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DIBAJI 
Wizara ya Elimu na Utamaduni inaanzisha  programu kubwa ya maendeleo ya elimu 
kuhakikisha kwamba kila mtoto atapata elimu nzuri na bora.  Mpaka sasa kuna watoto 
4,842,875 walioandikishwa tayari katika shule za msingi nchini Tanzania, na kufikia miaka 
ya 2002 – 2006 kutakuwa na ongezeko la watoto 6,848,692 wenye umri wa kwenda 
shule watakaoandikishwa. 
 
Hii ni rasilimali kubwa kwa nchi.  Kila mmoja katika watoto hawa ana haki yake kipekee 
ya hisia, mihemko, vipaji, matarajio na uwezo ambavyo vinaweza kuchangia katika 
maendeleo ya taifa.  Ninatambua kwamba kama uwekezaji thabiti utafanywa kwa shauku 
ya kuelimisha watoto wote na vijana, nchi itakuwa na uhakika wa maisha ya baadaye 
yenye ustawi. 
 
Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi ni matokeo ya  juhudi za kufasiri Sera ya 
Elimu na Mafunzo ya Tanzania na malengo ya Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 
Elimu, pamoja na malengo ya kimataifa ya Elimu kwa wote (EFA) 2000 katika mikakati ya 
kiutendaji na hatua za kuendeleza elimu ya msingi. 
 
Washikadau wengi wamekuwa wakihusishwa katika hatua mbalimbali za uundaji wa 
mpango huu.  Vikundi kadhaa vya Kiufundi ambavyo vilihusisha wajumbe kutoka katika 
vikundi tofauti vya washikadau, ikiwa ni pamoja na mikutano ya kiushauri miongoni  mwa 
sekta za wizara walichangia kwa kiasi kikubwa katika kuanzisha mfumo mzima wa 
mpango wa maendeleo ya elimu ya msingi. 
 
Katika mpango huu wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi tunatambua kwamba utekelezaji 
wa sera muhimu na maelekezo ya kimkakati utahitaji kufanya kazi zaidi kwa kuendeleza 
mipango ya kina kuhusu  aina ya programu, gharama, ugharamiaji, mipango ya 
utekelezaji, ratiba za utekelezaji, vitabu vya miongozo na maelekezo, uongozi, na 
taratibu za usimamizi na tathmini. 
 
Ni makusudi yetu kuunganisha polepole miradi yote ya elimu inayoendelea na shughuli za 
programu katika Programu ya Mendeleo ya Sekta ya Elimu ili kupata uratibu mzuri wenye 
juhudi ya kuinua ubora wa elimu ya msingi, ikiwa ni pamoja na kuongeza upatikanaji 
wake na usawa. 
 
Napenda kuwashukuru wale wote waliochangia katika utayarishaji wa Mpango huu wa 
Maendeleo. 
 
 
 
 
Joseph J. Mungai (MB.) 
WAZIRI WA ELIMU NA UTAMADUNI. 
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MUHTASARI WA UTENDAJI 

Tanzania ni kati ya nchi zinazodumisha mikataba na makubaliano ya kimataifa inayohusu 

kuimarisha upatikanaji, usawa na ubora wa elimu.  Tangu mwaka 1995 Serikali 

imeanzisha mfululizo wa sera na marekebisho katika sekta ya elimu kwa madhumuni ya 

kuhakikisha kwamba watoto WOTE wanapata fursa sawa ya elimu bora ya msingi.  

Hakuna mtoto atakayenyimwa fursa ya kupata elimu kwa sababu ya umaskini, jinsia, 

ulemavu, au kwa kukosa sare za shule, ada au michango yoyote ya wazazi, au kwa 

sababu ya kukosa nyenzo za  kujifunzia, vifaa au walimu. 

 

Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi (MMEM) ni Mpango wa miaka mitano  

unaoelezea dira ya Elimu ya Msingi kwa Wote ndani ya mfumo mpana wa sera ya 

Tanzania kuhusu sera ya Elimu na Mafunzo, na Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 

Elimu, Programu ya Uboreshaji wa Serikali za Mitaa na Makala kuhusu Mkakati wa 

Upunguzaji Umaskini uliokithiri na Dira 2025.  MMEM inajumuisha vipengele vikuu vinne:  

(a)  Kuongeza idadi ya uandikishaji  (b) Kuinua ubora wa michakato ya kufundisha na 

kujifunza (c) Kujenga uwezo ndani ya mfumo wa elimu na katika sekta nyingine za 

umma na  utoaji wa huduma za elimu; na (d)  Uimarishaji wa Mipango ya kitaasisi 

ambayo inasaidia upangaji na utoaji wa huduma za elimu. 

 

Ili kufikia lengo la kuandikisha watoto wote wenye umri kati ya miaka 7 – 10 ifikapo 

mwaka 2005, MMEM inalenga katika masuala ya uandikishaji na upatikanaji, uandikishaji 

na usambazaji wa walimu na ukarabati na ujenzi wa madarasa.  Pia inajumuisha mipango 

ya muda wa kati ya kupanua programu za elimu kwa watoto na vijana walio nje ya 

mfumo rasmi wa shule.  

 

 Lengo la kuinua ubora wa elimu litafikiwa kwa kuimarisha maeneo matatu.  Kwa 

Watumishi, lengo la msingi ni katika kuendeleza taaluma ya walimu walio kazini, pamoja 

na juhudi za ziada zinazowalenga wakuu wa shule, kamati za shule na wakufunzi wa 

vyuo vya mafunzo.  Kwa kupande wa  rasilimali za kufundishia na kujifunzia, mkazo upo 

katika vitabu vya kiada na vifaa za kufundishia, ubora na umuhimu wa mtaala, na 

mazingira ya shule. 

 

 

 

na jumuiya.  Hii inakamilisha juhudi za kuboresha ujuzi wa usimamizi wa fedha, kwa 

kulenga katika uwazi na uwajibikaji wakati wote katika mfumo.  Mfumo ulioimarishwa  

wa usimamizi wa habari za elimu utatoa takwimu nyingi zinazohitajiwa na mameneja na 

wanamipango, na utakuwa utaratibu wa kufikia uwajibikaji wa kielimu.  Mwisho, mafunzo 

kwa walimu tarajali yatatazamwa upya na kuimarishwa kwa lengo la kuongeza uwezo 

wake wa kutoa idadi kubwa ya walimu wapya wanaohitajika kuendana na ongezeko la 

uandikishaji, pamoja na kuimarisha ubora na umuhimu wa mafunzo ambayo walimu 

wanaoanza kazi watapatiwa. 

 

Mwisho, chini ya kanuni za sekta pana ya maendeleo ya ushirikiano wa pamoja ambao 

unalinda utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Msingi, uhusiano mpya 

wajibu na majukumu vimeelezwa kwa muhtasari. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



  

 

1. UTANGULIZI 

Tanzania imelenga kwa uangalifu mikakati yake ya maendeleo katika kupambana 

na ujinga, maradhi na umaskini.  Uwekezaji katika mtaji wa watu unatambuliwa 

kama msingi katika kuinua ubora wa maisha ya Watanzania. 

 

Tangu mwaka 1995, serikali imeanzisha mfululizo wa marekebisho katika elimu 

kupitia  sekta pana ya programu ya maendeleo ili kushughulikia matatizo 

yaliyopo katika sekta.  Changamoto zinazoikabili sekta ndogo ya elimu ya msingi 

zaidi ya yote zinatoka katika mfumo wa elimu ambao umekuwa ukijaribu 

kuelimisha idadi kubwa ya watoto kutoka katika kaya zilizo maskini kiasi.  Wakati 

wote huo, jambo hili limekuwa likifanyika kwa kujibana kutokana na upungufu 

mkubwa wa rasilimali ya umma.  Kushughulikia masuala haya si zoezi lililo wazi 

kwa sababu matatizo na chanzo chake vinaingiliana, vyote kwa pamoja ndani ya 

mfumo wa elimu wenyewe, na kutokana na mambo mengi yaliyo nje ya sekta ya 

elimu. 

 

Ndani ya mfumo wa elimu matatizo makubwa zaidi yanahusishwa na mkusanyiko 

wa vipengee ambavyo vinaunga mkono ubora wa jinsi ya kufundisha na 

kujifunza darasani. Watoto wengi wanasoma wakiwa wamesongamana, kwenye 

vyumba vya madarasa visivyo na samani na ambavyo havijamalizika kujengwa 

na mara kwa mara imewalazimu kushirikiana vitabu vichache vya kiada 

walivyokuwa navyo.  Walimu walio wengi hawana ujuzi wa kutosha na utaratibu 

usioridhisha wa upangaji walimu, lakini kwa hali yoyote ile mara nyingi 

wanajaribu kufanya kazi nzuri kwa kutumia rasilimali chache za msingi. Aghalabu 

mtaala unaonekana kuwa mpana sana na kwa upande fulani hauna manufaa 

kwa wanafunzi walio wengi na kwa mahitaji yao kimaisha.  Walimu walio wengi, 

wakuu wa shule na wafanyakazi wengine katika elimu hawakuandaliwa vizuri 

kwa ajili ya uongozi na kazi bora ya kujiamini wanayohitajiwa kufanya kama 

wajibu wao; lakini mara nyingi anajitahidi kufanya kazi kadri ya uwezo wao 

katika mazingira yenye upekee na yenye rasilimali duni. 

 

Kipengele muhimu kutoka nje ambacho sekta ya elimu inapaswa kukishughulikia 

  

kimekuwa kikishuka, wakati ambapo utoro na kuacha shule vinaongezeka.  Hivi 

sasa athari za kutisha za maambukizo ya virusi vya UKIMWI na migogoro ya 

kijamii zimekuwa na matokeo mabaya katika uwezo wa binadamu kuendesha 

mfumo wa elimu, pia katika mitazamo ya kielimu kwa watoto walioathirika kwa 

UKIMWI.  Hatimaye, changamoto muhimu kutoka nje inaongezeka kwa hamu ya 

Tanzania kutaka kuchukua nafasi katika uwanja mpya kiulimwengu kwa mahitaji 

yanayofuatana ya mtu binafsi na ya taifa   yanayolenga katika maendeleo mapya  

kiteknolojia. 

 

Mpango huu wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi (MMEM) ni moja kati ya matokeo 

ya kwanza ya Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu (ESDP) na yatahusisha 

utoaji elimu ya msingi ikiwa ni pamoja na elimu kwa watoto na vijana walio nje 

ya mfumo rasmi wa shule.  Malengo ya umuhimu wa uwekezaji ni:  Kuongeza 

idadi ya uandikishaji unaolenga katika ujenzi wa madarasa, kuajiri walimu, na 

upangaji wa walimu; kuinua ubora, kunakojumuisha mafunzo ya walimu walio 

kazini na tarajali, na utoaji wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia; na kuimarisha 

mfumo mpana wa kuinua uwezo wa utawala kupitia katika juhudi maridhawa za 

kujenga uwezo.  Waraka huu unaonyesha mfumo wa mpango mzima;  Mipango 

ya utekelezaji na bajeti kwa kina vinapatikana katika nyaraka zilizoambatishwa. 

 

Katika shule za msingi za Tanzania kuna watoto 4,842,875.  Hata hivyo, 

inakadiriwa kwamba ifikapo mwishoni mwa Januari 2002 kutakuwa na watoto 

milioni tatu wenye miaka 7 – 13 ambao watakuwa hawajaandikishwa shule.  

Kama wote watapata nafasi kwa wakati mmoja,  

 

 jumla ya uandikishaji wa watoto katika shule za msingi Januari 2002 

itaongezeka kwa theluthi moja kutoka takriban watoto milioni 4.8 mpaka milioni 

7.5.  Kwa kuwa uandikishaji huu utazidi rasilimali za mfumo wa elimu, MMEM 

inachukua hatua za uandikishaji za taratibu ili kuweza kufanikisha taratibu Elimu 

ya Msingi kwa Wote (UPE). 

 

2. MAZINGIRA YA SERA 

2.1. MSIMAMO WA TANZANIA KATIKA MALENGO YA ELIMU 



  

ya maendeleo ya elimu tangu Jomtien, na imeungana na mataifa mengi 

ambayo yameridhia Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu Haki za 

Mtoto. 

