
 
 
Maelekezo ya Kufika Chuoni 

Chuo kipo KM 5 kutoka Morogoro Mjini 

au KM 8 kutoka Stendi ya mabasi 

Msamvu uelekeo wa njia ya zamani ya 

DSM (old DSM road) kuelekea Bigwa na 

kipo kandokando ya Milima Uluguru. 

 
Hali ya Hewa 

Chuo kipo mazingira mazuri kandokando 

ya Mlima. Hali ya hewa ya hapa chuoni ni 

ile ya “Coastal mountainous” na hali ya 

joto ni kuanzia nyuzi joto 19°C hadi 30°C. 

Kipindi cha mvua ni kuanzia mwezi 

Februari hadi Mei. 

 
Masomo yanayofundishwa 

Chuo kinachukua wanachuo wa  

a) Stashahada Maalumu ya Ualimu 

Elimu ya Msingi miaka   mitatu (3) 

b) Stashahada ya Ualimu Elimu ya 

Msingi miaka   mitatu (3) kwa Njia 

ya Masafa (Walimu Kazini)  

 
 

Motto wa Chuo 

WATU WAPASWA KUFAHAMU 

 
 

KARIBU 

SANA CHUO 

CHA UALIMU 

MOROGORO 

JAMHURI YA MUUNGANO 

WA TANZANIA 

 

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI 

NA TEKNOLOJIA 

 

CHUO CHA UALIMU 

MOROGORO 

 

S.L.P 691, MOROGORO 
 
 

SIMU: +255 260 3867 Au 

+255786 647323 Au +255713620350 
 
 
E-Mail:  

morogorotc@gmail.com 

morogorotc@moe.go.tz 

Website:  www.morogorotc.ac.tz 
 
 

 
 

FOMU YA KUJIUNGA NA MAFUNZO 

YA STASHAHADA MAALUMU YA 

UALIMU ELIMU YA MSINGI NA 

STASHAHADA YA UALIMU KWA 

NJIA YA MASAFA KWA WALIMU 

KAZINI MWAKA 2026/2027
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Ndugu, 

………………………………………………….. 

MAAGIZO YA KUJIUNGA NA 

MAFUNZO YA STASHAHADA 

MAALAMU YA UALIMU ELIMU YA 

MSINGI KWA MASOMO YA SAYANSI 

NA HISABATI 2026/2027 
 
1.0       UTANGULIZI 

Ninayo furaha kukujulisha kuwa Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
imekuchagua kujiunga na Chuo cha 
Ualimu Morogoro kwa mafunzo ya 
Stashahada Maalumu ya Ualimu Elimu ya 
msingi kwa miaka mitatu (3) 

 
1.2       MAAGIZO YA JUMLA. 

Ili uweze kusajiliwa unatakiwa kuzingatia 

yafuatayo: 

a) Uwe     na     cheti     halisi (Original     

Certificate) kilichotolewa   na   

BARAZA   LA   MITIHANI LA 

TANZANIA pamoja na nakala yake 

(photocopy) ya kidato cha nne (CSEE) 

kwa wanachuo wa Stashahada 

Maalumu ya elimu ya msingi na cheti 

cha grade A kwa Stashahada ya 

Ualimu kwa njia ya masafa. 

b) Uwe na barua ya kujiunga na Chuo 

iliyosainiwa na Mkuu wa Chuo. 

c) Uwe na Fomu ya afya iliyosainiwa na 

Daktari wa Hospitali ya Serikali-Fomu 

imeambatishwa. 

d) Rimu moja ya karatasi A4 (SMART 

COPY au Aone photocopy paper) 
kwa Stashahada Maalum pekee 

e) Lazima kila mwanachuo kuwa na 

BIMA YA AFYA. Kama hana 

atatakiwa kuchangia shs 50,400/= kwa 

ajili ya kupatiwa kitambulisho cha 

bima ya afya (NHIF) kwa 

Stashahada Maalum pekee. 

 Mwanachuo hatopokelewa bila Kitambulisho 
hicho. 

f) Kila   mwanachuo   atatakiwa   kuwa   

na angalau kitabu kimoja cha A-level 

katika kila somo kwa stashahada 

miaka 3 (Vitabu viwe vya Taasisi ya 

Elimu Tanzania) kwa Stashahada 

Maalum pekee. 

