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WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 

CHUO CHA UALIMU MAMIRE 

 

E-mail: mamiretc@gmail.com      

   ebsite:www.mamiretc.ac.tz 

 

              S.L.P. 561 

                Babati 

               Manyara 

Kumb.Na.MMR/TC/UTA/06/0090                        30 Mei 2026 

Ndg/Bi: _____________________________________ 

S.L.P: ___________________________ 

YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA MAFUNZO YA UALIMU MWAKA 

2026/2027 

1. UTANGULIZI 

Ninafurahi kukujulisha kuwa umechaguliwa kujiunga na Chuo cha Ualimu Mamire kwa 

mafunzo ya Ualimu kozi ya Stashahada ya Ualimu, Elimu ya Msingi kwa mchepuo wa 

Sayansi na Hisabati kwa lugha ya Kiswahili kwa miaka miwili (02). 

Chuo cha Ualimu Mamire kipo katika kata ya Mamire, Wilaya ya Babati, Mkoa wa 

Manyara, umbali wa Kilometa 16 Kaskazini Mashariki ya mji wa Babati. Wanachuo 

wanaojiunga na chuo hiki huchaguliwa kwa kuzingatia vigezo rasmi vya ufaulu katika 

mtihani wa kidato VI (ACSEE) pamoja na ufaulu katika kozi ya Astashahada ya 

Ualimu wa Elimu ya Msingi (GATCE), vilivyowekwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia  kwa kuzingatia ufaulu wa  mitihani ya Taifa kwa ngazi husika. 

2. TAREHE YA KUANZA MAFUNZO 

Mafunzo ya Ualimu kwa wanachuo wa mwaka wa kwanza ngazi ya Stashahada ya 

Elimu ya Msingi yataanza tarehe 17 Agosti 2026, hivyo mwanachuo anapaswa 

kuzingatia muda na kuripoti chuoni kwa tarehe tajwa kwa ajili ya kuanza na 

kukamilisha mchakato wa usajili. 

Mara ufikapo chuoni fuata taratibu za usajili zilizowekwa ukiwa na vyeti halisi (sio 

nakala) na viambatanisho vyote. Karibu chuo cha Ualimu Mamire. 

3.  HUDUMA MUHIMU: 

Huduma muhimu zifuatazo zinapatikana chuoni Mamire. 

3.1. CHAKULA: Wanachuo wote hupatiwa chakula chuoni katika bwalo la chakula. 

Chuo hakina uwezo wa kutoa huduma ya chakula maalum (special diet) kwa 

wanachuo wenye uhitaji huo. 

3.2. AFYA: Chuo kipo karibu na kituo cha afya Mamire ambapo mwanachuo 

anaweza kupata huduma ya matibabu kwa gharama nafuu. Matibabu zaidi 
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hupatikana katika hospitali ya mji wa Babati au Hospitali ya rufaa ya Mkoa wa 

Manyara kwa mwanachuo kujigharamia mwenyewe.  Wanachuo wote 

wanapaswa kujiunga na huduma ya Bima ya Afya ya Taifa (NHIF) kwa kulipia 

Tsh. 50,400.00 kwa mwaka. Iwapo unayo kadi ya Bima ya afya,ambayo ni hai 

unashauriwa kuja nayo. Tafadhali zingatia maelekezo ili kuepusha usumbufu 

utakaoweza kujitokeza  mara upatapo changamoto ya kiafya. 

Taratibu za kujiunga na Bima ya afya baada ya kuchangia zitaratibiwa chuoni 

kwa kushirikiana na  Uongozi  wa Bima ya Afya Taifa (NHIF) kwa ngazi ya mkoa. 

3.3. HUDUMA ZA KIFEDHA: Huduma za benki zinapatikana mjini Babati katika 

matawi ya benki ya NMB, NBC, CRDB na Benki ya Posta, pamoja na mawakala 

wao waliopo katani Mamire. Uongozi wa chuo unashauri wanachuo kuhifadhi 

fedha zao benki au kwa kutumia huduma za fedha zitolewazo na makampuni ya 

simu kama vile M-Pesa, Mix by Yas , Airtel money, halopesa n.k. 

