzi, kihisia, kijamii na kimwili).

iii.  Tathmini uwezo wa mwalimu wa kurekebisha mtaala ili kushughulikia
mielekeo inayojitokeza na mabadiliko katika elimu ya utotoni.

8. Njia za kufundisha: Ili kutathmini njia bora za ufundishaji, Maafisa Uthibiti

Ubora wa Shule wanapaswa kuzingatia vipengele vifuatavyo.

i.  Tathmini ustadi wa walimu katika kupanga masomo yanayolingana na
umri na yanayovutia kulingana na mtaala na malengo ya ujifunzaji.

ii.  Tathmini uwezo wa mwalimu wa kutumia mbinu faafu za ufundishaji
zinazokidhi mabhitaji mbalimbali ya kujifunza ya watoto wadogo.

iii.  Tathmini jinsi walimu wanavyotumia mikakati anuwai na kamilifu za
kufundishia kama vile ujifunzaji kwa michezo, masimulizi ya hadithi,
shughuli za vitendo, na mbinu shirikishi zinazokuza ujihusishaji na ushiriki
kamilifu.

9. Usimamizi wa darasa: Katika kutathmini usimamizi kamilifu wa darasa,
Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kuzingatia vipengele vifuatavyo
. Angalia jinsi mwalimu anavyosimamia vyema mazingira ya darasani,
akihakikisha ni salama, wazi, yamepangwa, na yanafaa kwa ujifunzaji
ii.  Tathmini uwezo wa mwalimu wa kuanzisha taratibu na njia zinazofaa
kukuza hali ya usalama kwa watoto wadogo.
iii. ~ Tathmini jinsi walimu wanavyotumia zana, kama vile zana za kuchapa, ili
kukuza ujifunzaji wa Watoto.
iv.  Kagua jinsi walimu wanavyotumia zana na vifaa faafu kwa watoto.
v.  Tathmini ufaafu na usalama wa samani za darasani, ikiwa ni pamoja na
viti, meza na sehemu za kuhifadhia vitu.
vi.  Tathmini mpangilio wa darasa kurahisisha ujongeaji na ujifunzaji
unaotegemea harakati na
vii.  Tathmini zana au programu zozote za kidijitali zinazotumiwa, na
uhakikishe kuwa zinafaa kwa umri husika na ikiwa zinaboresha ujifunzaji.

10.Mawasiliano na watoto wadogo: Katika kutathmini mawasiliano kamilifu kati
ya mwalimu na mtoto, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kuzingatia
vipengele vifuatavyo.
i.  Tathmini ujuzi wa mawasiliano wa mwalimu na uwezo wa kushirikiana
vyema na watoto wadogo
i. Angalia ikiwa mwalimu anajali mahitaji binafsi ya mtoto, na ikiwa ana
tia hamasa na kama anakuza moyo wa kusaidiana na kuelewana na kila
mtoto.

11.Sifa za ualimu na maendeleo ya kitaaluma: Katika kutathmini sifa za walimu
na maendeleo ya kitaaluma, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa
kuzingatia vipengele vifuatavyo:
i.  Ujifunzaji Endelevu: Tathmini dhamira ya mwalimu ya kutafuta fursa za
kujiendeleza kitaaluma na ikiwa ana utambuzi wa tafiti mpya, njia za
ufundishaji na mbinu bora katika elimu ya awali.
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i.  Vyeti na Mafunzo: Hakikisha walimu wana elimu na vyeti faafu kwa elimu
ya awali. Vile vile, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kutathmini
vyeti vyovyote vya ziada au mafunzo ambayo mwalimu ameyafanya ili
kuboresha ujuzi wao katika ujifunzaji wa awali.

12.Mazingira ya kucheza na usalama wa mtoto: Ili kutathmini mazingira
yanayofaa, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kuzingatia vipengele
vifuatavyo.
i.  Angalia usalama na ufaafu wa vifaa vya kuchezea vya nje, kama vile slaidi,
bembea na miundombinu ya kukwea.
ii.  Angalia ulaini na usalama wa uwanja wa michezo
iii.  Angalia utaratibu wa ulinzi wa mtoto nje ya darasa (kama vile eneo lenye
mashimo)
iv.  Usafi na usafi katika vyoo, sehemu ya kulia chakula, jiko na maeneo
yanayozunguka madarasa
v.  Tathmini upatikanaji wa vifaa vya huduma ya kwanza, vifaa vya usalama,
na vifaa vya usafi.

13.Ushirikiano na wazazi, wafanyakazi wasaidizi na wataalamu: Katika kutathmini
ushirikiano mzuri na wazazi, wasaidizi na wataalamu wa watoto, Maafisa
Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kuzingatia vipengele vifuatavyo.

i.  Ushirikiano wa Wanatimu: jinsi walimu wanavyofanya kazi kwa ukaribu
na wataalamu wa elimu ya awali, watabibu wa matatizo ya kuzungumza,
watabibu wa magonjwa yanayotokana na ajira, na wataalamu wengine
katika uratibu kamilifu ya hatua za usaidizi wa watoto katika kujifunza.

i.  Mawasiliano Baina ya Mwalimu na Mzazi: jinsi walimu wanavyowasiliana
vyema na wazazi, wakiwahusisha katika kujifunza na kukua kwa mtoto
wao. Tathmini jinsi walimu wanavyohimiza makongamano ya mara kwa
mara ya wazazi na walimu na vipindi vya maoni ili kukuza mbinu shirikishi
ya elimu ya utotoni.

Pamoja na miongozo kabla ya kuanza zoezi halisi la uthibiti ubora, Maafisa
Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kuangalia kama mwalimu/mkufunzi ana hati
zifuatazo:

i.  Mpango kazi

ii.  Maandalio ya somo

iii.  Kitabu cha kumbukumbu ya matukio

iv. ~ Programu ya Elimu kwa Mtu Binafsi kwa watoto wenye mabhitaji maalumu

na walio katika hatari ya kujifunza.
v.  Machapisho, sauti, na zana za kuona.
vi.  Zana za kidijitali au programu za kompyuta.

vii.  Sanaa za usalama na vifaa vya kutengeneza kazi za sanaa, kama kalamu
za rangi, rangi, karatasi, mkasi na gundi.
viii. ~ Vinyago vya elimu na michezo.

ix.  Zana zinazohusisha hisia kama vile mchanga, maji, unga wa kuchezea na
magudulia yanayoweza kuhisiwa.

x.  Vitabu na vielelezo vya hadithi.

xi.  Vifaavyakuonakama vile chati, kadibodi, na mbao za picha za kufundishia
dhana za msingi.
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KISAIDIZI KWA TIMU YA WATHIBITI
UBORA WA NDANI YA SHULE

Utangulizi

Kisaidizi hiki kinawasilisha masuala muhimu ya kuzingatia wakati wa kutathmini
uundaji na utendaji wa Timu ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule. Uthibiti Ubora
wa Ndani ya Shule ni mchakato unaofanywa katika ngazi ya shule au chuo kwa
minajili ya kufuatilia, kutathmini, kuchambua, na kuripoti viwango vya ubora
vilivyokubaliwa kwa kila nyanja ya maisha ya shule ili kuhakikisha upatikanaji
wa viwango vinavyokubalika na udumishaji wa viwango hivyo. Mwenyekiti
aliyechaguliwa anasimamia zoezi la ubora wa ndani kupitia Timu ya Wathibiti
Ubora wa Ndani ya Shule akishirikiana na Kamati ya Shule/Bodi. Timu ya Wathibiti
Ubora wa Ndani ya Shule ni muhimu katika kuhakikisha ufanisi wa jumla na
uboreshaji wa utoaji wa elimu na ufundishaji shuleni. Hii inawawezesha shule,
walimu, na vyuo kufanya majukumu na kuwajibika zaidi katika kusimamia shule
na vyuo katika nyanja zote.

Timu ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule inafanya tathmini za ndani za shule na
kuandaa mipango mikakati ya uboreshaji ili kuhakikisha ufanisi wa Ndani ya Shule.
Maafisa Uthibiti Ubora wa Nje ya Shule wanatoa mwongozo kwa shule kuhusu
mambo muhimu yanayopaswa kuboreshwa ndani ya Mpango wa Maendeleo wa
Shule na jinsi ya kujaza Fomu ya Tathmini ya Shule husika ili kuboresha mchakato
wa ufundishaji na ujifunzaji katika ngazi ya shule. Maafisa wa elimu wa kata
wanasaidia katika kuhakikisha kuwa mpango unazingatiwa na kuona kwamba
maboresho yanafanywa na kurekodiwa. Muundo na majukumu mahususi ya timu
yanaweza kutofautiana kulingana na sera za shule/vyuo, ukubwa, na falsafa ya
elimu.

Kwa hiyo, mwongozo huu unatoa kanuni za jumla kuhusu jinsi Timu ya Wathibiti
Ubora wa Ndani ya Shule inavyopaswa kuandaliwa na kufanya kazi.

1. Uundaji wa timu:

i. Kamati ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule inapaswa kuongozwa na
mwenyekiti, ambaye wanatimu wanamchagua. Mwenyekiti wa Wathibiti
Ubora wa Ndani ya Shule anasimamia miongozo na kanuni za uthibiti
ubora zilizowekwa na shule au chuo.

i. Timu hii inapaswa kuwa na walimu wenye uzoefu, waelimishaji kutoka
idara tofauti Ndani ya Shule, na wasimamizi. lkilazimu, mwakilishi wa
wanafunzi anaweza kuombwa kuhudhuria baadhi ya mikutano ili kueleza
au kuwakilisha maslahi ya wanafunzi katika timu.

iii. Mwenyekiti na Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule wanapaswa kupewa
majukumu mengine ya utawala kwa kiasi fulani ili waweze kufanya kazi
kwa ufanisi.
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2. Kazi na wajibu wa timu: Ili Kamati ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule ifanye
kazi kwa ufanisi, kazi na wajibu wake yanapaswa kutajwa wazi na kujulikana
na wanachama wote ndani ya jamii ya shule. Hii ni kulingana na mamlaka na
shughuli za Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule katika mchakato wa uthibiti
ubora wa shule. Hii ni muhimu sana katika kubainisha wajibu wa Wathibiti
Ubora wa Ndani ya Shule na kuepuka mgonganao na mihimili mingine, kama
vile Kamati za Shule, Kamati za Masomo, Ushauri na Ushauri Nasaha, na Kamati
ya Nidhamu. Timu inahitaji kufafanua wazi malengo mahususi, yanayoweza
kupimika, yanayoweza kufikiwa, yanayofaa, na yanayoendana na muda kwa
ajili ya uthibiti ubora wa ndani ya Shule. Malengo ya Uthibiti Ubora wa Ndani
ya Shule yanaweza kujumuisha kutathmini njia za kufundishia, ufanisi wa
mitaala, matokeo ya utendaji wa wanafunzi, ustawi wa walimu na wanafunzi,
na uendeshaji wa shule kwa ujumla.

3. Kuandaa sera ya uthibiti ubora: Ili Kamati ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya
Shule kutimiza majukumu yake kwa ufanisi, inapaswa kuwepo na serailyowaziya
uthibiti ubora. Hivyo, Timu inahitaji kuandaa sera kamili inayoelezea miongozo
na kanuni za Uthibiti Ubora katika shule au Chuo cha Mafunzo ya Elimu ya
Msingi. Sera ya Uthibiti Ubora wa Ndani ya Shule inapaswa kuhakikisha kuwa
juhudi za uthibiti ubora wa shule zinalingana na malengo na dhamira yake ya
elimu

4. Mbinu sahihi za tathmini na ufuatiliaji wa mara kwa mara: Ili Kamati ya
Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule ifanye kazi kwa ufanisi, inapaswa kuwepo
na mbinu sahihi za kufuatilia na kutathmini shughuli mbalimbali mara kwa
mara. Timu inapaswa kuwa na ratiba ya kufanya tathmini za kujitathmini mara
kwa mara ili kutambua mafanikio, udhaifu, fursa, na kujua masuala mbalimbali
ya shule. Hii inaweza kujumuisha uchunguzi wa madarasa, ukaguzi wa mitaala,
tathmini ya kazi za wanafunzi, na uchunguzi wa taratibu za utawala. Timu
inapaswa kutumia fomu za tathmini ili kuchambua kiweledi, nyanja mbalimbali
za uendeshaji wa shule, ikiwa ni pamoja na njia za kufundishia, ufanisi wa
mitaala, na matokeo ya wanafunzi. Fomu hiyo inapaswa kuwa na maelezo ya
kina na taarifa za muhimu.