 

1.3       MAAGIZO YANAYOHUSU FEDHA 
1.3.1    Ada 

a) Ada ya Mafunzo ni Sh. 450,000/= kwa 
mwaka. Unaweza kulipa nusu 225,000/= 
kwa muhula. 

1.3.2    Michango kwa Stashahada Maalum 
a) Mchango wa Usajili 20,000/= kwa 

mwaka 
b) Mchango wa huduma ya kwanza Tshs 

10,000/= kwa mwaka 
c) Serikali ya wanachuo Tshs. 5,000/= kwa 

mwaka  
d) Ulinzi Tshs. 30,000/= kwa mwaka 
e) Ukarabati Tshs.  25,000/= kwa mwaka.  
f) Michezo Tshs. 30,000/= Kwa mwaka. 
g) Vifaa vya Usafi Tshs. 20,000 kwa 

mwaka 
h) Kukodi godoro Tshs. 10,000/= kwa 

mwaka. 

Jumla ya michango yote ni TShs. 

150,000/= kwa Mwaka 
 

1.3.3    Michango kwa Stashahada kwa njia 

ya Masafa kwa Walimu Kazini 
a) Mchango wa Usajili 20,000/= kwa 

mwaka 
b) Mchango wa huduma ya kwanza 

Tsh10,000/= kwa mwaka 
c) Serikali ya wanachuo Tshs. 5,000/= kwa 

mwaka  
d) Ufuatiliaji na uendeshaji wa mafunzo 

40,000/= kwa mwaka 
e) Ukarabati TShs.  25,000/= kwa mwaka. 
f) Michezo Tshs. 30,000/= Kwa mwaka. 
g) Vifaa vya Usafi TShs. 20,000 kwa 

mwaka 

Jumla ya michango yote ni TShs. 

150,000/= kwa Mwaka 
 

ADA YA CHUO INALIPWA KWA 

KUTUMIA CONTROL NUMBER. 

WASILIANA NA MHASIBU WA CHUO 

KWA NAMBA 0717013226 KUPATA 

CONTROL NUMBER YA KULIPIA ADA. 
 
MICHANGO YOTE ILIPWE CRDB 
Jina la Akaunti: Morogoro Teachers’ College. 

Akaunti Namba: 01J1076984900. Uje na 

Stakabadhi ya malipo (Original). Usisahau 

kuandika jina lako nyuma ya Stakabadhi 

unapoweka fedha benki. 

NB: MWANACHUO ASIYEKAMILISHA 

MALIPO YA ADA NA MICHANGO 

HATAPOKELEWA CHUONI. 
 
1.4 SARE YA CHUO. 

Kila mwanachuo anatakiwa kuwa na sare 

kama ifuatavyo. 

a) WANAWAKE: 

 Mashati mawili mikono mirefu-Light Blue 

 Suti nyeusi mbili za heshima (angalia mchoro 

wa Sketi ulioambatishwa) 

 Viatu vyeusi vyenye visigino vifupi 

 Tai mbili nyeusi fupi 

 Koti jeupe la Maabara (Wanaosoma Physics, 

Chemistry na Biology) 

 Kwa Waislam-Hijab fupi rangi ya light blue 

 Soksi nyeusi 

 

b) WANAUME: 

 Mashati mawili mikono mirefu – Light Blue 

 Suti nyeusi mbili za heshima (Angalia mchoro 
wa Suruali ulioambatishwa). Koti vifungo 
viwili 

 Viatu vyeusi vya ngozi 

 Tai mbili nyeusi ndefu. 

 Koti jeupe la Maabara (Wanaosoma Physics, 

Chemistry na Biology) 

 Soksi nyeusi 

 
 



 
1.5 MAHITAJI MENGINE 

a) Uje na blanketi, shuka mbili za pinki au 
light blue, mto na foronya, Pamoja na 
chandarua. 

b) Daftari (counter book) kumi (10), 
mathematical seti, na Calculator. 

c) Vyombo vya chakula kama Sahani na 
Kikombe 

 

1.6 VIFAA VYA MICHEZO 
a) Tracksuit ya Bluu bahari na T-shirt nyeupe 

(Chuoni zinapatikana kwa Tshs. 25,000/=) 
b) T-Shirt itanunuliwa Chuoni. Uje na Tshs 

15,000/= 
c) Raba nyeusi za michezo na soksi zake  
d) Jezi ya rangi ya blue au nyeupe moja. 