3.4. USAFIRI: Usafiri wa kufika Mamire kutoka mjini Babati  kwa kutumia vyombo vya 

usafiri wa umma wa abiria (Bajaji au Hiace) unapatikana kwa urahisi kuanzia saa 

12.00 asubuhi hadi saa 12:00 jioni kwa gharama ya shilingi 3000/= - 4,000/=, 

kwa kila abiria. Usafiri wa Bajaji ni wa uhakika zaidi kutoka Babati mjini, kituo cha 

kona ya Mrara hadi Chuoni Mamire.   

3.5. MALAZI: Malazi yanapatikana bure katika mabweni ya chuo. Unatakiwa kuleta 

vifaa vifuatavyo kwa ajili ya matumizi binafsi bwenini:- 

i. Shuka mbili – “Blue” bahari. 

ii. Mto na foronya mbili – “Blue” bahari. 

iii. Blanketi rangi ya bluu/ yenye maua ya bluu. 

iv. Chandarua cha mviringo/mraba ft 4x6 au zaidi. 

v. Ndoo (2) za maji  zenye ujazo wa lita kumi (10)  kila moja kwa matumizi 

binafsi. 

vi. Sanduku imara lenye kufuli kwa utunzaji salama wa vifaa vyako. 

vii. Vyombo vya chakula (sahani, bakuli, kikom be na kijiko) visiwe vya plastiki. 

viii. Kwa wanawake uje na Taulo za kike za kutosha. 

ix. “Toilet papers” (5) au zaidi kwani vyoo ni vya maji (Flashing Toilets). 

x. Taulo ya kujifutia 

xi. Nguo za ndani za kutosha. 

xii. Vibanio 12 au zaidi vya kubania nguo wakati wa kuanika. 

xiii. Nguo binafsi  zenye staha na zinazoendana na  maadili ya kazi  ya ualimu. 
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xiv. Sabuni za  kufulia (sabuni ya unga/kipande), mafuta ya kujipaka, mswaki na 

dawa ya meno. 

xv. Kwa waumini wa kiislamu: wanaume waje na kanzu nyeupe na wanawake 

waje na baibui nyeusi kwa ajili ya kwenda msikitini siku za ibada. 

xvi. Begi la mgongoni kwa ajili ya kubebea madaftari na vitabu. 

xvii. Tochi au Taa ya kuchaji kwa mwanga wa jua (solar). 

xviii. Fedha za matumizi binafsi (pocket money). 

Kumbuka: Vifaa vyote vilivyoagizwa vitakaguliwa wakati wa kuripoti chuoni. 

4. VYETI NA VITAMBULISHO 

4.1. Wanaojiunga na mafunzo ya Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi 

wanatakiwa kuleta vyeti/hati zifuatazo: - 

i. Cheti halisi cha kidato cha nne (CSEE) kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 

Tanzania (NECTA). 

ii.  Cheti halisi cha kidato cha sita (ACSEE) kwa waliohitimu ngazi hiyo ya 

Elimu au “Result slip” kwa waliohitimu mwaka 2026 ikiwa vyeti halisi havijatoka. 

iii. Cheti halisi cha kuhitimu mafunzo ya Ualimu ngazi ya Astashahada ya 

Elimu ya Msingi (GATCE) kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa au 

“Result slip” kwa waliohitimu mwezi Mei 2026. 

iv. School leaving certificate ya kidato cha nne na sita au ualimu 

v. Cheti cha kuzaliwa; 

vi. Barua ya mwajiri kukuruhusu kuja mafunzoni  kwa wamachuo  ambao ni 

waajiriwa (Inservice); 

vii. Fomu ya Vipimo vya utimamu wa Afya “Medical Examination form” iliyojazwa 

na Mganga Mkuu wa hospitali yoyote ya Serikali; (fomu imeambatanishwa 

pamoja na maelekezo haya). Hakikisha unafanyiwa vipimo vya afya 

vilivyoagizwa. 