5. Matumizi sahihi ya takwimu: Ili Kamati ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya
Shule ifanye kazi kwa ufanisi, ukusanyaji wa takwimu, utaratibu, uchambuzi, na
matumizi yanapaswa kuwa ya vitendo ili kutoa taarifa, mapendekezo, na maoni
kwa wadau wa ndani na nje. Uthibiti Ubora wa Ndani ya Shule itakuwa na tija
na manufaa ikiwa tu taarifa zinazopatikana katika mchakato wa uthibiti ubora
wa ndani zitasaidia katika uboreshaji wa ndani na matumizi kwa walioko nje,
kama vile Maafisa wa Elimu wa Wilaya, Maafisa wa Elimu wa Kata, na Maafisa
Uthibiti Ubora wa Shule ambao huwatembelea mara kwa mara.

6. Uhusiano dhahiri kati ya Kamati ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule
na Idara ya Uthibiti Ubora: Ili Idara ya Uthibiti Ubora ifanye kazi kwa
ufanisi, inapaswa kuwepo na uhusiano dhabhiri kati ya Wathibiti Ubora wa
Ndani ya Shule na Idara ya Uthibiti Ubora kupitia utawala wa shule. Timu
inapaswa kutumika kama jukwaa la kutoa taarifa kwa Idara ya Uthibiti Ubora
na kusimamia utekelezaji wa Uthibiti Ubora wa Shule wa Kitaifa katika shule.

MWONGOZO WA UTHIBITI UBORA WA SHULE .




Uhusiano kati ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule na Idara ya Uthibiti Ubora
utawawezesha Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule kupata mwanzo na kuelewa
mazingira ya shule kupitia Fomu ya Tathmini ya Shule, ripoti, na mapendekezo.
Timu inapaswa kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo ya Idara ya Uthibiti
Ubora kwa shule husika.

7. Ushirikiano dhahiri kati ya Kamati ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule,
Timu ya Wasimamizi wa Shule na Kamati ya Masomo: Ili Kamati ya Wathibiti
Ubora wa Ndani ya Shule iweze kufanya kazi kwa ufanisi, inapaswa kuwepo
mfumo thabiti wa kusaidiana kati ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule, Timu
ya Wasimamizi wa Shule na wadau wengine wa shule. Wathibiti Ubora wa Ndani
ya Shule, kama msimamizi wa jumla wa uthibiti ubora katika shule, inapaswa
kutoa maoni, ushauri, na mapendekezo kwa Timu ya Wasimamizi wa Shule
na Kamati ya Masomo kuhusu maeneo yanayohitaji kuboreshwa. Mkuu wa
Shule anapaswa kuunda mazingira yenye usawa yanayowezesha ushirikiano
kati ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule, Kamati ya Masomo, na wanachama
wengine wa shule. Ushirikiano na njia sahihi za kujadili masuala ya ubora
yanapaswa kuundwa katika sehemu zote za shule bila kuingilia usimamizi wa
jumla wa ubora wa shule.

8. Utunzaji kumbukumbu na mawasiliano: Ufanisi wa Kamati ya Wathibiti
Ubora wa Ndani ya Shule unategemea kwa kiasi kikubwa uwezo wa timu wa
kutunza kumbukumbu na kudumisha njia za wazi za mawasiliano miongoni
mwa wadau wote, ikiwa ni pamoja na walimu, wasimamizi, wazazi, na wanafunzi,
ili kuwajulisha kuhusu mipango ya uthibiti ubora na uboreshaji. Uwazi ni
muhimu katika mafanikio ya juhudi za uthibiti ubora. ISQAT inapaswa kutunza
kumbukumbu kila mara na kufanya mawasiliano kuhusu ufanisi wa michakato
ya uthibiti ubora na kufanya marekebisho yanayohitajika. ISQAT inapaswa
kutafakari matokeo na kuyatafutia suluhuhisho la kudumu ili kuboresha
utendaji wa jumla wa shule. Uthibiti Ubora wa Ndani ya Shule inapaswa
kuendeleza daima utamaduni wa kuboresha, ambapo maoni yatatumiwa
kufanya maamuzi yaliyojengwa juu ya taarifa sahihi ili kuboresha elimu.

8. Mbinu za uendeshaji: Ili kuleta utendaji wenye ufanisi wa Kamati ya Wathibiti
Ubora wa Ndani ya Shule, shughuli zifuatazo ni lazima zifanyike:
i.  Kamati ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule inapaswa kuandaa sera ya
uendeshaji na kuirekebisha kila baada ya miaka mitatu
i.  Mwenyekiti wa Kamati ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule anapaswa
kuchaguliwa kila baada ya miaka mitatu
iii.  Wanachama wa Kamati ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule wanapaswa
kutumikia kamati kwa miaka mitatu
iv.  Walimu wote wanapaswa kuchagua wanachama wa Kamati ya Wathibiti
Ubora wa Ndani ya Shule katika uchaguzi ulio huru na wa haki
v. Inapaswa kuwepo mikutano ya kawaida kila mwezi kati ya timu ya Kamati
ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule, usimamizi wa shule, na kamati
zingine zote shule kila kunapokuwa na haja
vi.  Kamati ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule inapaswa kuandaa ripoti
kwa ajili ya mikutano ya kila mwezi na kuipeleka kwa wasimamizi na jamii
nzima ya shule
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vii.  Kamati ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule inapaswa kuandaa mfumo
wa mrejesho Ndani ya Shule, ikiwa ni pamoja na mfumo wa kukusanya
maoni kutoka kwa wanafunzi, wazazi, na wafanyakazi. Wathibiti Ubora
wa Ndani ya Shule wanapaswa kuweka mikakati sahihi ya kutumia maoni
hayo kubaini maeneo yanayohitaji uboreshaji

viii.  Kamatiya Wathibiti Ubora wa Ndaniya Shule inapaswa kutumia orodha za
ukaguzi za kiwango, rubriki, na fomu za ripoti za tathmini katika kutunza
kumbukumbu ya masuala yanayohusiana na uthibiti ubora katika shule.

ix. Inapaswa kuwepo ushirikiano kati ya Wathibiti Ubora wa Ndani ya Shule
na kamati zingine ili kushirikishana juhudi zinazofanya kazi na uzoefu.

Hitimisho

Ilkiwa masuala haya muhimu yatazingatiwa, timu ya ndani ya uthibiti ubora wa
shule inaweza kuchangia kwa kiasi kikubwa katika kuboresha masuala ya elimu na
matokeo yake ndani ya shule.
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KISAIDIZI KWA MTHIBITI UBORA
KATIKA DARASA LENYE WANAFUNZI
WENYE MAHITAJI MAALUM NA SHULE
MAALUM
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KISAIDIZI KWA MTHIBITI UBORA KATIKA DARASA LENYE
WANAFUNZI WENYE MAHITAJI MAALUMU NA SHULE MAALUMU

Utangulizi

Kisaidizi hiki kinawasilisha masuala muhimu yanayopaswa kuzingatiwa na
Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule ili kuweza kutathmini ufundishaji na ujifunzaji
katika mazingira ya elimu maalumu yaani madarasa jumuishi na shule maalumu.
Kutathmini ubora wa elimu katika madarasa na shule za wanafunzi wenye mahitaji
maalumu ni muhimu katika kudumisha na kuimarisha ubora wa elimu. Kutathmini
mchakato wa kufundisha na kujifunza katika elimu ya mahitaji maalumu ni muhimu
katika kudumisha viwango vya juu vya ubora, kuboresha matokeo tarajiwa kutoka
kwa wanafunzi, na kuhakikisha kuwa taasisi za elimu zimewezeshwa kutoa elimu
bora kwa wanafunzi wenye mahitaji mbalimbali katika kujifunza. Tathmini hizo
lazima ziwe za kina, zenye kuzingatia mafanikio ya kitaaluma na yenye uwezo
kusababisha ujumuishi kujifunza, yenye kuwasaidia wanafunzi, na yenye kuendana
na muktadha. Elimu ya mahitaji maalumu inahitaji seti mahususi ya ujuzi, uvumilivu,
uwezo wa kubadilika, na tathmini ya ufanisi wa utekelezaji wa mtaala katika
muktadha husika, ambayo ni muhimu katika kudumisha na kuboresha elimu.
Mwongozo huu umewekwa ili kusaidia Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule kupima
ubora wa ufundishaji na kutathmini katika madarasa na shule maalumu katika
ngazi zote za elimu. Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule lazima wazingatie mambo na
vigezo mbalimbali katika kutathmini ufundishaji na kujifunza katika mazingira ya
mabhitaji mahususi. Mwongozo unasisitiza kwamba Afisa Mthibiti Ubora wa Shule,
awe ana taaluma juu ya mahitaji maalumu au la, anaweza kutumia mwongozo huu
kwa kujua kuwa njia inayofaa kwa wanafunzi wote wasio na mahitaji mahususi
huenda isifae katika madarasa ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu na shule
maalumu. Hata hivyo, kutegemeana na muktadha na hali, Maafisa Uthibiti Ubora
wa Shule pia wanaweza kuomba msaada kwa wataalamu wenye elimu ya mabhitaji
mahususi, hasa ikiwa kuna kutokuwa na uhakika kuhusu uwezo wa walimu au
wawezeshaji katika kushughulikia wanafunzi wenye mabhitaji maalumu.

Mambo makuu ambayo Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji kuzingatia
wanapopima shule au madarasa yenye wanafunzi wenye mabhitaji maalumu ni
kama ifuatavyo:

1. Majadiliano ya awali na mwalimu/mwezeshaji: Kabla ya zoezi la uthibiti
ubora, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanabhitaji kujitambulisha kwa mwalimu
na kubainisha somo litakalofundishwa na kutathminiwa. Hii ni muhimu katika
kuunda mazingira rafiki na inayokubalika kwa mwalimu na Maafisa Uthibiti
Ubora wa Shule.

2. Vigezo fasaha na mahususi: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji
kueleza vigezo mahususi vya kutathmini utendaji wa walimu na wanafunzi
walioko katika mfumo wa elimu ya wenye mahitaji maalumu.
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3. Utumiaji wa mbinu ya ufundishaji kulingana na mahitaji ya mwanafunzi
moja moja: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanabhitaji kutathmini uwezo
wa walimu wa kubadilisha maelekezo ili yaendane na mahitaji ya binafsi ya
wanafunzi katika madarasa na shule maalumu. Wanafunzi wenye mahitaji
maalumu mara nyingi wanabhitaji mafundisho yaliyoandaliwa kipekee kwa
ajili yao ili kukidhi mitindo yao ya kipekee ya kujifunza na changamoto
wanazokabiliana nazo. Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji kutathmini
jinsi walimu wanavyobadilisha njia zao za kufundisha ili kukidhi mahitaji binafsi
ya wanafunzi wenye uwezo tofauti.

4. Kuhakikisha uwepo wa mazingira jumuishi na saidizi: Maafisa Uthibiti Ubora
wa Shule wanapaswa kutathmini jinsi walimu na shule wanavyounda mazingira
ya kujifunza yenye kujumuisha na yenye kuwasaidia wanafunzi wenye mabhitaji
maalumu. Vigezo vya tathmini vijumuishe kuendeleza utamaduni chanya
darasani, kukuza mwingiliano na wenzao, na kutekeleza mwongozo na kanuni
za ujumuishaji kama inavyotakiwa.

5. Ufaafu wa muktadha: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kuzingatia
ufaafu wa kimuktadha wa madarasa ya wanafunzi wenye mahitaji mahususi
katika mchakato wa tathmini. Madarasa haya ya mahitaji maalumu mara nyingi
hujumuisha michakato tofauti kuendana na mabhitaji tofauti ya wanafunz.

