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MATAMASHA YA UTAMADUNI 

 

1.0 Utangulizi: 

 Tamasha ni utaratibu wa kufanya jambo lenye shughuli nyingi kwa 

pamoja au zinazofuatana kwa karibu.  Shughuli hizo zinaweza kuwa za aina moja 

au fani moja peke yake, kama vile ngoma, muziki, tamthilia, mashairi, vitabu, 

sanaa za ufundi au michezo.  Aidha tamasha linaweza kuwa la mchanganyiko wa 

fani mbili au zaidi kwa pamoja.  Sifa nyingine muhimu ya tamasha ni kwa 

shughuli kufanyika katika muda mfupi na mfululizo – saa chache siku chache au 

wiki chache.  Sifa ya tatu muhimu ni kwa shughuli za tamasha kufanyika sehemu 

moja au sehemu kadhaa zilizo karibu karibu kuwezesha washiriki – watendaji na 

watazamaji - kutembelea maeneo yote husika katika muda wa tamasha zima.  

Inasisitizwa kuwa fani zinazoshirikishwa katika tamasha ziwe zenye ubora wa juu 

na kila inapowezekana baadhi yake zitokane na wabunifu au mapendekezo ya 

wahakiki na wahifadhi mahiri na maarufu katika jamii au nchi.  Aidha utaratibu 

wa mashindano huweza kuandaliwa katika sehemu na ngazi mbalimbali ili kupata 

fani bora za kushirikishwa katika tamasha. 

 

2.0 Madhumuni ya Matamasha: 

 Kwa mujibu wa dhana na mpangilio wa shughuli, tamasha huwa na mvuto 

wa hali ya juu na kishindo kikubwa katika jamii.  Kwa sababu hiyo matamasha 

yanasaidia sana katika:- 

 

2.1 Utambulisho: 

Utambulisho ni kitu muhimu kwa binadamu.  Wakati wote binadamu 

hufanya jitihada ya kujitambua yeye mwenyewe na kubainisha wenzake.  

Utamaduni ni moja ya nguzo muhimu za utambulisho wa mtu.  

Matamasha hutoa fursa kwa mtu binafsi na jamii kwa jumla kujua na 

kukumbuka wao ni nani – kama jamii, kama taifa – na kuendelea kuishi au 

kufanya mambo kwa kuzingatia jamii au taifa lake.  Kwa upande mmoja 
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mtu hujiona kuwa mwenye fahari, heshima na nguvu.  Kwa upande 

mwingine utambulisho huu huwa chanzo cha kuheshimu na kuzingatia 

misingi ya jamii au taifa ya maadili, itikadi, mahusiano ya kiuchumi, kisiasa 

na tabia njema. 

 

2.2 Mshikamano: 

Mshikamano katika jamii hutokana na jamii husika kuwa na kitambulisho 

na dhamira moja.  Matamasha huwa ni kielelezo cha utamaduni na huipa 

jamii ari katika nafsi zao ya kuendelea kuwa na mshikamano, umoja na 

ushirikiano na maelewano miongoni mwao. 

 

2.3 Usawa na Demokrasia: 

Katika nchi nyingi ipo hali ya baadhi ya jamii au vikundi kujihisi wanyonge, 

kudharauliwa au kudhalilishwa.  Katika hali hii usawa baina ya wananchi 

huwa haupo.  Ushiriki wa jamii au vikundi hivi katika tamasha huwajengea 

heshima na kujiamini mbele ya wenzao na kwa hiyo dhana ya usawa na 

demokrasia kuimarika. 

 

2.4 Ushindani: 

Ushindani ni chachu muhimu ya maendeleo.  Washiriki katika tamasha 

lolote huwa na nia ya kufanya vizuri.  Hali hii huamsha vipaji vya wabunifu 

na watunzi wa fani za utamaduni na kuwezesha maendeleo makubwa ya 

fani hizo. 

 

2.5 Uzoefu na Elimu 

Matamasha ni mahali ambapo vitu vingi huonyeshwa, kuzungumzwa au 

kutolewa maandishi.  Hivi vyote huwa na fursa nzuri kwa watunzi, 

wabunifu, wanataaluma, wanafunzi na wananchi kwa jumla kupata uzoefu 

na elimu zaidi katika mambo ya utamaduni. 
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2.6 Urithishaji: 

Tamasha hushirikisha mchanganyiko wa watu wa rika, uzoefu na ujuzi 

mbalimbali.  Aidha watu wazima au wazee hupata fursa ya kushiriki 

kuonyesha ujuzi wao.  Kwa hiyo tamasha huwa ni fursa ya wazee kuweza 

kurithisha mambo muhimu ya taifa kwa vizazi vipya.  Aidha tamasha 

huhamasisha shughuli za  ufufuaji na uendelezaji wa urithi wa utamaduni 

unaoshikika na usioshikika. 

