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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA   
           , 
Mobile: +255 -28-2810018       Chuo cha Ualimu Kasulu  
Fax:  +255 - 28-2810701       S.L.P   3, 
E-mail:    kasulutc@gmail.com      KASULU. 

   kasulutc@yahoo.co.uk 
 

Kumb: Na. KACCU/GFO/77/VII/….     11, JUNI 2026. 
 

 
 
Ndg: _______________________________________ 
 

S.L.P. _________________________________ 
       

YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA MAFUNZO YA UALIMU WA MIAKA MITATU KWA 
NJIA YA MASAFA KWA UDAHILI WA MWAKA WA MASOMO 2026/2027 

(Tafadhali soma maelekezo haya kwa makini kila kipengele) 
 
 

1. (a) UTANGULIZI 
Ninayo furaha kukuarifu kuwa, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia imekuchagua kujiunga 
na Mafunzo ya Ualimu kozi ya Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi (Sayansi na 
Hisabati) Miaka Mitatu (kuanzia 2026/2027 – 2028/2029) Hongera sana. Aidha 
tunasisitiza kuwa uthamini uchaguzi huu uliopata kwa kuweka bidii katika masomo, kufuata 
taratibu na kanuni za chuo muda wote wa mafunzo. 

      
      (b) MAFUNZO YA MASAFA NAMNA YATAKAVYOENDESHWA 
 (i) Mgawanyo wa muda wa masomo. 
 Mafunzo haya yatazingatia mgawanyo ufuatao:- 

i). Mafunzo kwa njia ya teknolojia yatayojumuisha ujifunzaji kupitia LMS, moduli, 
mijadala ya mtandaoni, kazi binafsi na tathmini endelevu. 
 

ii). Mafunzo ya Ana kwa Ana yanayohusisha ufundishaji wa dhana ngumu, maonesho ya 
ufundishaji, majaribio ya vitendo na tathmini ya ndani. 
 

iii). Mafunzo ya Ualimu kwa vitendo (MUV) kulingana na mwongozo wa mafunzo hayo 
ili kumjengea mwalimu tarajali uzoefu wa ufundishaji 

 
(ii) Upimaji wa wanachuo 
   Upimaji wa mwanachuo utahusisha:- 

i). Upimaji endelevu  
Utajumuisha kazi za mtandaoni kupitia LMS, ikiwemo mazoezi, mijadala, uwasilishaji wa 
kazi, video za ufundishaji kiduchu, majibu ya maswali ya tafakuri, mitihani ya ndani, 
tathmini za maudhui na maswali ya kupima uelewa wa dhana, kupima ushiriki katika 
mijadala, uundaji wa nyenzo za kufundishia, maandalizi ya ufundishaji, matumizi ya 
TEHAMA na kazi binafsi na za vikundi 
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ii). Upimaji wa ndani  
Upimaji wa ndani ya chuo utafanyika baada ya kukamilika kwa moduli au mihula mahsusi 
ya mafunzo. Upimaji huu utafanyika kupitia mitihani ya chuoni, majaribio ya vitendo, 
uwasilishaji wa miradi na tathmini za umahiri. 
 

iii). Mkoba wa kazi  
Kila mwanachuo atalazimika kuandaa na kuwasilisha mkoba wa kazi unaoonesha safari 
yake ya ujifunzaji na maendeleo ya kitaaluma. 
 

iv). Mafunzo ya ualimu kwa vitendo 
Mafunzo haya yatakuwa sehemu ya lazima ya upimaji. Inalenga kumwandaa 
mwanachuo mwenye uwezo wa kuandaa na kufundisha kwa kuzingatia mtaala, 
usimamizi wa darasa, matumizi ya mbinu shirikishi, uwezo wa kutathmini maendeleo 
ya mwanafunzi na kutoa mrejesho, matumizi ya TEHAMA katika ufundishaji 
 

v). Upimaji wa Tamati  
Kutakuwa na upimaji wa kitaifa utaoratibiwa na NECTA kwa lengo la kufanya upimaji 
wa mwisho wa kitaifa. Matokeo ya mitihani hii yatatumika kama msingi wa kutunuku 
stashahada ya Elimu ya Ualimu baada ya mwanachuo kufaulu. 

 
     
2. MAHALI CHUO KILIPO 

Chuo cha Ualimu KASULU kipo Mkoa wa KIGOMA Wilaya ya KASULU. Kipo kilometa 92 
kutoka Kigoma Mjini na kilomita moja kutoka stendi kuu ya mabasi Kasulu, unaweza kufika kwa 
mguu au kwa kukodi bodaboda kwa gharama ya Tsh 1,000/= tu. 