viii. Vyeti vya mafunzo mbalimbali uliyopitia; 

ix. Nakala mbili (photocopies) za vyeti  halisi vyote vya kitaaluma vilivyotajwa hapo 

juu kwa ajili ya matumizi ya ofisi. 
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5. GHARAMA ZA UENDESHAJI 

Kila mwanachuo anatakiwa kuchangia gharama za uendeshaji kama ifuatavyo:- 

5.1. Ada: Ada ya mafunzo ni TSh.450,000/= kwa mwaka.  

Ada hii inaweza kulipwa yote au kwa awamu mbili yaani TSh.225,000/= kwa muhula. 

Malipo ya ada yafanyike mwanzoni mwa Muhula kwa kupitia mfumo wa malipo ya 

fedha za serikali (GePF) kwa kutumia namba ya utambulisho wa malipo (Control 

number) ambayo mwanachuo atapewa akisharipoti chuoni kwa ajili kufanya malipo. 

5.2. Michango: Mwanachuo atapaswa kukamilisha michango ifuatayo kwa mujibu wa 

aina ya mafunzo aliyochaguliwa ili aweze kusajiliwa: 

i. Michango kwa waliochaguliwa kusoma kozi ya Stashahada ya Ualimu 

Elimu ya Msingi kwa njia ya kawaida (Darasani & Bweni) 

i. Kitambulisho na Usajili:  TSh. 20,000/=  kwa mwaka wa kwanza tu; 

ii. Serikali ya wanachuo TSh. 5,000/=      kwa mwaka; 

iii. Godoro Tsh 10,000/=                          kwa mwaka; 

iv. Ukarabati TSh. 25,000/=                    kwa mwaka; 

v. Usafi na mazingira TSh. 20,000/=    kwa mwaka; 

vi. Ulinzi Tsh. 30,000/=                          kwa mwaka 

vii. Elimu ya Michezo TSh. 30,000/=    kwa mwaka; 

viii. Huduma ya kwanza TSh. 10,000/= kwa mwaka; 

ix. Mahafali Tsh. 10,000/=      kwa mwaka 

Jumla   Tsh.  160,000/= 

ii. Michango kwa waliochaguliwa kusoma kozi ya Stashahada ya Ualimu 

Elimu kwa njia ya masafa (Walimu kazini). 

i. Kitambulisho na Usajili:  TSh. 20,000/=  kwa mwaka wa kwanza tu; 

ii. Serikali ya wanachuo TSh. 5,000/=      kwa mwaka; 

iii. Vifaa vya usafi na mazingira TSh. 20,000/=   kwa mwaka; 

iv. Ufuatiliaji na Uendeshaji wa Mafunzo Tsh. 40,000 kwa mwaka, 

v. Elimu ya Michezo TSh. 30,000/=    kwa mwaka; 

vi. Ukarabati Tshs. 25,000/=   kwa mwaka; 

vii. Huduma ya kwanza TSh. 10,000/= kwa mwaka; 

Jumla   Tsh.  150,000/= 
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Michango yote ilipwe (Mara Moja kwa Mwaka) kupitia akaunti namba 40710011350 

yenye Jina la Mamire Teachers College Reccurent A/C iliyopo benki ya NMB. 

Majina kamili ya mwanachuo (kwa mujibu wa vyeti vyake vya kitaaluma) yaandikwe 

katika fomu ya malipo (Pay-in- Slip) na kuwasilishwa chuoni kwa ajili ya kukamilisha 

usajili. 

