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ORODHA YA AKRONIMI NA VIFUPISHO 
 
BEDC  Kamati ya Maendeleo ya Elimu ya Msingi 

 

CD  Mkurugenzi wa Halmashauri (Mkurugenzi Mtendaji wa 
Wilaya,  

Jiji/Manispaa, Mji) 
 
CEO  Ofisa Elimu wa Halmashauri 

CESLO  Ofisa Elimu Takwimu na Vifaa wa Halmashauri. 

DAP  Mkurugenzi wa Uendeshaji na Utumishi 

DN  Hati ya kuwasilishia bidhaa 

CRN  Hati ya kupokelea bidhaa 

LPO  Dhamana ya Ununuzi 

MOEC  Wizara ya Elimu na Utamaduni 

MOF  Wizara ya Fedha 

MRIN  Hati ya Kuombea na kutolea bidhaa 

MPU  Kitengo cha Ununuzi wa vifaa cha Wizara 

PEDP  Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi (MMEM) 

PMR  Taarifa ya Ufuatiliaji Maendeleo 

PO-RALG Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

POAB  Mpango wa Utekelezaji na Bajeti/Makisio 

PS  Katibu Mkuu 

PSC  Kamati ya Shule za Msingi 

SSO  Ofisa Mgavi Mkuu 

 

Kwa madhumuni ya Kitabu hiki cha Mwongozo shule maana yake ni 

shule ya Msingi inayogharimiwa na serikali 
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1. USULI 

 
1.1 Mpango 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kushirikiana na 

wabia wenzake katika Sekta ya Elimu imeandaa Mpango 

wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi (MMEM).  Mpango huu 

utatekelezwa kwa kutumia mfumo uliopo wa utoaji 

huduma kwa Umma.  Wakala wa utekelezaji wa Mpango ni 

pamoja na Wizara ya Elimu na Utamaduni (MOEC), Ofisi ya 

Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (PO-RALG), 

Halmashauri za (Wilaya, Mji, Manispaa na Jiji) na kamati za 

shule. 

 

Makatibu Wakuu wa Wizara ya Elimu na Utamaduni,Ofisi 

ya Rais - TAMISEMI na Mkurugenzi wa Halmashauri husika 

ndiyo wenye Dhamana ya masuala ya Fedha za Wizara na 

halmashauri zao kuu.  Hivyo watahusika na Mipango, bajeti 

usimamizi wa fedha, ununuzi wa vifaa, na utoaji wa taarifa 

za fedha zinazopitishiwa kwenye mashirika yao. 

 

1.2 Lengo la Mpango 

Malengo ya MMEM yanajumuisha kuimarisha ubora, 

kupanua uwezo wa shule wa kupata fursa, na kuongeza 

kiwango cha wanafunzi wanaomaliza elimu ya msingi.  

Haya yatafikiwa kwa hatua madhubuti za kuboresha 

upatikanaji wa raslimali, utengaji na utumiaji wa 

kasma/mafungu; kuimarisha nyenzo za elimu; na 

kuboresha mipango ya taasisi ya utoaji wa elimu kwa 

ufanisi katika ngazi ya msingi.  Hatua kuu za sera ni 

pamoja na: 
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(i) uanzishaji wa ruzuku za shule za msingi; 

zikijumuisha ruzuku maalum kwa kila mwanafunzi 

na ruzuku wekezi; 

(ii) Utoaji wa fedha kwa ajili ya maendeleo zaidi ya 

ubunifu wa kiufundi wa nyenzo za elimu; na 

(iii) Fedha za ziada za kusaidia kujenga uwezo kiasasi 

(kitaasisi) kwenye ngazi za wizara, halmashauri kuu, 

na shule za msingi kwa ajili ya utekelezaji mzuri wa 

elimu ya msingi. 

 

Mpango huu utatekelezwa kwa kutumia mfumo uliopo wa 

utoaji huduma kwa umma.  Ununuzi utahusisha bidhaa na 

huduma zinazokusudiwa kwa uwekezaji wa mtaji mpya, 

ukarabati, ujenzi na matengenezo, na matumizi ya 

kawaida. 

 

1.3 Sera na Miongozo ya Ununuzi 

MMEM inanunua bidhaa na huduma za mpango kulingana 

na Sheria za Nchi kama ilivyoelezwa kwenye Sheria Na. 3 

ya 2001 ya Ununuzi wa Vifaa.  Sheria hii ambayo ilianza 

kutumika tarehe 1 Julai 2001, imeongezewa nguvu na 

Kanuni zilizochapishwa na Wizara inayohusika na Fedha 

kwa mujibu wa Fungu la 75 la Sheria hii, na hizi zilianza 

kutumika kuanzia tarehe 2 Julai 2001.  Katika ngazi ya 

Serikali kuu kanuni hizi zinajumuisha Kanuni za Ununuzi wa 

Bidhaa/vifaa na ujenzi, za 2001, na Kanuni za Uchaguzi wa 

Washauri, 2001.  Katika ngazi ya Halmashauri Kanuni zimo 

katika sura ya XII-XIV za Memorandamu ya Fedha ya 

Serikali za Mitaa ya (1997). 
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Kanuni hizi hazihusu ununuzi katika ngazi ya shule za 

msingi. 

 

Mamlaka za ununuzi za Mpango na Viwango vya Juu katika 

ngazi ya Wizara husika yamo kama yalivyoelezwa katika 

sehemu ya V ya Sheria ya Ununuzi wa Vifaa Na. 3 ya 2001.  

Mamlaka na  viwango vya juu zimefafanuliwa katika Kanuni 

za Ununuzi wa bidhaa/vifaa na ujenzi, 2001. 

 

Kitabu hiki cha Mwongozo ni hati halisi ambayo 

itarekebishwa mara kwa mara ili kwenda sambamba na 

mabadiliko ya sera ya umma na uzoefu uliopatikana wakati 

wa utekelezaji wa mpango. 

 

1.4 Ngazi zinazohusika na Ununuzi 

Shughuli za Ununuzi wa vifaa za MMEM zinafanywa katika 

ngazi tatu za mpango zilizoainishwa.  Ngazi hizo tatu 

ambazo zinahusika na utekelezaji wa malengo ya mpango, 

ni hizi zifuatazo: 

 

1.4.1 Ngazi ya Serikali Kuu ya Ofisi ya Rais - 

TAMISEMI na MOEC 

Katika ngazi hii, ununuzi wa vifaa/bidhaa unafanywa ili 

kusaidia utekelezaji wa MMEM.  Ununuzi wa vifaa katika 

ngazi ya Serikali kuu utajumuisha vitu kama magari, vifaa 

vya maofisini, huduma za ushauri na kujenga uwezo.  