6. Matokeo ya utendaji wa wanafunzi: Katika tathmini matokeo ya utendaji wa
wanafunzi, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kuzingatia yafuatayo:
i.  Tathmini ya utendaji wa mwanafunzi moja moja: Kutathmini utendaji
wa wanafunzi katika darasa na shule maalumu kunapaswa kuzingatia
utendaji wa mwanafunzi moja moja na si tathmini ya utendaji wa darasa
au shule nzima. Wanafunzi wenye mahitaji maalumu wanayo malengo
binafsi ya kufikia; Hivyo basi, tathmini ya utendaji katika muktadha wa
mahitaji mahususi kunapaswa kufanyika kwa mwanafunzi moja moja
badala ya darasa zima.

ii. Uendelezaji wa ujuzi kwa njia ya vitendo: Tathmini ya utendaji wa
wanafunzi katika madarasa yenye wanafunzi wenye mabhitaji maalumu
inapaswa kuzingatia ujuzi maalumu iliyolengwa kwa wanafunzi walioko
katika madarasa ya kawaida, yanayohusiana na ujuzi unaopatikana kwa
njia ya kufanya (vitendo) ambao walimu wanakusudia kwa mwanafunzi
fulani katika darasa au shule.

iii.  Ukubali wa mabadiliko: Kutambua haja ya mabadiliko katika mchakato wa
tathmini, kuzingatia muktadha tofauti, hali, na hatua za kila mwanafunzi
katika njia ya kujifunza. Wanafunzi tofauti katika darasa moja, wanajifunza
kwa kasi tofauti na wana uwezo tofauti, kulingana na umri na kiwango
cha ujuzi. Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kutathmini uwezo
wa walimu wa kubadilisha tathmini kulingana na uwezo binafsi na hatua
aliyokwishapiga ili kuhakikisha kwamba maendeleo ya kila mwanafunzi
yanapimwa kwa usahihi.

iv. ~ Mbinu ya Ujumla: Kwa kuzingatia uwezo na mitindo mbalimbali ya
ya kujifunza ndani ya darasa la mahitaji maalumu, tathmini inapaswa
kujumuisha vipengele mbalimbali vya maendeleo, ikiwa ni pamoja na
uwezo wa kufikiri, ujuzi wa kijamii, kihisia na kimwili.
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7. Matumizi ya teknolojia: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa
kutathmini matumizi ya teknolojia katika kutathmini madarasa ya wanafunzi
na shule zenye mahitaji maalumu katika vipengele viwili:

.. Ujumuishaji wa teknolojia katika ufundishaji: Maafisa Uthibiti Ubora
wa Shule wanapaswa kutathmini jinsi teknolojia inavyotumiwa katika
ufundishaji ili kuboresha ujifunzaji wa wanafunzi wenye mabhitaji maalumu.

i.  Matumizi ya zana na programu za kompyuta: Maafisa Uthibiti Ubora wa
Shule watapaswa kutatmini umabhiri wa walimu katika kutumia zana na
programu za kompyuta katika ufundishaji katika darasa lenye wanafunzi
wenye mahitaji maalumu au shule yenye wanafunzi wenye mabhitaji
mahususi.

8. Urahisi wa kubadilika kwa mtaala ili kuendana na muktadha: Ili kutekeleza
mtaala kwa ufanisi, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kutathmini
jinsi walimu wanavyoifanyia mabadiliko Mtaala ili kuendana na muktadha ili
katika ufundishaji na ujifunzaji katika madarasa au shule za mahitaji maalumu.
Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji kutathmini vipengele viwili:

i.  Ubadilishaji wa mtaala ili kuendana na mabhitaji ya wanafunzi: Tathmini
jinsi walimu wanavyotekeleza mtaala ili uendane na mahitaji mahususi
ya kila mwanafunzi ili kuhakikisha kuwa ufundishaji na tathmini
zinaakisi malengo yao binafsi ya kujifunza na mahitaji.

i.  Urahisi wa kubadilika: Tathmini uwezo wa walimu wa kubadilisha
mtaala ili iendane na mitindo na mabadiliko yaliyopo katika mahitaji
ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu.

9. Mbinu za kufundisha: Kwa tathmini halisi ya mbinu za kufundisha, Maafisa

Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kuzingatia vipengele vitatu:

i.  Ujifunzaji wa vitendo: Tathmini umuhimu wa uzoefu wa kujifunza kwa
vitendo ili kuwapatia watoto ujuzi muhimu.

ii.  Mbinu za kutatua matatizo: Tathmini ikiwa walimu wanahamasisha uwezo
wa kutatua matatizo na ufikiriaji yakinifu katika mazingira halisi.

iii.  Utumiaji wa mikakati mbalimbali za kufundisha: Tathmini uwezo wa
walimu kutumia mikakati mbalimbali ya kufundisha inayojali na kukidhi
viwango tofauti vya kujifunza na uwezo tofauti ndani ya darasa moja ya
Kufundisha.

10.Njia za tathmini: Kwa tathmini halisi ya madarasa au shule zenye wanafunzi
wenye mabhitaji maalumu, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa
kuzingatia mbinu hizi mbili za tathmini:

i.  Tathmini halisi: Matumumizi ya mbinu za tathmini ambazo zinaakisi
changamoto halisi za kiufundi zilizo katika mazingira halisi ya utendaji.

i.  Tathmini zilizojikita kwenye mradi: Zingatia ufanisi wa tathmini zilizojikita
kwenye mradi wakati wa kutathmini ujuzi halisi wa wanafunzi.

11.Maendeleo ya Kitaaluma: Kwa tathmini halisi ya maendeleo ya kitaaluma ya
walimu katika madarasa au shule zenye wanafunzi wenye mahitaji maalumu,
Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kuzingatia njia hizi mbili za
maendeleo ya kitaaluma:
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Ujifunzaji endelevu: Tathmini ujitoaji wa mwalimu katika kujifunza
maarifa mpya kuhusu maendeleo ya kiteknolojia na mabadiliko katika
Elimu ya Mahitaji Maalum.

Mafunzo na ithibati: Zingatia ithibati au mafunzo yoyote ya ziada ambayo
mwalimu amechukua ili kuboresha ujuzi wao katika kujifunza kuhusu
mahitaji mahususi.

Pamoja na na mwongozo huu, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji,
kabla ya kuanza zoezi halisi la uthibiti ubora, kuangalia ikiwa mwalimu/
mfundishaji ana nyaraka na zana zifuatazo:

Vi,

Vii.

viil.

Xi.

Xi.

Xiil.

Xiv.

Programu ya elimu kwa mtu binafsi: Hii ni mpango ulioboreshwa
unaobainisha malengo ya elimu, vifaa, na maboresho yanayohitajika
kwa kila mwanafunzi mwenye mabhitaji mahususi.

Teknolojia za kusaidia ujifunzaji: Vifaa na programu zinazosaidia
kujifunza, kama vile programu za kubadilisha maandishi kuwa sauti,
vitabu vinavyotoa sauti, programmu zinazosoma skrini, na bao bonye
mahususi au vipanya

Zana za kuona: Vifaa kama kadi za picha, ratiba za kuona kwa macho,
na ubao wenye hadithi unaochangia uelewa na mawasiliano.

Vifaa tofauti vya ufundishaji: Rasilimali zinazoruhusu viwango tofauti
vya ugumu na mitindo ya kujifunza, kama vile karatasi zenye mazoezi
yenye viwango tofauti vya ugumu na vifaa vya kujifunzia kwa vitendo.

Ubao wa mawasiliano: Kwa wanafunzi wasiosema au wanaosema
kidogo, ubao wa mawasiliano wenye alama au picha unaweza
kuwezesha mawasiliano.

Zana za kuhisi: Hivi ni vitu vya kuchezea, kama vile mipira ya kubana,
au mto wa kuketi vinaweza kusaidia wanafunzi wanaohitaji kuwasiliana
kwa njia ya hisia kuzingatia masomo

Chati za tabia na msaada: Zana za kusimamia na kufuatilia tabia, ikiwa ni
pamoja na mfumo wa zawadi, chati za tabia, na sheria wazi za darasani.

Zanaza ushirikishaji: Majukwaa ya kazi ya kikundi yanayoweza kubadilika
kulingana na uwezo, kama vile ubao wa kufundishia unaowasiliana na
mtumiaji au programu za kompyuta zinazowezeshak kujifunza kwa
kikundi.

Rasilimali za media anuwai: Kutumia video, rekodi za sauti, na michezo
ya kuchagiza mawasiliano ili kukidhi mitindo mbalimbali ya kujifunza.

Vifaa vya kubadilika: Samani mahususi au zana kama vile meza za
kusimama, mto wa kuketi, au ubao wa kupinda ili kuleta msisimko na
faraja.

Upangaji wa matukio na orodha ya masuala ya kuzingatia: Kusaidia
wanafunzi wenye changamoto za kiutendaji, unatakiwa kupanga
utaratibu na kuelewa mpangilio wa matukio

Hadithi za jamii: Maelezo mafupi ya hali fulani, tukio, au shughuli,
ambayo yanajumuisha habari maalumu kuhusu kile kinachotarajiwa
kwa wakati huo na sababu zake.
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KISAIDIZI KWA MTHIBITI UBORA KWENYE
VYUO NA SHULE ZA UFUNDI

Utangulizi

Mwongozo huu unajumuisha masuala muhimu yanayopaswa kuzingatiwa katika
mazingira ya Elimu ya Ufundi ambayo yanaweza kuwasaidia Maafisa Uthibiti
Ubora wa Shule kutathmini ufundishaji na ujifunzaji wa masomo ya kiufundi na
shule za ufundi. Kutathmini ubora wa ufundishaji na ujifunzaji katika masomo ya
ufundi na shule za ufundi ni muhimu katika kudumisha na kuimarisha ubora wa
elimu. Kutathmini mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji katika shule za ufundi
kunahusisha kuzingatia vigezo vya kawaida vya ufundishaji na vigezo mahususi
vinavyohusiana na elimu ya ufundi. Mwongozo huu umetayarishwa ili kusaidia
Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule kutathmini ubora wa ufundishaji/ujifunzaji na
tathmini ya masomo ya ufundi katika ngazi zote za elimu. Tathmini ya vitendo ya
ufundishaji wa masomo ya ufundi inahitaji kuweka vigezo mahususi na zilizo wazi
vya kutathmini utendaji wa walimu na tathmini ya matokeo tarajiwa ya ujifunzaji
kwa wanafunzi. Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kuzingatia mambo
na vigezo mbalimbali wakati wa kutathmini masomo ya ufundi Mwongozo
huu unajumuisha masuala muhimu yanayoweza kuwasaidia Maafisa Uthibiti
Ubora wa Shule kutathmini ufundishaji na ujifunzaji wa masomo ya ufundi na
shule za ufundi, bila kujali ikiwa wanafunzi wana msingi wa ufundi au la. Katika
kutumia Mwongozo huu, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule, wawe wana msingi wa
ufundi au la, watambue kwamba sion njia zote zinazofaa kutumiwa na mwalimu
kutathmini zinafaa kutumika kutathminin masomo ya ufundi. Kwa hiyo, Maafisa
Uthibiti Ubora wa Shule huenda wakahitaji msaada kutoka kwa wataalam wa
Elimu ya Ufundi, hasa ikiwa kuna kutokuwa na uhakika kuhusu uwezo wa walimu
au waalimu (kutegemea muktadha na hali). Mwongozo huu unasisitiza ushirikiano
kati ya Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule na wataalam wa ufundi ili kuhakikisha
tathmini kamili kupitia njia ya jumla, kulingana na ubora wa njia za ufundishaji na
matokeo tarajiwa kwa wanafunzi.

Yafuatayo ni mambo ya msingina amabayo Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule
wanapaswa kuzingatiaka katika kutathminini masomo ya ufundi:

1. Majadiliano ya awali na mwalimu/mwezeshaji kabla ya zoezi la uthibiti
ubora: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanabhitaji kulielewa somo wanalotaka
kutathmini au linavyofundishwa kivitendo. Hatua hii ni muhimu katika kuunda
mazingira rafiki yanayosaidia kuleta utulivu kwa pande zote.

2. Vigezo mahususi na fasaha: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa
kutaja vigezo mahususi na zilizo wazi za kutumia kutathmini ufundishaji na
ujifunzaji katika masomo ya ufundi. Vigezo vinaweza kujumuisha maarifa ya
somo husika, ujuzi wa mbinu za ufundishaji, ufundishaji kwa vitendo, na ufaafu
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wa somo katika mazingira halisi.