 

1.7 KUWASILI CHUONI. 

Unatakiwa kufika Chuoni tarehe 25/08/2026.  

Mwisho wa kuripoti Chuoni ni tarehe 

08/09/2026. 
 

Unashauriwa kutumia usafiri ili ufike 

salama Chuoni. Hii ni kwa sababu Chuo 

kipo umbali wa Km. 8 kutoka kituo cha 

mabasi MSAMVU. Gharama ya kukodi 

Taxi wastani ni sh.10,000/= hadi 15,000/= 

toka MSAMVU hadi CHUONI. Kwa 

usalama wako ukifika usiku tafadhali 

chukua Taxi ndani ya kituo cha mabasi siyo 

nje ya kituo. 
 
1.8 MAMBO MUHIMU UKIFIKA CHUONI. 

Ufikapo Chuoni pitia hatua zote za 

kusajiliwa kama ifuatavyo: 

a) Jiandikishe ufikapo lango kuu chuoni 

(Getini) 

b) Fika ofisi ya Udahili na uoneshe vyeti 

kama ulivyoagizwa. Rejea Na. 1.2 na 

stakabadhi za malipo ulizolipia ada na 

michango. 

 

c) Ofisi akithibitisha kuwa umekamilisha 

maagizo yote muhimu atakudahili na 

kukukabidhi Ofisi ya Masuala ya 

Wanachuo ili upangiwe Bweni. 

d) Huruhusiwi kwenda Bwenini bila 

kusajiliwa. 

1.9 Maelekezo muhimu kuhusu mafunzo yako 

na taratibu za Chuo   yatatolewa    wakati 

wa maelekezo ya awali (orientation) ukifika 

chuoni. 

1.10 Utatakiwa kuzisoma na kuzielewa Sheria 

za Chuo na kisha   kuzisaini   mbele   ya   

Mzazi/Mlezi   kabla   ya kuwasili Chuoni. 

1.11 Vyeti vyako vitahakikiwa na jopo 

MAALUM LA BARAZA LA MITIHANI. 

Kwa hiyo jiridhishe mwenyewe kuwa vyeti 

hivyo ni halisi na halali 

 

KARIBU SANA CHUONI 

MOROGORO 
 
 

 

 

 

 

 

AUGUSTINE J. 

SAHILI MKUU 

WA CHUO 

Nakala: 
Mkurugenzi Msaidizi - Ualimu, 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia, S.L.P 10, 

40479 DODOMA.



GOVERNMENT OF 

TANZANIA 

 

PART A:                                           REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION 

TO: The Medical Officer, From:  The Principal, 

………………………………………………          Morogoro Teachers’College,                                  

………………………………………………                                  P. O. Box 691, 

………………………………………………                                  MOROGORO. 

 

10/06/2026 

 

Mr/Miss/Mrs……………………………………………………………………… …………..… (Name in Full) 

 

Please examine the above named as to his/her physical and mental fitness for a full-time teacher training course. 

The examination should include the following categories (I – IV) each category or sub-category of which will 

render the applicant ineligible in case of defect. 

Pregnancy (Category IV) will also render a girl ineligible for the 

course. i) (a) Eye-sight    (e) Leprosy 

(b) Hearing    (f) Limbs 
(c) Speech    (g) Epilepsy 

(d) Venereal Diseases 

 

ii)   Neuroses 

iii) Other serious diseases 

iv)  Pregnancy 

 

PART B:                                                        MEDICAL CERTIFICATE 

 

(To be completed by a Government Medical Officer) 

I have examined the above named and considered that he/she is physically and mentally fit/unfit for a full-

time teacher training course. 

 

a)   Eye-sight ……………………………………………………………………………………………. 

b)   Hearing ……………………………………………………………………………………………... 

c)   Limbs ……………………………………………………………………………………………….. 

d)   Venereal diseases…………………………………………………………………………………… 

e)   Leprosy …………………………………………………………………………………………….. 

f) Epilepsy………………………………………………………………………………………………. 

g)   Neuroses ……………………………………………………………………………………………. 

h)   Other serious diseases ………………………………………………………………………………. 

 i)    Pregnancy ………………………………………………………………………………………….. 

 

Date …………………………………            Signature ……………………………………….. 