Katika kila wizara, Mkurugenzi wa Utawala na Utumishi 

(DAP) atahusika na shughuli zote za ununuzi wa vifaa. 
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Mkurugenzi wa Utawala na Utumishi (DAP) husimamia 

Kitengo cha Ununuzi wa Vifaa cha Wizara (MPU) katika 

idara yake.  Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi wa Vifaa cha 

Wizara ambaye ndiye Ofisa Mgavi Mwandamizi wa Wizara 

(SSO) anahusika na shughuli za Mpango za kila siku za 

ununuzi wa vifaa kama ilivyoelezwa kwenye Sheria Na. 3 

ya 2001 ya Ununuzi wa Vifaa. 

 

MPU kitahusika moja kwa moja na utayarishaji wa mipango 

ya ununuzi wa vifaa (iliyofafanuliwa kutoka kwenye 

mipango ya utekelezaji ya idara mbalimbali); uandaaji wa 

hati za zabuni/maombi kwa ajili ya mapendekezo; tathmini 

ya zabuni/mapendekezo; utayarishaji wa hati za mkataba; 

na usimamizi na uendeshaji wa mkataba pamoja na 

taratibu za  usambazaji wa bidhaa zilizonunuliwa. 

 

1.4.2 Ngazi ya Halmashauri 

Katika ngazi ya Halmashauri, halmashauri zitatoa msaada 

wa kiufundi kwa kamati za shule za Msingi.  Ununuzi 

unajumuisha vitu mahsusi kwa ajili ya usimamizi na 

msaada wa kiufundi kwa kamati za shule za Msingi katika 

halmashauri kama vile matumizi ya ofisini, mafuta n.k. 

 

Hakuna uwezekano wa ununuzi wa shughuli za ujenzi na 

uchaguzi wa washauri katika ngazi ya halmashauri. 

 

Mkurugenzi wa Halmashauri (CD) atashughulikia ununuzi 

wote wa MMEM kwenye halmashauri.  CD atasaidiwa na 

Ofisa Elimu wa Halmashauri  (CEO) ambaye atashughulikia 

uratibu mzima wa shughuli za Ununuzi za MMEM katika 
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halmashauri na za mfumo wa kusaidia Kamati za Shule za 

Msingi.  Ofisa Elimu Takwimu na vifaa wa Halmashauri 

(CESLO) atamsaidia CEO katika shughuli zake za kila siku 

za MMEM. 

 

Chini ya Usimamizi wa CEO, CESLO anahusika na 

utayarishaji wa mipango ya MMEM ya Ununuzi wa vifaa 

vya halmashauri, utekelezaji na utaratibu wa usambazaji 

wa vifaa vilivyonunuliwa.  Mipango ya Ununuzi ya 

halmashauri ya MMEM ni lazima ilingane na mipango ya 

utekelezaji ya ya halmashauri ya MMEM. 

 

1.4.3 Kamati ya Shule ya Msingi (PSC) 

Kila shule ya msingi ina Kamati ya Shule ya Msingi (PSC) 

inayohusika na kusimamia utekelezaji wa shughuli za 

mpango katika ngazi ya shule.  Kamati ya Shule inahusika 

na uratibu mzima wa shughuli za ununuzi katika ngazi ya 

shule ya msingi. 

 

Katika ngazi ya Kamati ya Shule, ununuzi unajumuisha 

vifaa na ujenzi vinavyohusu maendeleo ya shule ya msingi 

na shughuli za kawaida. 

 

Mwalimu Mkuu wa shule ya msingi kwa kushirikiana na 

kamati ndogo ya ujenzi ya PSC kupitia kwa Ofisa Ugavi 

atashughulikia ununuzi wa kila siku wa vifaa na kazi 

zinazohusu ujenzi wa madarasa, nyumba za walimu, vyoo 

vya mashimo, maktaba na ukarabati wa majengo ya shule. 
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Mwalimu Mkuu wa shule ya msingi kwa kushirikiana na 

Kamati ndogo ya taaluma ya PSC anahusika pia, kupitia 

Ofisa Mgavi, na ununuzi wa vifaa na huduma zinazohusu 

mahitaji ya kawaida ya kitaaluma.  Hivi vinajumuisha vitu 

kama vitabu vya kiada vya shule, vifaa vya maktaba na 

ofisi/matumizi ya ofisi. 

 

1.5 Lengo la Kitabu cha Mwongozo 

 Lengo la Kitabu hiki cha Mwongozo ni: 

a. Kuainisha ngazi za Mpango wa MMEM ambako utaratibu 

wa Ununuzi utahitajika sana ili kutekeleza shughuli za 

mpango zilizoidhinishwa, 

b. Kuelezea kwa lugha rahisi taratibu za ununuzi 

zitakazotumiwa na watumishi wa MMEM waliokabidhiwa 

shughuli za ununuzi katika ngazi mbalimbali za MMEM; na 

c. Kuhakikisha kuwepo na uwazi na uwekaji unaofaa wa 

kumbukumbu za mzunguko wa ununuzi wa vifaa kwa ajili 

ya kutoa taarifa sahihi na zinazoaminika. 

 

Kitabu hiki kitaitwa “Mwongozo wa Ununuzi wa Vifaa wa 

MMEM”.  Mwongozo huu una maelekezo ya kina juu ya 

uendeshaji ambayo hayana budi kufuatwa wakati wa shughuli za 

ununuzi na za stoo katika ngazi ya shule ya Msingi.  Shughuli zote 

za ununuzi katika ngazi ya serikali kuu na ngazi ya Halmashauri 

zinazohitajika kwa ajili ya utekelezaji wenye mafanikio kwa 

Mpango. Ununuzi utafanywa kulingana na taratibu na masharti 

yaliyowekwa chini ya Sheria Na. 3 ya 2001 ya Ununuzi wa 

Vifaa vya umma na Sheria Na. 9 ya 1982 ya Mamlaka ya Fedha 

ya Serikali za Mitaa na Sheria na Kanuni nyingine za Serikali za 

Mitaa.  Maelekezo haya yanatoa mwongozo kwa shule za Msingi 
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kuhusiana na utaratibu wa ununuzi wa vifaa na hayana budi 

kufuatwa ili kudhibiti mwenendo mzima wa ununuzi wa vifaa na 

kuwa na mlingano wa shughuli za ununuzi na stoo katika ngazi ya 

shule ya Msingi 

  
2. NGAZI YA SERIKALI KUU YA Ofisi ya Rais -TAMISEMI NA 

MOEC 
2.1 Taratibu zitakazotumika katika Ununuzi wa Vifaa  

Sheria Na. 3 ya 2001 ya ununuzi wa Vifaa vya Serikali  

inaeleza dhahiri taratibu za Ununuzi zitakazotumiwa katika 

kununua vifaa na shughuli za ujenzi..  Mbinu hizi 

zimeelezwa kwa kina chini ya  sehemu ya VI ya Kanuni za 

Ununuzi wa Vifaa na Ujenzi zilizotolewa kwa mujibu wa 

masharti ya sheria hii. 