3. Ufaafu wa kimuktadha: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji kuzingatia
umuhimu wa muktadha wa masomo ya ufundi katika mchakato wa tathmini.
Elimu ya ufundi mara nyingi inahusisha ujuzi wa vitendo na maarifa ya vitendo,
hivyo tathmini inapaswa kuzidi wigo wa Uthibiti Ubora wa Shule.

4. Matokeo ya utendaji wa wanafunzi: Tathmini ya kina ya matokeo ya utendaji
wa wanafunzi katika masomo ya ufundi au shule inapaswa kuzingatia mambo
manne: -

i. Uwezo wa kiufundi: Tathmini ujuzi wa mwalimu katika masomo ya
kiufundi na uwezo wake wa kufikisha dhana anazofundisha kwa wahusika
kwa ufanisi.

ii.  Ujuzi wa kufundisha kwa vitendo: Tathmini ufundishaji kwa wanafunzi
kwa vitendo, na ujuzi na uwezo wao wa kutumia maarifa ya kinadharia
katika mazingira halisi yanayohitaji ufundi.

iii.  Vigezo vya umahiri katika ufundi na ujuzi wa vitendo: Andaa vigezo vya
kupima utendaji vinavyohakiki ujuzi wa vitendo na matumizi ya maarifa
ya nadharia. Hii inaweza kujumuisha kutathmini mradi, kazi za maabara,
au matumizi ya dhana za kiufundi katika mazingira halisi

iv.  Ukubaliwa Mabadiliko: Kutambua haja ya mabadiliko katika mchakato wa
tathmini, kuzingatia muktadha tofauti, hali, na hatua za kila mwanafunzi
katika njia ya kujifunza katika shule za ufundi.

5. Matumizi ya teknolojia: Tathmini yakinifu wa matumizi bora ya teknolojia
katika masomo au shule ya ufundi inahitaji kuzingatia mambo mawili: -
I.  Ujumuishaji wa Teknolojia: Tathmini jinsi teknolojia inavyotumiwa katika
ufundishaji ili kuboresha elimu ya ufundi

ii.  Matumizi ya zana na programu za kompyuta: Tatmini umahiri wa walimu
katika kutumia zana na programu za kompyuta katika ufundishaiji.

6. Usimamizi wa maabara na karakana: Tathmini ya Ufanisi wa Usimamizi wa
Maabara na Karakana katika masomo ya kiufundi au shule inahitaji kuzingatia
mambo mawili: -

i.  Hatua za kiusalama: Tathmini Ujitoaji wa mwalimu katika kudumisha
mazingira salama katika maabara na karakana

i.  Utumiaji na utunzaji wa vifaa: Tathmini jinsi mwalimu anavyosimamia na
kutumia vifaa vya kiufundi na rasilimali kenye ufundishaji kivitendo kwa
ufanisi.

7. Urahisi wa kubadilika kwa mtaala ili kuendana na muktadha: Tathmini
yakinifu ya jinsi walimu wanavyoifanyia mabadiliko mtaala masomo ya ufundiau
mahitaji ya shule ya ufundi ili ilenge mambo matatu:

i.  Ufaafu wa mtaala: Taathmini usasa na ufaafu wa yaliyomo kwenye mtaala
kwa kuzingatia viwango vya soko na maendeleo ya teknolojia.

ii.  Uoanishaji na Viwango vya Soko: Hakikisha kwamba yaliyomo kwenye
mtaala wa kiufundi yanaoana na viwango vya sasa vya soko na maendeleo
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ya teknolojia.

iii.  Urahisi wa kubadilika: Tathmini jinsi walimu wanavyoifanyia mabadiliko
mtaala ili kuendana na mitindon iliyopo na mabadiliko katika sekta ya
ufundi.

8. Usimamizi wa mradi na utafiti: Tathmini yakinifu ya usimamizi wa mradi na

utafiti katika masomo ya kiufundi au shule inahitaji kuzingatia mambo mawili:

i.  Mwongozo katika mradi: Tathmini ushiriki wa mwalimu katika kuongoza
wanafunzi katika mradi na tafiti za kiufundi

i.  Kuhamasisha ubunifu: Tathmini jinsi mwalimu anavyosaidia wanafunzi
mojamoja kukuza utamaduni wa kufikiri kwa kina, kuwa mbunifu, na
mvumbuzi.

9. Ushirikishaji wa sekta husika: Tathmini ya ushirikishaji wa sekta yakinifu
katika masomo ya kiufundi au shule inahitaji kuzingatia mambo matatu: -
i.  Mahusiano: Tathmini juhudi za shule na walimu katika kuanzisha na
kudumisha mawasiliano na wataalamu wa viwanda.

i. Fursa za mafunzo kazini: Tathmini jukumu la shule na walimu katika
kuwezesha mafunzo kazini, ziara za viwandani, na ushirikiano na viwanda
vinavyohusika

iii.  Uendelezaji wa ujuzi kivitendo: Tathmini jinsi shule na walimu
wanavyowezesha maendeleo ya ujuzi unaohusiana na somo la kiufundi
kivitendo, ikiwa ni pamoja na mafunzo ya vitendo na matumizi ya ujuzi
husika katika mazingira halisi.

10.Mbinu za kufundisha: Kwa tathmini yakinifu ya mbinu za kufundisha masomo
ya ufundi kuna haja ya kuzingatia vipengele vitano: -
I.  Ujuzi wa kinadharia: Kwenye kipengele cha ujuzi wa vitendo, hakikisha
kuwa mwalimu pia anaongoza wanafunzi kujenga msingi imara wa
nadharia kwa dhana za kiufundi zinazofundishwa.

i. Ujifunzaji kwa vitendo: Tathmini umuhimu unaopewa kujifunza kwa
vitendo katika darasa la kiufundi.

iii.  Mbinu za Kutatua Matatizo: Thathmini mwalimu anavyohamasisha ujuzi
wa kutatua matatizo na mawazo ya uchambuzi katika muktadha wa
kiufundi miongoni mwa wanafunzi.

iv.  Kushirikisha na kuhamasisha wanafunzi: Thathmini jinsi mwalimu
anavyoshirikisha na kuhamasisha wanafunzi, kukuza hamu kwa somo la
kiufundi

v. Ujumuishaji katika elimu ya ufundi: Thathmini jinsi mwalimu
anavyohakikisha ujumuishaji, kwa kuzingatia mahitaji tofauti ya kujifunza
na historia tofauti za wanafunzi, hasa katika taaluma ambayo ina kawaida
ya kuhodhiwa na watu wa aina moja.

11.Njia za tathmini: Tathmini ya ufanisi wa njia za tathmini zinazotumiwa na
walimu wanaofundisha masomo ya kiufundi inapaswa kuzingatia mambo
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matatu -

Njia sahihi za tathmini: Thathmini ufanisi wa njia za tathmini zilizotumiwa,
kuhakikisha zinapima kwa usahihi ujuzi wa kinadharia na ujuzi wa
kivitendo:

Tathmini ya Kweli: Tumia njia za tathmini zinazoakisi changamoto na hali
halisi ya kiufundi kwenye mazingira halisi

Tathmini kwa kutumia njia ya mradi: Zingatia ufanisi wa tathmini
zinazotumia mradi katika kupima ujuzi wa vitendo wa wanafunzi.

12.Maendeleo ya Kitaaluma: Tathmini ya ufanisi wa maendeleo ya mara kwa
mara ya walimu katika masomo ya kiufundi inahitaji kuzingatia mambo mawili.

Ujifunzaji endelevu: Tathmini ujitoaji wa mwalimu katika kujinoa kwenye
maarifa mpya na maendeleo ya kiteknolojia na mabadiliko katika masuala
ya ufundi

Mafunzo na ithibati: Zingatia ithibati au mafunzo ambayo mwalimu
amechukua ili kuboresha umahiri wake katika ufundi.

13.Mawasiliano na ushirikiano: Tathmini ya mawasiliano na ushirikiano wenye
ufanisi inahitaji kuzingatia viashiria vitatu: -

Ushirikiano na viwanda: Thathmini ushirikiano wa shule, walimu na
wataalamu wa viwanda katika kujumuisha uzoefu halisi wa ulimwenguni
wa kazi kwenye mtaala.

Mawasilisho ya dhana za kiufundi: Thathmini uwezo wa mwalimu wa
kuwasilisha dhana za kiufundi kwa uwazi na ufanisi kwa wanafunzi

Mrejesho na uboreshaji endelevu: Zingatia mbinu za mwalimu za kupata
mrejesho na azma yake ya kuboresha mbinu zake za kufundisha mara
kwa mara kulingana na utendaji na ubunifu wa wanafunzi.

14.Huduma kwa jamii: Zingatia ushiriki wa mwalimu/mwanafunzi katika matukio,
mikutano na warsha.

Pamoja na miongozo, kabla ya kuanza zoezi halisi ya uthibiti ubora, Afisa
Uthibiti Ubora wa Shule inahitaji kuhakikikisha kuwa mwalimu/mwezeshaji
ana hati zifuatazo:

Mpango wa mafunzo.
Mipango ya ufundishaji

Karatasi yenye mwongozo wa tathmini kwa vitendo (vigezo vya upimaiji
vya umahiri wa kiufundi na kivitendo).
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KISAIDIZI KWA MTHIBITI UBORA
KATIKA MFUMO WA ELIMU ISIYO
RASMI
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KISAIDIZI KWA MTHIBITI UBORA KATIKA
MFUMO WA ELIMU ISIYO RASMI

Utangulizi

Kisaidizi hiki kinawasilisha masuala muhimu ya kuzingatia katika mfumo wa elimu
isiyo rasmi ili iweze kuwasaidia Maafisa Uthibiti Ubora wa shule katika kutathmini
ujifunzaji katika mfumo wa elimu isiyo rasmi. Mfumo wa elimu isyo rasmi nchini
Tanzania hujumuisha michakato ya kielimu yenye mpangilio zaidi ya mfumo rasmi
wa elimu ili kuwapa nafasi wale waliokosa nafasi ya elimu au ambao hawakuhitimu
kwenye mfumo rasmi wa elimu. Imelenga kukidhi haja anuwai za kielimu miongoni
mwa watu wenye umri na historia tofauti. Programu hizi zimelenga kutatua
changamoto kama vile kutojua kusoma na kuandika miongoni mwa watu wazima,
kuendeleza ujuzi miongoni mwa vijana, elimu ya sekondari na kuwezesha jamii.
Kutathmini ubora wa elimu kwenye mfumo usio rasmi, kupitia shule huria, ni
muhimu katika kudumisha na kukuza ubora wa elimu. Kwa kutambua kwamba sio
Watanzania wote hupata elimu katika mfumo rasmi, Serikali ya Tanzania, Wizara
yaElimu na Kurugenzi ya Uthibiti Ubora wamelazimika kufanya tahmini ya ubora wa
mazingira ya kujifunzia na kufundishia katika shule huria. Tathmini ya ufundishaji
na ujifunzatji katika madarasa ya shule huria ni muhimu katika kudumisha viwango
bora, kukuza matokeo tarajiwa ya kujifunza mwanafunzi na kuhakikisha kuwa
shule huria zina vifaa vya kutolea elimu bora kwa wanafunzi katika mfumo wa
elimu isiyo rasmi. Tathmini lazima iwe yakinifu na izingatie ufikiaji wa malengo ya
kitaaluma na uwezo wa kuunda mazingira wezeshi kwa wanafunzi kujifunza na
kufaidi kama wenzao walioko kwenye mfumo rasmi wa elimu. Waraka huu saidizi
imeundwa kuwasaidia Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule katika kuhakikisha kuwa
elimu isiyo rasmi inatolewa kwa kuzingatia viwango, sheria na kanuni. Maafisa
Uthibiti Ubora wa Shule sharti wazingatie sababu mbalimbali na vigezo kuthatmni
ufundishaji katika muktadha wa elimu isyo rasmi.

