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1.0 MUUNDO WA KITAASISI WA SEKTA YA ELIMU 
 

Taratibu za kimuundo zilizoanzishwa kwa ajili ya kuongoza na karatibu 
maendeleo ya ESDP zitarahisishwa ili kusaidia utekelezaji wa programu. 
Mahsusi, Kamati ya kuratibu ESDP itaongoza na kuratibu utekelezaji wa 
awamu ya kwanza ya programu na kubuni awamu zinazofuata na sehemu 
zake. Majukumu ya kamati yameainishwa kuwa ni: 
 
a) Kusimamia utekelezaji, kubuni na kutekeleza maamuzi ya sera za elimu 

ya Taifa; 
b) Kufuatilia ESDP; 
c) Kutoa uratibu wa ngazi ya juu baina ya wizara; na 
d) Kuhakikisha kwamba kunakuwepo na ulinganifu katika Sera zote za 

Serikali. 
 

Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu (PMO) ni Mwenyekiti wa Kamati hii. 
Wajumbe wengine wa kamati ni Makatibu Wakuu wa Wizara ya Elimu na 
Utamaduni (MOEC); Sayansi, Teknolojia na Elimu ya Juu (MSTHE); Ofisi ya 
Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI); Maendeleo ya 
Jamii, Wanawake na Watoto (MCDWAC); Ofisi ya Rais, Mipango na 
Ubinafsishaji; na Fedha (MOF).  
 
Hata hivyo, muundo wa kitaasisi ulio mpana zaidi unahitajika ili kusaidia 
mkabala wa sekta nzima katika masuala matatu muhimu ya kimuundo. 
Kwanza, wajibu mamlaka, majukamu na kazi za kimuundo kwa ajili ya 
utekelezaji na uwajibikaji vitaingizwa katika miundo iliyopo katika ngazi zote, 
yaani katika serikali Kuu, kwenye ngazi ya Halmashauri ya wilaya, kwenye 
ngazi ya Shule na kwenye ngazi ya Jumuiya.hakutakuwa na vitengo vya 
utekelezaji vya mradi (PIUs) vilivyojitenga. Pili, utekelezaji utaachiwa Idara 
zinazohusika na kwa kuzingatia kampeni ya sasa ya serikali inayotaka 
huduma muhimu za jamii zitolewe mahali panapohusika, chini ya Programu 
ya Uboreshaji wa Serikali za Mitaa (LGRP). Tatu, bila kuathiri ufanisi, 
uwajibikaji na ubora wa matumizi ya rasilimali, utekelezaji kwa kiasi kikubwa 
utakuwa ni jukumu la jumuiya kwa msingi wa kutumia kanuni za utoaji 
ruzuku katika muundo wa uhawilishaji madaraka. Muundo huo wa kitaasisi 
kwa ajili ya kuendeleza na kutekeleza ESDP umefafanuliwa katika chati ya 
muundo kama inavyoonyeshwa katika Kiambatisho Na. 5. 
 
Kamati ya Maendeleo ya Elimu ya Msingi (BEDC) ambayo uwenyekiti wake ni 
wa ushiriki kati ya Makatibu Wakuu wa MOEC na TAMISEMI na itajumuisha 
mwakilishi wa Katibu Mkuu wa MOF; Waratibu wa ESDP kutoka MOEC na 
TAMISEMI; na wawakilishi wa wafadhili wote wa ESDP, mashirika yasiyo ya 
kiserikali (NGOs) na washikadau wengine wanaojishughulisha na masuala ya 
elimu, itasimamia na kuratibu uhamasishaji, utoaji, matumizi na uwajibikaji 
kuhusiana na fedha na rasilimali za programu. Uratibu huu wa kitaasisi 
utaimarishwa na uhakiki utakaofanywa na washikadau kwa pamoja kila 
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mwaka (Serikali, wafadhili, mashirika yasiyo ya Kiserikali) kwa kupitia na 
kutathmini utekelezaji wa ESDP. 
 

2.0 MUUNDO WA JUMLA WA UTEKELEZAJI WA SERA YA KUPELEKA 
MADARAKA NA UBORESHAJI WA SERIKALI ZA MITAA 

 
Sera ya uhawilishaji, ambayo inaunga mkono Uboreshaji wa Serikali za Mitaa 
(LGRP) yanayoendelea, imehamishia majukumu na kazi za utekelezaji wa 
Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi kutoka MOEC kwenda Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa. Aidha mamlaka na majukumu ya kusimamia utoaji wa elimu 
ya msingi na mamlaka ya Serikali za Mitaa vimehamishiwa katika TAMISEMI. 
Majukumu na kazi za MOEC katika elimu ya msingi kwa sasa ni utungaji sera, 
uwekaji viwango na uhakikishaji wa ubora, kwa kushirikiana na TAMISEMI. 
Katika muktadha huu, ipo haja ya kupitia upya miundo na utumishi katika 
Idara ya Elimu ya Msingi ya MOEC. Rejea Kiambatisho Na. 1 na 5 kwa ajili ya 
maelezo kinagaubaga. 
 
2.1 Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI) 
 
Jukumu na madaraka ya kusimamia na kuratibu Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ni la TAMISEMI. TAMISEMI itaongoza na kuratibu utekelezaji wa sehemu za 
misaada inayohusika na maendeleo ya shule za msingi. Ofisi hii pia 
itajishughulisha na ujenzi wa uwezo wake yenyewe na ule wa Sekretariati za 
Mikoa (RSs), Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Shule. Dhima na kazi mahsusi 
za kufanywa na TAMISEMI zitajumuisha yafuatayo: 
 
Ø Kuongoza na kusimamia utoaji wa elimu ya msingi unaofanywa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Ø Kutoa uongozi wa kimkakati na msaada wa kiufundi kwa ofisi za Elimu za 

Halmashauri za Wilaya 
Ø Kuhakikisha kuwa Halmashauri za Wilaya zanaandaa mipango thabiti ya 

Maendeleo ya Elimu ya miaka mitatu ambayo inaoana na malengo ya 
maendeleo ya serikali na sera ya Elimu ya MOEC na viwango vya 
uthibitisho wa ubora 

Ø Kuingiza bajeti na mipango ya Halmashauri katika mipango ya utekelezaji 
ya Taifa (NPA) ambavyo vitakuwa ndiyo msingi kwa ajili ya kuidhinisha 
na kuhawilisha fedha za PEDP kutoka Mfuko wa Fedha wa Programu ya 
Elimu 

Ø Kushirikiana na MOEC ili kufuatilia, kuhakiki na kutathmini matunda na 
matokeo ya PEDP 

Ø Kushiriki kama mmoja wa washikadau katika mchakato wa kila mwaka 
wa ESDP wa kuhakiki elimu ya msingi na elimu nje ya mfumo rasmi wa 
shule (NFE) 

Ø Kusaidia na kujenga uwezo wa ofisi za Elimu za Wilaya 
Ø Kuwasilisha taarifa za elimu katika ngazi zote za mfumo wa elimu na kwa 

washikadau 
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Ø Kushirikiana na taasisi nyingine katika kuandaa mipango ya sekta ya 
elimu na katika kuainisha viwango vya taifa vya utoaji wa huduma ya 
elimu ya msingi 

Ø Kusaidia kiufundi Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs) kupanga na 
kutekeleza programu za elimu ya msingi kwa mujibu wa viwango vya 
taifa vya utoaji wa huduma ya elimu na mikakati ya ESDP 

Ø Kusaidia kiufundi Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs) katika kutafuta 
rasilimali na kuhakikisha kuwepo kwa uadilifu, uwazi na uwajibikaji katika 
matumizi ya rasilimali, na 

Ø Kushirikiana na MOEC ili kufuatilia na kutathmini ukubwa wa matunda na 
matokeo kwa ajili ya ufanisi wa gharama katika utoaji wa huduma za 
elimu dhidi ya viwango vilivyowekwa na kutoa mjibizo kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na Taasisi za Mipango za Taifa 

 
2.2 Sekretariati za Mikoa (RS) 
 
TAMISEMI ina jukumu kubwa la kusimamia na kuratibu utekelezaji wa 
programu hii ya sekta iliyo kubwa kama ESDP. Kwa hili, uwezo wa ofisi 
unaimarishwa kwa msaada wa Sekretariati 20 za Mikoa (RSs) ambazo 
kimuundo na kiutawala ziko chini ya TAMISEMI. Ikama ya Sekretariati za 
mikoa ina wataalamu wazoefu na wenye sifa za hali ya juu wakiwemo 
wataalamu wa mambo ya fedha, wahandisi na maofisa elimu ambao 
watatumiwa kwa ukamilifu. Hivyo sekretariati za mikoa zitasaidia TAMISEMI 
katika kusimamia na kuratibu kazi za Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 
utekelezaji wa ESDP, zitatoa uongozi wa kitaifa, msaada wa kiufundi na 
majukumu na wajibu wa usimamizi kwa ajili ya utekelezaji wa ESDP. 
Mpangilio huu unakubaliana na muundo wa kisheria na kisera unaofafanua 
kuwa majukumu ya Sekretariati ya Mkoa ni kutoa msaada wa kuifundi na 
huduma za ushauri kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa. Katika muktadha huu, 
TAMISEMI itakasimu mamlaka na kazi mahsusi kwa RS. Kwa hivyo katika 
muundo huu, RSs zitatoa msaada mkubwa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na wakati huu zitasaidia TAMISEMIkufuatilia na kutathmini utekelezaji wa 
programu unaofanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs). Programu 
itahimiza ujenzi wa uwezo na mafunzo kwa watumishi katika TAMISEMI ili 
RSs zitimize majukumu haya kwa ufanisi. Hii inahusisha IEC katika Jumuiya. 
 
Kutakuwepo pia usimamizi kwa ngazi ya kitaifa na majukumu na kazi za 
uratibu katika kusaidia utekelezaji wa ESDP ambapo TAMISEMI inatakiwa 
kuandaa haraka na kujenga uwezo wake mahsusi, na kama kipaumbele 
TAMISEMI itamteua Mratibu mwenye ujuzi na uzoefu katika usimamizi na 
uratibu wa programu ambaye atakuwa na dhima ya kila siku kuhusu 
ufuatiliaji, usimamizi na uratibu wa utekelezaji wa ESDP pamoja na kuwa 
kiungo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa, kupitia RS, mawakala wengine wa 
serikali kuu, mashirika yasiyo ya kiserikali na wafadhili. 
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2.3 Mamlaka za Serikali za Mitaa 
 
Mzigo mzito kwa ajili ya utekelezaji wa ESDP utaangukia kwenye Mamlaka za 
Serikali za Mitaa (ambazo ni 113 katika nchi nzima) ambapo kila moja 
itawajibika peke yake kwa utekelezaji katika maeneo yaliyo chini ya malaka 
yao. Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya watasimamia utekelezaji wa 
ESDP katika mamlaka zao za Serikali za Mitaa zinazohusika ndani ya muundo 
unaowezesha kutoa madaraka kwa jumuiya inayoizunguka shule kushiriki na 
kutekeleza maamuzi hanayohusu maendeleo ya shule. 
 
Ushiriki wa kidemokrasia wa jumuiya na kamati za shule katika utekelezaji 
wa miradi ya ESDP kwenye ngazi ya shule kwa kiasi kikubwa utaongeza 
fursa na uwezo katika matumizi ya fedha za programu yenye ufanisi, 
inayofaa, yenye uwazi na kuwajibika. Aidha mkakati huu wa utekelezaji 
unaoanzia shuleni/katika jumuiya utashinda vipingamizi vya ununuzi na 
utekelezaji wa maelfu ya miradi iliyoko katika kila shule ikiwa vingefanywa 
na serikali kuu au wilayani. Hivyo majukumu na kazi za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa katika utekelezaji wa ESDP yatahusika tu na kuongoza, kusaidia na 
kuratibu kazi ya utekelezaji inayofanywa na jumuiya na kamati za shule. 
 
2.4 Halmashauri za Wilaya, Miji, Manispaa na Jiji 
 
Timu ya menejimenti ya Halmashauri zikiongozwa na Wakurugenzi wa 
Halmashauri za Wilaya/Miji/Manispaa/Jiji, na zikijumuisha Ofisa Elimu wa 
mamlaka ya Serikali ya Mitaa tayari zina jukumu na wajibu wa kisimamia 
utekelezaji wa programu za maendeleo kwenye ngazi ya Serikali za Mitaa. 
Timu hizo pia zitakuwa na jukumu kama hilo juu ya ESDP. Hata hivyo, kwa 
mujibu wa programu hii, Timu hizi zitapaswa kuachana na utekelezaji wa 
moja kwa moja wa shughuli ili kutoa msaada wa kiufundi na kimpangilio kwa 
kamati za shule na Serikali za vijiji ambazo ndizo zitakazotekeleza mipango 
ya shule zao. Timu hizi zitakuwa na wajibu wa kuhakikisha kuwa utekelezaji 
wa ESDP unazingatia ushirikishaji, uhusishaji na jinsia katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, na ili kutimiza haja hiyo zitawahusisha mara kwa mara na 
kwa ukamilifu wawakilishi wa mashirika yasiyo ya kiserikali (NGOs) na 
Vyama vya Watumishi wa Serikali (hasa wanawake na makundi yasiyo na 
uwezo na yaliyo katika mazingira magumu). Kwa hiyo, Timu hizi zitapewa 
mafunzo katika uandaaji wa mipango shirikishi na usimamizi wa mpango. 
Zitakuwa pia na jukumu muhimu la kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa 
ESDP katika maeneo yao na kutoa mjibizo kuhusu mafanikio na matatizo 
kwa mamlaka za juu. Timu hizo zitakutana angalau mara moja kwa mwezi ili 
kupitia maendeleo ya utekelezaji wa ESDP. Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Wilaya atawasilisha mara kwa mara kumbukumbu za majadiliano kwa kamati 
ya Halmashauri inayohusika na Huduma za Jamii. 
 
Kazi ya kwanza ya Wakurugenzi itakuwa kuandaa mipango ya maendeleo ya 
shule za msingi zilizo chini ya mamlaka yao kwa kutumia mbinu shirikishi na 
jinsia. Watatayarisha pia mahitaji ya fedha yatakayohawilishwa shuleni. 
Aidha, Halmashauri ama moja kwa moja au kupitia kamati za maendeleo za 
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kata na Serikali za vijiji, zitaongoza na kuhakikisha kuwa kamati za shule 
zinatumia vizuri na kuwajibika kwa fedha wanazopokea. Kwa sababu hiyo, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zitaimarishwa ili kusimamia na pia kutoa 
msaada wa kiufundi unaofaa kwa shule na kamati za vijiji ili miongoni mwa 
mbambo mengine washughulikie ununuzi na majukumu ya utekelezaji, na 
kuelezea matumizi ya fedha na kutoa ripoti kwa njia sahihi na kwa wakati. 
 