 

Hata hivyo, ni  kampeni ya Elimu ya Msingi kwa Wote ambayo inabakia  

kuwa msingi wa maazimio ya Tanzania kutimiza matakwa  ya EFA.  

Kanuni zake za fursa, usawa na ubora kwa watoto wote zinategemea 

nyingi kati ya sera zilizoingizwa katika mpango huu wa maendeleo ya 

elimu ya msingi. 

 

2.2. SERA YA ELIMU NA MAFUNZO 

Hamu ya Serikali kuimarisha utoaji na ubora wa elimu imesababisha 

kuundwa kwa Sera ya Elimu na Mafunzo (ETP) ya mwaka 1995. Sera ya 

Elimu na Mafunzo  (ETP) inajumuisha sekta nzima ya elimu na mafunzo.  

Malengo makuu ya sera hii ni kuongeza idadi ya wanaoandikishwa, fursa 

sawa, kuinua ubora, upanuzi na matumizi yanayofaa ya nyenzo na 

utendaji wenye ufanisi katika mfumo mzima. 

 

Sera nyingine pana zaidi inajumuisha kuongeza ubia katika utoaji elimu, 

kupanua msingi wa kifedha na gharama za elimu zinazofaa na 

kurahisisha miundo ya menejimenti ya elimu kwa kukabidhi madaraka 

katika shule, jumuia na mamlaka ya serikali za Mitaa (LGAs). 

 

2.3. PROGRAMU YA MAENDELEO YA SEKTA YA ELIMU 

Kufuatia ETP, mtazamo mpana wa sekta kuhusu maendeleo ya elimu 

ulibuniwa ili kusaidia  kukamilisha mpango wa muda mrefu wa serikali 

wa maendeleo ya watu na shabaha ya kukomesha umasikini, na 

kurekebisha tatizo la uvamizi usiyokwisha.  Umuhimu wa mkabala mpana 

wa sekta uliochukuliwa  katika Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 

Elimu (ESDP) ni ushirikiano wa washikadau, kwa kuweko umoja wa 

watu, fedha na rasilimali bidhaa kwa shughuli za mipango, utekelezaji, 

usimamizi na tathmini ya elimu.  Mkabala huu unaanzisha uhusiano 

mpya ambao unakuza ubia, uratibu na umiliki miongoni mwa makundi 

  

ambayo yana manufaa kwa sekta ndogo ya elimu ya msingi 

yanajumuisha:  juhudi mbalimbali kuinua ubora wa utoaji wa elimu, 

kuongeza na kuboresha katika fursa na usawa kwa watoto wote, utoaji 

madaraka katika miundo ya utawala, kukabidhi madaraka katika kiwango 

cha jamii, na kupanua msingi wa kifedha unaosaidia mfumo wa elimu. 

 

Mpango huu kwa elimu ya msingi umechukuliwa katika mipango mikuu 

ya elimu ya msingi na elimu ya ualimu.  Mipango mikuu kwa elimu ya 

sekondari na elimu ya juu iko katika hatua ya kuendelezwa. 

 

2.4. DIRA YA MAENDELEO TANZANIA 2025 

 

Dira ya Maendeleo Tanzania ya 2025 inafikiria kuutokomeza kabisa 

umaskini ifikapo mwaka 2025 na hivyo kufikia  kipaumbele kikubwa 

katika sekta ya elimu ambayo inachukuliwa kama  msingi katika kuleta  

 

mabadiliko  kijamii na kiuchumi.  Inaelezwa kwa dhati katika waraka wa 

Dira ya 2025 kwamba: 

 

“Elimu ichukuliwe kama nguvu za asili za kimkakati kwa kuweka  

mageuzi ya akili na kwa kuunda taifa lililoelimika vizuri, lenye maarifa ya 

kutosha yanayohitajika katika kutatua kwa ufanisi na kiushindani 

changamoto ya maendeleo inayoikabili nchi.  Kutokana na hilo, mfumo 

wa elimu hauna budi kupangwa upya na kubadilishwa kwa ubora 

unaolenga katika kukuza ubunifu na utatuzi wa matatizo” (uk.10) 

 

Dira ya 2025 ni uundaji wa taifa lililoelimika vizuri na maisha bora kwa 

watanzania wote.  Mpango huu wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi ni 

mpango unaoanzishwa kwa ajili ya kufikia shabaha za elimu zilizoelezwa 

katika Dira. 

 

2.5. MAKALA KUHUSU MKAKATI WA KUPUNGUZA UMASKINI 

Makala kuhusu Mkakati wa kupunguza Umasikini (PRSP) ni mkakati wa 



  

wa kipato (ii)  Kuimarisha uwezo wa watu, kuishi na hali ya maisha; na 

(iii)  Kujumuisha madhara makubwa miongoni mwa masikini. 

 

Elimu inawawezesha watu kutumia uwezo wao na kuongeza nguvu 

katika kipato.  Pia inampa mamlaka mtu mmojammoja kushiriki katika 

mabadiliko ya maisha yake na ya jamii kwa ujumla.  Ukosefu wa elimu 

ya msingi unadhoofisha juhudi za kuboresha afya na lishe, kupunguza 

vifo vya watoto wachanga, mama wakubwa na kushughulikia chanzo na 

athari za virusi vya UKIMWI.  Kwa kuzingatia uwezo mkubwa   

 

wa taifa lililoelimika vizuri katika kustawi kiuchumi na kijamii,  kupatikana  

kwa elimu ya msingi kwa wote (UPE) ni lengo la Maendeleo la kupewa 

kipaumbele.  Makala ya kuhusu Mkakati wa Kupunguza Umaskini (PRSP) 

inasisitiza tena kwamba elimu ipo katika kiini cha maendeleo na imeyapa 

kipaumbele maendeleo ya sekta ya elimu katika juhudi za kupunguza 

umaskini.  PRSP inatoa utaratibu wa kutamka sera ya Serikali ya 

maendeleo ya jumla.  Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu na 

mipango yoyote ya sekta ndogo inafanya kazi ndani ya muundo huu 

muhimu.  Pia PRSP inatoa utaratibu ambapo inatazama na kuelekeza 

usaidizi na misaada ya kimataifa dhidi ya vipaumbele vya maendeleo vya 

serikali yenyewe. 

 

2.6. PROGRAMU YA UBORESHAJI WA SERIKALI ZA MITAA 

Programu ya sasa ya kurekebisha Huduma za Umma inalenga katika 

kuboresha utendaji katika utoaji wa bidhaa na huduma.  Programu ya 

Uboreshaji serikali za Mitaa (LGRP) ni sehemu muhimu ya marekebisho 

makubwa ya sekta ya umma.  Ni utaratibu wa awali katika kutoa na 

kukabidhi madaraka katika kiwango cha jamii, sifa kuu katika kutoa 

elimu kwa  kiwango cha msingi.  MMEM imewekwa imara ndani ya 

mfumo wa kutoa madaraka na inajumuisha vipengele ambavyo vitasaidia 

kuinua uwezo wa watumishi na miundo katika kiwango cha jamii, 

kuwawezesha kushiriki katika mipango mikubwa na utoaji wa huduma 

bora za elimu ya msingi. 

  

matumizi ya hali ya juu ya rasilimali za watumishi, vifaa na fedha.  Sehemu nne 

za MMEM zimejengwa katika vipaumbele mkakati hivi.  Sehemu hii inaeleza kwa 

muhtasari kila kipengele kikuu, na tena kueleza kwa undani kila kipengele kidogo 

pamoja na malengo na mikakati. 

 

Hivi sasa kuna miradi ya elimu inayoendelea ambayo inashughulikia vipengele 

vya kuboresha elimu ya msingi.  Miradi yote hiyo inachangia katika maendeleo ya 

elimu na kwa kupitia shughuli zake mbalimbali inatoa utambuzi katika uhalisi wa 

utoaji wa elimu.  Shughuli hizi za mradi zitaingizwa polepole katika Mpango wa 

Maendeleo ya Elimu ya Msingi. 

 

3.1     ONGEZEKO LA UANDIKISHAJI 

Umuhimu mkubwa katika elimu ya msingi ni kuongeza uandikishaji wa 

jumla yote na halisi ya wasichana na wavulana.  Uongezaji huu 

utafanywa kwa kuzingatia mchanganyiko wa mikakati:  (a)  Kuongeza 

viwango vya uandikishaji wa makundi yote ya watoto; (b)  Kuwatumia 

ipasavyo walimu na madarasa yaliyopo; (c)  Kuandikisha walimu wapya 

na kujenga madarasa mapya; na (d)  Kupanua programu ya elimu 

kamilishi kwa watoto na vijana walio nje ya mfumo rasmi wa shule. 

Vipengele vidogo vinne vimeundwa kutoka katika mikakati hii 

 

3.1.1 Uandikishaji na Fursa 

Malengo ya uandikishaji yaliyoingizwa katika mpango huu 

yataleta maendeleo ya haraka katika kupatikana kwa UPE, lakini 

yamejikita katika kukua kwa mikakati inayowezekana ambayo 

inaangalia makadirio halisi ya watu, vifaa na rasilimali za fedha. 

 

Serikali inakusudia kuongeza uandikishaji kuanzia milioni 1.5 katika 

mwaka 2002 na kuendelea mpaka mwaka 2006.  Kipaumbele cha 

uandikishaji kitatolewa kwa watoto wenye umri wa  miaka saba.  Hata 

hivyo, kamati ya shule itaamua kama iandikishe watoto wakubwa 

kutegemeana na hali inavyoruhusu. 

 



  

MALENGO 

1. Kuwaandikisha darasa la kwanza watoto wote wenye umri wa 

miaka 7-12 ifikapo mwaka 2005: 

Lengo la Maingizo Mapya: 2002: 1,500,000 
    2003: 1,600,000 
    2004: 1.640,969 
    2005: 1,041,880 
    2006: 1,065,843 

 

2. Kuhakikisha kwamba mfumo wa elimu rasmi unaweza kutoa 

nafasi kwa idadi kubwa ya watoto wenye umri wa kwenda shule. 

3. Kuhakikisha wasichana wote na wavulana kutoka katika makundi 

ya wenye matatizo ikiwa ni pamoja na yatima walioathirika na 

UKIMWI wanaandikishwa. 

 

MIKAKATI 

1. Serikali itafuta ada za shule na michango yote  ya lazima 

inayotolewa na wazazi kuanzia Julai 2001 ili pasiwepo mtoto 

yeyote atakayenyimwa haki ya kusoma. 

2. Serikali itaanzisha msaada wa masomo kutoka katika Mfuko wa 

Elimu wa Taifa kwa ajili ya kuwalipia elimu  watoto wenye 

matatizo, ikiwa ni pamoja na yatima walioathirika na UKIMWI. 

3. Habari ya vyombo mbalimbali vya habari, Elimu na Mawasiliano 

(IEC) zitafanywa kuwahamasisha wazazi, viongozi wa mtaa na 

kijiji, washauri na watumishi wa mamlaka za serikali za Mitaa 

katika viwango vyote kuhusu MMEM na vidokezo vyake. 

4. Kipimo cha uwiano wa mwalimu kwa mwanafunzi ni 1:45. 

5. Uwezo wa shule kwa kuzingatia upangaji wa walimu na nafasi 

darasani utahakikishwa kwa kuongeza utumiaji wa walimu na 

madarasa kwa shifti mbili na ufundishaji wa madaraja 

mbalimbali, kama hatua ya kiasi na ya muda. 

  

Mkakati wa jumla wa kufikia uandikishaji kamili ifikapo 2004: 

2002:  Kuingiza watoto wote wenye umri wa miaka 7 na ikiwezekana  
wenye miaka 8. 

 
2003:  Kuingiza watoto wote wa mwaka 2003 wenye miaka  7, wote            

wenye miaka 8 waliobakia 2002, na waliobaki 2002 wenye 
miaka 9 (ambao sasa wana miaka 9 na 10). 

 
2004:  Kuingiza watoto wote wa mwaka 2004 wenye miaka 7 na wale            

wote waliobaki 2002 wenye miaka 9-10 (ambao sasa wana 
miaka 11-12). 