Yafuatayo ni mambo ya msingi ambayo Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapswa
kuzingatia katika kutathmini madarasa ya shule huria katika mfumo usio rasmi wa
elimu:

1. Uandikishaji wa shule huria au kituo cha elimu isiyo rasmi: Hatua ya kwanza
ya uthibiti ubora katika mfumo wa elimu isiyo rasmi ni kuhakiki kama shule/
kituo husika imeaseandikishwa au la. Uandkishaji ni muhimu katika kufuatilia
na kuona kuwa vituo vya elimu isiyo rasmi zinafuata sheria and taratibu bora
katika kutoa elimu kwenye muktadha wa elimu isyo rasmi.

2. Tathmini ya miundombinu: Uthibiti Ubora katika mfumo wa elimu isiyo
rasmisharti izingatie upatikanaji na uwiano uliopo kati ya idadi ya wanafunzi
na idadi ya miundombinu/vifaa kama vile madarasa, maktaba, maofishi, vyoo
katika kituo husika.
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3. Muundo wa programu za masomo: Maaffisa Uthibiti Ubora wa Shule sharti
watathmini muundo wa programu za masomo katika mfumo usio rasmi wa
elimu kwa kuwa mfumo wa kujifunza katika mazingira haya hayafuati utaratibu
wa kawaida wa mfumo rasmi wa elimu. Ni muhimu kutathmni jinsi ujifunzaji
na ufundishaji vilivyoundwa ili ziweze kuwezesha ufikiaji wa malengo ya jumla
ya elimu, kama yalivyo kwenye sera ya elimu na mtaala wa ngazi husika.

4. Majadiliano ya awali na mwalimu/mwezeshaji: Kabla ya zoezi la uthibiti
ubora, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji kujielimisha na muundo
wa taasisi, usimamizi na mafunzo yatolewayo, ikiwemo ratiba ya ufundishaji
na ujifunzaji, muundo wa mtaala, uwiano kati ya topiki za kufndisha na muda
uliopo na historia yaw alim na wanafunzi (hii ni Pamoja na vigezo vya usajili,
taarifa za mwanafunzi an ithibati za walimu). Hii ni muhimu katika kuunda
mazingira rafiki na yanayoleta utulivu kwa walimu na Maafisa Uthibiti Ubora
wa Shule.

5. Vigezo mahususinafasaha: Tathminiya ufundishaji na ujifunzaji katika darasa/
shule inayofuata mfumo usiyo rasmi wa elimu hujumuisha uzingatiaji wa vigezo
kadha wa kadha zinazolenga upekee wa mfumo huu wa elimu na malengo
yake. Vigezo vinavyopewa kipaumbele ni kama vile huria, ufaafu wa mtaala,
suhirikishwaji wa wanafunzi, ujumuishaji na mafunzo kwa vitendoVilevile,
mbinu za tathmini, mfumo wa mrejesho, ushirikishwaji wa jamii, upatikanaji wa
rasilimali na matokeo yanayopimika kutoka kwa wanafunzi huchangia katika
kufikia mwongozo yakinfu unaozingatia nyanja kuu za ubora wa ufundishaji na
ujifunzaaji katika mfumo wa elimu isyo rasmi.

6. Uundaji wa mbinu mahususi ya ufundishaji kwa watu wazima: Maafisa
Uthibiti Ubora wa Shule wana haja ya kutathmini uwezo wa walimu wa kuunda
mbinu mahususi za kufundisha madarasa ya watu wazima katika shule huria
za mfumo usio rasmi wa elimu Wanafunzi katika shule huria wanahitaji mbinu
tofauti za ufundishaji kukidhi kiu na changamoto zao. Maafissa Uthibiti Ubora
wa Shule watathmini jinsi walimu wanavyorekebisha mbinu zao za kufundisha
kukidhi haja mahususi za wanafunzi walioko katika shule huria, ukizingatia
kwamba hawana muda mwingi wa kukaa darasani kulinganisha na wenzao
walioko katika mfumo rasmi, na ukizingatia kwamba, mara ngingi, wana
majukumu mengine mazito katika maisha yao ya kila siku.

7. Kuhakikisha uwepo wa mazingira jumuishi na saidizi: Maafisa Uthibiti Ubora
wa Shule wanapaswa kutathmini jinsi walimu katika shule huria wanavyounda
mazingira ya kujifunza yenye kujumuisha na yenye kuwasaidia wanafunzi
wenye au wanaopitia changamoto mbalimbali za maisha. Vigezo vya tathmini
vijumuishe kuendeleza mawasiliana chanya darasani, uchagizaji wa awanafunzi
ili wachangie, Umakinikaji kwa wanafunzi wenye mahitaji maalum, kama vile
wanafunzi ambao ni wazazi wenye umri mdogo, yatima, na makundi mengine
waliokatisha masomo katika mfumo rasmi wa elimu.

8. Ufaafu wa kimuktadha: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanabhitaji kuzingatia
umuhimu wa muktadha wa shule huria katika mchakato wa tathmini. Maafisa
Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kujua kuwa madarasa mengi ya shule huria
hazipo katika mazingira ya kawaida ya shule. Kwa hiyo, tathmini ya mazingira
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inapaswa kuzingatia vigezo zaidi ya zile zinazotarajiwa katika mazingira ya
shule rasmi. Msisitizo uwe katika kuangalia hali ya kufarijika kwa walimu na
wanafunzi kwa kuchunguza michakato muhimu inayofanikisha ufundishaji na
ujifunzaiji.

9. Vifaa vya kujifunzia na kufundishia: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule
wanapaswa kutathmini ikiwa vifaa vya kujifunzia vinapatikana na vinafaa kwa
wanafunzi katika madarasa yasiyo rasmi. Vifaa vya kufundishia na kujifunzia
vinavyotumiwa katika mazingira ya kujifunza yasiyo rasmi vinapaswa kuwa
vinahusiana na yaliyomo kwenye mtaala na mahitaji maalum ya kujifunza.
Vifaa vya kujifunzia binafsi na vingine vinavyochagiza vinapaswa kuwa vya
kutosha, wazi, na vilivyoandaliwa vizuri. Kama walimu katika mazingira rasmi,
wawezeshaji katika mazingira yasiyo rasmi wanapaswa pia kuendeleza na
kutumia vifaa vya kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia mazingira, hali ya
wanafunzi, na somo linalofundishwa.

10.Ubora wa wawezeshaji: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa
kutathmini taarifa za wawezeshaji katika madarasa yasiyo rasmi ili kuhakikisha
kuwa wana sifa za kufanikisha ujifunzaji wa ujuzi katika masomo yao katika
kiwango cha elimu husika. Wawezeshaji wanapaswa kuwa na uelewa wa
misingi ya msingi ya ujifunzaji katika mfumo wa elimu usio rasmi na elimu ya
watu wazima.

11.Matokeo ya utendaji wa wanafunzi: Katika kutathmini matokeo ya utendaji
wa wanafunzi, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kuzingatia vigezo
vifuatavyo:

i. Tathmini ya matokeo ya utendaji wa mwanafunzi moja moja: Kupima
utendaji wa wanafunzi katika darasa lisilo rasmi kunapaswa kuzingatia
utendaji wa kibinafsi na si tathmini ya ya darasa au shule nzima.
Wanafunzi wa darasa lisilo rasmi wanayo matarajo binafsi ya kufikia
kulingana na sifa zao za awali, wakati wa kuingia, na malengo yao
binafsi.

ii. Mahitaji ya mtaala: Wakati wa ziara za Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule,
tathmini ya utendaji wa wanafunzi katika madarasa yasiyo rasmi
inapaswa kuzingatia mahitaji mahususi ya mtaala wakati fulani na kile
wanafunzi wanahitaji kufikia katika eneo mahususi la mtaala.

iii.  Uwepesi wa kubadilika: Kutambua haja ya uwepesi wa kubadilika katika
mchakato wa tathmini, kuzingatia muktadha tofauti, hali, na hatua za
kila. mwanafunzi katika njia ya kujifunza. Wanafunzi tofauti hukaa katika
darasa moja, wakijifunza kwa kasi tofauti na uwezo tofauti, bila kujali
umri na kiwango cha darasa. Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa
kutathmini uwezo wa walimu wa kubadilisha tathmini kulingana na uwezo
binafsi na malengo ili kuhakikisha kwamba maendeleo ya kila mwanafunzi
yanapimwa kwa usahihi.

12.Matumizi ya teknolojia: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa
kutathmini matumizi ya teknolojia katika kutathmini madarasa ya wanafunzi
za shule huria katika vipengele viwili:
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i.  Ujumuishaji wa teknolojia katika ufundishaji: Maafisa Uthibiti Ubora
wa Shule wanapaswa kutathmini jinsi teknolojia inavyotumiwa katika
kuboresha ufundishaji katika shule huria.

ii.  Matumizi ya zana na programu za kompyuta: Tatmini umahiri wa walimu
na wanafunzi katika kutumia zana na programu za kompyuta husika
katika ufundishaji katika madarasa ya shule huria.

13.Mbinu za Kufundisha: Kwa tathmini halisi ya mbinu za kufundisha, Maafisa
Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kuzingatia vipengele vitatu:

i.  Mbinu za kutatua matatizo: Tathmini ikiwa walimu wanahamasisha

uwezo wa kutatua matatizo na ufikiriaji yakinifu katika mfumo wa

elimu isiyo rasmi kwa kuzingatia kwamba wanafunzi ni watu wazima.

i.  Utumiaji wa mikakati mbalimbali za kufundisha: Tathmini uwezo wa
walimu kutumia mikakati mbalimbali ya kufundisha inayojali na kukidhi
viwango tofauti vya kuyfunza na uwezo tofauti ndani ya darasa moja ya
la elimu isiyo rasmi..

14.Njia za Tathmini: Kwa tathmini halisi ya wanafunzi wenye mahitaji maalum,
Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kuzingatia mbinu tatu za tathmini:
i.  Tathminimazoeaya mwanafunzikujitathmini mwenyewe: Maafisa Uthibiti
Ubora wa Shule wanahitaji kutathmini jinsi wanafunzi wanavyojihusisha
na mazoea ya kujitathmini wenyewe kwa kutumia mazoezi waliyopewa
katika kabrasha lao la kujisomea na jinsi wawezeshaji wanavyotumia

taarifa zitokanazo na hizo tathmini.

i. Njia halisi za tathmini: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji
kutathmini jinsi wawezeshaji wanavyotumia njia mbalimbali za tathmini
katika kutathmini maendeleo katika kujifunza.

iii.  Maandalizi kwa mitihani ya kitaifa: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule
wanabhitaji kutathmini jinsi wanafunzi wanavyojiandaa kwa mitihani ya
kitaifa katika viwango tofauti vya elimu. Wanafunzi katika elimu isiyo
rasmi wanafanya mitihani ya kitaifa sawa na wanafunzi katika mfumo
rasmi wa shule ingawa mazingira ya kujifunza na wakati wa kujifunza
si sawa. Hivyo basi, ni muhimu kutathmini maendeleo katika kujifunza;
na ikiwa michakato ya kufundisha na kujifunza zimeundwa mahusussi
kuandaa wanafunzi katika mazingira ya elimu isiyo rasmi ili waweze
kufanya mitihani rasmi ya kitaifa.

15.Huduma za usaidizi kwa wanafunzi: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule lazima

watathmini huduma za usaidizi kwa wanafunzi katika mazingira ya elimu

isiyo rasmi. Wanafunzi wanapaswa kupewa fursa za kufikia matokeo tarajiwa

ya kujifunza yanayokusudiwa katika mazingira ya elimu isiyo rasmi. Maafisa

Uthibiti Ubora wa Shule lazima wahakikishe kwamba:

i.  wanafunzi wanapokea taarifa sahihi kuhusu programu yao ya masomo.

ii.  wanafunzi wanaweza kupata huduma za ushauri kuhusu matatizo binafsi
na ya kimasomo yanayoathiri kujifunza kwao.

iii.  wanafunzi wanafundwa kuwajibika katika masomo yao.

iv.  wanafunzi wanapewa vifaa nazana muhimu vinavyohitajika kuwawezesha
kujifunza kwa ufanisi.
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KISAIDIZ]I KWA MTHIBITI UBORA
KATIKA DARASA LA MTANDAONI NA
DARASA LENYE TEKNOLOJIA
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KISAIDIZI KWA MTHIBITI UBORA KATIKA DARASA LA
MTANDAONI NA DARASA LENYE TEKNOLOJIA

Utangulizi

Kutathmini ubora wa kufundisha na kujifunza mtandaoni na madarasa yenye
teknolojia ni muhimu kwa kudumisha na kuboresha elimu. Madarasa haya
huchanganya teknolojia katika mazingira ya elimu ya kawaida ili kurahisisha
mawasiliano na kufanikisha ujifunzaji unaotia hamasa. Kujifunza mtandaoni ni
zaidi ya kupakia rasilimali za mtandaoni ili tu wanafunzi wazifikie wenyewe bila
kuwapa msaada wowote. Rasilimali muhimu mtandaoni inapaswa kuchangia
katika kuunda uhusiano halisi kati ya walimu na wanafunzi. Tatmni ya ubora wa
ufundishaji na ujifunzaji katika madarasa yenye teknolojia na mtandaoni nimuhimu
katikai kuhakikisha utoaji wa elimu wenye ufanisi. Mwongozo huu umetayarishwa
ili kusaidia Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule kutathmini ubora wa kufundisha/
kujifunza na tathmini katika kujifunza mtandaoni na madarasa yenye teknolojia
katika ngazi zote za elimu.