 

Fungu la 80 la Kanuni linaeleza dhahiri taratibu za 

kutumiwa katika kuchagua mbinu ya ununuzi inayofaa 

kutumika. 

 

Taratibu za ununuzi zinavyofaa kutumiwa ni kwa mujibu 

wa Nyongeza ya Kanuni za Ununuzi wa Vifaa na Ujenzi, ya 

2001. 

 

Ununuzi huu utafanywa kwa mujibu wa shughuli za MMEM 

zilizopangwa ambazo zimeingizwa kwenye bajeti ya wizara 

iliyoidhinishwa na Bunge. 

 

2.2 Usimamiaji Mikataba na Utunzaji Kumbukumbu 

Ofisa Mgavi Mwandamizi atahusika kuhakikisha kwamba 

Mikataba ya Vifaa, huduma na ushauri iliyopitishwa katika 

MMEM ngazi ya Wizara inatekelezwa ipasavyo. 
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Katika ngazi ya Wizara shughuli za Ununuzi zitafanywa kwa 

kompyuta kwa kutumia programu ya Platinamu.  

Usimamiaji wa Mikataba utafanywa kwa kupitia taratibu 

zifuatazo: 

 

a. Kufungua jalada la kompyuta kwa kila mkataba wa 

ununuzi wa vifaa, huduma au huduma za ushauri. 

b. Kuweka taarifa zote na makubaliano yote ya 

biashara kwenye jalada la kompyuta; 

c. Kutuma barua na barua pepe na kupiga simu za 

kumbusho na maendeleo ya mkataba; 

d. Kuwatembelea makandarasi kila itakapowezekana; 

e. Kutoa taarifa za maendeleo ya kila mkataba 

unaotekelezwa kila robo mwaka kwa kukamilisha 

taarifa za ufuatiliaji wa maendeleo –(PMRS); 

f. Kufunga mikataba iliyomalizika na kukusanya 

pamoja kumbukumbu zote kwenye jalada la hati za 

mkataba zilizochapwa kwa kompyuta. 

g. Kutunza kumbukumbu za jalada la mkataba katika 

kabati maalum lenye usalama, kwa ajili ya 

kufanyiwa ukaguzi na marejeo hapo baadaye. 

 

2.3 Udhibiti wa Hati za Ununuzi wa Vifaa 

Wizara itafuata taratibu za kawaida za kushughulikia hati. 

 

3. NGAZI YA HALMASHAURI 

3.1 Taratibu zitakazofuatwa katika Ununuzi wa Vifaa 

Shughuli zote za ununuzi katika ngazi ya Halmashauri 

zinazohitajika ili kutekeleza kwa mafanikio mpango huu 
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zitafuata taratibu na masharti yaliyowekwa katika Sheria 

Na. 3 ya 2001 ya Ununuzi wa Vifaa vya Umma. 

 

3.2 Taratibu za Ununuzi wa Vifaa na Ujenzi  

Ununuzi wa Vifaa vinavyohitajika kwa ajili ya utekelezaji 

wa kazi za Mpango zilizoidhinishwa utakuwa ni jukumu la 

Ofisa Elimu wa Halmashauri (CEO).  Halmashauri 

zitanunua vitabu kwa shule za msingi katika mwaka wa 

kwanza baada ya kupokea maombi kutoka mashuleni. 

 

CEO akisaidiwa na Ofisa Elimu Takwimu na Vifaa wa 

Halmashauri (CESLO) atatayarisha mpango wa ununuzi wa 

mwaka kwa kuzingatia Mpango wa Elimu wa Halmashauri 

wa mwaka.   Atatumia mpango kupanga ununuzi wa vifaa 

na ujenzi katika mwaka huo.  Baada ya hapo Halmashauri 

itafuata mfumo na taratibu zinazotumika kwa wakati huo 

kununua vifaa na huduma. 

 

3.3 Usimamiaji wa Mikataba na Utunzaji Kumbukumbu  

Katika ngazi ya halmashauri CEO atahusika na usimamiaji 

wa mikataba yote ya ununuzi. 

Shughuli za ununuzi zitafanywa kwa kompyuta kwa 

kutumia programu za platinamu kwa halmashauri 

zinazotumia programu hiyo.  Halmashauri ambazo 

hazijaingiza mifumo yao ya usimamizi wa fedha kwenye 

kompyuta zitatumia kumbukumbu na taratibu za mkono. 

 

Ufuatiliaji wa mikataba utahakikishwa kupitia mchakato 

kama huo wa ununuzi kama ulivyopangwa hapo juu kwa 

ajili ya Wizara. 
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3.4 Udhibiti wa Hati za Ununuzi wa Vifaa 

Halmashauri zitafuata taratibu za kawaida za uwajibikaji na 

zitatoa vifaa vya kuandikia kwa ajili ya shule. 

 

4. NGAZI YA KAMATI YA SHULE 

4.1 Taratibu zitakazotumika katika Ununuzi wa Vifaa 

Fungu la 65 la Kanuni za Ununuzi wa Vifaa na Ujenzi 

linaonyesha unyumbulifu wa taratibu za ununuzi ambapo 

ushirikishwaji wa jamii unahitajika.  Kwa mujibu wa kanuni 

MMEM imechagua mbinu nne za ununuzi wa vifaa na 

ujenzi katika ngazi ya Kamati ya Shule ya Msingi.  Mbinu 

hizi ni: 

a. Ununuzi wa Vifaa katika sehemu moja kwa vifaa 

vyenye thamani isiyozidi Tshs. 200,000/=; 

b. Ununuzi kwa kulinganisha bei kwa vifaa vyenye 

thamani isiyozidi Tsh. 500,000/=; 

c. Zabuni za ndani kwa kazi zote za ujenzi; na 

d. Zabuni za ndani kwa manunuzi yote ya thamani 

zaidi ya Tshs. 500,000/=. 

 

Hata hivyo, viwango hivi vya manunuzi vitapitiwa mara 

kwa mara na Kamati ya Maendeleo ya Elimu ya Msingi 

(BEDC). 

 

Kamati ya Shule ya Msingi (PSC) itahakikisha kuwa wagavi 

wote wanatendewa sawa na ununuzi unafanyika katika hali 

ya uwazi. 

 

4.2 Taratibu za Ununuzi wa Vifaa na Ujenzi 
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Kamati za shule zina jukumu la kushughulikia ununuzi wa 

vifaa na ujenzi kwa utaratibu unaokubaliwa na Serikali na 

wagharimiaji wake wa fedha wa nje.  PSC  itateua Ofisa 

Mgavi na Mweka Hazina wa Shule miongoni mwa walimu 

wa shule ya msingi.  Ofisa Mgavi na Mweka Hazina wa 

shule pamoja na majukumu mengine watashughulikia 

ununuzi wa vifaa na huduma kwa ajili ya shule. 

