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inayofadhiliwa na serikali. 
 



MWONGOZO WA MEMM WA HESABU NA USIMAMIZI WA FEDHA 

 1

 
1. LENGO NA MADHUMUNI YA MWONGOZO 

1.1 Malengo 
Malengo ya Mwongozo huu ni kuweka taratibu na sera za hesabu 
ambazo zinahitajika hasa kwa ajili ya kupanga na kusimamia fedha za 
MMEM. 
 
Serikali ya Tanzania kwa kuwa ni mnufaika, itahakikisha kwamba 
mifumo mizuri ya utoaji taarifa na usimamizi wa fedha itatumika 
wakati wa kutumia rasilimali ilizotengewa.  Mfumo wa fedha 
utashughulikia mahitaji ya utoaji taarifa ya wabia mbalimbali 
wanaoshiriki katika programu. 

1.2 Madhumuni 
Madhumuni ya mwongozo wa taratibu za fedha ni kuwawezesha wale 
watakaohusika na kazi za programu za kila siku kufanya kazi zao 
vizuri, kwa ufanisi na ubora, na wakati huo huo kuwapa taarifa 
muhimu kwa ajili ya utoaji mzuri wa maamuzi. 
 

Mwongozo unakuwa kama kiongozi kwa kila mtu na taasisi 
zinazotekeleza shughuli za MMEM kuhusu taratibu za fedha ili 
kuwezesha kuundwa na kusimamiwa kwa mifumo mizuri ya 
usimamizi wa fedha ili kuwezesha taarifa za fedha kupatikana kwa 
wakati. 
 
Mwongozo unatoa taarifa kuhusu mambo mbalimbali ya mipango ya 
utawala na usimamizi wa fedha.  Unalenga katika kutimiza 
majukumu na uwajibikaji, taratibu za ulipaji, michakato ya hesabu, 
usimamizi wa rasilimali na utoaji wa taarifa.  Aidha, unatoa miundo 
ya majedwali muhimu kwa masharti ya utekelezaji wa mfumo wa 
fedha. 

 
1.3    Majukumu kuhusu taratibu zilizomo kwenye mwongozo 
         Makatibu Wakuu wa Wizara ya Elimu na Utamaduni (MoEC), na ofisi 

ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Ofisi ya Rais 
TAMISEMI), Sekretariati za mikoa (RS), na Wakurugenzi wa 
Halmashauri (CDs) wana wajibu wa kuhakikisha kuwa masharti 
yaliyowekwa katika mwongozo huu yanafuatwa na kutumiwa 
ipasavyo wakati wa utekelezaji wa programu hii. 

 
Mhasibu Mkuu wa Serikali (ACCGEN) kama msimamizi mkuu wa 
mifumo ya hesabu ya serikali atawajibika kuhakikisha kwamba wakati 
wa utekelezaji wa masharti ya Mwongozo, masharti ya IMFS nayo 
yanatimizwa. 
 
Wafanyakazi wanaohusika katika MoEC, Ofisi ya Rais - TAMISEMI, 
RAS, Halmashauri za wilaya na shule watahakikisha kwamba shughuli 
za kila siku zinafuata taratibu zilizomo kwenye mwongozo huu. 
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Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali (CAG) na wakaguzi wa 
ndani waliopo kwenye ofisi za mikoa na wale wanaohudumia 
Halmashauri wana jukumu la kutathimini na kuhakikisha kwamba 
taratibu za fedha na vidhibiti zinafuatwa ipasavyo. 
 
Wahasibu Wakuu wa MoEC, Ofisi ya Rais-TAMISEMI, RS na 
Watunza Hazina wa Halmashauri watafuatilia kutimizwa kwa 
taratibu zilizowekwa katika Mwongozo huu.  

 
1.4   Hatua za kinidhamu 

Taratibu za hatua  za kinidhamu kwa matumizi mabaya ya fedha za 
MMEM zitachukuliwa kwa mujibu wa taratibu za serikali na sheria 
nyingine husika. 

 
2. MUUNDO WA KITAASISI NA MAJUKUMU 

Uanachama wa kamati zote ni kama ulivyoelezwa katika kiambatisho cha 
Mpangilio wa kitaasisi kwa MMEM 
 
2.1  Kamati ya Uendeshaji ya ESDP 

Elimu ina jukumu la kuhakikisha kwamba unakuwepo mkabala wa 
sekta pana na ulioratibiwa na programu.  Kamati itashughulikia 
masuala ya sera, kuratibu masuala baina ya Wizara na Wizara na 
kuhakikisha uwiano wa programu na sera nyingine za serikali.  Katibu 
Mkuu katika ofisi ya Waziri Mkuu ndiye mwenyekiti wa kamati.  
Wajumbe wake wanatoka katika sekta za Wizara zinazohusika. 
 
Wajibu wa kamati  kuwa ni 
a) Kusimamia utekelezaji, maendeleo na utimizaji wa maamuzi ya 

Sera za Elimu ya Taifa. 
b) Kufuatilia MMEM 
c) Kufanya uratibu wa hali ya juu baina ya wizara na wizara. 
d) Kuhakikisha kwamba MMEM inafuata sera pana za serikali. 
 

2.2    Kamati ya Maendeleo ya Elimu ya Msingi (BEDC) 
Kamati ya Maendeleo ya Elimu ya Msingi ina jukumu la kusimamia 
maendeleo ya Elimu ya awali, ya msingi, sekondari, ualimu, elimu ya 
watu wazima na kuhakikisha kwamba inakamilisha malengo ya 
programu ya maendeleo ya sekta pana.  Ndani ya muundo wa elimu 
ya msingi, BEDC ina lengo mahususi la kuongoza na kusimamia 
maendeleo katika elimu ya shule za msingi. Kamati hii ipo chini ya 
uenyekiti – wenza wa makatibu Wakuu wa MOEC na Ofisi ya Rais-
TAMISEMI. 
 
Wajumbe ni pamoja na Naibu Katibu Mkuu  wa MoF, waratibu wa 
ESDP, MoEC na PO-RALG, wawakilishi 3 au 4 wa Asasi zisizo za 
kiserikali,  Mkurugenzi wa Huduma za Menejiment Ofisi ya Rais-
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Utumishi, wawakilishi toka Wizara zinazohusika na Sekta ya Elimu, 
Wakurugenzi na Wakurugenzi wsaidizi wote wa MoEC na wahisani 
wanaochangia Sekta ya Elimu. 
  
Majukumu ya BEDC kwa mujibu wa Usimamizi wa Fedha na Hesabu 
kwa MMEM ni: 
a) Kushirikiana na vyombo vya fedha na wadau wengine katika 

kutayarisha na kugharimia shughuli ziliopangwa; 
b) Kuwezesha kupatikana kwa rasilimali za kiufundi na kifedha ili 

kusaidia utekelezaji wa MMEM; 
c) Kukusanya rasilimali za serikari na za wahisani kupitia Mfuko wa 

Maendeleo ya Elimu (EDF) ulioanzishwa kwa ajili hiyo kama 
sehemu ya Akaunti ya Jumla ya Hazina katika Benki Kuu ya 
Tanzania; 

d) Kuidhinisha Mpango wa Utekelezaji na Bajeti na utabiri wa 
mapato halisi ya robo mwaka; 

e) Kuanzisha na kupitia mara kwa mara taratibu za mipango za 
MMEM, usimamizi, ufuatiliaji na tathmini na ugharimiaji. 

f) Kuidhinisha na kujadili ripoti za ukaguzi wa mahesabu na ripoti za 
fedha  na kuchukua hatua za ufuatiliaji zinazofaa. 

g) Kuidhinisha utoaji wa fedha kutoka katika Akaunti ya pamoja. 
 

2.3   Benki Kuu ya Tanzania 
Majukumu ya Benki Kuu ya Tanzania kwa mujibu wa fungu la MMEM 
ni: 
a) Kuendesha Akaunti ya pamoja ya MMEM kama ilivyoelekezwa na 

BEDC; na  
b) Kutoa ripoti za ukaguzi wa mahesabu za kila robo ya mwaka 

katika akaunti ya pamoja. 
 

2.4    Mhasibu Mkuu wa Serikali 
Mhasibu Mkuu wa Serikali (ACCGEN) ana jukumu la; 
a) Kuhakikisha kwamba mifumo ya usimamizi wa fedha kwenye 

Wizara inasimamiwa vizuri. 
b) Uendeshaji wa Akaunti ya pamoja ya MMEM ikiwa ni pamoja na 

utunzaji wa kumbukumbu zilizo sawa za akaunti hiyo. 
c) Kufanya malinganisho ya hesabu za benki  kila mwezi ya akaunti 

ya pamoja na kutoa taarifa yake kwenye BEDC kila baada ya robo 
mwaka. 

d) Kutoa taarifa za masuala ya matumizi ya fedha kwa vitengo 
vinavyotumia; na  

e) Kuiamuru BoT kulipa fedha kwenye akaunti za benki za 
Halmashauri na Wizara kama zilivyoidhinishwa na BEDC. 
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2.5   Ofisi ya Rais–Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI) 
TAMISEMI ina jukumu la usimamizi wote wa Hamashauri na shule na 
itatekeleza yafuatayo; 
a) Katibu Mkuu, TAMISEMI atakuwa  mwenyekiti mwenza wa BEDC 
b) Kwa kushirikiana na MoEC kusimamia matayarisho ya mipango ya 

maendeleo  ya mwaka, bajeti na taarifa za vipindi kuhusu 
matumizi ya fedha za programu. 

c) Kusimamia Halmashauri kwa masuala yanayohusu utekelezaji wa 
programu. 

d) Kuhakikisha kwamba Halmashauri zote na RS zinawasilisha taarifa 
zao za vipindi kwa wakati. 

e) Kutayarisha ripoti fupi kwa Halmashauri zote na kuikabidhi kwa 
BEDC pamoja na mapendekezo. 

f) Kwa kushirikiana na MoEC, kuhakikisha kwamba taarifa za BEDC 
zinatayarishwa na kuwasilishwa kwa wakati. 

g) Kuchambua taarifa zote ili kuhakikisha kwamba Halmashauri na 
shule zinakidhi viwango vya chini vya kitaifa na viashiria vya 
utendaji vilivyowekwa. 

h) Kutayarisha maombi kwa ACCGEN kutoa taarifa za masuala ya 
matumizi ya fedha. 

i) Kuhakikisha kwamba vipengele vyote vya programu 
vinatekelezwa katika ngazi ya wizara pamoja na kujenga uwezo 
na uwezeshaji unafanyika kwa uangalifu. 

j) Kutayarisha miongozo ya kitaifa kwa ajili ya matumizi ya shule na 
mgao wa fedha za MMEM. 

 
2.6    Wizara ya Elimu na Utamaduni (MoEC)  

MoEC ina jukumu la sera, ushauri wa kiufundi na ufuatiliaji wa 
masuala yanayohusu shule.  Wajibu mahususi zaidi unajumuisha: 
a) Katibu Mkuu, MoEC ni mwenyekiti – Mwenza wa BEDC 
b) Wajibu wa kuendeleza na kufuatilia masuala yanayohusu 

miongozo ya elimu ya taifa, viashiria vya utendaji na viwango. 
c) Kutayarisha miundo kwa ajili ya taarifa ya elimu ya ufundi ya 

Halmashauri. 
d) Kupitia mipango ya Sekta ya Elimu ya Halmashauri ili kuhakikisha 

kuwa  masharti ya sera na miongozo ya sekta ya kitaifa 
yanayotimizwa  

e) Kuishauri Ofisi ya Rais-TAMISEMI kuhusu utendaji wa kiufundi wa 
Halmashauri. 

f) Kurekebisha huduma za sekta ya elimu nchini. 
g) Kusaidia Sekretariati za Mikoa kuhusu masuala ya kiufundi. 
h) Kuhakikisha kwamba taarifa kwa ajili ya sehemu 

inazozishughulikia zinatayarishwa na kuwasilishwa kwa wakati 
katika BEDC. 
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i) Kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais-TAMISEMI, kushauri kuhusu 
matayarisho ya mipango ya maendeleo ya mwaka, bajeti na 
taarifa za vipindi kuhusu matumizi ya mfuko wa fedha wa 
pamoja. 

j) Kuhakikisha kwamba mambo yote yanayohusu utekelezaji wa 
programu katika ngazi ya Wizara ikiwemo kujenga uwezo wa 
wafanyakazi na uwezeshaji unafanyika 

k) Kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais-TAMISEMI kupendekeza kwa 
IMSC na/au BEDC kuhusu utoaji wa fedha kwa Halmashauri na 
shule. 

l) Kubuni mbinu za ufuatiliaji na upimaji wa utendaji wa huduma za 
sekta ya elimu na Halmashauri. 

m) Kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais-TAMISEMI, kuhakikisha kwamba 
taarifa kwa ajili ya BEDC zinatayarishwa na kuwakilishwa kwa 
wakati. 

n) Kutayarisha maombi kwa ajili ya ACCGEN, kutoa taarifa za 
masuala ya Mautmizi ya Fedha na kuhamishia mafungu ya fedha 
kwa MoEC. 

 
2.7    Sekretariati ya Mkoa 

Sekretariati ya mkoa ni tawi la Ofisi ya Rais-TAMISEMI mikoani.  Ina 
wataalamu wa kusaidia huduma katika sekta za jamii, sekta za 
mipango  na uhandisi, sekta ya maendeleo ya uchumi na sekta ya 
usimamizi.  Haina budi kuisaidia Ofisi ya Rais-TAMISEMI katika 
utekelezaji wa kazi zake katika Halmashauri.  Aidha, itatekeleza 
wajibu ufuatao: 
a) Kuunga mkono na kusaidia Halmashauri katika matayarisho ya 

mipango ya maendeleo na mipango ya utekelezaji. 
b) Kuishauri Halmashauri kuhusu masuala yanayohusu matayarisho 

ya taarifa za vipindi/utendaji. 
c) Kuhakiki ripoti kwa ajili ya kupatana na sera za taifa na miongozo, 

usahihi wa namba, usahihi wa bakaa ya kufungulia na kufungia, 
mafungu yanayoonekana kuwa si ya kweli kutokana na ukubwa 
na ufuatiliaji katika Halmashauri au wizara kadri inavyoonekana 
inafaa. 

d) Sekretariati za mkoa zitasaidia mamlaka za ukaguzi wa mahesabu 
wa ndani kupitia katika shughuli za ukaguzi wa ndani. 

 
2.8       Halmashauri 

Halmashauri ina jukumu la: 
a) Kusimamia matayarisho ya mipango ya shule na bajeti. 
b) Kuzisaidia shule kuhusu utunzaji bora wa fedha wanazopewa 

ikiwa ni pamoja na kufungua na kuendesha akaunti za benki. 
c) Kuhamishia fedha katika akaunti ya benki ya shule kwa wakati 

muafaka. 
d) Kuhakikisha kwamba fedha zinazolipwa shule zinatumiwa 

kufuatana na miongozo ya taifa kwa MMEM. 
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e) Kuhakikisha kwamba taarifa za shule zinatayarishwa na 
kuwasilishwa kwa wakati. 

f) Kutayarisha taarifa za vipindi/utendaji kwa ajili ya Halmashauri, 
ambayo ni mkusanyiko wa taarifa za shule. 

g) Kupeleka kwa wakati vitabu na vifaa vingine vya kujifunzia. 
h) Ukaguzi wa ndani wa uendeshaji shule 
i) Kuhamasisha kamati za shule 
j) Kutayarisha mpango wake kwa ujenzi wa uwezo na uwezeshaji 

wa shughuli za shule. 
k) Kuhakikisha kwamba kanuni na taratibu za serikali zinafuatwa 

ipasavyo wakati wa kutekeleza programu za Halmashauri. 
l) Kuhakikisha kwamba taarifa zote za robo mwaka na za mwaka 

(fedha na utendaji) zinawasilishwa mbele ya madiwani wakati 
wapokutana. 

 
2.9    Kamati ya shule 

Kama ya shule ina majukumu yafuatayo; 
a) Kwa kushirikiana na Halmashauri ya Mtaa/kijiji, itatayarisha na 

kurekebisha mipango ya maendeleo ya shule na mipango ya 
utekelezaji. 

b) Kuhakikisha utunzaji mzuri wa fedha inazopewa, ikiwa ni 
pamoja na kufungua akaunti ya benki ya shule na kuiendesha 
kwa mujibu wa taratibu zilizotolewa na Halmashauri. 

c) Kuhakikisha kwamba shughuli zilizothibitishwa na BEDC  
zinatekelezwa kama zilivyopangwa. 

d) Kutayarisha taarifa kama itakavyoelekezwa na Ofisa Elimu wa 
Halmashauri (Mratibu wa Programu) katika ngazi ya 
Halmashauri. 

e) Kuwasilisha kwa Halmashauri hati zote zinazohusiana na 
utekelezaji wa programu kwa madhumuni ya kuelezea matumizi 
na hesabu. 
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Kielelezo 1: MUUNDO WA UTAWALA WA ESDP NA UENDESHAJI WA 
MASUALA YA FEDHA 

 
 
Programu ya kutekeleza masuala ya fedha hutekelezwa kwa mujibu wa 
muundo ulipo wa fedha za serikali.  Maafisa fedha wanaohusika katika 
wizara, Halmashauri na shule watakuwa wahusika wakuu wa masuala ya 
fedha za programu. 

 
3. MIPANGO NA BAJETI 

3.1    Mipango katika MoEC na Ofisi ya Rais-TAMISEMI  
Mipango ya shughuli za MMEM kwa Ofisi ya Rais-TAMISEMI /MoEC 
itafuata mchakato wa mipango ya kawaida ya Serikali ya Tanzania, 
pamoja na shughuli za MMEM zilizojumuishwa katika mpango mzima 
wa taifa kufuatia makubaliano ya IMSC.  Mipango ya kila mwaka 
inayotokana na mipango ya taifa itaunda msingi wa matayarisho ya 
bajeti ambayo pia yatafuata taratibu za kawaida za Serikali  na bajeti 
kwa ajili ya shughuli za MMEM.  Aidha, itajumuishwa katika bajeti ya 
Wizara itakayopitishwa na Bunge. 
 

3.2 Mipango katika ngazi ya Halmashauri 
Mipango inaandaliwa katika sekta nzima kwa mapana katika ngazi ya 
Halmashauri na kutayarishwa kulingana na taratibu  za Ofisi ya Rais-
TAMISEMI za mipango ya ushirikishwaji.  Aidha zitaundwa kutoka  
katika ngazi ya shule na kuunganishwa katika Mipango ya Elimu ya 
Halmashauri. 