 

2.7 Ushabiki wa kitaifa: 

Kutokana na wingi na uzuri wa mambo/vitu vinavyoonyeshwa katika 

tamasha, ushabiki na upenzi mkubwa kwa taifa huweza kuibuka miongoni 

mwa wananchi.  Tofauti zao za siasa, maeneo au itikadi huziweka kando. 

 

2.8 Biashara na Uchumi: 

Kutokana na mambo au vitu vingi vizuri kuonyeshwa katika tamasha, 

wadau na wafanya biashara wengi wa kazi za utamaduni huweza 

kuhudhuria na kubaini mwelekeo wa biashara au shughuli zao.  Aidha 

sehemu ambayo tamasha litafanyika kutakuwa na fursa kubwa ya 

kupanua biashara kwa bidhaa mbalimbali za sehemu hiyo kama vile 

vyakula na malazi. 

 

2.9 Burudani: 

Binadamu ni kiumbe ambaye huwa na hamu ya kuburudika ikiwa ni njia 

ya kujenga nguvu na ari zaidi katika kazi.  Kwa hiyo matamasha hukidhi 

hamu ya wananchi ya burudani kwa kiwango cha juu na manufaa 

makubwa. 
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3.0 Hali ya Matamasha Nchini: 

 

Katika nyakati mbalimbali, kumepata kuwepo na matamasha na mpaka leo 

bado kuna matamasha yanayoendelea kuendeshwa. 

 

3.1 Tamasha la Sanaa la Bagamoyo 

Chuo cha Sanaa Bagamoyo kilianzisha tamasha hili mwaka 1982 ikiwa ni 

kioo cha kazi za walimu na wanafunzi wake.  Ingawa tangu mwanzo 

ulikuwepo ushiriki wa watu wa nje ya chuo, ni hivi sasa ndiyo ushiriki huo 

umepanuka hadi kufikia asilimia 96 ya maonyesho yote kutoka asilimia 15 

mwaka 1982.  Aidha upo ushiriki wa wasanii kutoka nje ya nchi ambao 

kila mwaka huwa kati ya asilimia 10 – 15 ya ushiriki wote wa tamasha.  

Shughuli zinazoendeshwa katika tamasha hilo ni: 

 

(a) Sanaa za jukwaani za ngoma, tamthiliya, muziki na sarakasi. 

(b) Sanaa za Ufundi za uchoraji, uchongaji, ufinyanzi, ususi, ufumaji, 

mavazi. 

(c) Warsha za kitaalamu 

(d) Makongamano 

(e) Maandamano ya wasanii katika mitaa ya Bagamoyo. 

 

Tamasha hili hufanyika kila mwaka, mwishoni mwa mwezi Septemba. 

 

3.2 Tamasha la Utamaduni wa Mzanzibari 

Tamasha hili huendeshwa na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar.  Lengo lake 

kuu ni kuonyesha fani mbalimbali za Utamaduni wa Wazanzibari.  Hata 

hivyo kuna washiriki ambao hualikwa kutoka Tanzania Bara na nchi za nje.  

Fani zinazoonyeshwa ni ngoma, muziki, sanaa za ufundi, mavazi na 

maandamano. 
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Tamasha hili hufanyika katika mwezi wa Julai kila mwaka na imekuwa jadi 

kwa Rais wa Zanzibar kulifungua. 

 

3.3 Tamasha la Filamu la Zanzibar (ZIFF) 

Tamasha hili huendeshwa na Shirika la Watu binafsi na ni la kimataifa.  

Hufanyika kila mwaka katika miezi ya Juni na Julai katika Miji ya Zanzibar, 

Kisiwani Unguja na Chakechake Kisiwani Pemba.  Ingawa kimsingi ni 

tamasha la filamu, huhusisha pia sanaa za jukwaani na za ufundi.  Filamu 

zinazonyeshwa katika tamasha kutoka nchi mbalimbali katika Bara la 

Afrika na Mabara mengine, hususan Ulaya na Asia.  Vikundi vya sanaa za 

jukwaani kutoka nje ya nchi pia hushiriki.  Aidha kuna warsha na 

makongamano mbalimbali kuhusu maeneo mbalimbali ya fani za filamu na 

utamaduni kwa jumla. 