 

PSC itashughulikia ununuzi wa vifaa na huduma kulingana 

na POAB iliyokubaliwa na shule kwa kutumia mojawapo ya 

mbinu zifuatazo. 

 

4.3 Ununuzi wa Vifaa katika sehemu moja.  

Ununuzi wa Vifaa katika sehemu moja ni kwa manunuzi 

ama mikataba yenye thamani isiyozidi Tshs. 200,000/=.  

Ununuzi wa vifaa katika sehemu moja utatumika pale 

ambapo: 

 

a. Mgavi yuko ndani ya eneo la shule; 

b. Ana uwezo wa usambazaji ambao jumuia ya shule 

inaujua, na mbinu shindani haiwezi kutumika au 

haiwezekani, kwa sababu ya kukosa raslimali za 

ndani; na 

c. Utakapoonekana na Kamati kuwa na na gharama 

nafuu. 

 

Ununuzi wa vifaa katika sehemu moja au mkataba wa 

moja kwa moja unafanywa baada ya mazungumzo na 

mkandarasi ambaye jumuia inamfahamu ambapo mbinu 

shindani haiwezi kutumika ama haiwezekani.  Katika mbinu 
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hiyo Kamati ya shule ya Msingi itachagua mkandarasi, 

kukubaliana naye bei na kumpa mkataba kwa bei 

iliyokubaliwa. 

 

4.4 Ununuzi wa kulinganisha bei 

Shule itafanya ununuzi wa kulinganisha bei pale thamani 

ya manunuzi au mkataba utakapokuwa kati ya Tshs. 

200,000/= na Tshs. 500,000/=.  Ununuzi wa kulinganisha 

bei hufanywa kwa kutuma Fomu ya Mahitaji (K3.1) kwa 

wagavi wasiopungua watatu waliochaguliwa na Kamati ya 

Shule ya Msingi.  Katika vifungu vifuatavyo tunaelezea 

taratibu za ununuzi wa vifaa na huduma zinazofaa 

kutumiwa na Kamati ya Shule ya Msingi. 

 

4.4.1 Fomu ya Mahitaji/Gharama ya Huduma 

Fomu ya Mahitaji kwa kawaida hujazwa katika 

mawasiliano ya ndani baina ya idara inayohitaji, 

Ofisa Mgavi na Ofisa Mhasibu.  Kwa kuzingatia 

shughuli zinazofanywa katika ngazi ya shule ya 

msingi na kwa ajili tu ya kutafuta urahisi, fomu 

kama hiyo hutumika kwa kuombea mahitaji na vile 

vile kwa kupata gharama ya huduma. 

 

Mtumiaji ataanzisha mchakato wa utaratibu kwa 

kujaza fomu ya mahitaji. 

Fomu ina maelezo yafuatayo:- 

a. tarehe; 

b. namba ya kumbukumbu; 

c. maelezo ya kifaa (vi); 

d. idadi inayoombwa; 
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e. madhumuni ya mahitaji/kuomba; 

f. mpango wa utekelezaji na marejeo ya bajeti; 

g. saini ya ofisa aliyetayarisha. 

 

Ofisa wa Ugavi wa shule atatia saini Fomu ya Mahitaji na 

kuipeleka kwa Mwalimu Mkuu kuidhinishwa. 

 

Baada ya kuidhinishwa na mwalimu mkuu, Fomu ya Mahitaji 

itarudishwa kwa Ofisa wa Ugavi ili ishughulikiwe.  Ofisa wa Ugavi 

atapeleka Fomu za Gharama kwa wagavi waliochaguliwa tu. 

 

4.4.2 Fomu ya Gharama za Huduma 

Ofisa wa Ugavi atatafuta vyanzo vya ugavi/sehemu 

za kununulia kwa kupata si chini ya gharama 3 za 

vifaa kutoka kwa wagavi. tofauti ambao tayari 

wamekwishachaguliwa na Kamati ya Shule ya 

Msingi.  Kwa kuwa fomu hiyohiyo inatumika kwa 

kuombea mahitaji na kwa kupata gharama, katika 

hatua hii Ofisa wa Ugavi anachotakiwa kufanya ni 

kujaza tu jina na anuani ya mgavi kwenye fomu tatu 

au zaidi zilizoidhinishwa na Mwalimu Mkuu na 

kuzituma kwa njia ya posta.  Wasambazaji 

wataandika makisio ya bei zao zikijumuisha VAT na 

kutoa maelezo mengine kama vile masharti ya 

malipo, muda wa uwasilishaji, punguzo, na maelezo 

mengine yoyote au gharama, ambazo mgavii ataona 

inafaa kuzieleza. 

 

4.4.3 Kurejesha na kupokea fomu za gharama za 

huduma zilizojazwa.   
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Kila msambazaji atatoa maelezo ya bei na maelezo 

muhimu, na kurejesha Fomu za Maelezo ya bei 

zilizojazwa kwa mwalimu mkuu. 

4.4.4 Maelezo ya Tathmini ya Mgavi 

Baada ya kupokea Fomu ya Maelezo ya bei 

iliyojazwa Mwalimu Mkuu atazituma kwa Ofisa 

Ugavi.  Ofisa Ugavi atatayarisha orodha ya 

muhtasari wa maelezo ya bei na kutayarisha 

maelezo ya tathmini ya mgavi kwa kujaza fomu ya 

tathmini.  Fomu ya tathmini itajazwa kwa kuingiza 

maelezo yafuatayo kwenye nafasi kama ifuatavyo: 

(i) Namba ya kumbukumbu; 

(ii) Jina la Mgavi wa kutumainiwa; 

(iii) Maelezo ya Kifaa; 

(iv) Kipimo cha Kifaa (k.v. mita, tani au kila); 

(v) Bei kwa kila kitu kimoja; 

(vi) Muda wa uwasilishaji; na 

(vii) Masharti ya malipo na punguzo 

linaloruhusiwa. 

 

 

4.4.5 Kuidhinisha Ununuzi 

Mchakato wa tathmini iliyoonyeshwa hapo juu 

utawezesha kuchagua chanzo cha kushindana 

kuhusiana na bei na kuridhika na ubora.  Fomu ya 

tathmini itawasilishwa katika Kamati ya Shule ya 

Msingi kwa ajili ya kuchagua Mgavi anayefaa.  Kibali 

cha ununuzi kitatolewa na Kamati ya Shule ya 

Msingi. 
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Ununuzi utafanyika kwa kumpa dhamana ya 

ununuzi  mgavi aliyechaguliwa kwa kuzingatia 

gharama na ushindani vilivyotathminiwa hapo juu. 

 

4.4.6 Utayarishaji wa Hati ya Ununuzi ( LPO) 

LPO ni hati za kimkataba na hutolewa kwa ajili ya 

ununuzi kwa mikopo tu.  Ofisa Ugavi atatumia 

maelezo yaliyomo kwenye Fomu ya mahitaji ya 

kununuliwa ili kutengeneza dhamana ya ununuzi. 