 
2005 na 2006:  Kuingiza watoto wote wenye umri wa miaka 7 

 

3.1.2 Uajiri na Upangaji Walimu 

Serikali itazisaidia Mamlaka za Serikali za Mitaa kuandikisha, 

kufundisha na kupanga idadi ya kutosha ya walimu wa shule za 

msingi kwa namna  ambazo zitafaa kukabiliana na ongezeko 

kubwa la uandikishaji wa watoto, na kuongezeka kwa kiwango 

cha matatizo ya wafanyakazi yanayosababishwa na mambo 

mbalimbali, ikiwa ni pamoja na vifo vinavyosababishwa na 

ugonjwa wa UKIMWI. 

 

MALENGO 

1. Kuandikisha idadi ya kutosha ya walimu wapya 

Malengo ya kuajiri walimu wapya:  2002:   9,047 
      2003: 11,651 
      2004: 10,563 
      2005:   7,286 
      2006:   7,249 

 

2. Kuanzisha uwiano wa mwalimu kwa mwanafunzi ambao 

utasaidia ongezeko la wanafunzi wanaoandikishwa. 

3. Kuhakikisha kunakuwepo na mgawanyo sawa na wenye uwiano 

wa kijinsia wa walimu waliopata mafunzo. 

4. Kuongeza muda wa mwalimu na mwanafunzi kukutana kupitia 

usimamizi unaofaa wa mwalimu. 



  

 
1MIKAKATI 
1. Kampeni za utangazaji zitalenga walimu wenye ujuzi wa hali ya 

juu, zikitilia mkazo matarajio ya kazi nzuri na masharti ya 

utumishi.  Juhudi zitafanywa kupunguza au kuondoa vikwazo vya 

kifedha vinavyowakumba walimu wapya. 

2. Upangaji upya wa vivutio, ajira na kuandikisha walimu wapya 

vitafanywa. 

3. Kipimo cha uwiano wa mwalimu kwa mwanafunzi ni 1:45. 

4. Kivitendo, baadhi ya shule zitahitaji kuwa na vipindi vya asubuhi 

na vipindi vya mchana kwa miaka kadhaa.  Inakusudiwa 

kwamba asilimia 11 ya walimu watafundisha shifti mbili mwaka 

2002, asilimia 18 mwaka 2003, na asilimia 25 kuanzia mwaka 

2004 mpaka 20061.  Pia itakuwa ni muhimu kwa baadhi ya 

walimu kufundisha wanafunzi wa madaraja tofauti katika darasa 

moja kwa muda uliopangwa. 

5. Maelekezo na kujenga uwezo vitatolewa kwa walimu na walimu 

wakuu  kuhakikisha kwamba ufundishaji wa kutumia darasa 

moja kwa madaraja mengi na shifti mbili unaanza kutekelezwa. 

6. Muda wa chini wa ufundishaji kwa wiki shuleni utakuwa ni saa 

20 za kufundisha. 

7. Patakuwa na uhakika wa maendeleo ya kutosha ya walimu 

wanaoanza kazi na walio kazini. 

 

3.1.3 Ujenzi 

Serikali itaanzisha programu ya ujenzi wa darasa ambayo itatoa 

madarasa ya kutosha na nyenzo za usafi kwa ajili ya ongezeko la 

uandikishaji. 

 

Mchanganyiko wa vielelezo vinavyofaa kwa ujenzi wa darasa 

utachukuliwa ambao utazingatia hali halisi ya jumuia.  Utaratibu 

mkuu wa utoaji fedha wa MMEM ambapo Mamlaka za Serikali za 

Mitaa na kamati za shule zinaweza kuanzisha programu ya ujenzi 

  

mazingira ya kugawa madaraka na kufuata mahitaji katika 

wilaya. 

 

Pia, nyumba za walimu zitajengwa, hasa maeneo ya vijijini na 

yaliyo mbali. 

 

  MALENGO 

1. Kufanya matengenezo ya madarasa yaliyopo kwa asilimia 2-3 

kwa mwaka. 

2. Kujenga madarasa mapya ya nyongeza, hasa katika miaka 

mitatu ya mwanzo wa mpango ili kuendana na ongozeko la 

uandikishaji wa watoto wenye miaka 7-10 linalotarajiwa. 

 
Malengo ya ujenzi wa madarasa mapya:2001: 13,868 
      2002: 13,396 
      2003: 14,203 
      2004:   6,794 
      2005:   5,832 

 

3. Kutoa nyumba za walimu kama kivutio cha upangaji kwa kutoa 

kipaumbele kwa walimu wa kike katika maeneo yaliyo mbali sana 

na yale ya vijijini. 

4. Kutoa nyumba kwa walimu wapya kwa asilimia 30 kwa mwaka. 

 

MIKAKATI 

1. Asilimia 67 ya madarasa yatatumika kwa msingi wa shifti mbili 

kuanzia mwaka 2002 mpaka 2006. 

2. Uamuzi kuhusu vipaumbele vya ujenzi wa darasa utazingatia 

Ruzuku ya Maendeleo na uhaba wa madarasa katika ratiba ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs). 

3. Kamati za shule zitachukua jukumu la ujenzi.  Zitakuwa na 

uwezo wa kuchagua kutoka katika michoro yenye viwango 

tofauti yenye gharama ya Dola za Kimarekani 4,000 kwa kila 

darasa.  Shule zinaweza pia kuomba fedha kutoka kwenye 

Ruzuku ya Maendeleo (DG) ili kutosheleza gharama za vifaa vya 



  

kupitia Mamlaka za Serikali za Mitaa  ambapo Baraza litahusika 

kikamilifu.  Kwa hali hiyo Mkurugenzi wa Baraza anabaki 

kuwajibika katika matumizi mazuri ya Ruzuku ya Maendeleo 

(DG) wakati Kamati ya shule itawajibika kwa Baraza la Kijiji na 

kwa Mkurugenzi wa Baraza.  Jumuia zitakuwa na uwezo wa 

kuunganisha fedha zao, watumishi au rasilimali nyingine na 

Ruzuku ya Maendeleo (DG) kuimarisha viwango vya michoro.  

Wahandisi wa wilaya watatoa msaada wa kiufundi. 

4. Mgawanyo wa fedha kwa ujenzi wa nyumba za walimu utatoa 

kipaumbele katika maeneo ya vijijini na yaliyo mbali.  Vigezo vya 

ugawaji vya DG kwa vitazingatia kwa kufuata msingi wa mahitaji 

ya ujenzi wa nyumba katika mpango wa elimu wa mwaka wa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa.  

 

3.1.4 Watoto na Vijana walio nje ya mfumo  rasmi wa shule  

Inakadiriwa kwamba zaidi ya watoto na vijana wa Tanzania 

milioni tatu wenye umri kati ya miaka 7 na 8 wameacha shule au 

hawajawahi kuandikishwa.  Idadi hii kubwa inaweza ikapungua 

kwa kufuta michango ya lazima iliyopangwa kuanza Julai 2001, 

wakati ambapo ongezeko la watoto milioni 1 mpaka 1.5 

wanategemea kuandikishwa.  Hata hivyo, tukichukulia uwezo wa 

mfumo wa elimu rasmi na rasilimali finyu zinaelekea kuwemo 

katika elimu kwa maisha yanayotabirika ya baadaye, 

inawezekana kwamba idadi kubwa ya wasichana na wavulana 

kutoka katika umri uliotajwa inaelekea kubakia nje ya mfumo 

rasmi. 

 

Mikabala ya elimu isiyo rasmi itapanuliwa kwa kupitia jitihada 

mbalimbali na kwa watoaji kwa lengo la kushughulikia limbikizo 

la vijana ambao hawajasoma Tanzania.  Ongozeko hili litasaidiwa 

na kampeni ya Habari, Elimu na Mawasiliano (IEC) ambayo (a) 

itatilia mkazo umuhimu wa elimu kwa maisha ya baadaye ya mtu 

binafsi na jamii. (b)  kuwahamasisha watu kujiandikisha katika 

  

maana mikakati ya programu kamili ya elimu imebuniwa kwa 

kipindi cha muda mfupi na wakati tu. 

 

MALENGO 

1. Kupanua programu za ziada za elimu ya msingi kwa watoto 

walioachwa katika mfumo rasmi, wakiwemo yatima wa 

waathirika wa UKIMWI. 

 

MIKAKATI 

1. Upeo uliopo wa programu ya elimu isiyo rasmi utapanuliwa 

kujumuisha vituo 11,325² ifikapo mwaka 2006 vitakavyowapatia 

elimu wanafunzi 906,000. 

2. Mamlaka za Serikali za Mitaa na Mashirika yasiyo ya kiserikali 

NGOs na jumuia zitashiriki kwa kufungua vituo maalumu au kwa 

kutumia nyenzo zilizopo za shule ili kusaidia programu kama hizo 

za elimu iliyo nje ya mfumo rasmi wa shule. 

3. Mikabala ya elimu iliyo nje ya mfumo rasmi itaingizwa  katika 

mfumo wa shule ulio rasmi kama unafaa. 

 

4. Kamati ya Maendeleo ya Elimu ya Msingi kwa kushirikiana na 

Kamati ya Mafunzo ya Ufundi na Maendeleo zitaunda Sera ya 

Taifa inayoweza kubadilika kulingana na mikakati ya 

kushughulika na vijana walio nje ya mfumo rasmi wa shule, 

wakati zikiendelea kuhimiza  maendeleo ya uandikishaji mzima 

wa wasichana na wavulana katika sekta ya elimu.1 

 

3.2 KUINUA UBORA WA ELIMU 

Umuhimu wa pili wa sera ya elimu ya msingi ni kutoa upya matumaini na 

kuboresha elimu ya shule za msingi, kwa kulenga katika sehemu kuu 

tatu:  (a)  Kuboresha mitindo na mbinu za ufundishaji wa walimu 

darasani;  (b)  Kuhakikisha upatikanaji wa vifaa bora vya kufundishia na 

kujifunzia; na (c)  Kuhakikisha kuna msaada unaotakiwa ili kudumisha 

viwango vya elimu.  Lengo ni kuboresha mafanikio yote ya watoto  wa 



  

 

3.2.1 Maendeleo ya Watumishi 

Mwalimu darasani ni chombo muhimu katika kuleta mafanikio 

bora katika kujifunza.  Ubora kama huo unafikiwa kama kuna 

uwezekano na mazingira yanayochochea hali hiyo, ambapo 

wanaojifunza wanashiriki kikamilifu katika kujifunza, na pale 

ambapo wanafunzi, walimu na shule wanayo fursa ya kukua 

kibinafsi na kitaasisi. 

 

Katika kipindi cha programu ya MMEM uboreshaji wa taaluma ya 

walimu utaendelea.  Hata hivyo, mkazo katika mafunzo mengi 

utakuwa ni katika kuendeleza taaluma ya walimu, wakufunzi, 

wakaguzi na viongozi wengine wa elimu. 

 

  MALENGO 

1. Kuwawezesha walimu kupata na kuendeleza ujuzi  unaofaa wa 

ufundishaji ambao ni wa kitaaluma, upendo kwa watoto na kujali 

jinsia. 

 

2. Kuwawezesha walimu kupata sifa za juu kitaaluma. 

 

3. Kuwawezesha wafanyakazi wanaosaidia katika elimu, ambao ni 

wakaguzi, Waratibu  Elimu Kata, wakufunzi na Walimu Wakuu, 

kutoa msaada unaotakiwa kwa walimu. 

 

MIKAKATI 

1. Programu kadhaa zisizo na gharama za mafunzo kazini ambazo 

hazitachukua idadi kubwa ya walimu shuleni zitaanzishwa. 

2. Maudhui ya programu ya mafunzo ya walimu wanaoanza kazi na 

walio kazini itawaelimisha walimu na kuwapa fursa ya kupata na 

kuendeleza ujuzi unaofaa wa ufundishaji ambao ni wa kitaaluma 

urafiki kwa mtoto, na kujali jinsia, ikiwa ni pamoja na ujuzi wa 

mtu binafsi ambao unazingatia tatizo la sasa la virusi vya 

  

4. Vituo zaidi vya mafunzo vvyae shule vitaanzishwa. 

5. Shilingi 33,200 (Dola za Kimarekani 40) zitatolewa kwa mwalimu 

kwa siku kumi za mafunzo kazini kwa kila mwalimu kwa mwaka. 