Yafuatayo ni vipengele muhimu ambavyo Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule
wanaweza kuzingatia wanapofanya tathmini ya ubora wa kufundisha, kujifunza,
na tathmini katika kujifunza mtandaoni na madarasa yenye teknolojia.

1. Majadiliano ya awali na mwalimu/mwezesheshaji: Kabla ya kufanya zoezi
la uhakiki ubora, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kushiriki katika
majadiliano ya kina na walimu/wafundishaji ili kupata ufahamu wa nyenzo za
kufundisha na kujifunza mtandaoni. Katika shule zinazotumia madarasa yenye
teknolojia, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kujifunza namna ya
kujumuisha na kutumia teknolojia mbalimbali. Hii ni pamoja na kuelewa jinsi
zana na majukwaa mbalimali za kujifunza zinvyojumuishwa katika maelekezo
ya kila siku, matumizi yao maalum, na mahali zilipo ndani ya mazingira ya shule.
Mazungumzo kama hayo hutoa muktadha muhimu kwa ajili ya kutathmini
ufanisi wa ujumuishaji wa teknolojia na athari yake kwenye matokeo ya
kufundisha na kujifunza.

2. Uwiano wa mtaala: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule lazima wafanye
tathmini thabiti ya uwiano wa ufundishai wa mtandaoni na viwango vya elimu
vilivyowekwa na malengo ya kujifunza yaliyoainishwa katika mtaala. Ukiachilia
mbali uwiano huo, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanapaswa kuchunguza
ujumuishaji na umuhimu wa maudhui na njia za ufundishaji, kuhakikisha kuwa
yanawakilisha kwa ufanisi mahitaji tofauti ya wanafunzi.

3. Ufaafu wa kimuktadha: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji kuipa
kipaumbele umuhimu wa yaliyomo mtandaoni, mbinu za kufundisha na
taratibu za tathmini kwenye mazingira ya kielimu ya Kitanzania. Hii inahusisha
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kuhakikisha kuwa wanafunzi wanapatiwa vifaa na njia zinazoendana na
utamaduni, mila, na muktadha wa jamii ya Kitanzania. Maafisa Uthibiti Ubora
wa Shule wanapaswa kutathmini ikiwa mazingira ya kujifunza mtandaoni
yanajumuisha mitazamo mbalimbali ya Kitanzania na kuingiza maudhui
ambayo wanafunzi wanaweza kuyahusisha na maisha yao ya kila siku

4. Ujumuishaji wa teknolojia: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji
kutathmini uwepo wa zana na vifaa vya teknolojia ndani ya darasa lenye
teknolojia, ikiwa ni pamoja na ubao wa kielektroniki, projekta, vishikwambi,
na vifaa vya sauti na pia waangali uhakika wake, urahisi wa matumizi, na
upatikanaji wa rasilimali za teknolojia hizo kwa walimu na wanafunzi.

5. Mikakati ya ufundishaji: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule lazima wakague
muundo wa kufundisha na mbinu za ufundishaji zinazotumiwa katika
madarasa yenye teknolojia ili kuhakikisha zinaambatana na malengo ya elimu
na kukuza ujifunzaji wa vitendo. Hasa, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule lazima
wapime ikiwa mbinu za kufundishia zinachagiza mawasilialiano na ushirikiano,
na matumizi ya rasilimali za multimedia katika kuwashirikisha wanafunzi na
kuboresha matokeo tarajiwa ya kujifunza.

6. Ushirikishaji wa wanafunzi na ujumuishaji: Maafisa Uthibiti Ubora wa
Shule lazima wapime ushirikishwaji na ujumuishwaji wa wanafunzi wakati wa
ufundishaji kwenye madarasa yenye teknolojia, ikiwa ni pamoja na matumizi ya
zana za teknolojia, zana za kushirikisha, na majadiliano. Ni muhimu kutathmini
ufanisi wa ujifunzaji kwa njia ya teknolojia katika kuchochea udadisi, na ujuzi
wa kufikiri kwa uangalifu miongoni mwa wanafunzi.

7. Upatikanaji na ujumuishaji: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanabhitaji
kutathmini ikiwa teknolojia katika darasa lenye teknolojia zinapatikana kwa
wanafunzi wote, ikiwa ni pamoja na wale wenye ulemavu au mahitaji maalum.
Vilevile, wanahitaji kutathmini uwiano wa vifaa vya kufundishia na rasilimali ili
kukidhi mitindo mbalimbali ya kujifunza, mapendeleo, na asili za wanafunzi.

8. Tathmini na mrejesho: Kama ilivyo kwenye darasa halisi, matokeo ya utendaji
wa wanafunzi ni kipengele muhimu katika madarasa ya mtandanoni na madaras
yenye teknolojia. lli kuhakikisha kwamba tathmini za wanafunzi zinafanywa
kwa ufanisi na wanafunzi wanapokea maoni kutoka kwa walimu, Maafisa
Uthibiti Ubora wa Shule wanabhitaji kutathmini upangaji wa njia za tathmini na
malengo ya kujifunza na matumizi yazana za teknolojia kurahisisha tathmini ya
maendeleo na tathmini ya mwisho. Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji
kutathmini ratiba na ubora wa mrejesho kuhusu utendaji na maendeleo ya
wanafunzi ndani ya mazingira ya darasa lenye teknolojia.

9. Usiri na usalama wa taarifa: Hii ni seshemu muhimu sana katika kutathmini
ufanisi wa kujifunza mtandaoni na madarasa yenye teknolojia. Katika shule
yoyote ambapo walimu wanafundisha kwa kutumia majukwaa ya kujifunzia
mtandaoni na madarasa yenye teknolojia, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule
wanabhitaji kupitia sera za faragha ya data na hatua za usalama zilizopo ili
kulinda taarifa za wanafunzi na kuhakikisha ufuataji wa sheria zinazohusika.
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Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule lazima watafakari usalama wa teknolojia na
mitandao ya madarasa yenye teknolojia ili kuhakikisha ulinzi dhidi ya tishio
lolote la usalama mtandaoni au uvunjifu wa usalama.

10.Usimamizi wa vifaa na zana: Tathmini yakinifu ya usimamizi wa vifaa na zana
ni muhimu sana ili kuhakikisha kwamba walimu, wanafunzi, na waendeshaji
wa shule wanachukua jukumu la kutunza na kudumisha vifaa vya Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano ndani ya mazingira ya shule. Maafisa Uthibiti Ubora
wa Shule lazima wahakiki sera na kanuni zinazosimamia matumizi ya vifaa
vya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano shuleni, wakizingatia kiasi ambacho
watumiaji wanazingatia mwongozo huu. Tathmini hii lazima ijumuishe taratibu
za usalama ili kuhakikisha usalama wa watu wanaotumia teknolojia.

11.Mafunzo na usaidizi kwa walimu: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji
kutathmini mafunzo na usaidizi kwa walimu ili kutumia teknolojia za madarasa
yenye teknolojia kwa ufanisi katika ngazi ya shule. Maafisa Uthibiti Ubora wa
Shule lazima wapime uwezo wa walimu katika kujumuisha teknolojia katika
mafundisho yao na uwezeshaji wa wanafunzi kujifunza ndani ya mazingira ya
darasa lenye teknolojia.

12.Huduma za usaidizi na rasilimali: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule lazima
wapime upatikanaji wa huduma za usaidizi kwa wanafunzi, ikiwa ni pamoja na
msaada wa kiufundi, mafunzo, na ushauri wa kitaaluma. Ni muhimu kutathmini
vifaa vya mtandaoni, kama maktaba, vituo vya utafiti, na vifaa vya midia-
anuwai, ili kusaidia mahitaji ya kujifunza ya wanafunzi.

13.Maandalizi juu ya yaliyomo katika somo: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule
wanahitaji kutathmini jinsi walimu wanavyoandaa yaliyomo ya kidijitali kama
vile maonesho, video, vipindi vya kujifunza vya vinavyoshirkisha, na vifaa
vingine vya media-anuwai kwa somo husika. Lazima pia wahakikishe kuwa
vifaa na teknolojia hizo zinapatikana katika darasa lenye teknolojia.

14.Upatikanaji wa mtandao: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji
kutathmini ikiwa darasa lenye teknolojia lina mtandao wa kuaminika, hususan
wakati walimu wanapanga kutumia rasilimali za mtandaoni au zana za wavuti
wakati wa somo. Pia wanahitaji kutathmini ikiwa walimu wana mpango wa
dharura ikitokea matatizo ya kiufundi au kukatika kwa mtandao. Hii inaweza
kuhusisha kuwa na vifaa vya nje ya mtandao au shughuli mbadala ambazo
zinaweza kutumiwa ikiwa teknolojia itashindwa.

Pamoja na miongozo, kabla ya kuanza zoezi halisi ya uthibiti ubora, Maafisa
Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji kuhakikikisha kuwa mwalimu/mwezeshaji
ana hati zifuatazo:
i.  Mpango wa kazi/mafunzo kwa ajili ya ufundishaji na ujifunzaji matandaoni
au kwenye darasa lenye teknolojia
ii.  Maandalio ya somo
iii.  Mpango wa kutathmini daras la mtandaoni au darasa lenye teknolojia
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KISAIDIZI KATIKA UHAKIKI UBORA
WA UANGALIZI, TATHMINI NA
UJIFUNZAJI SHULENI
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KISAIDIZI KATIKA UHAKIKI UBORA WA UANGALIZI,
TATHMINI NA UJIFUNZAJI SHULENI

Utangulizi

Mwongozo wa Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza umebuniwa ili kuimarisha ubora
wa elimu katika taasisi mbalimbali za elimu. Mwongozo unalenga kuwa dira kwa
walimu, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule, na Timu za Ndani za Uhakiki Ubora wa
Shule katika kufuatilia, kutathmini, na kujifunza kwa ufanisi kutokana na taratibu
za elimu katika mazingira mbalimbali, ikiwa ni pamoja na elimu ya awali, msingi,
sekondari, vyuo vya ualimu, shule/madarasa maalum ya mabhitaji maalum na yenye
kujumuisha, taasisi za ufundi na teknolojia, na elimu isiyo rasmi. Mabadiliko ya
mara kwa mara katika elimu huongeza hitaji la marekebisho endelevu ili kukidhi
mabhitaji tofauti ya wanafunzi, ambayo ni muhimu katika kutoa, kuhakikisha, na
kufikia elimu bora kabisa. Walimu na wataalamu wa uthibiti ubora wana jukumu
muhimu katika kuhakikisha kuwa programu za elimu na taratibu zake ni madhubuti
na yanakidhi mahitaji endelevu ya wanafunzi na jamii.

Mwongozo wa Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza umebuniwa ili kuwapatia Maafisa
Uthibiti Ubora wa Shule na Timu za Ndani za Uhakiki Ubora wa Shule zana na
mbinu muhimu za kufanya yafuatayo:

Kufuatilia: Kufuatilia kwa ukaribu na mara kwa mara na kuchunguza viashiria
muhimu vya ubora wa elimu, ikiwa ni pamoja na matokeo ya utendaji wa wanafunzi,
ufanisi wa walimu, utekelezaji wa mtaala, ugawaji wa rasilimali, na mazingira ya
kujifunzia. Ufuatilia yakinifu kwa kuzingatia misingi hii, unawezesha kutambua
mafanikio na maeneo ya kuboresha ndani ya taasisi yako ya elimu.

