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UTANGULIZI 

 
Kwa mujibu wa Waraka wa Elimu Namba 2 wa 1998, machapisho yote yanayotumika 
kwa ajili ya kufundishia na kujifunza katika shule za Msingi, Sekondari na Vyuo vya 
Ualimu Tanzania Bara, hayana budi yapate ithibati ya Wizara ya Elimu na Utamaduni 
kupitia kamati maalum inayofanya kazi hiyo yaani Educational Materials Approval 
Committee (EMAC).  
 
Shughuli ya kutathmini machapisho kwa mujibu wa Waraka huu ilianza rasmi mwezi 
Novemba 1999.  Machapisho yaliyopewa ithibati mwaka huo, yalipewa barua maalum ya 
Wizara kwa vile vyeti vilichelewa kuchapishwa.  Wachapishaji waliagizwa waandike 
Namba ya Kumbukumbu ya barua hizo kwenye kila Ukurasa-Jina wa machapisho yao 
ili kama taarifa kwa wanunuzi.  Vyeti vya Ithibati vilianza kutolewa rasmi kwa 
machapisho yaliyoidhinishwa kuanzia Januari mwaka 2000.  Hivyo, machapisho yote 
yaliyochapishwa kuanzia mwaka huo na kuendelea yanatakiwa kuwa na kivuli cha cheti 
halisi cha ithibati.  Cheti hiki kinaweza kuwa cha rangi (coloured) au nyeusi-nyeupe 
(black-in-white) na kinawekwa kwenye Ukurasa-Jina wa chapisho husika. 
 
Pamoja na hilo, Wizara imekuwa ikitoa orodha ya machapisho yote yaliyopata ithibati 
kila robo mwaka na kuyasambaza kwa wadau wa elimu katika halmashauri mbali mbali 
kama vile Maafisaelimu wa Wilaya, Wakaguzi wa Shule wa Wilaya na Asasi na Taasisi 
zisizo za Kiserkali.  Kwa muda wote huo mafanikio makubwa yamepatikana na sasa 
vitabu vya aina mbalimbali vipo shuleni japokuwa si vya kutosheleza. 
 
Hata hivyo, yapo matatizo kadhaa yaliyojitokeza.  Miongoni mwa hayo ni matumizi 
mabaya ya orodha hizo yaliyokuwa yakifanywa na baadhi ya wadau wasio waaminifu.  
Kwa mfano, machapisho ya baadhi ya wachapishaji yalikuwa yakifutwafutwa na 
kuingizwa mengine.  Aidha, baadhi ya wadau walikuwa wakifanya siri na kuwanyima 
wengine wasijue ni machapisho gani yanatakiwa kununuliwa.  Matokeo yake ni kwamba, 
shule nyingi zilipelekewa machapisho yasiyo kidhi haja.  Katalogi hii linatarajiwa 
kuondoa upungufu huu. 
 
Aidha, baada ya Serikali kufanya uamuzi wa kupeleka fedha za ununuzi wa vitabu 
shuleni, imeonekana kuna haja ya kuwapa habari rasmi walimu, walimu wakuu na kamati 
zao za shule ambao ndio wanunuzi wa vitabu sasa.  Shule nyingi ziko vijijini ambako, 
mazingira ya usafiri na mawasiliano ni magumu sana.  Katalogi itakuwa ni bora zaidi 
kuliko orodha tu.  Wizara italisambaza Katalogi hii shuleni, kwenye ofisi za elimu za 
Kata, Wilaya, Mikoa na Ukaguzi wa Wilaya na Kanda.  Aidha, wachapishaji na wauzaji 
wa vitabu watapata nakala. 
 
Ndani ya Katalogi hii, kila kampuni ya uchapishaji imeonyeshwa kikamilifu yaani jina 
kamili, anuani na namba za simu.  Taarifa hizi zitawarahisishia kazi wadau wote wa 
biashara ya vitabu vya shule.  Aidha, orodha ya vitabu vya kila kampuni vimeonyeshwa 
pamoja na taarifa zao kadhaa kama vile Jina la chapisho, Mwaka wa kuchapishwa, 
Mahali kilipochapishwa, Ukubwa, Bei na Punguzo la Bei.  Na mwisho kila chapisho lina 
maelezo mafupi.  Ni matarajio yangu kuwa wadau wote watafaidika na yaliyomo kwenye 
Katalogi hii. 
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Kwa sababu Wizara ilifanya marekebisho ya mitaala ya shule na vyuo mwaka 1996, 
Katalogi hii haionyeshi vitabu vya kiada na ziada vilivyochapwa kabla ya mwaka huo.  
Ila vitabu vya rejea na vile vya kujisomea vimeonyeshwa kwa sababu hivi havina haja ya 
kuzingatia muhtasari.  Hata hivyo, ninawashauri wachapishaji wote wavifanyie 
marekebisho vitabu vyao vyote vya miaka ya nyuma ili vishabihiane na muhtasari 
unaotumika sasa shuleni na vyuoni. 
 
Ninawakumbusha wadau wote kuwa Ofisi yangu ingependa kupokea maoni yenu 
yatakayotusaidia kuboresha Katalogi hii. 
 
 
 
 
 

 
R. A. Mpama 

AFISAELIMU KIONGOZI 
WIZARA YA ELIMU NA UTAMADUNI 
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