6. Kutoa fursa ya kujiendeleza kitaaluma kwa Wakufunzi, Wakaguzi,  

Walimu Wakuu, Waratibu wa Elimu Kata,  Wasimamizi na    

Viongozi wengine wa Elimu. 

 

3.2.2 Rasilimali za Kufundishia na Kujifunzia 

Michakato ya ubora wa elimu itahimizwa kwa upatikanaji wa 

vifaa vya kufundishia na kujifunzia vinavyohusika.  Vitabu vya 

kiada ni kigezo kimojawapo muhimu katika mafanikio ya 

kujifunza na Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi 

imekifanya kuwa sehemu muhimu ya kutiliwa mkazo.  Kigezo 

kingine muhimu ni uhusiano wa mtaala kwa mazingira na 

changamoto ya maisha inayowakabili watoto wa Tanzania kwa 

sasa na hapo baadaye. 

 

Wakati shule inapokuwa na ustadi zaidi katika kutoa Mpango 

wake Mzima wa Maendeleo ya Shule, Ruzuku ya MMEM kwa kila 

mtoto itakuwa ni utaratibu muhimu katika kupata vitabu vya 

kiada na vifaa vingine ambavyo vitachochea michakato mizima 

ya kujifunza na kufundisha, na kutoa vipengee visivyo vya  

mshahara ambavyo vitaboresha mazingira ya jumla ya kujifunza.  

Ruzuku ya Maendeleo kwa pamoja na pembejeo katika jumuia 

vitatolewa kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa madarasa na vifaa 

vya usafi. 

 

  MALENGO 

1. Kutumia utaratibu wa mahitaji ya kutoa madaraka na kusambaza 

ili kutoa vifaa bora vya kutosha na  vya mafunzo kwa idadi ya 

watoto wote walio shuleni. 

 
Malengo ya Utoaji3 wa kitabu vya kiada: 



  

 

2. Kutoa vifaa vya kutosha vya mafunzo ili kusaidia mahitaji ya 

mtaala. 

3. Kuunda mazingira ya madarasa na ya shule yanayofaa kwa 

kujifunzia. 

 

MIKAKATI 

1. Ili kuanzisha mkondo wa fedha wa kutumainiwa katika kiwango 

cha shule kwa gharama zilizo nje ya mshahara, Ruzuku iliyo 

sawa na dola za Kimarekani 10 kwa kila mtoto anayeandikishwa 

itaanzishwa kitaifa ifikapo Januari 2001.  Kati ya hizo, dola 4 

kwanza zitapelekwa wilayani ili kuziwezesha shule kupata vitabu 

vya kiada na vifaa vingine vya kufundishia na kujifunzia.  Dola 6 

zinazobakia zitatolewa katika shule kupitia baraza la wilaya na 

kamati za shule zitaamua njia bora za kutumia fedha hizo. 

 

Kamati za shule zitaendeleza ubia na sekta za umma/binafsi katika  

ngazi ya Jumuia, wakati ambapo ubia kama huo katika ngazi za 

wilaya na kitaifa pia zitaendelezwa kwa nia ya kuwekeza katika 

vifaa vya shule. 

 

2. Mfumo uliopo wa kutoa madaraka ya utafutaji wa vitabu vya 

kiada utaanzishwa na kuenezwa kwa Mamlaka zote za serikali za 

mitaa na katika ngazi ya shule. 

 

3. Shule zitatumia Mpango Mzima wa Maendeleo ya Shule 

kuchagua vifaa vya kufundishia. 

 
 3.3. KUJENGA UWEZO 

Mkakati wa tatu wa sera ya elimu ya msingi ni kuimarisha uwezo wa 

taasisi na ustadi wa ngazi za kati, Mamlaka za Serikali za Mitaa  na za 

shule.  Mkakati huu unaendana na sera za Serikali za kupata ufanisi 

mkubwa, uundaji upya wa utumishi na serikali za mitaa, kugawa 

  

3.3.1 Mafunzo ya Walimu tarajali 

Idadi kubwa ya walimu watapata mafunzo katika kipindi cha 

Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi kuwapatia sifa 

zinazofaa na ujuzi wa ufundishaji.  Ili kufanikisha jambo hili 

mtaala, muda na mpangilio wa kozi za mafunzo ya ualimu na 

nyenzo katika vyuo vya mafunzo ya ualimu vitapitiwa kwa 

pamoja sambamba na lengo hili.  Kwa kuongezea, programu ya 

kuboresha sifa za wakufunzi itaanzishwa. 

 

MALENGO 

1. Kuboresha sifa, maarifa na ujuzi wa wakufunzi wa vyuo vya 

ualimu. 

2. Kuhakikisha kwamba walimu wapya wana ujuzi wa kufundisha 

na maarifa yanayofaa. 

3. Kutambua kiwango na utoaji wa mafunzo ya walimu wanaoanza 

kazi ili kufanikisha matumizi ya raslimali za watu, fedha na vifaa 

katika mfumo wa mafunzo ya ualimu. 

4. Kutoa mafunzo kwa idadi inayotakiwa ya walimu wa daraja A. 

 

MIKAKATI 

1. Kampeni za kutangaza zitawalenga wanafunzi wa ualimu wenye 

uwezo wa hali ya juu, zikitilia mkazo matarajio mazuri ya kazi na 

masharti ya utumishi.  Juhudi zitafanywa kupunguza au kuondoa 

vikwazo vya kifedha vinavyowakumba walimu wapya. 

 

2. Mtaala wa mafunzo utapitiwa upya ili kusisitiza uendelezaji wa 

maarifa ya, na uwezo wa ufundishaji na usimamizi kiwango cha 

darasani. 

3. Idadi ya wanafunzi wapya wa ualimu itafikia 9,000 mwaka 2002,  

10,000 kwa kila mwaka kwa miaka ya 2003-2005, na 9,000 

mwaka 2006. 

4. Wakufunzi waliopo watapitia katika programu ya kuboresha ujuzi 

na maarifa na wakufunzi wapya wataajiriwa. 



  

7.      Ratiba ya mafunzo ya wakufunzi itapitiwa upya kuhakikisha 

kwamba wanaweza kupangwa katika shule ili kukagua mazoezi 

ya kufundisha, na kwa ajili ya kuendesha mafunzo kazini. 

 

3.3.2 Utawala Bora 

Mafunzo ya uongozi yatatolewa kwa wakuu wa shule, kamati za 

shule, wasimamizi wa elimu kata, wakaguzi, na kwa wafanyakazi 

wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mkoa na Taifa.  Mkazo utakuwa 

katika kupata ujuzi katika mipango yote ya maendeleo ya shule, 

mipango ya wilaya ya maendeleo ya elimu na mipango ya elimu 

ya taifa.  Masuala ambayo mipango yote itazingatia ni pamoja na 

athari za virusi vya UKIMWI katika mfumo wa elimu, kuhakikisha 

usawa wa jinsia na udhibiti.  Lengo zima ni kuboresha uongozi, 

wajibu na ufanisi kipindi chote cha mfumo ili watoto wapate 

elimu bora. 

 

  MALENGO 

1. Kuanzisha au kuimarisha stadi za uongozi wa elimu. 

 

2. Kupanua katika shule zote dhana na ustadi wa Mipango kamili ya 

Maendeleo ya shule 

4. Kuhakikisha kwamba kamati za shule zina uwiano wa kijinsia, 

zinaundwa kidemokrasia na zinajumuisha washikadau wakuu 

wote. 

 

MIKAKATI 

1. Wafanyakazi na washikadau wote wanaowajibika moja kwa moja 

na utekelezaji wa MMEM watapewa taarifa na miongozo ya 

msingi ya MMEM 

2. Masuala ya virusi vya UKIMWI, jinsia na udhibiti yataelekezwa 

katika mafunzo yote ya uongozi. 

3. Zoezi lililopo la upangaji wa shule litaendelea likihusisha wilaya 

zote. 

  

5. Wakaguzi watasimamia mafunzo katika ngazi za wilaya na kata, 

kijiji na shule.  Kutakuwa na ukaguzi wa shule kila baada ya 

miaka miwili kwa kiwango cha chini. 

6. Wakuu wa shule watafanya kazi pamoja na kamati za shule 

kutunga na mara kwa mara kutengeneza upya mipango ya 

miaka mitatu ya maendeleo ya shule.  Mipango hii itakuwa 

msingi wa maamuzi yote kuhusu maendeleo katika ubora na 

utoaji wa elimu, na ujenzi mpya katika shule. 

7. Kamati za shule zitapewa mafunzo kuhusu wajibu na majukumu 

yake mapya. 

8. Fedha zenye thamani sawa na dola za Kimarekani 500 kwa shule  

zitatolewa kwa ajili ya mafunzo ya Kamati ya shule.  Mamlaka za 

Serikali za Mitaa na Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NGOs) pia 

zinaweza kuomba fedha hizo kwa utoaji wa mafunzo kama hayo. 

 

3.3.3 Usimamizi wa Fedha 

MMEM itahitaji baadhi ya taratibu mpya za fedha kuanzishwa ili 

kukabidhi usimamizi wa fedha katika ngazi ya shule.  Walimu 

Wakuu, kamati za shule, Waratibu Elimu Kata, na wafanyakazi 

wa wilaya, mkoa na taifa watapata mafunzo katika mtindo mpya 

wa usimamizi wa fedha. 

 

Mkazo wa mafunzo utakuwa katika uwezo wa kila ngazi katika 

mfumo unaosaidiwa na kanuni za fedha na kutoa taarifa nzuri 

katika matumizi ya Ruzuku ya kila mtoto na ya Maendeleo na ya 

Mfuko wa Kujenga Uwezo. 

 

MALENGO 

1. Kuanzisha taratibu za fedha na vielelezo ambavyo ni sehemu ya 

mpango. 

2. Kuhakikisha usimamizi na matumizi mazuri ya fedha katika ngazi 

zote muhimu. 

 



  

2. Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Msingi utaanzisha utaratibu 

wa aina tatu wa fedha ambazo zitasaidia shule moja kwa moja:  

(a)  Ruzuku kwa kila mtoto itatoa msaada kwa ajili ya kuinua 

kiwango cha ubora wa elimu (b)  Ruzuku ya Maendeleo itasaidia 

katika ujenzi wa majengo mapya na (c)  Mfuko wa kujenga 

Uwezo utatoa msaada kwa ajili ya mafunzo ya kamati ya shule. 

3. Kamati za shule zitakuwa na uwezo wa kuongeza ruzuku hizi 

kutokana na misaada ya jumuia. 

4. Taratibu na kanuni sahihi za hesabu, taarifa na ukaguzi wa fedha 

za MMEM utaanzishwa. 

5. Vitabu vya mwongozo wa usimamizi wa fedha vitatolewa na 

mafunzo yatatolewa ambayo yataziwezesha kamati za shule na 

wasimamizi katika kila ngazi muhimu kuelewa na kutekeleza 

taratibu sahihi za fedha. 

6. Dhana za uwajibikaji na uwazi katika matumizi ya fedha za 

umma  

zitatiliwa mkazo katika mafunzo na taarifa zitatolewa katika ngazi 

zote za mfumo wa elimu, ikiwa ni pamoja na kwa wazazi na 

jumuiya. 

 

 

3.3.4 Mfumo wa Usimamizi wa Habari wa Menejimenti ya 

Elimu 

Mameneja na wanamipango wa elimu wanahitaji taarifa sahihi, 

kwa wakati muafaka  itakayosaidia kufanya kazi inayofaa na 

kuendeleza mfumo wa elimu.  Kipengele cha kibinadamu katika 

mahitaji haya ni kwamba katika mfumo wa ugawaji madaraka, 

washikadau wote wanapaswa kujiona kama wakusanyaji, watoaji 

na watumiaji wa taarifa za kielimu.  Kipengele cha kiteknolojia ni 

kutumia kompyuta kama kifaa cha kuunda Mfumo wa Taarifa wa 

Menejimenti ya Elimu (EMIS) ambao unaweza kuandaa na 

kuweka data za kielimu katika muundo ambao utasaidia 

usimamizi, tathmini na mipango. 

  

uhakika na taarifa kuhusu mfumo wa elimu, ikiwa ni pamoja na 

takwimu za vifo vinavyotokana na UKIMWI. 