 

3.4 Matamasha ya Sanaa za Watoto 

Matamasha haya ni sehemu ya mradi wa sanaa kwa watoto ambao 

unaendeshwa na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kwa ushirikiano na 

Wizara ya Elimu na Utamaduni na Baraza la Sanaa la Taifa.  Tamasha la 

kwanza lilifanyika mwaka 1990 na yameendelea kufanyika kila mwaka.  

Wanaoshiriki katika matamasha haya ni zile shule zilizo katika mradi 

ambazo ni 60 za Dar es Salaam, 5 za Bagamoyo na 5 za Morogoro.  Shule 

za Bagamoyo na Morogoro hufanya matamasha yao mwezi Juni na za Dar 

es Salaam hufanya tamasha lao mwezi Septemba.  Mambo 

yaanyoonyeshwa katika matamasha haya ni sanaa za jukwaani, yaani 

ngoma, muziki, tamthilia, sarakasi na ngonjera.  Aidha kuna warsha, 

maonyesho ya filamu na vitabu. 

 

3.5 Tamasha la TUSEME 

TUSEME ni mradi wa sanaa kwa wanafunzi wa shule za Sekondari za 

wasichana na mchanganyiko.  Jumla ya Shule 23 kutoka mikoa 20 ya 
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Tanzania Bara zinashiriki katika mradi huu.  Madhumuni ya mradi ni 

kutumia sanaa katika kuwawezesha wanafunzi wa kike kuboresha uwezo 

wao wa taaluma, kuwapa stadi za kupambana na kubezwa na 

kudhalilishwa kwa wanawake na kuimarisha demokrasia. 

 

Tamasha ambalo ni sehemu ya mradi, Tamasha hufanyika katika mwezi 

wa Februari au Machi kila mwaka Mjini Dar es Salaam na Shule zote za 

mradi hushiriki.  Tamasha la kwanza lllifanyika mwaka 1997. 

 

3.6 Tamasha la CHASAMATA: 

CHASAMATA ni Chama cha Sanaa za Maonyesho Tanzania, ambacho 

kilianzishwa mwaka 1977.  Chama hiki kimekuwa kikififia na kuibuka.  

Tangu mwaka 1998 kimerudia uhai wake na moja ya shughuli 

kinazozifanya ni kuandaa na kuendesha matamasha.  Tamasha la kwanza 

lilifanyika mwaka 2001 na la tatu 2003.  Matamasha ya chama hiki 

hujihusisha zaidi na utoaji elimu dhidi ya Ukimwi.  Fani zinazoshirikishwa 

ni sanaa za jukwaani, hususan ngoma na tamthiliya.  Washiriki wa 

tamasha ni vikundi wanachama wao wa Mkoa  wa Dar es Salaam tu.  

Tamasha hufanyika katika wiki ya kwanza na ya pili ya Desemba kila 

mwaka. 

 

3.7 Tamasha la Ukaguru 

Tamasha hili huandaliwa na Shirika lisilo la Serikali Children and Youth 

Development (CHAYODE) ambalo Makao yake makuu yako katika Mji wa 

Morogoro.  Tamasha hili linahusika na kusherehekea utamaduni wa Jamii 

ya Wakaguru Wilayani Kilosa na hufanyika Gairo.  Tamasha la kwanza 

lilifanyika mwaka 2000 na lilishirikisha vikundi vya ngoma na muziki asilia 

vya Jamii ya Wakaguru.  CHAYODE ina mpango wa kulipanua tamasha hili 

ili lihusishe jamii zote za Mkoa wa Morogoro. 
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3.8 Tamasha la Vitabu 

Tamashala hili huandaliwa na wadau wa vitabu ikiwa pamoja na 

Bodi ya Huduma ya Maktaba Tanzania, PATA, UWAVITA na 

makampuni ya uchapishaji na uchapaji wa vitabu.  Hufanyika katika 

mwezi wa Septemba kila mwaka. 

 

 3.9 Siku ya Kiswahili 

Hili ni tamasha la maadhimisho ya matumizi ya Kiswahili. Tamasha 

huandaliwa na kuendeshwa na Baraza la Kiswahili la Taifa, BAKITA 

mwezi Februari kila mwaka. Baadhi ya shughuli katika tamasha hili 

ni maonyesho ya vitabu, fani za lugha kama vile mashairi, 

makongamano na kutoa tuzo kwa asasi au watu binafsi 

waliodhihirika kuchangia. 