 
 

3. TAREHE YA KUANZA MAFUNZO 
Mafunzo kwa wanachuo wa mwaka wa kwanza yataanza tarehe 17 Agosti, 2026. Ripoti 
chuoni siku hiyo kwaajili ya usajili na kuanza rasmi mafunzo. Iwapo hutaripoti ndani ya wiki 
mbili kuanzia tarehe tajwa hapo juu hutapokelewa na utakuwa umepoteza nafasi hiyo. Mara 
baada ya kuwasili Chuoni fika ofisi ya usajili ukiwa na vitu vilivyoelekezwa, utapokelewa na 
kusajiliwa kwenye daftari la chuo. 
 

 
4. VYETI NA VIAMBATANISHO MUHIMU KWA USAJILI: 

i). Fomu hii ya kujiunga na Chuo (Joining Instruction) 
ii). Cheti halisi (original) cha kuzaliwa. 
iii). Cheti halisi (original) cha kidato cha nne.  
iv). Cheti halisi (original) cha Ualimu kwa waliomaliza GATCE 
v). Medical Examination Form iliyojazwa Hospitali ya Serikali (fomu hiyo ipo mwishoni).  

 
 
5. MALIPO YA MAFUNZO 

 
(A) MALIPO YA  ADA  
Ada ya mafunzo ni Tsh 450,000/= kwa mwaka, Unatakiwa kulipa kiasi kisichopungua Tsh 
225,000/= kwa kwa muhula ili usajiliwe. Malipo ya Ada yafanywe kwa utaratibu wa CONTROL 
NUMBER. Kupata Control Number wasiliana na Mhasibu wa Chuo kwa Simu 0755410096 au 
0769065874. NB: Risiti ya malipo (Pay-in slip) utakabidhi ofisi ya usajili. 
 
(B) MALIPO YA  MICHANGO  

Jumla ya michango ya uendeshaji wa Chuo kwa Mwaka ni Tsh 150,000/= ilipwe kupitia 
Benki ya NMB kwa ACC. Na. 51403500048, Jina la akaunti KASULU T.C. 
PROJECT. Risiti ya malipo (Pay-in slip) utakabidhi ofisi ya usajili. 
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6. VIFAA MBALIMBALI 
i). Vifaa vya Taaluma: kishikwambi au simujanja, computer, Daftari (Counter) zisizopungua 

10, Kalamu za wino za kutosha, Mkebe wa Hisabati faili la kutunzia taarifa zako ( mkoba 
wa kazi) 

 
 

7. MAHITAJI MENGINE MUHIMU  YA MWANACHUO  
i). T- Shirt rangi ya right blue yenye nembo ya chuo (utaipata chuo baada ya kulipia Tsh. 

15,000/= kwenye akaunti ya michango iliyotajwa hapo juu). 
ii). Fedha ya mahafali Tsh. 10,000/= aweke kwenye akaunti ya michango tajwa hapo juu 
iii). Fedha ya Joho Tsh. 20,000/= aweke kwenye akaunti ya michango tajwa hapo juu 

 
 

8. SHERIA ZA CHUO NA KANUNI 
Chuo cha Ualimu Kasulu kama ilivyo kwa vyuo vingine vya Ualimu, huendeshwa kwa kufuata 
Sheria, Kanuni na Taratibu mbalimbali za chuo na za nchi. Hivyo mwisho wa maelekezo 
tumeambatanisha Sheria za chuo. Soma na kuzielewa kabla ya kuripoti chuoni. Pia utakapofika 
chuoni utapewa maelekezo ya ufafanuzi zaidi yatakayoambatana na ujazaji wa fomu ya kukubali 
kuzifuata kwa kipindi chote cha mafunzo haya 
 

NB: Utapokelewa baada ya kukidhi maelekezo yote hapo juu. 
 

MWISHO: Jumuiya ya Chuo inakutakia maandalizi mema ya safari ya kuja chuoni. 
 

KARIBU SANA CHUO CHA UALIMU KASULU 

 
HELLEN M. CHEYO 
MKUU WA CHUO 

 
 

  
 

NAKALA:  Katibu Mkuu,  
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,  
S   L   P 10,  
DODOMA.  
 
Mkurugenzi Mafunzo ya Ualimu,  
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,  
S L P 10`  
DODOMA.  
 