6. SARE ZA CHUO 

Mwanachuo yoyote lazima avae sare rasmi ya chuo wakati wa masomo, shughuli 

rasmi na wakati wa matembezi nje ya chuo. Kila mwanachuo anatakiwa kuwa na sare 

kama ifuatavyo: 

6.1. Wanaume: 

i. Suruali mbili (2) rangi nyeusi (plain) – kitambaa imara kisichopauka haraka 

(kisiwe kitambaa cha kuteleza) (upana wa chini (mzunguko) usipungue sm.16. 

ii. Koti jeusi - kitambaa imara kisichopauka haraka kinachofanana na suruali 

(kisiwe kitambaa cha kuteleza) au sweta jeusi la kufumwa (V-shape) shingoni. 

iii. Mashati mawili mikono mirefu – rangi nyeupe, yenye vishikizo/vifungo 

vilivyoshonewa. 

iv. Tai ndefu nyeusi; 

v. Viatu vyeusi vya ngozi vya kufunga kwa kamba; vyenye visigino vifupi. 

vi. Soksi nyeusi (jozi 2); 

vii. Mkanda wa suruali mweusi usio na urembo.  

viii. T-Shirt yenye nembo ya Chuo itapatikana chuoni kwa gharama ya 

TSh.20,000/=. 

Zingatia: Mashono ya suruali na koti yazingatie picha Na.1 na 2 kama inavyoonekana 

hapo chini.  Sare chakavu au mitumba hazikubaliki.  

  

Picha 1 Picha 2 

Kumbuka: Sare ambazo hazitakidhi viwango vya ubora hazitakubalika. 

6.2. Wanawake 

i. Sketi mbili (2) nyeusi - kitambaa imara kisichopauka haraka (isiwe kitambaa 

cha kuteleza). Sketi iwe ya heshima, isiyobana na iwe ndefu hadi chini. 
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ii.  Koti jeusi - kitambaa imara kisichopauka haraka inayofanana na sketi (isiwe 

kitambaa cha kuteleza) au Sweta jeusi la kufumwa kwa uzi (V-shape) shingoni. 

iii. Mashati mawili (2) mikono mirefu – rangi nyeupe, yenye vishikizo/vifungo 

vilivyoshonewa. 

iv. Tai ndefu rangi nyeusi; 

v. Viatu vyeusi (jozi 2)  vya kufunga kwa kamba vyenye visigino vifupi; 

vi. Soksi nyeupe, fupi (jozi 2) 

vii. Ushungi mweupe usiokuwa na urembo kwa wasichana  wa kiislamu 

watakaopenda kuvaa;  

viii. T-Shirt yenye nembo ya Chuo itapatikana chuoni kwa gharama ya 

TSh.20,000/=. 

Zingatia :Mashono ya sketi na koti yazingatie mchoro namba 3 na namba 4 hapo 

chini Sare chakavu au mitumba hazikubaliki. 

 

 

Picha 3 Picha 4 

Kumbuka: Sare ambazo hazitakidhi viwango vya ubora hazitakubalika. 

7. VIFAA VYA TAALUMA:  

S/N Kifaa Idadi 

1.  Daftari (Counter Book Quires 3) 10 

2.  Kalamu (Blue/Nyeusi & Nyekundu) 25 

3.  Kalamu ya Risasi (Pencil) 10 

4.  Rula 01 

5.  Faili (Spring) 10 

6.  Mkebe (Mathematical Instrument) Seti 1 

7.  Stepler 01 

8.  Karatasi (A4) kwa matumizi ya taaluma 01 

9.  Kalamu za rangi mbalimbali za kuchorea Box 1 

10.  Kamusi ya Kiingereza (English – English Dictionary  

11.  Vitabu vya Sayansi na Hisabati Darasa 3-6 

(English Medium) 

1 kwa 

somo 

12.  Smart Phone (Simu Janja) au Tablet (kishikwambi) 01 
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13.  Laptop (Kwa mwenye uwezo) 01 

 

8. VIFAA VINGINEVYO 

Mwanachuo aliyechaguliwa kozi na kukaa bweni anatakiwa kuja na vifaa 

vifuatavyo; 

i. Wanaume walete jembe (Lenye Mpini), Fyekeo na Fagio la Chelewa kwa ajili 

ya usafi wa mazingira. 

ii. Wanawake; Reki, soft broom na hard broom kwa ajili ya usafi wa mazingira. 