KAMATI YA UENDESHAJI YA 
ESDP  

KAMATI YA MAENDELEO 
YA ELIMU YA MSINGI 

MHASIBU 
MKUU MoEC 

MKURUGENZI WA 
SERIKALI ZA MITAA 

MHASIBU MKUU OFISI 
YA RAIS-TAMISEMI 

SHULE YA MSINGI 

RS 

MKURUGENZI WA 
HALMASHAURI 
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Katika sehemu hii tutaeleza kwa muhtasari matokeo ya mchakato wa 
mipango ambayo yanaunda msingi wa matayarisho ya bajeti na 
muundo wa bajeti na maudhui.  Michakato yenyewe imeelezewa 
katika Mwongozo wa mipango ya Ushirikishwaji wa serikali za mitaa. 
 
Matokeo ya mchakato wa mipango ya Halmashauri na ngazi 
zilizoidhinishwa ni: 
 

Hati Imetayarishwa na Imeidhinishwa na Imechunguzwa na 
Mpango wa shule 
wa miaka 3 

Kamati ya shule • Halmashauri ya 
mtaa/kijiji 

• Halmashauri 

 

Mpango wa Elimu 
wa miaka 3 wa 
Halmashauri 

Halmashauri  Halmashauri • Mkoa 
• Ofisi ya Rais-

TAMISEMI 
/MoEC 

Mpango wa shule 
wa utekelezaji na 
Bajeti (POAB) 

Kamati ya shule • Halmashauri ya 
mtaa/kijiji 

• Halmashauri 

 

Mpango wa elimu 
wa mwaka wa 
Halmashauri 

Halmashauri • Halmashauri • Mkoa 
• Ofisi ya Rais-

TAMISEMI 
/MoEC 

 
Mpango wa Halmashauri wa miaka mitatu umejikita katika mpango 
wa shule wa miaka 3 na mpango wa mwaka wa elimu na Mipango ya 
shule na utekelezaji wa Bajeti  inatayarishwa ndani ya muundo wa 
mpango wa miaka 3. 

 
3.2.1 Mpango wa utekelezaji na Bajeti wa shule kwa 

mwaka.   
Kila shule itatayarisha mpango wa mika 3 ambao utawasilishwa 
kwa halmashauri kwa ajili ya kuidhinishwa.  Mpango huu utatoa 
muundo kwa ajili ya matayarisho ya Mpango wa shule na 
utekelezaji wa Bajeti.  

 
3.2.2 Mpango wa Elimu wa Halmashauri 

Mipango ya utekelezaji na Bajeti ya Shule (PoAB’s) itathibitishwa 
na Halmashauri na kuunganishwa katika Mpango wa Elimu wa 
Halmashauri kwa pamoja na mipango ya sekta nyingine katika 
ngazi ya  Halmashauri.  Hii itakuwa katika muundo mmoja na 
muhtasari hapo juu. 

 
3.3 Kufanya bajeti kwa Wizara ya Elimu na Utamaduni kwa ajili 

ya matumizi ya mfuko wa Fedha wa Programu ya Elimu. 
Ili kutoa huduma zilizokusudiwa katika MMEM, itakuwa ni muhimu 
kwa Wizara ya Elimu na Utamaduni kutambua na kugharimia 
mikakati/shughuli katika misingi ya pembejeo zinazotakiwa 
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kufikiwa/kupokea huduma hizo.  Baadhi ya pembejeo zitajirudia kila 
mwaka, na inapaswa ziainishwe kama matumzi yanayojirudia. 

 
Hatua zitakazofuatwa zitakuwa ni zile zinazotumika katika 
utayarishaji wa Bajeti ya serikali.  Hata hivyo, hapa chini tumetoa 
hatua mahususi zinazotakiwa katika kuingiza matumizi ya MMEM  
katika bajeti. 

 
3.3.1 Kutoa fedha za Bajeti 

Bajeti za Wizara ya Elimu na Utamaduni na Ofisi ya Rais-TAMISEMI, 
MMEM zinagharimiwa 
 

a) Kutoka katika mapato ya ndani yanayokusanywa na serikali ya 
Tanzania. 

b) Kutoka katika ahadi za ruzuku na mikopo kutoka kwa wahisani 
wabia katika mfuko wa fedha wa MMEM 

c) Kupitia mfuko wa fedha utakaopokelewa toka katika mfuko wa 
pamoja kama msaada wa bajeti 

 
3.3.2 Taratibu za kufuatwa wakati wa kuandika bajeti ya 

matumizi yanayojirudia ni kama zifuatazo: 
Bajeti ya kawaida inajumuisha mapendekezo kwa ajili ya ununuzi 
wa vitabu vya shule, matengenezo madogo ya vifaa na uendelezaji 
wa stadi za utaalamu. 

a) SC kupitia upya malengo ya muda mrefu yaliyowekwa na 
Wizara ya Elimu na Utamaduni na kuhakikisha kwamba 
shughuli zinafanywa kwa mujibu wa matakwa ya MMEM. 

b) Ofisi ya Rais-TAMISEMI na  Wizara ya Elimu na Utamaduni  
kuorodhesha shughuli za Wizara ya Elimu na Utamaduni na 
shughuli zitakazofanywa na Halmashauri.  Hii itajumuisha 
kupitia mikakati ya kila wizara ili kuainisha malengo, shughuli 
na rasilimali zinazohitajika (pembejeo). 

c) Ofisi ya Rais-TAMISEMI na Wizara ya Elimu na Utamaduni 
kupima pembejeo kwa kila shughuli kwa makubaliano ya 
kifedha (gharama) 

d) MoEC kubainisha matokeo kwa kuzingatia shughuli.  Kwa 
mfano, idadi ya watumishi waliopata mafunzo katika mpango 
wa mradi wa elimu na msaada wa usimamizi wa kiufundi 
uliotolewa. 

e) Ofisi ya Rais-TAMISEMI na Wizara ya Elimu na Utamaduni 
kupitia makisio yaliyotayarishwa ili kuhakikisha kwamba 
hayazidi matumizi ya juu na yanakubaliana na vipaumbele 
vilivyowekwa; na  

f) Wizara ya Elimu na Utamaduni kuweka vigezo vya ufanisi wa 
shughuli kwa mfano; uwiano wa gharama za shughuli 
utakaotumika.  Huu ni uwiano wa rasilimali zilizopangwa 
katika shughuli kwa kiasi cha matokeo ya shughuli husika. 
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BEDC itapitia sehemu muhimu za mfumo wa matumizi ya muda wa 
kati kabla ya kuwasilisha kwa Wizara ya Fedha, ikitoa maoni kupitia 
Wizara ya Elimu na Utamaduni na Ofisi ya Rais-TAMISEMI kwa 
kuzingatia makisio ya matumizi ya mfuko wa fedha wa MMEM. 

 
3.3.3 Bajeti ya matumizi ya maendeleo 

Bajeti ya maendeleo inajumuisha mapendekezo kwa matumizi katika 
maendeleo ya miradi kama vile ujenzi na ukarabati wa madarasa, 
nyumba za walimu, na vifaa vya udhibiti wa afya.  Idara ya Sera na 
Mipango inawajibika kutayarisha bajeti za matumizi ya maendeleo. 
 
Miradi yote inayojumuishwa katika bajeti ya matumzi ya maendeleo 
haina budi kusaidiwa na yafuatayo; 
a) Anwani inayojieleza vizuri 
b) Gharama ya kifaa, ikiwa pamoja na gharama za kawaidia kama 

matengenezo na ukarabati.,  gharama za kawaida kama hizo 
hazina budi kujumuishwa katika gharama za bajeti ya kawaida; 

c) Mapendekezo ya awali na tarehe ya kuisha 
d) Faida zinazoendana na mradi kwa kuzingatia mafanikio ya 

malengo ya sekta ya elimu na mafanikio ya mpango wa muda 
mrefu wa Wizara ya Elimu na Utamadun 

 
Mara bajeti ya maendeleo ya mwaka itakapokuwa imetayarishwa na 
Idara ya Sera na Mipango itakabidhiwa kwa BEDC kwa ajili ya 
kupitiwa na kuidhinishwa na baada ya hapo inapitia katika mfumo wa 
bajeti wa Serikali.  Bajeti iliyoidhinishwa inapelekwa  kwa Kamishna 
wa Bajeti kwa ajili ya kuingizwa IFMS. 
 
Matumizi kwa ajili ya mwaka wa kwanza wa uendeshaji wa MMEM 
yatapangiwa bajeti na fedha zitapitishwa katika bajeti ya maendeleo.  
Baada ya hapo, inatarajiwa kwamba MMEM itaungana kabisa na 
bajeti ya kawaida. 

 
3.4 Bajeti katika Ngazi ya Halmashauri kwa ajili ya Mfuko wa 

Programu ya Elimu 
3.4.1 Vyanzo vya mapato 

Vyanzo vya mapato kwa ajili ya Programu za elimu katika ngazi 
ya Halmashauri ni: 
a) Misaada ya masharti kutoka Serikali Kuu 
b) Mapato ya kodi ya ndani 
c) Fedha za msaada kutoka mfuko wa MMEM (bila kujali 

chanzo cha fedha) 
d) Jumuiya ya shule 
e) Programu sambamba na wahisani 
f) Asasi zisizo za kiserikali (AZISE) 
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3.4.2  Ruzuku kutoka katika mfuko wa MMEM 
Shule za msingi zitapata ruzuku kutoka katika mfuko wa ESDP.  
Ruzuku hiyo itafidia gharama za uendeshaji zinazoongezeka pamoja 
na gharama za maendeleo kama zilivyofafanuliwa hapa chini. 

 
Ruzuku itagawanywa katika: 
i. Ruzuku maalum kwa kila mwanafunzi 
ii. Ruzuku ya maendeleo 
Shule za msingi zitapokea fedha za ruzuku ya maendeleo na fedha za 
ruzuku kwa kila mwanafunzi. 
 
3.4.3 Ruzuku maalumu kwa kila mwanafunzi 
Programu itazipa shule zote za msingi ruzuku maalumu kwa kila 
mwanafunzi.  Kiasi cha fedha kitategemea idadi ya wanafunzi 
walioandikishwa shule.  Uandikishaji kwa madhumuni ya kutayarisha 
bajeti utategemea wastani wa uandikishaji wa miaka iliyopita na 
kurekebishwa kwa mujibu wa mabadiliko yanayotarajiwa.  Utaratibu 
utakaotumika kupanga bajeti ya ruzuku maalumu kwa kila 
mwanafunzi kwa ajili ya shule itapatikana kwa utaratibu ufuatao: 

 
• Idadi ya wanafunzi wanaohudhuria itakadiriwa katika kupanga 

bajeti kwa kuangalia wastani wa mahudhurio kwa mwezi Machi 
na Septemba wa mwaka wa kuamaliza masomo. 

• Kwa wale watakaokuwa darasa la 2 hadi la 7 mwaka 2002, idadi 
ya uandikishaji itajulikana kwa kuchukua wastani wa uandikishaji 
wa darasa la 1 hadi la sita mwezi Machi na Septemba 2001.  
Idadi hii haitarajiwi kubadilika kwa mwaka 2002 (mwaka wa 1 
tu). 

• Kwa wale watakaokuwa darasa la 1 mwaka 2002 idadi ya 
uandikishaji itajulikana kwa kuchukua wastani wa uandikishaji 
itajulikana kwa kuchukua wastani wa uandikishaji wa darasa la 1 
mwezi Machi na Septemba 2001 na kurekebishwa kwa kiwango 
cha 1.8 (mwaka wa 1 tu). 

 
BEDC itapitia upya na kurekebisha kiasi hicho kila mwaka kutegemea 
mfumko wa bei na sababu nyingine. 
 
Ruzuku maalum kwa kila mwanafunzi itagharamia matumizi ya 
mafungu yaliyoelezwa katika bajeti ya matumizi ya kawaida na 
kujumuisha vifaa kama vile vitabu vielelezo vya kufuadishia, vifaa vya 
matumizi ya kila siku, gharama za michezo, n.k.  Fedha hizo pia 
zitagharamia matumizi ya ukuzaji wa stadi za kitaalamu zisizokuwa za 
mafunzo endelevu.  Kamati ya shule itakuwa na jukumu la kuhakikisha 
kwamba msaada unaotolewa unapangwa ipasavyo katika mafungu ya 
bajeti kwa kusudi la kutimiza malengo ya mpango wa shule. 
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Matumizi ya msaada wa utoaji taarifa ya mahitaji ni kama 
ilivyoanishwa katika vifungu vinavyohusu matumizi ya fedha na utoaji 
taarifa. 

 
3.4.4 Ruzuku ya Maendeleo 
Shule za msingi zitapokea fedha za ruzuku ya maendeleo kwa ajili ya 
samani na vifaa (viti, madawati, meza, n.k), ujenzi wa majengo 
(majengo mapya au ukarabati wa madarasa na nyumba za walimu) 
 
Ruzuku hii italipwa shuleni kwa msingi wa bajeti ya maendeleo 
(uwekezaji) iliyotayarishwa sambamba na mpango wa utekelezaji wa 
shule na kuthibitishwa na Halmashauri. 
 
Utaratibu utakaotumika kuthibitisha matumizi na kutoa fedha za 
ruzuku na maendeleo na kikao cha BEDC ni ule ule unaotumika kwa 
fedha za ruzuku kwa kila mwanafunzi. 
 
Katika muda wote wa programu hii, shule zote zitapokea ruzuku ya 
fedha za maendeleo, hata hivyo baadhi ya shule zinaweza zisipokee 
fedha za ruzuku ya maendeleo.  Fedha za ruzuku ya maendeleo 
zitatolewa tu kwenye shule zitakazokuwa zinatoa taarifa sahihi za robo 
mwaka mpango mzima na mpango wa nyinyi uliothibitishwa na 
Halmashauri. 
 
Ruzuku itatolewa kwa msingi wa robo mwaka kutegemea kupatikana 
kwa taarifa za utekelezaji za robo mwaka kama ilivyoelezwa katika 
kifungu cha matumizi.  Taarifa zitaambatanishwa na kuthibitishwa na 
Mhandisi wa Halmashauri au mtu binafsi aliyeteuliwa kwa ajili hiyo 
akithibitisha kiwango cha ukamilishaji wa ujenzi, ambazo pia 
zitaonyesha iwapo viwango vya ujenzi vilivyoelekezwa na maelekezo 
yaliyotolewa na Wizara ya Elimu na Utamaduni vimefuatwa. 
 
3.4.5 Utayarishaji wa Bajeti 
Shule zitatayarisha bajeti za kawaida na maendeleo katika POABs.  
Bajeti zitawasilishwa katika muundo uliotolewa katika kiambatisho B na 
kupitishwa na Halmashauri ili zijumuishwe katika mpango wa Bajeti ya 
Elimu ya Halmashauri.  Halmashauri itaitaarifu shule kuhusu kiasi cha 
bajeti kilichopitishwa na Halmashauri wakati wa kukamilisha bajeti ya 
Halmashauri. 
 
Bajeti ya shule inajumuisha mapato yote na matumizi ambayo 
yanategemea kupitia katika akaunti ya shule na kupanga mapato dhidi 
ya vyanzo mbalimbali vya fedha. 
 
Bajeti ya Elimu ya Halmashauri inapitia katika sekretariati ya Mkoa kwa 
Ofisi ya Rais - TAMISEMI ambao wataiwasilisha kwa BEDC kwa 
kupitisha kiwango cha fedha kitakachotolewa katika programu. 
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3.5  Ratiba ya upangaji na bajeti 

 
Na. Shughuli Mchukua Hatua Muda 
1. Taarifa kuhusu mchakato na upangaji 

inatolew kwa ngazi zote za shule na 
Halmashauri 

Mratibu wa Programu ya 
MMEM (MoEC na Ofisi ya 
Rais -TAMISEMI 

Machi-Mei 

2 Matayarisho ya Mpango wa elimu wa 
Halmashauri na Bajeti 

Halmashauri/kamati za 
shule 

Julai 

3 Mpango wa elimu na Halmashauri 
kujadiliana katika ngazi ya 
Halmashauri/Mji/Wilaya/Jiji 

Mkurugenzi/Jiji/mj/Halmas
hauri/Wilaya 

Septemba 

4. Bajeti ya elimu ya Halmashauri kujadiliwa 
katika ngazi ya Mkoa 

RAS Septemba 

5. Halmashauri kutayarisha bajeti kulingana Mkurugenzi wa 
Halmashauri na 
menejimenti 

Oktoba 

6 Bajeti kujadiliwa katika ngazi ya mkoa RS Oktoba 
7 Bajeti za Halmashauri kujadiliana na 

Halmashauri 
Mkurugenzi Halamashauri Novemba 

8 Bajeti za Halmashauri kujadiliwa na Ofisi 
ya Rais – TAMISEMI 

Mratibu wa programu 
MMEM Ofisi ya Rais-
TAMISEMI 

Mwanzoni 
mwa 
Desemba  

9 Mipango/utekelezaji wa Bajeti kuwasilisha 
BEDC 

Mratibu program MMEM-
MoEC na Ofisi ya Raisi-
TAMISEMI 

Mwishoni 
wa 
Desemba 

 
 
4. ULIPAJI FEDHA  

4.1 Uendeshaji wa Akaunti ya pamoja ya MMEM 
4.1.1 Uhamishaji fedha katika Akaunti ya pamoja ya MMEM 
Fedha za MMEM zinapatikana kutoka Serikali ya Tanzania, kikundi cha 
wahisani kinachochangia ama kwa kiupitia Mfuko wa fedha wa Pmoja 
ua moja kwa moja Hazina na jumuiya za maeneo. 
 
Kufuata muundo na mwongozo wa usimamizi wa feha inatarajiwa 
kuwa wachangiaji wa mpango watatoa fedha mapema kwa msingi wa 
Mipango ya utekelezaji ya Halmashauri/shule.  BEDC itakuwa na 
jukumu la kuainisha kwa msingi wa kila mwaka mahitaji 
yatakayoongoza wabia kuhusu kiasi cha fedha kitakachohamishiwa 
hazina moja kwa moja au kupitia Akaunti ya fedha ya pamoja. 
 