2.5 Halmashauri ya Kijiji/Kamati ya Mtaa 
 
Serikali ya kijiji ndiyo Serikali katika kijiji na kamati ya mtaa kwa maeneo ya 
mijini. Kuhusu utawala, mkutano wa kijiji unaojumuisha wakazi wote na 
halmashauri ya kijiji ndiyo huunda serikali katika ngazi hiyo. Watendaji katika 
kijiji ni pamoja na Afisa Mtendaji wa Kijiji na wakati mwingine hasa maofisa 
elimu ugani wanaotoa huduma. Wengi wao ni walimu wa shule za msingi. 
Serikali ya kijiji huongozwa na Mwenyekiti aliyechaguliwa kusimamia ustawi 
wa wanakijiji. Pia huundwa kamati mbalimbali zinazojihusisha na mambo 
mahsusi kama huduma za jamii, uchumi, usalama na kamati ndogo ndogo 
miongoni mwa hizo ikiwamo kamati ya shule. Hivi sasa Tanzania ina jumla 
ya vijiji 10,600 vilivyosajiliwa. Katika maeneo ya vijijini kitongoji au kijiji 
kidogo ndiyo ngazi ya chini kabisa ya serikali ya kijiji. 
 
Majukumu muhimu ya Halmashauri ya Kijiji katika Programu ya Maendeleo 
ya Elimu ya Msingi MMEM yatajumuisha: 
 

Ø Uhamasishaji wa michango ya hali na mali ya Jumuiya kwa programu 
Ø Uandaaji wa mipango shirikishi ya elimu ya kila mwaka na ya miaka 

mitatu 
Ø Uendelezaji wa jumuiya ili imiliki MMEM 
Ø Uhamasishaji wa wazazi na walezi ili wapeleke watoto wao shuleni 
Ø Usimamizi wa kamati za shule ili kuhakikisha kuwa zinafanya shughuli 

kwa njia ya uwazi na uwajibikaji 
Ø Uhamasishaji wa mashirika ya jumuiya (CBOs) na mashirika yasiyo ya 

kiserikali, ili yaweze kushiriki katika programu 
Ø Kuhimiza utoaji wa taarifa za elimu kwa umma ikiwa ni pamoja na 

zinazohusu PEDP 
Ø Kuhakikisha kuwa kamati za shule zinasikiliza na kuwajibika kwa 

wananchi 
 

Uungaji mkono wa jumuiya ni muhimu kwa halmashauri ya kijiji ili kutimiza 
majukumu haya katika jumuiya. 
 
2.6 Ngazi ya Mtaa/Kitongoji 
 
Mtaa na Kitongoji ni sehemu iliyo ndogo sana kiutawala katika kata ya mji na 
serikali ya kijiji kwa mfuatano huo. Maeneo hayo huongozwa na viongozi 
waliochaguliwa wanaokadiriwa kuwa 70,000 katika nchi nzima. Kwa sababu 
ngazi hii ya Mtaa na Kitongoji ipo karibu sana na kundi lengwa la PEDP, 
majukumu yake ni yafuatayo: 
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1) Kutunza daftari ya wakazi katika eneo 
2) Kuweka kumbukumbu za vizazi na vifo katika eneo, na kwa njia hiyo 

kusaidia uandikishaji wa watoto wanaoingia darasa la kwanza 
3) Kuwaelimisha wazazi kuhusu umuhimu wa kupeleka watoto wao shuleni 
4) Kuhakikisha kuwa kila mtoto anakwenda shule na kupambana na utoro 
5) Kuhamasisha wakazi wa mtaa ili kushiriki katika shughuli za PEDP 
6) Kutekeleza kazi nyinginezo kadiri halmashauri itakavyoagiza 

 
2.7 Kamati za Shule 
 
Kamati za shule zina dhima ya msingi katika kutekeleza ESDP. Fedha 
zitaingizwa moja kwa moja katika akaunti za shule kupitia Akaunti Na. 5 ya 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Hivyo Kamati ya shule itawajibika kwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya kuhusu matumizi sahihi ya fedha 
hizo. Wakati ambapo halmashauri ya kijiji itatoa maelekezo ya jumla kuhusu 
sera, kamati ya shule itajihusisha na kupambanua au/na kupanga ratiba 
kamilifu ya utekelezaji na kusimamia utendaji halisi. 
 
Kila shule kisheria inatakiwa kuwa na kamati ya shule ili kuiwezesha jumuiya 
kusimamia shule na kuhakikisha kuwa jumuiya inawasaidia walimu wa shule. 
Kama ilivyo kwa halmashauri za vijiji, kamati za shule pia zinatofautiana sana 
katika muundo na shughuli zake. Kwa ujumla kamati hizi hazionekani 
kufanya kazi zake ipasavyo na machoni mwa jumuiya hazionekani kuwa 
chombo kinachoweza kuwa injini ya mabadiliko. Matatizo ya kamati za shule 
ni pamoja na: 
 
1) Muundo hauhusishi watu wote hasa wanafunzi, maskini na makundi 

mengine yaliyotengwa 
2) Mara kwa mara mikutano haifanyiki kama ilivyopangwa au haifanyiki 

kabisa 
3) Maazimio hayaandikwi na/au hayafikishwi kwa umma 
4) Madaraka na wajibu wa kamati ya shule havieleweki vizuri na mara nyingi 

vinawekewa vipingamizi na mamlaka 
 
Kutokana na hali hiyo ESDP itaanzisha programu kamambe ya kujenga 
uwezo wa kamati za shule. Muundo wa kamati za shule na taratibu za 
uchaguzi zitafanyiwa marekebisho ili kuhakikisha kwamba kunakuwepo 
ujumuishaji mkubwa na uwajibikaji. Mathalani, mratibu wa elimu wa kata, 
diwani, mabaraza ya wawakilishi wa wanafunzi yaliyochaguliwa kidemokrasia 
(angalia Kiambatisho Na. 6) na washikadau wengine muhimu katika sekta ya 
elimu waliopo katika eneo kama vile watu binafsi wanaotoa huduma za 
eliomu na mashirika yasiyo ya kiserikali yanayoshughulikia elimu watakuwa 
wajumbe wa kamati ya shule. Mkazo ni katika kuiwezesha kamati kuendesha 
shughuli zake kidemokrasia, ikiwa ni pamoja na kuifanya iitikie zaidi masuala 
ya jumuiya na kueneza taarifa zake kwa mapana zaidi. Kitabu cha Mwongozo 
wa utekelezaji wa ESDP kwa kamati za shule na walimu wakuu kinatoa 
maelekezo kuhusu majukumu na wajibu, muundo, na vielelezo kwa ngazi 
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hizi. Dhima na kazi za kamati za shule katika utekelezaji wa ESDP ni sita 
zifuatazo: 
 

Ø Kuwezesha uandaaji wa mipango, bajeti na utekelezaji wa miradi ya 
ESDP 

Ø Kuhamasisha michango ya hiari ya jumuiya kwa ajili ya miradi ya 
ESDP ambayo inaweza kuwa katika hali ya fedha, nguvukazi au 
kingine chochote kinachokubalika kwa jumuiya 

Ø Kutoa taarifa zinazopatikana kwa jumuiya kuhusu mchakato wa 
utekelezaji, kwa kuonyesha maendeleo yaliyofikiwa, matatizo 
yanayokabiliwa, fedha zilizotumika, n.k. 

Ø Kufanya mikataba kwa ajili ya ujenzi wa madarasa na ununuzi wa 
vifaa vya ujenzi, vifaa vya kujifunzia na kufundishia 

Ø Kusimamia fedha zilizopokelewa kwa ajili ya utekelezaji wa mradi na 
wakati huo huo kuhakikisha kunakuwepo na uwazi na uwajibikaji 

Ø Kuandaa na kuwasilisha kwa utaratibu taarifa za maendeleo ya mradi 
kwa LGAMT kupitia DEO 

 
2.8 Jamii 
 
Katika ngazi ya jamii/shule uwazi na uwajibikaji kuhusu ESDP na shughuli 
nyingine za maendeleo ya shule vitaimarishwa kupitia usambazaji mzuri wa 
taarifa kwenye shule, halmashauri za vijiji, kamati za maendeleo za kata na 
kwenye mashirika yasiyo ya kiserikali na ya jumuiya yaliyo katika eneo. Huu 
utakuwa ndio wajibu wa Afisa Mtendaji wa Kijiji, Maofisa Watendaji wa Kata 
na Wakurugenzi wa Halmashauri ambao watahakikisha pia kwamba taarifa 
na masuala yaliyodokezwa kwenye ngazi ya jumuiya yanawasilishwa 
ipasavyo kwa ngazi za juu na kwenye mamlaka zinazohusika. Taratibu za 
utoaji wa taarifa na mfumo wa mawasiliano zinafafanuliwa katika kitabu cha 
Mwongozo wa Utekelezaji wa ESDP kwa ajili ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 
Taarifa nyingine kuhusu mipango ya ESDP ikiwemo upelekaji wa fedha 
shuleni na kwenye Halmashauri za Wilaya zitaenezwa kupitia vyombo vya 
habari vya taifa (redio, televisheni na magazeti) na kupitia machapisho 
maalum ya ESDP, ikiwa ni pamoja na Kijarida cha Programu, ambacho tayari 
kinachapishwa na kusambazwa kila robo mwaka. 
 
2.9 Halmashauri za Wanafunzi na Mabaraza ya Shule 
 
Ushirikishaji na ujumuishaji katika manejimenti ya shule, hasa katika 
utekelezaji wa ESDP vitapanuliwa kwa kuwahusisha watoto katika 
Halmashauri za Wanafunzi na Mabaraza ya Shule. Halmashauri ya Wanafunzi 
itawachagua wawakilishi wawili watakaoingia katika Kamati ya Shule. 
Ushirikishaji wa wanafunzi utafanywa katika njia inayoakisi kanuni za msingi 
za uwakilishi wa kidemokrasia, usawa na jinsia. Taratibu za kuwashirikisha 
wanafunzi katika utawala wa shule zimeelezwa zaidi katika Kiambatisho Na. 
6. 
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3.0 WIZARA YA ELIMU NA UTAMADUNI (MOEC) 
 
Baada ya kuhawilisha madaraka ya utoaji wa elimu ya msingi, majukumu na 
kazi zilizobaki za Wizara ya Elimu na Utamaduni zitahusika na kuandaa 
mipango shirikishi, kutoa sera na kanuni, kufuatilia na kutathmini matokeo 
na athari kwa ajili ya uthibitisho wa viwango vya ubora. Wizara inaendelea 
kuwajibika moja kwa moja na masuala yote ya elimu ya sekondari. Katika 
muundo huu Wizara ya Elimu na Utamaduni (MOEC) itaendelea kuwa na 
wajibu wa kutekeleza majukumu makuu na madogo yaliyobakishwa makao 
makuu ya ESDP ikiwa ni pamoja na elimu ya sekondari, ukuzaji mitaala, 
uendelezaji/usimamizi wa ualimu na uimarishaji wa taasisi na mifumo makao 
makuu. Majukumu ya Wizara ya Elimu na Utamaduni ni pamoja na: 
 

Ø Kutunga sera zitakazohakikisha kuwepo kwa elimu bora kwa wote 
katika Tanzania 

Ø Kuandaa kwa njia ya ushirikishaji mipango kamilifu kwa ajili ya 
utekelezaji wa PEDP 

Ø Kufuatilia, kuhakiki na kutoa tathmini ya maendeleo, matokeo na 
athari za PEDP kwa ajili ya uhakikisho wa viwango vya ubora, na mara 
kwa mara kutoa ripoti ya shughuli hizo kwa BEDC 

Ø Kutoa taarifa ya fedha ya mara kwa mara itakayowasilishwa kwa 
BEDC 

Ø Kushirikiana na Timu ya Elimu ya TAMISEMI kuhusu masuala ya 
kuandaa mipango, kufuatilia na kufanya tathmini 

Ø Kushiriki kama mshikadau wa pamoja katika mchakato wa ESDP wa 
kila mwaka wa kupitia upya sekta ya elimu, ikiwa ni pamoja na 
programu za elimu ya msingi zilizo nje ya mfumo rasmi 

Ø Kusaidia na kujenga uwezo wa kuifundi kwa ajili ya ofisi za Elimu za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Ø Kukusanya na kutoa taarifa za elimu, ikiwa ni pamoja na taarifa na 
takwimu zinazohusiana na UKIMWI kwa ngazi zote za mfumo wa 
elimu, taasisi za elimu na kwa washikadau wengine. 

 
Wajibu na majukumu ya Wizara ya Elimu na Utamaduni katika utekelezaji 
wa Awamu ya Mwanzo ya ESDP yatajikita kwenye sehemu 
zinazoshughulika na utungaji wa sera, uhakikisho wa viwango vya ubora 
katika utoaji wa elimu na ujenzi wa uwezo katika vyombo vingine kama 
NECTA, TSC, IAE, TIE, n.k. na Vyuo vya Mafunzo ya Ualimu. Hata hivyo 
katika awamu hii ya mpito, Wizara ya Elimu na Utamaduni itahitajika 
kusaidia TAMISEMI katika kuongoza utekelezaji wa sehemu ya elimu ya 
shule za msingi katika ESDP. Mashauriano na ushirikiano kati ya vyombo 
hivi viwili yasiwe tu yale ya mawasiliano rasmi katika mikutano ya BEDC 
na kamati ya uongozi ya ESDP. 
 
Katika Wizara zote mbili TAMISEMI na MOEC, Makatibu Wakuu ndio 
watakaokuwa na wajibu wa jumla kwa ajili ya uognozi wa kimkakati na 
usimamizi wa sehemu ya programu inayoratibiwa na wizara inayohusika. 
Ili kuhakikisha kuwa masuala ya utekelezaji wa programu yanapewa 
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umuhimu unaostahili, Katibu Mkuu wa Wizara inayohusika atateua ofisa 
mwandamizi, ambaye kwa maelekezo ya ofisi yake ndiye atakayetekeleza 
majukumu na kazi za kila siku za mratibu wa ESDP katika Wizara/Idara. 
Mratibu atafanya kazi kwa karibu na wakuu wa idara na taasisi muhimu 
katika sekta, na kwa hiari ya Katibu Mkuu kuwashirikisha pia wawakilishi 
wa wahisani na mashirika yasiyo ya kiserikali. 
 