9. NGUO ZA MICHEZO: 

i. Tracksuit (mpya) – “dark blue’” yenye mstari mweupe pembeni; 

ii. T-Shirt na Bukta- bluu bahari (mpya) (zisizo na maandishi au picha) yoyote; 

iii. Viatu vya michezo (raba) za kufunga kwa kamba. 

10.  PICHA:  

Leta picha nne (4) passport size “Light blue background” kwa ajili ya matumizi ya ofisi. 

11. KANUNI NA SHERIA ZA CHUO: 

Chuo cha Ualimu Mamire kama ilivyo vyuo vingine vya Ualimu, huendeshwa kwa 

kufuata sheria mbalimbali za nchi, kanuni, taratibu na sheria za chuo. (Sheria na 

kanuni za chuo zimeambatishwa). Soma na kuzielewa sheria na kanuni hizo kabla 

ya kuripoti chuoni. Ufikapo chuoni utapewa maelekezo na ufafanuzi zaidi 

utakaoambatana na ujazaji wa fomu ya kukubaliana na sheria, kanuni na taratibu za 

chuo.  

12. MWISHO: 

Kumbuka kuwa siku zote mwalimu anapaswa kuwa mfano bora wa kuigwa kwa 

mazuri na wanafunzi wake pamoja na jamii kwa ujumla. Kwa hiyo kila mwanachuo 

anapaswa kuzifahamu, kuzingatia na kuzifuata ipasavyo sheria za nchi, kanuni na 

taratibu mbalimbali za chuo ili kuweza kutimiza malengo yaliyowekwa na chuo pamoja 

na wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa ujumla. Hivyo basi, kila mwanachuo 

anatarajiwa kuwa na bidii katika kutekeleza majukumu mbalimbali atayoelekezwa ili 

kutimiza ndoto zake za kuwa mwalimu bora.  

Kwa mawasiliano zaidi tafadhali piga simu namba  zifuatazo: 

S/N Mhusika Namba ya Simu 

1.  Makamu Mkuu wa Chuo 0759 975926 / 0621 796565 

2.  Afisa wa Usajili 0786 808016 

 

Karibu sana Chuo cha Ualimu Mamire. 
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GOVERNMENT OF TANZANIA 

PART A:   

REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION 

From: The Principal, 

Mamire Teachers’ college, 

P.O.Box. 561, 

BABATI - MANYARA 

To: The Medical Officer 

__________________________________ 

__________________________________ 

REF: Mr/Mrs/Miss:_______________________________________________(Name in Full) 

Please examine the above named as to *his/her physical and mental fitness for a full time 

teachers training course. The examination should include the following categories (I & II), each 

category or sub category of which will render the applicant ineligible in case of defect. 

Pregnancy (category II[b]) will also render a female candidate ineligible for the course. 

I. (a) Eye sight (b) Hearing (c) Speech (d) Limbs (e) Venereal disease (f) Leprosy (g) Peptic 

ulcers (h) Epilepsy (i) Tuberculosis 

II. (a) Neuroses (b) Pregnancy (c) Mental and Physical Fitness (d) Other Serious Diseases i.e. 

TB/HIV. 

PART B: 

MEDICAL CERTIFICATE (To be completed by a Government Medical Officer) 

 

I have examined the above named and consider that *he /she is physically *fit/unfit for a full-

time teachers’ training course. 

 

I. (a) Eye sight…………………… …………………………………………………………………. 

(b) Hearing…………………………………………………………………………………………… 

(c) Speech…………… ………………………………………………………………………………. 

(d) Limbs…………………......................................................................................................... 