Kutathmini: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule na Timu za Ndani za Uhakiki Ubora
wa Shule watafanya tathmini kamili ya programu za elimu, sera, na taratibu ili
kubaini uyakinifu wake, ufanisi, na athari. Hii ni pamoja na kutathmini matokeo
tarajiwa ya kujifunza ya wanafunzi, matokeo ya utendaji wa walimu, umuhimu wa
mtaala, na ufanisi wa jumla wa hatua za marekebisho yaliyofanyika katika elimu.
Kupitia tathmini makini, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanaweza kufanya
maamuzi na kutoa mapendekezo mazuri ya kuboresha elimu.

Kujifunza: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule watatumia matokeo ya ufuatiliaji na
tathmini kufanya maamuzi na kuboresha taratibu za elimu. Kwa kujifunza kutokana
na taratibu bora, mafunzo yaliyopatikana, na maeneo ya kuboresha yaliyoibuliwa
na zoezi la Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza, unaweza kubadili na kurekebisha
mikakati ya kielimu vizuri zaidi ili kukidhi mahitaji ya wanafunzi.

Kuwaelimisha: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule na Timu za Ndani za Uhakiki
Ubora wa Shule wanapaswa kutumia taarifa inaotokana na zoezi la Ufuatiliaji,
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Tathmini, na Kujifunza kuwaelimisha mamlaka ya elimu katika viwango tofauti
kuhusu masuala yanayohitaji suluhisho la haraka na ya muda mrefu.

Wakati wa kutekeleza Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza katika uthibiti ubora
wa shule, ni muhimu kuzingatia mambo mbalimbali ili kuhakikisha ufanisi na
umuhimu. Ifuatayo ni muhtasari wa mambo ya kuzingatia:

1.

8.

Malengo na viashiria fasaha: Ainisha na Weka malengo fasaha wa mchakato
wa Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza. Tengeneza viashiria vinavyofaa kupima
maendeleo na mafanikio ya malengo hao. Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule na
Timu za Ndani za Uhakiki Ubora wa Shule lazima wahakikishe kuwa shughuli
za Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza zinaendana na malengo makuu ya elimu
ya taasisi. Hii ni pamoja na kuzingatia malengo, maono, na vipaumbele vikuu
vya mkakati wa taasisi wakati wa kubuni mifumo ya Ufuatiliaji, Tathmini, na
Kujifunza.

. Ushirikishwaji wa wadau: Shirikisha wadau wote muhimu, ikiwa ni pamoja

na walimu, waendeshaji, wanafunzi, wazazi, na wanajamii, katika mchakato wa
Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza. Michango na maoni yao ni muhimu katika
kuelewa mabhitaji na mitazamo tofauti kwenye muktadha wa elimu.

Njia za ukusanyaji wa takwimu: Chagua njia sahihi za kukusanya data,
ukihusisha njia za kimaelezo na kiidadi. Hii inaweza kujumuisha dodoso la
kielektroniki, mahojiano, mahojiano ya vikundi, uchunguzi wa vitendo, na
mapitio ya nyaraka.

Ukusanyaji wa takwimu kwa wakati: Hakikisha kwamba ukusanyaji wa
data unafanyika kwa wakati na mara kwa mara ili kupata taarifa muhimu
na mienendo. Zingatia kuweka ratiba ya shughuli za ukusanyaji wa data ili
kudumisha mwenendo.

Uchambuzi na tafsiri ya takwimu: Chambua takwimu zilizokusanywa kwa
makini na kwa kubainisha mienendo, miundo, na maeneo ya kuboresha. Tumia
uchambuzi wa kiidadi (mfano., uchambuzi wa kitakwimu) na uchambuzi wa
kimaelezo (mfano uwekaji wa alama) ili kuelewa suala kikamilifu.

Mifumo ya utoaji maoni: Weka mifumo ya kutoa maoni na wadau husika
kuhusu matokeo ya Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza. Hii inaweza kujumuisha
ripoti za kawaida, maonesho, au mikutano ya kujadili maendeleo, changamoto,
na mapendekezo ya kuboresha.

Mpango ya utekelezaji: Andaa mipango ya utekelezaji kulingana na matokeo
ya Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza ili kushughulikia maeneo yanayohitaji
kuboreshwa na kudumisha yale yenye mafanikio. Kwa kuzingatia rasilimali
zilizopo na nyakati, weka kipaumbele kulingana na athari ya kila mkakati na
uwezekano wake.

Ujenzi wa uwezo: Toa mafunzo na usaidizi kwa walimu na wataalamu wa
uthibiti ubora kuhusu mchakato na zana za Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza.
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Jenga uwezo wao wa kukusanya, kuchambua, na kutumia data kwa ufanisi ili
kuleta maboresho endelevu.

9. Utayari wa kubadilika: kuwa tayari kubadilika na kurekebika katika mchakato
wa Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza ili kujibu mazingira yanayobadilika na
mahitaji yanayoibuka. Fanya mapitio na marekebisho mara kwa mara ya
mikakati ya Ufuatiliaji wa Tathmini na Ujifunzaji kulingana na maoni na ufahamu

mpya.

10.Utunzaji wa kumbukumbu na utoaji ripoti: Weka kumbukumbu wa
mchakato na matokeo ya Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza kisayansi, ili
kudumisha uwajibikaji na uwazi. Andaa ripoti kamili au muhtasari wa matokeo
na kuipeleka kwa wadau ili iwe msingi wa maamuzi.

11.Utamaduni wa kujifunza: Kuza utamaduni wa kujifunza ndani ya taasisi ya
elimu, ambapo Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza ichukuliwe kama mchakato
endelevu wa kufikiria, kujitathmini, na kuboresha. Hamasisha majadialiano
fasaha, ubunifu, na kushirikishana maarifa ya ujifunzanji miongoni mwa wadau.

12.Ubora wa takwimu: Kuhakiki ubora na uhakika wa taarifa ni muhimu kwa
ufanisi wa Ufuatiliaji, Tathmini, na Kujifunza. Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule
na Timu za Ndani za Uhakiki Ubora wa Shule wanapaswa kuweka itifaki za
ukusanyaji, uthibitishaji, na uhakiki wa data ili kupunguza makosa na upendeleo
katika data.

13.Uzingatiaji wa maadili: Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule na Timu za Ndani
za Uhakiki Ubora wa Shule lazima wafuate kanuni na viwango vya maadili
wanapotekeleza shughuli za MEL. Hii ni pamoja na kuhakikisha kuwa kuna
utunzaji wa siri, faragha, na kuheshimu ridhaa ya wahusika wakati wa kukusanya
na kutumia taarifa kwenye tathmini.
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KISAIDIZI KATIKA UHAKIKI UBORA
WA UTAFITI UNAONUIA KUTATUA
CHANGAMOTO KWENYE ELIMU
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KISAIDIZI KATIKA UHAKIKI UBORA WA UTAFITI
UNAONUIA KUTATUA CHANGAMOTO KWENYE ELIMU

Utangulizi

Utafiti unaonuia kutatua changamoto ni njia muhimu katika Uthibiti Ubora wa
Shule, unaozingatia ufuatiliaji, tathmini, uchunguzi, na utoaji ripoti ubora na kwa
uwiano katika vipengele vyote vya maisha ya shule. Katika muktadha mpana wa
maendeleo ya elimu, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule huchagiza ushirikiano na
uchukuaji wa tahadhari katika kutatua changamoto za shule. Kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali, ikiwa ni pamoja na walimu, wazazi, wanafunzi, na jamii, Maafisa
Uthibiti Ubora wa Shule hutumia mbinu ya utafiti unaonuia kutatua changamoto
kutatua changamoto za sasa na za baadaye. Mbinu hii shirikishi inahakikisha
kuwa juhudi za kuboreshaji wa elimu zinategemea mazingira halisi na zinaendana
na mahitaji tofauti ya jamii ya shule. Kupitia mwongozo wao, shule zinakuwa na
vifaa bora zaidi vya kutekeleza mikakati ya maendeleoa kwa kuboresha taratibu
na matokeo tarajiwa ya elimu. Hivyo basi, Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wako
mstari wa mbele katika kuleta mabadiliko ya kipekee katika elimu, na kuhakikisha
kuwa shule sio tu mahali pa kujifunza bali pia ambapo ubora na ukamilifu
zinatafutwa na zinpatikana wakati wote. Utafiti unaonuia kutatua changamoto
unatoa muundo na mbinu shirikishi ya kutambua maeneo ya kuboresha ndani
ya mawanda ya uthibiti ubora wa elimu. Inawaweezesha walimu na wasimamizi
kutekeleza mabadiliko lengwa na uvumbuzi ili kuboresha elimu kwa ujumla.

Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule wanahitaji zana ambazo zinaweza kuwasaidia
kutekeleza kazi hii kwa ufanisi katika shughuli zao za kila siku. Kwa hivyo, mwongozo
huu ni zana ya kuwasaidia Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule kwa kuwa inaelekeza
hatua za jumla ya jinsi timu ya Maafisa Uthibiti Ubora wa Shule inapaswa kufanya
utafiti unaonuia kutatua changamoto:

Mchakato wa kufanya utafiti unaonuia kutatua

Changamoto

Mchakato wa kufanya utafiti unaonuia kutatua changamoto katika uthibiti ubora
wa elimu unahusisha mchakato wenye mpangilio na wa kina na kitathmini ili
kuboresha elimu kupitia hatua za vitendo na zilizorudiwa. Yafuatayo ni mwongozo
unaweza kutumika kama mfumo wa kufanya utafiti wa hatua katika muktadha wa
hakikisho ya ubora wa elimu:

1. Tambua kipaumbele cha utafiti/tatizo au eneo la uthibiti ubora linalohitaji
maboresho. Hii inaweza kufanywa kwa kushirikisha wadau katika kutambua
tatizo. Kutekeleza kazi hiyo, utahitajika:

i.  Fafanua kipengele mahsusi cha uthibiti ubora wa elimu unayotaka
kuiboresha au kuichunguza.
i. Eleza kwa ufasaha swali la utafiti au tatizo la utafiti.

. \|\WWONGOZO WA UTHIBITI UBORA WA SHULE m



2. Pitia kwa makini kazi tangulizi. Hatua hii itakusaidia kupata ufahamu kuhusu
hali iliyopo/sasa kuhusu hakikisho la ubora. Kutekeleza hili, utahitajika:
i.  Pitia kazi tangulizi husika husika kwa makini na ukamilifu ili kuelewa hali
ya sasa ya uthibiti ubora wa elimu.
ii. Bainisha taratibu bora, mifano iliyopo, na pengo lolote katika kazi
tangulizi.

3. Weka malengo ya utafiti; hii hujumuisha hatua mbili, ambazo ni:
i. Eleza kwa uwazi malengo ya mradi wako wa utafiti unaonuia kuttua
changamoto.
ii. Oansha malengo haya na malengo a jumla ya uboreshaji na uthibiti
ubora wa elimu.

4. Kuandaa mpango wa utafiti; katika kuandaa mpango wa utafiti,
utahitajika:
i.  Kuandika muhtasari wa muundo wa utafiti, ikiwa ni pamoja na njia za
kukusanya data, washiriki, na mpango kazi.
i.  Kubainisha zana na vifaa utakavyotumia kwa ajili ya kukusanya na
kuchambua taarifa.

5. Uzingatiaji wa maadili: Mchakato wa kufanya utafiti unahitaji kila taasisi
kuzingatia masuala ya kimaadili kwa sababu ya tofauti katika muktadha,
tamaduni, na tatizo lenyewe. Hivyo, utahitajika kufuata hatua hizi mbili ili
kuzingatia masuala ya maadili:

i.  Hakikisha kuwa utafiti wako unakidhiviwango vya maadili, hasa linapokuja
suala la ushirikishaji wa washiriki ambao ni binadamu.
ii.  Pata idhini na ridhaa inayohitajika kutoka kwa wadau husika.