Taratibu za ununuzi kwa fedha taslimu zimeelezwa 

katika aya ya 4.9. 

 

Ofisa Ugavi atatayarisha Hati ya Ununuzi katika 

nakala nne na kuzisambaza ifuatavyo: 

a. Nakala halisi moja kwa Mgavi aliyechaguliwa 

b. Nakala ya pili itabaki na Ofisa Ugavi ikisubiri 

kupokewa kwa ankra kutoka kwa mgavi; na 

c. Nakala ya tatu itawekwa kwenye jalada kwa 

ajili ya kumbukumbu, na kukaguliwa. 

 

LPO lazima ionyeshe wazi jina na anuani ya mgavi, 

maelezo kamili ya bidhaa na huduma inayohitajika, 

idadi, bei au gharama ya kila kimoja na gharama ya 

jumla.  Ionyeshe pia ni wapi na lini bidhaa/vifaa 

zitawasilishwa. 

 

LPO huidhinishwa na Mwalimu Mkuu na kupigwa 

muhuri na Ofisa Ugavi. 

 

4.5 Ununuzi wa Ndani kwa Tenda 
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Ununuzi wa kazi za ujenzi na vifaa vyenye thamani ya Tshs. 

500,000/= na zaidi utafuata taratibu za zabuni za ndani.  

Zaidi ya hayo, Mkurugenzi wa Halmashauri lazima apewe 

taarifa ya zabuni zote za ndani. 

 

Zabuni za Ndani hufanyika kwa kuweka tangazo mahsusi 

katika ngazi ya mtaa au kijiji kwa kufuata taratibu za kawaida 

za utoaji matangazo rasmi.  Njia iliyopendekezwa ni pamoja 

na kuweka matangazo katika ubao wa Shule ya Msingi au 

mahali ambapo watu hukutana katika mikusanyiko ya kijamii 

kama vile kanisani, misikitini, na katika masoko.  Tangazo 

libandikwe angalau katika maeneo 5 ya aina hiyo, ikiwa ni 

pamoja na ofisi za halmashauri na kata na katika shule 

yenyewe.  Angalau siku 15 zitengwe kwa ajili ya kutayarisha 

na kuwasilisha zabuni.  Tarehe, muda na mahali pa 

kufungulia zabuni pamoja na muda wa mwisho wa 

kuwasilisha zabuni vinapaswa kuonyeshwa.  Fomu sahihi ya 

mualiko wa zabuni (K. 3.2) itatumika. 

 

Kamati ya Shule ya Msingi inaweza kupata kutoka kwa CEO 

kumbukumbu iliyorekebishwa ya Makandarasi na wagavi 

wenye uwezo ambao wataisaidia Kamati ya Shule ya Msingi 

kuainisha wazabuni wenye sifa ambao wanataka. 

 

Taratibu za Zabuni za Ndani zimefafanuliwa vizuri na 

zitatumika tu kwa mikataba yenye thamani kubwa.  Hapa,  

zabuni hufunguliwa katika muda, mahali na tarehe 

vilivyotangazwa mbele ya wazabuni watakaoamua 

kuhudhuria.  Majina ya wazabuni na bei husomwa kwa sauti 

siku ya ufunguzi wa zabuni. 
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Kamati inayotathmini zabuni itachaguliwa na Kamati ya Shule 

ya Msingi.  Mwalimu Mkuu atakuwa ndiye katibu wa  kamati 

ya kutathmini zabuni.  Zabuni zitakaguliwa kuona kwamba 

zinakidhi viwango vya chini vilivyotajwa kwenye tangazo la 

zabuni na kulingana na uzoefu, ubora wa kazi vifaa, huduma 

zilizotolewa na tarehe za kuwasilishwa.  PSC itamfahamisha 

CEO kuhusu muundo wa kamati. 

 

Zabuni zinazokidhi viwango vya chini vilivyotajwa katika 

mualiko wa zabuni ndizo zitakazochukuliwa kwa ajili ya 

tathmini. 

 

Kamati ya tathmini ya zabuni itatayarisha karatasi ya 

tathmini, ambayo itajumuisha: 

(i) Maelezo ya mradi kuhusiana na Mpango wa 

Utekelezaji na Bajeti wa mwaka wa shule; 

(ii) Namba zinazofuatana za maelezo ya bei; 

(iii) Maelezo ya kifaa; 

(iv) Bei kwa kifaa kimoja; 

(v) Idadi; 

(vi) Bei ya mgavi, masharti ya uwasilishaji na malipo; 

(vii) Mapendekezo kama inavyofaa. 

 

Hatua itakayofuatia itakuwa ni kumchagua mzabuni 

anayekidhi viwango vya chini vilivyowekwa na mwenye bei 

ndogo.  Kwa kuzingatia tathmini na mapendekezo 

yaliyotajwa hapo juu, mgavi atachaguliwa na Kamati ya 

Shule ya Msingi itampa mkataba, na kumfahamisha CEO 

kuhusu uamuzi wake. 
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4.6 Kupokea Vifaa/bidhaa katika stoo 

Mgavi ataleta vifaa pamoja na Dhamana ya Ununuzi (LPO), 

ankara na hati ya kukabidhi vifaa katika stoo ya Shule ya 

Msingi.  Vifaa vinapopokewa kwenye stoo, mhusika (mmoja 

wapo wa walimu aliyeteuliwa na PSC) lazima; 

a. Awe na nakala ya mahitaji ya vifaa ili alinganishe na vifaa 

halisi vilivyopokewa.  Mtunza stoo lazima amfahamishe 

Mwalimu Mkuu kuhusu vifaa vilivyoletwa kabla ya 

kuviingiza stoo; 

b. Athibitishe kuwa vifaa vilivyoletwa vina ubora unaotakiwa 

na akubaliane na maelezo yaliyoandikwa kwenye hati ya 

mahitaji ya kununuliwa.  Kwa mfano, anapaswa 

kuhakikisha kuwa idadi ya kila kifaa kilicholetwa 

inalingana na ile iliyomo kwenye Dhamana ya Ununuzi; 

c. Ahakikishe kuwa hati ya ubovu au hasara imejazwa 

mfano uzito au hesabu yoyote isiyolingana, au iwapo 

kunaonekana dalili za uharibifu au kuwekwa vibaya.  