4.0 TARATIBU ZA FEDHA  
 

4.1 Maelezo ya Jumla 
 

Serikali imeweka tayari mfumo wa uhakika wa ununuzi, usimamiaji na 
utunzaji wa hesabu ambao unaonekana kufanya kazi vizuri. Juhudi za 
kuboresha usimamizi wa fedha na uwajibikaji zimefanikishwa kupitia 
Mfumo wa Uwiano wa Usimamizi wa Fedha (IFMS). Mfumo huu 
unasaidiwa na programu ya kompyuta iitwayo “Platinum” ambayo ina 
uwezo wa kuunganisha utendaji kifedha na mikakati, malengo na 
shughuli. Mfumo huu umeanza kutumika katika baadhi ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. Taratibu za fedha za PEDP, kwa hiyo, zitafaidika na 
mfumo wa usimamizi wa fedha ulioboreshwa katika muktadha wa 
Programu ya Urekebishaji wa Mashirika ya Umma na Marekebisho ya 
Serikali za Mitaa. 

 
Wawakilishi wa serikali katika BEDC na wafadhili wa masuala ya elimu 
wanaweza kuunda kamati ndogo ya BEDC itakayojulikana kama 
kamati ndogo ya Mfuko wa Fedha wa Pamoja wa ESDP, kwa ajili ya 
kukubaliana rasmi na kuidhinisha utoaji wa fedha kutoka Mfuko wa 
Pamoja wa Elimu. 
 
Wizara ya Fedha (MOF) itawajibika na ufunguaji wa akaunti 
itakayojulikana kama “US Dollar Holding Account”, katika Benki Kuu 
ya Tanzania ambapo Mfuko wa Fedha wa Pamoja utawekwa. Serikali 
na wafadhili watahamishia kwenye akaunti hiyo fedha zilizokubaliwa. 
Wizara ya Fedha baada ya kupata idhini ya kamati ndogo ya Mfuko 
wa Fedha wa Pamoja ya BEDC kupitia MOEC na TAMISEMI itaanza 
kugawa fedha kutoka mfuko huo kwa Halmashauri za Wilaya. MOEC 
na TAMISEMI zitawajibika kutoa maelezo ya fedha hizo kwa 
kuwasilisha taarifa za fedha za ukaguzi na kutoa taarifa nyingine za 
utendaji kadri zitakavyohitajika. 
 
TAMISEMI itakuwa na wajibu wa kuhakikisha kuwa mipango ya 
maendeleo ya miaka mitatu mitatu kwa ajili ya shule za msingi 
inakamilishwa kwa kila wilaya na kukubaliana na malengo ya 
maendeleo ya serikali. TAMISEMI itashirikiana na Halmashauri za 
Wilaya kufanikisha jukumu hili. Kwa kuzingatia msingi wa mipango ya 
maendeleo, TAMISEMI na MOEC itahakikisha kuwa mipango ya 
utekelezaji (POA) kwa mwaka wa kwanza na vipindi vinavyofuata 
inaandaliwa. Kwa msingi wa mipango ya utekelezaji (POA), wafadhili 
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watatangaza kila mwaka viwango vyao vilivyokubaliwa 
vitakavyowekwa katika Mfuko wa Fedha wa Pamoja kupitia Hazina. 

 
4.2 Usimamizi wa Ruzuku za Shule 
 

Ili kurahisisha utekelezaji wa ESDP unaotekelezwa na wananchi/shule, 
kwa ujumla fedha zitapelekwa moja kwa moja shuleni kupitia akaunti 
ya benki ya sekta ya elimu ya Halmashauri ya Wilaya. Ruzuku 
itagawanywa katika Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida na Ruzuku ya 
Maendeleo ili kufidia gharama za uendeshaji wa kuleta ubora na pia 
gharama za ujenzi kwenye ngazi ya shule. Gharama zote zimewekwa 
katika waraka wa mpango. 
 
Ruzuku ya Kawaida itafidia gharama za matumizi ya kawaida 
(vitabu, vifaa vya kufundishia, zana za msingi, ukarafati, ujenzi wa 
uwezo, mafunzo ya ndani, utengenezaji wa zana za kufundishia, n.k.) 
kwenye ngazi ya shule. Kamati ya shule itaamua jinsi ya kutumia 
fedha za matumizi ya kawaida kwa njia husishi ya kidemokrasia na ya 
uwazi inayofuata miongozo/vigezo vilivyowekwa na BEDC. Wanafunzi 
wote katika shule za msingi za umma watastahili kupata ruzuku. 
Ruzuku itatolewa kwa msingi wa mtoto aliyeandikishwa shule kwa 
mwaka, na jumla ya kiasi cha ruzuku itategemea idadi ya wanafunzi 
walioandikishwa shuleni. Kwa kuanzia, kwa mwaka wa shule 2002, 
idadi ya watoto walioandikishwa itapatikana kwa kutumia maoteo 
yaliyokokotolewa katika programu kubwa ya uandikishaji, kwa 
kusaidiana na taarifa nyingine sahihi zaidi zinazoweza kuwepo. 
Ruzuku ya matumizi ya kawaida itakuwa sawa na dola 10 za 
kimarekani (karibu shilingi za Tanzania 9,000/=) kwa kila mwanafunzi 
kwa shule zote nchi nzima. Hata hivyo, kwa kuwa utaratibu mpya wa 
kununua haujaanza kufanya kazi, kiasi kikubwa cha ruzuku ya 
matumizi ya kawaida ($ 4) katika mwaka wa kwanza kitatolewa kwa 
Halmashauri za Wilaya kwa ajili ya kununua vitabu vya kiada na zana 
nyingine za kujifunzia kwa niaba ya shule. Kutoka katika kiasi cha $ 6 
zilizobaki, $3 zitatolewa katika hatua ya mwanzo na $ 3 nyingine 
zitatolewa baada ya kuwasilisha mipango ya shule. BEDC kila mwaka 
itapitia upya na ikionekana inafaa itarekebisha kiasi cha ruzuku ya 
kawaida na mbinu zilizotumika kukokotoa watoto walioandikishwa. 
 
Ruzuku ya kawaida imekusudiwa kutumiwa katika ngazi ya shule na 
itapelekwa kwenye akaunti za shule kupitia Akaunti ya elimu Na. 5 ya 
Halmashauri. Taratibu zilizowazi na hatua za usimsmizi zitaanzishwa ili 
kuhakikisha kuwa kuna mtiririko mzuri wa fedha za matumizi ya 
kawaida, na kuepuka ucheleweshaji unaoweza kutokea na vikwazo 
vingine katika ngazi ya wilaya na makao makuu. Hii inajumuisha “ring 
fencing” na upangiaji ruzuku ya matumizi ya kawaida kwa ajili ya 
shule maalum kwa namna ambayo Halmashauri za Wilaya hazitakuwa 
na uamuzi binafsi wa kutumia fedha kwa madhumuni mengine 
yasiyokusudiwa, hata kwa kipindi kifupi. Kiasi cha fedha zilizopelekwa 
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kitakuwa wazi na kitaonyeshwa hadharani (mfano kupitia mbao za 
matangazo za hadhara kwenye ngazi zote za halmashauri, kata na 
shule). Zaidi ya hayo taratibu za utunzaji wa fedha na ulipaji 
zitafanywa sahihi ili kuhakikisha kuwa kunakuwepo mtiririko 
unaofuata muda na bila kukiuka taratibu za msingi za utunzaji fedha. 

 
Ruzuku ya Maendeleo kwa shule za msingi itafidia gharama kwa 
ajili ya ujenzi wa vyumba vipya vya madarasa, maji na fursa za 
kutunza mazingira safi na ukarabati wa majengo yaliyopo. Ruzuku hii 
itategemea mipango na bajeti ya kushughulikia maendeleo 
iliyoidhinishwa kwa kila shule na Halmashauri ya Wilaya kwa mujibu 
wa miongozo, sera na vigezo vilivyowekwa kitaifa. Siku za mwanzo, 
kutokana na kutokuwepo kwa mipango iliyorekebishwa, ruzuku 
inaweza kutolewa kwa kufuata data za kitaifa zinazohusika na 
upungufu wa miundombinu. Katika mwaka 2001 ruzuku italenga 
kwenye ujenzi wa vyumba vya madarasa 14,000 na huduma za 
maji/usafi wa mazingira utakaokamilishwa kwa wakati kwa ajili ya 
upanuzi wa uandikishaji wa mwaka 2002. Kiasi cha ruzuku kitatolewa 
kutegemea msingi wa mahitaji, na shule zilizo katika mazingira 
magumu zitapewa kipaumbele. Njia sahihi za kutumia ruzuku ya 
Maendeleo zimetolewa kinagaubaga katika miongozo mbalimbali, 
lakini katika hali zote taratibu zimefanywa kuwa rahisi kadiri 
inavyowezekana. BEDC itapitia upya kila mwaka na ikiwa itaona 
inafaa, itarekebisha njia zilizotumika kukokotoa na kutoa ruzuku ya 
Maendeleo. 

 
4.3 Upelekaji wa fedha Shuleni 
 

Kamati za shule zitakuwa na wajibu wa kufungua akaunti za benki 
kwa ajili ya kuweka fedha. Watia saini watateuliwa na mkutano wa 
pamoja wa Halmashauri ya Kijiji na Kamati ya Shule. Mmojawapo wa 
watia saini anatakiwa kuwa Mwalimu Mkuu. Kumbukumbu za 
mikutano hii zitawezesha ufunguaji wa akaunti ya Benki. Kamati 
itapeleka taarifa kamili za akaunti kwa Mkurugenzi wa Halmashauri 
ambaye ataunganisha pamoja taarifa kwa ajili ya kupelekwa kwenye 
Benki za mahali husika na katika Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI). TAMISEMI itawasilisha taarifa hii Wizara 
ya Fedha (MOF). 
 
Kutegemeana na taratibu za usimamizi wa fedha zilizopo, Wizara ya 
Fedha baada ya kupokea idhini zote kutoka TAMISEMI, MOEC na 
BEDC, Kamati ya Mfuko wa Fedha wa Pamoja itapeleka fedha kwenye 
akaunti ya elimu katika Halmashauri kwa kutoa taarifa ya ugawaji wa 
fedha kwa mamlaka za Halmashauri zinazohusika. Wizara ya Fedha 
baada ya kufanya hivyo itapeleka taarifa MOEC and TAMISEMI 
kuwataarifu kuhusu uhamishaji wa fedha hizo. Wakurugenzi wa 
Halmashauri nao wataandika hundi kwa Benki katika maeneo ya shule 
husika na kuzijulisha shule ipasavyo ili zianze kutumia fedha hizo. 
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4.4 Uwazi wa Uwajibikaji kwenye Ngazi ya Shule 
 

Halmashauri ya kijiji na Kamati ya Shule itakutana kwa madhumuni ya 
kutayarisha mipango na kupanga bajeti ya shughuli za PEDP. Ofisa 
Mtendaji wa Kata, Ofisa Mtendaji wa Kijiji na Mratibu wa Elimu wa 
Kata watasaidiana na Halmashauri ya kijiji katika kazi hii. 
 
Majukumu na wajibu wa Halmashauri ya kijiji na Kamati ya Shule 
kuhusiana na usimamizi wa fedha kama ilivyofafanuliwa katika 
kiongozi cha Usimamizi wa Fedha utakuwa: 
 
Ø Kuhakikisha kunakuwepo na utunzaji salama wa mali iliyopatikana 

kutokana na fedha za mradi. 
Ø Kuhakikisha kuwa kumbukumbu sahihi za shughuli zinatunzwa 

vizuri. 
Ø Kurahisisha kazi za wakaguzi wa hesabu kwenye ngazi ya shule. 
Ø Kuhakikisha kuwa fedha zinatumiwa kwa ufanisi na namna 

inayofaa. 
Ø Kuandaa mipango na bajeti kamili za shule na taarifa 

zinazotolewa kwa vipindi maalum. 
Ø Kutoa taarifa kwa Mkurugenzi wa Halmashauri kupitia Mratibu wa 

Elimu wa Kata. 
Ø Kutoa fedha benki na kuzitunza mahali salama kabla ya matumizi. 

 
4.5 Utoaji wa Fedha 
 

Programu itatumia mifumo iliyopo ya Serikali ili kufanya malipo kwa 
wakati.  Kwa shule za msingi fedha zitatolewa kwa kupitia Akaunti 
Namba 5 ya Halmashauri kwenda kwenye akaunti ya benki ya shule. 
Fedha za kuongeza uwezo wa Halmashauri zinazotolewa na 
Halmashauri zitalipwa katika Akaunti Na. 5. Ulipaji utaruhusiwa mara 
baada ya kutimiza masharti kadhaa kama yalivyoainishwa hapa chini. 
 
Ulipaji utafanywa mara baada ya Mhasibu Mkuu wa Wizara ya Fedha 
kupokea idhini kutoka BEDC pamoja na yafuatayo:- 
(i) Majina ya Mamlaka za Serikali za Mtaa ambazo zitapokea 

fedha. 
(ii) Kiasi cha fedha kitakacholipwa kwa kila Halmashauri. 
(iii) Taarifa kamili kuhusu akaunti ya benki (Akaunti Na. 5) ambako 

fedha zitapalekwa (m.y jina la benki, sehemu iliko, aina ya 
akaunti na namba ya akaunti). 

(iv) Nakala ya kumbukumbu za BEDC zilizotiwa saini ipasavyo na 
wajumbe wa kamati. 

(v) Barua ya maelezo kutoka kwa Katibu Mkuu - TAMISEMI 
ikiomba idhini ya kutoa fedha za mpango. 
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Baada ya kutimiza masharti haya Mhasibu Mkuu wa Wizara ya Fedha 
(MOF) atatoa idhini ya matumizi ya fedha kwa kila Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa/Wizara ambayo itawezesha uhamishaji wa fedha 
kutoka kwenye Akaunti ya Mfuko wa Jumla wa Benki Kuu ya Tanzania 
kwenda kwenye akaunti ya benki ya Wizara/Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa. 
 
Taarifa kamili kuhusu taratibu za ulipaji na utunzaji hesabu zipo katika 
kiongozi cha usimamizi wa fedha na utunzaji wa akaunti kwa ajili ya 
PEDP na kama ilivyofafanuliwa katika kiambatisho Na. 2. 

 
Idhini ya kutoa fedha ya Kamati ya Maendeleo ya Elimu ya Msingi, 
BEDC, itategemea mamlaka za Serikali za Mitaa kuwasilisha kwa 
Kamati hiyo (pamoja na kuungwa mkono na Sekretarieti za Mikoa) 
taarifa na mipango ya shule ya kila robo mwaka; pamoja na orodha 
ya vitu maalum kama vile vitabu vya kiada vinavyohitaji ulipaji 
uliotofauti. Nyaraka za pamoja zitakusanywa kutoka taarifa na 
mipango ya shule, ikiwa ni pamoja na taarifa ya fedha 
zilizotumiwa/zinazohitajika kwa kila shughuli. 