Kiasi cha fedha kitakachohamishwa moja kwa moja kwenye Akaunti ya 
fedha ya pamoja kitawekewa mipaka ili kuhakikisha kwamba 
kinatumika kwa madhumuni ya elimu tu.  Vilevile, fedha zitakazotolewa 
kupitia katika akaunti hiyo zitawekwa na matumizi yake kuelezwa 
katika akaunti ya zuio iliyopo Benki Kuu ya Tanzania. 
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Akaunti ya pamoja ya MMEM itawekwa katika Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT).  BoT ina jukumu la kutoa Akaunti za Benki za serikali.  Wahisani 
wabia wataweka fedha za kigeni BoT katika Akaunti ya pamoja ya 
MMEM, fedha ambazo ni za kugharimia mipango na bajeti za sekta ya 
elimu. 
 
Ama Katibu Mkuu, Wizara ya Elimu na Utamaduni au Ofisi ya Rais-
TAMISEMI, kwa idhini ya BEDC watakuwa na mamlaka ya 
kumuelekeza Mhasibu Mkuu kuomba kulipwa kutoka katika akaunti 
kwa ajili ya shughuli ambazo kila wizara inahusika kipekee. 
 
Idara ya Mhasibu Mkuu, vitengo vya mapato na Hazina vitawajibika na 
usimamiaji wa akaunti, ikiwa ni pamoja na malinganisho ya benki kila 
mwezi na utoaji wa  ushauri wa miamana ya Benki kwa fedha 
zilizoingizwa katika akaunti.  Watia saini katika akaunti hii watakuwa 
mtu mmoja kutoka katika kila makundi yafuatayo 
 
Kundi A  Mhasibu Mkuu 
   Msaidizi wa Mhasibu Mkuu 
 
Kundi B  Wahasibu wakuu wawili kutoka ofisi ya ACCGEN 
 
Watatoa idhini ya kutoa fedha katika Akaunti ya pamoja ya MMEM kwa 
maelekezo kutoka kwa Katibu Mkuu, Wizara ya Elimu na Utamaduni/ 
Ofisi ya Rais-TAMISEMI yakiambatana na nakala ya kumbukumbu za 
mkutano wa kamati ya mfuko wa fedha. 
 
Utaratibu ufuatao utatumika katika kutoa fedha katika Akaunti ya 
pamoja ya MMEM; 
Ø Kila robo mwaka Maofisa wahasibu (Wizara ya Elimu na Utamaduni 

na Ofisi ya Rais-TAMISEMI) kwa kushirikiana na Mkurugenzi wa 
Sera na Mipango (DPP) katika wizara watatayarisha mpango wa 
robo mwaka ambao uaneleza shughuli na mambo yatakayotimizwa 
katika kipindi cha robo mwaka pamoja na mahitaji ya fedha 
kufuatana na bajeti ya wahisani wabia na serikali ya Tanzania. 

Ø Ofisa Mhasibu  kwa kushirikiana na Mkurugenzi wa Sera na 
Mipango na wadhamini watatayarisha makisio ya mapato halisi 
(kiambatisho 2D) yakizingatia mpango wa utekelezaji 
iliyothibitishwa.  Makisio ya mapato halisi yataonyesha mahitaji 
yanayohitaji fedha kwa kipindi cha robo mwaka kwa vyanzo vya 
fedha kutoka serikali ya Tanzania, MMEM na vyanzo vingine. 

Ø Katika kutayarisha makisio ya mapato halisi, Mhasibu Mkuu kwa 
kushauriana na Mkurugenzi wa Sera na Mipango na wadhamini 
hawana budi kuzingatia: mapato halisi ya Halmashauri, mipango ya 
shughuli zitakazofanywa katika robo inayofuata ikizingatia shughuli 
za robo iliyoisha ambazo bado zinatekelezwa; vidokezo vya kifedha 
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kwa kuangalia mapato halisi; na matarajio ya kuyapata hayo 
mapato halisi. 

Ø Maofisa wa uhasibu watawasilisha mpango wa robo mwaka na 
mapato halisi yanayotarajiwa kwa BEDC kwa ajili ya kupitiwa na 
kuthibitishwa. 

Ø Wahisani wabia katika mpango wa kuchangia watautumia mpango 
huu kutoa fedha Benki Kuu katika Akaunti ya pamoja ya MMEM. 

Ø Benki Kuu ya Tanzania itatoa ushauri wa miamana ya Benki kwa 
Mhasibu Mkuu kumtaarifu kwamba benki imetoa mkopo katika 
Akaunti ya pamoja ya MMEM kwa fedha zilizopokelewa kutoka kwa 
wahisani wabia.  Ofisa Mhasibu atatunza jalada la mikopo yote ya 
benki iliyoshauriwa katika akaunti hii.  Kwa madhumuni ya mahitaji 
ya mhisani mbia kupitia mahesabu binafsi, nakala zitatumwa kwa 
wahisani wabia zitakapokelewa. 

Ø Katika kupokea miamana ya Benki, Mhasibu Mkuu anatoa 
stakabadhi ya vocha katika nakala tatu.  Nakala ya kwanza 
itapelekwa kwa mhisani mbia, nakala zitahifadhiwa pamoja na hati 
zake (miamana na hati za Benki) na zitahifadhiwa kama kitabu cha 
nakala.  Waendeshaji wa IFMs katika ofisi ya Mhasibu Mkuu 
watatumia nakala ya satakabadhi ya vocha kutengeneza upya 
daftari ya fedha katika IFMs. 

 
4.1.2 Kupeleka fedha katika Akaunti ya mapato ya maendeleo  

Fedha zinazopokelwa katika Akaunti ya pamoja ya MMEM zitatolewa 
kila baada ya robo mwaka katika akaunti ya Wizara ya Fedha 
inayotunzwa na Hazina.  Taratibu zifuatazo zitatumika katika kutoa 
fedha katika Akaunti ya pamoja ya MMEM; 
Ø Mhasibu Mkuu atawasilisha makisio ya mapato halisi kwa robo 

mwaka inayofuata na ripoti ya utendaji (kifedha na kiufundi) kwa 
ajili ya robo ya pili kutoka mwisho, ataiwasilisha kwa BEDC kwa ajili 
ya kuhakikiwa na kuthibitishwa, 

Ø Makisio ya mapato halisi yaliyothibitishwa na ripoti inayoridhisha 
vitakuwa msingi kwa BEDC kuidhinisha utoaji wa fedha katika 
Akaunti ya pamoja ya MMEM, 

Ø Katibu Mkuu, Wizara ya Elimu na Utamadun au Ofisi ya Rais-
TAMISEMI watamjulisha kwa maandishi Mhasibu Mkuu aielekeze 
Benki Kuu  kuhamisha fedha kutoka katika Akaunti ya pamoja ya 
MMEM kwenda katika Akaunti ya Maendeleo ya Mapato.  
Wanapopokea maelekezo ya kuhamisha, Benki Kuu watahamisha 
fedha katika Akaunti ya Wizara na kutoa miamala kwa msaada wa 
Mhasibu Mkuu. 

Ø Ofisa Mhasibu atatoa  taarifa ya kutolewa kwa akaunti ya Wizara ili 
kuziarifu pande zinazohusika (Wizara ya Elimu na Utamaduni na/au 
Ofisi ya Rais-TAMISEMI na Ofisi Kuu ya Malipo – CPO) kwamba 
fedha zipo.  Matoleo katika Akaunti ya wizara lazima yaonyeshe 
chanzo cha fedha kama ni serikali ya Tanzania au fedha kutoka 
kwa wahisani wabia katika utaratibu wa MMEM.  Ofisi Kuu ya 
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Malipo itaingiza katika daftari ya fedha ya wizara husika katika 
Mfumo Mkuu wa malipo kiasi kilichohamishwa kutoka Akaunti ya 
mapato ya maendeleo. 

Ø Ofisi Kuu ya Malipo katika Wizara ya Fedha itahamishia ruzuku 
moja kwa moja kwenye Akaunti Na. 5 ya halmashauri husika. 
 

4.1.3 Taratibu za mwisho wa mwaka  
Mwishoni mwa mwaka wa fedha baki isiyotumika katika makao 
makuu kutoka kwenye fedha za wahisani za MMEM zitahamishiwa 
kwenye Akauti ya Amana katika Wizara ya Fedha.  Fedha hizi 
zitatumika sambamba na mafungu yatakayotolewa kwenye mwaka 
mpya wa fedha. 
 

4.1.4 Taratibu za viwango vya ubadilishaji  
Akaunti ya pamoja ya MMEM itaendeshwa katika fedha za kigeni 
lakini mafungu yatakayohamishwa kutoka kwenye akaunti hii 
kwenda kwenye akaunti ya Wizara kutafanywa katika shilingi.  
Hivyo pata- kuwepo na haja ya kubadilisha kiasi kilicho katika fedha 
za kigeni kuwa katika shilingi za Tanzania. 
 
Ili kutambua kuongezeka au kupungua itakuwa muhimu kuweka 
kumbukumbu za viwango vya ubadilishaji vilivyotumika katika 
tarehe ya kuingiza fedha katika Akaunti ya pamoja ya MMEM na 
tarehe ya kufanya uhamisho wa fedha toka kwenye Akaunti ya 
pamoja. 
 
Idara ya madeni ya serikali chini ya Mhasibu Mkuu itawajibika kwa 
utoaji wa kila siku wa viwango rasmi vya ubadilishaji kutoka BoT 
(viwango vya kuuza na kununua) katika IFMS kulingana na taratibu 
zilizopo. Kila patakapokuwepo miamala inayohusisha akaunti ya 
Pamoja ya MMEM, basi IFMS itachukua mara moja kiwango 
kinachofaa na kukokotoa kuongezeka au kupungua 
kunakosababishwa na mabadiliko ya viwango vya ubadilishaji kati 
ya muda wa kuingiza fedha hadi muda wa kuzihamishia kwenye 
akaunti ya Wizara.  Kuongezeka au kupungua kutaripotiwa kwenye 
leja kuu na kuonyeshwa katika vyanzo na matumizi ya fedha. 

 
4.2 Kupeleka kwenye Wizara/Idara  

Baada ya kupokea Taarifa ya kutolewa kwa fedha za Wizara Ofisa 
Uhasibu atatenga fedha hizo kwa wenye mafungu mbalimbali kwa 
kutoa Ripoti ya Taarifa ya Idhini ya Mafungu hadi kiwango cha juu 
kinachorudhusiwa kutolewa na Wizara. Ripoti hii itamuidhinisha kila 
mwenye Fungu kutumia fungu alilotengewa kwa ajili ya shughuli 
zilizoonyeshwa kwenye fungu. 

 
Baada ya hapo taratibu zitafuata mfumo wa mahesabu wa kawaida wa 
Serikali. 
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4.3 Kupeleka kwenye Halmashauri/shule 

4.3.1 Kustahiki 
Halmashauri zinapaswa kuripoti uendeshaji wa Akaunti No 5. Kila 
baada ya robo mwaka utoaji wa fedha na BEDC utaanza kwa 
halmashauri kupokea kutoka kila shule; 
• Muhtasari wa maelezo ya matumizi halisi hadi tarehe hiyo na fedha 

zilizotolewa na MMEM na vyanzo vingine hadi  tarehe hiyo kwa robo 
ya pili toka mwisho. 

• Muhtari wa ripoti ya mipango na mafanikio halisi, na sababu za 
kuhitilafiana katika kipindi hicho cha robo mwaka ya pili toka 
mwisho. 

• Muhtasari wa mpango wa utekelezaji kwa ajili ya robo mwaka 
inayofuata ikionyesha kiasi cha fedha kilichoombwa kwa kila 
shughuli. 

• Katika robo ya kwanza tu, mpango wa utendaji na bajeti. 
• Katika robo ya pili tu, hesabu ya mapato na matumizi kwa kipindi 

cha mwaka uliopita. 
 

Taarifa za ukaguzi za halmashauri na wizara ni lazima ziwasilishwe ndani ya 
kipindi cha miezi sita baada ya mwisho wa mwaka wa fedha. 
 
Shule zote zinastahiki kupata fedha za mpango.  Shule zitatengewa fedha 
kwa mfumo wa ruzuku.  Ruzuku itagharimia shughuli za uendeshaji pamoja 
na shughuli za maendeleo.  Ruzuku itagawanywa katika ruzuku ya matumizi 
ya kawaida (ruzuku wiani) na ruzuku ya maendeleo (ruzuku wekezi). 
 
Kuweza kupata kiasi chote cha ruzuku ya matumizi ya kawaida na ruzuku ya 
maendeleo kutatawaliwa na kuwepo kwa mipango ya maendeleo 
inayojumuisha miaka mitatu na mpango wa utekelezaji kwa mwaka mmoja.  
Mipango itabidi iandaliwe kwa kuzingatia hali halisi ya mazingira ya shule na 
maelekezo mengine ya halmashauri.  Katika mwaka wa 1, shule zitapokea 
kiasi kidogo cha ruzuku iwapo hazitakuwa na uwezo wa kuandaa mpango wa 
Maendeleo wa miaka mitatu au Mpango wa Utendaji na Bujeti. 
 
Ofisi ya Rais-TAMISEMI ina wajibu wa kisheria wa kuhakikisha kwamba kila 
halmashauri inawasilisha mipango na bajeti bila kushindwa, vinginevyo shule 
hazitapatiwa fedha. 
 
Ofisi ya Rais-TAMISEMI inapaswa kuhakikisha kuwa halmashauri zote 
zinazingatia ratiba ya kupanga mipango na kubajeti.   
 
Ni kwa mwaka wa kwanza tu, sehemu ya vitabu katika ruzuku ya matumizi ya 
kawaida sawa na $4 itatolewa kupitia kwenye halmashauri kwa kufikiria 
uwezo mdogo wa kununua vitabu uliopo katika ngazi ya shule.  Halmashauri 
zitawajibika kwa ununuzi wa vitabu, lakini uchaguzi wa vitabu vya kiada vya 
kununua ni suala linaloihusu shule yenyewe. 
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Ruzuku ya maendeleo kwa shule za msingi itatumika kugharimia ujenzi wa 
madarasa mapya na ukarabati mkubwa katika majengo yaliyopo.  Ruzuku hii 
itategemea bajeti ya maendeleo iliyoandaliwa katika mpango wa shule. 
 
4.3.2 Kuhamishia fedha katika halmashauri 

 
Mpango utatumia mfumo wa serikali uliopo kutoa fedha kwa wakati.  Kwa 
elimu ya msingi, fedha zitatolewa kupitia Akaunti Na. 5 kwenda kwenye 
akaunti za benki za shule.  Mfuko/fedha za msaada kwa halmashauri 
zitatolewa katika Akaunti Na. 5.  Fedha zitatolewa baada ya kutimiza masharti 
mengi kama itavyoelezwa zaidi hapo chini. 

 
Fedha zitatolewa baada ya Mhasibu Mkuu kupokea idhini kutoka kwa BEDC 
ikiwa na yafuatyo; 
• Majina ya halmashauri zinazotakiwa kupokea fedha. 
• Kiasi kinachopaswa kulipwa kwa kila halmashauri. 
• Maelezo kamili ya akaunti ya benki (Akaunti Na. 5) ambako fedha 

zitapelekwa (yaani jina la benki, mahali benki ilipo, aina ya akaunti na 
namba ya akaunti). 

• Nakala ya kumbukumbu za BEDC zikiwa zimesainiwa na wajumbe wa 
kamati. 

• Barua ya maelezo iliyoambatishwa, kutoka Ofisi ya Rais-TAMISEMI 
inayoomba kutolewa kwa fedha kuhusiana na utoaji fedha kwa ajili ya 
elilmu ya msingi. 

BEDC itaidhinisha kutolewa kwa fedha kutoka kwenye akaunti ya Benki Kuu 
ya Tanzania kwenda kwenye Mfuko wa Jumla na kuidhinisha orodha ya 
halmashauri zinazopaswa kupewa na kiasi kwa kila halmashauri.  Kiasi 
kitakachotolewa kitakuwa sawa na kiasi kinachopaswa kutolewa. 
 
Ofisi ya Rais-TAMISEMI itaandaa maombi kwa Mhasibu Mkuu kupeleka fedha 
zinazolingana na kiasi kilichoidhinishwa kwa ajili ya halmashauri katika 
Akaunti ya Wizara.  Ofisa Mhasibu atahamisha fedha kutoka kwenye Akaunti 
ya Benki Kuu ya Tanzania na kuandaa taarifa ya Wizara ambayo kuzichukua 
fedha kwa ajili ya robo mwaka  kwa kufuate kiasi kilichoidhinishwa na BEDC 
katika kasma ya Ofisi ya Rais-TAMISEMI.  Taarifa hii ya Wizara nakala yake 
hupelekwa Ofisi ya Rais-TAMISEMI. 

 
Ofisi ya Rais-TUMISEMI itatuma vocha/hati ya malipo kwa kiasi 
kilichoidhinishwa kwa kila halmashauri kwa Ofisi Kuu ya Malipo (CPO) kwa 
ajili ya kuandaa TT (upelekaji fedha kwa njia ya simu) TT huandaliwa kwa 
ajili ya Akaunti ya Elimu ya halmashauri (akaunti Na. 5). 

 
Baada ya kuipokea TT benki iliyo katika halmashauri husika itaiarifu 
halmashauri fedha zilizoingizwa katika akunti Na. 5.  Baada ya kuhakikisha 
katika Akaunti Na.5 kuwa fedha iliyoletwa imeingizwa kwenye akaunti, 
Mkurugenzi wa Halmashauri: 
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• Ataandaa hati za benki za kutolea fedha au hundi kwa kadiri ya shule 
husika, na 

• Atawateua walimu wakuu wa shule kuwa Maofisa Dhamana kwa ajili ya 
shule zao. 

 
Kiasi kitakachoingizwa katika akaunti za benki za shule kitakuwa ni sawa 
kabisa na kile kilichoidhinishwa na BEDC. 
 
4.3.3 Kuhamishia fedha katika shule 

Halmashauri zitatoa fedha kwa shule kwa misingi ya ruzuku.  Kiasi cha 
mwanzo kutolewa kwa shule kitakuwa kama kilivyo katika bajeti ya 
robo mwaka ya kwanza. 

 

MWONGOZO WA MEMM WA HESABU NA USIMAMIZI WA FEDHA 

 20

MUHTASARI WA TARATIBU ZA KUHAMISHA NA KUSIMAMIA MFUKO WA MMEM 
SHUGHULI:MWAKA WA KWANZA TU  
1. Mipango ya shule iliyojumuishwa na 

bajeti (pamoja na ratiba) vilivyopelekwa 
kwenye BEDC kwa uthibitisho 

2. BEDC inapitia ratiba na kupendekeza 
matumizi ya Robo mwaka ya kwanza.   

3. Ofisi ya Rais-TAMESIMI inamshauri 
ACCGEN kutoa mafungu ya fedha kwa 
Halmaashauri kwa bajeti ya robo 
mwaka ya kwanza. 