Tayarisha  madai kila itakapohitajika. 

d. Akiri kupokea vifaa/bidhaa kwa kupiga muhuri, kutia saini 

na kutunza nakala halisi ya hati ya uwasilishaji vifaa ya 

Mgavi. 

e. Atoe Hati ya Kupokelea Vifaa (GRN) (K 3.4).  Hii ni hati ya 

msingi ya Shule ya Msingi ya kuweka kumbukumbu na 

kuhakikisha vifaa vilivyopokewa; na 

f. Aingize vifaa vilivyopokewa kwenye leja ya Vifaa.  Kila 

shule lazima ifungue Leja ya Vifaa ili kuweka 

kumbukumbu ya idadi iliyopokewa, iliyotolewa na 

iliyobakia. 
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Hati ya kupokelea vifaa itolewe katika nakala tatu.  

Anayehusika na vifaa azingawe nakala za hati za kupokelea 

vifaa kama ifuatavyo: 

 

a) Nakala halisi:  Kwa mgavi 

b) Nakala ya pili:  kwa Mwalimu Mkuu ili azifahamishe 

idara/sehemu zinazohitaji vifaa hivyo 

c) Nakala ya tatu iliyoambatishwa na ankra, hati ya 

kuwasilishia vifaa na Dhamana ya Ununuzi vitumwe kwa 

Mweka Hazina wa Shule. 

 

Mweka Hazina wa shule atashughulikia malipo kama 

ilivyoelezwa kwenye kitabu cha Mwongozo wa Kanuni za 

fedha. 

 

Nakala za Mkataba/kandarasi, orodha ya mahitaji na 

marekebisho ya Dhamana ya Ununuzi zitajazwa pamoja na 

mahitaji yanayohitajika. 

 

4.7 Upokeaji wa ankara za Wagavi 

Kuna wakati ambapo ankara haziwasilishwi wakati wa 

kukabidhi vifaa, ikitokea hivyo mtu anayehusika na vifaa 

atahitajika kuchambua ankra zote za wagavi na hati za madai 

zilizopokelewa kwa posta na kuzituma kwa Mweka hazina wa 

shule. 

 

Mweka hazina wa Shule atashughulikia ankara za wagavi 

kama ifuatavyo: 

a) Hutafuta Dhamana za Ununuzi na hati za kupokelea vifaa 

kutoka kwenye majalada na kuzilinganisha na ankara.  
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Namba za Dhamana ya Ununuzi na hati ya kupokelea 

vifaa ziandikwe kwenye ankrara kwa ajili ya marejeo ya 

baadaye.  Pia namba ya ankara huandikwa kwenye 

Dhamana ya Ununuzi na hati ya kupokelea vifaa; na 

b) Hulinganisha ankara ya mgavi pamoja na Dhamana ya 

Ununuzi na hati ya kutolea vifaa zinazohusika kuoanisha 

idadi iliyoandikiwa ankara na idadi halisi iliyoagizwa na 

kupokewa. 

 

Baada ya kukamilisha taratibu zilizotajwa hayo juu, Mweka 

Hazina wa Shule atagonga muhuri wa ankara ya ununuzi 

katika kila ankara na kukamilisha utaratibu mzima wa 

ugongaji muhuri kama inavyohitajika.  Halmashauri 

zinawajibu wa kumpa kila Mwalimu Mkuu muhuri wa ankara 

za ununuzi.  Muhuri unajumuisha yafuatayo: 

a) Namba za Hesabu (alama za siri); 

b) Kiasi; 

c) Kiliingizwa vitabuni na; 

d) Makisio yaliyokaguliwa; 

e) Namba ya Hati ya kuchukulia vifaa na tarehe; na 

f) Namba ya oda na tarehe. 

 

4.8 Kutoa Vifaa  

Ofisa Ugavi anaweza tu kutoa vifaa kutoka stoo baada ya 

kupokea hati ya kuombea na kutolewa vifaa (MRIN) katika 

nakala 3 (K 3.6).  Mwalimu Mkuu lazima atie saini kwenye 

MRIN zote kutoka kwenye sehemu zote zinazoomba vifaa 

hapo shuleni. 

 

Baada ya kupokea MRIN, Ofisa Ugavi anapaswa: 
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a) Kutoa vifaa na kujaza maelezo yafuatayo kwenye MRIN:  

tarehe vifaa vinapotolewa;  idadi inayotolewa; jina na 

saini ya Ofisa Ugavi na vifaa vilivyobaki; 

b) Kuhakikisha kuwa watu wanaochukua vifaa wanasaini 

kwenye nafasi iliyoachwa katika MRIN; 

c) Kusambaza nakala za MRIN kama ifuatavyo:- 

• Nakala halisi kwa Mweka Hazina wa Shule  ambaye 

ataitumia kama hati ya marejeo wakati wa kuingiza 

kwenye kadi za leja za vifaa.  Aidha, Mweka Hazina wa 

shule atajumlisha idadi na gharama zilizoonyeshwa 

katika MRIN ambazo zitaingizwa kwenye hesabu za 

udhibiti wa bidhaa kila mwezi; 

• nakala ya pili kwa sehemu iliyoagiza pamoja na vifaa; 

na 

• nakala ya tatu itabakia kwa karani wa stoo ili 

kulinganisha kadi za leja ya vifaa zioane na idadi ya 

bidhaa zilizotolewa stoo. 

 

Hati ya Kupokelea Mizigo (DN) lazima itayarishwe katika 

nakala tatu kwa kila kifaa kinachotoka kwenye stoo ya 

shule.  DN hutiwa saini na kurejeshwa kama uthibitisho wa 

vifaa kupokewa.  Usambazaji wa nakala za DN utakuwa: 

a) Nakala halisi:  kwa mpokeaji 

b) Nakala ya pili:  kwa mpokeaji – iidhinishwe, itiwe 

saini na kuwasilishwa pamoja na ankara inayofuatia; 

c) Nakala ya tatu: nakala ya kitabu itakayotumiwa 

uhasibu. 

 

4.9 Ununuzi kwa fedha taslimu 
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Ununuzi kwa fedha taslimu unaruhusiwa tu pale ambapo 

wagavi hawako tayari kuuza kwa mkopo, maana yake ni 

kwamba hawapokei hati za kununulia.  Ununuzi kwa fedha 

taslimu unajumuisha pia ununuzi unaolipwa kwa hundi za 

fedha taslimu. 

 

Taratibu za kupeleka maombi ya mahitaji na taratibu za 

kupokelea bidhaa zitakazofuatwa katika ununuzi kwa fedha 

taslimu zitakuwa sawa na zile za ununuzi kwa njia ya mkopo. 

 

Ofisa Ugavi atakapopokea mahitaji ya kununua 

yaliyoidhinishwa kutoka kwa Mwalimu Mkuu atatafuta ankara 

kifani kutoka kwa wagavi wanaotarajiwa.  Kama ankara kifani 

hazitapatikana Mweka Hazina wa shule baada ya kushauriana 

na Mwalimu Mkuu atafanya makisio ya kiasi kianchohitajika 

na kukionyesha kwenye fomu ya mahitaji ya kununuliwa 

kama gharama zilizokisiwa.  Kisha mwalimu mmojawapo 

atapewa karadha ya fedha taslimu ya kutafutia vifaa. 