 
Ulipaji wa fedha kwa shule za msingi kwa robo ya kwanza na ya pili 
utafanywa kwa msingi wa mipango ya kila mwaka iliyoidhinishwa. 
Fedha kwa robo itakayofuata zitalipwa kutegemeana na taarifa ya 
robo inayoanzia miezi sita ya awali (kwa mfano fedha kwa robo ya 
tatu baada ya kupokea taarifa ya robo ya kwanza). Hii ni kuepuka 
ucheleweshaji wa fedha unaoweza kusababishwa na ucheleweshaji 
wa kuwasilisha taarifa na kuziwezesha kuidhinishwa kutokana na 
umbali wa baadhi ya shule, vinginevyo uwasilishaji wa taarifa za 
mwisho wa robo mwaka, utakuwa ndio msingi wa kuruhusu fedha 
kutolewa. Aidha nafasi inatolewa kwa ajili ya muda unaotumika 
kuidhinisha na kujumuisha taarifa kwenye ngazi mbalimbali za 
utawala kabla ya kuwasilishwa kwa BEDC. Kipindi cha robo mwaka 
cha kuchelewa kutoa taarifa kitaondoa matatizo ya mtiririko wa fedha 
kwenda kwenye miradi. 

 
4.6 Usimamizi wa Fedha 
 

Maofisa wasimamizi wa Fedha wa Wizara/Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na shule zinazohusika moja kwa moja na programu 
watahakikisha kwamba usimamizi wa fedha ulio wazi na unaoeleweka 
pamoja na taratibu za kutoa taarifa vinakuwepo. Watapaswa kuandaa 
taarifa za fehda za robo mwaka na za kila mwaka ambazo 
zitawasilishwa kwa kamati ya uongozi ya programu ya Maendeleo ya 
Sekta ya Elimu kupitia Kamati ya Mfuko wa Fedha wa Pamoja. Nakala 
za taarifa hizo zitapelekwa pia kwa wafadhili wote wanaochangia 
kwenye mfuko wa pamoja. 
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Utekelezaji wa mfumo wa utunzaji fedha kama ulivyoelezwa katika 
kiongozi cha utaratibu wa utunzaji fedha kwa ajili ya shule, mamlaka 
za serikali za Mitaa na Wizara zinazoshiriki katika programu utakuwa 
ndio sharti la ulipaji wa fedha kwa vitengo hivyo kama ilivyoelezwa 
katika sehemu inayohusu taratibu za ulipaji. Mfumo uliowekwa 
unaonekana kutosheleza mahitaji ya serikali za wafadhili na ni 
mwepesi kutumiwa na kuendelezwa na vitengo mbalimbali kwa 
msaada mdogo sana. Mfumo unahakikisha kuwa kumbukumbu za 
matumizi ya fedha zinatunzwa kwa mujibu wa mazoea yanayoaminika 
ya utunzaji fedha na kutoa taarifa sahihi na kwa wakati ambazo 
zinaweza kuthibitishwa kwa urahisi. 

 
4.6.1 Taratibu za Fedha (Mfumo wa utunzaji wa fedha) 

 
Kamati za shule na Halmashauri za mamlaka za Serikali za Mitaa 
zitapewa mafunzo katika masuala ya usimamizi wa fedha ili 
kuhakikisha kuwa wanatambua umuhimu wa utunzaji sahihi wa 
kumbukumbu za fedha. Akaunti za vitengo vyote vinavyoshiriki katika 
programu zitatunzwa kwa mujibu wa viwango vya utunzaji fedha 
vinavyokubalika kwa ujumla. 

 
Wizara ya Elimu na Utamaduni na Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa kupitia timu zao za utekelezaji wa Programu 
zitatunza hesabu zinazohusiana na sehemu wanazotekeleza. Hesabu 
zitajumuisha taarifa za fedha za mwaka. Hizi zitawasilishwa kwa 
wakaguzi wa hesabu kwa ajili ya ukaguzi. 
 
MOEC na TAMISEMI zitatunza kumbukumbu nyingine zikiwemo zile 
zinazohusiana na shughuli za vitendo ambazo zitawezesha uandaaji 
wa taarifa za utendaji. 
 
Kamati za shule zitahakikisha kuwa kumbukumbu sahihi za shughuli 
zake zinatunzwa na kwamba taarifa zinazotakiwa kuwasilishwa 
kwenye Halmashauri zinaandaliwa kwa wakati na zinapatikana wakati 
wowote kwa ajili ya ukaguzi. 

 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zitahakikisha kuwa vitabu sahihi vya 
mahesabu kwa ajili ya shughuli zinazotendeka katika shule 
vinatunzwa na hesabu zinaandaliwa kwa wakati.  Hesabu zitaandaliwa 
zikiambatana na kumbukumbu zote muhimu zikiwemo nyaraka halisi 
zinazohusiana na matumizi yaliyofanywa. 
 
Majalada ya kumbukumbu za shule yatatunzwa na kamati ya shule 
kwa madhumuni ya ukaguzi wa nje wa hesabu. Mfumo wa utunzaji 
fedha utafanywa kwa kutumia programu ya kompyuta iitwayo 
“Platinum” katika Wizara zinazohusika na katika zile Halmashauri 
ambazo zitakuwa zimeingiza mfumo huo.  Vitengo vyote vya utunzaji 
wa fedha vitatumia alama za wajibu na hesabu zilizotolewa kwa 
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kufuata mfumo wa “platinum”. Mambo mengine muhimu ya mfumo 
ambayo yatapaswa kufuatwa ni pamoja na kuzingatia ukomo wa 
matumizi kwa mujibu wa mgao uliotolewa na hazina. 

 
4.6.2 Kiongozi cha Utaratibu wa Utunzaji wa Hesabu 
 

Kiongozi cha utaratibu wa utunzaji hesabu kinaelezea kwa undani 
shughuli za mfumo wa utunzaji wa hesabu kwa kutumia IFMS.  
Kiongozi kinaelezea muhtasari wa mfumo; chati za akaunti; utunzaji 
wa hesabu kwa fedha zilizopokelewa, shughuli za akaunti ya pamoja 
ya wafadhili; mfumo wa ulipaji; uandaaji wa bajeti ya mwaka; ripoti 
za taarifa za uongozi na mifano ya fomu na taarifa mbalimbali. 

 
4.6.3 Msingi wa Utunzaji wa Hesabu 
 

Serikali hutumia msingi wa fedha taslimu katika utunzaji wa hesabu 
na huu ndio utakaotumika kwa ajili ya programu.  Programu inaweza 
kutumia aina nyingine za utunzaji wa hesabu kama vile kwa msingi 
wa hesabu za matumizi bila malipo taslimu ikiwa serikali itaamua kwa 
siku za baadaye kutumia mfumo huo. 

 
4.6.4 Shughuli ya Ukaguzi wa Ndani wa Hesabu 
 

Wizara zote na Sekretarieti za Mikoa zina shughuli za ukaguzi wa 
ndani wa hesabu ambavyo ni vitengo vinavyojitegemea 
vinavyowajibika moja kwa moja kwa Mhasibu Mkuu wa Serikali.  
Wafanyakazi katika vitengo hivi ni wachache kwa kuwa 
wamekusudiwa kutekeleza shughuli chache katika vitengo.  Wizara 
zina ikama ya wafanyakazi wapatao wanne ambao mara nyingi 
hawana sifa za kazi hiyo, lakini wenye uzoefu wa muda mrefu.  Kwa 
sababu ya mzigo wa kazi ulioongezeka kutokana na programu, wizara 
mbili (MOEC na TAMISEMI) na Sekretarieti za Mikoa (RSs) 
zitaimarishwa kwa kupewa mafunzo ya ziada.  Wafanyakazi wa 
Sekretarieti za Mikoa watakagua hesabu za halmashauri na shughuli 
za Kamati ya miradi ya shule. 

 
4.6.5 Ukaguzi wa Nje wa Hesabu 
 

Taarifa za fedha za mwaka za mpango zitakaguliwa kwa mujibu wa 
viwango vya kimataifa vya ukaguzi wa fedha kama vilivyorekebishwa 
kuhakiki mahitaji ya taifa ya ukaguzi wa hesabu.  Taratibu zitafanywa 
kwa ajili ya utaratibu wa ukaguzi wa fedha wa pamoja utakaofanywa 
na ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na kampuni binfasi.  
Mbinu za kufanya ukaguzi wa hesabu wa pamoja zinapaswa 
kuanzishwa na kukubaliwa na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.  
Taarifa za fedha zilizokaguliwa pamoja na ripoti ya mkaguzi juu ya 
hesabu hizo na maoni ya mkaguzi kuhusu udhibiti wa ndani na 
udhaifu wa taratibu za kutunza fedha uliofichuliwa kutokana na 
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ukaguzi vitapelekwa kwa wafadhili katika muda wa miezi sita baada 
ya kipindi cha ukaguzi. 
 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali atakuwa mmojawapo wa watia 
saini kwenye  ripoti hiyo.  Kamati ya mfuko wa pamoja na kamati ya 
uratibu ya ESDP nazo pia zitaambatisha maoni yao kuhusu masuala 
mbalimbali yaliyodokezwa katika ripoti ya ukaguzi. 
 
Ili kuongeza ujuzi wa wakaguzi wa hesabu katika ofisi ya Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali, kampuni binafsi itatakiwa, kama sehemu 
ya mkataba kutoa mafunzo kazini kwa badhi ya waajiriwa, hasa katika 
ukaguzi wa hesabu zinazotunzwa kwa kutumia kompyuta.  Hii 
itawezesha wafanyakazi wa Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kuchukua jukumu kubwa katika ukaguzi wa hesabu za halmashauri 
kadiri programu inavyoendelea kuingiza shule nyingi zaidi katika 
shughuli zake. 

 
4.6.6 Kuweka Kumbukumbu za Mali za Kudumu 
 

Mali za kudumu zinazohamishika zilizonunuliwa chini ya mpango 
zitawekewa kumbukumbu katika daftari la mali za kudumu 
linalotunzwa kwenye kituo ziliko mali hizo.  Kamati ya shule itatunza 
pia rejesta ya vitu kama vile vitabu, madawati na vifaa vingine vya 
kufundishia vilivyopatikana chini ya programu.  Kwa kuwa programu 
ya Kompyuta ya “Platinum” hairuhusu usimamizi wa mali za kudumu, 
uwekaji wa kumbukumbu utafanywa kwa kutumia programu ya 
“spreadsheet” au daftari zinazoandaliwa kwa mkono.  Maofisa 
wanaosimamia fedha waliokabidhiwa mali watawajibika kuwa na 
rejesta za mali za kudumu. 

 
4.6.7 Taarifa 
 

Miundo ya kuandika ripoti za robo mwaka na mwaka mzima 
imetayarishwa na imejumuishwa katika kiongozi cha utunzaji wa 
hesabu.  Miundo hii itarekebishwa kadiri mfumo unavyotumiwa.  
Miundo kwa ajili ya Ripoti za usimamizi wa mradi (PMRs) itachukuliwa 
na kutumiwa. 

 
4.6.8 Ununuzi 
 

Ununuzi wote chini ya programu utafanywa kwa mujibu wa taratibu 
zilizowekwa na Serikali.  Kwa muhtasari ununuzi wa bidhaa na 
huduma umeainishwa kama inavyofuata: 
• Bidhaa (zinajumuisha vitabu vya kiada, vifaa) 
• Huduma (za ushauri) 
• Kuongeza uwezo (mafunzo) 
• Ujenzi (wa vyumba vya madarasa, vyoo, na nyumba za walimu) 
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Taratibu hizi zimefafanuliwa katika kiongozi cha utaratibu wa ununuzi 
kilichoandaliwa kwa ajili ya programu ya PEDP. 

 
4.6.9 Masuala ya watumishi 
 

Tathmini ya uwezo wa watumishi katika idara za uhasabu za 
Halmashauri za wilaya/TAMISEMI/MOEC kusimamia kwa ufanisi 
mfumo wa fedha inaashiria mahitaji ya kushamirisha kile kilichopo na 
wafanyakazi wenye uwezo na uzoefu na viwango vya juu vya sifa za 
uhasibu wa kutunza na kusimamia fedha katika wizara zote kwa jumla 
ni dhaifu.  Zaidi ya hayo, mafunzo ya wafanyakazi hasa kwenye ngazi 
ya Halmashauri za Wilaya yataendeshwa katika maeneo ya matumizi 
ya kompyuta na taratibu zinazohusiana na utumiaji na utoaji wa 
taarifa za fedha za programu. 

 
5.0 HATUA ZA KUJENGA UWEZO MPANA 
 

Utekelezaji mzuri wa programu utahitaji kwa kiasi kikubwa ujenzi wa uwezo 
hasa kwenye ngazi za shule na wilaya.  Ujenzi utakuwa wa aina mbalimbali, 
na fedha zake zimetengwa katika PEDP. 
 
Kwanza, kutakuwepo na kuamsha utambuzi na kuelimisha washikadau 
mbalimbali kuanzia makao makuu ya wizara hadi kamati za shule na jumuiya 
kwenye ngazi za shule kuhusu malengo na shabaha za ESDP, na majukumu 
na wajibu ilivyopewa kila ngazi.  Kwa madhumuni haya, programu ya taarifa 
zinazoingiliana, elimu na mawasiliano kwa ajili ya ESDP itashughulikiwa 
wakati wote wa utekelezaji wa PEDP. 
 
Pili, kutakuwepo na mafunzo ya muda mfupi kwa maofisa wa programu 
kwenye ngazi mbalimbali ili kuwapa maarifa ya msingi na ujuzi unaohitajika 
kwa ajili ya kutimiza majukumu na kazi zao kwa ufanisi, uwazi na kuwajibika.  
Kwa hiyo, maofisa wanaohusika katika kila wizara walio chini ya programu 
watapewa mafunzo, miongoni mwa maeneo mengine katika usimamiaji wa 
miradi umuhimu ukiwekwa katika kuhakikisha kuwa taratibu na kanuni 
thabiti za fedha zinaeleweka barabara.  Kutakuwepo pia na mafunzo ya 
wataalamu kama vile maofisa ugavi (kwa ajili ya ununuzi), wahasibu na 
maofisa tawala ambao watapewa majukumu na kazi maalum kama 
ilivyoelezwa kinagaubaga katika viongozi na vitabu vya maelekezo kwa ajili 
ya ununuzi, utunzaji hesabu na majukumu mengine ya utekelezaji.  Mafunzo 
kama hayo yatatolewa pia kwa wafanyakazi wa RS katika mikoa yote 20.  
Kwa ngazi ya wilaya, kutakuwa na mafunzo kwa wakufunzi (TOT) 
yatakayotolewa na timu kutoka Sekretarieti ya Mkoa (RS) kwa madhumuni 
ya kutoa mafunzo kwa kamati za shule katika utekelezaji wa mradi na 
taratibu za uwajibikaji. Timu kutoka Sekretarieti ya Mkoa (RS) itatoa 
mafunzo kwa timu ya wilaya. Timu za wilaya nazo zitashirikiana na mashirika 
yasiyo ya kiserikali kutoa mafunzo kwa wajumbe wa kamati zote za shule, 
timu za uongozi wa shule na halmashauri za wanafunzi.  Mafunzo kazini 
yatatolewa pia kwa walimu. 
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Tatu, mafunzo ya muda mfupi na mrefu yatatolea kwa ajili ya kukuza 
utaalamu wa maofisa wanaoshughulikia usimamiaji wa ESDP. Utaalamu 
wenye lengo la kuboresha utayarishaji wa sera, uhakikisho wa ubora, 
ufuatiliaji na tathmini, upangaji na usimamiaji wa kimkakati wa masuala ya 
sekta, na utekelezaji wa ESDP.  Mahitaji kwa ajili ya mafunzo haya kwa sasa 
yanatambulishwa katika muktadha wa mipango ya kimkakati inayoendelea 
katika MOEC na TAMISEMI chini ya Programu ya kurekebisha mashirika ya 
umma (PSRP). 
 