2. Kuhakikisha kwamba mipango na sera ya elimu inazingatia 

taarifa mpya na zenye uhakika kutoka katika viashirio muhimu 

vyote. 

 

MIKAKATI 

1. Mfumo wa Usimamizi wa Habari wa Menejimenti ya Elimu (EMIS) 

utatengenezwa upya kujumuisha data zote muhimu za elimu. 

2. Msaada wa nyongeza wa vifaa na teknolojia utatolewa na 

utaratibu  ulioanzishwa ambao utahakikisha kuwepo kwa 

mtiririko wa habari na mawasiliano unaofaa  

3. Mafunzo yatatolewa katika utawala na matumizi ya EMIS.  Mkazo 

utakuwa katika wajibu wa mameneja na wanamipango katika ngazi zote 

kukutana na kutoa taarifa haraka kwa washikadau wakati wote wa 

mfumo. 

4. Menejimenti ya kujenga uwezo itasisitiza wajibu wa  washikadau 

katika kuhakikisha mtiririko unaofaa wa taarifa sahihi za kielimu. 

 

3.4     MIFUMO YA TAASISI 

Umuhimu wa nne wa kimkakati kwa elimu ya msingi ni kuyafanya kuwa 

bora matumizi ya rasilimali watu, vifaa na fedha ndani ya taasisi zilizopo 

ambazo zina mfumo wa elimu. 

 

Ili kufikia lengo hili la kipengele cha watu na vifaa, MMEM itahitaji kiasi 

fulani cha marekebisho kitaasisi.  Juhudi za  Serikali kugawa madaraka 

zinategemea mabadiliko yote katika taasisi na wajibu na majukumu ya 

mtu binafsi. 

 

Ili kufikia lengo hili la kipengele cha vifaa na fedha, Serikali itaongeza 

mgawanyo mzima wa bajeti ya elimu ya msingi na itahamasisha ushiriki 

mkubwa wa jumuiya na kuhimiza ufadhili wa pembejeo za fedha.  Ndani 

ya bajeti ya MMEM pembejeo zisizotumia mshahara na uwiano wa 



  

maendeleo na usimamizi.  Kutakuwa na ongezeko la ugawaji wa 

mamlaka kwa serikali za mitaa na shule kusimamia utoaji wa 

elimu na maendeleo.  Lengo la msingi ni kwa kila wilaya kuweza 

kutoa fursa sawa kwa watoto kwa kutoa huduma bora za elimu. 

 

MALENGO 

1. Kukamilisha upya mfuatano wa wajibu na majukumu miongoni 

mwa Mamlaka za Elimu za Mtaa, Wilaya na Serikali Kuu.  

2. Kuhakikisha kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa na vyombo 

vya Serikali za Mkoa zinasaidia kikamilifu katika utoaji wa elimu 

ya msingi kwa watoto wote. 

3. Kuhakikisha kwamba wafanyakazi wazalendo wanashirikiana 

kikamilifu katika uendelezaji wa sera za elimu ya msingi. 

 

MIKAKATI 

1. Mpango unaeleza na kupanua wajibu na majukumu ya vyombo 

vya serikali za mitaa katika kuhakikisha elimu ya msingi 

inatolewa. 

2. Katika ngazi za kijiji, kata, wilaya na mkoa ushirikiano mkubwa 

na mshikamano  kati ya wafanyakazi wa elimu na walio katika 

sekta nyingine utaimarishwa. 

3. Wafanyakazi wanaohusika na utekelezaji wa Mpango wa 

Maendeleo ya Elimu ya Msingi watabainishwa katika ngazi ya 

wizara, na miundo inayofaa kwa ajili ya uratibu ndani na katika 

wizara itaimarishwa au kuanzishwa. 

4. Makatibu wakuu watawateua maafisa wakuu wawili kuwa 

Waratibu wa Programu ambao watasimamia utekelezaji wa        

MMEM. 

 

3.4.2 Majukumu ya Taasisi zinazohusika na MMEM 

§ Ngazi ya Kijiji/Mtaa/Kitongoji 

Lengo la Serikali la kupanua demokrasia ya ushiriki na 

uwajibikaji katika ngazi zote litahitaji kujihusisha zaidi kwa 

  

katika Halmashauri za Wilaya na kwa kamati ya Mtaa katika 

Halmashauri za Mjini na Manispaa. 

 

Kupitia utoaji wa raslimali za fedha na rasilimali watu, 

Serikali itatoa uwezo zaidi kwa kamati za shule kuwajibika 

kwa uongozi na maendeleo ya shule. 

 

 Majukumu ya Kamati ya Shule yatajumuisha: 

1. Kuwaelimisha na kuwahusisha wanafunzi wote, wazazi na 

wafanyakazi wa shule kuhusu nafasi yao katika kuongeza 

faida ya elimu ya msingi. 

2. Kusimamia masuala ya kila siku ya shule. 

3. Kufanya kazi pamoja na Mwalimu Mkuu na walimu wengine 

katika kutayarisha Mpango kamili wa Maendeleo ya Shule. 

4. Kupitisha Mipango kamili ya Maendeleo ya shule na bajeti 

na kuvikabidhi kwa kamati ya mtaa, au  baraza la kijiji na 

baadaye katika kamati ya maendeleo ya kata na hatimaye 

katika Mamlaka za Serikali za Mtaa kwa ajili ya uratibu wa 

makini na uimarishaji, na kuwasilishwa kwa Sekretariati ya 

Mkoa . 

5. Kuwezesha mipango, uwekaji bajeti na utekelezaji wa 

shughuli zinazogharimiwa na Mpango wa Maendeleo ya 

Elimu ya Msingi. 

6. Kufungua akaunti benki na kusimamia kwa ufanisi na 

usahihi fedha zinazopokelewa kwa ajili ya utekelezaji, 

wakati huohuo kuhakikisha kunakuwepo na uwajibikaji na 

uwazi katika michakato iliyotumika, ikijumuisha kuweka 

wazi upatikanaji wa mapato na matumizi. 

7. Kuhakikisha kunakuwepo na utunzaji mzuri wa mali 

zilizopatikana kutoka na fedha za MMEM. 

8. Kutayarisha na kukabidhi ripoti sahihi ya maendeleo na 

fedha kwa muda muafaka kwa baraza la kijiji, kamati ya 

mtaa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 



  

 

• Ngazi ya Kata 

      Inatarajiwa kwamba jumuiya na viongozi katika kata 

      watashirikiana kuhakikisha kwamba watoto wote wenye  

   umri wa kwenda shule wanaandikishwa na kuhudhuria    shuleni. 

   Mratibu wa Elimu Kata  (MEK) atasimamia maendeleo  

  ya shule za msingi katika shule zote zilizo ndani ya  kata yake 

 

 Majukumu ya Mratibu Elimu Kata yatajumuisha: 

1. Kuhakikisha kwamba wasichana na wavulana wote wenye  

umri wa kwenda shule katika kata wanaandikishwa na 

kuhudhuria shuleni ifikapo mwaka 2004. 

2. Kubadilishana taarifa na kuwawezesha wazazi wote na 

sehemu kubwa ya jumuia kushiriki katika kutekeleza 

malengo ya Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi. 

3. Kusaidia kutambua vipaumbele kwa ajili ya mipango ya 

maendeleo ya shule na kusaidia katika michakato ya 

mipango. 

4. Kuhakikisha kwamba utekelezaji wa shughuli 

zinazogharimiwa na MMEM unafanywa na kamati za shule 

katika hali ya uwazi na uwajibikaji kwa kulinda na kuhimiza 

matumizi yanayofaa na usimamizi wa mfuko wa fedha. 

5. Kuratibu mipango kamili ya Maendeleo ya Shule katika kata. 

6. Kusambaza ipasavyo taarifa za elimu kwa shule na 

washikadau wenyeji. 

 

 Ngazi ya Halmashauri za Miji/Wilaya na Manispaa. 

Mamlaka za Serikali za Mitaa itachukua jukumu zima la usimamizi 

na utoaji wa huduma zote za shule ya msingi ndani ya mipaka 

yake.  Mipango ya ngazi ya baraza, uwezo wa uongozi na 

usimamizi utaimarishwa. 

Sambamba na kanuni za kuboresha Serikali za Mitaa: mamlaka za 

wilaya na miji: 

  

2. Katika hali ya ushirikishwaji na kwa pamoja zitatayarisha mipango 

ya maendeleo ya miaka mitatu na ya kila mwaka kwa ajili ya 

shule za msingi za wilaya. 

3. Zitatumia mipango ya maendeleo kama msingi wa kutayarisha na 

kusimamia mahitaji ya Ruzuku ya Maendeleo kukabidhiwa katika 

shule. 

4. Zitaongoza na kutekeleza matumizi yanayofaa na usimamizi wa 

mfuko wa fedha wa MMEM kwa kamati za shule, moja kwa moja 

na kupitia kwa kamati za maendeleo za kati na mabaraza ya kijiji. 

5. Zitatengeneza na kuwasilisha ripoti za fedha za kila siku kwa Ofisi 

ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEM) na 

Wizara ya Elimu na Utamaduni kupitia Sekratariati ya Mkoa. 

6. Zitatoa msaada wa kiufundi kwa kamati za shule na kijiji katika 

kazi ya uwakala, matumizi ya fedha na kutoa ripoti inayofaa na 

kwa muda muafaka. 

7. Zitasimamia, kuhakiki na kutathmini mara kwa mara maendeleo 

ya shughuli za MMEM na kutoa ripoti katika Sekretarieti ya Mkoa 

kwa ajili ya kupelekwa kwa Ofisi ya Rais, TAMISEMI na  Wizara ya 

Elimu na Utamaduni. 

8. Zitawasilisha taarifa za kielimu ipasavyo kwa kijiji, kata, shule na 

makundi mengine ya washikadau wenyeji, pamoja na ngazi za 

kimkoa na kitaifa. 

 

• Ngazi ya Mkoa 

Mkuu wa Mkoa na Mkuu wa Wilaya watazisaidia Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kwa kuweka mazingira yanayowezesha utekelezaji 

wa Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi  kwa Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa Sekretariati ya Mkoa itatoa msaada wa kiufundi 

na huduma ya ushauri kwa wilaya ili kuiwezesha kutekeleza 

Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi . 

 

 Majukumu ya Ofisi ya Elimu Mkoa kwa kuzingatia utekelezaji  

 wa Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi ni: 



  

2. Kuongoza, kuratibu na kusimamia utoaji wa elimu ya msingi 

unaofanywa na mamlaka za mtaa. 

3. Kutoa msaada wa kiufundi katika ofisi za elimu za wilaya. 

4. Kuhakikisha kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatayarisha 

mipango imara ya miaka mitatu ya maendeleo ya elimu ambayo 

itaendana na sera ya elimu ya Wizara ya Elimu na Utamaduni  na 

kuhakikisha ubora wa viwango. 

5. Kuimarisha mipango na bajeti za Mamlaka za Serikali za Mitaa za 

elimu ya msingi ndani ya Mkoa na kuziwasilisha kwa Ofisi ya 

Rais,Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na Wizara ya Elimu na 

Utamaduni ili kuwezesha kupitisha na kuwasilisha Hazina.  

6. Kuwasilisha ipasavyo taarifa za kielimu kwa wilaya na washikadau 

wengine wenyeji. 

7. Kuwasilisha ipasavyo taarifa na matatizo kutoka katika Wilaya na 

jumuiya kwenda katika ngazi ya kanda na taifa. 

 

• Wizara ya Elimu na Utamaduni 

Wajibu na kazi za Wizara ya Elimu na Utamaduni ni pamoja na 

mipango shirikishi, usimamizi na tathmini; na uamuzi wa sera, 

viwango vya uhakiki bora.  Katibu Mkuu atatoa mkakati mzima wa 

uongozi kwa utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya 

Msingi (MMEM) na maendeleo ndani ya Wizara ya Elimu na 

Utamaduni katika utekelezaji wa shughuli zake, Wizara ya Elimu na 

Utamaduni inasaidiwa na taasisi kuu za  TIE, NECTA, MANTEP, 

IAE, TLS na UDSM. 