Afisa Elimu (M),  
S.L. P 111 
KIGOMA 
 
Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri ya Chuo,  
S.L. P   3 
KASULU  
 

Kwa mawasiliano zaidi piga namba zifuatazo:-  
0787 322986 – Mkuu wa Chuo 
0769 065874 au 0755985408 au 0754404423 – Msajili wa wanachuo 
0765 124218 – Mwadili wa wanachuo  
0755 352943 – Mratibu Taaluma wa Chuo 
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11.   AMBATANISHO LA NAKALA YA SHERIA NA KANUNI ZA CHUO, NA REQUEST FOR 
MEDICAL EXAMINATION FORM 

       
 
SHERIA NA KANUNI ZA CHUO: 
 
Pamoja na maelekezo haya pokea sheria na kanuni za chuo ambazo utatakiwa kuzifuata wakati wote 
utakapokuwepo kwenye mafunzo, kama utaona ni ngumu kuzifuata Usije kwa sababu ndizo zinazolinda na 

kuhifadhi amani na utulivu kwa lengo la kuwezesha kila mwanachuo kufikia malengo yaliyokuleta hapa chuoni na 

taifa kwa ujumla. 
  

 
1. i) Ruhusa kwa mwanachuo yeyote kwenda nje ya chuo muda wa masomo zitatolewa na mkufunzi wa zamu. 

Ruhusa za kulala nje ya chuo zitatolewa na Mkuu wa chuo kupitia ofisi ya Uadili.  

ii) Ni kosa kwa mwanachuo kujiamulia kuondoka chuoni kwa muda mfupi au mrefu na kulala nje ya chuo 
pasipo ruhusa. 

 
(a) Mwanachuo atakayefanya kosa la kwenda nje ya chuo bila ruhusa kutoka ofisi 

husika au kuchelewa kurudi chuoni au kutoroka usiku, atapewa adhabu 
itakayopangwa pamoja na kuandikiwa barua ya onyo au kusimamishwa 
masomo kwa muda usiopungua siku kumi na nne (14). 

(b) Aidha mwanachuo yoyote atakayeondoka chuoni kwa muda wa siku tisini (90) 
na kuendelea bila ruhusa ataachishwa chuo. 

 
2. i) Ni kosa kwa mwanachuo kutumia bangi, madawa ya kulevya, marijuana, mirungi na vitu vyote 

vinavyoendana na hivyo akiwa ndani na nje ya mazingira ya chuo. Aidha matumizi ya sigara hayaruhusiwi 

kwa mwanachuo.  
ii) Pia ni kosa kwa mwanachuo kunywa pombe ya aina yoyote ile, mwanachuo atakaye kutwa na kosa hilo 

atafukuzwa chuo mara moja.  
Mwanachuo atakayekutwa na kosa la 2 (i) atafukuzwa chuo mara mojai. Aidha kwa 
mwanachuo atakayepatikana na kosa la 2 (ii) atapewa onyo kwa baruoa, adhabu yake 
atakayethibitika atafukuzwa chuo mara moja.  

 

3. Ni kosa kwa mwanachuo yeyote kumiliki au kushikilia silaha zinazoweza kuhatarisha usalama wa chuo na 
maisha ya wanajumuiya wa Chuo cha Ualimu Kasulu. 

Mwanachuo atakayekutwa na kosa hilo atapewa barua ya onyo, kupata adhabu 
itakayopangwa, kupelekwa polisi/kuachishwa chuo. 

 

4. i) Mavazi yanayotakiwa kuvaliwa na wanachuo wakati wote chuoni na nje ya chuo ni lazima yawe ya heshima, 
safi na yenye kulingana na mwongozo wa mavazi. Sare/Mavazi rasmi ya chuo itavaliwa wakati wote wa vipindi 

na mwanachuo anapotoka nje ya chuo.  
ii) Kaptula, Nguo za mipasuo inayovuka magoti, Suruali za kubana, Suruali za jinsi, Sketi fupi, Kofia na malapa 

haviruhusiwi kuvaliwa na mwanachuo chuoni. Pia mwanachuo wa kike haruhusiwi kuvaa suruali akiwa chuoni 

isipokuwa sare ya michezo. 
Mwanachuo atakayebainika kuwa na makosa hayo atapewa onyo kali au adhabu au 
kusimamishwa masomo kwa muda usiopungua siku ishirini na moja (21). 