Nne, utoaji wa vifaa, zana na huduma zinazohitajika na mawakala wa 
utekelezaji (TAMISEMI, MOEC, Halmashauri) na shule ili kutimiza majukumu 
na kazi zao chini ya programu.  Wakati ambapo kutakuwepo na tathmini ya 
awali ya mahitaji haya katika tathmini za kitaasisi zinazoendelea, inaonekana 
kuwa nafuu zaidi kwa gharama na kukubaliana na mkakati wa utekelezaji wa 
ESDP kwa namna kwamba mahitaji kama hayo yatatolewa kwa msingi wa 
kuhitajika na kunyumbuka.  Kwa madhumuni haya mradi utaanzisha mfuko 
wa fedha kidogo ambamo mawakala wa utekelezaji wanaweza kupokea 
ruzuku kwa maombi, yanayoungwa mkono na mapendekezo yanayoonyesha 
umuhimu na uhusiano wa wazi kwa vigezo vya utendaji kazi vya programu.  
Msaada kwa TAMISEMI, MOEC, RS, Halmashauri na Kamati ya Shule 
utategemeana na mpango wa kujenga uwezo uliotayarishwa kwa kila ngazi 
na kupelekwa BEDC/Kamati ya Mfuko wa Fedha wa Pamoja kwa ajili ya 
idhini na MOF kwa ajili ya kutoa fedha.  Ngazi zote zitatakiwa kutoa maelezo 
ya matumizi ya fedha kabla ya mgao mwingine kutolewa.  Kwa maelezo zaidi 
rejea kwenye kiongozi cha utunzaji wa hesabu, usimamizi wa fedha na 
mfumo wa ulipaji. 

 
6.0 MCHAKATO WA KUANDAA MIPANGO 

Kwa kupitia mbinu za shirikishi mipango yote ya shule itaanzishwa na 
kupangiliwa kwa umuhimu na kamati za shule.  Mpango utachunguzwa kwa 
makini na kuidhinishwa na halmashauri ya kijiji.  Wawezeshaji kuhusu mbinu 
za ushirikishaji watahamasishwa ili kuzipa jumuiya ujuzi na kuziongoza katika 
maandalizi ya mchakato wa kupanga mipango.  Wakati wa maandalizi ya 
mpango, inashauriwa kwamba washikadau wote wa PEDP wakaribishwe 
kushiriki na kueleza misimamo yao kuhusu programu.  Mchakato huu wa 
kuandaa mipango unakusudia kuelimisha jamii kuhusu PEDP na kuweka 
muundo wa utawala bora.  Matokeo ya mchakato yanatakiwa kulenga 
umilikishaji wa mpango. 
 
Mara baada ya mpango kuidhinishwa na halmashauri ya kijiji utapelekwa 
kwa Mkurugenzi wa Halmashauri kupitia Kamati ya Maendeleo ya Kata kwa 
ajili ya kuutengea fedha.  Rejea Kiambatisho Na. 3. 
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7.0 TARATIBU ZA UFUATILIAJI NA TATHMINI 
 

Mafanikio ya ESDP yatafuatiliwa kupitia seti ya vigezo muhimu, ambavyo 
kimsingi vitabadilishwa na kuhakikiwa kila mwaka katika mkutano wa 
kupanga kazi na bajeti.  Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Elimu (EMIS) 
utakuwa ndiyo chanzo kikuu cha taarifa kwa ajili ya kufuatilia na kutathmini 
matokeo na matunda muhimu ya programu kwa mwaka.  Vigezo 
vitakavyofuatiliwa kupitia Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Elimu (EMIS) 
vinajumuisha viwango vya uandikishaji, viwango vya mahudhurio, viwango 
vya wanaoacha shule, uwiano wa walimu kwa wanafunzi, viwango vya 
tofauti ya wanaoandikishwa na kuhitimu, na alama za PSLE.  Viashiria hivi 
vyote vitachambuliwa kwa kufuata jinsia na eneo la utawala (mkoa, wilaya, 
kata n.k). Taarifa za utekelezaji wa Programu za kila robo mwaka ambazo 
zitatiririka kutoka chini hadi juu kuanzia kwenye ngazi ya shule zitatoa taarifa 
za fedha na utunzaji wa hesabu wa mara kwa mara kuhusu shughuli na 
matokeo.  IFMS utakuwa ndio chanzo cha taarifa za fedha na utunzaji wa 
hesabu wa mara kwa mara kuhusu ESDP.  Maofisa wa MOEC na TAMISEMI, 
Maofisa wa Mamlaka za Serikali za Mitaa na hata walengwa wataweza 
kufuatilia mzunguko wa rasilimali na utoaji wa shughuli za ESDP kupitia 
mfumo wa udhibiti wa siku hadi siku wa IFMS.  Taarifa za mwaka kutoka 
EMIS, IFMS na maendeleo ya utekelezaji wa programu zitaimarishwa na 
taarifa za ukaguzi wa hesabu na tafiti za kufuatilia matumizi ambazo 
zitachangia kuleta uwazi katika utendaji.  Chombo kikuu chenye wajibu wa 
kufuatilia maendeleo ya utekelezaji, pamoja na matumizi ya fedha kitakuwa 
kamati ya shule iliyohusishwa na kupewa uwezo.  Sehemu ya jukumu 
itagawiwa kwa TAMISEMI wakati mfumo wake wa usimamizi wa taarifa 
utakapokuwa tayari. 
 
Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini wa ESDP umeandaliwa.  Marejeo makuu 
kwa ajili ya uhakiki wa vigezo vya maendeleo yatatokana na taarifa za mara 
kwa mara zilizoandaliwa kutokana na mfumo wa ufuatiliaji na Tathmini wa 
ESDP na zitajumuisha taarifa za mwezi/robo mwaka mara mbili kwa mwaka 
kutoka kila halmashauri ya wilaya, ambazo zitasambazwa MOEC na 
TAMISEMI.  Taarifa zitajumuisha taarifa za mara kwa mara kuhusu ununuzi 
na fedha, ikiwa ni pamoja na ufuatiliaji wa mtiririko na matumizi ya fedha 
kwenye ngazi za halmashauri na shule.  Taarifa za programu 
zilizounganishwa zitaandaliwa pia na wizara mbili kwa ajili ya kupitiwa na 
kujadiliwa na BEDC kwa hatua ya kwanza, na baadaye kamati ya uongozi ya 
ESDP.  Kila mwisho wa mwaka wa masomo, taarifa za mwaka zitaandaliwa 
kwenye ngazi zote mbili, ngazi ya halmashauri ya wilaya na ngazi ya taifa 
itapatikana tayari kwa ajili ya kusambazwa kwa washikadau wote.  Taarifa 
itaandaliwa baada ya hesabu za mwaka kukamilika na kukaguliwa, na 
inatakiwa kuwasilishwa kwa Kamati ya Uongozi kwa kipindi kisichozidi miezi 
9 baada ya mwisho wa mwaka wa fedha. 
 
Tathmini kamambe ya nusu muhula ya awamu ya mwanzo ya ESDP 
itakayofanywa kwa pamoja na Serikali ya Tanzania na wahisani itafanyika 
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baada ya miezi 18 ya kufanya kazi.  Madhumuni makuu ya tathmini 
yatakuwa: 
(i) kubainisha kama kuna maendeleo ya kuridhisha yanayopatikana 

ambayo yanatosheleza malengo ya awali ya mradi. 
(ii) Kutathmini matunda ya mwanzo ya programu kwa walengwa. 
(iii) Kupima jinsi kiasi cha uwezo wa jumuiya na wilaya kutawala 

kidemokrasia na kusimamia utoaji wa huduma za elimu 
kilivyoboreshwa. 

(iv) Kujifunza kutokana na uzoefu, ili kuwezesha ESDP kuchukua mkabala 
wake kwa siku za baadaye. 

 
8.0 Vivutio Kwa Walimu Na Maofisa Wanaotekeleza Programu 

Vivutio maalum vitatolewa kwa walimu chini ya PEDP katika mazingira ya 
aina mbili.  Kwanza, walimu katika maeneo ya mbali vijijini watapewa vivutio 
ambavyo ni pamoja na nyumba na/au maslahi mengine ya kuwavutia au 
kufanya waendelee kufundisha katika mazingira haya magumu.  Pili, walimu 
wanaopaswa kufundisha shifti mbili ili kuhudumia idadi kubwa ya watoto 
walioandikishwa chini ya Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi (PEDP) 
nao pia watapata posho maalum ya kufundisha shifti mbili. 
 
Suala la msaada, vifaa na vivutio kwa maofisa wa Serikali wenye shughuli 
maalum katika utekelezaji wa PEDP liliongelewa katika kamati ya wataalamu 
na ilizingatiwa kwenye hatua ya baadaye ya maendeleo ya programu. 

 
9.0 RATIBA YA UTEKELEZAJI 

Utekelezaji wa mpango huu unaanza mara moja ifikapo Julai, 2001.  Mpango 
una awamu mbili: 
(a) Awamu ya muda mfupi inayoanzia Julai hadi Desemba 2001.  

Madhumuni ya awamu hii ni yafuatayo: 
(i) Kuhakikisha kuwa malengo na matokeo ya utekelezaji 

yanayotokana na kuandikisha watoto wengi katika shule za 
msingi ifikapo Januari 2002 yanafahamika kwenye ngazi zote.  

(ii) Kuwapatia watoa maamuzi kwenye ngazi zote taarifa za 
msingi, maarifa na ujuzi wa kuwawezesha kutekeleza kwa 
ufanisi majukumu, wajibu na kazi zao katika utekelezaji wa 
programu. 

(iii) Kuanza kushughulikia mifumo ya msingi na uwezo 
vinavyohitajika kuwezesha usimamizi sahihi na uwajibikaji 
kuhusiana na fedha za ESDP kwa ngazi zote. 

(iv) Programu ya taarifa , Mfumo wa Usimamizi na Mawasiliano ya 
Elimu (IEC) itahusisha kwenye ngazi zote tukianzia na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano watahusishwa katika zoezi hili.  
Programu ya mafunzo itaendeshwa kwa mtindo wa 
kushirikishana itasisitiza uitikiaji na mawasiliano ya pande mbili. 
Uwekaji wa mifumo ya msingi utahusisha matumizi ya 
miongozo, vitabu na viongozi vya maelekezo vilivyotayarishwa 
makao makuu. 
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(b) Awamu ya muda wa kati itakayodumu hadi mwisho wa Mpango wa 
Maendeleo ya Elimu ya Msingi (PEDP).  Wakati wa awamu hii, msaada 
wa kujenga uwezo utatolewa na programu kupitia utaratibu unaofuata 
msukumo wa matakwa, ambapo: 
(i) Fedha za kujenga uwezo zitatengwa kama sehem ya 

programu. 
(ii) Wakurugenzi wa Halmashauri na mashirika yasiyo ya kiserikali 

watakaribishwa kutuma maombi ya fedha kwa ajili ya ruzuku 
za kujenga uwezo.  Fedha zitasimamiwa na MOEC/TAMISEMI 
lakini ruzuku kutoka kwenye mfuko itahitaji idhini ya BEDC. 

 
Katika mtazamo wa muhula wa muda wa kati, Wizara tatu zenye 
wajibu wa moja kwa moja wa kuendeleza na kutekeleza ESDP m.y 
PMO, MOEC na TAMISEMI zitaimarishwa ili kuhakikisha kwamba 
zinakuwa na uwezo wa kuandaa mipango shirikishi inayojali jinsia, 
utungaji na uratibu wa sera.  Hatua hizi za kujenga uwezo zitakuwa 
ndani ya mipango ya kimkakati ambazo zinachukuliwa na wizara chini 
ya Programu ya urekebishaji wa mashirika ya umma (PRSP).  Hata 
hivyo, inatarajiwa kwamba hatua hizi zitajumlisha:- 
(a) Kupanga upya kazi za MOEC ili ishughulikie utungaji wa sera, 

uthibitisho wa ubora na mwelekeo wa taratibu; 
(b) Kuimarisha TAMISEMI kwa ajili ya uratibu unaofaa wa 

maendeleo ya elimu ya msingi, na utekelezaji wa ESDP; 
(c) Kuendeleza wafanyakazi, hasa katika zile stadi muhimu za 

kuandaa mipango shirikishi, utungaji na uratibu wa sera; 
(d) Kuendeleza mifumo ya usimamizi. Kipaumbele katika 

uendelezaji wa mifumo itajumuisha: 
• kutayarisha mipango shirikishi na bajeti; 
• usimamizi wa fedha na uwajibikaji wa fedha za programu; 
• mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Elimu (IEC); 
• ufuatiliaji na Tathmini (M & E); na 
• upanuzi wa upeo wa uwazi kwa umma na upashanaji wa 

habari. 
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Kiambatisho cha 1 
 
Majukumu, Kazi, Matokeo na Vidokezo vya Utekelezaji 
 

Taasisi Muundo Majukumu na Kazi Matokeo 

Ustawi/ Mbadiliko 
yanayohitajika na 

uwezo wa 
uhusishaji 

1.  Kamati ya 
Utendaji 
ya ESDP 

1.    PS, PMO 
(Mwenyekiti
) 

2. PS, MOEC 
3. PS, MSTHE 
4. PS, 

TAMISEMI 
5. Ps, MLYD 
6. PS, 

MCDWAC 
7. PS, MOF 
8. PS, Tume 

ya Mipango 
 

1.  Kusimamia utekelezaji, 
maendeleo na kutimiza 
maamuzi yanayohusiana na 
sera za elimu za taifa. 

2. Kusimamia ESDP 
3. Uratibu, wa hali ya juu kati ya 

wizara 
4. Kuhakikisha kuna kuwepo 

uthabiti katika sera kuu za 
serikali 

5. Kuasisi mkutano wa hatua ya 
uhakiki wa pamoja wa mwaka 
wa washikadau ambao 
unaendeshwa kwa pamoja na 
majukumu ya serikali kwa 
maendeleo ya PER na PRSP. 