 

3.10 Wiki ya Mfuko wa Utamaduni Tanzania 

Tamasha hili huandaliwa na Mfuko wa Utamaduni Tanzania.  Kwa 

kawaida hufanyika katika wiki ya kwanza ya Novemba.  Sasa hivi 

limehamishiwa wiki ya kwanza ya Desemba kupisha mfungo wa 

Ramadhani.  Shughuli za tamasha huwa pamoja na maonyesho ya 

kazi zilizofadhiliwa na Mfuko, Uzinduzi wa vitabu au majarida, 

semina, warsha na kutunuku Tuzo ya Zeze kwa wateule wa mwaka 

husika. 

 

 3.11 Tamasha la Muziki la Busara 

Tamasha hili lilianza mwaka huu huko Zanzibar na lengo lake ni 

kuonyesha muziki wa nchi za Majahazi, ikiwemo taarab. 
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 3.12 Maonyesho ya Sanaa Bora ya Taifa 

Maonyesho haya yameanza mwaka huu na yataendelea 

kuandaliwa, ikiwezekana kila mwaka.  Madhumuni yake ni kutoa 

fursa kwa Wasanii Mahiri kuonyesha na kuuza sanaa zao. 

 

3.13 Matamasha ya nchi za Mashariki ya Afrika 

Eastern Africa Theatre Institute ilianzishwa na kuandikishwa nchini 

Tanzania – Makao Makuu yake – mwaka 1999.  Nchi wanachama ni 

Ethiopia, Kenya, Tanzania na Uganda.  Mojaya shughuli zake ni 

kuandaa matamasha katika nchi wanachama.  Tamasha la kwanza 

lilifanyika Ethiopia mwaka 2000, la pili Uganda mwaka 2002 na la 

tatu litafanyika Kenya mwaka 2004.  Tanzania itakuwa mwenyeji 

wa tamasha la taasisi hii mwaka 2006.  Tamasha hili hushirikisha 

fani za sanaa za maonyesho, hususan ngoma na tamthilia.  

Wahusika hutoka katika nchi wanachama. 

 

3.14 Matamasha ya nchi za SADC: 

Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika – SADC, imeandaa 

ratiba ya matamasha kati ya sasa hadi 20/2 kama ifuatavyo. 

 

2004 - Tamasha la Muziki  - Zambia 

2006 - Tamasha la fani mchanganyiko ? 

2008 - Tamasha la Tamthiliya       - Tanzania 

2010 - Tamasha la fani mchanganyiko -  ? 

2012 - Tamasha la Sanaa za Ufundi     -  Malawi 

 

Kama inavyoonyesha, matamasha haya yatafanyika kila baada ya miaka miwili 

na yatapishana kati ya matamasha ya fani moja na fani mchanganyiko.  Tanzania 

tumeomba kuwa wenyeji wa tamasha la tamthilia la 2008. 
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3.15 Matamasha ya Mara Mojamoja 

Yapo matamasha mengine ambayo si ya kudumu bali hufanyika mara 

waandaji wanapokuwa na mpango na uwezo wa kuyaendesha bila ya 

mpango wa kurudia tena. Mengi ya matamasha haya huwa na 

madhumuni maalumu kama vile uzinduzi wa asasi au shughuli, utangazaji 

wa bidhaa, sherehe maalumu au mpango wa mauzo, kupata fedha, 

kutunisha mfuko au kuchangisha fedha kwa shughuli za hisani. 

 

4.0. Mantiki ya Tamasha la Utamaduni la Taifa 

Pamoja na kuwepo matamasha mbalimbali kuna mantiki ya kuwepo kwa 

tamasha la taifa. 

 

4.1. Upeo 

Upeo wa matamasha yaliyopo sasa ni mfinyu.  Matamasha haya hayafikii 

ngazi ya taifa zima kwa jiografia au kwa aina ya washiriki.  Ngazi ya 

tamasha la taifa mpaka sasa iko wazi na inahitaji kuzibwa.  Ari ya kushiriki 

ya wana-Utamaduni haikidhiwi kikamilifu kwa kukosekana ngazi hii 

ambayo wangeweza kuiweka mikakati ya kuifikia katika malengo au ndoto 

zao.  Aidha matamasha madogo yanaweza kuwa mahali pa kuchagulia 

washiriki wa tamasha la taifa. 