Station ………………………………           Designation …………………………………… 

Official stamp



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA 

TEKNOLOJIA  
CHUO CHA UALIMU MOROGORO 

S.L.P 691, 

MOROGORO 

e-mail: morogorotc@gmail.com; 

morogorotc@moe.go.tz 

 
 

SHERIA ZA CHUO 
 
 
Sheria hizi ni mwongozo wa namna ya kuishi na kuenenda kwa wanachuo wote wa Chuo cha Ualimu 

Morogoro  wawapo  chuoni na nje ya  chuo.  Hivyo,  ni lazima kwa mujibu wa sheria  za chuo  kila 

mwanachauo kupata nakala ya sheria za chuo. Aidha, mwanachuo anapaswa kuweka sahihi na 

kurudisha nakala ya sheria iliyosainiwa kwa Mratibu wa masuala ya Wanachuo. 

 

1.  UTII WA SHERIA ZA NCHI NA ALAMA ZA TAIFA 
 
 

a) Mwanachuo atawajibika kutii na kuzifuata sheria za nchi 

b)  Mwanachuo atawajibika kuzitii alama za Taifa kama vile bendera ya Taifa, nembo ya 

Taifa na wimbo wa Taifa 

c)  kwa  namna  yoyote  ile  na  katika  mazingira  yoyote  yale,  mwanachuo  hataruhusiwi 

kufanya udanganyifu ikiwa ni pamoja na kughushi nyaraka za kiserikali, kielimu au kiofisi 

Mwanachuo  atakayeenenda  kinyume  na  sheria  1(a)  hadi  1(c)  atachukuliwa 
hatua kwa utaratibu uliowekwa na sheria za nchi au kuachishwa mafunzo 

 

2.  HESHIMA NA UTII 
 
 

a) Mwanachuo atawajibika kujiheshimu mwenyewe, kuwaheshimu wenzake, wafanyakazi wa 

chuo cha Ualimu mororgoro na watu wengine anaokutana nao. 

b) Mwanachuo  atawajibika  kutoa  salamu  kwa  heshima  kwa  kuzingatia  utamaduni  na 

maadili ya kitanzania 

c)  Ni wajibu wa kila mwanachuo kuwa na lugha yenye hadhi ya taaluma ya ualimu na matendo 

yake yawe yanakuza heshima na utu wake. 

d)  Mwanachuo ana wajibu wa kuheshimu na kufuata RATIBA KUU ya chuo na shughuli 

zinazoambatana na ratiba 

e)  Mwanachuo atawajibika kutii kengele au ishara nyingine yoyote itakayomhitaji kufika 

mahali anapotakiwa 

f)   Ni sharti kwa kila mwanachuo kuwahi wakati wowote anapohitajika  chuoni mfano: kuripoti 

chuoni, mkusanyiko maalumu, bwaloni, ukumbini, darasani, katika kazi za nje na mahali 

pengine 
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g)  Mwanachuo haruhusiwi kujihamisha  bweni  au  chumba  alichopangiwa.  Aidha,  kwa 

namna yoyote ile mwanachuo haruhusiwi kulala bweni ambalo hakupangiwa 

h)  Mwanachuo haruhusiwi kufanya udanganyifu au upotoshaji wa taarifa ya aina yoyote kwa 

jambo lolote wakati wote wa mafunzo 

i)   Mwanachuo haruhusiwi kufanya biashara yoyote awapo chuoni 

 
Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 2(a) hadi 2(i) atafunguliwa 

mashtaka na kupewa adhabu ya papo kwa papo na kiongozi wa serikali ya 

wanachuo au mkufunzi  ambazo ni  usafi  wa  darasa,  usafi  wa  bwalo la  

chakula,  usafi wa  choo, kubeba kifusi, kuchimba shimo la taka, kuchimba 

mtaro na kuotesha miti au maua. Kujirudiarudia kwa makosa haya kunaweza 

kupelekea mwanachuo kusimamishwa mafunzo kwa siku zisizozidi ishirini na 

moja (21) au kuachishwa mafunzo 

 

3.  MAHUSIANO 
 
 

a) Mwanachuo wa kike haruhusiwi Kwenda kwenye bweni la wanaume na mwanachuo wa 

kiume haruhusiwi kwenda kwenye bweni la wanawake isipokuwa kwa idhini maalumu 

b) Ni  kosa  kwa  mwanachuo  yeyote  yule  kuonyesha  dalili  ya  kuwa  na  mahusiano  ya 

kimapenzi /kuishi kama mke na mume na mwanachuo mwenzake au mfanyakazi wa chuo 

cha ualimu Morogoro au mtu mwingine yoyote 

c)  Ni kosa kwa mwanachuo yeyote kutembelewa na kumpokea mgeni siku za masomo. 