(e) Venereal disease………………. ………………………………………………………………… 

(f) Leprosy……………………………………………………………………………………………… 

(h) Peptic ulcers…………………… ….. …………………………………………………………...                        

 (i) Tuberculosis……………………………………………………………………………………… 
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II. (a) Neuroses ……………………… ………………………………………………………..                          

  (b) Pregnancy……………………………………………………………………………………. 

(c) Mental and Physical Fitness………………………………………………………………….. 

(d) Other Serious Diseases i.e. HIV…………………………………………………………. 

…………………………………………………………………………………………………………. 

………………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………………….. 

 

Name……………………………………...…              Designation……………………………. 

Date……………………………....................              Station…………………………………. 

Signature ……………………........................            Official stamp: 

*Delete whichever inapplicable 
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WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 
CHUO CHA UALIMU MAMIRE 

E-mail:mamiretc@gmail.com 
    Website:www.mamiretc.ac.tz 

       

               S.L.P 561, 
                     Babati, 
                   Manyara. 

 
KANUNI, SHERIA  NA TARATIBU ZA CHUO 

 
Chuo cha Ualimu Mamire ni chuo cha serikali na kinaongozwa   sheria za nchi na sheria na 
kanuni zilizoainishwa katika mwongozo wa uendeshaji wa vyuo vya ualimu Tanzania. 
Ili kumpa mwanachuo madaraka kamili juu ya tabia yake, chuo kina kanuni na sheria 
zifuatazo: 
 
 MAADILI: 

A. Mavazi 

i. Kila mwanachuo anapaswa kuvaa sare wakati wote na mahali popote akiwa 
chuoni, isipokuwa wakati wa kazi za nje baada ya masomo. 

ii. Mwanachuo lazima avae sare ya Chuo wakati wote anapokuwa nje ya Chuo kwa 
shughuli zote za Chuo au zake binafsi. 

iii. Mwanachuo lazima avae mavazi ya heshima awapo mafunzoni hapa chuoni. 
iv. Vaa mavazi ya heshima uwe na haiba nzuri ya kiualimu (mavazi ni yale 

yaliyobainishwa katika mwongozo wa mavazi ya watumishi wa umma. 
v. Mavazi ya heshima yavaliwe kulingana na shughuli husika. Mfano, michezo, 

shughuli  mbalimbali  nje  ya darasa. 
vi. Mwanachuo haruhusiwi kuingia bwaloni, darasani na maeneo ya utawala akiwa na 

mavazi yafuatayo: bukta, kandambili,”night dress,” kofia, kanga, shuka n.k. 
 

B. LUGHA 

i. Mwanachuo anapaswa kutumia lugha rasmi/fasaha  katika mawasiliano (kiingereza 
au Kiswahili) 

ii. Ni marufuku kutumia lugha za matusi au kashfa katika mawasiliano yoyote . 
 

C. HESHIMA NA UTII  KWA TARATIBU ZA CHUO 

i. Kila mwanachuo ajiheshimu mwenyewe kwa kuweka mwili wake na mavazi yake 
katika hali ya usafi na heshima. 

ii. Kila mwanachuo  awaheshimu wenzake, viongozi, wageni,  walezi wote  na watu 
wengine anaokutana nao hapa Chuoni na nje ya chuo. Siku zote kuwa kielelezo 
chema cha mtu aliyeelimika. 

iii. Wanachuo wote wanapaswa kuishi kwa uhusiano wa kaka na dada na pia kuishi 
na walezi kama mama na baba na si vinginevyo. (Ni kosa kwa wanachuo kuwa 
na mahusiano ya kimapenzi na mtu yeyote katika mazingira ya mafunzo. 

iv.  Kila mwanachuo apaswa kuwa mfano bora kwa kauli, nidhamu na matendo 
mema. 

v. Kila mwanachuo anapaswa kuwa na kiasi katika starehe. Ulevi wa aina yoyote ni 
mwiko. 