6. Hatua za utekelezaji wa vitendo:
i. Tekeleza suluhisho zilizopangwa au leta mabadiliko kulingana na
malengo ya utafiti wako.
i. Andika mchakato na changamoto zozote zilizokutana wakati wa
utekelezaji.

7. Ukusanyaji wa takwimu: Mchakato wa ukusanyaji wa takwimu
unajumuisha matumizi ya njia mbalimbali
i. ~ Tumia njia za kiidadi na isiyo ya kiidadi kukusanya taarifa kamilifu.
ii.  Kusanya taarifa zinazofaa kutathmini matokeo ya suluhisho ulizotekeleza
kwenye tatizo unalolichunguza.

8. Uchambuzi wa taarifa: Katika kuchambua taarifa, kuwa mwangalifu na
fuata hatua zifuatazo:
iii.  Chambua taarifa iliyokusanywa kwa kutumia mbinu sahihi za uchambuzi
wa kiidadi au wa kimaelezo.
iv. ~ Chunguza miundo, mwenendo, na viashiria ambazo zinaweza kusaidia
uelewa wako wa ufanisi wa hatua zilizochukuliwa.

9. Tafakari na marudio:
i.  Tafakarimatokeo nasomolililopatikana kutokananahatuazilizochukuliwa
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i.  Amua kama kuna marekebisho au mabadiliko yoyote yanayohitajika na
uwe tayari kurekebisha mpango kazi wako.

10. Utunzaji wa kumbukumbu na utoaji wa ripoti:
i.  Andika mchakato wa utafiti unaolenga kutatua changamoto, ikiwa ni
pamoja na njia, matokeo, na hitimisho.
i. Andaa ripoti kamili inayoeleza athari za hatua ulizochukua kwenye
uhakikishaji wa ubora wa elimu.

11. Uwasilishaji wa taarifa:
i.  Wajulishe wadau husika matokeo yako, ikiwa ni pamoja na walimu,
waendeshaji, na watunga sera.
ii.  Fikiria kuwasilisha matokeo yako kwenye mikutano, majarida ya
kitaaluma, au jukwaa lolote linalofaa.

12. Uboreshaji endelevu:
i.  Tumia somo lililyopatikana kutokana na utafiti wako unaonuia kutatua
changamoto kusaidia juhudi za maboresho zinazoendelea.
ii.  Unda utamaduni wa uboreshaji endelevu ndani ya taasisi ya elimu.

13. Mrejesho na ushirikiano
I.  Pata mrejesho kutoka kwa wanataaluma wenzako, wachambuzi na wadau
katika hatua zote za utafiti.
ii.  Kuza ushirikiano na walimu na watafiti wengine ili kuimarisha ubora wa
utafiti wako wa kutatua changamoto.

Hitimisho

Katika eneo hili tata la uthibiti ubora wa elimu, utafiti unaonuia kutatua changamoto
ni njia muhimu na ya kisasa ya kukuza mazingira ya ushirikiano miongoni mwa
wadau kwa lengo la kutatua changamoto kwa mbinu za kisayansi. Njia hii ni
bora kuliko uingiliaji kati wa kushtukiza, ikijitanabaisha kama mkakati endelevu
wa kuboresha na kubadilika kulingana na mazingira ya elimu yanavyobadilika.
Kupitia mchakato kamili wa ushirikishaji wadau, upitiaji wa kazi tangulizi, uwekaji
wa malengo, na uandaaji wa mpango yakinifu wa utafiti, utafiti unonuia kutatua
changamoto unajumuisha njia kamili ya kuboresha elimu. Unahakikisha kuwa hatua
zinazochukuliwa ni za makusudi, zinazotokana na taarifa sahihi, na zinazozingatia
malengo mapana ya elimu. Njia hii inasisitiza taratibu za utafiti zenye kufuata
maadili, inayojumuisha uchambuzi wa kiidadi na usio wa kiidadi, na umuhimu
wa kutafakari kila mara na kufanya marekebisho. Utafiti unaonuia kurekebisha
changamoto unaboresha sana taratibu na matokeo tarajiwa ya elimu kwa kuwa
inaendeleza utamaduni wa uwazi, uwajibikaji, na mrejesho endelevu. Njia hii
shirkishi na tafakarishi inashughulikia changamoto mahususi. Inaendeleza maarifa
kutoka pale ilipo sasa kwenda mbele na kuhakikisha kuwa uthibiti ubora wa elimu
ni mchakato hai na unaokua, huku ikiimarisha ushirikiano kati ya watendaji na
watafiti, na kuleta maendeleo endelevu ya elimu.
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KIAMBATISHO NAMBA MOJA

RIPOTI YA UTAFITI WA VITENDO KWA UHAKIKI WA UBORA

Utafiti wa vitendo ni mbinuinayotumiwa na watafiti na wataalamu kutatua matatizo
maalum, kuboresha mazoea, au kuleta mabadiliko chanya katika muktadha
fulani. Ingawa kuna muundo madhubuti na sanifu kwa utafiti wa vitendo, kuna
vipengele vya kawaida ambavyo hujumuishwa. Hapa chini ni muhtasari wa jumla
ambao unaweza kufuatwa katika kuandika ripoti ya utafiti wa vitendo.

1. Utangulizi
Historia ya Tatizo: Toa muhtasari wa muktadha au tatizo unalolishughulikia.
i. Tamko la Tatizo: Eleza waziwazi tatizo au suala unalokusudia
kushughulikia kupitia utafiti wa vitendo.
i. ~ Madhumuniya Utafiti: Eleza malengo na madhumuni ya utafiti wako wa
vitendo.

2. Mapitio ya Fasihi: Fupisha utafiti uliopo unaohusiana na tatizo.
i.  Mapitio ya Fasihi Husika: Fupisha utafiti uliopo na mfumo wa nadharia
unaohusiana na tatizo au suala lako.
ii. Utambuzi wa Mapengo: Baini mapengo katika fasihi ambayo utafiti
wako wa vitendo unalenga kuziba.

3. Maswali ya Utafiti au Dhana: Eleza wazi maswali ya utafiti au dhana
zinazouongoza utafiti wako wa vitendo.

4. Mbinu
i.  Washiriki: Eleza watu au vikundi vinavyohusika katika utafiti wako
na vigezo vya uteuzi wao. Washiriki hawa ni muhimu kwa mafanikio
ya utafiti wako kwani wanatoa taarifa na maarifa yanayohitajika
kushughulikia tatizo.

ii.  Mbinu za Ukusanyaji wa Taarifa: Eleza mbinu utakazotumia kukusanya
data (km. mahojiano, tafiti, uchunguzi). Mbinu hizi huchaguliwa
kulingana na asili ya utafiti wako na aina ya data unayohitaji kukusanya.
Kumbuka kwamba hii inaweza kuwa chini ya muundo wa utafiti wa
ubora au kiasi.

iii.  Taratibu za Uchambuzi wa Data: Eleza jinsi utakavyochambua taarifa
uliyokusanya.

5. Ratiba: Toa ratiba ya mradi wako wa utafiti wa vitendo. Hii itakusaidia kubaki
kwenye mkondo na kukamilisha utafiti wako ndani ya muda uliopangwa.

6. Mpango wa Uingiliaji au Vitendo: Eleza vitendo au uingiliaji maalum
utakaotekeleza ili kushughulikia tatizo.
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7. Ukusanyaji wa Data: Andika mchakato wa ukusanyaji wa data, ikijjumuisha
changamoto zozote zilizokumbana nazo.

8. Uchambuzi wa Data: Changanua data iliyokusanywa na wasilisha matokeo
yako.

9. Mjadala:
i.  Tafsiri matokeo yako katika muktadha wa fasihi iliyopo.
ii.  Jadili maana ya matokeo yako kwa nadharia na vitendo.
iii.  Fikiria juu ya mipaka ya utafiti wako na pendekeza maeneo ya utafiti wa
baadaye.

10.Tafakari:
i.  Fikiria juu ya matokeo ya uingiliaji na ufanisi wa vitendo vyako.
i. Jadili matokeo yoyote yasiyotarajiwa au changamoto zilizokumbana
nazo.
iii.  Unganisha matokeo yako na viashiria vya ubora wa kujifunza na
kufundisha.

11.Hitimisho: Hitimisha utafiti wako kwa kuunganisha na uhakikisho wa ubora.
i.  Fupisha matokeo muhimu na umuhimu wake.
i.  Toamapendekezo kulingana na utafiti wako kuhusu uhakikisho wa ubora.

12.Marejeo: Nukuu vyanzo vyote vilivyorejelewa katika ripoti yako ya utafiti wa
vitendo.

UANGALIZI

Kwa uhalisia wa utafiti wa vitendo, kuna masuala muhimu ambayo unahitaji
kuzingatia. Haya ni pamoja na masuala ya kimaadili, kama vile kuzingatia miongozo
ya kimaadili katika utafiti wa kielimu na kulinda haki na faragha za washiriki. Eleza
wazi masuala yako ya kimaadili na pata idhini zinazohitajika. Pia, panua vyanzo vya
data yako. Mbinu za kiasi na ubora zitatumika ili kuelewa masuala ya uhakikisho
wa ubora kwa ukamilifu. Hii inaweza kujumuisha tafiti, mahojiano, uchunguzi, na
uchambuzi wa nyaraka.

I MWONGOZO WA UTHIBITI UBORA WA SHULE | l1F/



MAREJEO

—

East African Community (2014), East African Qualifications Framework for
Higher Educatio

2. ldara Kuu ya Utumishi(1998), Kanuniza Maadili ya Utendaji Katika Utumishi wa
Umma Tanzania.

3. Osaki, K. M (2015), Standards Setting and Monitoring in Education: The Crucial
Role of Education Standards Officers in Quality Assurance; Unpublished paper
presented at the Education Week Conference Organized by the Ministry of Edu-
cation and Vocational Training [MOEVT].

4. The Inter - University Council for East Africa(2010), A Road Map to Quality;
Handbook for Quality Assurance in Higher Education: Volume 4:  Implementa-
tion of a Quality Assurance System.

5. The Inter - University Council for East Africa(2010), Volume 3: Guidelines for
External Assessment at Program Level.

6. The Inter - University Council for East Africa (2010), Volume 3: Guidelines for
Self-Assessment at Institutional Level.

7. The Inter - University Council for East Africa(2010), Volume 3: Guidelines for
Self-Assessment at Programme Level.

8. The Inter - University Council for East Africa (2014), Principles and Guidelines
for Quality Assurance in Higher Education in East Africa.

9. The Ministry of Education and Vocational Training (1997), Kiongozi cha Mkuu-
waShuleyaSekondari Tanzania.

10. The Ministry of Education and Vocational Training (1997), School Inspection
System (ESDO,).

11. The Ministry of Education and Vocational Training (1999), Handbook for School
Inspectors.

12. The Ministry of Education Science and Technology Kenya (2000), Handbook
for Inspection of Educational Institutional.

13. The Ministry of Education, Science, and Technology (2011), School Supervisor’s
Training Manual.

14.The Ministry of Education, Science and Technology (2014), Education and
Training Policy.

15. The Commission for Universities (2011), Tanzania Qualification Framework.

m MWONGOZO WA UTHIBITI UBORA WA SHULE .



16. The United Republic of Tanzania (2015), The Functions and Organization Struc-
ture of the Ministry of Education, Science and Technology; President’s Office Pub-
lic Service Management, Dar es Salaam.

17. The Inter-University Council for East Africa (2010), A Road map to Quality;
Handbook for Quality Assurance in Higher Education, Vol. 1

18. UNESCO (1998), Supervision and Support Services in Asia volume I-II.

19. UNESCO (2001), School Supervision in Four African Countries volume I-II.

20. United Republic of Tanzania. The Tanzania Development vision 2025.

21. Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi (1991), Mwongozo wa Shule za Awali.

22. Ministry of Education, Science and Technology. (2023), Curriculum for Primary
Education, Standard |I-VI. Tanzania Institute of Education.

23. Ministry of Education, Science and Technology. (2023), Curriculum for Second-
ary Education, Form I-IV. Tanzania Institute of Education.

24. Ministry of Education, Science and Technology. (2023), Curriculum for Second-
ary Education, Form V-VI. Tanzania Institute of Education.

25. URT (2023), New National Education and Training Policy (2023 edition).

. \|\WWONGOZO WA UTHIBITI UBORA WA SHULE m