6.   Uhakiki wa mwaka wa sekta 
utalenga na kukadiria masuala 
ya kiufundi yanayohusiana na 
ufanisi, matokeo yanayofaa na 
umuhimu wa programu katika 
sekta ya elimu, ikiwa ni 
pamoja na elimu ya msingi na 
isiyo rasmi. 

1. Sera na programu 
za sekta 
zilizochanganywa 

2. Utekelezaji wa 
programu na Sera 
za Sekta 
zilizoratibiwa, 

3. Ripoti za 
usimamizi na 
tathmini. 

4. Rasilimali za 
fedha kwa 
utekelezaji wa 
programu. 

Kuimarisha uratibu wa 
sekta ya jamii katika 
PMO 
 
Taarifa ya maelewano 
kati ya GOT,  wahisani 
na NGOs 

2.   Kamati ya 
Maendele
o ya 
Elimu ya 
Msingi 
(BEDC) 

1.    PS, MOEC 
(Mwenyekiti
) 

2.    PS, 
TAMISEMI 
(Mwenyekiti 
Mshiriki) 

3.    DPS, MOF 
4.    ESDP 

Mratibu 
MOEC 
(Katibu) 

5.    ESDP 
Mratibu 
TAMISEMI 

6.    NGO 
(Wawajilishi  
3-4) 

7.   
Wawasikilis
hi wahisani 
wote wa 
ESDP 
(mmoja 
kwa kila 
sehemu) 

1. Kuunda mipango ya elimu ya 
awali  na msingi katika 
mwelekeo wa sera ya serikali, 

2. Kushirikiana na wakala 
wanaotoa fedha na washikadau 
wengine katika uundaji na 
ugharimiaji wa shughuli 
zilizopangwa. 

3. Kuainisha mahitaji kwa ajili ya 
utekelezaji wa PEDP. 

4. Kuratibu na kusimamia taarifa 
zinazofaa za PEDP za vyombo 
mbalimbali vya habari. 

5. Kuchangishana rasilimali kati 
ya serikali na wahisani kupitia 
uimarishaji wa mfuko wa 
pamoja wa programu ya Elimu 
(EPF) kama sehemu ya Akaunti 
ya jumla ya hazina katika Benki 
Kuu ya Tanzania 

6. Kuidhinisha ripoti za mwaka za 
fedha kuhusiana na bajeti na 
matumizi ya fedha  za mpango, 
na kuchukua hatua za 
kufuatilia. 

7. Kupitia kila mwaka viashiria 
muhimu ya utendaji ili 
kukadiria maendeleo ya PEDP 
na kuweka malengo kwa ajili 
ya mwaka mpya. 

8.     Kuasisi na kuhakiki mara kwa 

1. Mipango na bajeti 
zilizothibitishwa 

2. Ripoti 
zilizothibitishwa za 
programu ya 
maendeleo ya 
utekelezaji. 

3. Ripoti ya mpango 
wa ukaguzi. 

4. Utoaji wa fedha. 

1. Kukubali vigezo vya 
kuthibitisha mipango 
ya kazi na bajeti za 
wilaya kama msingi 
wa kuidhinisha 
utoaji wa fedha. 

2. Mratibu wa ESDP 
MOEC kuwa na 
uwezo wa kusaidia 
kamati. 

3. Kutayarisha na 
kusimamia mpango 
wa utekelezaji kwa 
utendaji wa PEDP. 
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Taasisi Muundo Majukumu na Kazi Matokeo 

Ustawi/ Mbadiliko 
yanayohitajika na 

uwezo wa 
uhusishaji 

mara utaratibu wa mipango, 
uongozi, usimamizi, na 
tathmini na utoaji fedha. 

9. Kuhakikisha ushiriki  wa 
washikadau katika mchakato 
wa mwaka wa kuhakiki 
mchakato wa ESDP, na 
kusimamia uhakiki wa 
vipengele vya jumla vya sekta 
ya elimu ya msingi na isiyo 
rasmi. 

10. Kukusanya inavyotakiwa na 
kuwasiliana kuhusu taarifa za 
kielimu kati ya wizara, 
wahisani, NGOs na vikundi 
vingine vinavyowakilishwa na 
washikadau. 

3 
PO-RALG 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

1. PS, PO-
RALG 
(Kiongozi) 
 

2. ESDP 
Mratibu  
(Katibu) 
 

3. Wakuu wa 
Idara 
PO-RALG 
 

4. Timu ya 
Elimu ya 
Mkoa. 

1. Kuongoza na kusimamia elimu 
ya msingi na Mamlaka za 
wenyeji 

2. Kutoa uongozi wa kimkakati 
na msaada wa kiufundi kwa 
Maofisa elimu wa Wilaya 

3. Kuhakikisha kwamba 
mabaraza ya wilaya 
yanatayarisha mipango imara 
ya maendeleo ya miaka mitatu 
ambayo inaendana na 
malengo ya serikali ya 
maendeleo na Sera ya elimu 
ya MOEC na kiwango cha 
uhakika cha elimu. 

4. Kuunganisha mipango ya 
wilaya na bajeti katika 
Mpango wa utekelezaji wa 
Taifa ambao utatoa msingi wa 
kuidhinisha na kuhamisha 
fedha za PEDP kutoka katika 
Mfuko wa Programu ya Elimu 

5. Kushirikiana na MOEC ili 
kusimamia, kuhakiki na 
kutathmini utekelezaji na 
matokeo ya PEDP 

6. Kushiriki kama wadau wabia 
katika hatua ya ESDP ya 
mwaka  ya Kuhakiki elimu ya 
msingi na elimu isiyo rasmi. 

7. Kusaidia na kujenga uwezo wa 
ofisi za elimu wilayani 

8. Kuwasiliana juu ya taarifa za 
elimu kwa ngazi  zote za 
mfumo wa elimu na wadau 
wanaopendelea elimu 

 PS, PO-RALG Kuteua 
Mratibu wa ESDP, 
huenda ikawa ni nafasi 
mpya katika “Wizara”. 
 
Kuimarisha RAS/Timu 
ya Elimu ya Mkoa 
Kuratibu na kusaidia 
ESDP katika ngazi ya 
Mkoa. 

4. ESDP  
         Mratibu 
wa   
         PO-
RALG 

N/A – Ofisa 
Maalumu 
atakayeteuliwa 

1. Kuratibu utekelezaji na 
ufuatiliaji wa PEDP pamoja na 
PO-RALG PS. 

2. Kuunganisha bajeti za wilaya 
na mipango ya kazi kwa 

PS inayofaa Mpango 
wa kazi wenye ubora 
na uliounganishwa, 
bajeti na mahitaji ya  
Fedha” 

Mwenye nafasi 
atateuliwa baadaye 
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Taasisi Muundo Majukumu na Kazi Matokeo 

Ustawi/ Mbadiliko 
yanayohitajika na 

uwezo wa 
uhusishaji 

 kuhakikiwa na PS na 
kuikabidhi kwa BEDC. 

3. Kushirikiana na mabaraza ya 
wilaya (Kupitia Sekretariati za 
Mkoa. 

 
 
 
 
 
 
 
 

 
5.  MOEC 

1. PS, MOEC 
(Kiongozi) 

 
2. ESDP 

Mratibu 
(Katibu) 
 

3. Wakuu wa 
Idara wa 
MOEC 

 
4. Wakuu wa 

Taasisi za 
Elimu (TIE, 
NECTA). 

1. Kuweka sera ambazo 
zinahakikisha kuwepo kwa 
elimu bora kwa wote Tanzania 

2. Kutayarisha kwa ushirikiano 
mipango iliyowazi kwa ajili ya 
utekelezaji wa PEDP 

3. Kusimamia, kuhakiki na 
kutathmini maendeeo, 
matokeo na hatari za PEDP 
kwa ajili ya uhakika wa ubora, 
na kutoa ripoti mara kwa 
mara kwa BEDC. 

4. Kutoa ripoti ya fedha mara 
kwa mara na kuiwasilisha kwa 
BEDC 

5. Kushirikiana na Timu ya Elimu 
ya PO-RALG katika masuala ya 
mipango, usimamizi na 
tathmini. 

6. Kushiriki kwa pamoja kama 
wadau katika mchakato wa 
ESDP mwaka wa kuhakiki 
sekta ya elimu, ikiwa ni 
pamoja na elimu ya msingi na 
elimu isiyo rasmi. 

7. Kusaidia na kujenga uwezo wa 
kiufundi wa ofisi za elimu 
wilaya. 

8. Kukusanya na kutoa taarifa za 
elimu, ikiwa ni pamoja na data 
zinazohusu VVU/UKIMWI 
katika nyanja zote, kuzisaidia 
taasisi za elimu na wadau 
wanaojihusisha na elimu 

Mipango ya wilaya 
iliyoidhinishwa, 
mipango ya kazi na 
“ugawaji wa Fedha”. 
 
 
Ripoti za maendeleo 
 
Ripoti za wizara ya 
Elimu 
 
Kiwango cha utoaji 
huduma 

MOEC kumteua Ofisa 
Mkuu kama Mratibu 
wa Programu ya ESDP. 

6 Mratibu 
wa 
MPANGO 
WA ESDP 
katika 
MOEC 

 
 

N/A 1. Kuratibu utekelezaji wa 
usimamiaji wa PEDP 
akishirikiana na PS na MOEC. 

2. Kuandaa uunganishaji wa 
mipango ya kazi na bajeti kwa 
ajili ya kupitiwa na PS na 
kuwasilishwa kwa BEDC 

Mpango wa Kazi 
unaofaa wa PS, bajeti 
na “Mahitaji ya Fedha” 
yaliyoidhinishwa na PS 
na PBFC 

Kupanga na 
kuimarisha dhima ya 
kuratibu ya ESDP 

7 Sekretari
eti/Timu 
ya Elimu 
ya Mkoa 

 1. Kufanya ukaguzi wa ndani wa 
fedha wa mara kwa mara 
katika Serikali za Halmashauri 
za Wilaya (LGCs) na shuleni ili 
kuhakikisha kwamba malengo 
yaliyowekwa yanatekelezwa 
na kanuni za fedha 
zinafuatwa. 

2. Kusambaza kwa wakati 
maalum taarifa za elimu katika 
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Taasisi Muundo Majukumu na Kazi Matokeo 

Ustawi/ Mbadiliko 
yanayohitajika na 

uwezo wa 
uhusishaji 

wilaya na kwa wadau wengine 
wenyeji. 

3. Kufikisha kwa wakati maalum 
taarifa na matatizo ya wilaya 
na jumuia kwenye ngazi ya 
kanda na taifa 

8 Ukaguzi 
ngazi ya 
Wilaya 

 1. Kuhakikisha kuwa kila shule 
inakaguliwa walau mara moja 
kila baada ya miaka miwili 

2. Kuzishauri kamati za shule 
namna ya kuongoza vizuri na 
kidemokrasia 

3. Kuzisaidia mamlaka za wilaya, 
kata na shule kujenga uwezo 
wa kutoa elimu bora ya msingi 
kwa ufanisi na kufaa 

4. Kuzishauri shule katika 
kuendeleza Mpango mzima  
wa Maendeleo ya Shule. 

5. Mara kwa mara kusimamia, 
kupitia na kutathmini shughuli 
na maendeleo ya jumla ya 
PEDP. 

6. Kukusanya na kusambaza 
taarifa za elimu kwa wadau 
wote 

  

9 Halmash
auri ya 
Wilaya 

Madiwani 
waliochaguliwa 
moja kwa moja . 
Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Wilaya 

1. Kutenga kiasi cha kutosha cha 
raslimali za wilaya kwa ajili ya 
elimu ya msingi; 

2. Kusimamia kisiasa utekelezaji 
wa ESDP katika Wilaya; 

3. Kuwa kiungo kati ya taasisi za 
umma na taasisi kuu/za 
kitaifa; 

4. Kuhamasisha matumizi ya 
raslimali zilizopo katika 
kusaidia utekelezaji wa ESDP; 

5. Kushawishi kungwa mkono 
kisiasa kwa ESDP na kutoa 
elimu kwa umma juu ya 
malengo ya ESDP 

6. Kushirikisha Asasi zisizo za 
kiserikali (AZISE) na wadau 
wengine katika utekelezaji na 
usimamizi 

 

Mwelekeo wa kisiasa 
kuhusu utekelezaji wa 
ESDP katika wilaya; 
 
Makubaliano ya wilaya 
juu ya mambo ya 
kupewa kipaumbele 
katika elimu ya msingi 
katika wilaya; 
 
Umma kuunga 
kusaidia mpango wa 
ESDP 

Halmashauri inahitaji 
kuelimishwa juu ya 
ESDP;  
 
Kuimarisha 
Halmashauri ili iweze 
kuwa na utendaji 
wenye ufanisi na 
unaofaa 

10 Timu ya 
Menejime
nti ya 
Wilaya 

Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Wilaya 
 
 
Wakuu wa Idara 
wote  

1. Timu za mafunzo ya 
wawezeshaji katika ngazi ya 
chini kabisa ili kuwezesha 
ubunifu wa mipango ya ESDP 
katika ngazi ya shule; 

 
2. Kushirikisha vyama vya kiraia, 

wafanyabiashara, AZISE na 
wadau wengine muhimu wa 
elimu katika kutekeleza ESDP, 

3. Kushirikiana na Wakuu wa 
Idara wenye kazi 
zinazohusiana na utekelezaji 
wa ESDP. 

Mpango wa utekelezaji 
uliofungamana wa 
wilaya nzima; 
 
Ripoti za mara kwa 
mara zinazotolewa 
kwa wakati kuhusu 
utekelezaji wa ESDP 

Kujenga uwezo wa 
ushirikishaji katika 
kupanga mipango/ 
usimamizi katika ngazi 
ya wilaya. 
 
Kujenga mfumo wa 
ushirikishaji wa 
vyombo visivyo vya 
kiserikali katika 
utekelezaji. 
Kujenga uwezo katika 
ngazi ya wilaya wa 
kutoa huduma za 
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Taasisi Muundo Majukumu na Kazi Matokeo 

Ustawi/ Mbadiliko 
yanayohitajika na 

uwezo wa 
uhusishaji 

4. Usimamizi wa jumla wa 
kiutawala wa utekelezaji wa 
ESDP katika wilaya 

5. Kupitia Sekretarieti ya Mkoa 
kuzipatia ripoti mara kwa 
mara ngazi Kuu/za Kitaifa juu 
ya utekelezaji wa ESDP katika 
wilaya 

usaidizi kwa taasisi za 
umma. 