 

Afisa Mwandamizi atateuliwa kama Mratibu wa Programu ya 

Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi (MMEM) atakayekuwa 

na madaraka kwa Wakurugenzi wa Wizara ya Elimu na Utamaduni 

na kushauriana na Mashirika yasiyo ya Kiserikali (NGOs), wafadhili 

na washikadau wengine. 

 

Kulingana na Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi (MMEM) 

  

2. Kutayarisha katika hali ya kushirikiana mipango ya kina ya 

utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi. 

3. Kufuatilia, kuhakiki na kutathmini maendeleo, matokeo na athari 

za Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi (MMEM) kwa 

uhakika wa ubora, na kutoa ripoti za kawaida kama hizo kwa 

Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi. 

4. Kutayarisha ripoti za kawaida za matumizi ya fedha za 

kuziwasilisha kwenye Mpango wa Maendeleo ya Msingi na Kamati 

ya uendeshaji. 

5. Kushirikiana na Timu ya MMEM ya Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa katika masuala ya Mipango, Ufuatiliaji na 

tathmini. 

6. Kushiriki kwa pamoja kama mshikadau katika mkutano wa mwaka 

wa maendeleo wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu 

(ESDP) wa kuhakiki sekta ya elimu pamoja na programu ya elimu 

ya msingi na isiyo rasmi. 

7. Kusaidia na kujenga uwezo wa kitaaluma wa Ofisi za Elimu za 

Wilaya. 

8. Kukusanya na kuwasilisha taarifa za elimu ikiwa ni pamoja na 

data zinazohusiana na UKIMWI katika mfumo wa ngazi zote, 

taasisi zinazotoa msaada kielimu na washikadau wanaopendelea  

jambo hili. 

9. Kufanya ukaguzi wa shule kwa: 

• Kufuatilia utoaji wa Elimu kama ilivyo katika mitaala iliyowekwa. 

• Kuhakikisha kunakuwepo na ufanisi na ubora katika utoaji wa 

elimu. 

• Kutathmini utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya 

Msingi kwa kutathmini mafanikio ya elimu, kukuza maendeleo ya 

shule na kutoa ushauri kwa washikadau wote katika elimu. 

• Kutoa mjibizo (feedback) kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa na 

Wizara ya Elimu na Utamaduni , kusaidia wakala wa elimu, 

wamiliki wa shule, mameneja na watawala katika ngazi zote. 

• Kuhakikishwa kwamba kila shule inakaguliwa angalau kwa kiwango 



  

• Kujenga uwezo wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, Kijiji, Mtaa, Kata 

na utawala wa shule katika kutoa ipasavyo na kwa ufanisi elimu 

bora ya msingi. 

• Kuzishauri shule katika Mipango Kamili ya Maendeleo ya shule. 

• Kuhakiki na kutathmini shughuli za MMEM na maendeleo kwa 

ujumla. 

• Kukusanya na kuwasilisha taarifa za elimu kwa washikadau wote. 

 

• Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

Jukumu la Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa ni 

kusimamia utoaji madaraka ya shughuli za serikali kwa ngazi ya 

wenyeji ikiwa ni pamoja na utoaji wa elimu ya msingi 

utakaofanywa na mamlaka za wilaya.  Inatoa msaada wa kiufundi 

na ushauri kwa Sekretariati ya Mkoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa.  Katika ngazi ya taifa itatathmini na kuratibu mipango ya 

maendeleo ya elimu kimkoa ikisaidiana na Wizara ya Elimu na 

Utamaduni. 

 

Timu ya MMEM ya Ofisi ya Rais, TAMISEMI itaanzishwa ndani ya 

Ofisi na Afisa Mwandamizi/Mkuu atateuliwa kuwa Mratibu wa 

programu ya MMEM na atawajibika kuelekeza na kusimamia 

utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi. 

 

 Majukumu ya Timu ya MMEM ni: 

1. Kukagua na kusimamia utoaji wa elimu ya msingi unaofanywa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

2. Kuhakikisha kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatayarisha 

mpango madhubuti wa miaka mitatu wa maendeleo ya elimu 

ambao unaendana na mipango ya maendeleo ya serikali na sera 

ya elimu ya Wizara ya Elimu na Utamaduni na uthibitisho ya 

viwango bora. 

3. Kuunganisha mipango na bajeti za Mkoa katika Mpango wa taifa 

wa utekelezaji ambao utaidhinisha uhawilishaji wa fedha za 

  

5. Kushiriki kama mshikadau mwenza katika mkutano wa mwaka wa 

Maendeleo wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu (ESPD) 

wa kuhakiki programu ya elimu ya msingi na elimu isiyo rasmi. 

6. Kusaidia na kujenga uwezo wa Sekretariati ya Mkoa (RS) na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa . 

7. Kuwasilisha taarifa za elimu kwa ngazi zote za mfumo na 

washikadau wanaopendelea suala hilo. 

8. Kutoa taarifa za mara kwa mara za fedha na ripoti halisi kwa 

Hazina na Wizara ya Elimu na Utamaduni. 

• Kamati ya Maendeleo ya Elimu ya Msingi (BEDC) 

Kamati ya Maendeleo ya Elimu ya Msingi ni msingi mkubwa 

uliyopewa jukumu la kusimamia maendeleo ya elimu ya awali, 

msingi, sekondari, ualimu na elimu ya watu wazima na kuhakikisha 

inakamilisha malengo ya programu pana ya sekta ya maendeleo.  

Ndani ya muundo wa elimu ya msingi, BEDC ina mamlaka 

maalumu ya kulinda na kusimamia maendeleo katika elimu ya 

msingi.  Kamati inaongozwa kwa pamoja na Makatibu Wakuu wa 

Wizara ya Elimu na Utamaduni na Ofisi ya Rais, TAMISEMI. 

Uanachama unajumuisha mwakilishi kutoka Wizara ya Fedha, 

Wakurugenzi muhimu wa Wizara ya Elimu na Utamaduni na Ofisi 

ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Wawakilishi wa 

Mashiriki yasiyo ya Kiserikali, Chama cha Walimu na Wahisani hai 

katika elimu. 

 

Vikundi vya shughuli za kiufundi vinakutanishwa kama ni muhimu 

kwa vipengele maalumu vya maendeleo ya MMEM   

 Pia Kamati ya Maendeleo ya Elimu ya Msingi inaweza kutumia kazi 

kwa Kikosi cha Kazi (Task Force) cha BEDC chenye wawakilishi wa 

vikundi vyote wanachama muhimu. 

 

Majukumu ya Kamati ya Maendeleo ya Elimu ya Msingi kulingana na 

Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi ni: 

1. Kuunda mipango ya elimu ya msingi inayoendana na sera ya 



  

3. Kutambua mahitaji ya kiufundi na msaada wa rasilimali fedha kwa 

ajili ya utekelezaji wa MMEM. 

4. Kuratibu na kufuatilia usimamizi wa  taarifa mbalimbali za habari  

za MMEM,  Programu ya Habari, Elimu na Mawasiliano (IEC). 

5. Kuchangisha rasilimali za Serikali na mhisani kupitia katika 

uanzishaji wa mfuko wa Programu ya Elimu (EPF) unaosimamiwa 

kama sehemu muhimu ya Akaunti imara ya Hazina katika Benki 

ya Tanzania. 

6. Kuidhinisha ripoti ya fedha ya mwaka kuhusiana na bajeti na 

matumizi ya fedha za mpango, na kuchukua hatua ya ufuatiliaji 

unaofaa. 

7. Kuhakiki kila mwaka viashirio muhimu vya utendaji kwa ajili ya 

kutathmini maendeleo ya MMEM na kuweka malengo kwa ajili ya 

mwaka mpya. 

8. Kuanzisha na mara kwa mara kuhakiki utaratibu wa MMEM wa 

mipango, uongozi, usimamizi na tathmini, na ugharimiaji. 

9. Kuhakikisha ushiriki wa washikadau katika shughuli ya mwaka ya 

Mchakato wa uhakiki wa ESDP na kusimamia vipengele vya elimu 

ya msingi na isiyo rasmi ya uhakiki wa jumla wa sekta ya elimu. 

10. Kukusanya na kuwasilisha ipasavyo taarifa za kielimu kati ya 

wizara, wafadhili, NGOs na vikundi vingine vinavyowakilisha 

washikadau. 

 

• Kamati ya Uendeshaji ya Programu ya Maendeleo ya Sekta 

ya Elimu. 

 

Matayarisho ya utaratibu katika nafasi ya kuratibu na kusimamia 

maendeleo ya Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu 

yatafanywa kusaidia utekelezaji wa programu ya sekta iliyo wazi.  

Hususan, Kamati ya Utendaji ya ESDP itaongoza na kuratibu 

mpango na utekelezaji wa awamu ya kwanza ya programu, na  

mpango wa vipengele vinavyofuata kwa Elimu ya Sekondari, Elimu 

ya Ualimu na Ufundi Stadi na Mafunzo na Wizara ya Sayansi, 

  

Kazi na Maendeleo ya Vijana na Michezo; Maendeleo ya Jamii, 

Wanawake na Watoto; Ofisi ya Rais, Mipango na Ubinafisishaji; na 

Fedha. 

 

 Wajibu wa Kamati umeainishwa kuwa ni: 

1. Kusimamia utekelezaji, maendeleo na utimizaji wa maamuzi 

yanayohusiana na sera za elimu za taifa. 

2. Kusimamia Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu. 

3. Kutoa kiwango cha juu cha uratibu kati ya wizara. 

4. Kuhakikisha msimamo wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 

Elimu unaendana na Sera za Serikali zilizo wazi. 

5. Kuanzisha mpango wa mwaka wa pamoja wa washikadau wa 

uhakiki ambao utafanya kazi kwa kuingiliana na majukumu ya 

Serikali kwa michakato ya Mapitio ya Matumizi ya Umma (PER) na  

Makala Kuhusu Mkakati wa Kupunguza Umaskini (PRSP).  Sekta ya 

uhakiki ya kila mwaka itaakisi na kupima masuala ya kiufundi 

yanayohusiana na ufanisi, matokeo mazuri na umuhimu wa 

programu katika sekta ya elimu, ikiwa ni pamoja na elimu ya 

msingi na elimu isiyo rasmi. 

 

• Wahisani na Mashirika ya Fedha 

Aina mpya ya ushirikiano kati ya Serikali na jumuia ya wahisani 

imeanzishwa.  Kanuni ya maendeleo ya sekta pana ya msaada ni 

kuimarisha mipango na mifumo iliyopo ya serikali kuliko kuanzisha 

jitihada za kipekee sambamba na mradi unaoendeshwa.   

 

Ongezeko kubwa la mwanzo katika msaada wa kifedha kutoka nje 

kuisaidia nchi kushughulikia ongezeko la uandikishaji mwaka 2002-

2006 ni kipengele muhimu cha Mpango wa Elimu ya Msingi.  

Taratibu za kufuata muelekeo wa mhisani katika mipango ya 

Serikali zimeanzishwa kupitia Muundo wa Matumizi wa Muda wa 

kati na uhakiki wa  Mapitio ya Matumizi ya Umma.  Fedha za 

mhisani zilizotengwa kusaidia MMEM zitaongezwa katika zile za 



  

 

 Kulingana na MMEM, majukumu ya mhisani ni: 

1. Kufuata mipango ya muelekeo wa mhisani na msaada katika sera 

za Serikali, mipango na bajeti kwa ajili ya maendeleo na msaada 

wa elimu ya msingi. 

2. Kuchangia mfuko wa msaada wa Mpango wa Maendeleo wa Elimu 

ya Msingi, na kukubaliana na serikali kuhusu vigezo na sheria za 

kuhawilisha na kutoa fedha za Mpango wa Elimu ya Msingi 

zilizowekwa kwa pamoja  katika Mfuko wa  Programu ya Elimu . 

3. Kuhakikisha kwamba mipango ya miradi yoyote ya elimu ya msingi 

isiyo ya Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi inakuwa ndani 

ya Makala ya Mkakati wa Kupunguza Umaskini, Programu ya 

Maeneleo ya Sekta ya Elimu na ya Sera ya maendeleo ya Elimu ya 

Msingi. 

4. Kushiriki kama ushirika wa washikadau katika shughuli ya mwaka 

ya uhakiki wa ESDP wa sekta ya elimu ukijumuisha programu za 

elimu ya msingi na elimu isiyo rasmi. 