Mgeni wa dharura wa mwanachuo (atakayekuja chuoni siku za  masomo) anapaswa 

aelekezwe kwenda ofisi ya mratibu wa masuala ya wanachuo au ofisi ya zamu 

d) Hairuhusiwi kwa mwanachuo yeyote yule kumpeleka/kumkaribisha mgeni asiyekuwa 

mwanachuo bwenini 

e) Mwanachuo haruhusiwi Kwenda nyumbani kwa mkufunzi au mfanyakazi yeyote bila ruhusa 

maalumu 

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 3(a) had 3(g) atafunguliwa 

mashtaka na kupewa adhabu ya papo kwa papo na kiongozi wa serikali ya 

wanachuo au mkufunzi  ambazo ni  usafi  wa  darasa,  usafi  wa  bwalo la  

chakula,  usafi wa  choo, kubeba kifusi, kuchimba shimo la taka, kuchimba mtaro 

na kuotesha miti au maua. Kujirudiarudia kwa makosa haya kunaweza 

kupelekea mwanachuo kusimamishwa mafunzo kwa siku zisizozidi ishirini na 

moja (21) au kuachishwa mafunzo 

4.  USAFI, AFYA NA MAZINGIRA 
 

a) Mwanachuo  haruhusiwi  kuwa  na  kucha  ndefu,  ndevu,  kunyoa  kipara  na  meno 

yasiyopigwa mswaki. Aidha mwanachuo haruhusiwi kupaka rangi za kucha au midomo, 

kutinda nyusi au kuweka nyusi bandia au kucha bandia 

b) Wakati wote ndani na nje ya chuo, mwanachuo atatakiwa kuvaa mavazi yenye heshima na safi 

kulingana na mwongozo wa mavazi 



c)  Mwanachuo anawajibu wa kuweka matandiko yake na vitu vingine chumbani katika hali ya 

usafi na unadhifu 

d) Mwanachuo  anawajibu  wa  kufanya  usafi  wa  maeneo,  bweni,  bwalo  la  chakula, madarasa,  

kumbi,  vyoo  pamoja  na  maeneo  mengine  nyakati  za  asubuhi na  siku  za mpango kazi. 

e) Mwanachuo  haruhusiwi  kutumia  vileo  kama  kuvuta  sigara,  bangi,  kunywa  pombe, 

kujihusisha na dawa za kulevya, ushoga, usagaji na mambo mengine yanayofanana na hayo 

f)  Wagonjwa  wanawajibu  wa  Kwenda  zahanati/hospitali  kupata  ushauri  na  matibabu. 
Ruhusa za mapumziko zahanati zitatolewa na mganga au muuguzi. 

NB: Kabla ya kusajiliwa ni lazima mwanachuo awe na cheti cha daktari kutoka katika hospitali 
ya serikali kinachoonesha hali ya afya yake 

 

Mwanachuo   atakayeenenda   kinyume   na   sheria   4(a)   hadi   4(f)   

atafunguliwa mashtaka  na  kupewa  adhabu  ya  papo  kwa  papo  na  kiongozi  

wa  serikali  ya wanachuo au mkufunzi ambazo ni usafi wa darasa, usafi wa 

bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba kifusi, kuchimba shimo la taka, 

kuchimba mtaro na kuotesha miti au maua. Kujirudiarudia kwa makosa haya 

kunaweza kupelekea mwanachuo kusimamishwa mafunzo kwa siku zisizozidi 

ishirini na moja (21) au kuachishwa mafunzo 

 

5.  MAVAZI 
 

a) Sare au mavazi rasmi ya chuo yatavaliwa wakati wote wa vipindi au mwanachuo anapotoka nje 

ya chuo. Sketi ya wanachuo itapaswa kuwa si pungufu ya inch 5 kuanzia kwenye magoti 

kushuka chini na wale wanachuo wa kiume upana wa suruali si chinimya inchi 10 

b) Hairuhusiwi kwa mwanachuo kuvaa kaptula, malapa, nguo za mipasuo inayovuka magoti, 

suruali za kubana, sketi fupi na zakubana na kofia katika maeneo ya chuo. 

c)  Kila mwanachuo atapaswa kuwa na pea moja ya tracksuit ambayo ataivaa muda wa michezo. 