 

Ili kurahisisha utendaji mzuri wa shughuli ya vifaa, Ofisa 

Ugavi ataweka orodha ya vifaa ambavyo hununuliwa mara 

kwa mara na shule.  Orodha itaonyesha jina, anuani, na 

namba ya simu ya mgavi, maelezo ya bidhaa na bei halisi.  

Orodha hiyo hupitiwa na kurekebishwa mara kwa mara. 

 

Vifaa vinaponunuliwa huletwa stoo ambako Ofisa Ugavi 

atatoa hati ya kupokelea vifaa (GRN).  Nakala halisi ya GRN 

atapewa mwalimu anayehusika kurejesha karadha yake ya 

fedha taslimu alizochukua kununulia bidhaa. 
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Fomu za marejesho ya karadha ya fedha taslimu (K 3.5) 

zilizojazwa na walimu zitatumwa kwa Mweka Hazina wa shule 

ili kuthibitishwa na kukaguliwa.  Hatimaye zitapelekwa kwa 

Mwalimu Mkuu kuidhinishwa. 

 

Walimu wanaochukua karadha za fedha taslimu watawajibika 

wao binafsi na fedha hizo mpaka pale watakapozitolea 

maelezo.  Mweka Hazina wa shule ana wajibu wa kufanya 

ukaguzi wa mara kwa mara wa karadha za fedha ili 

kuhakikisha kuwa zinatumiwa ipasavyo. 

 

Mtu mmoja haruhusiwi kuwa na karadha za fedha zaidi ya 

moja kwa wakati mmoja ambazo hazijatolewa maelezo. 

 

Iwapo gharama ya ununuzi ni ndogo malipo yanaweza 

kufanywa moja kwa moja kwenye fedha za matumizi 

madogomadogo ya Mwalimu Mkuu. 

 

     4.10 Usimamiaji Mikataba Na Uwekaji Kumbukumbu 

Katika ngazi ya Shule ya Msingi, shughuli za ununuzi 

hufanywa kwa mkono.  Mwalimu Mkuu anawajibika na 

shughuli za ununuzi wa programu ndogo kwa ushirikishaji 

jamii. 

 

Mwalimu Mkuu kwa niaba ya Kamati ya Shule ya Msingi 

atakuwa na wajibu wa kuweka kumbukumbu za mikataba ya 

ununuzi.  Atafanya hivyo kwa kufungua jalada kwa kila 

mkataba wa ununuzi utakaokuwa na maelezo yafuatayo: 

a. namba mfululizo ya Mkataba/Mradi; 

b. Jina la Mkataba/Mradi; 
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c. Maelezo ya Mkataba, k.v. ugavi wa saruji 

d. Idadi ya kuletwa na thamani; 

e. Jina la mgavi na anuani yake; 

f. Tarehe za kuanza na kumalizika kwa mkataba. 

 

Mwalimu Mkuu atakuwa na jukumu la kuweka majalada yote 

ya mikataba ya ununuzi. 

 

Baada ya kukamilisha mkataba jalada litafungwa na kuwekwa 

mahali pa usalama kwa marejeo ya baadaye shuleni.  Nakala 

ya hati ya kukamilisha mkataba itumwe kwa CEO. 

 

4.11 Udhibiti wa Hati za Ununuzi 

Hati za ununuzi, zinazoainishwa kuwa ni za thamani 

na nyeti ni zile ambazo zinaweza kusababisha 

hasara ya fedha na vifaa vya serikali na jamii pale 

zitakapoangukia mahali zisipostahili.  Hati hizi lazima 

zidhibitiwe na kutolewa maelezo kuanzia wakati wa 

kuagiza, kuchapa, kupokea na kurekodi, kuhifadhi 

stoo na kutoa kwa ajili ya matumizi na kuteketeza 

hati zisizohitajika. 

 

 Hati zinazotakiwa kuwa chini ya  udhibiti mkali ni:- 

a. Hati za Ununuzi (LPO); na 

b. Hati za kupokelea Mizigo (GRN). 

 

Katika vifungu vifuatavyo tutaelezea katika ngazi ya Kamati 

ya Shule, utaratibu mzuri wa kudhibiti na kusimamia hati hizi 

kuanzia hatua ya kuomba kuchapwa, kupokea, kuhifadhi 

stoo, kutoa na kuteketeza hati zisizohitajika. 
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4.11.2 Fomu za Kupokelea 

Fomu hizi zitatolewa kwa Mweka Hazina wa Shule 

ambaye atafanya yafuatayo: 

(i) Kukagua ubora na uhalisi; 

(ii) Kuthibitisha namba zinazofuatana na idadi; 

(iii) Kupokea hati kwa mujibu wa hati ya 

upokeleaji mizigo ya halmashauri; 

(iv) Hati itapelekwa kwa Ofisa Ugavi ambaye 

atatoa hati ya kupokelea mizigo. 

 

4.11.3 Kumbukumbu na Utoaji kwa Watumiaji 

Kitabu cha kuweka kumbukumbu na utoaji kwa 

watumiaji kitawekwa.  Mtumiaji atathibitisha 

matumizi yake kwa toleo la mwisho.  Nakala ya 

kitabu ya hati zilizoainishwa kuwa na thamani 

pamoja na mahitaji yaliyoidhinishwa kubadilishwa 

vitakuwa msingi wa utoaji wa hati nyingine 

iliyotolewa maelezo kwa mtumiaji. 

 

4.11.4 Ukaguzi wa Bidhaa 

Mkaguzi wa Hesabu wa Ndani wa Halmashauri 

atatembelea Shule kwa ukaguzi wa mara kwa mara 

wa baki ya hati zenye thamani ambazo 

hazijatumika.  Baki katika kitabu italinganishwa na 

baki halisi ya kila hati yenye thamani. 
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4.11.5 Uteketezaji wa Hati Zisizotakiwa 

Hati zote zenye thamani zitatunzwa na shule kwa 

muda usiopungua miaka mitano.  Kuharibu hati hizi 

kufuate taratibu kama zilivyowekwa na halmashauri. 

 30

  K 3.1 
FOMU YA MAHITAJI/DONDOO YA UNUNUZI 

 
HALMASHAURI _______________ SHULE YA MSINGI 
___________  
 

Kumb: _______________
Jina la mgavi ___________________ 
Anuani __________________________ 
 
Tafadhali tujulishe kiwango chako cha chini kabisa cha bei kwa ajili ya ugavi wa 
vifaa/vitu vilivyoorodheshwa hapa chini.  Tuma dondoo na masharti yako yakiwa 
yamefungwa ndani ya bahasha ili yamfikie Mwalimu Mkuu kabla ya tarehe 
………………………  Itabidi uwe tayari kuanza ugavi/kwa mapatano katika siku 30/wiki 
w/wiki 1 tangu tarehe ya kukubaliwa. 
 