4. Wizara ya Fedha inatoa mafungu ya 
matumizi na kuielekeza Benki Kuu 
kuhamishia fedha kwenye Akaunti Na. 5 
ya Halmashauri. 5. 

5. Mkurugenzi wa Halmashauri 
anahamisha fedha kutoka Akaunti Na.5 
kwenda kwenye akaunti za Benki za 
Shule 

 
6. SC inatumia fedha kwa mujibu wa shuli 

zilizopangwa. 
7. Kabla robo mwaka ya kwanza 

kumalizika (i)  BEDC inathibitisha 
kutolewa kwa mipango ya Robo Mwaka 
ya Pili na (ii ) Ofisi ya Rais –TAMISEMI 
anaishauri Wizara ya f kutoa mafungu 
ya fedha kwa robo mwaka ya pili. 

8. Wizara ya Fedha inaiagiza Benki Kuu 
kuhamishia mfungu ya fedha kwenye 
Akaunti Na.5 kwa mujibu wa ratiba 
iliyoambatishwa. 

9. SC inapokea mafungu ya fedha ya robo 
mwaka ya pili kutoka Akaunti Na.5 na 
kuitumia.  

10. Mwisho wa Robo mwaka ya kwanza SC 
inaanza kutayarisha taarifa ya robo 
mwaka 

11. Halmashauri inapokea na kupitia taarifa 
na kuijumuisha iwapo itaridhika na 
kuirudisha iwapo haikuridhika.  

12. RS anapokea, kupita na kuunganisha 
taarifa na mafungu ya fedha 
yualiyopangwa na kupeleka Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI iwapo ameridhika au 
hurudisha. 

13. Ofisi ya Rais-TAMISEMI inapitia taarifa 
za robo  mwaka na kuunganisha kitaifa 
iwapo ameridhika. 

14. BEDC inapokea taarifa ya robo mwaka 
ya kwanza na kupendekeza kutolewa 
kwa mafungu ya robo mwaka ya tatu 
iwapo ameridhika. 

15.  Rudia hatua ya 3 –14 kwa utoaji fedha 
wa robo mwaka ya tatu na nne n.k. 
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*Kiongozi cha Halmashauri na shule kitatayarishwa ili kuharakisha na kurahisisha 
taratibu zilizopendekezwa katika mwongozo.  Kiongozi hicho kitatumia viongozi 
vilivyopo vilivyoandaliwa kwa mujibu zinazoendelea kuhusu elimu katika 
halamashauri za shule. 

 
5. SERA NA MIFUMO YA HESABU 
 

5.1 SERA ZA HESABU ZA PROGRAMU  
5.1.1 Maelezo ya Jumla 
Sera ni mawazo mapana ambayo hujenga msingi wa maandalizi ya taarifa 
za fedha.  Sera zilizotajwa hapa chini zinasisitiza juu ya matumizi ya sera 
zilizopo za hesbu za serikali ambazo hutumika katika IFMS (mfumo uliomo 
katika kompyuta) kwenye makao makuu ya wizara mbalimbali na mifumo 
iliyomo katika hali ya kompyuta na ile ya kuandikwa kwa mkono ya 
halmashauri na shule. 
 
5.1.2 Kanuni za hesabu 
Hesabu za MMEM hufuata kanuni na maelekezo ya taratibu za fedha za 
serikali kuu na serikali za mitaa kama zinavyorekebishwa kila wakati na 
Wizara ya Fedha na Ofisi ya Rais-TAMISEMI. 
 
5.1.3 Msingi wa hesabu 
Programu itatumia msingi wa hesabu za fedha ambao hutumika na serikali 
huu na ambao unafaa kutumika katika ruzuku kubwa inayopelekwa katika 
halmashauri.  Programu inaweza kubadili na kutumia aina nyingine ya 
hesabu kama msingi wa hesabu wa accrual iwapo serikali itaamua 
kuchukua mwelekeo huo hapo baadae. 

 
5.1.4 Mapato ya Programu 
Mapato ya Programu yatajumuisha kiasi halisi kilichochangiwa na 
wanajumuia, halmashauri, serikali kuu na wahisani wabia kwa madhumuni 
hayo.  Mapato hayo yatajumuisha fedha: 
i. Zilizowekwa moja kwa moja katika Akaunti ya mfuko wa jumla 
ii. Zile zilizochangiwa kupitia akaunti ya mfuko wa MMEM 
iii. Fedha nyingine za wahisani 
iv. Zile zilizoingizwa katika Akaunti Na. 5 na halmashauri zenyewe. 

 
5.1.5 Matumizi yatakayogharimiwa na programu 
Ni matumizi yanayostahiki na yaliyoidhinishwa kuhusiana na shughuli za 
programu tu ndiyo yatakayolipwa kwa kutumia akaunti ya programu. 
 
5.1.6 Raslimali za kudumu na vifaa vya matumizi ya kawaida 

Raslimali za kudumu, vitabu na vifaa vya stoo kwa matumizi ya 
kawaida vitanunuliwa na kutolewa maelezo kufuatana na Taratibu 
za Stoo za serikali zikiwa na nyongeza ya taratibu nyingine zozote 
zilizokubaliwa na wabia wanaoshiriki katika mfuko wa fedha na 
MMEM. 
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Sera za nyongeza zifuatazo zitatumika kuhusiana na vifaa 
vitakavyopatikana kupitia programu hii: 
a. Raslimali zitakazopatikana kupitia programu hii zitathaminiwa 

gharama yake kama zilivyokuwa kabla ya kuanza kutumika na 
kutolewa maelezo chini ya kichwa cha habari cha kipengele 
kinachohusika kwenye matumizi. 

b. Vitabu vitachukuliwa kuwa ni raslimali inayohamishika na 
patakuwepo na daftari la kuvifanyia usajili ili kuwezesha 
kuvifanyia udhibiti mwishoni mwa mwaka au katika kipindi 
chochote itakapoonekana ni muhimu kufanya hivyo. 

c. Vitu vya matumizi visivyo vya kudumu vitagharimiwa katika 
mwaka wa ununuzi lakini kumbukumbu  sahihi za vitu vya 
namna hiyo ambavyo vimesalia lazima zitunzwe. 

 
5.2 MIFUMO YA HESABU NA TARATIBU 

5.2.1 Akaunti inayomilikiwa katika Benki kuu ya Tanzania 
Fedha zilizo katika Akaunti miliki ni mali ya Serikali ya Tanzania.  Fedha 
hizi zinafanywa kuwa akaunti ya benki katika akaunti za serikali kwa 
kutumwa mfumo wa IFMS na kudhibitiwa na kuandikiwa taarifa kupitia 
mfumo huu.  Mhasibu Mkuu atatoa taarifa zifuatazo kwa BEDC 
kutokana na data zilizomo katika mfumo, kwa kila robo mwaka: 
• Mapato na malipo yaliyofanywa katika akaunti  miliki ya MMEM 

ikionyesha undani wa miamala iliyofanywa kwa robo mwaka hiyo.  
Mapato yaonyesha chanzo cha fedha, malipo yaliyotolewa kutoka 
katika akaunti na baki ya fedha mwishoni mwa robo hiyo.  Ripoti 
isambazwe kwa maofisa Uhasibu na BEDC. 

• Maelezo ya malinganisho ya hesabu za benki ya akaunti miliki ya 
MMEM  

• BoT itatoa ripoti za robo mwaka za ukaguzi wa ndani uliofanywa 
katika Akaunti miliki ya MMEM. 

 

5.2.2 Katika Wizara ya Elimu na Utamaduni na Wizara Kuu  
Miamala yote itatolewa maelezo kwa kutumia mifumo ya kawaida ya 
Serikali ya Tanzania kama ilivyo katika taratibu za Fedha, Maelekezo na 
Mwongozo wa IFMS. 
 
Ni wajibu wa Wahasibu Wakuu katika Wizara ya Elimu na Utamaduni/au 
Ofisi ya Rais-TAMISEMI kuhakikisha kwamba Mhasibu Mkuu anatoa vificho 
vya akaunti kwa kufuata mfumo wa IFMS ili kuweka kumbukumbu za 
mikakati yote, maradi, mhisani na undani wa kila shughuli unaotakiwa  
kwa ajili ya menejimenti ya MMEM. 
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Sehemu ya 1 Sehemu ya 2 Sehemu ya 3 Sehemu ya 4 
Kasma, 
Programu, 
Programu ndogo 

Kituo cha 
gharama 

utekelezaji 
tarehe  

Eneo la 
kijiografia  

Takwimu za fedha za 
serikali (GFs) Alama 
ya kipengee 

Wizara, Idara na 
Kitengo 

Marekebisho ya 
sekta ya elimu, 
mgharamiaji, 
kituo cha 
gharama. 

Mkakati, 
lengo na 
shughuli 

Mkoa na 
halmashauri 
shughuli 
zinazogharamiw
a 

Uchambuzi wa 
kudhaminia kama 
gharama za usafiri. 

 
5.2.3 Taratibu za hesabu katika halmashauri 
Taratibu za hesabu katika halmashauri zitafuata matakwa ya sheria ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa, Memorandamu ya Fedha ya Mamlaka za 
Mitaa, Mwongozo wa mahesabu wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa na 
taratibu na nyaraka zitakazotokana na hizo. 
 

Pale itakapoonekana inafaa miundo ya vificho kama ilivyowekwa hapo juu 
kwenye serikali kuu inaweza kutumika. 
 
5.2.4 Taratibu za malipo katika ngazi ya shule za msingi 
 

5.2.4.1 Mapato 
Mapato yote yatahifadhiwa benki katika akaunti ya shule. Mweka 
hazina wa shule atakuwa na kitabu cha fedha ambamo mapato yote 
yataingizwa. 
 
Mweka hazina wa shule atatoa risiti kwa kila fedha iliyopokelewa 
ambapo nakala halisi atapewa mlipaji, nakala moja itapelekwa kwa 
ofisa mwenye dhamana kila baada ya robo mwaka na nakala moja 
itabaki shuleni. 
 
5.2.4.2 Taratibu za ulipaji za shule katika kutoa malipo shule 

zitazingatia taratibu zifuatazo: 
• Malipo yanaidhinishwa vizuri yaani fedha za kutosha ziwepo 

kutosheleza matumizi baada ya kufikiria majukumu yaliyopo. 
 
• Mwalimu mkuu wa shule(ofisa aliyeidhinishwa) ataidhinisha 

malipo kwa kuzingatia madai ya malipo yaliyokubaliwa hadi kiasi 
kilichopo na kwa madhumuni yaliyoonyeshwa kwenye Taarifa ya 
Wizara/Mkurugenzi mwidhinishaji wa Halmashauri. 

 
Vocha ya malipo (ikiwa katika nakala tatu) itaandaliwa kwa ajili ya 
mgawaji/mtoaji.  Vocha za malipo zitafanyiwa kazi iwapo tu zipo fedha za 
kutosha katika kificho kinachohusika ambazo hazijapangiwa 
matumizi/majukumu.  Ofisa mwidhinishaji anawajibika katika kuhakikisha 
kwamba maandalizi ya vocha za malipo yapo katika hali inayotakiwa.  
Halmashauri zitachapisha vitabu vya vocha za malipo kwa ajili ya matumizi ya 
shule. 
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• Mweka hazina wa shule atatoa risiti kwa fedha yoyote iliyopokelewa 

ambapo nakala halisi atapewa mlipaji, nakala moja itapelekwa kwa ofisa 
mwenye dhamana baada ya robo mwaka na nakala moja itabaki shuleni. 

• Malipo yote yatafanywa kwa njia ya hundi au kuhamishiwa benki.  
 
 Malipo yanayohusu gharama za ugawaji/utoaji zitapaswa kuegemezwa/ 
kuambatishwa na vifutavyo: 
 
• Nakala ya Agizo la kununua ambalo itaambatana na Ankara ya 

mgawaji/mtoaji  
• Nakala hlisi ya Ankara ya mgawaji/mtoaji 
• Maelezo ya Bidhaa zilizopokelwa/hati ya kupokea bidhaa 
• Hati ya kuwasilisha. 

 
Ofisa aliyeishinishwa au mtu mwingine aliyeteuliwa naye atahakikisha usahihi wa 
nyaraka kabla ya kuandikia vocha ya malipo. 
 
Mweka hazina  wa shule (ambaye huteuliwa na kamati ya shule) ataandika vocha ya 
malipo na kuifikisha kwa Ofisa aliyeinishwa (ambaye anaweza asiwe ndiye mweka 
hazina) kwa ajili ya kutiwa saini. 
 
Mweka hazina wa shule sasa ataandika hundi kwa jina la mgawaji/mtoaji na 
kuifikisha kwa waweka sahihi (ambao wanaweza wawe siyo mweka hazina) kwa ajili 
ya kusainiwa. 
 
Mweka hazina atakuwa na daftari la usajili kwa ajili ya kuweka kumbukumbu ya 
hundi zote zilizoandikwa katika shule. 
 
Hundi itakabidhiwa kwa mgawaji/mtoaji ikiwa imeambatanishwa na nakala ya vocha 
ya malipo.  Kabla ya kuitoa hundi kwa mgawaji/mtoaji afisa mlipaji atapiga muhuri 
wa “IMELIPWA” katika vocha ya malipo na nyaraka egemezi zote/nyaraka zote 
zilizoambatishwa nayo na kisha kujaza namba na tarehe ya hundi katika sehemu 
zinazohusika.  Kitabu cha fedha kitatunzwa na mweka hazina.  Mapato na 
matumizi/malipo yote yatarekodiwa katika kitabu/daftari hicho/hiyo. 
 
Baki/salio katika daftari ya fedha italinganishwa na taarifa ya benki baada ya kila 
mwezi na nyaraka hizo zote zitawasilishwa kwa Mwalimu Mkuu. 
 

 
6 UNUNUZI NA USIMAMIZI WA RASLIMALI 

6.1 Taratibu za ununuzi 
Shughuli zote za ununuzi zinazotakiwa kwa ajili ya kufanikisha utekelezaji 
wa programu zitaendeshwa kwa mujibu wa taratibu za serikali zilizowekwa 
na kama zilivyofannuliwa katika mwongozo wa ununuzi.  Taratibu na 
masharti yaliyowekwa katika sheria Na.3 ya mwaka 2001 ya ununuzi wa 
vitu vya serikali na sheria Na. 9 ya mwaka 1992 ya Bodi ya zabuni za 
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mamlaka za Halmasharui za mitaa, pamoja na sheria na taratibu nyingine 
za serikali za mitaa lazima zifuatwe.  Ununuzi wa huduma unategemea 
kuwa katika makundi yafuata: 
i. Bidhaa (inayojumuisha vitabu vya kiada na vifaa) 
ii. Huduma (ushauri) 
iii. Kujenga uwezo (mafunzo) 
iv. Kazi (ujenzi wa madarasa) 
v. Ongezeko la gharama za uendeshaji (gharama za msaada) 

Watu na menejimenti wanaotekeleza MMEM watasimamia ununuzi 
katika hali ya uwazi ikiwa ni shemu ya utawala bora na usimamizi 
mzuri na programu. 
 
Kifungu cha 7 cha sheria ya ununuzi wa vifaa vya serikali inasema 
kwamba, ndani ya Wizara ya Fedha pataanzishwa/pataundwa Bodi kuu 
ya Zabuni.  Bodi hiyo pamoja na mambo mengine itafanya shughuli 
zifuatazo kwa niaba ya serikali: 
a. Kusimamia na kufatilia mwenendo wa ununuzi unaofanywa na 

Wizara na idara za serikali, mikoa, halmashauri mashirika ya umma. 
b. Kuhusina na serikali za mitaa, bodi itafanya yafuatayo: 

i. Kuchunguzu mwenendo wa ununuzi unaofanywa na mamlaka 
za serikali za mitaa kwa mwelekeo wa kuhakikisha 
inavyokubaliana kabisa na mfumo wa ununuzi ulioanzishwa. 

ii. Kuzishauri mamlaka ya serikali za mitaa juu ya masuala 
yanayohusu ununuzi wa uendeshaji unaofaa wa mfumo wa 
ununuzi ulioanzishwa na kutoa maoni kama itakavyoonekana 
inafaa. 

 
Tararibu za kina zinazohusu ununuzi zitatolewa katika mwongozo wa 
ununuzi wa MMEM ambao mahsusi, utahusu taratibu za ununuzi katika 
ngazi ya shule. 
 

6.2  Usimamizi wa Raslimali 
6.2.1   Raslimali za kudumu 

Maofisa wenye dhamana na wenye mafungu wataweka rekodi za 
kutosha za raslimali za kudumu, vitabu vya kiada na bidhaa nyingine 
zilizonunuliwa kupitia programu hii.  Rekodi hizo zitawekwa kwa 
kutumia maduli/kiunzi cha usimamizi wa raslimali za kudumu au 
karatasi pana katika mfumo wa platinamu au kadi zilizoandikwa kwa 
mkono kwa mahali ambapo hakuna kompyuta.  Katika ngazi ya wizara 
na halmashauri ambapo vifaa vitakuwa vikinunuliwa, vyote itabidi 
vijumuishwe katika daftari la kusajili raslimali kama inavyotakiwa kwa 
taratibu za serikali kuu na serikali za mitaa.  Katika ngazi ya shule 
patatakiwa pawepo na rekodi za vitabu, samani na zana nyingine za 
kufundishia zilizonunuliwa kwa kutumia rasilimali za programu.  Rekodi 
hizi zitakaguliwa mara kwa mara na mkaguzi wa ndani wa halmashauri 
pamoja na wakaguzi wa shule. 
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6.2.2 Raslimali katika ngazi ya shule  

Shule zote zitakuwa na aina rahisi ya daftari ya rejista kwa ajili ya 
kuwekea rekodi raslimali zote zilizopatikana.  CEO itawezesha kuwepo 
kwa kadi za rejesta au vitabu vya rejista kutoka kwenye halmashauri.  
Taarifa/habari zitakazoingizwa kwenye rejesta hiyo ni pamoja na: 
• Maelezo kuhusu raslimali; 
• Namba ya usajili n/au namba ya kitambulisho chake; 
• Tarehe ya kununua/kupata; 
• Mahali; 
• Aina ya raslimali; 
• Mgawaji/mtoaji; na 
• Gharama za kukipata, n.k. 