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 5(a) hadi 5(c) atapewa adhabu ya 

onyo kali na kiongozi wa serikali ya wanachuo au mkufunzi ambazo ni kufanya 

usafi wa darasa, usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo, kubeba kifusi, kuchimba 

shimo la taka, kuchimba mtaro na kuotesha miti au maua. Kujirudiarudia kwa 

makosa haya kunaweza kupelekea mwanachuo kusimamishwa mafunzo kwa siku 

zisizozidi ishirini na moja (21) au kuachishwa mafunzo 

 

6.  RUHUSA KWA WANACHUO 
 

Ruhusa kwa mwanachuo yeyote Kwenda nje ya chuo muda wa masomo zitatolewa na mkufunzi wa 

zamu. Aidha ruhusa zote za kulala nje ya chuo zitatolewa na mkuu wa chuo kupitia ofisi ya masuala 

ya wanachuo. Hivyo ni marufuku kwa mwanachuo kuondoka chuoni au kusafiri kwa muda mfupi au 

mrefu pasipo ruhusa 

 

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria namba (6) atapata adhabu ya onyo 

kali na kiongozi wa serikali ya wanachuo, mkufunzi ambazo ni usafi wa darasa, 

usafi wa  bwalo  la  chakula,  usafi  wa  choo,  kubeba  kifusi,  kuchimba  shimo  la  

taka, kuchimba mtaro na kuotesha miti au maua. Kujirudiarudia kwa makosa haya 



kunaweza kupelekea mwanachuo kusimamishwa mafunzo kwa siku zisizozidi 

ishirini na moja (21) au kuachishwa mafunzo 

 

7.  UTORO 
 

Ni kosa kwa mwanachuo kutokuhudhuria vipindi vya masomo darasani bila sababu yoyote ile ya 

msingi au kibali maalumu kutoka kwa uongozi. Aidha mwanachuo haruhusiwi kukaa bwenini 
wakati wa muda wa vipindi vya darasani 

 

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria namba (7) atapewa adhabu ya onyo 

kali, kufanya shughuli za kitaalumana na kiongozi wa serikali ya wanachuo, 

mkufunzi pia anaweza kupewa adhabu ambazo ni usafi wa darasa, usafi wa bwalo 

la chakula, usafi wa choo, kubeba kifusi, kuchimba shimo la taka, kuchimba mtaro 

na kuotesha miti au maua. Kujirudiarudia kwa makosa haya kunaweza kupelekea 

mwanachuo kusimamishwa mafunzo kwa siku kumi na nne (14) au kurudia mwaka 

wa mafunzo 

 

Na endapo siku za utoro zitazidi tisini (90) basi mwanachuo huyo atakosa sifa ya 

kuendelea na masomo na atakuwa amejiachisha mafunzo rasmi 

 
8.  CHAKULA 

 
a) Mwanachuo haruhusiwi kula chakula nje ya bwalo la chakula isipokuwa pale atapoelekezwa 

vinginevyo na uongozi 

b)  Ni kosa kwa mwanachuo kupiga kelele au kusababisha kelele zisizo za lazima awapo katika 

bwalo la chakula 

c)  Ni  kosa  kwa  mwanachuo  kupika  au  kuwa  na  vifaa  vya  kupikia  bwenini  au  mahali 

pengine popote bila idhini maalumu kutoka kwa uongozi 

d)  Ni kosa kwa mwanachuo kuwa na Vifaa hatarishi kama kama jiko, heater, drier, sufuria, kisu 

na vingine vinavyofanana na hivyo 

e)  Ni  marufuku  kwa  mwanachuo  kumkaribisha  mtu  yeyote  kula  chakula  cha  chuo  na 

vilevile hapaswi kuleta chakula kutoka nje ya chuo bila kibali maalumu 

f) Ni kosa kwa wanachuo kuingia bwaloni na viatu vya wazi kama makobazi, yeboyebo, 

kandambili, kaptula, kanga, vesti, gauni ya kulalia, skafu, taulo, kofia na vitu vinavyofanana na 

hivyo 

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 8(a) hadi 8(f) atapata adhabu ya 

onyo kali kutoka kwa kiongozi wa serikali ya wanachuo au mkufunzi pia anaweza 

kufanya adhabu zingine mfano usafi wa darasa, usafi wa bwalo la chakula, usafi 

wa choo, kubeba kifusi, kuchimba shimo la taka, kuchimba mtaro na kuotesha miti 

au maua au kulipa gharama za umeme. Kujirudiarudia kwa makosa haya 

kunaweza kupelekea mwanachuo kusimamishwa mafunzo kwa siku zisizozidi 

ishirini na moja (21) 