11 Ofisi ya 
Elimu ya 
Wilaya 

Afisa Elimu 
Wilaya;Wakuu 
wa Vitengo 
katika Ofisi ya 
Afisa Elimu 
Wilaya;  
 
Wengineo 
(mf.AZISE) 
wanaopaswa 
kushirikishwa 

1. Kufuatana na kanuni za 
marekebisho ya serikali za 
mitaa, mamlaka za wilaya 
zitahusisha ushirikishwaji 
wowote ule ulio muhimu 
kutoka kwa wanajumuia 
wadau wote katika mipango, 
usimamizi na shughuli za 
utekelezaji. 

2. Kuandaa katika hali ya 
ushirikishaji na ujumuishaji, 
mpango wa maendeleo wa 
kila mwaka na wa miaka 
mitatu kwa ajili ya shule 
zilizopo wilayani.. 

3. Kutumia mipango ya 
maendeleo kama msingi wa 
mahitaji ya maandalizi na 
usimamizi wa ruzuku ya 
maendeleo inayopelekwa 
katika shule 

4. Kuongoza na kusisitiza 
kufuatwa kwa matumizi sahihi 
ya mfuko wa fedha za PEDP 
yanayofanywa na kamati za 
shule, moja kwa moja au kwa 
kupitia kamati za maendeleo 
za kata na halmashauri za 
vijiji. 

5. Kuandaa na kuwasilisha mara 
kwa mara ripoti za fedha kwa 
PO-RALG na MOEC. 

6. Kutoa msaada wa kiufundi 
kwa shule na kamati za shule 
katika kazi za ununuzi, 
matumizi ya fedha, uandikaji 
ripoti ulio sahihi na 
unaofanyika kwa wakati. 

7. Mara kwa mara kusimamia, 
kupitia na kutathmini 
maendeleo ya shughuli za 
PEDP na kutoa ripoti kwa PO-
RALG na MOEC 

8. Kusambaza kwa wakati taarifa 
za elimu kwa kata, shule na 
makundi mengine ya wadau 
katika eneo husika, vilevile 
kwa ngazi za mkoa na taifa. 

Mpango mzuri wa 
utekelezaji wa ESDP 
katika wilaya. 
 
Ripoti za mara kwa 
mara zinazotolewa 
kwa wakati. 

Kuongeza uwezo wa 
usimamizi na 
kuhakikisha ubora. 
 
Kushirikisha vyombo 
visivyo vya kiserikali 
katika kutoa msaada 
na utaratibu wa 
kiufundi kwa Kamati za 
shule. 
 
Uelimishaji wa maofisa 
wengine ambao si 
maofisa wa elimu. 

12 Kamati 
ya 
Maendele
o ya Kata 

Afisa Mtendaji 
wa Kata 
 
Mratibu wa 

1. Kutoa msaada kwa SMT na 
kamati za shule zilizopo katika 
kata; 

2. Kushawishi umma katika kata  

Utekelezaji mzuri wa 
ESDP katika kata 

Kuimarisha umoja 
katika utendaji kazi 
miongoni mwa maofisa 
walio katika kata, 
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Taasisi Muundo Majukumu na Kazi Matokeo 

Ustawi/ Mbadiliko 
yanayohitajika na 

uwezo wa 
uhusishaji 

Elimu wa Kata 
 
Maofisa wengine 
wa Kata na 
Maofisa kilimo 
 
Wenyeviti wa 
vijiji 
 
Wengine(mf. 
AZISE) 
watakaoshirikish
wa 

uunge mkono  ESDP; 
3. Usimizi wa jumla wa 

utekelezaji wa ESDP katika 
kata. 

4. Kushirikisha vyama vya kiraia, 
wafanyabiashara, AZISE na 
wadau muhimu wa elimu 

 
Uelimishaji wa maafisa 
wote kuhusu ESDP. 

13 Mratibu 
Elimu 
Kata 

 1. Kuhakikisha kuwa watoto 
wote wa kiume na wa kike 
waliofikia umri wa kwenda 
shule wameandikishwa na 
wanahudhuria shule ifikapo 
mwaka 2004. 

2. Kubadilishana mawazo na 
kuwezesha ushirikishwaji wa 
wazazi wote na jumuia kwa 
ujumla katika kufikia malengo 
ya PEDP. 

3. Kusaidia utambuzi wa mambo 
ya kupewa kipaumbele katika 
mipango ya maendeleo ya 
shule na pia kusaidia 
mchakato wenyewe wa 
kupanga mipango hiyo. 

4. Kuhakikisha kwamba 
utekelezaji wa shughuli za 
PEDP zilizopewa mafungu 
unafanyika katika hali ya 
uwazi na uwajibikaji, kwa 
kutoa mwongozo na kusisitizia 
matumizi na utunzaji 
mahesabu sahihi wa fedha 
hizo unaofanywa na kamati ya 
shule 

5. Kuratibu utengenezaji wa 
Mipango yote ya  Maendeleo 
ya Shule katika kata. 

6. Kusambaza kwa wakati habari 
za elimu shuleni na kwa 
wadau wengine kwenye eneo 
husika. 

  

14.  Kamati 
ya Baraza 
la 
Kijiji/Mtaa 

Mwenyekiti wa 
Kijiji; wenyeviti 
wa 
Vitongoji/Mtaa 
Maafisa 
watendaji wa 
kijiji 

1. Kuwahamasisha wenyejit kuunga 
mkono utekelezaji wa ESDP; 

2. Kuunda vipaumbele vya vijiji na 
malengo kwa jili ya utekelezaji 
wa ESDP kwa jumuiya; 

3. Kukuza umiliki wa ESDP kwa 
jumuiya; 

4. Kutoa msaada kwa kamati ya 
shule, 

5. Uangalizi wa jumla wa Kamati ya 
Shule kuhakikisha inafanya kazi 
katika hali ya uwazi na 
uwajibikaji. 

Muafaka kuhusu 
vipaumbele na 
malengo ya ESDP, 
katika ngazi ya kijiji; 
Utekelezaji mzuri wa 
ESDP katika kijiji 

1.  Msaada wa ushiriki 
katika mchakato 
wa mipango ya 
kijiji. 

     Kuhakikisha ni 
zoezi la kweli la 
jumuiya.  Haja ya 
kukuza uhusishaji 
wa wanajumuiya 
wote – pamoja na 
wale waliombali. 

 
2.  Kuunda miongozo 
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Taasisi Muundo Majukumu na Kazi Matokeo 

Ustawi/ Mbadiliko 
yanayohitajika na 

uwezo wa 
uhusishaji 

6. Kuhamasisha vyama, NGOs n.k. 
za jumuiya kushiriki katika 
kutekeleza ESDP. 

kuhusu wajibu na 
kazi za Taasisi 
katika ngazi ya 
umma. 

15.  Kamati 
ya Shule 

Mwenyekiti wa 
Kamati ya Shule, 
Mwalimu Mkuu; 
wajumbe wa 
Kamati 
waliochaguliwa; 
pamoja na 
wazazi. 

1.  Kuwahamasisha na kuwahusisha 
wanafunzi wote, walimu na 
wafanyakazi wa shule kwa 
kuzingatia nafasi zao katika 
ongezeko la faida za shule ya 
msingi. 

2. Kusimamia masuala ya kila siku 
ya shule; 

3. Kushirikiana na Mwalimu Mkuu 
na walimu wengine kutayarisha 
Mpango mzima wa maendeleo 
ya shule. 

4. Kuidhinisha mpango mzima wa 
maendeleo ya shule na bajeti 
na kuwasilisha wilayani. 

5. Kuwezesha mipango, upangaji 
bajeti na utekelezaji wa 
shughuli za PEDP zilizotolewa 
fedha. 

6. Kufungua akaunti za benki na 
kusimamia kwa ufanisi na 
inavyotakiwa fedha 
zinazopokelewa kwa ajili ya 
utekelezaji wakati huo huo 
kuhakikisha kunakuwepo na 
uwajibikaji na uwazi wa hali ya 
juu katika michakato 
inayotumika, ikiwa ni pamoja na 
kufanya kuwepo uwazi wa 
upatikanaji kipato na matumizi. 

7. Kuhakikisha uangalizi salama 
wa mali zilizopatikana kwa 
kutumia fedha za PEDP. 

8. Kutayarisha na kuwasilisha kwa 
wakati muafaka maendeleo na 
ripoti ya fedha katika kata na 
wilaya. 

9. Kuwasilisha ipasavyo taarifa za 
elimu kwa wazazi wote, 
wanafunzi, washikadau, 
wanajumuiya, na kwa wenye 
mamlaka wa kata na wilaya. 

 

1.  Utaratibu wa 
bajeti zinazofaa za 
utekelezaji; 

2.  Uangalizi wa 
makini wa 
utekelezaji wa 
ESDP katika ngazi 
ya shule; 

3.  Uhusiano mzuri 
kati ya shule na 
jumuiya ya kijiji 

1.  Kupitia muundo wa 
kamati ya kuakisi 
Kazi na uwakilishi 
bora wa umma. 

2.  Kuandaa mazingira 
yanayofaa kwa 
uchaguzi wa 
kidemokrasia kwa 
Kamati. 

3.  Kuhakikisha 
kwamba 
washikadau wote 
wanawakilishwa, 
ikiwa ni pamoja na 
wanafunzi, 

4.  Kuhusisha watu 
wengine 
wanaoweza 
kusaidia utekelezaji 
wa ESDP. 

5.  Kuunda mifumo na 
taratibu kwa ajili ya 
shughuli za uwazi. 

6.  Kuipatia Kamati 
ujuzi wa msingi 
katika uongozi wa 
shule. 

16.  Timu ya 
Uongozi 
wa shule 

Mwalimu Mkuu, 
walimu wote 
katika shule 

1.   Usimamizi wa jumla wa shule 
kwa kuhusisha maamuzi ya 
Kamati ya shule; 

2.   Usimamizi wa jumla wa 
utekelezaji wa ESDP. 

 

Utekelezaji mzuri wa 
ESDP katika ngazi ya 
shule 

1.  Ujuzi wa msingi 
katika usimamizi; 

2.  Uhamasishaji katika 
ESDP. 

17.  Baraza la 
wanafunz

Wawakilishi wa 
wanafunzi 

1.  Kuwasilisha maoni na 
mapendekezo, matakwa ya 

Uwakilishi mzuri wa 
mawazo na shauku 

Miongozo kwa ajili ya 
uanzishaji na utendaji 
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Taasisi Muundo Majukumu na Kazi Matokeo 

Ustawi/ Mbadiliko 
yanayohitajika na 

uwezo wa 
uhusishaji 

i/Baraza 
la Shule 

waliochaguliwa 
kidemokrasia 
kutoka katika 
madarasa yote 
(kwa uwakilishi 
sawa wa 
kijinsia) 

wanafunzi wote, ukijumuisha 
walengwa na wenye mahitaji 
maalumu, katika utawala wa 
shule na utoaji wa maamuzi. 

2. Kuchangia katika kuendeleza na 
kusimamia mipango ya shule na 
matumizi ya fedha. 

3. Kuwakilisha matakwa ya 
wanafunzi katika Kamati ya 
shule. 

4. Kuwasilisha taarifa kati ya 
uongozi wa shule/kijiji na 
wanafunzi katika kamati ya 
shule. 

5. Kuwasilisha taarifa kati ya 
uongozi wa shule/kijiji na 
wanafunzi. 

katika utawala wa 
shule na utoaji wa 
maamuzi. 

kazi unaofaa mabaraza 
ya wanafunzi 
yaliyoanzishwa na 
kusambazwa 
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Kiambatisho cha 2:   Muhtasari wa Kielelezo cha Utaratibu wa Ulipaji na 
Utunzaji wa Mahesabu 

 
Na. Shughuli SPC BARAZA RAS TAMISEM

I 
BFC MOF 

1 Mipango na bajeti za Jumla za mwaka 
za shule kupelekwa BEDC kwa 
kuidhinishwa. 

   �   

2 BEDC/BFC kupitia mipango na mipango 
ya utekelezaji na kuidhinisha matumizi 
ya robo ya 1 na 2 

    � � 

3 TAMISEMI kuishauri MOF kutoa 
masuala ya ugavi wa fedha kwa 
Halmashauri zote kwa kuzingatia shule 
kutoa bajeti ya kwanza 

   �   

4. MOF kutoa masuala ya Ugavi wa fedha 
na kuielekeza BOT kuhamishia fedha 
katika akaunti Na. 5 ya benki ya 
halmashauri. Kuorodhesha fedha za 
PEDP. 

� �    � 

5 Mkurugenzi wa Halmashauri kuishauri 
benki kuingiza fedha katika akaunti za 
benki za shule 

�      

6 Mkurugenzi wa halmashauri kuzitaarifu 
Kamati za shule kuhusu utowaji wa 
fedha. 

      

7 Shule kutumia fedha kwa shughuli 
zilizopangwa 

      

8 Kamati za shule kuandaa ripoti ya robo 
ya kwanza mwishoni mwa robo mwaka 

      

9. Kabla ya robo ya kwanza kuisha 
TAMISEMI inaishauri MOF kutoa ugavi 
wa fedha kwa ajili ya robo ya pili. 

      

10 MOF kutoa  ugavi wa fedha kwa robo 
ya pili na kuielekeza BOT kuhamishia 
fedha akaunti namba 5 

      

11 Rudia hatua ya 4,5,6 na 7       
12 Kamati ya shule kutayarisha ripoti ya 

robo ya 1 na 2 na kuikabidhi kwa 
Halmashauri ya wilaya. 

  �    

13. Halmashauri ya wilaya kuipitia ripoti, 
kuziunganisha na kuidhinisha 

   �   

14 Sekretariati ya Mkoa kupitia ripoti juu 
ya mgawo na kuziunganisha na kama 
itaridhika haitaenda katika mabaraza 
kwa uthibitisho. 

� � � � � � 

15 TAMISEMI kupitia na kuidhinisha ripoti.   � �   
16 Rudia hatua ya 1 kwa utoaji wa robo ya 

3 na 4. 
   �   
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Kiambatisho cha 3.  UTAYARISHAJI WA MPANGO WA SHULE 
 
Muktadha 
 
Shule zinazoshiriki katika ESDP zitatayarisha mpango wa maendeleo ambao 
utatumika kwa miaka mitatu.  Mpango utabainisha programu na miradi au shughuli 
ambazo shule itazifanya katika kipindi hicho.  Mpango utatayarishwa katika hali ya 
ushirikishwaji katika muundo wa mipango na bajeti ya ushirikishwaji kama 
ilivyoelezwa katika LGRP.  Mpango wa utekelezaji na bajeti ya majaribio 
itatayarishwa kuendana na mpango wa maendeleo. 
 