 
6.2.3 Rejista ya vitabu katika ngazi ya shule  
Vitabu vitakavyopatikana kupitia programu hii vitakuwa ni mali ya shule.  
Shule zitaweka rekodi sahihi.   
Rekodi zitakuwa katika hali ya rejista ambamo aina zote za vitabu 
vitakavyopatikana kupitia katika projekti vitaorodheshwa inavyokubaliana 
kabisa na mfumo wa ununuzi waliouanzisha. Rejista itaonyesha jina la 
kitabu mwandishi wa kitabu/mtunzi, alama ya kundi na idadi ya makala za 
vitabu husika. 
 
Uwekaji alama vitabuni utatumia mifumo iliyopo mradi tu iwe imekubaliwa 
na CEO.  Kwa shule ambazo hazina utaratibu wa kuweka alama katika 
vitabu, zitaomba mwongozo kutoka CEO ili zianzishe mfumo wake 
zenyewe.  Alama ya kundi itaonyesha namba katika mfululizo kwa kila 
nakala. 

 
Pamoja na alama za makundi kila kitabu lazima kipigwe muhuri wenye jina 
la shule na kuonyesha ujumbe (hakiuzwi).”  Rejista ya vitabu 
itathibitishwa na wakaguzi wa mahesabu wa ndani na nje. 
 
Ili kuhakikisha kuwa vitabu vinadumu kwa muda mrefu, vitawekewa 
majalada magumu  na ujalidi wake utakuwa ni aina ya kushona. 
 
Machapisho yatakayokuwa yameondolewa kutoka katika orodha ya vitabu 
vya kiada vinavyotakiwa yatatunzwa katika maktaba ya shule kwa ajili ya 
marejeo. 

 
 

7 RIPOTI ZA TAARIFA ZA USIMAMIZI 
7.1 Mawaidha ya ripoti 

Watekelezaji wa MMEM watatoa taarifa zinazofaa na zilizo sahihi kwa 
muda unaotakiwa kwa ajili ya kutoa maamuzi.  Ripoti hizo zitangia 
katika: 
a. Uundaji wa sera na mipango ya uendeshaji wa baadaye 
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b. Kufanya maamuzi yanayofaa katika kutenga matumizi ya raslimali 
c. Kupima kutendaji wa idara na programu 
d. Kudhibiti na kufuatilia utekelezaji wa mpango wa utekelezaji 

 
7.2 Aina ya ripoti zilizotayarishwa 

Ripoti zitakazotolewa ni hizi zifuatazo: 
 

7.2.1 Ripoti ya Wizara ya Fedha 
Mhasibu Mkuu atawasilisha ripoti zifuatazo kwa BEDC kupitia 
kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu na Utamaduni na Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI kila baada ya robo mwaka (labda kama 
itatakiwa vinginevyo). 
 
• Ripoti ya benki na fedha katika akaunti miliki ya MMEM kila 

baada ya robo mwaka.  Ripoti ionyeshe salio wakati robo 
mwaka inaanza, jumla ya fedha iliyoingizwa kwa kipindi 
chote cha robo mwaka, jumla ya hundi zilizolipwa kwa 
kipindi cha robo mwaka na kufikia mwishoni mwa robo 
mwaka.  (kiambatisho C1). Wanachokifanya, wakati wa 
kutenga mafungu ya fedha kwa ajili ya shughuli mbalimbali.  
Itagawanywa kwa wenye mafungu XE “wenye mafungu” na 
kikundi cha kazi cha Ufundi (XE “BFC”) toleo lililoandikwa 
kwa muhtasari litawasilishwa katika BEDC (kiambatisho 
D1A). 

• Utabiri wa mtiririko wa fedha – utabiri wa mtiririko wa fedha 
kwa kila robo mwaka (XE “utabiri wa mtiririko wa fedha”) 
utaandaliwa mwishoni mwa kila robo mwaka kuonyesha 
matarajio ya mahitaji ya fedha kwa ajilil ya robo zinazofuata 
na matumizi halisi kwa ajili ya robo ya sasa na robo zilizopita 
(kiambatisho D2). 

 
• Vyanzo na matumizi ya fedha (XE “vyanzo na matumizi ya 

fedha” (kiambatisho D3) kuonyesha kwa muhtasari vyanzo 
na matumizi ya fedha kwa ajili ya MMEM katika kipindi cha 
robo mwaka na baki ya fedha iliyopo. 

 
• Wahasibu (XE “Mhasibu Mkuu”) watawajibika kuhakikisha 

kwamba mahesabu ya mwisho wa mwaka (XE “mahesabu”) 
yameandaliwa ndani ya kipindi kinachobainishwa na maagizo 
ya fedha.  Mhasibu Mkuu wa Serikali 

 
• Taarifa za kila baada ya miezi mitatu/za robo mwaka za 

malinganisho ya hesabu za benki zitaigemeza ripoti hii. 
 

• Ripoti ya mwaka na ya robo mwaka ya ukaguzi wa ndani 
kutoka Benki Kuu katika Akaunti miliki ya MMEM. 
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7.2.2 Ripoti za Wizara ya Elimu na Utamaduni/Ofisi ya Rais – 
TAMISEMI  kwa kuzingatia shughuli kuu 
izara ya Elimu na Utamaduni na Ofisi ya Rais – TAMISEMI 
zitapokea ripoti za matumzi ya kawaida na ripoti nyingine 
zitakazozalishwa na mfumo wa IFMS.  Pamoja na ripoti hizo, 
wizara itaandaa ripoti zifuatazo za robo mwaka (labda kama 
itatakiwa vinginevyo) kwa ajili ya kuwasilishwa katika BEDC: 
• Ripoti ya robo mwaka ya utendaji kifedha (XE “Ripoti ya 

Utendaji”) (kiambatisho D1B) itaandaliwa kulinganisha 
matumizi halisi na matumizi yaliyolimbikizwa (XE “matumizi”) 
dhidi ya bajeti na idhini ya fedha iliyotolewa, ikichambuliwa 
kwa mkakati na shughuli.  Itaonyesha baki ya fedha iliyopo 
kwa kila shughuli na itasaidia maofisa uhasibu kufanya 
maamuzi wakiwa wanajua kuandaa ripoti sanifu za mwaka 
zinazotakiwa kwa kadiri ya taratibu za fedha. 

 
• Pamoja na ripoti sanifu mhasibu mkuu (XE”Mhasibu Mkuu”) 

ataandaa na kuwasilisha kwa BEDC (XE “BFC”) ripoti ya 
mwaka ya utendaji kifedha kwa muundo uleule wa 
iambatisho D1A na D1B kuonyesha bajeti dhidi ya matumizi 
halisi (X “matumizi”) kwa ajili ya shughuli zilizo katika 
MMEM.  Ripoti itatoa taarifa ya utendaji kifedha (XE 
”Utendaji”) wa mikakati mbalimbali katika mwaka 
kulinganisha matumizi halisi dhidi ya bajeti kwa kila mkakati 
zikionyesha waziwazi sehemu zinazohitilafiana (XE 
“kuhitilafiana”) itasambazwa kwa wenye mafungu, wenye 
mafungu wadogo, vikundi vya kazi vya kiufundi (XE “Wenye 
mafungu”) na BEDC.  Baada ya kupitiwa na BEDC, muhtasari 
wa ripoti pamoja na maoni na mapendekezo vitatolewa kwa 
IMSC. 

 
• Vikundi vya kazi vya kiufundi kwa kushirikiana na wenye 

mafungu wadogo (XE “wenye mafungu”) wataandaa ripoti 
ya maendeleo ya mwaka kuonyesha kwa undani maendeleo 
katika utekelezaji wa mikakati mbalimbali na matokeo 
yaliyokwishapatikana.  Hizi itabidi zilingAnishwe na malengo 
yaliyowekwa katika MMEM.  Ripoti hizi zinatoa taarifa 
kuegemeza ripoti za fedha zilizoandaliwa na wahasibu  
wakuu (XE “Mhasibu Mkuu”). 

 
7.2.3 Ripoti za Ofisi ya Rais - TAMISEMI kuhusiana na shughuli za 

halmashauri Kamishna/Mkurugenzi (Waratibu wa programu katika 
ngazi ya wizara), kwa kusaidiwa na timu za msaada za programu, 
wahazini wa Halmashauri na wahasibu wakuu wa wiazra hizi mbili 
watatengeneza/watatoa ripoti za ufuatiliaji za robo mwaka (labda pale 
itakavyotakiwa vinginevyo) na kuzisambaza kwa maofisa uhasibu na 
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BEDC.  Msingi wa ripoti hizi utakuwa ni ripoti zilizowasilishwa na 
halmashauri. 
 
Halmashauri zitatoa/zitatengeneza ripoti ambazo ni mahsusi kwa 
matumizi ya fedha za MMEM lakini zitakuwa zinatoa ripoti mara kwa 
mara kuhusu mapato na matumizi katika sekta ya Elimu, yaani 
miamala yote iliyofanywa kupitia Akaunti Na. 5. Ripoti za kiufundi 
zitafanywa dhidi ya matokeo ya MMEM. 
 
• Mpango wa utekelezaji unaoonyesha matumizi halisi kwa kila shule 

kwa kipindi cha robo mwaka kilichopita na matarajio ya fungu la 
fedha kwa robo inayofuata.  (kiambatisho E1 hadi E3). 

• Muhtasari wa ripoti ya mapato na matumizi ya Akaunti Na. 5 
inayolinganisha matumizi halisi dhidi ya bajeti na uchambuzi wa 
kuhitilafiana pamoja na baki ya kuanzia na baki ya kuishia 
(kiambatisho E 4)  

• Ripoti ya mwaka ya mapato na matumizi ikiwa katika muundo ule 
ule wa ripoti za robo mwaka. 

• Muhtasari wa ripoti ya ufuatiliaji matokeo inayotoa taarifa juu ya 
utendaji katika robo ikilinganishwa na matokeo yaliyopangwa hapo 
awali. (kiambatisho E5). 

• Waratibu wa MMEM wakisaidiwa na wafanyakazi wa wizara (Timu 
za msaada) wataandaa ripoti za maendelo za mwaka kuonyesha 
kwa undani maendeleo katika utekelezaji wa shughuli mbalimbali 
na mafanikio yaliyofikiwa/yaliyopatikana.  Hizi itabidi zilinganishwe 
na malengo yaliyowekwa.  Vilevile ripoti hizi lazima zitoe taarifa 
inayoziegemeza ripoti za fedha. 

 
7.2.4 Halmashauri 

Kwa msingi wa taarifa iliyowasilishwa na shule kutokana na 
kumbukumbu zao, halmashauri zitaandaa kwa undani zaidi ripoti za 
robo mwaka (labda pale itakapohitajika tofauti) pamoja na muhtasari 
wake. 
Ripoti hizi zitawasilishwa kwa Ofisi ya Rais - TAMISEMI kupitia kwa RS 
ambaye atazifanyia uchunguzi na kuzitolea mapendekezo. 
• Mipango wa utekelezaji unaoonyesha matumizi halisi kwa kila shule 

kwa robo mwaka zilizopita katika mwaka huo na matarajio ya fungu 
la fedha kwa robo inayofuata.  (viambatisho F1 hadi F3). 

• Ripoti ya undani ya ufuatiliaji matokeo (kiambatisho F4) kuonyesha 
taarifa juu ya matokeo yaliyofikiwa katika robo, yakihusianishwa na 
matokeo yaliyopangwa kwa kila shule. 

• Muhtasari wa ripoti ya mapato na matumizi ya shughuli za sekta  
ya elimu katika halmashauri zikilinganisha matumizi halisi dhidi ya 
bajeti na uchambuzi wa kuhitilafiana.  Ijumuishe pia baki za benki 
za kuanzia na kuishia kwa robo mwaka. 

• Hizi zitaambatishwa na taarifa ya benki ya malinganisho ya hesabu 
za benki kwa ajili ya akaunti Na. 5. 

MWONGOZO WA MEMM WA HESABU NA USIMAMIZI WA FEDHA 

 30

• Muhtasari wa uingizaji na utoaji fedha katika kila akaunti ya benki 
ya kila shule, ambao utachangia katika muhtasari wa ripoti ya 
mapato na matumizi.  (kiambatisho F6). 

• Ripoti ya mwaka ya mapato na matumizi kwa kufuata muundo 
uleule wa ripoti za robo mwaka. 

• Halmashauri zitaandaa ripoti za mwaka za maendeleo zikionyesha 
kwa undani maendeleo ya utekelezaji wa shughuli mbalimbali na 
matokeo yaliyofikiwa.  Hizi lazima zilinganishwe na  malengo 
yaliyowekwa hapo awali katika mpango. 

 
7.2.5 Kamati ya shule 

Ripoti zitakazoandaliwa na kamati za shule zitachangia katika ripoti 
zitakazoandaliwa na halmashauri.  Hizi pia zitakuwa ni za robo 
majamoja ili kuonyesha utendaji katika robo ya pili kutoka mwisho. 

 
• Muhitasari wa mipango wa utekelezaji ikionyesha bajeti halisi, 

matumizi halisi hadi kufikia tarehe hiyo, jumla ya fedha 
iliyotolewa katika robo zilizotangulia na maombi ya fedha kwa 
ajili ya robo inayofuata (kiambatisho G1). 

• Muhtasari wa uingizaji na utoaji fedha katika akaunti ya benki 
ya shule ikiwa imeambatishwa na taarifa ya malinganisho ya 
hesabu za benki (kiambatisho G2). 

• Ripoti ya mwaka na robo mwaka yneye maelezo ya kina/kwa 
undani ya  kuonyesha matokeo halisi yakilinganisha na matokeo 
yaliyopangwa hapo awali na sababu za kuhitilafiana 
(kiambatisho G3). 

 
8 UKAGUZI WA NDANI NA NJE 

8.1 Wizara Kuu 
Shughuli za wizara kuu (Ofisi ya Rais – TAMISEMI, Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na Wizara ya Fedha) zitafanywa kufuata kanuni na taratibu 
za kawaida za serikali za ukaguzi wa ndani na nje. 

 
Pamoja na hizo, waraka wa maafikiano unatoa ruhusa kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Serikali wakisaidiwa na kampuni binafsi ya ukaguzi 
wa fedha, kufanya ukaguzi wa mwaka wa utendaji na kifedha wa 
shughuli na fedha za MMEM. 

 
8.2 Halmashauri 

Shughuli za ngazi ya halmashauri zitatekelezwa kwa kufuata taratibu 
za ukaguzi wa ndani na nje za serikali za mitaa. 
 
Pamoja na hizo, Waraka wa Maafikiano inatoa ruhusa kwa mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa fedha wakisaidiwa na kampuni binafsi ya Ukaguzi 
wa Fedha kufanya ukaguzi wa mwaka wa utendaji na kifedha wa 
shughuli na fedha za MMEM. 
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8.3 Shule 
Wakaguzi wa ndani wa halmashauri, wakisaidiwa na wale wanaofanyia 
Mikoani watachunguza pamoja na mambo mengine mifumo ya 
programu, uendeshaji kifedha na utendaji unaoonekana.  Wakaguzi wa 
fedha watachunguza kwa uangalifu sana namba/idadi ya mahudhurio 
ambao ndiyo msingi wa kuamua kiasi cha ruzuku yua matumizi ya 
kawaida (ruzuku wiani) inayopaswa kutengewa shule. 
 
Wakaguzi wa ndani watazitembelea shule mara kwa mara kuhakikisha 
kwamba shughuli za programu zinaendelea kama zilivyopangwa na 
watahakikisha kuwa wanatoa taarifa ya mara kwa mara ya mambo 
yanayoenda kinyume na kawaida yake na kufuatilia hatua 
iliyochukuliwa na Mkurugenzi wa Halmashauri na Kamati ya Shule. 
 
Mkurugenzi wa Halmashauri atawasilisha muhtasari wa maulizo ya 
wakaguzi wa fedha wa ndani katika kipindi cha mwezi au robo mwaka 
na muhtasari wa hatua zilizochukuliwa na kamati ya shule na/au 
halmashauri katika mikutano ya kamati ya sekta ya Jamii kwa taarifa 
na kuchukua hatua pale itakapobidi.  Madiwani wakiwa  ndiyo 
wawakilishi wa kata wana kazi ya kusimamia shughuli katika shule 
zilizomo kwenye kata yake.  Maamuzi yatakayofanywa na Kamati ya 
Sekta ya Jamii lazima yapelekwe mbele ya kikao cha halmashauri kila 
inapokutana. 
 
Pamoja na hayo Waraka wa Maafikiano inatoa ruhusa kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Fedha wakisaidiwa na kampuni binafsi ya ukaguzi 
wa fedha kufanya ukaguzi wa fedha wa mwaka na utendaji shughuli 
na fedha za MMEM katika ngazi ya shule. 
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Kiambatisho  A 
 
 
 
 
 

FOMU YA BAJETI OFISI YA RAIS – TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 
WIZARA YA ELIMU NA UTAMADUNI  
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Kiambatisho 1A 
MUHTASARI WA BAJETI YA RUZUKU KWA MWANAFUNZI - KWA MAFUNGU 

mwaka  _______________ 
(kiasi katika TSh.) 

Robo ya Kwanza Namba 
ya 

Akaunti  

Maelezo  

Baki ya 
kuanzia 

Ruzukua 
ya Robo 
mwaka 

Jumla ya 
Robo 

Robo ya Pili Robo ya 
Tatu 

Robo ya Nne Jumla (pamoja 
na baki ya 
kuanzia) 

 Vitabu         
 Uendelezaji wa 

staid za utaalumu  
       

 Ukarabati mdogo        
 Ggharama Anuwai        
         
Jumla         
Kiasi cha juu cha ruzuku kwa mwanafunzi kinachorushusiwa (idadi ya wanafunzi x $10) pamoja na jumla ya 
kuanzia 

 

 
Imetayarishwa na: Mkurugenzi wa Serikali za Mitaa  
 
Saini:  __________________ Tarehe: 
________________ 

Imethibitishwa na: Katibu Mkuu 
 
Saini:  ___________________  Tarehe: 
_____________ 
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Kiambatisho 2A 
MUHTASARI WA OFISI YA RAIS – TAMISEMI WA BAJETI YA RUZUKU KWA 

MWANAFUNZI KWA HALMASHAURI 
Mwaka   _______________ 

 (kiasi ktika TSh.) 
 