vi. Kila mwanachuo anapaswa kuwa mkweli na mwaminifu kila wakati. 
vii. Wanachuo wanapaswa kutunza na kulinda mali ya umma, mali yake na mali za 

wenzake. Uharibifu wa aina yeyote hautavumiliwa. 
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viii. Chakula kitaliwa bwaloni/kantini. Hairuhusiwi kujipikia mahali popote katika eneo la 
chuo. Ni marufuku kuingiza vyakula kutoka nje ya chuo. 

ix. Ni marufuku kufanya mikutano ya aina yoyote pasipo kupata kibali rasmi kutoka 
kwa mwadili. 

x. Masuala yote yanayohusu wanachuo yaripotiwe kwanza ofisi ya masuala ya 
wanachuo (uadili). 
 

D. MIPAKA: 

i. Ni marufuku kwa wanachuo wa kike (wanawake) kwenda bweni la wanachuo wa 
kiume (wanaume) au wanaume kwenda bweni la wanachuo wa kike. 

ii. Ni kosa kwa wanachuo kujiingiza katika tabia ya uasherati au uzinzi na mtu yeyote. 
iii. Ni marufuku kwa wanachuo kutembelea nyumba za watumishi isipokuwa kwa 

kibali maalum kutoka ofisi ya uadili au mkufunzi wa zamu. 
 

E. WAJIBU: 

i. Wanachuo wanapaswa kuwahi wakati wote anapohitajika, kwa kengele au ishara 
nyingine. 

ii. Wanachuo wanapaswa kutimiza wajibu atakaopangiwa ndani na  nje ya darasa. 
 

F. RATIBA: 

i. Wanachuo wanapaswa kufahamu, kuheshimu na kuifuata ratiba ya chuo katika 
utekelezaji wa majukumu yao. 

G. RUHUSA: 

i. Ruhusa ndogo (muda mfupi) kwenda maeneo ya karibu na Chuo zitatolewa na 
mwadili au mkufunzi wa zamu. 

ii. Ruhusa za kwenda maeneo ya mbali na chuo (mfano Babati n.k.), kuwa nje ya 
chuo usiku au kulala nje ya Chuo, lazima zipate kibali cha Mkuu wa Chuo. 

 
H. MATUMIZI YA SIMU: 

i. Hairuhusiwi kutumia simu wakati wa vipindi au katika kusanyiko rasmi  isipokuwa 
kwa ruhusa maalum (unapaswa kuzima simu au kuweka kwenye hali ya 
mtetemo). 
A. WAGENI: 

i. Wanachuo hawataruhusiwa kutembelewa na wageni wakati wa vipindi au shughuli 
rasmi. 

ii. Wageni wa wanachuo wataruhusiwa kwa muda mfupi hasa siku zisizo za kazi 
(Jumamaosi na Jumapili) mchana. 

iii. Wageni hawaruhusiwi kuingia madarasani, bwenini au bwaloni, sehemu ya 
mapokezi itakuwa getini. 

 
I. MATENGENEZO: 

i. Ni marufuku kwa mwanachuo yeyote kufanya matengenezo katika mifumo yoyote 
au vifaa vyovyote  vya chuo pasipo kibali kutoka kwa mlezi. Toa taarifa  kwa 
walezi,uharibifu/changamoto inapojitokeza. 

ii. Ni marufuku kutumia umeme kwa matumizi mengine zaidi ya kuchajisha simu au 
“computer.” 

Kumbuka:  
Yafuatayo ni makosa yanayoweza kumfanya mwanachuo aondolewe katika mafunzo bila 
maonyo ya awali: 
i. Wizi   ii. Utoro iii. Uzinzi iv. Kuwa mjamzito v. kutoa mimba vi. Kupiga/kupigana na mtu 
yeyote vii.Kugoma au kushawishi wanachuo wengine kugoma viii. Ulevi ix. Makosa ya jinai 
kwa kuvunja sheria za nchi x. Kuharibu mali/vifaa kwa makusudi. 