 

4.2. Kiwango cha Ushirikishwaji 

Ushiriki katika matamasha yaliyopo sasa ni mdogo kulingana na malengo, 

madhumuni na mtandao wake kijiografia.  Wana–Utamaduni wengi 

hujikuta hawana sifa ya kushiriki au kushirikisha fani zao katika 

matamasha haya.  Tamasha la Taifa ni la Watanzania wote.  Hata kama 

nafasi za kushiriki haziwezi kuwaenea wote, kila mmoja atakuwa na haki 

ya kushindania nafazi hizo. 
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4.3 Anuai 

Anuai katika utamaduni husaidia kuonyesha utajiri wa utamaduni na 

kujenga hali ya kupendeza. Matamasha ya jumla yana uwezo wa 

kushirikisha aina mbalimbali za fani za utamaduni zenye anuai pana zaidi. 

 

4.4 Mvuto 

Ingawa matamasha yote yana asili ya kuwa na mvuto mkubwa kwa 

washiriki na jamii, tamasha la jumla lina mvuto mkubwa zaidi kwa wana-

utamaduni, wadau, mapromota na wafanya biashara wa ndani na nje ya 

nchi. 

 

5.0. Mchanganuo wa uwezo, udhaifu, fursa na matishio katika 

kuendedha Tamasha la Taifa  

5.1. Uwezo: 

(a) Maamuzi ya Kisera 

(i) Katika Sura ya Saba ya Sera ya Utamaduni ya 1997 

imehimizwa kwa wananchi kushiriki na kushirikishwa 

katika shughuli za utamaduni kwa kuwa ni haki yao.  

Hii ina maana kuwa wananchi ni muhimu 

kuwawezesha kufanya hivyo kwa kuweka mipango na 

mazingira mazuri. 

(ii) Mpango wa Utekelezaji wa Sera ya Utamaduni unayo 

programu ya kuanzisha na kuendesha matamasha ya 

aina na ngazi mbalimbali, likiwemo Tamasha la 

Utamaduni la Taifa. 

(b) Katika Ilani ya Uchaguzi ya Chama Tawala, CCM, 

imeelekezwa kuwa Serikali itaboresha shughuli za 

maendeleo ya utamaduni, hususani kwa kuanzisha na 

kusimamia mashindano na matamasha yatakayowashirikisha 

wananchi wengi katika michezo na sanaa kwa lengo la 
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kupata wachezaji na wasanii hodari katika ngazi ya taifa na 

mataifa. 

(i) Uwezo wa kupanga, kusimamia na kuendesha 

matamasha upo. 

• Idara za Serikali zote mbili zenye dhima ya 

kusimamia maeneo mbalimbali ya utamaduni 

• Idara za Utamaduni za Wilaya na Miji 

• Makumbusho ya Taifa. 

• BASATA 

• BAKITA 

• BASAZA 

• BAKIZA 

• Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Idara ya Sanaa 

na Sanaa za Maonyesho 

• Chuo cha Sanaa, Bagamoyo 

• Mfuko wa Utamaduni Tanzania. 

 

(ii) Asasi zisizo za Serikali na vyama vya hiari zinaweza 

kushirikishwa katika kazi hii. 

• Chama cha Wasanii wachongaji Tanzania 

(CHAWASAWATA) 

• Chama cha Wachoraji Tanzania 

• Chama cha Sanaa za Maonyesho Tanzania 

(CHAMASAMATA) 

• Umoja wa Waandishi wa Vitabu Tanzania 

(UWAVITA). 

• Chama cha Usanifu wa Kiswahili na Ushairi 

Tanzania (UKUTA) 

• Tanzania Theatre Centre (TzTC) 

• Eastern Africa Theatre Institute (EATI) 
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• Uzima kwa Sanaa (UZIKWASA) 

 

(c) Utaalamu wa kubaini fani zinazofaa kushirikishwa katika tamasha 

na wastadi za kuendesha maonyesho upo.  Utaalamu huu 

unapatikana katika asasi za umma za umma, mashirika yasiyo ya 

Serikali, vyama vya hiari na watu binafsi.  Kutokana na jinsi sekta 

ya Utamaduni inavyofanya kazi kwa ushirikiano, upo urahisi wa 

kutumia wataalamu hawa katika shughuli za tamasha. 

 

(d) Fani, shughuli, au vitu vya kuonyeshwa katika tamasha hili vipo 

kwa wingi.  Hii inatokana na utajiri mkubwa wa utamaduni wetu.  

Cha muhimu ni kuwa makini katika uchaguzi ili kuwa na tamasha 

lenye anuai pana. 