Robo ya Kwanza  Jina la 
Halmasha
uri 

Mahudhurio ya 
mwanafunzi 

Baki ya 
kuanzia 

Ruzukua ya 
Robo 
mwaka 

Jumla ya 
Robo 

Robo ya Pili Robo ya Tatu Robo ya Nne Jumla (pamoja 
na baki ya 
kuanzia) 

1.         
2.         
3.         
..         
..         
N         
Jumla          
 
Imetayarishwa na: Mkurugenzi wa Serikali za Mitaa  
 
Saini:  __________________ Tarehe: 
________________ 

Imethibitishwa na: Katibu Mkuu 
 
Saini:  ___________________  Tarehe: 
_____________ 
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Kiambatisho 3A 

MUHTASARI WA BAJETI YA RUZUKU YA MAENDELEO KWA MAFUNZU 
Mwaka   _______________ 

 (kiasi katika TSh.) 
 

Robo ya kwanza Namba 
ya 
Akaunti 

 Maelezo  

Baki ya 
kuanzia 

Ruzukua 
ya Robo 
mwaka 

Jumla ya 
Robo 

Robo ya Pili Robo ya Tatu Robo ya Nne Jumla (pamoja na 
baki ya kuanzaia) 

 Madarasa mapya         
 Kazi za ukarabati 

mkubwa 
       

 Samani        
 Nyumba za walimu        
 Mengineyo        
         
         

         
Jumla         
 
Imetayarishwa na: Mkurugenzi wa Serikali za Mitaa  
 
Saini:  __________________ Tarehe: 
________________ 

Imethibitishwa na: Katibu Mkuu 
 
Saini:  ___________________  tarehe: 
_____________ 
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Kiambtisho 4A 
MUHTASARI WA BAJETI OFISI YA RAIS – TAMISEMI WA RUZUKU KWA KILA 

MWANAFUNZI KWA HALMASHURI 
Mwaka  _______________ 

 (Kiasi katika TSh.) 
 

Robo ya kwanza  Jina la 
Halmashauri 

Baki ya 
kuanzia 

Ruzuku ya 
robo 
mwaka  

Jumla ya 
robo 

Robo ya Pili 
 

Robo ya Tatu 
 

Robo ya Nne 
 

Jumla (pamoja na 
baki ya kuanzia) 

1.        
2.        
3.        
4.        
5        
..        
..        
N        
Jumla          
 
Imetayarishwa na: Mkurugenzi wa Serikali za Mtaa 
 
Saini:  ____________________  Tarehe: 
__________________ 

Imethibitishwa na: Katibu Mkuu 
 
Saini:  ______________________ Tarehe: 
_________________ 
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Kiambatisho 5A 

MUHTASARI WA MAPATO HALISI YA ROBO MWAKA –OFISI YA RAIS-TAMISEMI 
 
Mwaka/robo ya mwaka: _____________________________________ 
 
Robo ya mwaka: _________________________ 
 

(kiasi katika TSh.) 
Namba ya 
Akaunti 

Maelezo   
Robo ya kwanza 

 
Robo ya Pili 

 

Robo ya Tatu 
 

Robo ya Nne 
 

  Serikali Mchango Jumla Serikali Mchango Jumla Serikali Mchango Jumla Serikali Mchango Jumla  

              
              
              
              
              
              
              

              
              
 
Imetayarishwa na: Mkurugenzi wa Serikali za Mitaa 
 
Saini:  ____________________  Tarehe: 
________________ 

Imethibitishwa na: Katibu Mkuu 
 
Saini:  ______________________ Tarehe: 
_________________ 

 

MWONGOZO WA MEMM WA HESABU NA USIMAMIZI WA FEDHA 

 38

 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kiambatisho B 
 
 
 
 
 

Fomu za bajeti katika ngazi ya shule/Halmashauri



MWANGOZO WA MMEM WA HESABU NA USIMAMIZI WA FEDHA 
 
 

 

Kiambatisho B1 
MUHTASARI WA BAJETI YA RUZUKU YA SHULE KEA MWANAFUNZI  

Jina la Shule_________________________    Mwaka  _______________ 
(Kiasi katika TSh) 

Robo ya kwanza Maelezo  
Baki ya 
kuanzia 

Ruzuku ya 
Robo kwa 
mwaka 

Jumla ya 
Robo 

Robo ya Pili Robo ya Tatu Robo ya Nne Jumla kwa 
mwaka 

(Pamoja na 
baki ya 
kuanzia) 

Vitabu         
Uendelezaji stadi 
za taaluma  

       

Ukarabati mdogo        
Gharama anuwai        
        
Jumla         
Kiasi cha juu cha ruzuku kinachoruhusiwa kwa mwanafunzi (idadi ya wanafunzi x$10) pamoja na 
jumla ya kuanzia 

 

 
Imetarayarishwa na: Mwalimu Mkuu 
 
Saini:  ____________ Tarehe: ______________ 

Imeidhinishwa na: Mwenyekiti, Kamati ya shule  
 
Saini:  ___________ Tarehe: _____________ 
 
Imethibitishwa na:   Ofisa Elimu wa Halmashauri  
 
Saini: ____________  Tarehe:  ____________ 
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Kiambatisho B2 

FOMU YA MATAYARISHO YA BAJETI YA RUZUKU YA SHULE KWA MWANAFUNZI  
JINA LA SHULE: ________________________  
MAHUDHURIO: WANAFUNZI______________________  
 
KIFUNGU1: GHARAMA ZA VITABU 

(Kiasi katika TSh.) 
VITABU DARASA IDADI YA 

WANAFUNZI 
(Na) 

Robo ya 
Kwanza 

Robo ya Pili Robo ya Tatu Robo ya Nne Jumla 

 1       
 2       
 3       
 4       
 5       
 6       
 7       

Jumla        

Kiasi cha juu cha ruzuku kinachoruhusiwa kwa mwanafunzi (idadi ya wanafunzi x$4)  

 
Kifungu 2: MAKISIO YA UENDELEZAJI WA STADI ZA KITAALUMA 

(Kiasi katika  TSh.) 
 Majina ya 
wafanyakazi 

Gharama 
kwa kila 

mfanyakazi 

Robo ya 
Kwanza 

Robo ya Pili Robo ya Tatu Robo ya Nne Jumla 

1.       
2.       
3.       
.       
Jumla        



MWONGOZO WA MEMM WA HESABU NA USIMAMIZI WA FEDHA 

 41

Kiambatisho B2(ii) 
kifungu 3: UKARABATI MDOGO WA MADARASA 

(kiasi katika TSh.) 
Namba 

ya 
Akaunti 

 

 Volume of 
service 

Robo ya 
Kwanza 

Robo ya Pili Robo ya Tatu Robo ya Nne Jumla 

 kuta       
 Paa        
 Pavement

s 
      

 Vyoo       
Jumla 
ya 
gharam
a  

       

 
 
Kifungu 4: GHARAMA ZA ANUWAI 

(kiasi katikaTSh.) 
Namba ya 
Akaunti 

Gharama  Volume of 
service 

Robo ya 
Kwanza 

Robo ya Pili Robo ya Tatu Robo ya Nne Jumla 

        
 Kusafiri        
 Michezo        
 Motisha       
 Zana za 

kufundishia 
      

 Mengineyo        
Jumla 
ya 
gharam
a 
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Kiambatisho B3 
MUHTASARI WA BAJETI YA RUZUKU YA SHULE KWA MWANAFUNZI 

 
Jina la shule: ________________________________ 
              (kiasi katika TSh.) 

Robo ya kwanza Namba 
ya 
Akaunti 

Maelezo  
Baki ya 
kuanzia 

Ruzuku ya 
robo kwa 
mwaka 

Jumla ya 
Robo 

Robo ya pili Robo ya Tatu Robo ya 
Nne 

Jumla kwa 
mwaka (pamoja 

na baki ya 
kuanzia) 

 Madarasa mapya         
 Ukarabati 

mkubwa 
       

 Samani         
 Nyumba za 

walimu 
       

         
Jumla         
 
Imetayarishwa na: Mkuu wa shule  
 
Saini:  _____________ Tarehe: ___________ 

Imeidhinishwa na: Mwenyekiti, Kamati ya shule 
 
Saini:  _____________ Tarehe: ______________ 
 
Imethibitishwa na: Ofisa Elimu wa Halamashauri 
 
Saini: ________________  Tarehe: _______________ 
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Kiambatisho  B4(i) 

FOMU YA MATAYARISHO YA BAJETI YA RUZUKU YA SHULE KWA MWANAFUNZI 
Jina la shule:_____________________________ 
 
Mahudhurio kwa idadi:  Wanafunzi ______________________  
 
Kifungu 1: Madarasa mpya 

(Kiasi katika TSh.) 
Shughuli Idadi ya 

vyumba 
Gharama ya 
kila chumba 

Robo ya 
kwanza 

Robo ya Pili Robo ya Tatu Robo ya Nne Jumla  

Madarasa mapya        
        
Jumla        
 
 
Kifungu 2: MATENGENEZO MAKUBWA 

(Amount in TShs) 
Namba 
ya 
Akaunti 

Shughuli Mita za 
mraba  

Gharma kwa 
mita ya 
mraba 

Robo ya 
kwanza 

Robo ya Pili Robo ya Tatu Robo ya Nne Jumla  

         
  Kuta         

 Paa         
 Vijia        
 Vyoo        
 Milango         
Jumla ya gharama         
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Kiambatisho B4(ii) 

Kifungu 3: GHARAMA YA SAMANI 
(kiasi katika TSh.) 

Namba 
ya 

akaunti 

Shughuli  Idadi 
inayotaki

wa 

Gharama ya 
kila kimoja 

Robo ya 
kwanza 

Robo ya Pili Robo ya Tatu Robo ya Nne Jumla  

 Viti         
 Meza         
 Madawati         
 n.k.        
 n.k        
Jumla         
 
 
Kifungu 4: NYUMBA ZA WALIMU          (kiasi katika TSh.) 
Shughuli  Idadi ya 

nyumba  
Gharama ya 
kila nyumba 

Robo ya 
kwanza 

Robo ya Pili Robo ya Tatu Robo ya Nne Jumla  

Nyumba za walimu        
        
Jumla         
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Kiambatisho B5 
 

MUHTASARI  WA  BAJETI YA RUZUKU YA HALMASHAURI 
 
Jina la shule:____________________________________ 
 
Mwaka: _______________________ 

(kiasi katika TSh.) 
Robo ya kwanza Jina la shule 

 
Mahudhurio 

ya 
wanafunzi 

Baki ya 
kuanzia 

Ruzuku ya 
Robo kwa 
mwaka 

Jumla ya 
Robo. 

Robo ya Pili Robo ya Tatu Robo ya Nne Jumla (pamoja 
na baki ya 
kuanzia) 

1.         
2.         
3.         
4.         
N         
Jumla          
 
Imetayarishwa na: Mtunza Hazina/CEO 
 
Saini:  ____________  Tarehe: _____________ 

Imethibitishwa na: Mkurugenzi wa Halmashauri 
 
Saini:  ________________  Terehe: _____________ 
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Kiambatisho B6 

 
MUHTASARI WA BAJETI YA HALMASHAURI YA RUZUKU YA KILA MWANAFUNZI KWA VIFUNGU 

 
Jina la Halmashauri:______________________________ 
Mwaka:___________________________ 

(kiasi katika TSh.) 
Robo ya kwanza Namba 

ya 
Akaunti 

Maelezo  

Baki ya 
kuanzia 

Ruzuku 
ya robo 

kwa 
mwaka  

Jumla ya 
robo. 

Robo ya Pili Robo ya 
Tatu 

Robo ya Nne Jumla (pamoja na 
baki ya kuanzia) 

         
 Vitabu         
 Uendelezaji wa staid za 

utaalamu  
       

 Matengenezo 
madogo  

       

 Gharama Anuai        
         
jumla         
Kiasi cha juu cha ruzuku kwa mwanafunzi kinachorusiwa (idadi ya wanafunzi x $10) pamoja na jumla ya kuanzia  
 
Imetayarishwa: Mtunza Hazina/CEO  
 
Saini:  ___________________  Tarehe: __________________ 

Imeidhinishwa na: Mkurugenzi wa Halmashauri 
 
Saini:  ________________  Tarehe: _______________ 
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Kiambatisho B5 

 

MUHTASARI WA BAJETI YA HALMASHAURI YA RUZUKU KWA KILA MWANAFUNZI 
KWA SHULE ZA ENEO 

 
Jina la Halmashauri: ___________________________________________ Mwaka___________________ 

(kiasi katika TSh.) 
Robo ya kwanza  Jina la shule  

Baki ya 
kuanzia 

Ruzuku ya 
robo kwa 
mwaka  

Jumla ya 
robo. 

Robo ya Pili Robo ya Tatu Robo ya Nne Jumla (pamoja na 
baki ya kuanzia) 

1.        
2.        
3.        
4.        
5        
N        
Jumla         
 
Imetayarishwa: Mtunza Hazina/CEO  
 
Saini:  ___________________  Tarehe: __________________ 

Imeidhinishwa na: Mkurugenzi wa Halmashauri 
 
Saini:  _________________  Tarehe: ____________ 
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Kiambatisho B8 

MUHTASARI WA RUZUKU YA HALMASHAURI KWA MWANAFUNZI KWA KILA KIFUNGU 
 

Jina la Halmashauri: ___________________________________________  Mwaka 
___________________ 

 (kiasi katika TSh.) 
Robo ya kwanza Namba 

ya 
Akaunti 

Maelezo  

Baki ya 
kuanzia 

Ruzuku ya 
robo kwa 
mwaka  

Jumla ya 
robo. 

Robo ya Pili Robo ya Tatu Robo ya Nne Jumla (pamoja 
na baki ya 
kuanzia) 

 Madara mapya         
 Matengenezo 

makubwa 
       

 Samani         
 Nyumba za 

walimu 
       

 Mengineyo         
         
Jumla        
 
Imetayarishwa: Mtunza Hazina/CEO  
 
Saini:  ____________________  Tarehe: __________________ 

Imeidhinishwa na: Mkurugenzi wa Halmashauri 
 
Saini:  __________________Tarehe: _______________ 
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Kiambatisho B9 
 

UJENZI WA UWEZO NA BAJETI YA RUZUKU YA UWEZESHAJI YA HALMASHURI 
 
Halmashauri: _____________________________  
 
Mwaka : _____________________________________ 
 

(kiasi katika TSh.) 
Namba 
ya 
Akaunti 

Maelezo  Majukumu  Baki ya 
kuanziaF 

Robo ya 
kwanza 

Robo ya 
Pili 
 

Robo ya 
Tatu 

 

Robo ya 
Nne 

 

Jumla 
(pamoja na 

baki ya 
kuanzia) 

         
         
         
         
         
         
         

         
         
 
Imetayarishwa na: Mtunza/Hazina  
 
Saini:  ______________Tarehe: ________________ 

Imethibitishwa na: Ofisa Mwenye Dadhamana ya 
Matumizi 
 
Saini:  _____________ Tarehe: _____________ 

MWONGOZO WA MEMM WA HESABU NA USIMAMIZI WA FEDHA 

 50

Kiambatisho B10 
BAJETI YA ELIMU YA HALMASHAURI 

Halmashauri______________                Kwa mwaka unaoishia: 
_______________          

(Kiasi katika TSh.)                                
 Bajeti ya mwaka jana Bajeti ya mwaka huu 
Maelezo Mwaka 

mpaka sasa 
Robo 

mwaka 
iliyopo 

Mwaka 
mpaka sasa 

Robo 
mwaka 
iliyopo 

Baki ya kuanzia – Akaunti 
Na.5 

    

Baki ya kuanzia Akaunti za 
shule 

    

Jumla ya baki ya kuanzia     
     
Mapato     
Ruzuku     
Kitega uchumi     
Msaada wa masharti     
Mfuko wa fedha wa 
Halmashauri 

    

Mengineyo-Halmashauri     
Mengineyo - shule     
Jumla ya mapato     
     
Muhitasari wa gharama     
Ofisi ya CEO     
Shule-Halmashauri 
zilizolipwa 

    

Shule-shule zilizolipwa     
Elimu ya watu wazima     
Mafunzo kazini     
Miradi ya Halmashauri     
Jumla ya Gharama     
     
Baki ya kuanzia     
Baki ya kuanzia Akaunti za 
shule 

    

Jumla ya Baki ya kuanzia     
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Kiambatisho B11 
 

(Kiasi katika Tsh.) 
 Matumizi halisi Matumizi yaliyopangiwa 

bajeti 
Maelezo Mwaka 

mpaka sasa 
Robo mwaka 

iliyopo 
Mwaka 

mpaka sasa 
Robo mwaka 

iliyopo 
Ofisi ya CEO     
Gharama za orodha ya 
malipo 

    

Marupurupu      
Gharama za kuendesha gari     
Gharama za kuendesha ofisi     
Mengineyo (ainisha)     
Jumla katika Ofisi ya CEO     
Shule-Halmashauri iliyolipwa     
Gharama za orodha ya 
malipo 

    

Marupurupu      
Vitabu vya kiada     
Zana nyingine za kufundishia     
Ukarabati na matengenezo     
Gharama za mitihani     
Mengineyo (ainisha)     
Jumla ya shule-halmashauri 
zilizolipwa 

    

Shule – shule zilizolipwa     
Gharama zinazojirudia     
Vitabu      
Uendelezaji wa staid za 
utaalamu  

    

Matengenezo madogo     
mengineyo     
Jumla ndogo     
Gharama za      
Ujenzi wa darasa     
Matengenezo makubwa      
Upatikanaji wa samani     
Nyumba za walimu      
Mengineyo      
Jumla ndogo     
Jumla ya gharama za shule 
zilizolipwa 
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Kiambatisho B12 

 Matumizi halisi Matumizi yaliyopangiwa 
bajeti 

Maelezo Mwaka 
mpaka sasa 

Robo mwaka 
iliyopo 

Mwaka 
mpaka sasa 

Robo mwaka 
iliyopo 

Elimu ya watu wazima     
Gharama za orodha ya malipo     

Marupurupu      
Vitabu vya kiada     

Zana nyingine za kufundishia     
Tunzo      

Gharama za mitihani     
Mengineyo (ainisha)     

Jumla katika Elimu ya watu 
wazima 

    

Mafunzo kazini     
Gharama za orodha ya malipo     

marupurupu     
Vitabu vya kiada     

Zana nyingine za kufundishia     
Tunzo      

Gharama za mitihani     
Gharama za uendeshaji za TRC     

Gharama za warsha     
Mengineyo (ainisha)     

Jumla ya gharama katika 
mafunzo kazini 

    

     
Miradi ya Halmashauri     

     
     
     

Jumla ya miradi ya Halmashauri     
Imetayarishwa na:  Mtunza Hazina wa Halmashauri  
 
Saini: __________________ Tarehe: _________________ 
Imethibitishwa na: Mkurugenzi wa Halmashauri  
 
Saini:  __________________ Tarehe: ________________ 
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Kiambatisho C 
 
 
 
 
 

MUUNDO WA RIPOTI YA WIZARA YA FEDHA 
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Kiambatisho C 1 
 

AKUNTI YA PAMOJA YA MMEM YA HAZINA  
MUHTASARI WA MALIPO YA FEDHA ZA KIGENI NA STAKABADHI  

NAMBA YA AKAUNTI  ……            ROBO INAYOISHIA ……………………….. 
 

stakabashi Malipo  
Tarehe Zimepokelewa toka 

kwa 
ERV Kiasi katika 

Fedha za 
Kigeni 

Tarehe  Lipa kwa  Nyaraka 
Na..  