5. Kuwasilisha ipasavyo taarifa kwa wizara na kwa washikadau 

wengine wa taifa, na katika hali ya uwazi wakati wote. 

 

• Mashirika yasiyo ya  Kiserikali na  Jamii 

Sera ya Serikali ya kutoa elimu ya msingi yenye ubora wa hali ya 

juu kwa watoto wote inahitaji ushiriki wa safu kubwa ya watendaji.  

Vyama visivyo vya kiserikali na jumuia nyingine za jamii zina 

wajibu muhimu wa kufanya katika jitihada hizi. 

 

Kulingana na Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi, majukumu ya 

Mashirika yasiyo ya Kiserikali na Jumuia nyingine za jamii ni: 

1. Kushiriki kikamilifu katika shughuli za mipango, utekelezaji na 

usimamizi katika ngazi zote zinazounga mkono malengo ya 

Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Msingi na Programu ya 

Maendeleo ya Sekta ya Elimu 

2. Kushiriki kama ushirika wa washikadau katika Mpango wa mwaka 

  

3. Kuchangia uzoefu na maarifa yao, ikiwa ni pamoja na rasilimali  

watu, ufundi, fedha na vifaa kwa ajili ya uboreshaji na utoaji wa 

elimu ya msingi. 

4. Kushirikishana habari na kuwezesha ushiriki wa jumuiya unaofaa 

katika elimu ya msingi na elimu isiyo rasmi. 

5. Kukusanya na kuwasilisha taarifa za kielimu kutoka na kwenda 

katika shule, jumuiya, serikali na washikadau wengine. 

6. Kuongoza uchambuzi na utetezi wa sera ya elimu. 

 

4. BAJETI 

Bajeti ya Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi inaakisi  matumizi  

makubwa ambayo yataongezeka wakati mfumo unashughulikia kusambaa kwa 

uandikishaji.  Mishahara ya walimu, elimu ya ualimu na Ruzuku kwa kila mtoto 

kitakuwa ni kipengele kikubwa chini ya matumizi ya kawaida, wakati ambapo 

Ruzuku ya Maendeleo itakayotumika kwa ujenzi na kuinua uwezo itatawala 

maendeleo ya matumizi katika kipindi cha Mpango wa Maendeleo ya  Elimu ya 

Msingi. 

 

Usanifishaji wa gharama za Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi na 

mihtasari ya rasilimali imejikita katika baadhi ya dhana muhimu.  Jambo muhimu 

katika hizo ni kwamba Zao Ghafi la Ndani ya Nchi (GDP) inategemewa kukua kwa 

kiwango cha asilimia 6, ikitoa ongezeko lisilobadilika  

 

katika kiasi cha pato la ndani ambapo serikali inapanga bajeti za sekta.  Jambo la 

pili muhimu ni kiasi cha fedha kutoka nje zinazotegemewa kama sehemu ya 

jumla ya rasilimali maalum  Chanzo cha msingi cha fedha kutoka nje kitakuwa ni 

bajeti ya juhudi za kusaidia bajeti ya kupunguza umaskini, wakati ambapo 

pembejeo muhimu ya pili itatoka katika juhudi za kupunguza deni kwa Nchi 

Maskini zenye Madeni Makubwa (HIPC). 

 

Kutokana na jumla hii ya rasilimali maalum Serikali itachukua hatua ya kutenga 

mpaka asilimia 25 ya matumizi yake ya kawaida katika sekta ya elimu.  Ndani ya 

Hisa ya jumla ya elimu, asilimia 62 zitatengwa kwa elimu ya msingi. 



  

mkubwa wa fedha kutoka kwa jumuia wahisani kwa ajili ya gharama za matumizi 

ya kawaida na za maendeleo ya MMEM.  Kwa kuongezea, michango ya hiyari ya 

jumuia itaendelea kuimarishwa na kuendeleza maendelezo ya lazima, kama vile 

utoaji wa vyakula kwa ajili ya juhudi za kulisha shule. 

 

Jedwali hapo chini linaonyesha matumizi ya kawaida, maendeleo na jumla ya 

bajeti ya MMEM kwa kila mwaka kwa miaka mitano.  Maelezo zaidi ya tarakimu 

hizi yanaweza kupatikana katika viambatisho. 

 

  

 

Jedwali 1: Muhtasari wa gharama za MMEM 

Gharama (T.sh.Milioni) 2002 2003 2004 2005 2006 

Gharama za matumizi ya 

kawaida 

199,831.6 234,774.8 271,989.2 296,292.2 312,642.5 

Gharama za Maendeleo 99,633.0 88,274.0 92,424.0 48,330.0 43,608.0 

Jumla ya gharama za MMEM 299,464.6 323,0.48.8 364,413.2 344,622.2 356,250.5 

 

 

KIAMBATISHO 1: BAJETI YA MATUMIZI YA KAWAIDA YA ELIMU YA MSINGI 

– GHARAMA ZA MTU MMOJA 

Kipengee cha Bajeti Vigezo 
Vikuu 

2002 2003 2004 2005 2006 

A. NGAZI YA SHULE         
1. MISHAHARA wa mwalimu   Ongezeko la 

Mshahara 
20633.74      20266.92     19837.73         20631.24     21456.49 

 Ongezeko la 
Mshahara 
Walimu 

4.00%           4.00%           4.00%              4.00%           4.00% 

 PTR Muhimu                             50.00             52.94             56.25               56.25            56.25 

 Ziada ya  shifti 
mbili            

917.06          1430.61        1983.77           2063.19        1072.820.4                                         

 % D/S Walimu                          0.11                0.18              0.25                 0.25              0.25 

Jumla Ndogo ya Mishahara  21550.79       21697.52      21821.51        22694.43      22529.31 
       
       
2. GHARAMA ZA UENDESHAJI     Ruzuku kwa kila 

mtoto (US $ 10) 
$ 1 = Tsh. 900 

9000.00          9000.00        9000.00          9000.00         9000.00 

 Mitihani 573.84            497.77        453.72               593.55          629.77 
 % ya 

kuandikisha 
darasa la 4       

0.13                0.12             0.11      0.18              0.19 

 % ya 
kuandikisha 
darasa la 7   

0.11                0.09             0.08                    0.08             0.08 

 Ustawi wa 
Wanafunzi   

301.93            301.93         301.93                301.93         301.93 

 Kukua kwa 
ustawi wa 
wanafunzi  

0.00%            0.00%          0.00%                 0.00%         0.00%   

 JN ya Gharama 
za U 

9875.77          9799.7        9755.65              9895.48       9931.70 

Jumla Ndogo Kiwango cha Shule  31,426.57      31,997.22     31,577.16           32,589.91    32,461.01 
 
 
 



  

 
A. UKAGUZI       
1.  MISHAHARA  100.83             99.04           96.94                 100.82          104.85 
 Ongezeko la Mshahara 

wa Mkaguzi 
4.00%            4.00%          4.00%                 4.00%           4.00% 

 Idadi ya walimu kwa Kila 
mkaguzi 

211 211 211 211 211 

 GHARAMA 
ZAUENDESHAJI 

73.01             73.01            73.01                     73.1           73.01 

 Kiwango cha ongezeko 
la gharama za 
uendeshaji  

0.00%           0.00%           0.00%                  0.00%         0.00% 

Jumla ndogo ya Usimamizi  173.84           172.05          169.95                 173.83         177.86      
       
TAWALA ZA MKOA NA WILAYA 1.  MISHAHARA                                                               557.41           561.21          564.41                 586.99        610.47 
 %JN ya mshahara wa 

shule 
2.59%            2.59%           2.59%                 2.59%        2.59% 

 2.GHARAMA ZA 
UENDESHAJI(GU) 

2,548.97        2,548.97       2,548.97             2,548.97      2,548.97 

 Ongezeko la GU                                48.26%           0.00%           0.00%                0.00%          0.00% 
       
3  MAFUNZO KAZINI  (MK)                                                                            107.54            107.54          107.54               107.54         107.54 
 Ongezeko la MK                               0.05%            0.00%           0.00%                0.00%         0.00% 
       
Jumla ndogo ya ongezeko la U wa M/W  3,213.92         3,217.72       3,220.92           3,243.50       3,266.98 
      
      
A. UTAWALA WA TAIFA (UT)      
 1. MISHAHARA 94.78              95.43            95.97                 99.81         103.81 
 % ya JN ya mshahara 

wa Shule  
0.44%            0.44%           0.44%                0.44%         0.44% 

 2.  GHARAMA ZA 
UENDESHAJI (GU)  

496.25            496.25          496.25               496.25        496.25 

 Ongezeko la GU                           0.00%            0.00%           0.00% 0.00%         0.00% 
Jumla ndogo ya Ongezeko la UT  591.03            591.68           592.22               596.06         600.05 
       
A. ELIMU YA UALIMU NA 
MTAALA (EU/M) 

      

1. KUAJIRI WALIMU WAPYA 1. Gharama za 
Wanaoanza kazi 

418.46            466.22          371.74                245.44          235.05 

 2. MAFUNZO KAZINI                          518.03            448.17           392.96                377.30         363.15 
 3.  KUKUZA MTAALA                           203,51            80.03             70.17                  63.37            64.85 
Jumla Ndogo ya EU/M                    1140.00          994.42          834.87                686.11          663.05       
       
JUMLA YA GHARAMA YA 
MTOTO MMOJA Elimu 
Rasmi 

 36545.35         36473.08         36395.12           37289.41        37168,95 

 

  

 
KIAMBATISHO 2:  MUHTASARI WA GHARAMA ZA MMEM 
 

  2002 2003 2004 2005 2006 
       
Mipango ya uandikishaji 
Elimu ya msingi 

 36,545.35 6,247,624 36,395.12 37,289.41 37,168.95 

 A.GHARAMA ZA 
KAWAIDA (Tsh. 
Milioni) 

5,407,070 6,247,624 7,125,416 7,421,234 7,710,240 

 Gharama za kawaida 
za Elimu ya msingi 

197,530.0 227,870.0 259,330.4 276,733.4 286,581.5 

 Gharama za kawaida 
za NFE. 

2,301.6 6,904.8 12,658.8 19,558.8 26,061.0 

JUMLA ya matumizi 199,831.6 234,774.8 271,989.2 296,292.2 312,642.5 
A. GHARAMA ZA 
MAENDELEO 

      

UJENZI       
 Madarasa 57,551 55,594 58,942 28,197 24,205 
 Usafi na Maji 7.000 7,000 7,000 -- -- 
 Nyumba za walimu 12,086 11,675 12,378 5,921 5,083 
 Jumla ya G ya Ujenzi 76,637 74,269 78,320 34,118 29,288 
KUJENGA UWEZO Kujenga uwezo 5,337 5,436 5,535 5,643 5,751 
 Kamati ya Shule 4,731 4,731 4,731 4,731 4,731 
 Wilaya 830 830 830 830 830 
 Mkoa 1,660 1,660 1,660 1,660 1,660 
 Wizara 448 448 448 448 448 
 Msaada wa kiufundi 13,006 13,105 13,204 13,312 13,420 
 JN ya Kujenga Uwezo 2,000 900 900 900 900 
 IEC 7,990 -- -- -- -- 
 UPANGAJI WALIMU 99,633.0 88,274.0 92,424.0 48,330.0 43,608.0 
 JUMLA MMEM 299,464.6 323,048.8 364,413.2 344,622.2 356,250.5 

 

KIAMBATISHO 3:    UGHARIMIAJI MMEM 

Jedwali 1:  Muhtasari wa Rasilimali 
Rasilimali    2002 2003 2004 2005 2006 
GDP (Tsh. Milioni)  8,011,395          8,492,079             9,001,604           9,541,700          10,114.202 
Kiwango cha Ukuaji 0.06%         0.06%               0.06%              0.06%             0.06% 
Kiwango cha Kodi ya ziada  0.13%                     0.13%    
Ushuru wa ndani  906,671         1,069,732              1,134,914              1,240,421               1,314,846 
Msaada wa bajeti ya kupunguza Umaskini  182,429            241,058                 228,564                 228,564                  228,564 
HIPC 55,264               54,952                   52,846                   50,330                    47,933 
Jumla ya Fungu la Bajeti                   1,144,364          1,365,743              1,416,325               1,416,325              1,591,344 
Fungu la Matumizi ya kawaida         1,092,239          1,307,495               1,368,318               1,380917               1,551,560 
Matumizi ya kawaida ya Elimu kama asilimia ya 
matumizi ya Jumla 