 

5.2. Udhaifu 

(a) Ufinyu wa bajeti ya serikali na mashirika ni udhaifu ambao bado 

upo.  Pamoja na kwamba hali inaanza kuwa nzuri, kiasi 

kinachotengwa kwa ajili ya shughuli za Utamaduni katika Wizara, 

Mashirika na Halmashauri za Wilaya na Miji na ni kidogo kuweza 

kubeba mahitaji ya kuendesha shughuli za tamasha.  Upo umuhimu 

wa mgao kwa utamaduni kuongezwa.  Aidha ni muhimu kubuni njia 

nyingine za kupata fedha za ziada.  Ni lazima pia kutumia utaratibu 

ambao utagawa jukumu la ugharimiaji kwa wadau mbalimbali. 

 

(b) Tatizo la upungufu wa watumishi katika ngazi za Mkoa na Wilaya ni 

kubwa.  Kwa mujibu wa mfumo wa Serikali uliopo sasa, hakuna 

afisa utamaduni katika ngazi ya Mkoa.  Kwa kutambua umuhimu 

wa masuala ya utamaduni, mikoa imekabidhi shughuli za 

utamaduni ama katika Idara ya Elimu, Idara ya Kazi na Maendeleo 

ya Jamii kwa kushikiza tu, siyo wajibu kamili .  Halmashauri za 
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Wilaya na Miji zilizo nyingi zinao Maafisautamaduni.  Hata hivyo 

baadhi ya Halmashauri hazina maafisa hawa.  Ni muhimu 

kuzingatia hali hii na kuandaa utaratibu utakaofanikisha tamasha. 

 

(c) Miundombinu kama vile kumbi za maonyesho ya sanaa za jukwaani 

na za ufundi ni tatizo si tu katika ngazi ya Wilaya bali pia katika 

Makao Makuu ya Mikoa.  Pia sehemu za malazi zinaweza kuwa 

haba kwa baadhi ya Mikoa.  Aidha vifaa muhimu vya maonyesho 

vya taa za jukwaa na vipaza sauti vina shida ya kupatikana katika 

baadhi ya Mikoa.  Kwa hali hii ni lazima kuchagua Mikoa yenye 

nafuu kuwa wenyeji wa tamasha.  Aidha kwa vifaa viavyohamishika 

itafaa kuandaa utaratibu wa kuvipata na kuvifikisha sehemu ya 

tamasha. 

 

5.3. Fursa 

(a) Kuna watumishi wa kutosha, wenye uwezo na ari kubwa katika 

asasi za Serikali za kitaifa kama vile Idara ya Maendeleo ya Utamaduni, 

BASATA na BAKITA.  Aidha uwezo wa kuhimili ongezeko la kazi 

litakaloletwa na Tamasha la Utamaduni la Taifa upo.  Wanao uzoefu wa 

kuendesha matamasha walioupata enzi za Mpango Maalum wa Ukuzaji 

Sanaa na Lugha pamoja na kuhusika kwao katika uendeshaji wa 

matamasha madogo yaliyopo sasa.  Ari miongoni mwa Maafisautamaduni 

wa Wilaya na Miji kwa tamasha hili kuanzishwa ni kubwa. 

 

(b) Maamuzi ya kisera ya Serikali na Chama Tawala yanaounga mkono 

kuwepo kwa tamasha hili yanahitaji kutekelezwa. 

 

(c) Ingawa kuna tatizo la msingi la miundombinu ya kudumu, kumekuwepo 

na utaratibu wa kutengeneza miundombinu ya muda kwa kutumia vifaa 

mbalimbali kama vile mahema.  Miji mingi mikubwa inao wafanyabiashara 
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wanaokodisha mahema na wenye utaalamu wa kujenga miundombinu ya 

muda.  Pia katika miji mikubwa kuna kumbi ambazo huweza kukodishwa 

kwa matumizi mbalimbali ya muda mfupi. Katika Shule za Sekondari na 

Vyuo vya Ualimu zipo kumbi ambazo zinaweza kutumika kwa shughuli za 

umma, hasa asasi hizi zinapokuwa zimefungwa. 

 

(d) Wapo wataalamu wa kutosha hadi ngazi ya wilaya ambao wanaweza 

kutumiwa katika shughuli mbalimbali za maandalizi na uendeshaji wa 

tamasha.  Suala la msingi ni tamasha kuwa la wadau badala ya vyombo 

vya serikali pekee. 