 

5. Ni kosa kuonesha unyanyasaji wa kijinsia au kimaumbile katika Chuo cha Ualimu Kasulu wa aina yoyote. Hii 
inajumuisha: 

i) Kumlazimisha mtu kwa kumtaka kimapenzi kwa kutumia maneno, ishara, picha au vitisho vyenye 

maudhui ya kimapenzi au kumsababishia mwanachuo kukosa amani ama kushindwa kuendelea 
na masomo yake.  

ii) Kutmia ishara za au kufanya mapenzi katika mazingira ya chuo.  
iii) Kumkashifu au kumnyanyapaa mtu yeyote kutokana na maumbile aliyonayo au ugonjwa alionao. 

Kwa mwanachuo atakayepatikana na kosa hilo atasimamishwa kuendelea na masomo kwa 
muda usiozidi siku ishirini na moja (21). 

 

6. Ni kosa kwa mwanachuo wa Chuo cha Ualimu Kasulu kujihusisha na ubakaji, ulawiti au usagaji. 
Mwanachuo yeyote atakayebainika kujihusisha na vitendo hivyo(a) atapelekwa kwenye 
vyombo vya sharia na akithibitika  atafukuzwa chuo.  
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7. Ni kosa kwa mwanachuo kujihusisha katika vitendo vya wizi chuoni na nje ya chuo, pia ni kosa kwa 

mwanachuo kujihusisha/kushiriki/kushawishi ugomvi nje au ndani ya mazingira ya chuo. 
Iwapo mwanachuo atapatikana na ikithibitika amevunja sheria hii ataachishwa masomo 
mara moja/atapelekwa polisi. 

 

8. Ni kosa kwa mwanachuo kupoteza au kuharibu kifaa au mali ya chuo kwa uzembe au kwa kukusudia ikiwa ni 

pamoja na kuandika au kuchora mahala pasipotakiwa kufanya hivyo au bila kibali cha kufanya hivyo kutoka 
katika uongozi wa chuo. 

Mwanachuo atakayetenda kosa hilo atalazimika kulipa fidia au kulipa kifaa husika. 
 

9. Ni kosa kushiriki kufanya vitendo vitakavyopelekea kumdhuru mtu au mali au mtu na mali yake katika 
mazingira ya chuo cha ualimu Kasulu.kosa hili ni kwa mwanachuo dhidi ya mwanachuo mwenzake, 

mfanyakazi na mwanajumuiya ya Chuo cha Ualimu Kasulu. 

Iwapo mwanachuo atatenda kosa hilo atatakiwa kulipa au kugharimia matengenezoya 
uhariibifu au madhala aliyosababisha au kusimamishwa masomo kwa muda usiozidi siku 
ishirini na moja (21). 

 

10. Ni kosa kwa mwanachuo kukataa kuhudhuria vikao/mikutano/mikusanyiko halali iliyoitishwa na uongozi wa 

chuo, kuitikia wito wa kuitwa na mfanyakazi halali wa Chuo cha Ualimu Kasulu, serikali ya wanachuo. Aidha 
ni kosa kutoshiriki katika kazi zilizopangwa na uongozi wa chuo, serikali ya wanachuo au wakufunzi wa Chuo 

cha Ualimu. 
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GOVERNMENT OF TANZANIA 

REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION 
 

PART  A: 
                                                                               
TO: The Medical Officer             From: Principal 

                Kasulu Teachers’ College. 
………………………………………. 
………………………………………. 
 
Please examine Mr/Mrs/Miss……………………………………………………………………………………. 
To his/her physical and mental fitness for a full time teachers course.  
A: 1.      (a) Eye – sight 

(b) Hearing 
(c) Speech 
(d) Venereal Diseases 
(e) Leprosy 
(f) Limbs 
(g) Epilepsy 

2. Neuroses 
3. Other serious diseases. 
 

B: Blood Group 
 
Date: ……………………..                                            Signature………………………… 

                                    
      Official Stamp 

 
 

 
 
PART B:   MEDICAL CERTIFICATE. 
 
   (To be completed by Government Medical Officer) 
I have examined the above named student that he/she is physically fit/unfit and mentally *fit/unfit 
for a full time teacher Education   course. 

I. (a)   Eye – sight………………………………………………………… 

(b)    Hearing……………………………………………………………... 

(c )   Limbs……………………………………………………………… 

(d)   Speech………………………………………………………………. 

(e)   Leprosy………………………………………………………………. 

     II. Neuroses………………………………………………………………………… 

   III. Other serious diseases…………………………………………………………….. 

  IV. Pregnancy…………………………………………………………………….. 

 
Date: _______________                    Signature _________________ 

                                                     Official Stamp 
 