 Kiasi katika 
FC 

Kiasi katika Tsh. 

 Bki ya kuanzaia        
         
         
         
         
         
         
         
         
         
         
         
         
         
         
     Baki iliyoishia    
  Jumla        
 
 
Saini:  ______________________________   Tarehe:  ______________ 
  Mhasibu Mkuu 
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KIAMBATISHO D 
 
 
 
 
 

Miundo ya  Ripoti Ofisi ya Rais – Tawala za mikoa na Serikali za Mitaa 
 na Wizara ya Elimu na Utamaduni kwa kuzingatia shughul kuu. 
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KIAMBATISHO DA 1 

 
MUHTASARI WA FEDHA WA RIPOTI  YA UTENDAJI YA ROBO MWAKA  

 
Kwa Robo mwaka inayoishia   _____________________ Wizara ya  _____________________________________ 

 

 

Fedha halisi Bujeti Tofauti Namba ya 
mkakati/lengo 

Mkakati/lengo Na. 
ya 
Kifun
gu 

Robo 
kwa 
sasa 

Mwaka 
mpaka 
sasa 

Robo 
ya sasa 

Mwaka 
mpaka 
sasa 

Robo 
kwa sasa 

Mwaka 
mpaka 
sasa 

Ahadi  WOF 
Issued 

Baki ya fedha 

A B C D E F G H = D – F I = E - G J K L  = K – (E + J) 

            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            

JUMLA KWA AJILI YA MALENGO          
            
JUMLA KWA AJILI YA MKAKATI          
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KIAMBATISHO DB 1  
 

RIPOTI YA FEDHA YA UTENDAJI ROBO MWAKA 
Kwa Robo inayoishia  _____________________   WIZARA YA _____________________________________ 

 

Mkakati:: ___________________________________________________________________________________ 
 

Lengo Mahususi: _____________________________________________________________ 
 

Fedha halisi Bujeti Tofauti Shughuli  Inputs 
Required 

Na. 
ya 
kifun
gu 

Robo 
kwa 
sasa 

Mwaka 
mpaka 
sasa 

Robo 
ya sasa 

Mwaka 
mpaka 
sasa 

Robo 
kwa 
sasa 

Mwaka 
mpaka 
sasa 

Ahadi WOF 
Issued 

Baki ya 
Fedha 

A B C D E F G H = D – 
F 

I = E - G J K L  = K – (E + J) 

            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            
            

JUMLA KWA AJILI YA MALENGO          
            
JUMLA KWA AJILI YA MKAKATI          
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     Kiambatisho D 2  
7 MAKISIO YA MAPATO HALISI KWA ROBO MWAKA 

 
Kwa Robo inayoishia  __________________________  Wizara ya: _______________________________ 
 
Namba ya 
Akaunti 

Maelezo ya shughuli  
Robo ya Kwanza 

 
Robo ya Pili 

 

 
Robo ya Tatu 

 

 
Robo ya Nne 

 
  Serikali Mchango Jumla Serikali  Mchango Jumla Serikali  Mchango Jumla Serikali  Mchango Jumla 

              
              
              
              
              
              
              

              
Jumla ya mahitaji ya fedha             
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VYANZO NA MATUMIZI YA MAFUNGU YA FEDHA 

 
Wizara ya ___________________________________  kwa Robo inayoishia ________________________ 

 
Halisi  Zilizopangwa  Tofauti  

Robo kwa sasa Mwaka 
mpaka sasa 

Robo kwa sasa Mwaka 
mpaka 
sasa  

Robo mpaka 
sasa 

Mwaka 
mpaka 
sasa 

Baki ya fedha za kuanzia        
         Fedha za Serikali       
         Fedha za MMEM       
         Jumla       
Ongeza:       

         Vyanzo ya fedha       
         Fedha za Serikali       
         Fedha za MMEM       
         Jumla       
       
Tofauti katika Fedha za Kigeni       
pungufu:        
         Matumizi ya fedha       
         Mkakati wa 1       
         Mkakati wa  2       
         Mkakati wa 3       
         Mkakati wa 4       

         jumla       
       

Kufunga salio la fedha       
         Fedha za Serikali       
         Fedha za MMEM       
         Jumla       
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Kiambatisho E 

 
 
 
 
 

Miundo ya Ripoti ya Ofisi ya Rais-Tawala za mikoa na serikali za mitaa kwa 
kuzingati shughuli za Halmashauri 
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Kiambatisho E 1 

 
 
MUHTASARI WA MAOMBI YA RUZUKU YA MAENDELEO NA KWA MAWNAFUNZI KWA MAFUGU  
 
Robo mwaka inayoishia______________________________________ 

(Thamani katika Tsh.) 
Maelezo Bajeti ya mwaka Matumizi halisi 

mpka sasa 
Jumla ya fedha 
zilizotolewa mpaka 
sasa 

Fedha 
zinazoombwa kwa 
robo mwaka 

Ruzuku     
Vitabu     
Uendelezaji wa staid za 
utaalamu 

    

Matengenezo madogo     
Mengineyo     
Jumla     
Investment     
Madarasa mapya     
Matengenzo makubwa     
Samani     
Nyumba za walimu      
Mengineyo     
Jumla      

 
Imetayarishwa na:  Mkurugenzi wa serikali za Mitaa 
 
Saini:   ________________  Tarehe ______________- 

Imethibitishwa na:  Katibu Mkuu 
 
Saini:______________________  Tarehe______________ 
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Kiambatisho E 2 
 

MUHTASARI WA MAOMBI YA RUZUKU KWA MWANAFUNZI KWA HALMASHAURI 
 
Kwa robo mwaka inayoishia ____________________________- 

(Thamani katika Tsh.) 
Jina la Halmashauri Bajeti ya mwaka Matumizi halisi  

mpaka sasa 
Jumla ya fedha 
zilizotolewa mpaka 
sasa 

Fedha zinazoombwa 
kwa Robo mwaka 

1     
2     
3     
4     
5     
6     
7     
8     
9     
10     
11     
12     
13     
14     
15     
16     
Jumla     
 
Imetarayarishwa na:  Mkurugenzi wa Serikali za Mitaa 
 
Saini:__________________________Tarehe 
:_______________ 

Imethibitishwa na:  Katibu Mkuu 
 
Saini:______________________  Tarehe: 
_________________ 
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Kiambatisho E 3 

 
MUHTASARI WA MAOMBI YA RUZUKU KWA MWANAFUNZI KWA HALMASHAURI 
 
Kwa robo mwaka inayoishia ____________________________- 

(Thamani katika Tsh.) 
Jina la Halmashauri Bajeti ya mwaka Matumizi halisi  

mpaka sasa 
Jumla ya fedha 
zilizotolewa mpaka 
sasa 

Fedha zinazoombwa 
kwa Robo mwaka 

1     
2     
3     
4     
5     
6     
7     
8     
9     
10     
11     
12     
13     
14     
15     
16     
Jumla     
 
Imetarayarishwa na:  Mkurugenzi wa Serikali za Mitaa 
 
Saini:__________________________Tarehe 
:_______________ 

 
Imethibitishwa na:  Katibu Mkuu 
 
Saini:______________________  Tarehe: 
_________________ 
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Kiambatisho E4 
RIPOTI YA MAPATO NA MATUMZI YA JUMLA 

Robo ya mwaka inayoishia________________________________   (Thamani katika 
Tsh.) 

Maelezo Halisi  Matumizi 
yaliyopangiwa fedha  

Tofauti Maoni  

 Mwaka 
mpaka sasa 

Robo 
mwaka 
iliyopo 

Mwaka 
mpaka sasa 

Robo 
mwaka 
iliyopo 

Mwaka 
mpaka sasa 

Robo mwaka 
iliyopo 

 

Baki kukuzia akaunti Na.5        
Baki kuanzia akaunti ya shule        
Jumla         
Mapato        
1.  Ruzuku        
2.  Investment        
3.  Rukuzu ya masharti        
4.  Mfuko wa Fedha wa Halmashauri        
5.  Mengineyo- Halmashauri        
6.  mengineyo- shule        
Jumla ya mapato        
Muhtasari wa gharama        
Ofisi ya CEOs        
Shule-Halmashauri zilizolipwa        
Shule – Shule zilizolipwa        
Elimu ya watu wazima        
Mafunzo kazini        
Miradi ya Halmashauri        
Jumla ya gharama        
Baki ya kuanzia        
Baki ya kuanzia akaunti Na. 5        
Baki ya kuanzia akauti ya shule        
Jumla ya Baki ya kuanzia         
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Kiambatisho E4 

RIPOTI YA MAPATO NA MATUMZI YA JUMLA 
Robo ya mwaka inayoishia________________________________    (Thamani katika Tsh.) 

 
Maelezo 

Halisi  Matumizi 
yaliyopangiwa fedha  

Tofauti Maoni  

 Mwaka 
mpaka sasa 

Robo 
mwaka 
iliyopo 

Mwaka 
mpaka sasa 

Robo 
mwaka 
iliyopo 

Mwaka 
mpaka sasa 

Robo mwaka 
iliyopo 

 

Ofisi ya CEO        
Gharama za orodha ya mishahara        
Marupurupu        
Gharama za uendeshaji gari        
Gharama za kuendesha ofisi        
Mengineyo (ainisha)        
Jumla ya Ofisi ya CEO        
Shule-Halamashauri zilizolipwa        
Gharama za orodha ya mishahara        
Marupurupu        
Vitabu vya kiada        
Zana nyingine za kufundishia        
Ukarabati na matengenezo        
Gharama za mitihani        
Mengineyo (ainisha)        
Jumla ya shule-halmashauri 
zilizolipwa 

       

Shule –shule zilizolipwa        
Gharama zinazojirudia        
Vitabu        
Uendelezaji wa stadi za utaalamu        
1.  Vitabu        
2.  Uendelezaji wa stadi za utaalamu        
3.  Matengenezo madogo        
4.  Mengineyo         
Jumla ndogo        
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RIPOTI YA MAPATO NA MATUMZI YA JUMLA 
Robo ya mwaka inayoishia________________________________    (Thamani katika Tsh.) 

 
Maelezo 

Halisi  Matumizi 
yaliyopangiwa fedha  

Tofauti Maoni  

 Mwaka 
mpaka sasa 

Robo 
mwaka 
iliyopo 

Mwaka 
mpaka sasa 

Robo 
mwaka 
iliyopo 

Mwaka 
mpaka sasa 

Robo mwaka 
iliyopo 

 

Gharama za maendeleo        
Ujenzi wa darasa        
Matengenezo makubwa        
Upatikanaji wa samani        
Nyumba za walimu        
Mengineyo        
Jumla ndogo        
Jumla ya gharama za shule 
zilizolipwa 

       

Elimu ya Watu wazima        
Gharama za orodha ya mishahara        
Marupurupu        
Vitabu vya kiada        
Zina nyingine za kufundishia        
Tunzo        
Gharama za mitihani        
Mengineyo (ainisha)        
Jumla ya Elimu ya Watu Wazima        
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Kiambatisho E 5 
RIPOTI YA PAMOJA YA UFUATILIAJI WA MAENDELEO YA MATOKEO 
 
Robo ya mwaka   inayoishia____________________________- 
 

Maelezo ya shughuli 

(makundi muhimu tu) 

Mpango wa 

mwaka (vifaa 

vinavyoonekana) 

Matokeo halisi 

mpaka sasa 

Baki ya kumalizia Maelezo  

A. Ruzuku ya 

maendeleo 

    

1.  Ujenzi wa darasa     

2.  Matengenezo makubwa 

ya madarasa 

    

3.  Upatikanaji wa viti     

4.  Upatikanaji wa meza     

5.  Upatikanaji wa 

madawati  

    

6. Nyumba za walimu     

B.  Ruzuku kwa 

mwanafunzi 

    

1.  Vitabu     

2.  Uendelezaji wa stadi za     

utaalamu. 

    

3.  Matengenezo madogo     

 
Imetayarishwa na:  Mkurugenzi wa Serikali za Mitaa 
 
Saini: ________________________Tarehe ______________________ 

Imethibitishwa na:  Katibu Mkuu 
 
Saini: ____________________  Tarehe_______________ 
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Kiambatisho F 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

MUUNDO WA RIPOTI YA HALMASHAURI 
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Kiambatisho F1 
 
MUHTASARI WA MAOMBI YA RUZUKU YA MAENDELEO NA RUZUKU MAALUMU KWA KILA MWANAFUNZI KWA MUJIBU WA 
MAFUNGU 

 
Jina la Halamashuri: ____________________________ 
Kwa robo mwaka inayoishia: _____________________ 

  (Thamani katika Tsh.) 
 

Maelezo Bajeti ya mwaka Matumizi halisi 
mpka sasa 

Jumla ya fedha 
zilizotolewa mpaka 
sasa 

Fedha 
zinazoombwa kwa 
robo mwaka 

Ruzuku     
Vitabu     
Uendelezaji wa staid za 
utaalamu 

    

Matengenezo madogo     
Mengineyo     
Jumla     
Investment     
Madarasa mapya     
Matengenzo makubwa     
Samani     
Nyumba za walimu      
Mengineyo     
Jumla      

 
Imetayarishwa na:  Mtunza Hazina 
 
Saini:   _____________  Tarehe ______________- 

Imethibitishwa na:  Mkurugenzi wa Halmashauri 
 
Saini:_______________  Tarehe______________  
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Kiambatisho F2 

 
MUHTASARI WA MAOMBI YA RUZUKU KWA MWANAFUNZI KWA HALMASHAURI 
 
Kwa robo mwaka inayoishia ____________________________- 

(Thamani katika Tsh.) 
Jina la Halmashauri Bajeti ya mwaka Matumizi halisi  

mpaka sasa 
Jumla ya fedha 
zilizotolewa mpaka 
sasa 

Fedha zinazoombwa 
kwa Robo mwaka 

1     
2     
3     
4     
5     
6     
7     
8     
9     
10     
11     
12     
13     
14     
15     
16     
Jumla     
 
Imetayarishwa na:  Mtunza Hazina 
 
Saini:   ______________  Tarehe ______________- 

Imethibitishwa na:  Mkurugenzi wa Halmashauri 
 
Saini:_________________  Tarehe______________ 
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Kiambatasho F3 
MUHTASARI WA MAOMBI YA RUZUKU KWA MWANAFUNZI KWA HALMASHAURI 
 
Kwa robo mwaka inayoishia ____________________________- 

(Thamani katika Tsh.) 
Jina la Halmashauri Bajeti ya mwaka Matumizi halisi  

mpaka sasa 
Jumla ya fedha 
zilizotolewa mpaka 
sasa 

Fedha zinazoombwa 
kwa Robo mwaka 

17     
18     
19     
20     
21     
22     
23     
24     
25     
26     
27     
28     
29     
30     
31     
32     
Jumla     
 
Imetarayarishwa na:  Mkurugenzi wa Serikali za Mitaa 
 
Saini:_____________________Tarehe :_______________ 

 
Imethibitishwa na:  Katibu Mkuu 
 
Saini:__________________  Tarehe: _________________ 
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Kiambatisho F4 
 

RIPOTI YA PAMOJA YA UFUATILIAJI WA MAENDELEO YA MATOKEO 
 
Robo ya mwaka   inayoishia____________________________- 
 

Maelezo ya shughuli 

(makundi muhimu tu) 

Mpango wa 

mwaka (vifaa 

vinavyoonekana) 

Matokeo halisi 

mpaka sasa 

Baki ya kuamalizia Maelezo  

A. Ruzuku ya maendeleo     

1.  Ujenzi wa darasa     

2.  Matengenezo makubwa 

ya madarasa 

    

3.  Upatikanaji wa viti     

4.  Upatikanaji wa meza     

5.  Upatikanaji wa madawati      

6. Nyumba za walimu     

B.  Ruzuku kwa mwanafunzi     

1.  Vitabu     

2.  Uendelezaji wa stadi za     

utaalamu. 

    

3.  Matengenezo madogo     

 
Imetayarishwa na:  Mkurugenzi wa Serikali za Mitaa 
 
Saini: ________________________Tarehe ______________________ 

Imethibitishwa na:  Katibu Mkuu 
 
Saini: ______________________  Tarehe_______________ 
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Kiambatisho F5 
RIPOTI YA MAPATO NA MATUMIZI  

Robo ya mwaka inayoishia________________________________    (Thamani katika Tsh.) 
Halmashauri _________________________ 

Maelezo Halisi Matumizi 
yaliyopangiwa fedha 

Tofauti Maoni 

 Mwaka 
mpaka sasa 

Robo 
mwaka 
iliyopo 

Mwaka 
mpaka sasa 

Robo 
mwaka 
iliyopo 

Mwaka 
mpaka 
sasa 

Robo 
mwaka 
iliyopo 

 

Baki kukuzia akaunti Na.5        
Baki kuanzia akaunti ya shule        
Jumla         
Mapato        
1.  Ruzuku        
2.  Investment        
3.  Rukuzu ya masharti        
4.  Mfuko wa Fedha wa Halmashauri        
5.  Mengineyo- Halmashauri        
6.  mengineyo- shule        
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Kiambatisho F5 
RIPOTI YA MAPATO NA MATUMZI YA JUMLA 

Robo ya mwaka inayoishia________________________________    (Thamani katika Tsh.) 
 