25.00%             25.00%                   25.00%                  25.00%                   5.00% 

Elimu ya Msingi kama asilimia ya Jumla ya 
Bajeti ya kawaida ya  elimu 

62.00%             62.00%                   62.00%                  62.00%                 62.00% 

Mgawo wa Bajeti ya gharama za Kawaida ya 169,297           202,662                   212,089                 214,042                240,492 



  

 

Jedwali 2:   Pengo la Ugharimiaji 

 
Gharama katika Tsh. Milioni)             2002 2003 2004 2005 2006 
Gharama za Kawaida                         199,831.6            234,774.8            271,989.2            296,292.2   312,642.5 
Gharama za Maendeleo                       99,633.0              88,274.0              92,424.0              48,330.0     43,608.0 
Jumla ya gharama za MMEM               299,464.6           323,048.8             364,413.2            344,622.2    356,250.5 
Jumla ya bajeti ya kawaida                   169,270              202,662                212,089               214,042     240,492 
Jumla ya bajeti ya Maendeleo              99,633.0               88,274                  92,424                  48,330       43,608 
Jumla ya Rasilimali                               268,930             290,936                304,513                262,372     284,100 
Pengo la fedha za matumizi ya kawaida                                          30,534.6          32,112.8              59.900.2               82,250.2          72,150.5 
Pengo la fedha za Maendeleo 99,633.0            88,274.0              92,424.0               48,330.0        43,608.0 
Jumla ya pengo la fedha za MMEM   130,167.6          120,386.8            152,324.2             130,580.2        115,758.5 
(Gharama katika Dola Milioni za Kimarekani)5      
Pengo la matumizi ya kawaida USD           34 36 67 91 89 
Pengo la Maendeleo USD                         110 98 102 54 48 
Jumla ya Pengo la Fedha                        144 134 169 145 129 

 

KIAMBATANISHO 4:  IDADI YA UANDIKISHAJI SHULE YA MSINGI 

     Jedwali 1:  Jumla ya Matarajio  ya Uandikishaji 

 2001 2002 2003 2004 2005 2006 
Wote wenye miaka 7         951,295    973,175    995,558  1,018,455   1,041,880  1,065,843 
4% ya wenye umri wa miaka saba 38,052      38,927      39,822     40,738    41,675  42,634 
Shabaha ya Ingizo jipya     809,182   1,500,000  1,600,000  1,640,969 1,041,880 1,065,843 
Darasa la 1                         110,312    1,486,053  1,604,759   1,648,374   1,049,656   1,054,699 
Darasa la 2         753,885      801,683   1,412,259   1,543,652   1,588,768   1,032,298 
Darasa la 3         692,037      735,271     781,859    1,354,233   1,502,712   1,551,532 
Darasa la 4         632,911      679,098     721,719      767,425   1,301,239   1,469,988 
Darasa la 5        553,389      567,762     604,953       643,008     737,435   1,230,629 
Darasa la 6        584,156      554,063     566,604       602,699     640,632       732,53 
Darasa la 7       526,205      581,142     555,471       566,025     600,792        638,560 
Uandikishaji     3,852,875   5,405.070  6,247,624    7,125,416   7,421,134   7,710,240 
Idadi ya 7-13    5,679,676   5,810,309   5,943,946    6,080,657   6,220,512   6,363,583 
   GER       0.85           0.93            1.05             1.17           1.19            1.21 

 

 

Jedwali 2:   Darasa la Kwanza:  Matarajio ya Maingizo Mapya 

Umri 2002 2003 2004 2005 2006 
7 973,175               995,558               1,018,455               1,041,880        1,065,843 
8 526,825                         0   0   
9 0 256,260                              0   
10 0 348,182                              0   
11 0 0 221,266   

  

 

 

 

Jedwali 2:   Darasa la Kwanza:  Matarajio ya Uandikishaji Mpya 

Umri 2002 2003 2004 2005 2006    
7 973,175               995,558               1,018,455           1,041,880   1,065,843 
8 526,825                             
9  256,260                                 
10  348,182                                 
11   221,266   
12   401,248   

Jumla 1,500,000          1,600,000                1,640,969    1,041,880           1,065,843 
 

KIAMBATISHO 5:  MAHITAJI YA MWALIMU NA DARASA 

Jedwali 1:  Mipango ya Mahitaji ya Mwalimu 

 2002 2003 2004 2005 2006 
Idadi ya vipindi vya kufundisha 
(vinavyohitajika) 

120.113          138,836            158,343               164,916               171,339 

% ya vipindi vya kufundisha kwa shifti  2 0.10                  0.15                  0.20                    0.20                          0.20 
% Vipindi halisi vya kufundisha kwa shifti mbili             0.11                  0.18                  0.25                    0.25                               0.25 
PTR6 50.00                52.94                 56.25                  56.25                      56.25 
Mahitaji ya Mwalimu        108,101            118,011            126,674               131,933                 137,071 
Upungufu 1.60%           1,611               1,730                1,888                    2,027                      2,111 
Mahitaji ya ajira mpya         9,047              11,651              10,563                   7,286                     7,249 

 

 

Jedwali 2:  Matarajio ya Mahitaji ya darasa 

 2002 2003 2004 2005 2006 
Idadi ya nafasi za kufundisha inayohitajika 120,113          138,836   158,343 164,916               171,339 
% nafasi za kufundisha zilizopatikana kwa shifti mbili 0.4 0.4 0.4  0.4 0.4  
% ya madarasa ya shifti mbili  0.67               0.67   0.67     0.67                        0.67   
Mahitaji ya darasa                   72,068            83,302   95,006 98,950                 102,803 
Madarasa yaliyokuwepo mwaka uliopita                      60,000 72,068 83,302  95,006                   98,950 
Idadi ya uchakavu                    0.03 0.03 0.03 0.03 0.02 
Ujenzi mpya                           12,068            11,234   11,704  3,944                     3,853   
Jumla ya ujenzi unaotakiwa   13,868        13,396   14,203  6,794                    5,832 

 



  

 

KIAMBATISHO 6:   GHARAMA ZA MWANAFUNZI MMOJA SHULE YA MSINGI  

Jedwali 1:   Ruzuku ya mtu mmoja na Gharama nyingine za Kuinua Ubora 

Gharama za Ruzuku ya mtoto mmoja  USD 
Kukarabati vifaa 2 
Vitabu vya kiada, miongozo ya kufundishia, vifaa vya kusoma vya ziada 4 
Chaki, madaftari, kalamu za wino, penseli  2 
Vifaa vya utawala  1 
Karatasi za mtihani – kununua na kuchapisha 1 
Jumla ya Ruzuku ya mtoto mmoja  10 

 

Gharama nyingine USD 
Mtihani wa darasa la 4 (gharama ya kila mwanafunzi kwa wale tu wanaohudhuria darasa la IV)               2 
Mtihani wa darasa la 7 (gharama ya kila mwanafunzi kwa wale tu wanaohudhuria darasa la VII)              2 
Mafunzo ya ualimu kazini (33,200 kwa mwalimu kwa mwaka)                                                                  40 
Mafunzo ya kamati ya shule (makadirio kwa shule)                                                                                   500 

 

Jedwali 2:   Gharama za mtoto mmoja kwa shule ya msingi 

Ngazi ya shule (Gharama ya mtu mmoja) T.sh  
Mishahara ya mwalimu                                                                                          24,616 
Vifaa vya kujifunzia                                                                                                    606 
Bweni 269 
Usafiri wa mwanafunzi                                                                                                33 
Ukaguzi  
Mishahara 120 
Gharama za uendeshaji                                                                                                 73 
  
Uongozi wa Mkoa na Wilaya  
Mishahara 637 
Gharama za Uendeshaji                                                                                           1,719 
Mafunzo kazini                                                                                                           108 
Uongozi wa Taifa  
Mishahara 108 
Gharama za Uendeshaji                                                                                              496 
Jumla ya mchango wa serikali kwa mwanafunzi mmoja                                          28,785 
Ruzuku kwa mahitaji binafsi ya mwanafunzi                                                                193 
Ongezeko la Gharama ya mwanafunzi mmoja                                                       28,736                   

Chanzo:  Galabawa (2000) Ripoti ya Hali ya Elimu ya Msingi 
 
KIAMBATISHO 7:  WATOTO NA VIJANA WALIO NJE YA MFUMO RASMI WA SHULE 
Jedwali 1:  Matarajio ya Mpango wa Taifa kwa utoaji Elimu kwa watoto na vijana wasio soma 2002 – 2006 

 
 2002 2003 2004 2005 2006 
Wilaya 40 80 100 113 113 

  

Jedwali 2a:  Makadirio ya Gharama ya Mtoto mmoja ya NFE kwa watoto na vijana walio nje ya mfumo 
rasmi wa shule 

 
KIPENGELE GHARAMA ZA MWAKA (Tsh.) IDADI 
Mshahara wa Mwalimu mwenye taaluma                    540,000                  kwa kila Mwalimu 
Gharama za jumuia kwa wasaidizi wenye taaluma      240,000                  kwa kila Msaidizi   
Vifaa vya kujifunzia                                                        4,500                  kwa kila Mwanafunzi
Mafunzo ya Msaidizi                                                    180,000                  kwa kila Kituo 
Usimamizi na Tathmini                                                 90,000                  kwa kila Kituo 
Msaada Ngazi ya Wilaya                                              180,000                  kwa kila Kituo 
Gharama za Uongozi wa NGO                                     180,000                  kwa kila Kituo 

 
 
Jedwali 2b:   Makadirio ya Gharama za jumla za programu ya NFE 
 

MWAKA 2002 2003 2004 2005 2006 JUMLA YA 
GHARAMA 

Idadi ya Vituo 1,000 3,000 5,500 8,500 11,325  

Idadi ya wanafunzi 80,000 240,000 440,000 680,000 906,000  

Gharama za Bajeti 1,080,0 3,240.0 5,940.0 9,180.0 12,231.0 31,671 

Gharama za GoT* Gharama za GoT ni mishahara ya Walimu wenye Taaluma. 

Gharama za Jumuia 321.6 964.8 1,768.8 2,728.8 3,637.4 9,421.4 

Vifaa 360.0 1,080.0 1,980.0 3,060.0 4.077.0 10,557.0 

Mafunzo ya Wasimamizi 180.0 540.0 990.0 1,530.0 2,038.5 5,278.5 

Usimamizi & Tathmini 90.0 270.0 495.0 765.0 1,019.3 2,278.5 

Msaada wa Wilaya 90.0 270.0 495.0 765.0 1,019.3 2,278.5 

Gharama za Uongozi wa 
NGO 

180.0 540.0 990.0 1,530.0 2,032.5 5,278.5 

Jumla ya Gharama ya 
mwaka 

2,301.6 6,904.8 12,658.8 19,558.0 26,061.0 67485.0 

 
  
*Gharama za GoT ni mishahara ya Walimu wenye Taaluma $ 1  = Tsh. 900. 
 



  

 
KIAMBATISHO 8:  MUUNDO WA  KITAASISI WA ESDP KWA   UTEKELEZAJI WA 

MMEM 
 
 
 

Kamati ya Uendeshaji ya 
ESDP 

(Mwenyekiti:  PS, PMO) 
 

 

 

Kamati ya Maendeleo ya Elimu ya Msingi 
(Wenyeviti:  PSs wa MOEC na PO-RALG 

 

 

                                                                                                                                                  
           Timu ya MMEM ya 

TAMISEMI 
(Kiongozi-Katibu Mkuu)               

 ELIMU 
(Kiongozi – Katibu 

Mkuu) 

 
 

 

 

 

Halmashauri ya 
Wilaya 

(Kiongozi – DED) 

           Ukaguzi 

 

 

Baraza la Kijiji/Mtaa  

 Kamati ya Maendeleo 
ya Kata 

 

Msimamizi waElimu Kata 

 

                       

Kamati ya Shule 
 

Mkuu wa Shule 

Sekretariati ya Mkoa 
(Kiongozi – RAS) 