 

 

 
 



UTUNZAJI WA MALI YA CHUO 

 

a) Hairuhusiwi kuhamishja samani za chuo cha ualimu mororgoro (viti, gododro, meza n.k) 

kutoka sehemu moja Kwenda sehemu nyingine bila ya kibali kutoka uongozi wa Chuo cha 

ualimu morogoro 
 

b) Hairuhusiwi kwa mwanachuo kupoteza au kuharibu kifaa/mali ya chuo kwa uzembe au kwa 

kukusaidia ikiwa ni pamoja na kuandika au kuchora kuta bila ya kibali kutoka katika uongozi 

wa chuo 

 

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 9(a) hadi 9(b) ataadhibiwa kwa 

onyo kali au karipio kwa mara ya kwanza na kulipa fidia na akirudia kosa hilo 

atasimamishwa masomo kwa siku zisizozidi ishirini na moja (21) na kulipa mali 

iliyopotea au kuharibika. 

 
9.  HABARI NA MAWASILIANO 

 
a) Mwasiliano ni lazima kufanyika kwa kuzingatia daraja/hadhi ya mtu unayewasiliana naye mfano 

kiongozi, mkufunzi, wafanyakazi wasio wakufunzi, n.k. Ni marufuku kutumia, Lugha ya matusi, 

dharau, kejeli, dharau au dhihaka 

b) Msemaji mkuu na mtoa taarifa wa mambo yote ya chuo ni mkuu wa chuo. Hii ni pamoja na 

mialiko ya michezo, mikutano, semina, warsha baina ya wanachuo na watu wa jumuiya ya nje 

c)  Ni kosa kwa mwanachuo kutoa taarifa ya msiba, ugonjwa na taarifa zingine muhimu kutoka 

nyumbani zinazomuhusu mwanachuo binafsi au mwingine. Aidha taarifa ziwasilishwe ofisi ya 

mratibu wa masuala ya wanachuo. 

d) Ni kosa kwa wanachuo kukusanyika au kujaribu kufanya mikutano ya aina yoyote bila ya idhini 

ya mkuu wa chuo 

e) Mwanachuo au mtu yeyote yule haruhusiwi kupiga picha au kurekodi taarifa yoyote na kurusha 

kwa watu au katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii bila idhini ya muhusika au mkuu 

wa chuo 

f)  Ni kosa kwa mwanachuo kutumia simu wakati wa vipindi darasani, kwenye vyumba vya 

mitihani, na kwenye mikusanyiko maalumu bila maelekezo maalumu 

g) Ni kosa kwa mwanachuo kutoa taarifa yoyote ihusuyo chuo katika vyombo vya Habari bila 
ruhusa maalumu kutoka kwa uongozi wa chuo 

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 10(a) hadi 10(g) ataadhibiwa kwa 

onyo kali na kiongozi wa serikali ya wanachuo au mkufunzi pia anaweza kupata 

adhabu zingine ambazo ni usafi wa darasa, usafi wa bwalo la chakula, usafi wa 

choo, kubeba kifusi, kuchimba shimo la taka, kuchimba mtaro na kuotesha miti au 

maua. Kujirudiarudia kwa makosa haya kunaweza kupelekea mwanachuo 

kusimamishwa mafunzo kwa siku kumi na nne (14) 

 

 

 

 

 



10.           ULINZI NA USALAMA 
a) Ni kosa kwa mwanachuo kutotii tahadhari zote za ulinzi na usalama 

b) Ni kosa kwa mwanachuo kutotoa taarifa kwa uongozi wa chuo mara tu kunapotokea hali au 

tukio lisilo la kawaida 

c)  Ni marufuku kwa mwanachuo kushawishi, kuongoza, kushiriki mgomo na maandamano ya 

aina yoyote bila kibali 

d) Ni kosa kwa mwanachuo kumiliki na kuishi na aina yoyote ya silaha bwenini 

e) Ni  kosa  kwa  mwanachuo  kutoa  matamshi  yanayopelekea  taharuki  na  au  chuki  na 

kuhatarisha usalama wake binafsi na au usalama wa wenzake/chuo 

f)  Ni  marufuku  mwanachuo  kuchochea  ugomvi,  kugombana,  kupiga,  kupigana  na  au 
kuhatarisha usalama wake binafsi na au usalama wa wenzake/chuo 