Orodha ya vitu Kifaa Kiasi 

kinachohitaj
ika 

Bei kwa 
kila 

kifaa 

Jumla 

     
     
     
     
     
     
     
     
Vinahitajika kwa madhumuni ya: 
 
Kumbukumbu ya PoAB_________________________ 
 
Imeanzishwa na: ____________________________________________Tarehe: 
________________  
 
Imeandaliwa: _____________________________________________ Tarehe: 
________________ 
                       OFISA UGAVI 
Imeidhinishwa na: ________________________________________ Tarehe: 
_________________ 
                            MWALIMU MKUU        
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K.3.2 
FOMU YA KUOMBA ZABUNI 

 
HALMASHAURI YA: _______________________________ 
 
SHULE YA MSINGI___________________________ 
 
 
JINA LA MZABUNI ______________________ 
ANUANI ____________________________ 
Tafadhali tulishe kiwango chako cha chini kabisa cha bei kwa ajili ya ugavi wa vitu 
vilivyoorodheshwa hapa chini.  Zabuni na masharti yako vitumwe katika bahasha 
iliyofungwa kwa Mwalimu Mkuu.  Itabidi uwe tayari kuanza  ugavi katika siku 
30/wiki 2/wiki 1 tangu tarehe ya kukubaliwa uzabuni wako. 
 
Orodha ya vitu/vifaa Kifaa Kiasi 

kinachohitajika 
Bei kwa 
Kifaa 
kimoja 

Jumla 

     
     
     
     
     
     
     
     
     
     
     
 
Wazabuni lazima watoe dondoo kwa kila makadirio yaliyobainishwa hapo juu.  
Zabuni zisizokamilika hazitajibiwa. 
 
Wazabuni wanaostahili na wenye nia wanaweza kupata maelezo zaidi na kuangalia 
/kukagua nyaraka za zabuni katika ofisi ya Mwalimu Mkuu. 
 
Saini ya Mzabuni: 
 
Tarehe 
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 K3.3 

HALMASHAURI YA……………………………………………… 
 

SHULE YA MSINGI ………………………………………………. 
    
Tafadhali gawa bidhaa/toa huduma kama ilivyoelezwa hapa chini 
         

DHAMANA YA UNUNUZI NA. 
JINA LA MGAVI................................................... 
Anuani…………………………………………………………. 
 

 
Tarehe....…
………… 

KIASI Na. 
Ya 
Kitu 

Na. 
Ya 
Folio 

Maelezo Kizio 

Kilich
oagiz
wa 

Kilich
oletw
a 

Bei 
kwa 
kifaa 

kimoja 

 Jumla 
ndogo 

 Jumla 
Kuu 

 

      SH ST SH ST SH ST 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 

          

JUMLA YA DHAMANA YA UNUNUZI         
 
MASHARTI NA MAKUBALIANO 
1. Ankra yako iwasilishwe ikiwa imeambatishwa na makala halisi ya Dhamana ya 

Ununuzi  
2. Namba ya Dhamana ya Ununuzi lazima iwe inaandikwa katika mawasiliano yeyote 

kuhusiana na dhamana hii. 
3. Siku 30 kwa punguzo la 2% bila kujumuisha  Kodi ya zuio 
4. Utoaji utamalizika ifikapo tarehe …………baada ya hapo agizo litakuwa limefutwa 
 
 
OFISA UGAVI                                                              MWALIMU MKUU: 
TAREHE:                                                            TAREHE 
 Mgawanyo: 
 Nakala halisi; iende kwa mgavi ili airudishe na ankra 
 Nakala ya pili: iende kwa mgavi kwa ajili ya kumbukumbu zake. 
 Nakala ya tatu: ibaki kitabuni 
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K3.4 

HALMASHAURI YA _________________________ 
SHULE YA MSINGI ____________________________  
 

BIDHAA –MAELEZO YA KUPOKELEWA NA. 
  

Tarehe.....................
... 

 JINA LA 
MGAVI............................................................... 
ANUANI……………………………………………………….. 

 
NA. YA DHAMANA 

TAREHE 
YA 

KULETWA 

MAELEZO KIASI 
KILICHO
POKELE

WA 

Bei kwa 
kifaa kimoja 
Sh          st 

Thama
ni 
Sh 

 
St 

 
MAONI/MAELE

ZO 

        
        
        
        
        
        
        
        
        
JUMLA                       

 
MGAVI AMETHIBITISHA MAPOKEZI SAHIHI  
 
SAINI........................................ 
 
IMEIDHINISHWA NA................................................ 
 
MGAWANYO: 
Nakala halisi: iende kwa  
Nakala ya kwanza:iende katika idara vitakakotumika vifaa 
Nakala ya pili iende kwa Mhasibu Msaidizi 
Nakala ya tatu: ibaki kitabuni 
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     K3.5 
 

FOMU YA KURUDISHA KARADHA 

HALMASHAURI YA:   SHULE    

       
JINA       
       
MADHUMUNI       

       
TAREHE MAELEZO 

BAYANA 
    

KIASI 
 Namba ya 
nakala halisi 
ya Vocha: 

  Kiasi   

 Toa kiasi kilichotumika kwa kadiri ya vithibitisho 
vilivyoambatishwa 

  

       
       
       
       
       
       
       
       
  Kiasi 

anachodaiwa/anachodai 
Mdai 

  

       
                NAMBA YA RISITI/(ITATUMIKA LINI)   
       
  SAHIHI TAREHE  

1.   MDAI      
       

2.   MHASIBU WA SHULE      
       

3.   MWALIMU MKUU      
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K 3.6 

 
MAHITAJI YA VIFAA NA MUHTASARI WA UTOAJI 

 
HALMASHAURI YA: _______________ SHULE YA 
MSINGI________________________ 

 
Na:  MAOMBI NA:  
Tarehe
: 

 IDARA:  

Kwa:  Kumbukumbu ya 
PoAB 

 

 
IDADI MAELEZO  UNI

T  MAHITA
JI 

VIMETOLE
WA 

KIASI JUMLA 

 
 
 
 
 
 

     

 
JUMLA 

   

 
OFISA MGAVI 
___________________________________________________________ 
TAREHE:    CHEO:    SAINI: 
 
OFISA MHITAJI 
____________________________________________________________ 
TAREHE:    CHEO:    SAINI:   
 
IMETHIBITISHWA 
Vimepokelewa vikiwa katika hali nzuri na kutunzwa katika leja ya stoo. 
 
____________________________________________________________ 
TAREHE:    CHEO:    SAINI:   
 
MGAWANYO: 
Nakala halisi: Imebakizwa katika stoo 
Nakala ya pili: ipelekwe katika idara inayohitaji vifaa 
Nakala ya tatu: ipelekwe kwa Mhasibu wa shule. 