Maelezo 

Halisi Matumizi yaliyopangiwa 
fedha 

Tofauti Maoni 

 Mwaka 
mpaka sasa 

Robo mwaka 
iliyopo 

Mwaka 
mpaka sasa 

Robo mwaka 
iliyopo 

Mwaka 
mpaka sasa 

Robo mwaka 
iliyopo 

 

Ofisi ya CEO        
Gharama za orodha ya mishahara        
Marupurupu        
Gharama za uendeshaji gari        
Gharama za kuendesha ofisi        
Mengineyo (ainisha)        
Jumla ya Ofisi ya CEO        
Shule-Halamashauri zilizolipwa        
Gharama za orodha ya mishahara        
Marupurupu        
Vitabu vya kiada        
Zana nyingine za kufundishia        
Ukarabati na matengenezo        
Gharama za mitihani        
Mengineyo (ainisha)        
Jumla ya shule-halmashauri 
zilizolipwa 

       

Shule –shule zilizolipwa        
Gharama zinazojirudia        
Vitabu        
Uendelezaji wa stadi za utaalamu        
1.  Vitabu        
2.  Uendelezaji wa stadi za 
utaalamu 

       

3.  Matengenezo madogo        
4.  Mengineyo         
Jumla ndogo        
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RIPOTI YA MAPATO NA MATUMZI YA JUMLA 
Robo ya mwaka inayoishia________________________________    (Thamani katika Tsh.) 

 
Maelezo 

Halisi Matumizi yaliyopangiwa fedha Tofauti Maoni 

 Mwaka 
mpaka sasa 

Robo mwaka 
iliyopo 

Mwaka 
mpaka sasa 

Robo mwaka 
iliyopo 

Mwaka 
mpaka sasa 

Robo mwaka 
iliyopo 

 

Gharama za maendeleo        
Ujenzi wa darasa        
Matengenezo makubwa        
Upatikanaji wa samani        
Nyumba za walimu        
Mengineyo        
Jumla ndogo        
Jumla ya gharama za shule zilizolipwa        
Elimu ya Watu wazima        
Gharama za orodha ya mishahara        
Marupurupu        
Vitabu vya kiada        
Zina nyingine za kufundishia        
Tunzo        
Gharama za mitihani        
Mengineyo (ainisha)        
Jumla ya Elimu ya Watu Wazima        
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Kiambatisho F6 
 
RIPOTI YA FEDHA NA BENKI 

 
Halmashauri___________________________________ Robo mwaka inayoishia 

______________________ 
 

Shule Baki ya 
kuanzaia 

Robo 
iliyowekwa 

Vyanzo 
vingine 

Robo 
iliyochukuliwa 

Baki Maoni 

 (1) (2) (3) (4) (5)=1+2+3-
4 

 

1       
2       
3       
4       
Jumla       
 
Imetayarishwa na:  Mweka Hazina wa Halmashauri 
 
Saini:_____________________Tarehe 
___________________ 

Imeithinishwa na: Mkurugenzi wa Halmashauri 
 
Saini:________________________- Tarehe_________________ 
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KIAMBATISHO G 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

MUUNDO WA RIPOTI YA SHULE 
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Kiambatisho G1 
 
 
MAOMBI YA KUTOA RUZUKU YA MAENDELEO NA YA KILA MWANAFUNZI 
 
JINA LA SHULE_____________________________ 
 
Kwa robo inayoishia_____________________________________ 

(Thamani katika Sh.) 
Maelezo  Bajeti ya mwaka    
Vitabu     
Uendelezaji stadi za     
Taaluma     
Ukarabati mdogo     
Gharama anuwai     
Jumla     
Madarasa mapya     
Matengenezo 
makubwa 

    

Samani     
Nyumba za walimu     
Mengineyo     
     
Jumla     
 
Imetayarishwa na:  Mwalimu Mkuu 
 
Saini:   ___________________ Tarehe _______________                          

Imeidhinishwa na:  Mwenyekiti,  Kamati ya Shule 
 
Saini:     ______________Tarehe _________________ 
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Kiambatisho G2 
 

RIPOTI YA MAPATO NA MATUMIZI 
 
Halmashauri___________________________________kwa robo inayoishia 
_____________________________ 

 (Thamani katika Tsh.) 
 

RIPOTI YA MAPATO NA MATUMIZI  
Robo ya mwaka inayoishia________________________________    (Thamani katika Tsh.) 
Halmashauri _________________________ 

Maelezo Halisi Matumizi 
yaliyopangiwa fedha 

Tofauti Maoni 

 Mwaka 
mpaka sasa 

Robo 
mwaka 
iliyopo 

Mwaka 
mpaka sasa 

Robo 
mwaka 
iliyopo 

Mwaka 
mpaka 
sasa 

Robo 
mwaka 
iliyopo 

 

Baki kukuzia akaunti Na.5        
Baki kuanzia akaunti ya shule        
Jumla         
Mapato        
1.  Ruzuku        
2.  Investment        
3.  Rukuzu ya masharti        
4.  Mfuko wa Fedha wa Halmashauri        
5.  Mengineyo- Halmashauri        
6.  Mengineyo- shule        
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Kiambatisho G3 
 

RIPOTI YA KUFUATILIA MATOKEO 
 
JINA LA SHULE________________________ KWA ROBO/MWAKA INAYOISHIA 
___________________________ 

Maelezo ya shughuli 

(makundi muhimu tu) 

Mpango wa 

mwaka (vifaa 

vinavyoonekana) 

Matokeo halisi 

mpaka sasa 

Baki ya kumalizia Maelezo  

A. Ruzuku ya maendeleo     

1.  Ujenzi wa darasa     

2.  Matengenezo makubwa 

ya madarasa 

    

3.  Upatikanaji wa viti     

4.  Upatikanaji wa meza     

5.  Upatikanaji wa madawati      

6.  Nyumba za walimu     

B.  Ruzuku kwa mwanafunzi     

1.  Vitabu     

2.  Uendelezaji wa stadi za     

utaalamu. 

    

3.  Matengenezo madogo     

 
Imetayarishwa na:  Mwalimu Mkuu 
 
Saini: _________________Tarehe ______________________ 

Imethibitishwa na:  Mwenyekiti wa Kamati ya Shule 
 
Saini: ________________  Tarehe_______________ 
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Kiambatisho G4 
 

(Thamani katika Tsh.) 
 

Maelezo ya shughuli 

(makundi muhimu tu) 

Mpango wa mwaka 

(vifaa 

vinavyoonekana) 

Matokeo halisi 

mpaka sasa 

Baki ya kumalizia Maelezo 

A. Ruzuku ya 

maendeleo 

    

1.  Ujenzi wa darasa     

2.  Matengenezo 

makubwa  

    

3. Samani     

4.  Nyumba za walimu     

5. Mengineyo     

Jumla ndogo     

Jumla ya vifaa     

Baki inayoishia     

 
Imetayarishwa na: Mtunza Hazina wa shule 
 
Saini:    __________ Tarehe _______________ 

Imeidhinishwa na: Mwenyekiti wa Kamati ya Shule 
 
Saini:____________ Tarehe _______________ 
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Kiambatisho  H 
 
 
 
 
 
 
 
 

Mgawanyo wa Majukumu 
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Kiambatisho H1 
(A). MGAWANYO WA MAJUKUMU MIONGONI MWAKA MAOFISA KATIKA ULIPAJI FEDHA KWA KIWANGO CHA TAIFA 
 
 Shughuli za kutekeleza Anayewajibika 

kuchukua Hatua 
Ofisa anayewajibika (Cheo) 

     
1. Kutayarisha mikutano ya BEDC Wizara ya Elimu na 

Utamaduni/Ofisi ya Rais-
TAMISEMI 

Mratibu wa Mpango wa MMEM, Maofisa Wahasibu wa 
(Wizara ya Elimu na Utamaduni na Ofisi ya Rais-
TAMISEMI  

2. Utayarishaji chati za muhtasari – 
Fedha 

Ofisi ya Rais -TAMISEMI Mratibu MMEM wa ofisi ya Rais/wahasibu Wakuu 

3. Utayarishaji muhtasari wa taarifa za 
kiufundi 

Wizara ya Elimu na 
Utamaduni/Ofisi ya Rais-
TAMISEMI 

Mratibu wa Mpango wa MMEM (Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na Ofisi ya Rais-TAMISEMI) 

4. Upitiaji wa mipango iliyopo na 
kutoa mapendekezo kwa BEDC 

 Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI 

Mratibu wa Mpango wa MMEM (Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na ofisi ya Rais TAMISEMI) 

5. Uthibitishaji na utayarishaji wa 
miongozo kwa mikoa, yahusu: 
upitiaji wa kiufundi wa mipango na 
taarifa 

 Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI 

Mratibu wa Mpango wa MMEM (Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na ofisi ya Rais TAMISEMI) 

6. Uenezaji wa miongozo ya 
Halmashauri/shule 

Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI 

Mratibu wa Mpango wa MMEM (Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na ofisi ya Rais TAMISEMI) 

7. Uhusiano na Wizara ya Fedha 
kuhusu: malipo kwa 
shule/Hamashauri Wizara  

Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI 

Makatibu Wakuu, Mratibu wa Mpango wa PEDP (Wizara 
ya Elimu na Utamaduni na ofisi ya Rais TAMISEMI) 

8. Barua kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu na uthibitisho wa mipango ya 
ukaguzi 

Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI 

Makatibu Wakuu, Mratibu wa Mpango wa MMEM (Wizara 
ya Elimu na Utamaduni na ofisi ya Rais TAMISEMI) 

9. Uratibu wa mchakato wa zabuni na 
uteuzi wa mkaguzi 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

10. Ujenzi wa uwezo katika 
Halmashauri na shule 

Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na Ofisi ya 

Mratibu wa Mpango wa MMEM (Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na ofisi ya Rais TAMISEMI) 
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 Shughuli za kutekeleza Anayewajibika 
kuchukua Hatua 

Ofisa anayewajibika (Cheo) 

Rais-TAMISEMI/Washauri 
11. Shule na Halamashauri kuarifiwa 

kuhusu fedha zilizopo – Mfuko wa 
fedha wa pamoja kwa mwaka ujao 
wa fedha. 

 Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI 

Mratibu wa Mpango wa MMEM (Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na ofisi ya Rais TAMISEMI) 

12. Muhtasari wa mipango ya shule 
kutayarishwa na Ofisi ya Rais – 
TAMISEMI  

Ofisi ya Rais-TAMISEMI na 
Wizara ya Elimu na 
Utamaduni 

Mratibu wa Mpango wa MMEM (Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na ofisi ya Rais TAMISEMI) 

13. Kupangwa kwa Mkutano wa BEDC Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI  

Makatibu Wakuu (Wizara ya Elimu na Utamaduni na Ofisi 
ya Rais-TAMISEMI) 

14. Makala kusambazwa BEDC Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI 

Mratibu wa Mpango wa MMEM (Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na ofisi ya Rais TAMISEMI) 

 Taarifa za Robo Mwaka   
15. Kupitia Taarifa Sekretariati ya Mkoa (RC) Katibu Tawala wa Mkoa  
16. 
 
 

Kupokea taarifa na kutayarisha 
muhtasari wa mapendekezo kwa 
ajili ya BEDC  

Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI 

Mratibu wa Mpango wa MMEM (Wizara ya Elimu na 
Utamaduni waratibu wa Mpango wa MMEM (Wizara ya 
Elimu na Utamaduni na ofisi ya Rais TAMISEMI) 

17. Kupitia taarifa za kiufundi, 
kuzikubali au kuongeza 
mapendekezo 

Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI 

Mratibu wa Mpango wa MMEM (Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na ofisi ya Rais TAMISEMI) 

18 Kuitisha Mkutano wa BEDC Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI 

Mratibu wa Mpango wa MMEM (Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na ofisi ya Rais TAMISEMI) 

19. Kusanbaza muhtasari wa taarifa 
kwa wajumbe wa BEDC 

Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI 

Mratibu wa Mpango wa MMEM (Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na ofisi ya Rais TAMISEMI) 

20. Maombi kwa Mhasibu Mkuu wa 
Serikali yahusu:  utolewaji wa 
mafungu ya fedha kwa robo ijayo 

Wizara ya Elimu na 
Utamaduni na Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI 

Makatibu Wakuu (Wizara ya Elimu na Utamaduni na ofisi 
ya Rais TAMISEMI) 
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 Shughuli za kutekeleza Anayewajibika 
kuchukua Hatua 

Ofisa anayewajibika (Cheo) 

 Ulipaji   
21. Maombi ya fedha zitakazotolewa 

kutoka akaunti ya Fedha za kigeni 
kwenda akaunti ya hazina 

BEDC BEDC 

22. Idhini ya matumizi ya mafungu ya 
Fedha kutolewa kwa Halmashauri, 
Ofisi ya Rais- TAMISEMI Wizara ya 
Elimu na Utamaduni. 

Wizara ya Fedha  Mhasibu Mkuu wa Serikali 

23. Kuhamishia mafungu kwenye 
Halmashauri, Ofisi ya Rais 
TAMISEMI na Wizara ya Elimu na 
Utamaduni 

Benki Kuu/Wizara ya 
Fedha 

 Mhasibu Mkuu wa Serikali 

24. Wizara na Halmashauri kuarifiwa 
kuhusu uhamishaji huo 

Wizara ya Fedha  Mhasibu Mkuu wa Serikali 

25. Ufutiliaji katika Mabenki ya Biashara Wizara ya Fedha Mhasibu Mkuu wa serikali/waratibu MMEM (Wizara ya 
Elimu na Utamaduni na ofisi ya Rais TAMISEMI)) 

26. Ufuatiliaji katika mabenki kwa 
kiwango cha Halmashauri 

Halmashauri Ofisa Elimu wa Halmashauri 
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Kiambatisho H2 
(B). MGAWANYO WA MAJUKUMU MIONGONI MWA MAOFISA KATIKA ULIPAJI FEDHA KATIKA NGAZI ZA HALMASHAURI  
 Shughuli  za kutekelezwa Ofisi 

inayohusika 
kuchukua hatua 

Ofisa anayewajibika 

    
1. Miongozo ya mipango na bajeti kutoka kwa Ofisi 

Rais-TAMISEMI 
Halmashauri Ofisa Elimu wa Halmashauri (CEO) 

2. Kupokea na kupitia mipango ya shule  Halmashauri Ofisa Elimu wa Halmashauri  
3. Mpango wa Muhtasari wa shule kutayarishwa na 

Halmashauri na kuwasilishwa Ofisi ya Rais- 
TAMISEMI 

Halmashauri Ofisa Elimu wa Halmashauri  

4. Mihtasari ya bajeti za shule kutayarishwa na 
kupelekwa kwa Ofisa Rais - TAMISEMI 

Halmashauri Ofisa Elimu wa Halmashauri/Mweka Hazina  

5. Ufunguaji wa Akaunti za Benki kwa shule Halmashauri Ofisa Elimu wa Halmashauri/Mweka Hazina  
6. Utayarishaji wa idhini ya matumizi kwa shule Halmashauri Mkurugenzi wa Halmashauri 
7. Uhamishaji wa mafungu kutoka Akaunti Na. 5 

kwenda Akaunti za shule 
Halmashauri Ofisa Elimu wa Halmashauri/Mkurugenzi wa 

Halmashauri 
8. Kuarifu shule kuhusu mafungu ya fedha Halmashauri Ofisa Elimu wa Halmashauri 
9. Kufuatilia mabenki ya Biashara ili kuhakikisha 

kwamba fedha kwa Halmashauri na shule 
zimeingia 

Halmashauri Ofisa Elimu wa Halmashuri/Mweka Hazina 

10
. 

Ujenzi wa uwezo kwa kiwango cha Halmasharui 
na shule 

Halmashauri Mkurugenzi wa Halmashauri 

11
. 

Taarifa za robo mwaka na za mwaka 
kutayarishwa/kutayrishiwa muhtasari na 
kuwasilishwa Ofisi ya Rais-TAMISEMI kupitia kwa 
RS 

Halmashauri Ofisa Elimu wa Halmashuri/Mweka Hazina 

12
. 

Ukaguzi wa Ndani na Nje kuwezeshwa Halmashauri Mkurugenzi wa Halmashauri/Mweka Hazina  

13
. 

Ufuatiliaji wa shughuli kwa kiwango cha shule Halmashauri Mkurugenzi wa Halmashauri/Mweka Hazina 
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Kiambatisho H3 
(C). MGAWANYO WA MAJUKUMU MIONGONI MWAKA MAOFISA KATIKA ULIPAJI FEDHA KWA KIWANGO CHA SHULE 
 Shughuli za Kutekelezwa Ofisi 

inayohusika 
kuchukua hatua 

Ofisa anayewajibika 

    
1. Kupokea na kusambaza taarifa kuhusu mipango 

ya shule 
Shule mwalimu Mwalimu/Mwenyekiti wa Kamati ya Shule 

2. Matayarisho ya mipango ya shule Shule mwalimu Mwalimu/Mwenyekiti wa Kamati ya Shule 
3. Uthibitishaji wa Mipango ya Shule Kamati ya shule Mwenyekiti wa Kamati ya Shule na Mwenyekiti wa 

Halmashauri ya Kijiji 
4. Matayarisho ya Bajeti ya Shule Kamati ya shule Mwalimu/Mwenyekiti wa Kamati ya Shule 
5. Kufungua akaunti za benki za shule Kamati ya shule Mwalimu/Mwenyekiti wa Kamati ya Shule 
6. Kuwasiliana na wanafunzi na wazazi Kamati ya shule Mwalimu/Mwenyekiti wa Kamati ya Shule 
 Usimamizi wa Fedha katika akaunti ya benki Kamati ya shule Mwalimu/Mwenyekiti wa Kamati ya Shule 
7. Ukusanyaji michango kutoka kwa Jumuiya Kamati ya shule Mwenyekiti wa Kamati ya Shule 
8. Ujenzi wa uwezo kwa kiwango cha shule 

umeandaliwa/kutekelezwa 
Shule/kata Mwalimu /Mratibu Elimu wa Kata 

9. Taarifa za robo mwaka na mwaka 
kutayarishwa/kufupishwa na kupelekwa kwa Ofisi 
ya Rais-TAMISEMI kupitia kwa RS 

Kamati ya shule Mwalimu mkuu/Mwenyekiti wa Kamati ya Shule 

10. Ukaguzi wa Ndani na Nje kuwezeshwa Shule Mwalimu Mkuu 
11. Ufuatiliaji wa shughuli kwa kiwango cha shule Halmashauri ya 

kijiji/kata 
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Kijiji/Mratibu Elimu 
Kata 

12. Ununuzi wa vifaa vya Ujenzi na Huduma Kamati ya shule Mwalimu/Mwenyekiti Kamati ya Shule 
13. Usimamizi wa shughuli za ujenzi Kamati ya shule Mwalimu /Mwenyekiti Kamati ya Shule 
14. Utayarishaji wa taarifa za robo mwaka na mwaka Kamati ya Shule Mwalimu /Mwenyekiti wa Kamati ya Shule 
   Mwalimu /Mwenyekiti wa Kamati ya Shule 
 

 
 