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 11(a) hadi 11(f) atajazishwa fomu 

ya  onyo  kali  na  kiongozi  wa  serikali  ya  wanachuo  au  mkufunzi  pia  anaweza 

kupata adhabu zingine ambazo ni usafi wa darasa, usafi wa bwalo la chakula, 

usafi  wa  choo,  kubeba  kifusi,  kuchimba  shimo  la  taka,  kuchimba  mtaro  na 

kuotesha miti au maua. Kujirudiarudia kwa makosa haya kunaweza kupelekea 

mwanachuo   kusimamishwa   mafunzo   kwa   siku   ishirini   na   moja   (21)   au 

kuachishwa mafunzo 

 

11. KAZI NA UZALENDO 
 
 

a) Ni kosa kwa mwanachuo kutokuheshimu, kutokuthamini na kutokujali kazi za mikono. 
 

b) Ni kosa kwa mwanachuo kutokufanya kazi aliyopangiwa kwa ukamilifu na ufanisi 
 

c)  Kila mwanachuo lazima aoneshe moyo wa uzalendo popote atakapokuwa kwa maslahi binafsi, 
chuo na Taifa kwa ujumla 

 

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 12(a) hadi 12(c) ataadhibiwa kwa 

onyo kali na kiongozi wa serikali ya wanachuo au mkufunzi pia atapata adhabu 

zingine ambazo ni usafi wa darasa, usafi wa bwalo la chakula, usafi wa choo, 

kubeba  kifusi,  kuchimba  shimo  la  taka,  kuchimba  mtaro  na  kuotesha  miti  au 

maua. Kujirudiarudia kwa makosa haya kunaweza kupelekea mwanachuo 

kusimamishwa mafunzo kwa siku kumi na nne (14) 
 

12.UBAKAJI, ULAWITI NA USAGAJI/USHOGA 

a)  Ni  kosa  kwa  mwanachuo  yeyote  kujihusisha  na  vitendo  vya,  ubakaji,  ulawiti  na 

ushoga/usagaji. 

b) Hairuhusiwi wanachuo wawili kulala kitanda kimoja 

Mwanachuo  atakayeenenda  kinyume  na  sheria  13(a)-13(b)  atafukuzwa  chuo  
au kupelekwa polisi au kutumikia adhabu zote mbili kwa pamoja 

 

 



13. UNYANYASAJI WA KIJINSIA 
 
Unyanyasaji  wa  kijinsia  au  wa  kimaumbile  katika  Chuo  cha  Ualimu  Morogoro  wa  aina  

yoyote haukubaliki. Hii ni pamoja na; 

a) Kumlazimisha mtu kwa kumtaka kimapenzi kwa kutumia maneno, ishara, picha au vitisho 

vyenye maudhui ya kimapenzi au kumsababishia mwanachuo kukosa amani ama kushindwa 

kuendelea na masomo yake. 

b) Kutumia ishara za kufanya mapenzi katika mazingira ya Chuo au kumshikashika mtu bila 

ridhaa yake 

c) Kumkashifu au kumnyanyapaa mtu yeyote kutokana na maumbile aliyonayo au ugonjwa 

alionao. 

Mwanachuo atakayeenenda kinyume na sheria 14(a) hadi 14(c) ataachishwa 

masomo au kusimamishwa kwa muda usiozidi siku ishirini na moja (21) 

 

Mimi………………………………………………… mchepuo………………….. darasa …………….… 
nimezisoma na kuzielewa sheria za Chuo cha ualimu morogoro. Naahidi kuishi kwa 
kuzifuata kwa muda wote nitakaokaa hapa chuoni 
 
 

Saini…………………………………………….                   Tarehe……………………………………………



 

MUONEKANO (MSHONO) WA SARE ZA CHUO KWA WANAWAKE NA WANAUME 
 
 

 
SKETI ndefu ya Heshima             SURUALI – isiwe fupi au ya kubana. ivuke magoti zaidi ya inchi 5.            

Upana wa Chini (hem) inchi 16. 