 

(e) Udhamini wa Makampuni na asasi za biashara binafsi una uwezekano wa 

kukubali kuingia katika masuala ya utamaduni kwa kiwango kikubwa zaidi. 

 

5.4. Matishio 

(a) Muda wa kufanya Tamasha la Utamaduni wa Taifa ungefaa kuwa 

mmoja kwa miaka yote.  Lakini kulingana na matukio mengine, 

italazimu kila mwaka kuchagua tarehe maalumu.  Kimsingi miezi ya 

kiangazi ndiyo inayofaa, yaani Julai hadi Novemba.  Lakini ni lini 

hasa itategemea mahali matukio kama vile Mbio za Mwenge au 

Mfungo wa Ramadhani na matamasha mengine kama vile ZIFF, 

Utamaduni wa Mzazibari, Tamasha la Bagamoyo na Tamasha la 

TUSEME. 

(b) Ukosefu wa fedha, ikiwa pamoja na udhamini, ni tishio kubwa.  

Ingawa inawezekana kwa baadhi ya wadau kuwa na pesa za 

kushiriki, washiriki wengine wazuri watashindwa kushiriki kutokana 

na kukosa uwezo wa kifedha. 

(c) Baadhi ya Mikoa watashindwa kabisa kuwa wenyeji wa tamasha la 

taifa kutokana na: 
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(i) Kutokuwa na miundombinu ya kudumu au uwezo wa 

kuandaa miundombinu ya muda. 

(ii) Uongozi wa Mkoa kutokuwa na mwamko na ari ya masuala 

ya utamaduni. 

 

(d) Hali iliyopo hapa nchini ya ulimbukeni wa kuthamini utamaduni wa 

nje inaweza kupunguza msisimko na kishindo kinachotarajiwa au 

hata kuibua vikundi vya wapinzani wa utamaduni wetu kulisemea 

vibaya tamasha hili. 

(e) Kishindo cha tamasha kutokana na uzuri wa mambo 

yanayoonyeshwa au shughuli zinazofanyika.  Uteuzi mbaya 

unaweza kutokea ikiwa utaratibu mzuri wa shughuli hii 

haukuandaliwa.  Anuai ni muhimu.  Lakini bila uangalifu, tunaweza 

kukuta, kwa mfano, mikoa 10 imeleta ngoma ya Sindimba. 

(f) Kuwepo kwa matamasha mengine kunaweza kupunguza ari na 

mvuto wa Tamasha la Utamaduni wa Taifa.  Pamoja na kwamba 

matamasha yaliyopo ni ya sehemu fulani tu ya nchi, fani maalumu 

au vikundi maalumu vya washiriki, inawezekana kabisa matamasha 

hayo yakaathiri vibaya Tamasha la Utamaduni wa Taifa, hasa kwa 

sehemu zenye matamasha hayo, vikundi vinavyohusika nayo au 

vikundi Maalum vya washiriki, au fani zenye matamasha yake 

maalumu. 

 

6.0. Mambo Muhimu ya Kuzingatiwa 

6.1. Dira, Dhamira na Madhumuni 

Ili tamasha liweze kuwa na maana, ni muhimu kuwa na dira, dhamira na 

madhumuni yatakayokuwa wazi, kueleweka na kukubalika na wadau 

wote.  Haya ndiyo yatawezesha kuwa na tamasha ambalo litafanikisha 

malengo mahsusi ya ki-utamaduni na kitaifa.  Kinyume chake itakuwa ni 

matumizi mabaya ya muda, fedha na nguvukazi. 
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6.2. Mpango Mkakati 

Ni muhimu kuwa na mpango mkakati wa utekelezaji ili kuwa na 

hakika ya mafanikio.  Mpango huu uwe wa miaka mitano na 

utaendelea kuhuishwa maka hadi mwaka.  Aidha kila mwaka 

kuandaliwa mpango wa kutekelezaji (Action Plan). 

 

6.3. Mahitaji ya Fedha 

Suala la kuboresha bajeti ya Sekta ya Utamaduni katika asasi na ngazi 

zote zitakazohusika na tamasha hili ni la msingi sana.  Hii ni pamoja na 

Idara za Serikali, Mashirika na Halmashauri.  Utaratibu wa kugawana 

ugharimiaji ni muhimu kusisitizwa kwa wale wote watakaokuwa na 

majukumu ya kuchagua na kupeleka fani katika tamasha.  Aidha inafaa 

kutafuta vyanzo vingine kama vile ufadhili na udhamini.  Ni muhimu vile 

vile kufikiria utaratibu wa kuanzisha Mfuko wa Tamasha ambao 

utawafadhili wale wakaoshindwa kabisa kupata njia zao wenyewe za 

kugharamia utekelezaji wa majukumu yao. 