Shule itatayarisha mpango shirikishi wa maendeleo baada ya kuwa yenyewe 
imeingizwa katika zoezi la kubaini na kuibua matatizo na mahitaji ya elimu (school 
mapping) litakalofanyika chini ya ushauri wa MOEC.  Katika nyongeza ya kupanga 
shule, mabaraza yanatayarisha mipango midogo kwa ajili ya wilaya.  Mipango hii 
midogo kwa ujumla inahusisha matatizo ya elimu katika wilaya, chanzo chake na 
mikakati ya kukabiliana nayo.  Kwa hali hiyo, mipango midogo inatoa ushauri mzuri 
kwa shule katika kubainisha matatizo na kuweka mikakati ya kupambana nayo.  
Kwa kuongezea, shule zitapatiwa mwongozo wa kuziongoza katika zoezi hilo.  
Mwongozo utatolewa na TAMISEMI kwa kushirikiana na MOEC.  Mchakato wa 
kuzalisha mpango wa maendeleo unaanzia shuleni. Uongozi wa shule, kwa 
uwakilishi mzuri kutoka kwa walimu na wanafunzi, na kwa kufanya kazi kwa karibu 
na kamati ya shule, utatayarisha mpango rasmi.  Walimu wote na wanafunzi 
watajadili mpango rasimi katika baraza linalofaa.  Hatimaye mpango rasimu 
utaidhinishwa katika mkutano wa baraza la shule ambao unawakutanisha 
washikadau wa shule hususan wazazi. 
 
Katika kutayarisha mpango, shule inaweza kuomba ushauri kwa Halmashauri ya 
wilaya au kwa Mratibu wa Elimu kata.  Ushauri kama huo ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba mpango wa shule kwa kawaida unaendana  na programu na 
mipango ya wilaya.  Baada ya kuidhinisha mswadajaribio la mpango katika ngazi ya 
shule, utapelekwa katika Baraza la kijiji kwa kuhakikiwa  na kuidhinishwa.  Ushiriki 
hai wa Baraza la kijiji katika masuala ya shule ni muhimu kwa sababu ni jumuia 
ambayo inapaswa kusaidia shule katika kutoa rasilimali, kusimamia ongozi na 
kuelezea kwa ufasaha mahitaji ya watu. 
 
Udhamini wa Halmashauri ya kijiji katika kusaidia shule unasisitizwa katika 
mchakato wa Baraza la kijiji, kwa niaba ya jumuia, litakubaliana na aina ya 
mchango wa jumuiya ambao utatolewa kwenye mpango.  Mbali na kukubaliana na 
baadhi ya muundo wa umiliki, Baraza la kijiji linahitajika kuthibitisha kwa maandishi 
kwa Halmashauri ya Wilaya kwamba litachangia, nalo ni sharti kwa shule kupata 
fedha za ESDP. 
 
Kutoka katika Halmashauri ya kijiji, rasimu ya mpango itapelekwa Halmashauri ya 
Wilaya kwa kupitia ngazi ya kata.  Katika ngazi ya wilaya, mipango itapitiwa na 
kuidhinishwa.  Katika hatua hii Halmashauri ya wilaya itaangalia kama malengo, 
mikakati na shughuli za ufanikishaji zina mantiki na ni halisi; 
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(i) Kuangalia kama mipango inaendena na mpango wa jumla wa Elimu wa 
wilaya. 

(ii) Kukadiria kama ina uwezo wa kusimamia kilichopendekezwa upande wa 
uwekezaji. 

(iii) Kuangalia kama mpango wa utekelezaji uliotayarishwa unaelezea mikakati ya 
mpango katika  programu inayowezekana. 

(iv) Kukadiria kama bajeti ya makisio iliyotayarishwa inaeleza kwa uhalisi 
mpango katika programu unaowezekana. 

(v) Kutathmini iwapo mpango unaakisi mfumo wa rasilimali kutoka mfuko wa 
ESDP. 

 
Kama itaridhika  na masharti hapo juu, halmashauri itaidhinisha na kuiunganisha na 
mipango mingine kuifanya mpango wa wilaya unaowezekana kupewa fedha.  Kama 
haikuridhika, mpango utarejeshwa katika kamati ya shule kufanyiwa kazi zaidi.  
Hatua ya ushiriki itatumiwa kuutengneza upya mpango. 
 
Halmashauri ina jukumu la kutayarisha muhtasari wa mpango na kuupeleka katika 
Sekretarieti ya Mkoa.  Katika hatua hii mihtasari itaunganishwa katika ngazi ya 
mkoa na bada ya hapo kupelekwa TAMISEMI.  Timu ya msaada ya wizara chini ya 
Mratibu wa Programu itatayarisha muhtasari ambao utaletwa katika Kamati ya 
Mfuko unaodhibitiwa na BEDC. 
 
Madhumuni ya Mpango wa Maendeleo 
 
Mipango hii itashughulikia vipengele vifuatavyo: 
(i) utambuzi wa fursa zilizopo kwa utoaji wa huduma ya Elimu ya Msingi. 
(ii) Kutambua vikwazo vinavyozuia utoaji wa huduma za elimu zinazofaa. 
(iii) Kutambua sababu kuu za vikwazo.  Mkazo lazima uwekwe katika matatizo ya 

tabia za kijamii ambayo yanaathiri mahudhurio ya wanafunzi darasani, 
inawezekana kabisa baadhi ya matatizo ya kiutamaduni yanaweza kuwa 
sababu ya kuacha shule.  Matatizo haya ni lazima yaelezwe katika mpango. 

(iv) Kueleza malengo bayana ya programu pamoja na viashiria vinavyothibitika 
(mf. Uhusiano wa uandikishaii, kiwango cha kufaulu, kiwango cha kumaliza, 
kiwango cha kuacha shule n.k) ambayo yatakamilika katika miaka mitatu 
ijayo. 

(v) Kwa kila lengo kutambua matokeo yatakayopatikana mf. Mchango wa wazazi 
kufikia kiwango fulani; walimu na wanafunzi wanavutiwa na mazingira ya 
shule n.k. 

(vi) Kutambua shughuli za kukamilisha matokeo, pembejeo zinazotakiwa na 
viashirio vya kuthibitika. 

(vii) Kutambua rasilimali zinazotakiwa na kuandaa bajeti. 
• Aina ya rasilimali 
• Chanzo cha rasilimali (Jumuiya, NGOs, Halmashauri ya wilaya, Wizara, 

Mhisani n.k.) 
• Gharama katika fedha za Tanzania 

(viii) Viashiria vya zana za usimamizi 
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Mpango wa utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo (POA) 
 
Mpango wa utekelezaji pia utatayarishwa ambao utalenga katika shughuli 
zitakazofanywa katika mwaka.  Mpango wa muda unaweza kulenga katika 
robo ya mwaka.  Jedwali hapo chini linatoa muhtasari wa mahitaji kwa ajili 
ya POA. 
 

Madhumuni
/malengo 

Matokeo 
yanayotarajiwa 

Shughuli Mahitaji 
(Rasilimali) 

Mpango wa 
muda 

Watendaji 
(watu 
wanaohusika) 

Dhana 
zilizotolewa 

       
 
 
Haja ya ratiba ya matayarisho ya mpango 
 
Shule zote zitapatiwa ratiba ambayo zitatakiwa kuifuata katika kipindi cha 
mpango.  Kipindi cha matayarisho ya mpango kitakuwa kama miezi sita.  
Kipindi hiki kitahusisha: 
 
(i) Utoaji wa miongozo na maelekezo utakaofanywa na MOEC na 

TAMISEMI. 
 
(ii) Ugawaji wa miongozo kwa shule utakaofanywa na Halmashauri za 

wilaya. 
 

(iii) Matayarisho halisi ya mpango yatakayofanywa na shule 
 

(iv) Muda unaotakiwa kwa baadhi ya taasisi zilizoidhinishwa kuandaa 
mpango rasimu.  Angalau kipindi cha wiki mbili lazima kitolewe kwa 
kila ngazi. 

 
(v) Muda wa ziada kwa kuunda upya mpango kama baadhi ya 

marekebisho yatatolewa na wanaoidhinisha.  Muda unaotakiwa kwa 
rasilimali kuhamishwa kutoka Benki ya Tanzania kwenda katika 
Akaunti ya Halmashauri na baadaye akaunti ya Benki ya shule. 
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Kiambatanisho cha 4 
 
 

MAPENDEKEZO YA UTARATIBU WA FEDHA KWA MPANGO WA 
MAENDELEO YA ELIMU YA MSINGI (MMEM) 

 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
Ufuguo:  Utoaji fedha 
  Upatikanaji wa taarifa 
  Utoaji taarifa 
 
 
 

Ofisi ya Rais – Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa 
 
Wizara ya Elimu na Utamaduni 
 

Kamati ya Maendeleo ya Kata 

Akaunti ya Halmashauri ya Wilaya Na. 5  
  
Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

 
Wizara ya Fedha 

Sekretariat ya Mkoa 

Kamati ya Shule 

Serikali ya Kijiji/Mtaa 

Shule ya Msingi 
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Kiambatanisho cha 5 
 

MUUNDO WA JUMLA WA KITAASISI KWA AJILI YA UTEKELEZAJI 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Ufuguo:  Uongozi 
  Ufundi 
  Ushauri 
 

KAMATI YA UONGOZI 
MMEM 

KAMATI YA 
MAENDELEO YA 

ELIMU YA MSINGI 
(BEDC) 

 
UKAGUZI WILAYA

UKAGUZI WA 
KANDA 

MOEC 

MAMLAKA YA 
SERIKALI YA 

MITAA 

SEKRETARIATI YA 
MKOA 

 
TAMISEMI 

KAMATI YA 
MAENDELEO YA 

KATA 

BARAZA LA 
KIJIJI/KAMATI YA 

MTAA 

 
KAMATI YA SHULE 

BARAZA LA SHULE 
WANAFUNZI 
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Kiambatanisho cha 6 
 

MUHTASARI WA UTARATIBU KWA USHIRIKI WA WANAFUNZI KATIKA 
UTAWALA WA SHULE 

 
 
1. Wanafunzi wawili kutoka katika kila mkondo (Mvulana 1, Msichana 1) 

watachaguliwa na vijana wa rika lao kuwa wajumbe wa Baraza la wanafunzi.  
(hawa wanaweza kuanzia darasa la 3, wanafunzi wa darasa la 1 na 2 
wanachukuliwa kuwa ni wadogo sana).  Kwa kuongezea, nafasi 2 – 4 za “viti 
maalumu” vya ziada zinaweza kutolewa kwa watoto wenye ulemavu au wenye 
mahitaji maalum. 

 
2. Kazi ya wawakilishi wa wanafunzi itakuwa 

(a) Kuwasilisha matakwa ya wenzao darasani katika Baraza la wanafunzi. 
(b) Kushirikiana taarifa na wenzao darasani zinazotoka katika Baraza la 

wanafunzi.  hii inahitaji wawakilishi wa wanafunzi kuwajibika kwa 
kupitia mkutano rasmi wa darasa unaoitishwa kwa madhumuni haya 
mara moja kwa mwezi. 

 
3. Mkutano wa wawakilishi wote wa wanafunzi utaunda Baraza la wanafunzi. 

Baraza litakuwa na uongozi wake uliochagiliwa kidemokrasia ambao 
utajumuisha mwenyekiti, makamu mwenyekiti, katibu na wawakilishi wawili 
katika kamati ya shule. Nafasi nyingine za uongozi pia zinaweza kuundwa kama 
itakavyotakiwa na Baraza la wanafunzi. 

 
4. Kwa kawaida Baraza la wanafunzi litakutana mara moja kwa mwezi na zaidi ya 

hapo kama ni muhimu. 
 
5. Wawakilishi wa wanafunzi katika kamati ya shule watapokea maagizo yao 

kutoka katika Baraza la wanafunzi na kutoa taarifa kwa Baraza hilo hilo. 
 
6. Wawakilishi/viongozi wote wa wanafunzi watatumikia kwa kipindi cha mwaka 

mmoja, wanaweza kuchaguliwa tena. 
 
7. Mwalimu/mshauri mkuu wa wanafunzi atahudhuria mkutano wa Baraza la 

wanafunzi kama mwangalizi.  Kazi ya mtu huyu itakuwa: 
 

(a) Kuwezesha kuendeleza uwezo wa Baraza la wanafunz, na 
 
(b) Kuwa kama nguzo ya kupitishia taarifa kati ya wanafunzi na 

walimu/uongozi wa shule (viongozi wa Baraza la wanafunzi pia 
watawasiliana wenyewe na uongozi wa shule).  Mwalimu/mshauri 
huyu atachaguliwa kwa uangalifu, kwa upendeleo wa wanafunzi 
wenyewe, kuhakikisha anaweza kufanya kazi ya uwezeshaji na 
kuepuka kuhodhi au kuitawala mikutano ya Baraza la wanafunzi. 
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8. Kwa kuongezea, muhtasari wa: 
(a) Baraza la wanafunzi,  (b)  Walimu/wafanyakaz,i na (c) Mikutano ya Kamati 
ya shule utawasilishwa na masuala muhimu yatajadiliwa katika mkutano wa 
kila mwezi wa baraza la shule.  Baraza hili halipaswi kuhodhiwa na Mwalimu 
Mkuu wa Baraza la shule.  Baraza hili halipaswi  kuhodhiwa na Mwalimu Mkuu/ 
walimu, au lengo Fulani la wao kutangaza, lakini badala yake fursa ya 
kushirikiana taarifa na majadiliano kuhusu masuala muhimu miongoni mwa 
jumuiya nzima ya shule.  Wazazi ambao ni wajumbe wa kamati ya shule 
wataalikwa kushiriki katika Baraza.  Baraza ni lazima liratibiwe kwa pamoja na 
kuendeshwa na Mwalimu Mkuu na Mwenyekiti wa Baraza la Wanafunzi. 
 

9. Utaratibu mzima ni lazima uainishwe kwa kanuni za uzingativu, za pamoja, 
uwazi, uaminifu na maadili mengine yanayolingana na urafiki kwa watoto wa 
shule na zinazoheshimu haki. 

 
10. Ni dhahiri mfumo wa kidemokrasia ulioelezwa hapo juu unawakilisha 

mkengeuko mkubwa kutoka katika utendaji wa sasa katika ngazi ya shule.  
Mwongozo na taratibu za wazi zitahitaji kuendelezwa, na mkakati uliotungwa 
kuangaza dhana katika ngazi zote.   Mabadiliko yatachukua muda, na yatahitaji 
maendeleo ya uwezo yaliyo muhimu, ikiwa ni pamoja na kuhifadhi masomo 
yaliyosomwa, kushirikiana, utekelezaji mzuri n.k.  Mpango makini wa jinsi ya 
kufanya utahitaji kuendelezwa, na utakuwa ni sehemu ya mpango katika 
programu ya kujenga uwezo wa kamati ya shule. 