 

6.4. Usimamizi katika Mikoa na Wilaya 

Kutokana na shughuli za Utamaduni kuendeshwa kwa kushikizwa tu katika 

Idara mbalimbali za Sekretariati za Mikoa, kuna matatizo ya usimamizi na 

uratibu.  Baadhi ya Wilaya hazina Maafisa Utamaduni au waliopo hawana 

uzoefu wa kutosha wa kusimamia na kuendesha matamasha.  Hali hii 

inalazimisha kuwepo kwa maelekezo na maelezo ya kina kwa 

watakaohusika katika ngazi hizi. 

 

6.5. Matangazo ya Tamasha 

Ni muhimu kwa tamasha hili kujulikana kote nchini na nchi za nje.  Hii 

itasaidia kuimarisha umuhimu na kishindo chake, ikiwa pamoja na kuvutia 

washiriki, watazamaji na wafanya biashara. 
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5. Tamasha La 
CHASAMATA 

Chama cha 
Sanaa za 
Maonyesho 
Tanzania 

i. Kupata kukindi 
    bora cha Mwaka 
 
ii. Kupata wasanii  
    bora na  
    kuwazawadia 
 
iii. Kuteua vikundi 
     vya kushiriki  
     Tamasha la  
     Sanaa la  
     Bagamoyo  
     ZIFF 

Desemba, DSM (a) Ngonjera 
 
(b) Tamthiliya 
 
© Majigambo 
 
(d) Hadithi  
     Simulizi 
 
(e) Ngonjera 
 
(f) Ngonjera 
 

6. Tamashala la  
    Ukaguru 

 Kusherehekkea 
Utamaduni wa Jamii 
ya Wakaguru 

Agosti. 
 
Gairo 

(a) Ngoma 
 
(b) Muziki  
      asilia 

7. Siku ya  
   Kiswahili 
 
 
 
 

BAKITA Kuenzi lugha ya 
Kiswahili 

Februari, 
DSM 

a.Makongamano
b. Maonyehso 
    ya Vitabu 
 
c. Utoaji tuzo 
    kwa watu    
   waliochangia 
   Maendeleo  
   ya Kiswahili 
 
d. Shughuli 
    mbalimbali 
    za   
    kudhihirisha  
    uwezo wa 
    Kiswahili  
    kutumiwa  
    katika nyanja  
    za biashara,  
    elimu na  
    taaluma 

8. Matamasha  
    ya SADC 

SADC na 
nchi 
wenyeji 

i. Kuimarisha   
   ushirikiano  
   miongoni mwa  
   nchi wanachama 
 
ii. Kukuza  
    utamaduni katika  
    nchi za SADC 
    kupitia tasnia za 

Ni uchanguzi 
wa nchi 
mwenyeji. 
Tamasha kila 
miaka miwili  
 
Ratiba ya sasa: 
2004 – Muziki   
           Zambia 
 

a. Ngoma 
 
b. Muziki wa  
    Kiasili na  
    Kisasa 
 
c. Tamthilia 
 
d. Sanaa za 
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utamaduni na utalii 
 

2006 – Mchanga-  
             nyiko 
 
2008 – Tamtiliia, 
            Tanzania 
 
2010 – Mchanga- 
            nyiko 
 
2012 – Sanaa za 
Ufundi Malawi 
 

        Ufundi 
 
e.Makongamano
 
f. Warsha 
 
g. Mikutano 

9. Matamasha 
ya nchi za 
Mashariki ya 
Afrika 

Eastern 
Africa 
Theatre 
Insstitute 
(EATI) 
Wanachama 
kwa sasa ni 
Tanzania, 
Uganda 
Kenya na 
Ethiopia 

i.   Kukuza  
    Ushirikiano 
    Miongoni mwa  
    wasanii wa sanaa 
    za maonyesho 
 
ii. Kubadilishana 
    uzoefu, stadiii na 
    utaalamu 
 
iii. Kupanua soko na 
     hadhira ya kazi  
     za wasanii 
 
 
 

Uchaguzi wa nchi 
Mwenyeji. 
 
Ratiba ya sasa ni: 
2004 – Kenya 
 
2006 – Tanzania 
 
2008 – Ethiopia 
 
2010- Uganda 

a. Tamthilia 
 
b. Ngoma 
 
c. Sarakasi 

 
 
 

 


